Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa asubuhi Julai tarehe 10 mwaka wa 2015. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutawaletea kipindi cha VOA Mitaani ambapo wananchi wa mashariki mwa DRC wazungumzia uchaguzi mkuu ujao kuna wajina yenye ilibaki na ingine hawakusema, inaomba kama rairaia ilikamata vitu kwa mkono na nawaza kama uchaguzi itapita vizuri. Mungu yepeka atujivie kinjwa, ataweza kutuchagulia maisha mzuri yetu tunaweza kushiisha. Vilevile leo tuna ripoti kuhusu wanasiasa nchini Rwanda waitaka serikali ya Uingereza kumwachia rejee nyumbani mkuu wa ujasusi wa Rwanda yetu tuna tunaomba tuna. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www. voaswahili. com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Chama cha upinzani cha Democratic Alliance huko Uganda kimelaani vikali kukamatwa kwa wanasiasa wawili waandamizi na kutaka kuachiliwa kwao mara moja bila masharti. Waziri mkuu wa zamani Patrick Amama Mbabazi wa chama tawala cha National Resistance Movement na Kisa Bisije wa chama cha upinzani cha Forum for Democratic Change FDC walikamatwa katika nyakati tofauti Alhamisi. Wote wawili ni wapinzani wa rais Yoweri Museveni wa chama tawala cha NRM. Uganda inapanga kufanya uchaguzi mkuu mwaka ujao. Bwana Mbabazi alikamatwa akielekea kwenye mkutano na wafuasi wake mjini Mbale, mashariki mwa nchi hiyo. Polisi wanasema walimkamata baada ya kudai kukaidi onyo la kutofanya mkutano huo. Bwana BC Jenae alikamatwa alipokuwa akitoka nyumbani akielekea kutangaza azimio lake la kuania urais kwa tiketi ya chama cha FDC. Wafuasi wake wengi pia wanasemekana kukamatwa. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari anatarajiwa kutembelea Washington baadaye mwezi huu. Ziara hii imekuja baada ya miaka mingi ya uhusiano hafifu kati ya Marekani na Nigeria wakati wa utawala wa kiongozi wa zamani Goodluck Jonathan. Maafisa wa serikali ya bwana Jonathan mara nyingi walishutumu waziwazi sera za Marekani kwa Nigeria. Balozi wa Nigeria hapa Washington alilalamika kuwa Marekani haikuwa inafanya vya kutosha kusaidia kupambana na kundi la Kiislamu la Boko Haram ambalo linafanya mashambulizi eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Uhusiano huo sasa huenda ukabadilika chini ya utawala wa bwana Buhari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alihudhuria kuapishwa kwa Rais Buhari mwezi Mei, na naibu waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken amemtembelea Abuja wiki hii bila ya kufafanua Blinken amesema Rais Barack Obama atamsikiliza Bwana Buhari watakapokutana Julai ishirini. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa ameonya kuwa maendeleo nchini Burundi yako katika hatari ya kuondoka, wakati Rais Peren Krunzinza anashinikiza kuendelea na mipango yenye utatanishi ya kuwania awamu ya tatu ya uongozi. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Naibu mkuu wa masuala ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa Tai Bruk Zerihun ameliambia Baraza la Usalama kwa hali ya usalama nchini Burundi imekuwa ni ya mvutano na tete tangu uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa ambao ulifanyika Juni 29. Vyama vya upinzani vilisusia upigaji kura na kumtaka rais Nkurunziza kutowania awamu ya tatu ambayo wanasema ni kinyume cha katiba. Zerehun anasema Burundi iko katika hali ya kuvunjika tena na hatari kubwa inayoikabili nchi isipuuzwe hata kidogo, hasa ikizingatiwa kuongezeka kwa ubaguzi na maamuzi ya viongozi wa Burundi kuweka maslahi binafsi mbele kabla yale ya taifa. Katika ripoti ya