Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya, ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, basi kama kawaida, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, ni siku yetu ya live talk, ambapo tunazungumza moja kwa moja na wachambuzi au wasikilizaji wetu kutoka Afrika, ambapo hii leo tunazungumza eh, kuhusiana na hasa namna wamiliki wa mitandao ya kijamii hasa ukiangalia magazeti tandu kama vile blogs na mitandao mbalimbali mbali ambao kwa namna moja ama nyingine kwa sasa wameingia katika ulingo wa siasa, wakizungumzia haswa kuhusu uchaguzi mkuu unaoendelea nchini Tanzania na mambo mbalimbali ambayo hivi sasa yamewagusa mpaka kuandika kwenye mitandao yao. Basi leo tumewakaribisha hapa Sauti ya Amerika, tunaye Ben Godfrey ambaye ni mwanzilishi wa mtandao Mwana Kijiji. Banofe, karibu Sauti Amerika sana. Bwana shumabau, safi kabisa na hali kadhalika pia. Tunaye bwana Max Melo, yeye ni mwanzilishi wa Jamii Forum. Max Melo, karibu Sauti Amerika. Asante sana ndugu yangu, nashukuru sana. Basi hivi sasa tutazungumza kuhusu hawa watu halikadhalika. Tunaye kutoka Tanzania Sinta Bisinta ambaye yeye ni mmiliki wa blogu ya Sinta karibu sana Sauti America Sinta. Ya, shukrani. Tuko pamoja. Haya, asante sana. Basi moja kwa moja nikiwa naye mkamiti hmm. Kibasi tutakuendeshea eh, mjadala huu wetu wa leo, na kwanza kabisa basi ningependa pengine nimuulize kila mmoja wenu kwa nafasi yake, kwa sababu kila mmoja ana nafasi yake anaoandika kwenye eh, mtandao wake kile ambacho Kimepelekea pengine kwa, kwa namna moja ama nyingine hivi sasa kuelekea na kuandika zaidi katika taarifa e, za kisiasa hasa ukiangalia kipindi hiki ambacho kwa yale yanayoendelea nchini Tanzania. E, nikianza nawe bwana Godfrey, Ben Godfrey, hebu niambie, kwa upande wako yanayokugusa sana mpaka kufikia kuandika kuhusu haya mambo yanayoendelea kwenye uchaguzi wa Tanzania. Uh, kwanza kuna mambo ambayo yanaendelea Tanzania kama taifa A, miaka hamsini baada ya uhuru, a, kuna mambo ambayo Watanzania wana walikuwa wameyatarajia kwamba yangekuwa yamefikiwa hadi hivi sasa, lakini ukiangalia utaona kwamba hata kinachoitwa mafanikio kwa kweli ni mafanikio ya majaribio ya kufanikiwa. Kwa hiyo uh, sisi wengine tumevutiwa kwa sababu uh, kama tumepata nafasi ya kuishi kwenye nchi kama hizi zilizoendelea, unaona wenzetu walipofikia na gharama waliolipia kufikia maendeleo hayo. Kwa hiyo tuna, tunajikuta tunaandika ili kuhamasisha Watanzania wafikirie kwamba wanastahili zaidi, wanastahili vitu bora zaidi, wanastahili uongozi bora zaidi, na kuelewa changamoto ambazo uongozi uliopo sasa hivi unazo na kwa nini labda ipo haja ya mabadiliko. Uh, mabadiliko ambayo ni ya lazima haya. Nashukuru sana . Ikija kwako Bwana Max Melo, hebu tuandie upande wako wewe yaliyokupeleka huko. E, kwa sasa niseme kwa uzoefu wa miaka kadhaa iliyopita, tukiangalia mwaka elfu mbili na tano wakati tulikuwa tukifanya shughuli hizi hizi, mwaka elfu mbili na kumi tukifanya shughuli hizi hizi tumebaini kwamba Watanzania wana kiu ya kujua hatima ya nchi yao. Sasa ni vyema tukatoa uwanja wao kuweza kujadiliana, lakini pia tunapopata taarifa sahihi kuhakikisha kwamba tunawahabarisha na kuhakikisha kwamba ku, kwa, kwa namna moja ama nyingine, wale wan, walio mitandaoni na walio nje ya mtandao wanapata taarifa sahihi na kwa wakati sahihi. Kwa hiyo ni kwa sababu kiu ya Watanzania ni kubwa wakati huu ambayo inapelekea sisi kwamba tusiweze kukwepa hali hii, kwamba ni hali ambayo inatulazimu ina ina na ni jukumu letu kuhakikisha kwa kwamba wateja wetu wanapata kile wanachokitaka. Naam, tunashukuru sana mshiriki kwa maelezo yako. Basi mimi nielekeze swali hilo hilo kwako, kwa kwa wewe Sinta, hebu tueleze nini kilikuvutia hasa kuandika habari hizi za kisiasa katika blogu yako hiyo? Kwangu mimi hapa kilicho nivutia zaidi ni vile sasa hivi Watanzania wanapenda kujua mambo ya siasa, wanapenda kujua hatima ya nchi yao, kama alivyosema Max kutoka Jamii Forum kwamba kila Mtanzania sasa hivi ana hamu. Ukiengelea katika mitaa tofauti ya Tanzania hivi leo, watu wana shauku kubwa kujua hiyo top five na top three kutoka Chama cha Mapinduzi. Hali kadhalika ambapo ukawa watamsimamisha mgombea wao, hivyo hivyo watakuwa na hali ya kujua kwa sababu yote hii siasa ya Tanzania inakuwa sasa hivi katika katika level ya tofauti, na hivyo Watanzania wanahitaji kupata kujua. Ndio maana ukiweka tu unasema huyo akatwe huyu afanye nini. Kwa hiyo tunashukuru Mungu, kila siku zinavyoenda vitu kama hivi vinakuja vipya, na sasa hivi kwa kweli hapa nchi yetu kwa kwenye tension inavyokwambia, hata mimi mwenyewe na hamu kweli kujua hiyo top 5 ni ipi kutoka CCM na hapo baadaye ambapo ukawa nao watamsimamisha mgombea wao. Asante uh, sana Bi Senta au uh, anakuita jeshi la mtu mmoja. Sasa hebu nirudi kwa... <laughs> <laughs> utatueleza baadaye maana yake ni nini hiyo nikija <laughs> kwako Bwana Ben Godfrey uh, wewe hebu tueleze kwa upande wako, unakuta kwamba uandishi ambao unao Ben au pengine mtu anaye kwenye mtandao na, uh, bahati mbaya Beni tumemkosa hapa kwenye line, labda nije kwako Max Melo. Uandishi ambao una nafasi ya kuutumia kwa upande wako, kwa mfano uko tofauti, ndiyo, na mwandishi kama mimi ambaye niko studio, kwa sababu mambo fulani fulani ambayo unayatoa kwenye mtandao wako ni vigumu sana, ndiyo, kwa mtandao au kwa chombo cha habari cha kawaida kama cha kwetu hapa kuweza kutoa taarifa kama hizo, kwa sababu lazima tupate habari upande mwingine, tuongee na upande mwingine, tuthibitishe. Lakini kwenye jamii Forum, mara nyingi kunatoka vitu mbalimbali mbali, hasa ukiangalia vinavyohusiana na uchaguzi na vina vingine vinahusu watu binafsi. Labda kwa upande wako, nini kinakusukuma na nakupa nguvu ya kuweza kuruhusu vitu kama hivyo kuwepo kwenye Jamii Forum? Niseme kwa