Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, ni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mery Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, naye yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana, karibu. Zifuatazo sasa ni habari za afya, na mimi ni Idi Ligongo. Wakati Liberia inajenga tena mfumo wa afya ulioharibiwa vibaya na mlipuko wa Ebola, watafiti wanasema taifa hilo lazima litoe huduma bora za afya, hasa kwa watu wa maeneo ya ndani mwa nchi. Ripoti moja iliyochunguza vizuizi vya huduma za afya ilichapishwa na jarida la utafiti kupitia mtandao la Global Health. Liberia ilitangazwa kutokuwa tena na Ebola mnamo Mei 9 mwaka huu, lakini maambukizi kadhaa mapya ya Ebola katika kipindi cha mwisho yanaweza kuonyesha kipindi hicho kitakaa muda gani. Maambukizo mapya toka Mei 9 yalikuwa kwa mvulana mwenye miaka 17, ambaye alikufa wiki ya mwisho ya mwezi Juni. John Kramer alifanya utafiti wa namna Liberia ilivyoshughulikia tatizo la Ebola. Anasema wakati maafisa wa afya wanashughulikia kwa haraka, ukweli ni kwamba maambukizi mapya yalitokea na yalivunja mioyo ya watu. Kijana huyo wa Liberia ilidaiwa kwamba amegundulika kuwa na maambukizo ya malaria na si Ebola. Kramer ni mhadhiri wa utawala wa mfumo wa afya katika chuo kikuu cha George Town. Vilevile vile ni mshauri wa kifundi katika taasisi ya Last Mile Health ambayo imejikita katika huduma za afya vijijini. Kabla ya Ebola, Liberia ilikuwa imetoka vitani ambavyo vilikwisha mwaka 2003 na viashiria vya afya vilionyesha hali ya afya kuanza kuwa nzuri. Maendeleo hayo yalionyesha kama vile kiwango kidogo cha vifo kilipokuwa chini ya tano, ama viashiria vya afya ya mama na mtoto vilikuwa vyenye kuvutia sana, ukichukulia namna fedha kidogo zilizokuwepo kuendesha sekta, pia uchache wa wataalam wa huduma nyingine za afya waliokuwepo nchini humo, japo kuwa Ebola imechangia kwa kiwango fulani cha matatizo hayo. Inasemekana kwamba Ebola imechangia kuharibu mfumo uliopo. Anasema ni mapema mno kutaja madhara ya muda mrefu yaliyotolewa na ugonjwa wa Ebola yatakuwa katika mfumo wa huduma za afya wa Liberia. Lakini pia anaongeza kusema, kupoteza wafanyakazi wa afya kwenye Ebola vilevile kumeondoa uaminifu katika mfumo mzima. Huduma za matibabu zinapatikana zaidi katika maeneo ya mijini kuliko vijijini. Kwa hiyo Kramer na taasisi ya Last Mile Health waliangalia namna watu wa vijijini wanavyokabiliana na hali hiyo. Katika habari nyingine za afya, pua inajua namna ya kunusa harufu nzuri ama mbaya, lakini utafiti mpya unaonyesha hili si suala kwa watoto waliopata tatizo la mfumo wa fahamu la autism. Kupima hali hii ya ufanyaji kazi wa pua kwa kunusa taka ama maua yenye harufu nzuri, unaweza siku moja ikawa njia ya kugundua tatizo la autism kabla ya mtoto hajakuwa na kuanza kuongea. Kitendo cha kuingia katika sehemu wanakooka mikate na ukajikuta mate yanajaa mdomoni baada ya kunusa harufu ya mikate, ama wakati unatoka msalani na unaweza kujikuta ukitoka ukiwa unafanya vitu tofauti kabisa kama kuziba pua ambayo hutaki kusikia harufu hiyo kutokana na harufu, ni kitu cha kawaida kabisa. Namna tunavyopokea harufu inaweza kuwa si tu kwa kutambua harufu mbaya na nzuri, ama usafi na uchafu. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mensia John tukizungumza na vijana, ambapo leo tupo na Wina Julius, Tumaini Kiwango, Saidi Mohamed na Grace Julius na leo tupo katika mkoa wa Mwanza wilaya ya Magu, tukizungumza na vijana. Tunazungumza na mada yetu ni kuhusiana na nini kinachomchangia binti asifikie malengo yake, na je afanyeje ili kukabiliana na tatizo hilo, kwa sababu tumekuwa tukiona vijana wengi ndoto zao zinaishia njiani, na wengine yani anakata tamaa, unakuta ndoto ndo imekufa hivyo, hasa watoto wa kike. Kwanza kabisa, ningependa kuelezea kuhusiana na vikwazo vinavyowafanya vijana wa kike wasiweze kufikia malengo yao, ningependa kuongelea mimba zisizotarajiwa. Hii imeweza kuchangiwa na kutokuwepo kuwepo kwa elimu ya jinsia, ambapo wazazi wengi huogopa kuwaeleza binti zao kuhusiana na elimu hii ya kijinsia, wakiona aibu kuwaeleza watoto wa kike Sababu hiyo imekuwa kubwa na imechangia wengi kujiingiza katika mienendo ambayo si mizuri, na hasa kujikuta wakipata mimba zisizotarajiwa, jiwa na, na kushindwa kufikia malengo yao, kwa mfano elimu na kukomea njiani bila kuendelea na masomo. Kwa hiyo hicho kimeweza kuwa kama kikwazo wasiweze kufikia malengo yao. Labda mimi ningependa kupingana kidogo na wina kwamba kinachosababisha watoto au vijana wa kike wasiweze kufikia malengo yao ni mimba zisizotarajiwa. Kwanza hili neno mimba zisizotarajiwa linavyotumika, sidhani kama linatumika vizuri, kwa sababu unaposema mimba zisizotarajiwa ni zipi? Kwa kijana kama kijana. Na nafikiri mimi kubwa naloona linalofanya vijana wa kike wasiweze kufikia malengo yao ni wao wenyewe kutokujiamini, kwamba hawajiamini wanaweza na wanaweza kufanya kama vijana wa kiume sasa. Hili linapowapa hofu wao kama vijana wa kike, inasababisha wakati mwingine hata yale mambo ambayo yako ndani ya uwezo wao ushindwe kuyafanya, kwa sababu wanakuwa wanahisi hawawezi. na fili hilo ndilo kubwa kwa upande wangu, lakini ukizungumzia mimba, ni kwa kweli ni ni sababu ambayo mimi kwa upande wangu naona ni ishu ambayo wengi wanapeleka kisingizio huko, lakini kuna watu wanajitambua anaposema mimba zisizotarajiwa akiwa na maana gani? kuhusiana na hilo kitu ambacho umesema, kulingana na mimba zisizotarajiwa, na mimba na mambo mengine, na msichana na kuwa ni kikwazo kwa maendeleo yake, ni kweli kabisa. Kwa mfano ukiangalia, na wanafunzi wengi wanaosoma vyuo, ni na wanafunzi wanaoongoza kwa kubeba mimba nyingi na wanazipanga, na watu wengi wameweza kutaja hizo mimba kama wanaita wale watoto internet babies, kwamba watoto wanaozaliwa wakati wako shuleni nafika katika makazini, hawana muda wa kubeba mimba, wa kubeba mimba wala kulea watoto. Na pia kitu kingine ambacho kinachangia ni umaskini uliopo katika jamii yetu. Unakuta huyu mtoto wa kike anatamani kusoma au kufikia malengo yaliyopo lakini kutokana kwamba anakuwa hana uwezo au ile familia ni maskini, inashindwa kumpeleka mtoto huyo shule na kufikia malengo yake yote alionayo, kuweza kumfanya mtoto huyo akaolewa, akajiuza, akafanya mambo ambayo yangeweza kumfanyishia maisha yake yasi bora zaidi. Pia nami namunga Bwana Saidi Mohamed hapa kwamba mabinti wa kike tangia hapo ni wadhaifu zaidi ya watoto zaidi ya vijana wa kiume, si kweli jamani? Apu, vile vile mna. Si kweli? Ni kweli. Ni ndio sababu inawapelekea mpaka wenyewe mnashindwa kufikia malengo yenu, si ndio hivyo? Si kweli? Uh -huh. Kwa sababu ukiangalia vijana wengi kwa mfano vijana wa kike na vijana wa kiume, sio kwamba wote wana utofauti. Unaweza kukuta na kijana wa tofauti hata katika hata katika mimi maandiko <laughs> unaweza kukutana vijana wa kiume naye ni dhaifu, lakini vijana wa kike ukamkuta ni strong kuliko yule wa kiume. Inategemea na wewe unachokiongelea