wiki hii, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun ameelezea wasiwasi wake kuhusu kile alichokiita mwanya mdogo wa kisiasa na kushuka kwa mazingira ya haki za binadamu kufuatia mzozo wa kisiasa wa sasa. Kamishna wa haki za binadamu katika Umoja Mataifa Zidrad al Hussein ameliambia baraza kwa njia ya video kutoka Jeneva kwamba hatari kwa maisha ya binadamu na ukosefu wa uthabiti na maendeleo ni kubwa mno. Lakini balozi wa Burundi kwenye Umoja wa Mataifa Albert Shingiro ameupuuzia ghasia za karibuni na kusema upigaji kura wa Juni ulikuwa huru, wa wazi na watu wengi walijitokeza kushiriki zoezi hilo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, serikali ya Liberia imesema kesi mbili mpya za Ebola zimeibuka katika jamii hiyo hiyo ambako ugonjwa huo ulijitokeza hivi karibuni, huku hofu ikitanda kuwa virusi hivyo hatari vina uwezekano wa kulikumba tena taifa hilo la Afrika Magharibi. Maafisa wa afya wa Liberia wamesema Alhamisi idadi ya waliothibitishwa kuwa wagonjwa sasa imefikia watano akiwemo kijana wa miaka 17 aliyekufa kutokana na ugonjwa huo Juni 28. Afisa kutoka kwa wizara ya afya John Sumo amesema kuwa kesi hizo mbili mpya zinachunguzwa. Wakati huo huo, Sierra Leone imesema kuwa itaongeza muda wa amri ya kutotembelea maeneo yaliyoathiriwa na Ebola. Rais wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma amehimiza watu wake na dunia pia kwa jumla kutochukulia ugonjwa huo kwa mzaha, akisema kwamba ni lazima vita dhidi yake vishindwe. Ameambia VOA jamii ya kimataifa lazima ilenge kuangamiza Ebola kabisa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry Alhamisi amesema kuwa kama maamuzi magumu hayatafanyika kwenye mashauriano ya nyuklia na Iran, basi wapatanishi wako tayari kusitisha mazungumzo hayo. Kerry amewaambia wanahabari mjini Vienna kwamba hawataharakisha wala kuharakishwa kufikia makubaliano. Ameongezea kuwa hatua muhimu zimepigwa na kwamba lililo la muhimu ni kupata mkataba ulio thabiti. Amesema iwapo mkataba utapatikana ni lazima uwe wa kudumu na wala usivunjike baada ya siku chache au wiki ama miezi kadhaa, bali udumu kwa miongo ijayo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif amesema yuko tayari kuendelea kukaa kwenye meza ya mazungumzo huko Viena hadi mkataba na mataifa yenye nguvu ulimwenguni upatikane kuhusu programu ya nyuklia ya Teheran. Wakati huo huo, White House imetilia mkazo matashi matamshi ya bwana Kerry, ikisema rais Barack Obama yuko tayari kuwaita nyumbani wapatanishi wa Marekani iwapo mazungumzo hayatakuwa na mwelekeo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Uganda, aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo yu nchi hiyo Amama Mbabazi amekamatwa na polisi. Mbabazi amekamatwa akiwa safarini kuelekea mashariki mwa Uganda kwa mkutano wa kisiasa alikotarajiwa kukutana na wafuasi wake katika hatua ya kujipatia umaarufu wa kuwania uraisi katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Dr Kizza Besigye kutoka chama cha kikuu cha upinzani cha FDC naye amekamatwa akitoka nyumbani kwake kuelekea katika mkutano akizundua nia yake ya kuwania urahisi. Mwandishi wetu wa Kampala Kennes Bwire anaripoti kamili. John Patrick Amama Mbabazi amekamatwa na polisi katika mji wa Jinja akiwa safarini kuelekea mashariki mwa Uganda, katika mji wa Mbale alikokuwa amepanga kukutana na wafuasi wake katika hatua za kujiimarisha kisiasa kumenyana na Rais Yoweri Museveni katika kuwania tiketi ya chama tawala cha NRM katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao 2016. Polisi walijaribu