jamii kwa forum ni kwanza, ni uwanja wa wananchi wao kuweza kutiririka, lakini pia na mimi kama mdau ninaweza kutoa maoni yangu kama ambavyo nimekuwa nikifanya mara kwa mara, lakini kinachopelekea ah, kuonekana hali ilivyo ni kwamba kama nilivyosema tangu awali na ambavyo amesema amba amba kusinta kiu ya Watanzania ni kubwa kuliko wakati wowote ule hapo awali. mm-hmm. Nguvu ya upinzani nchini imekuwa kubwa. Chama tawala kimekuwa katika, naweza nikasema ni mabadiliko makubwa, tofauti na kilivyokuwa hapo awali na mchujo wa sasa, tumekuja kugundua kwamba tumebaini, tume, Watanzania wote tumejionea, tukiwa wanaotaka urais watu thelathini na nane wakitaka kiti cha urais hapa Tanzania. Ni hali ambayo ilikuwa haijawahi kutokea tangu taifa hili linaanza, na ukiangalia ni kwamba lazima tukutana na watu ambao wangependa fulani awe ndo anashika kijiti hicho kwa upande wa CCM, lakini wakati huo huo upande wa ukawa na wenyewe ukiwa na mabadiliko makubwa sana. Hatukuwa na umoja wa wapinzani hapo awali ni kitu ambacho tulikuwa tukifikiria siku zote, tunakuja ukiona kwa sasa. Kwa hiyo demand, uhitaji wa watanzania ni mkubwa sana, na hatuwezi katika jadi forum kuzuia. Kama kuna mvua ya ukawa, huwezi kuizuia, ikiwepo mvua ya huwezi kuizuia, na ikiwepo mvua ya mgombea fulani ambayo anaweza labda akawa anatisisa kwa wakati ule, unaweza usizuie. Ndiyo di, di, kiu ya wananchi, na ndicho kile ambacho tunajaribu kuhakisha kwamba tunatenda haki kwa pande zote. Sema tofauti ya mtandaoni na katika social media ni kwamba mtandaoni wakati mwingine kuja kupata plan inachukua muda sana. Hapo ndipo inapokuja ku tofauti ya citizen citizen journalism journalism journalism na traditional journalism inakuwa na challenge kubwa, lakini jukumu letu kama waendeshaji ni kuhakikisha kwamba mtu haonewi na sheria zinapatwa. Asante ah sana bwana Max Melo. Hivi sasa kuna msikilizaji hapa tayari kwenye line Franki, karibu live talk ya South America, msikilizaji wetu Hello. Hello, karibu Sauti ya Amerika mba... Na msikilizaji mnazungumza, msikilizaji na Frank atanazi kutoka Kasamwa, Geita, Tanzania. Karibu sana bwana Frank kutoka Geita, Tanzania, tupe maoni yako au kama una maswali endelea. Katika mjadala wa leo ni napenda kuzungumzia huku nchini Tanzania katika wagombea wetu wanaotaka kuteuliwa katika uchaguzi mkuu ujao Oktoba. Ningependa Watanzania tukae chini, tujiulize, usiwe na papara kama tulioko kule chini Burundi. Tutulie, tukae tusikilize nani atateuliwa katika kuongoza uchaguzi ujao, na sisi kila mtu ajitolee katika kwenda kumchagua kiongozi atakaye mpenda kwamba kiongozi atakayempenda kiongozi katika mwaka ujao, miaka kumi ujao pale mbele. Haya, asante sana bwana Frank, kwa njia ya Skype. Naona huyo mkamiti anasikia vizuri kabisa kutoka wow. kule Tanzania mm -hmm. kwa njia ya Skype. Tunashukuru sana Frank kuungana nasi. Basi nasijaji wengine tuendelee, eh, mkiwa na maoni yenu kupiga sauti Amerika, ni live talk kutoka hapa Washington DC. Narudi kwako bwana Ben, sijui upo kwenye eh, yeah, yeah, line niko online yeah. Ben, ulikuwa umechomoka kidogo lakini sasa umerudi. Karibu, tukataka tu tueleze eh, nafasi ambayo unayo wewe kwenye mtandao ni tofauti yeah, kabisa, nafasi ambayo inayo mimi hapa kwenye studio, ambapo unaweza kuandika kuhusu wagombea hivi sasa na umekuwa ukionekana ukifanya hivyo yeah. Hebu tuambie nini ambacho kinakusukuma wewe kufanya vitu kama hivyo? Kwanza uh, unajua uh, tumekuwa kwenye hizi shughuli sisi wengine kwenye mitandao ya jamii tangu kama mwaka tisini na saba hivi uh, wengi wetu tulianza na mitandao ilikuwa ile inaitwa, sio kama hii Facebook au fora za sasahivi lakini ilikuwa ni zile message boards ah, tulikuwa tunajadiliana tuna mambo mbalimbali yanayohusu mustakabali wa taifa. Sasa ulipokuja uchaguzi wa elfu mbili na ishi elfu mbili eh, mwaka elfu mbili alafu elfu mbili na tano tuliona kuna tatizo katika utawala wa Tanzania hata kuibuka kwa kashfa nzito ambazo ziliwahusisha zili viongozi ziliwahusisha watendaji wa ngazi za juu na kashfa ambazo kwa kweli hazikuchunguzwa jinsi ambavyo inastahili kwa hiyo tulielewa tatizo letu ambalo sio pekee kwa Tanzania, lakini tatizo kwenye nchi nyingi zinazoendelea uh, za Kiafrika, hata baadhi ya nchi za kusini uh, mwa amerika huko, ni tatizo hili la ufisadi. Kwa hiyo tuliona kwamba kukaa kimya ni, ni kutoa uhuru kwa hawa mafisadi kuendelea kufanya wanavyofanya bila kuulizwa, bila kuhojiwa, wakati mwingine hata bila kupewa changamoto. Kwa hiyo mimi binafsi niliamua tu kwamba huwezi kujenga demokrasia ikiwa imegubikwa na ufisadi. Huwezi kujenga taifa, huwezi kujenga taifa la kisasa ambalo limefungwa pingu na mafisadi. Ni lazima uzivunje hizi pingu kwanza, na usijali nani amekufunga. Kwa hiyo tuliamua kujitokeza baadhi yetu, kina Max hawa, tuka, tuka, tumetoka mbali sana, hatuko pamoja muda mrefu kwenye hizi harakati za kuwaamsha watanzania na waelewe ya kwamba kama kweli unataka taifa la kisasa lazima ulipe gharama ya kujenga taifa la namna hiyo, na mojawapo ya gharama kubwa zaidi ni kupambana na ufisadi. Kwa hiyo mimi binafsi nimeongozwa zaidi na hii hisia ya kwamba Tanzania inastahili taifa la kisasa lakini taifa la kisasa ambalo limejengwa katika misingi ya utawala bora, ambalo halifumbi macho mafisadi, halifumbi macho, macho linapopambana na nyani shambani yetu, kwa sababu amefanana na binadamu. Ah, kwa hiyo sisi wengine tumesukumwa na hilo tu kwamba tuna mkoma nyani jiledi, eh, mchana kuupe. Haya <laughs> Sande, naona hapa misemo imeanza ku, kuonekana <laughs> hapo. Haya msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokuwa katika Live Talk hii leo basi. Mimi nipo na mm, wewe Sinta hapa manake inavoelekea hapa. Sande, naona mm, haya maswali ya uh, wanawake kwa wanawake <laughs> Okay. Sinta, unapoandika habari zako za kisiasa