Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Julai 10 mwaka 2015. Tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika redio shirika kutoka 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni <mulia> a msikilizaji na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa kama kawaida, ni siku yetu ya live talk, ambapo hii leo basi tunazungumza na wamiliki wa mitandao ya kijamii mbalimbali, jinsi namna wanavyoshiriki au jinsi walivyoingia katika ulingo wa siasa kumulika uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Vile vile kundi la kikosi cha polisi wa usalama wa barabarani katika jimbo la South Carolina, Marekani limeshusha bendera iliyokuwa na utata mkubwa baada ya kupepea kwa zaidi ya miaka 50. Basi hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa, kwa leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa ni Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema jana kwamba kama maamuzi magumu hayatafikiwa katika majadiliano ya mpango wa nyuklia wa Iran, wapatanishi wapo tayari kumaliza utaratibu huu. Amesema hawataharakisha na hawataharakishwa kufikia makubaliano hayo. Bwana Kerry amewaambia waandishi wa habari huko Vienna ameelezea kwamba mafanikio ya kweli yanafanywa kuelekea mkataba jumla, na kwamba aina mkataba utakaopatikana ndiyo suala muhimu. Ameongeza kuwa kama hatimaye watafanikiwa kufikia makubaliano, basi yatakuwa ya kipekee kuwahi kufikiwa. Bwana Keri amesema sio jambo la kuangalia siku au wiki au miezi, ni mtihani wa karne, hilo ndio lengo lao kuu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif amesema anajiandaa kukaa kwenye meza mashauriano huko Vienna kwa muda wowote unaohitajika kufikia makubaliano na mataifa makuu ya dunia. Baba Mtakatifu Francis alizungumzia kupinga makampuni yenye manyanyaso na kuomba radhi kwa ukoloni katika nchi za Amerika Kusini wakati alipokutana na kundi la wafanya vibarua wasiokuwa na ardhi na walio katika umaskini. Katika hotuba yake kwenye mkutano wa dunia wa harakati za Santa Cruz na Bolivia, Papa Francis aliuliza kwamba tunafahamu kama tuna kitu haviko sawa katika dunia ambayo kuna wafanyakazi wengi wa mashambani ambao hawana ardhi, familia nyingi hazina makazi na wafanyakazi wengi hawana haki, na watu wengi utu wao hauthaminiwi. Vilevile Papa Francis aliongelea ukoloni mpya kwa hadhira yake kwamba inaonekana wakati mwingine mashirika, taasisi za mikopo na juhudi nyingine za soko huria, pamoja na juhudi za kiuchumi zimekuwa zikiathiri maisha ya watu maskini. Shirika la habari la Associated Press linaripoti ripoti kwamba waziri mkuu wa Tunisia amesema leo kwamba nchi yake inafanya kila aliwezekanalo katika uwezo wake kuwalinda watalii wa nje baada ya serikali ya Uingereza kutoa mwito wa watalii kuondoka kutokana na tishio la mashambulizi zaidi. Uingereza hapo jana iliwataka watalii kutoka Uingereza kuondoka nchini Tunisia kwa sababu kuna uwezekano mkubwa wa kutokea mashambulizi kutoka kwa vikundi vyenye msimamo mkali na kudai nchi hiyo ya Afrika Kaskazini haijafanya lolote kuongeza usalama. Kati ya watalii thelathini na wanane waliouawa katika tukio la hivi karibuni katika ufuko wa hoteli moja nchini Tunisia, thelathini walikuwa ni watalii kutoka Uingereza unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc kundi la kikosi cha polisi wa usalama wa barabarani wa jimbo la south carolina marekani limeshusha bendera iliyokuwa na utata mkubwa baada ya kupepea hapo kwa zaidi ya miaka hamsini Mkusanyiko wa mamia ya watu wa rangi mbalimbali ulifurahia na kutamka maneno ya USA, USA hii leo wakishuhudia tukio la kihistoria la kuondolewa bendera hiyo kutoka uwanja wa bunge la jimbo, siku ambayo wengi kwenye jimbo hilo hawakutarajia kama itatokea. Baadhi ya watu walipeperusha bendera ya Marekani yenye mistari ya rangi za buluu, nyekundu na nyeupe pamoja na nyota, nje ya majengo ya bunge waungaji mkono wa kuondolewa bendera hiyo walikuwa wengi zaidi kuliko wanaopinga hatua wa hiyo serikali ya Liberia inaeleza kwamba kesi mbili mpya za Ebola zimejitokeza kutoka kijiji kile kile ambacho ugonjwa huo ulijitokeza tena na hivyo kuzusha hofu kwamba virusi hivyo huenda kwa mara nyingine vikawa vimerudi katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Maafisa wa afya nchini Liberia wamesema jana kwamba idadi ya watu waliothibitishwa kuambukizwa na ebola imefikia watano, akiwa ni pamoja na mvulana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na saba ambaye alifariki hapo Juni 28. Ofisa katika wizara ya afya ya Liberia, John Sumo, amesema kesi mbili mpya kabisa za ugonjwa huo zinafanyiwa uchunguzi hivi sasa. Bunge la Ugiriki linakutana leo kuamua kama litaidhinisha rasimu iliyopendekezwa na mawaziri wa Ulaya kubadilishana fedha zaidi za kunusuru uchumi, wakati Ugiriki ikiwa na wakati mgumu wa kuokoa uchumi wake na kubaki katika ukanda wa Ulaya. Alhamis jioni serikali ya waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras iliwasilisha rasimu yake mpya kwa mawaziri wa fedha wa Ulaya ambao lazima waamue kama wataipatia serikali hiyo iliyo na hali mbaya ya kifedha mkopo mwingine unaohitajika sana. Kuna taarifa chache tu za kile kilichomo katika rasimu hiyo mpya ya Athens lakini taarifa zinasema inajumuisha mahitaji ya jumuiya ya Ulaya ya kuongeza baadhi ya kodi za mauzo na kupunguza matumizi. Maraisi wa zamani wa Marekani Bill Clinton na George W Bush walidhihaki kuhusu kuzeeka, matumaini ya kuwepo na hali ya kuheshimiana katika kampeni za uraisi za hivi sasa, wakati wakizungumza pamoja hapo jana kwenye tamasha lililofanyika huko Texas. Licha ya kutoka pande mbili zinazotofautiana kabisa kisiasa hapa Marekani, Bwana Bush na Bwana Clinton wamekuwa marafiki wa karibu baada ya kustaafu kwao. Kampeni za uraisi za hivi sasa zinakumbusha upinzani wa Bush na Clinton, lakini wakati huu ni kati ya kaka wa George ambaye ni gavana wa zamani wa Florida, Jeb Bush, na mke wa Bill ambaye pia ni waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, Hilary Clinton. Hisa za China zimeongezeka kwa siku ya pili mfululizo, lakini kuna wasiwasi kwamba udhoofu wa soko hilo umeanza kuteteresha uchumi wa nchi hiyo ambao ni wa pili duniani. Viashirio vya Shanghai Composite Index vinaonyesha ilimalizika ikiwa na asilimia 4.5, imepanda sawa na jana Alhamis baada ya serikali kutangaza juhudi mpya kuzuia njia ambayo