udhaifu gani. Na pia hata ukienda katika, kwa mfano, kitaaluma, kielimu. Kuna vijana wengi wa kike wanafanya vizuri zaidi kuliko wa kiume. Yeah, Je, wa kiume tutasema ni dhaifu? Sasa naomba niulize swali moja kwa sababu wakati mwingine inakuwa ni ngumu sana kuamini kwamba kwa pointi ambayo imetolewa na Grace kwamba umaskini ndio unapelekea vijana wa kike wasifikie malengo yao. Sasa unakuta umaskini ukiingia kwenye familia haubagui, huyu ni mtoto wa kike, huyu ni wa kiume. Ni kwa nini mtoto wa kiume anafikia malengo yake, wa kike asifikie malengo yake? Umaskini unachangia kwa kiasi kikubwa, kwa sababu mtoto wa kike wameweza kumfanya kama mtaji. Ukiangalia mfumo wa mfumo dume ambao unaendelea sasa hivi katika sehemu mbalimbali, hasa sasa, mfano Tanzania wa Masai, watoto wa kike ni mtaji, anapokuwa tumboni tu, akiwa beba mimba mwanaume anaenda kutoa ng'ombe kwa mzazi wa mwanamke au kwa mzazi yule msichana atakaye zaliwa baada ya kuzalia yule mwanamke, anakuwa tayari ameshaolewa. Yule baba ambaye ameshamchukua yule msichana, atatoa ng'ombe au vijisenti vidogo vidogo. Baada ya kuja kufikia miaka 15 au kumi, yule msichana anaolewa na yule baba, baadaye anazaa mtoto ana haye, hawezi kuendelea na elimu kwa sababu tayari yule ni mke wa mtu. Kwa hiyo unaonekana kwamba umaskini ndio chanzo kikubwa cha kutokufanya kuvuta kufanya, kuto kufanya mwanamke huyu au mtoto wa kike asifikirie malengo, kwa sababu wamemfanya kuwa mtaji au biashara. Mimi kwangu mimi nadhani kubwa zaidi hapa, labda ili tuliweke sawa na tuweze kuelewana, tusichukulie pointi ya umaskini tu, kwa maana ya kwamba, kwa sababu umaskini unapoingia katika katika familia au umaskini unapokuwa katika familia hauchagui mtoto wa kiume au mtoto wa kike, lakini nafiri hapa kubwa zaidi labda kuwasaidia wenzangu, labda kumsaidia Grace na Wina kubwa zaidi hapa ni mifumo. Kwa maana ya kwamba un, familia zetu nyingi, unakuta kwa vijana wa Kitanzania kwamba mtu analelewa katika familia anafikisha umri wa miaka 30 lakini bado ni tegemezi ndani ya familia, kutokana na mifumo ambayo tunakuwa tumeiweka. Hatuandai mazingira mazuri ya vijana kujiandaa kujitegemea katika umri ambao anaanza kujitambua yeye, kwa maana ya kwamba umri wa miaka 18 ambao unatambuliwa na katiba yetu, kwa maana ya kijana haumwandai kijana katika ngazi ya familia kujiandaa kujitegemea yeye kama yeye, na hilo ndio tatizo kubwa. Lakini la pili, kuna matatizo ya mifumo kama ya ya kimila. Matatizo ya kimila haya kwamba kuna watu wengine wanatumia sheria za kimila kama hizo ulizosema za kuoza mtoto akiwa tumboni. Lakini tusichukulie pointi ya umaskini kama umaskini ndio kigezo cha kwamba kumfanya kijana wa kike asifikie marengo, kwa sababu anayeweza ku, ku, kuondoa huo umaskini huko ndani ya uwezo wake yeye kama yeye akifanya juhudi, akiwajibika anaweza akaliondoa hilo. Kwa hiyo wakati mwingine tusichukulia kigezo hiki, kwa sababu tukiendelea kulalamika umaskini, umaskini, nani mwenye jukumu la kuondoa umaskini? Hata kama unajua, kwa asilimia kubwa kijana wa kike walishajichukulia tu kwamba wenyewe hawawezi. Unaona, yani mpaka wawezeshwe, wakati wenyewe wakiamua wanaweza, wanaweza kama sisi watoto wa kiume. Kwa hiyo ni wenyewe totally walishajichukulia to kabisa kwamba bwana mimi mtoto wa kike, siwezi, siwezi, siwezi, siwezi, siwezi. Afki, kingine kinachofanya, wa kike siwezi siwezi siwezi siwezi, si ndio? Hivyo jamani, kwa kingine kinachofanya vijana wengi wa kike wasifikie