kwenye mtandao, inakuchukua muda gani kuthibitisha na kuweza kuposti habari yako? Oh, kabla unajua sasa hivi kwanza kitu ambacho unatakiwa kufahamu kwamba taaluma hii ya uandishi wa habari hasa kwenye mitandao imekuwa sio zile habari labda unapata kwenye magazeti unaambia kwamba kila mtu sasa hivi sasa hivi ni ripota. Hmm? Kwa sababu mtu yote anajisikia kuandika lolote. Kwa hiyo mimi kwa mimi hapa binafsi huwa naangalia kwanza, kwa sababu siku hizi kama kuna account fake sana za wanasiasa, wana create tu watu, mtu anaingia tu wana create. Lakini sasa unaangalia na hususani, hawa wanasiasa wengi sio kwamba ni maadui, ukiwaandika hizi labda wanakasirika ama vipi. Hizo zote ni changamoto. Kwa hio unakuwa na namba zao za simu, unawasira kuna hili haya naona nauna... una... <laughs> mm -hmm. Lakini vile vile tunaambiwa kuna msikilizaji uh -huh. katika line Bwana Agri Kagua. Agri Kagua, karibu, live talk, e, ha, ya simu yupo Bwana Agri Kagua. Agri Kagua, karibu live talk ya sauti ya Amerika. Basi eh nakusikia haya. Bwana, karibu live talk ya sauti, e, eh uweze kutoa maoni yako. Asante sana. Nipenda e, kuzungumzia hili swala la wagombea wa urahisi katika mchakato huu ambapo wameingia katika kinyang'anyiro cha kuweza kumpata mtu ambaye ataweza kuliwakilisha taifa. Mimi nadhani vigezo na masharti vizingatiwe katika kumpata ule kiongozi bora ambaye atatatua matatizo ya wananchi. Haijalishi ay, ni mtu wa aina gani, ili mradi ile anayekidhi matakwa ya wananchi yule ambaye ana kashfa yoyote ana nafasi katika kuliongoza taifa kubwa? Kiongozi mwenye maadili mema katika kulitumikia taifa, huyo ndo ana nafasi naam. Sande, naona na muda unakimbia kweli, kweli, lakini hapa mkononi tuna ujumbe mfupi pia kwa wasikilizaji kutoka kwenye ukurasa wetu wa Facebook, basi itakuwa ni muda mwafaka kusoma ujumbe mmoja au miwili kabla ya kuweza kurudi tena kwa washiriki wetu na kuendelea na live talk, bila Ine. shaka bila shaka, moja kwa moja. Basi mimi naanza naye huyu, si mwingine ni nani? Ni huyu ni Karimu Mbonde, anasema: Hongera Rais Kikwete kwa kuweza kuachia wenzio madaraka kwa amani, hakikisha uchaguzi unakuwa wa haki na amani. Huyu kutoka Morogoro, Tanzania naye Sangwa kutoka Chipogolo, Dodoma, Tanzania anasema swala la uchaguzi ni gumu, hasa katika chama cha CCM kumtafuta yule atakayepambana na wapinzani, maana kila mgombea ana sifa ya kuwa raisi, japo wote ni mafisadi wala keki ya nchi wenyewe bila kutugaywia wananchi wa hali ya chini. Mimi ninaye bwana Ngwedosi Misago Abubakari kutoka Bujumbura kule Burundi, Anasema watanzania wamchague anayeweza kuendeleza na anayeweza kuendeleza nchi ya Tanzania. Ujumbe mwingine unatoka kwa Anthony Maxwell wa Kitwe, Zambia. Anasema Tanzania ni nchi yangu yenye amani ya kutosha. Ushauri wangu kwa wanasiasa wanaotaka kupokea mikoba ya JK, tunawaomba wawe wasafi na wenye kukemea udini, ukabila pamoja na ukanda vilevile, awe ni mtu mwenye maamuzi magumu, siyo hawa mafisadi. Na mabadiliko nchini Tanzania yataletwa na kiongozi aliye bora, haitajalisha kutoka chama pinzani au chama tawala cha CCM. E, mimi naye Thomas Ngasa Mbese wa Wabukombe, Geita anasema CCM, chagueni kiongozi atakayepeleka nchi mahali pema, si yule atakayewalinda na kuwakumbatia mafisadi. Hamis Ali wa Zanzibar anasema ni matarajio yetu kupata kiongozi mwenye busara na asiyegawa watu kwa itikadi za rangi, dini, kabila na hata mahali mtu alipotoka. Nchi yetu ni maskini mno, wazee wetu maskini, lakini sisi Tanzania ni matajiri wa amani na upendo. Unaweza kuwa na kila kitu, lakini kama huna amani na maisha yako ya kila siku, huo ni mtihani mkubwa sana. Kwa hiyo naomba Mungu kila wakati na kila saa aweze kuliongoza taifa hili na tuwe pamoja. Mungu ibariki Zanzibar, Mungu ibariki Tanzania. Ndio ujumbe huo kutoka kwa waskiliza. Haya wasikilizaji wetu, endeleeni kutuma ujumbe kwenye Facebook moja kwa moja, tutaendelea kusoma ujumbe wako kutoka hapa, Sauti ya Amerika. Maana tukifika hapo eh, kamili, basi tutaendelea na matangazo haya kwa upande wa pili kwenye mtandao wetu. Kwa hiyo ukaekae tayari kutayarisha mtandao wako wa voaswahili.com kuweza kuendelea na matangazo haya. Basi Sinta alikuwa akizungumza lakini bahati mbaya tukampoteza, na alikuwa akizungumzia mm -hmm, jinsi wanavyoweza kupata habari zao wakiweza kuwatafuta viongozi au watu wengine wote ambao wanaandika katika mitandao yao. Sinta, unaweza ukamalizia, ulikuwa unaongea Sinta. Unatusikia? Ulikuwa ukizungumzia eh, suala la Unapoandika habari zako za kisiasa kwenye mitandao, inakuchukua muda gani kuweza kuziposti? Lakini vilevile ulitupotea, kwa hiyo hatukuweza kukusikiliza mpaka mwisho kile ambacho ulikuwa ukituhadithia. Kwa hiyo unaweza ukaendelea na pale ulipoishia. Mimi nilikuwa nasema kwamba unavyoandika hizi habari unakuwa una-, unajiuliza mara mbili mbili kwamba hizi habari ni za kweli ama si za kweli. Hello. Halo, halo tunakusikia. Mhm. Na ukisha e, ee, unaangalia kwa sababu, kama hivi sasa hivi watu wanakupigia simu wanakuambia load na niwasa amekata. Lakini mtu anapokuambia hivyo je, unaanza kuwapigia viongozi wale kwamba jamani, kuna tatizo lote huko Dodoma, kwa sababu kuna coordinate na watu tofauti tofauti ambao kwa Dodoma unawasiliana nao, na ndege kuna lolote, wanasema hapana hizo. Yaani sasa hivi Tanzania kwanza wameongoza, kuna vitu vingi sana vinavyoendelea kwenye mitandao ya kijamii wanahusu sana story. Kwa hiyo lazima, si usipokuwa na vivi example ina inakuwa ugumu, inakuwa, inakuwa kupata nani, kupata hizi information, kwa sababu kila mtu anatunga la kwake, kila mtu anaongea. Sinta nirudi tena kwako, mfano huo ulipo utoa, na ili kuweza kuthibitisha kwamba hiyo habari ni ya kweli hasa, una wewe mwenyewe binafsi unaona kwamba ni vyema ukapata uhakikisho kutoka kwa watu wangapi, wawili, watatu, watu kumi au <imitiru> mm-hmm. Kwa mfano, kama mimi nilikuwa kwanza kwamba labda ni labda ilo in, in, watu walivyosema sahivi, mtu hii ingia kwenye group fulani la wasapu, amekatwa kweli, nikasema hapana, napiga moja kwa moja Dodoma na kule Dodoma, kwa sababu kuna wajumbe wa neki wapo kule ambao tunafahamiana nao, na kuna wajumbe kama huyo, naye mwenyewe tunafahamiana naye kwamba unawasiliana nao, ndio kuna lote lilotokea tayari kikawa, ama bado anakwambia kikao bado kwao, unakuwa mmoja kwa mmoja, unakuwa unaachilia mbali zile stori za uhushi na unaendelea na, na stori nyingine. Kila Mtanzania sasa hivi anaki a kujua kwamba anataka kujua ile tano bora ni nani na hatimaye tatu bora. Nikikuambia katika mitaa Dar es Salaam, sasa hivi kila mtu anasubiria tamko la CCM. Mm, anaitwa CCM imeamua sasa Una yani, rumors, yani kama hivyo vile story kama hivyo unakutana navyo sana, kwa lazima ufikirie kwa kina kwamba hii story ina ukweli ama si ya ukweli, hivyo unakuwa unaandika kitu tu ambacho hakieleweki. kuna sheria. Nakushukuru sana Sinta Christine Manongi, jeshi la mtu mmoja. Msikilizaji, una fursa ya kuweza kutupigia simu hapa studio na kuweza kushiriki katika live talk kwa kuuliza swali au kutupa mchango wako hii leo katika live talk kabisa asante sana, sana mkamiti kwa hilo. Basi nikija kwako, uh, nianze nawe nani niakuja kwako bwana Ben Good kwenye mwana kijiji. Bwana Ben Good unaandika vitu vingi sana kama ambavyo amekusha tueleza hapo awali, lakini pia wakati mwingine, tofauti na wengine, nakaonekana kwamba binafsi unaweza ukaandika pale na kuweka hisia zako binafsi na pengine saa, saa nyingine ni hisia kali. Sasa labda unaweza ukatuambia tu kwamba mnapokuwa au unapokuwa unaandika je, unakuwa unajiwekea kiwango kwamba hapa ninaweza nikaandika <laughs> kwa kiasi fulani, au nikajizuia kwa sababu ya maadili, nisimuumize mtu, au nitafute upande wa pili wa habari? Au nini hasa ambacho unapokuwa unafanya kazi yako, una Ben Godfrey. Haya basi, Ben Godfrey hatuko naye kwenye line, basi tutamtafuta tena hapa. Labda nirudi kwako bwana max Melo. Naam, Max, kwa upande wako una nafasi kubwa sana kwenye mtandao wako wa jamii forums, kuweka masuala mbalimbali, kama unavyosema. Pia unawapa nafasi wananchi kuweza kuingia pale na kuandika wanachotaka kuandika, lakini mara nyingine hisia zinakuwa ni kali sana. Je, maadili yenu hapa yanakuwaje ikifikia kwenye swala kama hili? Niseme kwa namna ambavyo Jamii Forum imejijengea heshima na kwa uh, wateja tulio tulionao takriban watu milioni moja na laki nane hivi, kuna vitu lazima tuvisimamie kuhakikisha kwamba heshima yetu haishuki, na kwa sababu tunajua tunaheshimika, na kwa sababu tunajua tunaaminika basi tumeweka sheria ambazo zinaendesha jukwaa zina na ndizo ambazo mara zote zinatuongoza. Hivyo tunazingatia sana maadili, na sidhani kama unaweza ukaingia jamii kwa kutana na mjadala ya ovyoovyo ikiwa ovyo, imebaki unaweza ukaingia mjadala huo, lakini auwezi kukaa zaidi ya misali moja, kwa sababu tunao wahariri ambao wanakuwa wanapitia mijadala hiyo na kuhakikisha kwamba inasimama kwenye sheria za jukwaa, tukiwa tunazingatia tuna vigezo vyote vilivyowekwa kwa, kwa mujibu wa sheria zetu. Na pengine Max, wakati mwingine pia unaweza ukatusaidia kwa upande huo huo. JamiiForums, mara nyingi sana tunaona kwamba zinatoka habari JamiiForums ambazo ukiangalia huwezi kuzithibitisha mahali popote. Sasa nini ambacho kinawapelekea kuweza kuweka habari kama zile na kuziacha ziende? Sasa tuna tofauti kidogo mimi na Sinta, namna ambavyo Sinta anaweza ka verify taarifa zake, na, na nimefurahi tu kwamba yeye angalau anayo procedure ya ku verify taarifa kwa sababu kwamba anazihakiki kwa kuruhusu kuendelea. Sasa sisi hatuchezi na rumors tu, kwamba sisi tunao waandishi tulio waajiri, na kama hivi, kwa mfano Dodoma, tumeweka waandishi wetu wanne ambao wanafuatilia kila kinachotokea kule kila mmoja analeta taarifa kwa kwa jinsi anavyoiona, tunaichambua, tunakisha inapoenda in hewani, basi walaji wa habari hii wanakuwa wanapata kitu ambacho ni sahihi. Sasa namna nyingine kwa taarifa nyingine ambazo kwa upande wa taarifa si hizi mijadala nyingine, kwa upande wa taarifa, tukiona taarifa inakuwa inatia shaka kidogo, tunawasiliana kwanza na wahusika labda kama ambavyo amesema Finta, labda wakina kama Nape, lakini hatuwezi kuishia kwa Nape tu, lazima tutafute upande wa pili, kwa sababu wanasiasa wamekuja kuonekana kwamba mara nyingine kama swala linamgusa na linaweza likawa labda ni swala la kitisali, inapomuuliza si rahisi akakubali kwamba kweli nimeiba au kinachosemwa ni kweli. Mara zote watasema kwamba ni uongo. Mfano mdogo ni kama masuala ya Tegeta Escrow, ilianza kudaiwa kwamba tuhuma hizo ni za uongo, hakuna fedha za serikali, lakini mwisho wa siku watu wameng'oka. Kwa hiyo namna ambavyo tunafanya verification ya habari kwa JamiiForums ni tofauti kidogo na anavyofanya sina, lakini ni lazima kwa, kwa habari ambazo zina zina, zina maslahi ya nchi tuhakikishe kwamba tumejihakiki. Tunapobaini kwamba zina kasoro, huwa tunaziondoa kwenye public domain. Nashukuru sana kwa maelezo yako hayo. Basi ninaambiwa hivi sasa hmm. Max amerudi. Bila shaka Max, Ben, Bwana Ben, Ben umerudi. Mimi nimerudi bana, naona naona mimi hapa nilipo <laughs> na tazama, tuko kijijini <laughs> Haya, basi <laughs> Ben, uh, kama ulivyomsikia Max, alikuwa akielezea jinsi anavyofanya kazi katika mtandao wake wa Jamii Forum, ni kwamba anawaandishi kadhaa wanaomsaidia kuweza kuhakikisha habari ana Ziko ziko katika kiwango kinachofikia, vile vile amesema anawahariri. Sasa wewe kwa upande wako, katika hii blogu yako ya Mwanakijiji, kuna mwandishi au waandishi wowote unaoshirikiana nao katika, mm -hmm. kufanikisha hilo na je, unawahariri kama ambavyo Max ameeleza ah, kwa upande wake? Hapana, kwa kweli mimi