ilikuwa imefungwa kwa karibu asilimia thelathini ya thamani ya soko kutoka katikati ya mwezi wa sita. Katika wiki mbili zilizopita, Beijing iliondoa viwango vya riba, kulegeza masharti ya manunuzi ya hisa na kuwataka wadau wakubwa kutouza sehemu ya hisa zao kwa miezi sita ijayo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, basi kama kawaida, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, ni siku yetu ya live talk, ambapo tunazungumza moja kwa moja na wachambuzi au wasikilizaji wetu kutoka Afrika, ambapo hii leo tunazungumza eh, kuhusiana na hasa namna wamiliki wa mitandao ya kijamii hasa ukiangalia magazeti tandu kama vile blogs na mitandao mbalimbali mbali, ambao kwa namna moja ama nyingine kwa sasa wameingia katika ulingo wa siasa wakizungumzia haswa kuhusu uchaguzi mkuu unaoendelea nchini Tanzania na mambo mbalimbali mbali ambayo hivi sasa yamewagusa mpaka kuandika kwenye mitandao yao. Basi leo tumewakaribisha hapa sauti ya Amerika. Tunaye Ben Godfrey ambaye ni mwanzilishi wa mtandao Mwanakijiji. Ben Goff, Godfrey, karibu sauti ya Amerika. Safi kabisa. Na hali kadhalika pia tunaye bwana Max Melo, yeye ni mwanzilishi wa Jamii Forum. Max Melo, karibu sauti ya Amerika. Asante sana ndugu yangu, nashukuru sana. Basi hivi sasa tutazungumza kuhusu hawa watu. Halikadhalika tunaye kutoka Tanzania Sinta bisinta ambaye yeye ni mmiliki wa blogu ya Sinta. Karibu sana Sauti Amerika, Sinta. ya shukrani, tuko pamoja. Haya, asante sana basi, moja kwa moja nikiwa naye mkamiti mm, kibasi tutakuendeshea eh, mjadala huu wetu wa leo, na kwanza kabisa basi ningependa pengine nimuulize kila mmoja wenu kwa nafasi yake, kwa sababu kila mmoja na nafasi yake anavyoandika kwenye eh, mtandao wake kile ambacho kimepelekea pengine kwa, kwa namna moja ama nyingine hivi sasa kuelekea na kuandika zaidi katika taarifa e, za kisiasa hasa ukiangalia kipindi hiki ambacho kwa yale yanayoendelea nchini Tanzania. e, nikianza nawe Bwana Godfrey, Ben Godfrey, hebu niambie kwa upande wako yanayokugusa sana mpaka kufikia kuandika kuhusu haya mambo yanayoendelea kwenye uchaguzi wa Tanzania? Uh, kwanza kuna mambo ambayo yanaendelea Tanzania kama taifa. A, miaka hamsini baada ya uhuru. A, kuna mambo ambayo Watanzania walikuwa wali wameyatarajia kwamba yangekuwa yamefikiwa hadi hivi sasa, lakini ukiangalia utaona kwamba hata kwa kinachoitwa mafanikio kwa kweli ni mafanikio ya majaribio ya kufanikiwa. Kwa hiyo uh, sisi wengine tumevutiwa kwa sababu uh, kama tumepata nafasi ya kuishi kwenye nchi kama hizi zilizoendelea Unaona wenzetu walipofikia na gharama waliolipia kufikia maendeleo wa hayo. Kwa hiyo tunajikuta tuna tunaandika ili kuhamasisha Watanzania wafikirie kwamba wanastahili zaidi, wanastahili vitu bora zaidi, wanastahili uongozi bora zaidi, na kuelewa changamoto ambazo uongozi uliopo sasa hivi unazo na kwa nini labda ipo haja ya mabadiliko, uh, mabadiliko ambayo ni ya lazima haya. Nashukuru sana. Ikija kwako, bwana Max Melow, hebu tuandie upande wako wewe yaliyokupeleka huko kwa sasa. Eh, niseme kwa uzoefu wa miaka kadhaa iliyopita, tukiangalia mwaka elfu mbili na tano wakati tulikuwa tukifanya shughuli hizi hizi, mwaka elfu mbili na kumi tukifanya shughuli hizi hizi, tumebaini tune kwamba Watanzania wana kiu ya kujua hatima ya nchi yao. Sasa ni vyema tukatoa uwanja wao kuweza kujadiliana, lakini pia tunapopata taarifa sahihi kuhakikisha kwamba tunawahabarisha na ku, ku, kuhakikisha kwamba kwa, kwa namna moja ama nyingine wale walio mitandaoni na walio nje ya mtandao wanapata taarifa sahihi na kwa wakati sahihi. Kwa hiyo ni kwa sababu kiu ya Watanzania ni kubwa wakati huu, ambayo inapelekea sisi kwamba tusiweze kukwepa hali hii, kwamba ni hali ambayo inatulazimu ina, ina na ni jukumu letu kuhakikisha kwamba wateja wetu wanapata kile wanachokitaka. Nam, tunashukuru sana mshiriki kwa maelezo yako. Basi mimi nielekeze swali hilo hilo kwako, kwa wewe Sinta, hebu tueleze nini kilikuvutia hasa kuandika habari hizi za kisiasa katika blogu yako hiyo? Kwangu mimi hapa kilichonivutia zaidi ni vile sasa hivi Watanzania wanapenda kujua mambo ya siasa, wanapenda kujua hatima ya nchi, kama alivyosema Max kutoka Jamii Forum kwamba kila Mtanzania sasa hivi ana hamu. Ukiengelea katika mitaa tofauti ya Tanzania hivi leo, watu wana shauku kubwa kujua hiyo top 5 na top three kutoka chama cha Chama cha Mapinduzi, hali kadhalika ambapo kama watamsimamisha mgombea wao hivyo hivyo watakuwa na hani ya kujua, kwa sababu yote hii siasa ya Tanzania inakuwa sasa hivi katika katika level ya tofauti, na hivyo Watanzania wanahitaji kupata kujua. Ndio maana ukiweka tu unasema ah, huyo akatwe huyo afanye nini. Kwa hiyo tunashukuru Mungu, kila siku zinavyoenda vitu kama hivi vinakuja vipya, na sasa hivi kwa kweli hapa nchi yetu kwa kwenye tension, na navyokuambia hata mi mwenyewe na hamu kweli kujua hiyo top five ni ipi kutoka CCM na hapo baadaye ambapo ukawa nao watamsimamisha mgombea wao. Asante uh, sana B Center au uh, anakuita jeshi la mtu mmoja. Sasa hebu nirudi. <laughs> <laughs> <laughs> utatueleza baadaye maana yake nididi hiyo. <laughs> Nikija kwako Bwana Ben Godfrey, uh, wewe hebu tueleze kwa upande wako, unakuta kwamba uandishi ambao unao Ben au pengine mtu anaye kwenye mtandao. Uh, bahati mbaya na Ben tumemkosa hapa kwenye laini, labda niji kwako Max Melo uandishi ambao una nafasi ya kuutumia kwa upande wako kwa mfano huko tofauti ndiyo, na mwandishi kama mimi ambaye niko studio kwa sababu mambo ndiyo fulani ndiyo, fulani ambayo unayatoa kwenye mtandao wako ni vigumu sana ndiyo, kwa mtandao au kwa chombo cha habari cha kawaida kama cha kwetu hapa kuweza kutoa taarifa kama hizo, kwa sababu lazima tupate habari upande mwingine, tuongee na upande mwingine, tudhibitishe. Lakini kwenye Jamii Forum mara nyingi unatoka vitu mbalimbali mbali, hasa ukiangalia vinavyohusiana na uchaguzi na vingine vinahusu watu binafsi. Labda kwa upande wako nini kinakusukuma na nakupa nguvu ya kuweza kuruhusu vitu kama hivyo kuwepo kwenye Jamii Forum? Niseme kwa Jamii Forum, kwanza ni uwanja wa wananchi wao kuweza kukiririka, lakini pia na mimi kama mdau ninaweza kutoa maoni yangu kama ambavyo nimekuwa nikifanya mara kwa mara, lakini kinachopelekea kuonekana hali ilivyo ni kwamba kama nilivyosema tangu awali na ambavyo amesema kusinta Kiu ya Watanzania ni