maendeleo, kufikia malengo yao ni, ukiangalia tofauti na vijana wa kiume, katika familia zetu nyingi za Kiafrika, mtoto wa kike ndio anakuwa anafanya kazi nyingi za nyumbani. Kwa mfano wote ni wanafunzi nyumbani, sawa, wote wanaenda shule, lakini akitoka baada ya masomo, binti wa kike utamkuta analazimika maakae afanye kazi lakini kijana wa kiume kaenda kujisomea pamoja na rafiki zake, pengine hata kwenda katika masomo ya ziada, lakini binti wa kike anabaki nyumbani. Kwa hiyo mwisho wa siku akija kufanya mtihani vitu alivyovisoma ni vichache sana, lakini ukilinganisha muda aliotumia kijana kusoma na msichana wa kike, binti wa kike kusoma kijana wa kiume anakuwa ametumia muda mwingi, lazima atafikia malengo yake. Lakini binti wa kike inakuwa kama ni kikwaze kwake, hatofikia malengo yake pia. Lakini, mp... lakini mimi nafikiri kwamba hata kama ni kijana wa kike, unaposema kwamba kazi ni nyingi, akijipangilia katika kazi zake zile, nafikiri anapata muda mzuri wa kusoma. Kijana wa kiume anaweza kuruhusiwa kutoka nyumbani usiku aende labda kwa vijana wenzake kusoma, lakini binti wa kike naomba mwisho saa kumi na moja au saa kumi na mbili huwe nyumbani. Huoni kwamba kijana wa kiume amejengewa mazingira mazuri ya kufikia malengo yake kuliko binti? Na hapo hapo ukiangalia tena kwa upande hata wa kielimu hmm, najitolea mfano mimi mwenyewe kicho nifanya hata niweza kufikia hapa ni ile akili kidogo ya uwezo ambao niweza kuweza kupewa na yani kuchangiwa na mzazi wangu wa kiume, sio wa kike, wa kiume kwa sababu mzazi wangu alikuwa niruhusu kwenda kuenda tuition, wala kufanya mambo mengine mengi ya kimasomo ambayo yataweza kumsaidia ku- kufanya maisha yangu yawe ya mazuri. Aliniambia tu siku moja, utakuja kuwa mama wa nyumbani, hakuna haja ya kusoma wala nini. Hivyo ndivyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu ambayo ilikuwa inasema, nini kinachangia kijana wa kike asifikie malengo yake, na je, afanyeje kukabiliana, na je afanyeje, kukabiliana na Asante sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa, hebu tusikilize makala ya muulize daktari <mulia> Makala yetu amuulize daktari leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe Manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Naitwa Shamila Rashidi. Upungufu wa damu mwilini husababishwa na nini? Inaweza kusababishwa na njia tatu. Mtu anaweza kupata tatizo hili la upungufu wa damu kwa njia ya kwanza, ambayo kuzaliwa. Mtu anaweza akawa amezaliwa na ugonjwa ambao moja kwa moja unatokana na upungufu wa damu, kama ugonjwa wa kansa ya damu. Huwa huyu anapata upungufu wa damu mara kwa mara kwa ajili ka, kansa hii inashambulia sana chembechembe chembe za damu na mfumo wote wa uzalishaji wa damu katika mwili nyingine inaweza kupata kutokana na na makemiko au dawa ambazo anaweza kunywa mgonjwa. Sasa sana kama dawa inaitwa chlorophenico, huwa ukinywa muda mrefu sana, huwa inaenda kuathiri utengenezaji wa damu katika mifupa, kwa hiyo mtu anapata upungufu wa damu. afu ya tatu inaweza kuletwa na maradhi ambayo yanaweza kuletwa na minyoo, malaria na ugonjwa ambao unaitwa sickle cell. Kwa hiyo hivi vyote hivi vinaweza kuleta upungufu wa damu katika mwili wa binadamu. Maumivu ya mgongo husababishwa na nini? Maumivu ya mgongo yanaweza kusababishwa na vitu vingi tu. Inaweza kuwa labda alipata ajali katika uti wa mgongo, kwa hiyo akapata maumivu mara kwa mara katika mgongo. Nyingine unaweza kuwa inasababishwa na umri, kama watu wazima umri wa