ni mwalimu mmoja wa, wa, wa, wa, wa timu moja Uh, lakini pia niseme ya kwamba nafanya kazi tofauti labda na wengine, kwa maana ya kwamba katika muda ambao nimekuwa kwenye hizi shughuli nimejijengea uaminifu na vyanzo mbalimbali ndani ya serikali na nje ya serikali. Uh, vyanzo ambavyo naviita ni vyanzo vya kuaminika. Uh, unaona, kwa hiyo kuna baadhi ya habari kwa mfano naweza kuzipata ambavyo mtu yoyote mwingine hawezi kupata, kwa sababu baadhi ya watu tumeaminiana na wananipa taarifa zenye uhakika. Lakini jambo jingine ambalo nafanya tofauti labda na wengine, mimi sio kama traditional mi, kama alivyosema Max hapo nyuma, na sina uwezo mkubwa kiutendaji kama alivyo Jamii Forum, lakini na kitu kingine ambacho ninakitumia nacho ni ile, ile -ile ile sababu ya kuwa na uhuru wa, wa kutoa maoni mambo mengi Halo? Eh, halo halo. Anaongea, ana, ana, ana, anaongea Ben. en, en, en, endelea, endelea Ben kuongea. Oh, okay, kwa hiyo ninasema tu kwamba natumia ule uhuru wa maoni, mawazo kwa mawazo tofauti. Kwa hiyo utakuta habari zangu nyingi ambazo ninazitoa kama ni habari za taarifa, basi inakuwa ni za uhakika, au za kuchochea mawazo, au za kuchochea fikra, na ndio sababu kubwa sana hii mitandao ya jamii kufanikiwa, sio Tanzania tu, hata nje ya Tanzania, zimekuwa ni sehemu ya watu kupata ule uhuru wa kutoa maoni ya mtu wa kawaida kabisa, sio maoni ya watu ambao ni official Watu wa kawaida kabisa wenye kufikiri labda tofauti wanapewa nafasi ya kutoa maoni, na mimi naitumia hiyo nafasi vizuri. Inapokuja swala la habari, of course tunatumia uh, viwango vile vile vya kujaribu kutafuta uhakika wa taarifa kwa kadri tunavyoweza kuzipata. Hata wakati mwingine vyombo vikubwa kabisa vinaweza kuamini vimepewa taarifa ya uhakika, lakini baada ya siku chache vinaonyesha vimefanya makosa. Kwa hiyo hilo linaweza kutokea, lakini tunajitahidi kwa kadri ya uwezo wetu kuwa na taarifa sahihi, lakini pia kutumia uhuru wa maoni kwamba kukosekana taarifa sahihi aina maana tusitoe maoni uh, na si wengine tunafanya hivyo uh, kwa uhuru wetu wote tulio nao. Naam, Ben, nafahamu kwamba unapenda una, una kutoa maoni kwa uhuru wako kama ulivyoeleza, lakini vile vilevile hebu tuambie tu labda, kwa upande mwingine unapokuwa hmm, unafanya haya maoni yako na kuyaandika kwa wakati mwingine hmm, je, kinachokuchochea kuandika kwa upande huo labda inakuwa ni kwa sababu gani? Pengine ni kwa sababu ya wafuasi ambao wanasoma mtandao wako au ni kile ambacho wewe tu unacho moyoni mwako? Nini ambacho kinakuwa kinakusukuma kwa wakati ule? Ah, mimi kwangu sasa hivi ni kwanza, nimejitengenezea katika miaka zaidi ya kumi ya, ya mitandao nimejitengenezea watu ambao unaweza kusema ni mashabiki, lakini na mashabiki, unajua pande mbili, na mashabiki ambao wananisoma ili kunikosoa, na hawa ninawakaribisha na na mashabiki ambao wanasoma kwa sababu wanaamini kwamba huyu uh, bwana anasema kitu ambacho kinafaa kusikilizwa uh, lakini zaidi ya yote nasukumwa na kitu kile kile, kile kwamba nina kiu cha mabadiliko na na kiu hii kwa kweli naona nitumie na, na, na, nafasi ambayo niliona kuwachochea wengine waone uh, umuhimu au haja ya mabadiliko hayo. Kwa hiyo kidogo niko baya uh, sio neutral mimi. Nimesema neutrality is a position of weakness, yani kutokuwa na upande wakati mwingine ni, ni namna ya udhaifu tu, kwa sababu unataki kumchukiza huyu, unataki kumpendeza huyu, kwa hiyo unakaa tu unaangalia tu ah uh, yeyote anayechaguliwa basi mimi naunga mkono kwa sababu nikimpinga nitaonekana simpendi. Sasa mimi sina hilo ya, kama nakupinga na kupinga kwa sababu sikubaliani na we, sio chuki, na nitaonyesha hivyo. Kama wengine watakubaliana na mimi vizuri, lakini wengine wanaweza kachukua upande mwingine, na hii ni haki yao. Ndio utamu wa demokrasia huo ulivyo. Nam, basi tukiwa bado hapo hapo katika hicho kipengele cha mashabiki, wengine wanafurahia na wengine wanakuwa wanakukosoa. Sasa tuangalie kwa upande wa wale ambao wanakukosoa kwa mara nyingine, wakirudi na pengine wanakuwa na ma, ma, matamshi tofauti na yale waliyoyatumia katika habari za awali. Je, unawapa nafasi fursa ya kuweza kubandika matamshi yao au unaliangalia vipi hili? Ah, bila shaka unajua, kama mtu anasema ana taarifa. Sasa mimi nina kitu kimoja, sipendi sana au sio shabiki sana wa kitu kinachoitwa matamko ya serikali, kwa sababu karibu serikali zote neanze na kawaida ya kudanganya, na hii ni kama ni ni lao la asili kwa serikali. Kwa hiyo hata mtu akija na official statement akisema kwamba mimi bwana, msimamo wangu ni huu, siukubali tu kwa sababu wewe umesema ni msimamo wako, ntauhoji nitauchambua, nt, nt, nt, nt, nt, nt, nt, kuweza kuona kwamba kweli na mandiki na nitapata nafasi ya kuamua kama ni kweli <laughs> au la, lakini nafasi nitakupa. Sawa kabisa, tunaye basi hapa tayari msikilizaji kwenye, kwa njia ya Skype bwana tuimanye Kasaba, karibu sauti Amerika. Tuimanye Amerika, okay, tuimanye nashukuru sana, karibu na utoe maoni yako. Ah, binafsi labda pengine tu niseme katika mchakato mzima wa uchaguzi na demokrasia ya leo tuliyonayo inazingatia sana sera mara nyingi za vyama, ikiwa ni pamoja na mhusika mwenyewe anayekubalika. Mpendwa mteja, simu yako imesubirishwa. Tafadhali uh, e kunamoja kuna, tumempoteza kuna, samani Tuimanye, subiri kidogo, labda sinta kwa upande wake sa. Tuimanye, unaweza ukaendelea. Tuimanye naye tuimanye naye pia ame ameondoka katika line, lakini msikilizaji, hakijaharibika kitu, muda bado upo na una fursa bado ya kuweza kutupigia simu na ukaweza ukashiriki katika live talk hii ya leo. Na kwa upande huu sasa, sande, nafikiri labda tusome maoni ya kwako wewe, msikilizaji ambaye umetutumia muda mfupi kutoka kwenye Facebook na mimi hapa nayo. Huyu anaitwa Jafari, yeye anasema jamani, uchaguzi wa mwaka huu kweli ni jambo la aina yake, maana kuna wagombea