kubwa kuliko wakati wowote ule hapo awali. Nguvu ya upinzani nchini imekuwa kubwa. Chama tawala kimekuwa katika, naweza nikasema ni mabadiliko makubwa tofauti na kilivyokuwa hapo awali. Na mchujo wa sasa tumekuja kugundua kwamba tumebaini tume, watanzania wote tumejionea tukiwa wanaotaka urais watu thelathini na nane wakitaka kiti cha urais hapa Tanzania. Ni hali ambayo ilikuwa haijawahi kutokea tangu taifa hili inaanza, na ukiangalia ni kwamba lazima tutakutana na watu ambao wangependa fulani awe ndo anashika kijiti hicho kwa upande wa CCM, lakini wakati huo huo tukiona upande wa ukawa na wenyewe ukiwa na mabadiliko makubwa sana. Hatukuwa na umoja wa wapinzani hapo awali ni kitu ambacho tulikuwa tukifikiria siku zote, tunakuja ukiona kwa sasa. Kwa hiyo demandi, uhitaji wa watanzania ni mkubwa sana, na hatuwezi katika jadi forum kuzuia. Kama kuna mvua ya ukawa, huwezi kuizuia, ikiwepo mvua ya kisemu, huwezi kuizuia, na ikiwepo mvua ya mgombea fulani ambayo anaweza labda akawa anatisisa kwa wakati ule, unaweza usizuie. Ndiyo kiu ya wananchi, na ndicho kile ambacho tunajaribu kuhakisha kwamba tunatenda haki kwa pande zote. Sema tofauti ya mtandaoni na katik social media ni kwamba mtandaoni wakati mwingine kuja kupata balance inachukua muda sana. Hapo ndipo inapokuja tofauti ya citizen journalism na na traditional journalism. Citizen journalism inakuwa na challenge ina kubwa, lakini jukumu letu kama waendeshaji ni kuhakikisha kwamba mtu haonewi na sheria zinafuatwa. Asante ah, sana, bwana bwana Max Melo. Hivi sasa kuna msikilizaji hapa tayari kwenye laini Franki, karibu Live Talk Sauti ya Amerika, msikilizaji wetu Halo, halo, karibu Sauti ya Amerika. Nazungumza na msikilizaji anayeungana na mba... Franki Atanati kutoka kasama wa Geita, Tanzania. Karibu sana bwana Franki kutoka wa Geita, Tanzania, tupe maoni yako au kama una maswali, endelea katika mjadala wa leo. Ninapenda kuzungumzia huku nchini Tanzania katika wagombea wetu wanaotaka kuteuliwa katika uchaguzi mkuu ujao Oktoba. Ningependa Watanzania tukae chini, tujiulize, tusiwe na papara kama tulioko kule chini Burundi. Tukulie, tukae, tusikilize nani atateuliwa katika kuongoza uchaguzi ujao, na sisi kila mtu ajitolee <coughs> katika kwenda kumchagua kiongozi atakayempenda, kwamba kiongozi atakayempenda kiongozi katika mwaka ujao, miaka kumi ujao pale mbele. Haya, asante sana bwana Frank kwa njia ya Skype. Umeona huyo mkamiti anasikia vizuri kabisa yeah, kutoka so... kule Tanzania kwa njia ya Skype. Tunashukuru sana Frank kuungana nasi. Basi na sasa wengine tuendelee mkiwa na maoni yenu kupiga Sauti ya America ni live talk kutoka hapa Washington DC. Narudi kwako Bwana Ben, sijui upo kwenye line? Yeah, yeah, niko online. Haya, yeah. Ben ulikuwa umechomoka kidogo lakini sasa umerudi. Karibu. Tukae tutataka kutu, okay, tueleze. E, nafasi ambayo unayo wewe kwenye mtandao. Ni tofauti kabisa na nafasi ambayo nayo mimi hapa kwenye studio ambapo unaweza kuandika kuhusu wagombea hivi sasa, na umekuwa ukionekana ukifanya hivyo. Hebu yeah. Tuambie nini ambacho kinakusukuma wewe kufanya vitu kama hivyo. Kwanza uh, unajua uh, tumekuwa kwenye hizi shughuli sisi wengine kwenye hii mitandao ya jamii tangu kama mwaka tisini na saba hivi uh, wengi wetu tulianza na mitandao ilikuwa ile inaitwa, sio kama hii Facebook au forum za sasa hivi, lakini like ilikuwa ni zile message boards tulikuwa tunajadiliana tuna mambo mbalimbali yanayohusu mustakabali wa taifa. Sasa ulipokuja uchaguzi wa elfu mbili na ishi elfu mbili mwaka elfu mbili alafu elfu mbili na tano tuliona kuna tatizo katika utawala wa Tanzania, hata kuibuka kwa kashfa nzito ambazo zili ziliwahusisha viongozi, ziliwahusisha watendaji wa ngazi za juu, na kashfa ambazo kwa kweli hazikuchunguzwa jinsi ambavyo inastahili. Kwa hiyo tu nilielewa tatizo letu ambalo sio pekee kwa Tanzania, lakini tatizo kwenye nchi nyingi zinazoendelea uh, za Kiafrika hata baadhi ya nchi za kusini uh, mwa Amerika huko ni tatizo hili la ufisadi. Kwa hiyo tuliona kwamba kukaa kimya ni, ni kutoa uhuru kwa hawa mafisadi kuendelea kufanya wanavyofanya bila kuulizwa, bila kuhojiwa, wakati mwingine hata bila kupewa changamoto. Kwa hiyo mimi binafsi niliamua tu kwamba huwezi kujenga demokrasia ikiwa imegubikwa na ufisadi. Huwezi kujenga taifa la kisasa ambalo limefungwa pingu na mafisadi. Ni lazima uzivunje hizi pingu kwanza, na usijali nani amekufunga. Kwa hiyo tuliamua kujitokeza, baadhi yetu tukasherea, tuka, hawa tumetoka mbali sana, hatuko pamoja muda mrefu kwenye hizi harakati za kuwaamsha Watanzania na waelewe ya kwamba kama kweli unataka taifa la kisasa lazima ulipe gharama ya kujenga taifa la namna hiyo, na mojawapo ya gharama kubwa zaidi ni kupambana na ufisadi. Kwa hiyo mimi binafsi nimeongozwa zaidi na hii hisia ya kwamba Tanzania inastahili taifa la kisasa, lakini taifa la kisasa ambalo limejengwa katika misingi ya utawala bora, ambalo halifumbi macho mafisadi, halifumbi macho, macho linapopambana na nyani shambani eti kwa sababu amefanana na binadamu. Ah, kwa hiyo sisi wengine tumesukumwa na hilo tu kwamba tunamkoma nyani jiladi, eh, mchana kweupe. Haya, <laughs> Sande, naona hapa misemo imeanza kuonekana hapo. <laughs> Haya msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokuwa katika live talk hii leo. basi mimi nipo na wewe Sinta hapa manake inavyoelekea hapa Sande naona mmm. Haya maswali ya uh, wanawake kwa wanawake <laughs> Sinta, unapoandika habari zako za kisiasa kwenye mtandao inakuchukua muda gani kuthibitisha na kuweza kuposti habari yako? O, kabla unajua, sasa hivi, kwanza, kitu ambacho unatakiwa kufahamu kwamba taaluma hii ya uandishi wa habari hasa kwenye mitandao imekuwa sio zile habari labda unapata kwenye magazeti, unaambua kwamba kila mtu sasa hivi ni ripota hmm. Kwa sababu mtu yote anajisikia kuandika lolote. Kwa hiyo, mimi kwa mimi hapa binafsi huwa naangalia kwanza, kwa sababu siku hizi kama kuna akaunti fake sana za wanasiasa create tu watu inge, tu mtu anaingia, lakini sasa unaangalia na hususani hawa wanasiasa wengi, sio kwamba ni maadui ukiwaandika hivi labda wanakasirika ama vipi. Hizo zote ni changamoto kwao, unakuwa na namba zao za simu, unawasiliana. kuna hili haya, haya naona nauna... <laughs> <laughs> <laughs> tutarudi kwake lakini mbikinda. Vile vile tunaambiwa kuna msikilizaji <laughs> katika line ya simu, yupo Bwana Agri Kagua. Agri Kagua, karibu Live Talk, Sauti ya America. Basi. Unanipata? E, nakusikia haya. Bana, karibu Live Talk ya Sauti ya Amerika uweze, e, kutoa maoni yako. Asante sana. E, nipende kuzungumzia ili swala la wagombea wa urais katika mchakato huu ambapo wameingia katika kinyang'anyaro cha kuweza kumpata mtu ambaye ataweza kuliwakilisha taifa Mi nadhani vigezo na masharti vizingatiwe katika kumpata ule kiongozi bora ambaye atatatua matatizo ya wananchi. Haijalishi ni mtu wa aina gani, ili mradi ile anayekidhi matakwa ya wananchi, ile ambaye ana kashfa yoyote, ana nafasi katika kuliongoza taifa. Kikubwa kiongozi mwenye maadili mema katika kulitumikia taifa, huyo ndo ana nafasi. Naam, um, sande. Naona muda unakimbia kweli, kweli, lakini hapa mkononi tuna ujumbe mfupi pia kwa wasikilizaji kutoka kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Basi itakuwa ni muda mwafaka kusoma ujumbe mmoja au miwili kabla ya kuweza kurudi tena kwa washiriki wetu na kuendelea na live talk bila Ilea shaka bila shaka moja kwa moja. Basi mimi naanza naye, huyu si mwingine ni nani? Huyu ni Karimu Mbundi anasema: hongera Rais Kikwete kwa kuweza kuachia wenzio madaraka kwa amani, hakikisha uchaguzi unakuwa wa haki na amani. Huyu kutoka Morogoro, Tanzania. Naye Sangwa kutoka Chipogolo, Dodoma, Tanzania, anasema swala la uchaguzi ni gumu, hasa katika chama cha CCM kumtafuta yule atakayepambana na wapinzani, maana kila mgombea ana sifa ya kuwa raisi, japo wote ni mafisadi wala keki ya nchi wenyewe bila kutugawia wananchi wa hali ya chini. Mimi ninaye bwana Ngwedosi Misago Abubakari kutoka Bujumbura kule Burundi anasema Watanzania wamchague anayeweza kuendeleza na anayeweza kuendeleza nchi ya Tanzania. Ujumbe mwingine unatoka kwa Anthony Maxwell wa Kitwe, Zambia. Anasema Tanzania ni nchi yangu yenye amani ya kutosha. Ushauri wangu kwa wanasiasa wanaotaka kupokea mikoba ya JK, tunawaomba wawe wasafi na wenye kukemea udini, ukabila pamoja na ukanda, vilevile vile. Awe ni mtu mwenye maamuzi magumu, sio hawa mafisadi. Na mabadiliko nchini Tanzania yataletwa na kiongozi aliye bora, haitajalisha kutoka chama pinzani au chama tawala cha CCM. E, mimi ninaye Thomas Ngasa Mbese wa Bukombe, Geita anasema CCM chagueni kiongozi atakayepeleka nchi mahali pema, si yule atakayewalinda na kuwakumbatia mafisadi. Hamis Ali wa Zanzibar anasema ni matarajio yetu kupata kiongozi mwenye busara na asiyegawa watu kwa itikadi za rangi dini kabila na hata mahali mtu alipotoka. Nchi yetu ni maskini mno, wazee wetu maskini, lakini sisi Tanzania ni matajiri wa amani na upendo. Unaweza kuwa na kila kitu, lakini kama huna amani na maisha yako ya kila siku, huo ni mtihani mkubwa sana. Kwa hiyo naomba Mungu kila wakati na kila saa aweze kuliongoza taifa hili na tuwe pamoja. Mungu ibariki Zanzibar, Mungu ibariki Tanzania. Ndio ujumbe huo kutoka kwa wasikilizaji wetu. Haya, wasikilizaji wetu, endeleeni kutuma ujumbe kwenye Facebook moja kwa moja, tutaendelea kusoma ujumbe wako kutoka hapa Sauti ya Amerika. Maana tukifika hapo eh, kamili, basi tutaendelea na matangazo haya kwa upande wa pili kwenye mtandao wetu. Kwa hiyo ukaekae tayari kutayarisha mtandao wako wa VOA swahili.com kuweza kuendelea na matangazo haya basi. Sinta alikuwa akizungumza, lakini baktimbayo tukampoteza. Na alikuwa akizungumzia mm -hmm. jinsi wanavyoweza kupata habari zao wakiweza kuwatafuta viongozi au watu wengine wote ambao wanaandika katika mitandao yao. Sinta, unaweza ukamalizia, ulikuwa unaongea. Sinta, unatusikia? ulikuwa ukizungumzia hey. swala la hmm unapoandika habari zako za kisiasa kwenye mitandao inakuchukua muda gani kuweza kuziposti? Lakini vilevile ulitupotea, kwa hiyo hatukuweza kukusikiliza mpaka mwisho kile ambacho ulikuwa ukituhadithia. Kwa hiyo unaweza ukaendelea na pale ulipoishia. Mimi nilikuwa nasema kwamba unapoandika hizi habari unakuwa una, unajiuliza mara mbili mbili kwamba hizi habari ni za kweli ama si za kweli Halo. Halo, tunakusikia. Mhm. Na ukisha e, ni unaangalia kwa sababu kama hivi sasa hivi watu wanakupigia simu wanakuambia oh load na load amekata. Lakini mtu anapokuambia hivyo, je, unaanza kuwapigia viongozi wale kwamba jamani, kuna tatizo lolote huko Dodoma kwa sababu kuna coordinate na watu tofauti tofauti ambao wako Dodoma unawasiliana nao, na ndege, kuna lolote unasema hapana, hizo. Yaani sasa hivi Tanzania kwanza wameongoza, kuna vitu vingi sana vinavyoendelea kwenye mitandao ya kijamii, wanahushi sana story. Kwa hiyo lazima usipokuwa na vivid example ina inakuwa ugumu kufuata na nini kupata hizi information kwa sababu kila mtu anatunga la kwake, kila mtu anaongea. Senta, nirudi tena kwako mfano huo ulipu, utoa na ili kuweza kuthibitisha kwamba hiyo habari ni ya kweli hasa una- wewe mwenyewe binafsi hmm. Unaona kwamba ni vyema ukapata uhakikisho kutoka kwa watu wangapi? Wawili, watatu, watu kumi au Mhm. <tomsanoha> kwa mfano kama mimi nilikuwa kwanza kwamba labda ni labda in, in, ni watu walivyosema sasa hivi, mtu hii ingia kwenye group fulani ya WhatsApp amekatwa kweli, nikasema hapana. Napiga moja kwa moja Dodoma na kule Dodoma, kwa sababu kuna wajumbe wa neti wapo kule ambao tunafahamiana nao na kuna wajumbe kama huyo Nape mwenyewe tunafahamiana naye. Kwamba mbona unawasiliana nao ndio kuna lote zetokea tayari kikao ama bado, anakwambia kikao bado. Kwa hiyo moja kwa moja, unakuwa unaachilia mbali zile stories za uhusiano na unaendelea na story nyingine. Kila Mtanzania sasa hivi anakiwa kujua kwamba anataka kujua ile tano bora ni nani na hatimaye tatu bora. Nikuambie, katika mitaa Dar es Salaam sasa hivi, kila mtu anasubiria tamko la CCM, anaitwa CCM, mm, CCM imeamua sasa, kama yani, yani, hivyo kama hivyo unakutana nazo sana kwao, lazima ufikirie kwa kina kwamba je, hii story ina ukweli ama si ya ukweli, lai sivyo unakuwa unaandika kitu tu ambacho akieleweki, na ndo kama vile kuna, kuna, kuna sheria mm. Nakushukuru sana Sinta Christine Manongi, jeshi la mtu mmoja. Usiondoke, usi kwenye laini hapo tafadhali, msikilizaji, tunaendelea na matangazo haya. Hivi sasa tunafunga matangazo yetu ya leo kutoka upande wa radio, lakini tutaendelea mjadala huu katika mtandao wetu wa internet. Ingia www voaswahili.com tuweze kukutana huko tukiendelea na mjadala wa leo kuhusu uchaguzi nchini Tanzania, na