kuzuia gari lake mbavazi mara tatu katika sehemu tofauti kutoka jini Kampala, kabla ya kukamatwa na polisi walioongozwa na kamanda Andrew Felix Kawesi. Akionekana mtulivu, mbavazi alilazimika kutoka kwenye gari lake na kupandishwa gari la polisi na kurejeshwa jini Kampala mwendo wa kasi saa moja hivi, safari inayochukua masaa mawili. Vijana walikuwa wameanza kujikusanya katika eneo alikokamatwa Mbabazi, wakitaka polisi kumwachilia huru na kumruhusu kuendelea na safari yake katika mji wa Mbale alikokuwa akielekea Mbabazi. Wafuasi wake, baada ya kusikia kwamba amekamatwa, walizua fujo, 21 kati yao wakakamatwa. na huku Mbabazi akikamatwa akiwa safarini, polisi wamekesha usiku kutwa nyumbani kwake Dr. Kiza Besije wa chama kikuu cha upinzani FDC wakimsubiri kutoka nyumbani kwake. Polisi walifunga barabara zote za kuelekea kwake Besije, na kulipokucha, Besije alikamatwa alipotoka langoni mwake. Alikuwa amepanga kuzindua ruwaza yake ya kuwania urais karibu na nyumbani kwake jijini Kampala. No, it it right. Polisi wanaeleza kwamba Mbavazi na Bes wamevunja sheria kwa kujaribu kuandaa mikutano ya kisiasa. Wanasiasa kadhaa wa upinzani, akiwemo aliyekuwa kiongozi wa kitengo cha ujasusi Jenerali David Sejusa ambaye amerejea kutoka uhamishoni Wamefika katika vituo vya polisi anakozuiliwa Mbavazi na Besije, lakini wakazuiliwa kukutana nao. Mbavazi pamoja na Besije wamekataa kuandikisha taarifa kwa polisi, wakitaka kuachiliwa, wakisisitiza kwamba hawajavunja sheria yoyote. Mbabazi ameandaa mawakili 35 kukabiliana na polisi kwa kumzuia kufanya shughuli zake, huku Besiji akiwa ameandaa mawakili 20. Mawakili wanasisitiza kwamba hakuna sheria iliyovunjwa. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Ugiriki imewasilisha mapendekezo ya mageuzi ya kiuchumi kwa mawaziri wa fedha wa umoja wa Ulaya, ambao wataamua iwapo watasaidia kukomboa serikali hiyo inayokabiliwa na matatizo ya deni. Haijulikani ni nini kilichomo kwenye mapendekezo hayo mapya kutoka Athens, lakini ripoti zinasema inajumuisha matakwa ya Umoja wa Ulaya ya kuongeza kodi ya mauzo na kupunguzwa matumizi. Bunge la Ugiriki linakutana Ijumaa kuamua iwapo litaidhinisha mageuzi hayo huku wanachama wote 28 wa Umoja wa Ulaya wakifanya kikao cha dharura kuhusu Ugiriki Jumapili. Baadhi ya viongozi wa Umoja wa Ulaya wamesema hii ndiyo nafasi ya mwisho kwa Ugiriki kutimiza masharti yao. Wanasema kuwa wamevunjwa moyo na kuchoshwa na Athens kutokana na hatua za kubana matumizi. Wagiriki kwa upande wao wanasema kuwa wameteseka vya kutosha kutokana na matumizi na kukatwa kwa malipo ya uzeni, mambo ambayo yamesababisha kupungua kwa nafasi za ajira na kushuka kwa viwango vya maisha, huku serikali ikiomba shirika la fedha duniani kuangalia tena swala la kubadilisha mfumo wa deni. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi Alhamisi limesema kuwa Syria imesema kuwa Syria milioni nne sasa wametoroka wa mapigano yanayoendelea nchini humo na kuwa wakimbizi. Takwimu za UNHCR zaonyesha ongezeko la wakimbizi milioni moja katika kipindi cha miezi kumi iliyopita na wengine milioni mbili nukta nne katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, wakati mzozo nchini Syria hauonyeshi matumaini ya kupatikana suluhu kwa kile kilichoanza Machi mwaka wa 2011 kama maandamano ya amani dhidi ya serikali ya Rais Bashar al Assad, sasa kimegeuka na kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyohusisha makundi mengi ya waasi pamoja na kundi la Islamic State na viongozi vingi, na viongozi wengine vinavyoungwa mkono na serikali. Licha ya juhudi za kimataifa za kukomesha mapigano na, kusitisha, na kuitisha mikutano miwili ya amani mwaka jana ghasia hizo zinaendelea kuacha Wasiria wengi wakiwa wamekufa huku wengine wakilazimika kutoroka makwao. Majirani wa Siria ndio waliopokea wakimbizi wengi zaidi: Uturuki ikiwa na wakimbizi milioni 18, Lebanon milioni 11, Jordan 630, Iraq ikiwa na nusu milioni na huku wengine 1130, 1130. wametorokea Misri. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ripoti mpya iliyotolewa na idara ya Umoja wa Mataifa ya biashara na maendeleo inaeleza kuwa bara la Afrika linaendeshwa na sekta ya huduma, lakini ripoti ya ANKTAD ya mwaka 2015 ya maendeleo ya uchumi barani Afrika imebaini kuwa sekta hiyo inahujumiwa na miundombinu duni na upungufu wa usimamizi mbaya. Mwandishi wa VOA Lisashlin ana anaripoti kutoka Geneva na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Ripoti hiyo ya UNCTAD inasema kuwa sekta ya huduma ya barani afrika inavutia wawekezaji zaidi. Inasema kuwa huduma sasa zinachangia takriban asilimia thelathini ya uchumi wa Afrika. Inasema kuwa sekta hiyo imechochea ukuaji katika uzalishaji wa ndani wa taifa katika nchi thelathini kati ya nchi ya hamsini na nne baina ya mwaka elfu mbili na tisa hadi mwaka elfu mbili kumi na mbili. Mifano ya kushamiri kwa sekta ya huduma ni pamoja na mawasiliano ya simu za mkono huko Kenya, huduma nzuri za fedha huko Nigeria, Afrika Kusini na Moroko, na kukua kwa biashara za utalii huko Seychelles na Mauritius. Wakati sekta ya huduma inaongezeka, naibu katibu mkuu wa UNCTAD wa Kim Raite anasema maendeleo katika sekta hii ni kidogo sana, nani ya hapa na pale. Anasema ukosefu wa miundombinu inayofanya kazi vizuri ni tatizo kubwa. Kwa mfano nishati, maji, mawasiliano, ugavi, usafiri, kutaja tu baadhi ya vitu tunavyovitambua kama vinahusika na huduma za miundombinu. Hivi ni muhimu sana kiuchumi, kwa sababu ni vigumu kushindana kama mfanyabiashara katika sekta ya uzalishaji au kilimo kama huduma za miundombinu hazifanyi kazi vizuri. Bwana Raita anasema Afrika iko nyuma pale inapokuja kuboresha huduma za miundombinu. Anaonya kuwa inaweza kuwa na athari mbaya kwa uwezo wa serikali kukidhi mahitaji ya kijamii ya watu wake. Bwana Raita anasema huduma nyingi za kijamii kama vile kuboresha upatikanaji wa maji safi na usafi wa vyoo ni muhimu katika kufanikisha malengo ya maendeleo endelevu. Ripoti hiyo inaeleza kuwa kanuni bora za miundo mbinu ni muhimu ili kukuza sekta ya huduma barani Afrika na kuvutia wawekezaji wa kigeni. Sehemu moja inayotia wasiwasi ni usafirishaji mizigo kwa njia za barabara, ambayo ripoti hiyo inasema ni ghali na duni sana huko Afrika kuliko eneo jingine lolote duniani. Eneo jingine lenye utashi ni kupatikana kwa vyanzo vya kuaminika vya nishati. Wachumi wa Umoja Mataifa wanasema upatikanaji wa nishati kote barani Afrika ni mdogo na kiwango cha umeme kinachozalishwa hakipatikani kama inavyotakiwa na hakitoshelezi mahitaji yanayoongezeka. Wanasema kuwa takriban asilimia sabini na nne ya watu barani humo hawana umeme na upungufu huu unarudisha nyuma uwekezaji. Vyama vya siasa nchini Rwanda vilivyo katika shirikisho vimeitaka kwa kauli moja serikali ya Uingereza kumwachia huru mkuu wa ujasusi nchini humo Luteni Jenerali Karenzi Karake anaendelea kuzuiliwa nchini humo. Vyama hivyo vinasema kuendelea kumshikilia kiongozi huyo kwa tuhuma za uhalifu wa vita ni ishara ya kuendelea kwa ukoloni mambo leo na dharau ya wazungu kwa Waafrika. Mwandishi wetu Silvanus Karemera anatupasha zaidi kutoka Kigali. Sauti ya viongozi hao wa