wengi wamezidi kipimo. Mimi sijawahi kuona wagombea namna hii tangu nilipozaliwa. Naye naye huyu King Majuto yuko Geita, anasema kwa kweli, anasema chama tawala nchini Tanzania kina nafasi kubwa ya kuibuka kidedea kutokana na wapinzani kuwa na siasa za kuangalizia Sali. Haya, mimi basi nasoma ujumbe wa Sali Bunzali. Yeye anasema VOA, Sauti ya Amerika, kwanza nitoe shukrani nyingi zangu za dhati kwa kuliweka hili leo mezani. Basi tunasema Uh, Sali Bunzali Sali, tumepokea shukrani zako. Unasema haya, basi ni, ni, ni jambo la kusikitisha kuona kwamba mpaka hivi sasa hili jambo linajadiliwa, lakini inasemekana kuna watu wengi watachujwa. Sasa ni nani atakayechujwa? Haya, haya maoni yako msikilizaji, endelea kuyatuma kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kwenye mtandao wetu voaswahili.com, hali kadhalika kwenye Facebook, unaweza kutuma na kuendelea kuendelea na mazungumzo hayo. Hayaishii hapa kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye mtandao wetu. Basi moja kwa moja nikirudi kwa wazungumzaji wetu, Bwana Bed Godfrey, natumaini bado upo kwenye line. Ah, nipo nipo, naona ha, <laughs> <bata>. <laughs> Sa, ha, ha. Na Max mel tunaye kwenye line hmm, upo? na bado nipo, bado nipo haya. Kwa hiyo ni sita peke yake ambaye hatu. Sasa Max ni, ni kutupie hili swali hivi sasa. Najua kwamba kila mtu ana mawazo yake, kila mtu ana mtazamo wake, lakini tuje kwa mtazamo wako wewe, ukiwa kama kiongozi wa mtandao na mmiliki wa mtandao, wewe unafikiri kwamba mgombea wa urais wa Tanzania aa, unadhani kwa mawazo yako anatakiwa awe na sifa gani? Sifa za sasa kinachonisikitisha, kwamba sifa zinazoweza kuzitaja zinaweza zisi, zisi, zisionekane kwa wote ambao wataonyesha wa, wa, wa, wa, wa, wa nia au ambao wameonyesha nia. Kwanza sifa ambayo mii binafsi nilikuwa nadhani ilikuwa ni muhimu, kwanza lazima Watanzania wawe wanajua kwamba alikuwa na dhamira hiyo walau mwaka mmoja kabla ya, ya, ya, ya, ya, ya kutangazwa kwamba rasmi kwamba ndo mgombea au chama kianze kuruhusu na vyama eh, vyao vingeanza kuruhusu, walau mwaka mmoja waanze kufahamika kwa wananchi, na wananchi waanze kuanze kuwapima angalau mwaka mmoja. Hiyo ndo ilikuwa sifa ya kwanza kwangu. Lakini sifa ya pili, awe ni mchukia rushwa, mchukia ufisadi, ambaye pia kwa namna moja ama nyingine hana historia za kushiriki vitendo kama hivyo, awe ni raia au mwananchi ambaye ana, anajielewa na anajitambua ambaye hayuko tayari kuonea mwananchi kwa namna yoyote kwa upande wa uhuru wa kutoa maoni, lakini pia atoe uhuru wa wa vyombo vya habari kwa namna ya kipekee, kama ambavyo walau kwa siku za nyuma tulikuwa tunaona tofauti na ambavyo sahivi tunaweza kuona kwamba hali ambayo kwa sahivi yeah, in, in, inashtua kidogo, lakini pia awe ni Mtanzania mzalendo ambaye kwa namna moja ama nyingine atausimamia muungano wetu, atahakikisha uwepo wa uimara wa muungano wetu, lakini pia atalinda at, ata umoja wa Watanzania bila kujali itikadi zao za kidini wala za kisiasa. Tiegemee chama kilichoingiza madarakani tu, lakini pia aiangalie taifa kama taifa. Lakini pia cha muhimu zaidi ni kwamba awe ni mtu ambaye atatuhakikishia usalama wa nchi yetu tunayo matishio ya ndani ya nchi na ya nje ya nchi, lakini anayekuja kuwa amiri jeshi mkuu wa nchi yetu awe imara na awe tayari kulinda mipaka ya nchi yetu. Na mwisho, lakini simaanishi kwamba ndio vimeisha vyote, kwa upande wangu awe ni mcha Mungu ambaye, kwa namna moja ama nyingine, kila kile ambacho sisi kama wanadamu tunaamini ni dhambi kwake atakiona ni dhambi na hata kitenda. Kwa maana hiyo, vitu vingi atakuwa amejiepusha. Sawa kabisa, nashukuru sana eh. Sasa tayari kuna msikilizaji yupo kwenye line hapa, ni Abdullah Hamisi kutoka kule Burundi. Karibu Abdullah Hamisi kutoka Burundi. E, nashukuru, nashukuru sana kabisa. Yani haya, unaweza kutuambia maoni yako au swali lako kuhusiana na mjadala wa leo? Um, maoni yangu mimi nimefurahi sana hicho kikao ambacho kiko kinaendelea kufanyika hapo jijini hapo, um, nchini Tanzania. Nilikuwa nataka nilikuwa na swali moja nilikuwa nataka kuuliza, kila siku huwa tunaona ni CCM doa inaweza kushinda kugombea urais, kila siku huwa anaweza kushinda kugombea urais hivi. Kwa hivi sasa kuna uwezekano wowote ule chama kingine cha upinzani kushinda tofauti na CCM? Aya, asante sana bwana Abdallah Hamisi, maoni mazuri na swali lako. Hatuna wachambuzi hapa leo lakini tutawapa nafasi hii mabloga na wazungumzaji wa leo. Kwa upande wao wanatuambia nini ambacho wanakiona? Sasa bwana Max, ambaye ulikuwa unajibu swali, umeeleza vizuri sana, unataka kuona kiongozi wa aina gani. Sasa labda unaweza ukamsaidia msikilizaji wetu wa Burundi, pengine tu kwa mawazo yako wewe binafsi, umekaa umeangalia, na unaandika kila siku, anakuona na vipi, siiem peke yake ndiyo anaoshinda au pinzani una nafasi kwa upande wa Tanzania, ni kwa mtazamo wako? Kwa namna ambavyo naziona siasa zetu Upinzani wanao nafasi kubwa sana, hasa kwa wakati huu ambapo kwa Tanzania kwa mara ya kwanza mm, umeungana. Ni namna watakavyocheza kete yao ndivyo wanavyoweza kufanikisha, na si ajabu niseme, misi, nisisitize tu, si ajabu CCM wakikosea kidogo tu katika katika uteuzi wa mgombea wa nafasi ya, ya urais wanaweza wakajikuta wanalia kilio cha kusaga meno kwa sababu wapinzani wanaweza kuja na mgombea ambaye anaweza akamwangusha vibaya sana e wa CCM. Sasa ni ni, ni ni kazi ni kwao wa CCM kuhakikisha mgombea wanayemleta kwa Watanzania anakuwa anauzika. Watanzania hawana siasa za vyama, hiki kitu lazima tukielewe. Wanachama wa CCM ni wachache wanachama wa Chadema wa ni wachache, wanachama wa ACT, wanachama wa CUF ni wachache. Watanzania wanatafuta mtu wa kuweza kuwapeleka katika nchi ile wanayohitaji. Sasa pale utapomwingiza mtu ambaye ni fisadi, ana rekodi mbaya hapo nyuma, au kwa namna mmoja ama nyingine