wana mitandao ya kijamii Ben Godfrey, Max Mello na Christin Manongi. Mimi ni Sandey Shomari Kiswahili ya, ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Julai 10 mwaka 2015. Tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika redio shirika kutoka 107.5 FM Nairobi Kenya. Karibuni <mulia> na msikilizaji, na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa kama kawaida, ni siku yetu ya live talk ambapo hii leo basi tunazungumza na wamiliki wa mitandao ya kijamii mbalimbali, jinsi namna wanavyoshiriki au jinsi walivyoingia katika ulingo wa siasa kumulika uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Vilevile vile, kundi la kikosi cha polisi wa usalama wa barabarani katika jimbo la South Carolina Marekani limeshusha bendera iliyokuwa na utata mkubwa baada ya kupepea kwa zaidi ya miaka 50. Basi hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa ni mkamiti kibayasi na habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema jana kwamba kama maamuzi magumu hayatafikiwa katika majadiliano ya mpango wa nyuklia wa Iran, wapatanishi wapo tayari kumaliza utaratibu huu amesema hawataharakisha na hawataharakishwa kufikia makubaliano hayo bwana keri amewaambia waandishi wa habari huko viena ameelezea kwamba mafanikio ya kweli yanafanywa kuelekea mkataba jumla na kwamba aina ya mkataba utakaopatikana ndiyo suala muhimu ameongeza kuwa kama hatimaye watafanikiwa kufikia makubaliano basi yatakuwa ya kipekee kuwahi kufikiwa Bwana Keri amesema sio jambo la kuangalia siku au wiki au miezi, ni mtihani wa karne. Hilo ndio lengo lao kuu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Mohamed Javad Zarif, amesema anajiandaa kukaa kwenye meza mashauriano huko Vienna kwa muda wowote unaohitajika kufikia makubaliano na mataifa makuu ya dunia. Baba Mtakatifu Francis alizungumzia kupinga makampuni yenye manyanyaso na kuomba radhi kwa ukoloni katika nchi za Amerika Kusini wakati alipokutana na kundi la wafanya vibarua wasiokuwa na ardhi na walio katika umaskini. Katika hotuba yake kwenye mkutano wa dunia wa harakati za Santa Cruz na Bolivia, Papa Francis aliuliza kwamba tunafahamu kama tuna kitu haviko sawa katika dunia ambayo kuna wafanyakazi wengi wa mashambani ambao hawana ardhi, familia nyingi hazina makazi na wafanyakazi wengi hawana haki na watu wengi utu wao hauthaminiwi. Vilevile Papa Francis aliongelea ukoloni mpya kwa hadhira yake kwamba inaonekana wakati mwingine mashirika, taasisi za mikopo na juhudi nyingine za soko huria, pamoja na juhudi za kiuchumi zimekuwa zikiathiri maisha ya watu maskini. Shirika la habari la Associated Press lina ripoti kwamba waziri mkuu wa Tunisia amesema leo kwamba nchi yake inafanya kila aliwezekanalo katika uwezo wake kuwalinda watalii wa nje baada ya serikali ya Uingereza kutoa mwito wa watalii kuondoka kutokana na tishio la mashambulizi zaidi. Uingereza hapo jana iliwataka watalii kutoka Uingereza kuondoka nchini Tunisia kwa sababu kuna uwezekano mkubwa wa kutokea mashambulizi kutoka kwa vikundi vyenye msimamo mkali na kudai nchi hiyo ya Afrika Kaskazini haijafanya lolote kuongeza usalama. Kati ya watalii 38 waliouawa katika tukio la hivi karibuni katika ufuko wa hoteli moja nchini Tunisia, 30 ni walikuwa ni watalii kutoka Uingereza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kundi la kikosi cha polisi wa usalama wa barabarani wa jimbo la South Carolina Marekani limeshusha bendera iliyokuwa na utata mkubwa baada ya kupepea hapo kwa zaidi ya miaka hamsini. Mkusanyiko wa mamia ya watu wa rangi mbalimbali ulifurahia na kutamka maneno ya USA. USA hii leo, wakishuhudia tukio la kihistoria la kuondolewa bendera hiyo kutoka uwanja wa bunge la jimbo, siku ambayo wengi kwenye jimbo hilo hawakutarajia kama itatokea. Baadhi ya watu walipeperusha bendera ya Marekani yenye mistari ya rangi za bluu, nyekundu na nyeupe pamoja na nyota nje ya majengo ya bunge. Waungaji mkono wa kuondolewa bendera hiyo walikuwa wengi zaidi kuliko wanaopinga hatua hiyo. Serikali ya Liberia inaeleza kwamba kesi mbili mpya za Ebola zimejitokeza kutoka kijiji kile kile ambacho ugonjwa huo ulijitokeza tena na hivyo kuzusha hofu kwamba virusi hivyo huenda kwa mara nyingine vikawa vimerudi katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Maafisa wa afya nchini Liberia wamesema jana kwamba idadi ya watu waliothibitishwa kuambukizwa na Ebola imefikia watano akiwa ni pamoja na mvulana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na saba ambaye alifariki hapo Juni ishirini na nane. Ofisa katika wizara ya afya ya Liberia, John Sumo, amesema kesi mbili mpya kabisa za ugonjwa huo zinafanyiwa uchunguzi hivi sasa. Bunge la Ugiriki linakutana leo kuamua kama litaidhinisha rasimu iliyopendekezwa na mawaziri wa Ulaya kubadilishana fedha zaidi za kunusuru uchumi wakati Ugiriki ikiwa na wakati mgumu wa kuokoa uchumi wake na kubaki katika ukanda wa Ulaya. Alhamis jioni serikali ya waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras iliwasilisha rasimu yake mpya kwa mawaziri wa fedha wa Ulaya ambao lazima waamue kama wataipatia serikali hiyo iliyo na hali mbaya ya kifedha mkopo mwingine unaohitajika sana. Kuna taarifa chache tu za kile kilichomo katika rasimu hiyo mpya ya Athens lakini taarifa zinasema inajumuisha mahitaji ya jumuiya ya Ulaya ya kuongeza baadhi ya kodi za mauzo na kupunguza matumizi. Marais wa zamani wa Marekani Bill Clinton na George W. Bush walidhihaki kuhusu kuzeeka, matumaini ya kuwepo na hali ya kuheshimiana katika kampeni za urais za hivi sasa, wakati wakizungumza pamoja hapo jana kwenye tamasha lililofanyika huko Texas. Licha ya kutoka pande mbili zinazotofautiana kabisa kisiasa, hapa Marekani bwana Bush na bwana Clinton wamekuwa marafiki wa karibu baada ya kustaafu kwao. Kampeni za urais za hivi sasa zinakumbusha upinzani wa Bush na Clinton, lakini wakati huu ni kati ya kaka wa George ambaye ni gavana wa zamani wa Florida, Jeb Bush, na mke wa Bill ambaye pia ni waziri wa zamani wa mambo ya nje ya Marekani, Hillary Clinton. Hisa za China zimeongezeka kwa siku ya pili mfululizo, lakini kuna wasiwasi kwamba udhoofu wa soko hilo umeanza kuteteresha uchumi wa nchi hiyo ambao ni wa pili duniani. Viashirio vya, vya Shanghai Composite Index vinaonyesha ilimalizika ikiwa na asilimia 4.5 imepanda, sawa na jana Alhamis baada ya serikali kutangaza