kisiasa inakuja kuongeza shinikizo ambalo limekuwa likiwekwa na watu wa aina mbalimbali nchini Rwanda kuitaka serikali ya Uingereza kumwachia huru mkuu huyo wa idara ya ujasusi nchini Rwanda, ambaye alikamatwa mwezi uliopita nchini Uingereza akiwa kwenye ziara ya kikazi baadaye. Hata hivyo, aliachiwa huru kwa dhamana baada ya Rwanda kuomba litoa kitita cha pauni za Uingereza milioni moja, lakini baada ya hapo alizuiliwa kutoka nje ya Uingereza wakati kesi yake ikiendelea kusikilizwa, kwa kamata kwake kulizua maandamano makubwa nchini Rwanda, na haraka ulianzishwa mfuko wa kukusanya pesa ya dhamana hiyo, ambapo tayari zaidi ya dola milioni moja za Kimarekani zimekwisha kusanywa. Sasa shirikisho la vyama vya siasa nalo linasema ni lazima achwe huru bila mashariti zaidi. Alfonso Kairanga Mkama ni msemaji wake. Uh, ifungwa ya jenerali uh, Karenzi Karache. Tunalaani kushikiliwa kwa Jenerali Karenzi karache kwa sababu kufanya hivyo ni kubeza kutokea kwa mawaji ya mwaka 94, maana yeye ni miongoni mwa wale waliosimamisha mawaji hayo. Pili, tunasema kwamba ukoloni ulikwisha, lakini ukoloni mambo leo na dharau ya wazungu kwa Afrika inaendelea kuwepo na ndio maana tunannihiowanakubwa mwihariko na gasuzuguru baadaye, nikazungumza na katibu mkuu wa shirikisho hilo la vyama vya siasa bwana Oswald. Tunaamini kama watasikia nani mambo yetu, tunaomba sisi kuonesha kama hatufurahie hatu, nani hiyo. Sasa hamuoni kwamba ni kama mnajiingiza kwenye mambo ya sheria wakati nyinyi ni wanasiasa? sisi ni wanasiasa lakini tunasimamia tuna, tuna watu wengi wenye kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa siasa wetu ni kwa jina lao, tunasema hivyo. Nasi wanasiasa hawa wanasema vita dhidi ya kung'oa utawala wa Rwanda havijaisha isipokuwa vinabadili sura tu, na wale wanaoendesha propaganda za ukanusha kutokea kwa mauaji ya mwaka 94, ambao wengi wao walikuwa na mkono kwenye mauaji hayo, sasa wakiishi katika nchi za kigeni. Silvanos Calimera, Sauti ya Amerika, Kigali. Yo, hey, Katika VOA mitaani, tuko huko mashariki mwa Kongo ambako Austel Malivika ametujia na maoni ya raia kuhusu maandalizi ya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Oktoba mwakani ukiwa wa mitaa, majimbo na mji huku wa urais ukisubiriwa. Tachagua, bana tufaliani batasibisha matumbu mi zabo babangaike. Kwanza mimi kuchagua hakuna, mimi tachaguaka sitachaguaka hakuna. Kile banatufanyia kwako, banasibisha matumbu zabo na batoto yabo, hakuna mabadiliko, hakuna mabadiliko ya inchi kuliko nchi iko inarudia tu nyuma. Alakini hata tuchagule tunashangalaka, benye tulivote haiko njo walipita. Ajo tunashitukaka, tulichagula batu yetu, tunashituka hawakupita. Unasikii? <tutuji> uchaguzi wema, tuna regrete sana tena sana. Tutavote sijui sijui, si kama ni nani ndio tutavote. Mi naomba tu populasion ya Goma baone sasa kama nani basi ili uchaguzi ya mbele havakuifanya, habakuifanya ili yenye lipita batu valimaliza manda miaka kumi oli ya miaka tano. Sasa hii njo watu watawazia kama itaweza kuwa mzuri, basi haiwezekani. kwa kusema uchaguzi upitike vizuri yafaa usalama ikue, ila ile vikundi yote ya wenye wanamiliki silaha hatujui kama ni banani wana wanawasaidia. Leo hii utasikia fasi fulani, fasi fulani, fasi fulani, kila siku mauaji iko. Leo tena nilisikia ku radio moya kama kuko wakimbizi wenye huko Maruchuru Beni walikale kule kote, eske uchaguzi tazafanyika na ile fujo iko? Ili njoo yafara nani wakubwa wa nchi waongozi waweze kutuletea ile salama, kwani bila salama hakuna kitu. Uchaguzi tunaona no watu watu wanajiandanda, wale