watanzania hawakubaliani naye, wanaweza kunyima kura kwa hasira na kumpa yule, hata kama alikuwa u-alikuwa na uwezo mdogo au alikuwa fahamiki, kumtafuta mwingine tu wa ilimradi waweze kuondoa chama tawala madarakani kwa hiyo na, bado CCM mm -hmm. ina nafasi kubwa, lakini si ajabu upinzani ukaweza kushinda uchaguzi wa mwaka huu. Bado hali haitabiriki. Haya, ah, yeah. Asante sana bwana Max Melo, sasa swali hilo hilo ambao limetoka msikiza, so, kwa msikilizaji wetu Abdullah Hamisi, tuitupe kwako bwana Godfrey, Ben Godfrey ukiwa Michigan. Haya, mtazamo wako na siasa yeah. za Tanzania wewe unaonaje? Ah, mimi niseme hivi kwanza, nijibu ile swali la kwanza la kiongozi ajaye awaje. Mi naomba niseme tu kwamba asiwe nini, asiwe mtu wa kucheka cheka kwenye mambo mazito eh? asiwe mtu wa kucheka cheka alafu, asiwe mtu mzuri wa sura kwa sababu tumesha- <gantana> tumeshafika huko, tulishasifia sura tukasifia watu wenye kutabasamu, lakini taifa lipo hapa nilipo. Kwa hiyo tuakatae mambo fulani fulani kwamba huyu mtu asiwe wa- wa namna fulani kwanza, ah, lakini pia ningependa awe ni mtu ambaye anaheshimu sheria, unaona bana eh? Huwezi kujenga demokrasia bila sheria, huwezi kuwa na sheria ya mtu. Umeone, kuna kuna mmoja wa wagombea CCM amekuwa na mashabiki wengi kwa sababu anajua kuvunja sheria, na watu wengine wanaona kwamba akivunja sheria hivi basi, alimradi anavunja sheria kwa kile anachosema ni manufaa yetu, basi muache. Hatuwezi kuwa na kiongozi na namna hiyo, tunataka kiongozi ambaye ataheshimu sheria, ataheshimu katiba, na katika hayo basi atakuwa pia ni mpinga ufisadi kwa sababu kisha aheshimu sheria. Sheria ni msumeno, haijalishi nani, uko upande wa pili, inakata tu umeona bana, lakini nija kwenye hii swala la kama sisehemu inaweza kushinda, mi naomba kusema tu Watanzania mchana sisehemu haiwezi kushinda tena, haiwezi ay, kushinda tu kwa sababu imekoroga mambo mengi. Uki, kushinda ndio sisi wenyewe wananchi, ukiamua washinde tunaenda, unaenda kuapa kura bana <laughs> lakini ukisema mimi siwataki, una kura moja, Kikwete anakura moja, Aloasa anakura moja, ndugu yangu aliyepiga simu kutoka Geita anakura moja Huyu e, ndugu mwingine aliyepiga, sijui, wote tuna kura moja moja, hiyo hiyo tu. Sasa ukiamua kuwapa kura yako, basi ni wewe unawapa, lakini ukisema kwamba mi nimechoka na wajama, unawaondoa tu, kura ni ile ile. Kwa hiyo uwezo wa kushinda au kushindwa wote huko sawa, tuna uamuzi wa wananchi. Mkiamua kuwatimua, mnawatimua. Mkisema hatujachoka kupigika ku, ku, ku, ku, basi unarudisha Then unakaa miaka mitano unalalamika, unasubiri tena mitano, unawarudisha, alafu unalalamika, miaka tano itafika sabini, mwisho kizazi kizima kimeisha, mnawarudisha walewale. Ni swala ya uamuzi tu. Tunashukuru sana Beni kwa maoni yako na mtazamo wako kuhusiana na sifa pamoja na mtazamo wako kwamba CCM itashinda au la, lakini pia vile vile sande, tusubiri hiyo Oktoba ndipo tutakapoona matokeo mambo yatakavyokuwa kamili nchini Tanzania. Sawa kabisa bwana Max Melo, ni kirudi kwako, ukiwa wewe ni, ni mwanzilishi wa Jamii forum na umefanya kazi mwanzoni na Ben hali kadhalika e, pengine hivi sasa utueleze tu binafsi changamoto ambazo unakutana nazo, pamoja na kwamba hivi sasa kama hivi mnageukia kwenye uchaguzi, uchaguzi umefika, kuna kuandika pengine kufurahisha wapenzi wa, wa, wa mtandao wako au kuna pengine kuandika kwa sababu unasukumwa na mtu fulani uandike habari fulani, au kuandika ni nini hasa ambazo zile changamoto mnakutana nazo, ukizingatia tu kwamba pengine yale mnayoandika, pia wakati mwingine mnapokea malalamiko chungu mzima kutoka kwa wananchi au kwa hao viongozi wa serikali. Eh, labda niseme challenge ambazo tumekutana nazo. Hizi ni changamoto ambazo ni za kawaida kwa uzoefu tulionao wa zaidi ya miaka kumi katika tunachokifanya, tunaziona changamoto za kawaida kwa sababu uchaguzi wa kwanza, tunakuwa katika tukifanya hili tunalolifanya sasa. Tofauti yetu sisi na mwana kijiji au sinta ni kwamba sisi tunatoa uwanja kwa wananchi kuweza kujatoa maoni yao, ingawa na sisi tunaweza kushiriki, lakini tunatoa uwanja mpana kwa wananchi. Sasa changamoto inayokuja ni pale raia wa kawaida anapodhani yale ni maoni ya Maxen, au akadhani huo ndo msimamo wa Jamii Forum. Hiyo ni changamoto kubwa sana sababu hata wale wenye kambi zao katika eh, kinyanganyiro hiki kwa upande wa CCM, wamekuwa pale, wanapokuta hoja yao tunagundua kwamba ina kasoro au ni propaganda chafu dhidi ya mwenzao, ikiondolewa, e, basi ni wazi watakuja moja kwa moja nakwambia, umeshanunuliwa, na inakuwa ni ngumu, kwa sababu wakati mwingine si lazima ujitetee katika kila kitu pale unapobaini kuna kasoro. Niseme, mimi naamini kitu kimoja, kwamba kama wewe unaujua ukweli watu elfu moja wakawa wanakupinga, lakini wewe ni mmoja na unajua ukweli ni huu, ni vyema ukausimamia ukweli huo, kwa sababu nachoamini ni kwamba ukweli unapanda ngazi, uongo unapanda lifti. Kuna siku wataujua, watu wataujua ukweli na watajua kabisa lio ifana ilikuwa ni kazi njema. Kwa hiyo sisi tunasimama kwenye ukweli. Wale ambao wanaweza wakadhani tunawaonea kwa namna moja ama nyingine, wanayo nafasi kama ambavyo aliuliza dada hapo awali kwamba tunatoa nafasi ya sisi kwa wananchi kulalamika. Wana email yetu, wanalalamika tu, na wakilalamika, email inasambaa kwa watendaji wote hapo ofisini. Kila mtu anajaribu kupitia maoni yaliyotolewa, tunajitathmini na kuweza kuangalia ukweli na uongo uko wapi. Kwa hiyo wanayo nafasi ya kulalamika, lakini mwisho wa siku kile tunachojua ni stahiki na ni kizuri kwao kama walaji wa habari zinazowekwa kwenye mtandao, basi ndo tunachokisimamia hicho. Tunashukuru sana basi. Kabla ya kusikiliza maoni na mtazamo mwingine kutoka kwa mshiriki mwingine, tunaye msikilizaji katika laini ya simu, Focus Kalinga, yeye anatokea Songea, Tanzania. Karibu