juhudi mpya kuzuia njia ambayo ilikuwa imefungwa kwa karibu asilimia thelathini ya thamani ya soko kutoka katikati ya mwezi wa sita. Katika wiki mbili zilizopita, Beijing iliondoa viwango vya riba, kulegeza masharti ya manunuzi ya hisa, na kuwataka wadau wakubwa kutouza sehemu ya hisa zao kwa miezi sita ijayo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, basi, kama kawaida, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, ni siku yetu ya Live Talk ambapo tunazungumza moja kwa moja na wachambuzi au wasikilizaji wetu kutoka Afrika ambapo hii leo tunazungumza eh, kuhusiana na hasa namna wamiliki wa mitandao ya kijamii hasa ukiangalia magazeti tandu kama vile blogs na mitandao mbalimbali mbali ambao kwa namna moja ama nyingine kwa sasa wameingia katika ulingo wa siasa wakizungumzia haswa kuhusu uchaguzi mkuu unaoendelea nchini Tanzania na mambo mbalimbali ambayo hivi sasa yamewagusa mpaka kuandika kwenye mitandao yao. Basi leo tumewakaribisha hapa Sauti ya Amerika. Tunaye Ben Godfrey ambaye ni mwanzilishi wa mtandao Mwanakijiji. Band Godfrey, karibu sauti Amerika. Shumara, safi kabisa. Na hali kadhalika pia tunaye bwana Max Melo, yeye ni mwanzilishi wa Jamii Forum. Max Melo, karibu sauti Amerika. Asante sana ndugu yangu, nashukuru sana. Basi hivi sasa tutazungumza kuhusu hawa watu. Hali kadhalika tunaye kutoka Tanzania, Sinta Bi Sinta ambaye yeye ni mmiliki wa blogu ya Sinta, karibu sana Sauti Amerika Sinta. Shukran, tuko pamoja. Aya, ah, asante sana. Basi moja kwa moja nikiwa naye mkamiti hmm. Kibasi tutakuendeshea eh, mjadala huu wetu wa leo, na kwanza kabisa basi ningependa pengine nimuulize kila mmoja wenu kwa nafasi yake, kwa sababu kila mmoja ana nafasi yake anavyoandika kwenye eh, mtandao wake, kile ambacho kimepelekea pengine kwa, kwa namna moja ama nyingine hivi sasa kuelekea na kuandika zaidi katika taarifa e, za kisiasa hasa ukiangalia kipindi hiki ambacho kwa yale yanayoendelea nchini Tanzania. E, nikianza nawe Bwana Godfrey Ben Godfrey hebu niambie kwa upande wako yanayokugusa sana mpaka kufikia kuandika kuhusu haya mambo yanayoendelea kwenye uchaguzi wa Tanzania. Uh, kwanza kuna mambo ambayo yanaendelea Tanzania kama taifa A, miaka hamsini baada ya uhuru, a, kuna mambo ambayo Watanzania walikuwa wali wameyatarajia kwamba yangekuwa yamefikiwa hadi hivi sasa, lakini ukiangalia utaona kwamba hata kwa kinachoitwa mafanikio kwa kweli ni mafanikio ya majaribio ya kufanikiwa. Kwa hiyo uh, sisi wengine tumevutiwa kwa sababu uh, kama tumepata nafasi ya kuishi kwenye nchi kama hizi zilizoendelea Unaona wenzetu walipofikia na gharama waliolipia kufikia maendeleo hayo. Kwa hiyo tunajikuta tuna tunaandika ili kuhamasisha Watanzania wafikirie kwamba wanastahili zaidi, wanastahili vitu bora zaidi, wanastahili uongozi bora zaidi, na kuelewa changamoto ambazo uongozi uliopo sasa hivi unazo na kwa nini labda ipo hali ya mabadiliko, uh, mabadiliko ambayo ni ya lazima haya. Nashukuru sana. Ikija kwako Bwana Max Melow, hebu tuandie upande wako wewe yaliyokupeleka huko kwa sasa eh, niseme kwa uzoefu wa miaka kadhaa iliyopita. Tukiangalia mwaka elfu mbili na tano wakati tulikuwa tukifanya shughuli hizi hizi, mwaka elfu mbili na kumi tukifanya shughuli hizi hizi, tumebaini kwamba watanzania wana kiu ya kujua hatima ya nchi yao. Sasa ni vyema tukatoa uwanja wao kuweza kujadiliana, lakini pia tunapopata taarifa sahihi kuhakikisha kwamba tunawahabarisha na ku, ku, kuhakikisha kwamba kwa namna moja ama nyingine wale walio mitandaoni na walio nje ya mtandao wanapata taarifa sahihi na kwa wakati sahihi. Kwa hiyo ni kwa sababu kiu ya Watanzania ni kubwa wakati huu, ambayo inapelekea sisi kwamba tusiweze kukwepa hali hii, kwamba ni hali ambayo inatulazimu, ina, ina na ni jukumu letu kuhakikisha kwamba wateja wetu wanapata kile wanachokitaka. Naam, tunashukuru sana mshiriki kwa maelezo yako. Basi mimi nielekeze swali hilo hilo kwako, kwa wewe Sinta, hebu tueleze nini kilikuvutia hasa kuandika habari hizi za kisiasa katika blogu yako hiyo? Kwangu mimi hapa kilichonivutia zaidi ni vile sasa hivi watanzania wanapenda kujua mambo ya siasa, wanapenda kujua hatima ya nchi yao, kama alivyosema Max kutoka Jamii Forum kwamba kila mtanzania sasa hivi ana hamu. Ukiangalia katika mitaa tofauti ya Tanzania hivi leo, watu wana shauku kubwa wa kujua hiyo top 5 na top 3 kutoka chama cha Chama cha Mapinduzi, halikadhalika, ambapo kama watamsimamisha mgombea wao, hivyo hivyo watakuwa na hamu ya kujua, kwa sababu yote hii siasa ya Tanzania inakuwa sasa hivi katika katika level ya tofauti, na hivyo Watanzania wanahitaji kupata kujua. Ndio maana ukiwa kati wao unasema, ah huyo akatwe, huyo afanye nini. Kwa hiyo tunashukuru Mungu, kila siku zinavyoenda vitu kama hivi vinakuja vipya, na sasa hivi kwa kweli hapa nchi yetu kwa kwenye tension, na nakwambia hata mimi mwenyewe na ham kweli kujua hiyo top 5 ni ipi kutoka CCM na hapo baadaye ambapo ukawa nao watamsimamisha mgombea wao. Asante uh, sana b center au uh, anakuita jeshi la mtu mmoja. Sasa hebu nirudi <laughs> <laughs> <laughs> utatueleza baadaye, maana yake nididi hiyo <laughs> nikija kwako bwana Ben Godfrey, uh, wewe hebu tueleze kwa upande wako, unakuta kwamba uandishi ambao unao Beni au pengine mtu anaye kwenye mtandao uh, bahati mbaya na Ben tumemkosa hapa kwenye laini, labda nije kwako Max Melo, uandishi ambao una nafasi ya kuutumia kwa upande wako, kwa mfano huko tofauti ndiyo, na mwandishi kama mimi ambaye niko studio, kwa sababu mambo ndiyo, fulani fulani ambayo unayatoa kwenye mtandao wako ni vigumu sana, ndiyo, kwa mtandao au kwa chombo cha habari cha kawaida kama cha kwetu hapa kuweza kutoa taarifa kama hizo, kwa sababu lazima tupate habari upande mwingine, tuongee na upande mwingine, tuthibitishe. Lakini kwenye jamii mara nyingi unatoka vitu mbalimbali mbali, hasa ukiangalia vinavyohusiana na uchaguzi na vingine vinahusu watu binafsi. Labda kwa upande wako, nini kinakusukuma na kupa nguvu ya kuweza kuruhusu vitu kama hivyo kuwepo kwenye jamii forum? Niseme kwa jamii, ni kwa forum hii, kwanza ni uwanja wa wananchi wao kuweza kutiririka, lakini pia na mimi kama mdau nina uwezo wa kutoa maoni yangu kama ambavyo nimekuwa nikifanya mara kwa mara, lakini kinachopelekea kuonekana hali ilivyo ni kwamba kama nilivyosema tangu awali na ambavyo amesema