wanafanya wanapenda kuwa makandidati wanafanya uch wanaweka makangetiri ma, ma, ma zao kwe, kwenye mabiro mbalimbali za seni. Tunaona hatujui kama itakuwa namna gani, juu hatuna uhakika kama itakuwa vizuri au itakuwa mubaya. Tunachunga tuone matokeo. Tunaomba mabadiliko ya nchi ya Kongo juu tunabakia bajane ba maatima ni ba mingi. Damu inamwangika bila sababu, usiku na mchana mauaji, usiku na mchana kubakiwa bila sababu yoyote. Tunalia Mungu atubadilishie nchi ya Kongo tuvote mwenye Mungu anatutarishia tunawaza tatengemana kwa neema ya Mungu. E, bila Mungu hatutafaulu kitu, ila mimi binafsi sijasikia vizuri namna ganiikuwanaandaa ile uchaguzi, kwani mpaka leo wakandidati siwe kama siu ganiwatanja kufanya kampanyi yavo lakini tunatumaini mimi binafsi ninatumaini kama tunaweza kuwachagua, lakini yes kuchaguzi yenye itakuwa sawa. Ile njo ulizo yangu ya mimi najiuliza kila siku uh, nasema kwangu binafsi kubinafsi kufatana na watu wenye waligombea wali kuna majina yenye libaki na ingine awakusema inaomba kama rairaia likamata vitu kwa mkono, na nawaza kama uchaguzi tapita vizuri. Mungu yepeka atujivieki jo, ataweza kutuchagulia maisha muzuri enye tunaweza kushiishamo juu tunaona bagubo enye tu kuna navo mwich yetu abangarie mbakime, abangarie bajane, abangaria mwenjabo ni batumishi ya Mungu ni bakubwa ba, ba, ba, ba mwije yetu abangaika na maisha ya kile muntu, anangaika na maisha ya kile mwenyewe, atuwezi kubacha kula ata tena e. gisi naona maandalizi e, ya uchaguzi naona ya kwamba ikiendelea hivi gisi biko wana anda, itakuwa mzuri, kwa sababu naona seni kuna panga vitu bakandida biko wana postile na benya biko na nord biko na batoa. Kama itaendelea hivi kusikwe tu manyanga, bitakuwa mzuri. Donc siwezi kuambia kama mi nayua kama gisi maandalizi ya uchaguzi iko na muna gani juu havia kuwa wazia tuyaona ma, nani uhakika kanuni kama uchaguzi takuwa. Naomba mabadiliko ya nchi ya Kongo juu tunabakia bajane ba, maatimani ba mingi, damu inamwangika bila sababu. Usiku na mchana mauaji, usiku na mchana kubakiwa bila sababu yoyote, tunalia. Mungu atubadilishie nchi ya Kongo. Ninafurahi kwanza kwa kuniletea habari kama hii ya uchaguzi, tunafurahia uchaguzi huu na uchaguzi. Tunafurahia, tunapenda nchi yetu ikuwe na evolisio, iendeleshe mambo mazuri, isiwe ile mambo mabaya ilikuwa ya kuua watu ya nini. Tunapenda uchaguzi, tuchague watu ambao wa watatuongoza watu wazuri, hapana watu wa, wa kuua wengine kuua ndugu zetu wale. Tunawakataa vakataa, yani tunapenda watu wako na upendo na populasio jo kitu yese tunahitaji. Na ufuatao ni muhtasari wa habari. Thailand imewarudisha karibu wahamiaji mia moja wa kabila la Waiguru huko China ambapo mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema huenda wakateswa. Kabila hilo la wachache linalozungumza Kituruki limelalamikia ubaguzi rasmi kwenye eneo la Xinjiang huko China. Chama cha upinzani cha Democratic Alliance huko Uganda kimelaani vikali kukamatwa kwa wanasiasa wawili waandamizi na kutaka kuachiliwa kwao mara moja bila masharti. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari anatarajiwa kuitembelea Washington baadaye mwezi huu. Ziara hii imekuja baada ya miaka mingi ya uhusiano hafifu kati ya Marekani na Nigeria, wakati wa utawala wa kiongozi wa zamani Goodluck Jonathan. Serikali ya Ia Liberia imesema kesi mbili mpya za Ebola zimeibuka katika jamii hiyo hiyo ambapo ugonjwa huo ulijitokeza hivi karibuni na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Harison Kamau nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.