utoe maoni yako, au kama una swali. Asante. Uh, asante, nashukuru. Uh, mimi kwa upande wangu nilikuwa na maoni ambayo kwa hii mitandao ya kijamii kama ilivyo kwa jamii fr kuna mwingine labda zingeangalia zaidi vipaumbele vya taifa labda vilikuwa vinawaelimisha wananchi kwamba waangalie mgombea ambaye atakuwa na vipaumbele, kwa mfano atakayesaidia kuinua uchumi Tanzania. Mara nyingi tunasikia uchumi unakuwa, lakini uchumi wenyewe unakuwa tu kwenye makaratasi na kwenye vikao tu, lakini tukiangalia hali halisi ya uchumi wa Tanzania kwa sasa ni mbaya. Tukiangalia hela yetu ya Tanzania inazidi kuporomoka kila siku na pia atakayeangalia masuala ya ardhi. Kumekuwa na migogoro mikubwa ya ardhi kati ya wakulima na wafugaji. Kwa hiyo rais ambaye atakuja kuchaguliwa, kidogo swala aliangalia kwa jicho la pili. Na pia na umaskini pia kwa watanzania tulio wengi, asilimia karibia sabini ya wa, wananchi wa, wa, wa Tanzania wanaishi katika nyumba za watembe na asilimia tu thelathini ndio ambao wanaishi katika nyumba bora. Kwa hiyo rais ajae ajaribu kuangalia vitu kama hivyo na kipaumbele kingine na pia ni kuangalia haki za binadamu na utawala wa sheria na utawala bora hakahaka, kama tunavyoona sasa hivi kumetokea na kashfa kubwa, kashfa ya mauaji wa albino. Tunaona kwa nchi za wenzetu kama China huko mtu akifanya tu rushwa ana, ananyongwa, lakini kwa nchi kama Tanzania hii kashfa imekuwa kubwa na imeendelea kujowesa katika taifa letu e, katika doa kubwa. Kwa hiyo rais ajaye aangalie vipaumbele kama hivyo, zitaja hapa. Nashukuru sana. Focus Jee kutoka Songea, Tanzania. Haya, nageuka kwa sana, asante asante. Haya, basi nikija kwako bwana Ben Goodfrey, changamoto ambazo amezieleza Max Mellon, natumaini yeye yuko nchini Tanzania, zinaweza zikawa zina tofauti na wewe ambaye uko Detroit, Michigan. Hebu tueleze wewe kwa upande wako changamoto zako zikoje katika kushiriki kwenye kuandika kwenye, kwenye, kwenye mtandao wako Ah, kuna changamoto za kawaida kama ambazo ah, wanablog wengine wote wanapambana nazo. Ah, kubwa zaidi hasa kwa nchi kama Tanzania ni swala la la, la udhibiti wa mitandao ya kijamii, na kama unavyofahamu sasa hivi imepitishwa hii sheria ya cyber crimes law Tanzania na inaonekana inajaribu kuwa extended kwa mtanzania yoyote mahali popote alipo. Ah, ni ni changamoto kwa sababu ni miongoni mwa sheria mbovu kabisa ambazo zimepitishwa na, na, na chama tawala ni ni, ni miongoni tu mwa sheria mbovu, lakini ninaweza kusema katika masuala ya mawasiliano na haki ya maoni, basi ni sheria mbovu sana ambayo sisi wengine tulisema wazi na hadharani kwamba hatutaitii uh, kwa sababu tu ya kwamba imeenda mbali sana kuliko ile haja ya kusema unalinda uhalifu unaofanyika kwenye mitandao. Lengo lake ni kuzima maoni, lengo lake ni kutishia watu wenye maoni tofauti, na lengo lake ni kutishia vyombo huru vya habari ambavyo labda haviko chini ya mikono ya watawala. Kwa hiyo, hiyo ni changamoto kubwa sana, sio kwangu tu, hata kwa kina Maxi, na kwa kina bloggers mm -hmm, wengine na watu wengine wenye wenye mitandao ya habari na uchaguzi huu unaonekana ni sababu kubwa ya kupitishwa kwa sheria hiyo hiyo. Kwa hiyo kwangu mimi naona ni changamoto ya jumla kwetu sote, lakini binafsi changamoto nyingine ni swala la, la kwamba nafanya shughuli hizi kama nilivyosema mwanzoni, kwa uwezo wangu mii mwenyewe. Mimi sio kampuni, sina si, si, vipato vya kusema kwamba na, naweza kuajiri wahariri huku na kule, nafanya shughuli kwa mimi mwenyewe. Kwa hiyo kuna huo mzigo wa gharama ambao ninaingia mimi mwenyewe kutoka mkono mwangu, na kwa furaha ninaingia <laughs> si, sijawahi si, kunungunika na, na, lakini katika miaka hii ambayo imepita me, tumepata support. Kuna watu walijitolea, wametuchangia, wamefanya nini, tumeweza kufanya mambo mengi sana kwa watu kujitolea, kwa, kwa sababu wanaamini kile tunachokifanya. Kwa hiyo ni changamoto tu za kawaida, lakini ni changamoto ambazo tunazikubali kwa furaha, kwa sababu kila kazi au kila shughuli ina changamoto zake na huwezi kuzikwepa azoto ukasema kwamba nimemaliza basi nifanye kazi bila changamoto itakuwa sio sahihi. Kwa hiyo mimi sina tatizo sana hizo changamoto. Na pengine labda, kwa sababu umegusia swala la cyber crime law, Max pia angeweza kuzungumzia kwa upande wake yeye binafsi. Pengine viongozi wengi walikuwa wakizungumza kwamba hii inatokana na jinsi, kwamba sasa hivi kila mtu amekuwa mwandishi, mtu anapata taarifa yoyote anaitupa kwenye mitandao ya kijamii <laughs> matokeo yake taarifa zile zinakuwa zinaumiza watu. Kwa hiyo ndio maana viongozi baadhi wa serikali wanasema wanalazimika kuingia kusaidia wananchi, anasemaje? Lakini ngoja niseme hivi, hiyo hiyo reasoning ni hatari. Tangu lini umewahi kufunga vijiwe? Eh, serikali imeweka, serikali gani duniani imeweka kudhibiti mawazo ya wananchi wake? Hakuna uwezo ukaweka sheria ya kuzuia watu kufikiri. Sasa kama huwezi kufanya hivyo, utaweza vipi kuzuia kuweka sheria ya watu kutoa maoni, ya kubadilishana maoni, especially kama katiba yenyewe ya katiba yetu sasa hivi na ubovu wake wote imeweka kwamba wananchi wana haki ya kupata habari na maoni kutoka sehemu yote duniani. Sasa hii ni haki tu ya katiba hata maoni Maxim muda ha, wetu ndio unakimbia <laughs> tena naomba ni kushukuru sana kuweza kushiriki live talk hot na matumaini kwamba pengine siku nyingine tutaongea zaidi haya masuala. Na nakushukuru kutoka Tanzania Jamii Forum, Maxim Mello, hali kadhalika Christine Manongi au Senta wa Senta Blog, na Ben Godfrey, mwanzilishi mwana kijiji kutoka Detroit, Michigan, leo kushiriki kwenye na wetu. Basi kwa niaba wote walishiriki matangazo leo msimamizi alikuwa ni Abdushakur Abud na kutoka Washington, upande wa ped wen Collins, na na mimi ni Sunday Shomari, tukisema usiku mwema kutoka hapa Washington DC.