Kusinta, kiu ya Watanzania ni kubwa kuliko wakati wowote ule hapo awali. Nguvu ya upinzani nchini imekuwa kubwa, chama tawala kimekuwa katika, naweza nikasema ni mabadiliko makubwa tofauti na kilivyokuwa hapo awali. Na mchujo wa sasa, tumekuja kugundua kwamba tumebaini, tume Watanzania wote tumejionea tukiwa, wanaotaka urais watu thelathini na nane wakitaka kiti cha urais hapa Tanzania ni hali ambayo ilikuwa haijawahi kutokea tangu taifa hili linaanza, na ukiangalia ni kwamba lazima tutakutana na watu ambao wangependa fulani awe ndo anashika kijiti hicho kwa upande wa CCM, lakini wakati huo huo ukiona upande wa ukawa na wenyewe ukiwa na mabadiliko makubwa sana. Hatukuwa na umoja wa wapinzani hapo awali ni kitu ambacho tulikuwa tukifikiria siku zote, tunakuja ukiona kwa sasa. Kwa hiyo demand, uhitaji wa Watanzania ni mkubwa sana, na hatuwezi katika digital forum kuzuia. Kama kuna mvua ya Ukawa huwezi kuizuia, ikiwepo mvua ya CCM huwezi kuizuia, na ikiwepo mvua ya mgombea fulani ambayo naweza labda akawa ana tisisa kwa wakati we ule, unaweza usiizuie. Ndiyo di, di, kiu ya wananchi, na ndicho kile ambacho tunajaribu kuhakikisha kwamba tunatenda haki kwa pande zote, sema tofauti ya mtandaoni na katika media ni kwamba mtandaoni, wakati mwingine kuja kupata balance inachukua muda sana. Hapo ndipo inapokuja tofauti ya citizen citizen journalism na, na traditional journalism. Citizen Journalism inakuwa na challenge kubwa, lakini jukumu letu kama waendeshaji ni kuhakikisha kwamba mtu haonewi na sheria zinafuatwa. Asante ah, sana bwana Bwana Max Melo. Hivi sasa kuna msikilizaji hapa tayari kwenye line, Franki, karibu Live Talk, Sauti ya Amerika. Msikilizaji wetu Halo, Hello, karibu sauti ya Amerika. Nazungumza na msikilizaji Aya, mba... saate, Na Frenki atanati kutoka Kasama wa Geita Tanzania. Karibu sana bwana Frenki kutoka Geita Tanzania, tupe maoni yako au kama una maswali endelea. Katika mjadala wa leo, mi napenda kuzungumzia huku nchini Tanzania katika wagombea wetu wanaotaka kuteuliwa katika uchaguzi mkuu ujao Oktoba. Ningependa watanzania tukae chini tujiulize, tusiwe na papara kama tulioko kule nchini Burundi. Tutulie tukae, tusikilize nani atateuliwa katika kuongoza uchaguzi ujao, na sisi kila mtu ajitolee <coughs> katika kwenda kumchagua kiongozi atakayempenda, kwamba kiongozi wote atakayempenda kiongozi katika mwaka ujao, miaka kumi ujao pale mbele. Haya, asante sana bwana Frank kwa njia ya Skype. Umeona, huyo mkamiti anasikia vizuri kabisa yeah, kutoka swa kule Tanzania mm -hmm, kwa njia ya Skype. Tunashukuru sana Frank kuungana nasi. Basi na sadi wengine tuendelee, eh, mkiwa na maoni yenu kupiga sauti America. Ni live talk kutoka hapa Washington DC. Narudi kwako Bwana Ben, sio upo kwenye line? eh, yeah, yeah, ni online. Ha, yeah. Okay. Ben ulikuwa umechomoka kidogo, lakini sasa umerudi, karibu. Tuko tutataka kutubu tueleze, eh, nafasi ambayo unayo wewe kwenye mtandao. Ni tofauti kabisa nafasi ambayo nayo mimi hapa kwenye studio ambapo unaweza kuandika kuhusu wagombea hivi sasa, na umekuwa ukionekana ukifanya hivyo. Hebu tuambie, nini ambacho kinakusukuma wewe kufanya vitu kama hivyo? Kwanza uh, unajua, uh, tumekuwa kwenye hizi shughuli sisi wengine kwenye hii mitandao ya jamii tangu kama mwaka tisini na saba hivi uh, wengi wetu tulianza na mitandao ilikuwa ile inaitwa, sio kama hii Facebook, au forums za sasa hivi, lakini ilikuwa ni zile message boards. Uh, tulikuwa tunajadiliana mambo mbalimbali yanayohusu mustakabali wa taifa. Sasa ulipokuja uchaguzi wa elfu mbili na ishi elfu mbili eh, mwaka elfu mbili alafu elfu mbili na tano tuliona kuna tatizo katika utawala wa Tanzania hasa kuibuka kwa kashfa nzito ambazo zili ziliwahusisha viongozi, ziliwahusisha watendaji wa ngazi za juu na kashfa ambazo kwa kweli hazikuchunguzwa jinsi ambavyo inastahili. Kwa hiyo tulielewa tatizo letu ambalo sio pekee kwa Tanzania, lakini tatizo kwenye nchi nyingi zinazoendelea za Kiafrika, hata baadhi ya nchi za kusini mwa Amerika huko ni tatizo hili la ufisadi. Kwa hiyo tuliona kwamba kukaa kimya ni, ni kutoa uhuru kwa hawa mafisadi kuendelea kufanya wanavyofanya bila kuulizwa, bila kuhojiwa, wakati mwingine hata bila kupewa changamoto. Kwa hiyo mimi binafsi niliamua tu kwamba huwezi kujenga demokrasia ikiwa imegubikwa na ufisadi. Huwezi kujenga taifa, huwezi kujenga taifa la kisasa ambalo limefungwa pingu na mafisadi. Ni lazima uzivunje hizi pingu kwanza, na usijali nani amekufunga. Kwa hiyo tuliamua kujitokeza baadhi yetu, tukashereaaakenaa tuka, hawa tumetoka mbali sana, hatuko pamoja muda mrefu kwenye hizi harakati za kuwaamsha Watanzania na waelewe ya kwamba kama kweli unataka taifa la kisasa lazima ulipe gharama ya kujenga taifa la namna hiyo, na mojawapo ya gharama kubwa zaidi ni kupambana na ufisadi. Kwa hiyo mi binafsi nimeongozwa zaidi na hii hisia ya kwamba Tanzania inastahili taifa la kisasa, lakini taifa la kisasa ambalo limejengwa katika misingi ya utawala bora, ambalo halifumbii macho mafisadi, halifumbi macho, macho, linapopambana na nyani shambani yetu, kwa sababu amefanana na binadamu. Ah, kwa hiyo sisi wengine tumesukumwa na hilo tu kwamba tunamkoma nyani jiredi eh, mchana kweupe. <coughs> Haya, <laughs> Sande, naona hapa misemo imeanza kuonekana hapo. <laughs> Haya, msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokuwa katika live talk hii leo. Basi mimi nipo na mm. wewe, Sinta hapa, manake inavyoelekea hapa, Sande naona mm, haya maswali ya uh, wanawake kwa wanawake <laughs> Sinta, unapoandika habari zako za kisiasa kwenye mtandao inakuchukua muda gani kuthibitisha na kuweza kuposti habari yako? O, kabla unajua, sasa hivi, kwanza kitu ambacho unatakiwa kufahamu kwamba taaluma hii ya uandishi wa habari hasa kwenye mitandao imekuwa sio zile habari labda unapata kwenye magazeti. Unaambua kwamba kila mtu sasa hivi ni ripota, hmm. Kwa sababu mtu yote anajisikia kuandika lolote. Kwa hiyo mimi kwa mimi hapa binafsi huwa naangalia kwanza, kwa sababu siku hizi kama kuna akaunti fake sana za wanasiasa wana create tu watu mtu anaingia tu ana create lakini sasa unaangalia na hususani hawa wanasiasa wengi sio kwamba ni maadui ukiwaandika hivi labda wanakasirika ama vipi hizo zote ni changamoto kwao unakuwa uzasim, ha, ya, ha, ya, na namba zao za simu unawasiliana kuna hili haya bahati mbaya tutarudi kwake lakini vile vile tunaambiwa kuna msikilizaji mm -hmm. katika line ya simu yupo bwana agree kagua agree kagua karibu live talk sauti ya America Agri Kagua, eh, nakusikia. Haya bana, karibu live talk ya Sauti ya Amerika uweze e, kutoa maoni hapak yako. Asante sana e, nipende kuzungumzia hili suala la wagombea wa urais katika mchakato huo ambapo wameingia katika kinyang'anyiro cha kuweza kumpata mtu ambaye ataweza kuliwakilisha taifa Mi nadhani vigezo na masharti hizi zingatiwe katika kumpata ule kiongozi bora ambaye atatatoa matatizo ya wananchi. Haijalishi ni mtu wa aina gani, ili mradi ile anayekidhi matakwa ya wananchi, ile ambaye ana kashfa yoyote, ana nafasi katika kuliongoza taifa. Kikubwa kiongozi mwenye maadili mema katika kulitumikia taifa, huyo ndo ana nafasi. Naam, um, sande. Naona muda unakimbia kweli, kweli, lakini hapa mkononi tuna ujumbe mfupi pia kwa wasikilizaji kutoka kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Basi itakuwa ni muda mwafaka kusoma ujumbe mmoja au miwili kabla ya kuweza kurudi tena kwa washiriki wetu na kuendelea na live talk bila shaka, bila shaka, moja kwa moja. Basi mimi naanza naye. Huyu si mwingine, ni nani huyu? Ni Karimu Mbundi anasema hongera Rais Kikwete kwa kuweza kuachia wenzio madaraka kwa amani. Hakikisha uchaguzi unakuwa wa haki na amani. Huyu kutoka Morogoro, Tanzania. Naye Sangwa kutoka Chipogolo, Dodoma Tanzania anasema swala la uchaguzi ni gumu, hasa katika chama cha CCM kumtafuta yule atakayepambana na wapinzani, maana kila mgombea ana sifa ya kuwa raisi, japo wote ni mafisadi wala keki ya nchi wenyewe bila kutugawia wananchi wa hali ya chini. Mimi naye bwana Ngwedosi Misago Abubakari kutoka Bujumbura kule Burundi anasema Watanzania wamchague anayeweza kuendeleza na anayeweza kuendeleza nchi ya Tanzania. Ujumbe mwingine unatoka kwa Anthony Maxwell wa Kitwe, Zambia. Anasema Tanzania ni nchi yangu yenye amani ya kutosha. Ushauri wangu kwa wanasiasa wanaotaka kupokea mikoba ya JK, tunawaomba wawe wasafi na wenye kukemea udini, ukabila pamoja na ukanda vilevile vile, awe ni mtu mwenye maamuzi magumu, siyo hawa mafisadi. Na mabadiliko nchini Tanzania yataletwa na kiongozi aliye bora, haitajalisha kutoka chama pinzani au chama tawala cha CCM. E, mimi naye Thomas Ngasa Mbese wa Wabukombe Geita anasema, CCM chagueni kiongozi atakayepeleka nchi mahali pema, si yule atakayewalinda na kuwakumbatia mafisadi. Hamis Ali wa Zanzibar anasema ni matarajio yetu kupata kiongozi mwenye busara na asiyegawa watu kwa itikadi za rangi, dini, kabila na hata mahali mtu alipotoka. Nchi yetu ni maskini mno, wazee wetu maskini, lakini sisi Tanzania ni matajiri wa amani na upendo. Unaweza kuwa na kila kitu, lakini kama huna amani na maisha yako ya kila siku, huo ni mtihani mkubwa sana. Kwa hiyo naomba Mungu kila wakati na kila saa aweze kuliongoza taifa hili na tuwe pamoja. Mungu ibariki Zanzibar, Mungu ibariki Tanzania. Ndio ujumbe huo kutoka kwa wasikilizaji wetu. Haya, wasikilizaji wetu, oh, endeleeni kutuma ujumbe kwenye Facebook moja kwa moja, tutaendelea kusoma ujumbe wako kutoka hapa, Sauti ya Amerika. Maana tukifika hapo e, kamili, basi tutaendelea na matangazo haya kwa upande wa pili kwenye mtandao wetu. Kwa hiyo ukaekae tayari kutayarisha mtandao wako wa voa swahili.com, kuweza kuendelea na matangazo haya basi Sinta alikuwa akizungumza, lakini bakutimbaya tukampoteza, na alikuwa akizungumzia mm, jinsi wanavyoweza kupata habari zao wakiweza kuwatafuta viongozi au watu wengine wote ambao wanaandika katika mitandao yao. Sinta, unaweza ukamalizia, ulikuwa unaongea. Sinta, unatusikia? Ulikuwa ukizungumzia eh, suala la Unapoandika habari zako za kisiasa kwenye mitandao inakuchukua muda gani kuweza kuziposti? Lakini vilevile ulitupotea, kwa hiyo hatukuweza kukusikiliza mpaka mwisho kile ambacho ulikuwa ukituhadithia. Kwa hiyo unaweza ukaendelea na pale ulipoishia. Mimi nilikuwa nasema kwamba unavyoandika hizi habari unakuwa una, unajiuliza mara mbili mbili kwamba hizi habari ni za kweli ama si za kweli Halo. Halo tunakusikia. Mhm. Mm, na ukisha e, ee, unaangalia, kwa sababu kama hivi sasa hivi watu wanakupigia simu wanakuambia load na Lwasa amekata. Lakini mtu anapokuambia hivyo, je, unaanza kuwapigia viongozi wale kwamba jamani, kuna tatizo lolote huko Dodoma, kwa sababu kuna coordinate na watu tofauti tofauti ambao wako Dodoma, unawasiliana nao na ndege, kuna lolote nasema hapana hizo. Yaani sasa hivi Watanzania kwanza wameongoza, kuna vitu vingi sana vinavyoendelea kwenye mitandao ya kijamii wanahusu sana story. Kwa hiyo lazima usipokuwa na vivid example inakuwa Inaku, inakuwa u-ugumu kupata nani kupata hizi information kwa sababu kila mtu anatunga la kwake, kila mtu anaongea. Sinta nirudi tena kwako mfano huo ulioutoa, na ili kuweza kuthibitisha kwamba hiyo habari ni ya kweli hasa una- wewe mwenyewe binafsi hmm. Unaona kwamba ni vyema ukapata uhakikisho kutoka kwa watu wangapi? Wawili, watatu, watu kumi au Mm -hmm. Kwa mfano kama mimi labda labda ni ingia in, in, in hey, kwenye group fulani la WhatsApp amekatwa kweli, nikasema hapana, napiga moja kwa moja Dodoma Dodoma, na kule kule, kwa sababu kuna wajumbe ambao tunafahamiana nao na una kuna wajumbe kama naye mwenyewe tunafahamiana kwamba naona kuna bado, kwa moja kwa moja unakuwa unaachilia mbali zile story za ugushi na unaendelea na story nyingine kila Mtanzania sasa hivi anakiwa kujua kwamba anataka kujua ile tano bora ni nani, na hatimaye tatu bora. Nikuambie, katika mitaa Dar es Salaam sasa hivi, kila mtu anasubiria tamko la CCM. Mm, anaitwa CCM imeamua sasa. Yani rumors, yani kama hivyo vihistoria kama hivyo unakutana nazo sana kwao, lazima ufikirie kwa kina, kwamba je, hii stori ni ya ukweli ama si ya ukweli. Lasi hivyo unakuwa unaandika kitu tu ambacho akieleweki. Nasante sana Sinta, kuna sheria mm. Na kushukuru sana Sinta Christine Manongi, jeshi la mtu mmoja. Usiondoke, usi kwenye laini hapo tafadhali, msikilizaji, tunaendelea na matangazo haya. Hivi sasa tunafunga matangazo yetu ya leo kutoka upande wa radio, lakini tutaendelea mjadala huu katika mtandao wetu wa internet. Ingia www voaswahili.com, tuweze kukutana huko tukiendelea na mjadala wa leo kuhusu uchaguzi nchini Tanzania na wana mitandao ya kijamii Ben Godfrey, Max Mello na Christin Manongi. Mimi ni Sandey Shumari.