uzee nao anasababishwa sana na maumivu ya mgongo kwa ajili unaobeba mwili. Nyingine inakuwa na kazi nyingi, naweza kusababisha maumivu ya mgongo. Naitwa Sharifa Ramadhani. Nini kinasababisha figo kushindwa kufanya kazi? Kazi ya figo ni kutoa majimaji ya mwili kwa njia ya, ya kuchujwa na kutoka na kuwa hali ya kimiminika ambayo tunaita haja ndogo. Sasa kama figo ikiwa inashindwa kufanya kazi, husababisha maradhi mengi katika mwili kama hypertension, heart failure, hepatitis ni magonjwa katika katika figo. Kwa zote hizi zinaweza kusababisha figo ikashindwa kufanya kazi na ikaleta maradhi mengi ambayo ya mwili na mwisho mgonjwa akafariki. Maumivu ya tumbo huletwa na nini? Tumbo lina, lina contain vitu vingi katika katika sehemu hiyo, yani hoga nyingi katika sehemu ya tumbo. Inaweza kuwa maumivu haya sio ya tumbo ambao watu wanaelewa kama tumbo la chakula. Kuna sehemu ya figo, kidole cha tumbo, kuna kitu inaitwa alam. Kuna viungo vingi ambavyo vinaweza kuleta maumivu katika tumbo. Sasa kama kidole cha tumbo tunaita hepatitis. Hii ni maumivu ya kidole cha tumbo ambayo kinajaa kinatoa usaa mwisho kinapasa suka Kwa hiyo hii mtu anaweza kusikia maumivu makali sana ya tumbo. Halafu kuna maumivu mengine ugonjwa ambao mwingine unaitwa henia. Unaweza kuwa na henia ya, ya, ya kitovu, nao anaita maumivu sana katika sehemu ya tumbo. Mengine ni maradhi mengine kama kuharisha nayo vinaita maumivu ya tumbo. Kwa hiyo tumbo ni ina contain vitu vingi, kwa hiyo vinaweza kusaidia ukapata maumivu ya tumbo. Unashauriwa kwenda hospitali kuangalia ni sehemu gani inaouma na kitu gani kinachouma, ili uweze kusaidiwa vizuri, ili upate matibabu salama. Naitwa Alima Lajabu. Kizunguzungu na mwili kosa nguvu kinasababishwa na nini? Kizunguzungu ni hali ya mtu kukosa nguvu na kuweza kupepesuka. Sasa hii inasababishwa na vitu vingi katika mwili. Unaweza kusababishwa na hali ya maradhi, maradhi kama unaumwa malaria, umepungukiwa damu mwilini, ukosefu wa hewa safi katika mwili, na yote inasababishwa, unasikia kizunguzungu. Alafu nyingine inaweza kuletwa kwa dawa za kulevya, bangi na vitu vingine ambavyo vinafanana na hivyo, vilevi ambavyo vinaweza kuleta, inaita kizunguzungu na mwili kukosa nguvu. Kwa hiyo ni vizuri mtu ukimona na hali kama hii lazima aende hospitali ili aweze kuchunguzwa, sababu ya yeye kuwa hivyo ni nini. Kwa hiyo ataweza kupata matibabu mazuri na vipimo vizuri, ili aweze kuendelea vizuri. Naitwa ya Judith Mauki. Vidonda vya tumbo vinasababishwa na nini? Kawaida vidonda vya tumbo kwa kitaalamu tunaita peptic ulcers. Sasa hii peptic ulcers inasababishwa na vitu viwili vikubwa. Ya kwanza kutokula kwa wakati. Mtu ambaye ali kwa wakati, ina maana kuwa tumbo linahitaji chakula. Sasa huyo mtu ajala chakula wakati ule. Kwa hiyo kuna kitu kinaitwa gastric acid, hii gastric acid ambayo inafanya myeusho wa chakula ili uweze kufanya kazi mwilini na kuingia katika sehemu za mwili ufanye kazi vizuri. Kwa hiyo sasa, mtu akiwa hajala chakula wakati ule, ile asidi inaenda kuchoma ngozi ya ya tumbo ndani na kusababisha vidonda. Kwa hiyo kutokula kwa wakati nayo inasababisha sana vidonda vya tumbo. Ya pili inaweza kuletwa vilevile na maradhi ya mawazo. Kwa juli unavyowaza sana, mwili huwa unatumia nguvu sana katika kufikiria, katika ubongo. Kwa hiyo mwili unahitaji chakula muda huo, kwa hiyo inatengeneza asidi kwenye tumbo, ili iweze kufanya mayusho wa chakula, ili uweze kufanya kazi mwilini, kuweza kukompesi, kwenda ku, ku, kufanya kazi katika mwili, ili iweze kufanya kazi vizuri. Sasa ile gastric acid ikitoka tena kwa wingi kwenye tumbo, na vilevile inasaidia inasaidia sana kutengeneza vidonda vya tumbo. Kwa hiyo vitu vikubwa ni hivyo vi. Kuna zingine na zinaweza kusababisha na kemikali ambazo tunaweza kutumia. Ulevi wa muda mrefu nao unaweza kuleta gastric asidi kwa wingi na unaleta vidonda vya tumbo. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kupunguza vinywaji vikali na vile vile kupunguza mawazo na vile vile kula kwa wakati, ili usiweze kupata vidonda vya tumbo. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami mwanaharusi kwa Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Wafanyakazi wenzangu, kwa kikao hiki kifupi tu, napenda kusema kwamba kama ambavyo mmeweza kunitambua na kunielewa, kitu ambacho nilikuwa na kihitaji kutoka kwenu ni cooperation, ili tuweze kufanya kazi pamoja na kazi ili ziweze kwenda sawasawa, kwa sababu nisipoona ushirikiano wenu siwezi kufanya kazi nikiwa sawasawa. Alicha ah, uchapa kazi lakini pia um, appearance yake anaonekana ni binti mzuri. Ah, sisi mzuri sana bwana, sio siri. Ah, uh, sasa mimi kitu kimoja ninachopenda kwa dini kwamba mtoto hmm. mtajitahidi kali uwezo wangu mpaka nimpate najua. Sasa ndugu yangu na wewe nayo umezidi. Lakini, sawa mimi sina chochote cha kusema bwana, sisi ni mzuri sawa na wewe ushaweka ahadi. Haya, kila la heri tuendelee na <laughs> kazi. Ni <laughs> bwana, poa. Basi baadaye. Eh? Yes, ingia. Bari yako. Oh, Sesi, salama vipi? Habari za kazi? Nzuri tu. Ya, naona umechangamka vipi kazi? Unaonaje? Kawaida sasa hivi. Okay. Ah, vipi naonaje kawaida sasa hivi, nimeshazoea. Ah, vipi ile kazi ndio uko umemaliza? Ah, nimemaliza. Sasa Sesi, mbali na maswala hayo lakini kwa jambo moja ambalo nataka nikwambie. Sema tu. Sesi, unajua wewe ni binti mmoja mrembo sana. Ah, toka umefika katika kampuni hii unafanya kazi, mimi kama bosi wako, lakini nimeona ni binti mwenye mfuto wa pekee nikiwa na maana kwamba Sisi, nimetokea kukupenda yani nimevutiwa na wewe Kesi, kana uwe mama wa watoto wangu nyumbani. Sisi, oh, kwa ufupi unanihitaji kimapenzi, sio? Yani uko sawa kabisa. Sasa sikiliza, bosi, nikwambie kitu. Nimekuja kwa ajili ya kazi na nipo kikazi zaidi, mapenzi pembeni, sio? Sisikie, nitakupata tu wewe. Karibu. Wow, sisi. Amen. Mambo vipi? Safi, habari yako? Poa, mbona unakuwa na mawazo kulikoni? Ah, mimi niko sawa. Hapana. Okay. Twende tukapata chakula cha mchana pamoja kwa siku ya leo. Um, hapana. Kuna kazi ambazo bado namalizia. Samahani. Sawa lakinda, sisi, lakini hapo muda wa chakula twende tukale. Hapana, nashukuru. Okay. Lakini sisi sikia mm, nikwambie kitu kimoja. Unajua, mm, ni binti mmoja mzuri sana sana sana. Na umetoka kunivutia toka umefika kwenye kampuni. Nilikuwa na pendo za kunipa nafasi ya kuweza kuwa ni mtu na rafiki yake mapenzi. <coughs> Kama ikiwezekana, wapenzi sikizani, nikwambie. Wewe kama una lengo lingine ambalo limekuleta, endelea kusimama hapo. Kama hauna, unaweza ukatoka na ukaondoka. Sawa, sasa sihitaji mapenzi yako. <coughs> Leta <laughs> habari. Unamwonaje? Sisi ni mzuri mtoto mm -hmm. Ni mrembo ameumbika, utazania ameshushwa, ehe. Alafu kitu kingine mm -hmm. ana bahati ya kupendwa na kila mwanaume hadi mkurugenzi, hadi mkurugenzi. Ningepata <laughs> hiyo bahati, basi ningejiona mwenye bahati duniani. Cha kushangaza wote, <laughs> anawatolea nje, yani hajampenda mtu hata mmoja kweli. Hey. Ila tutachana na tuendelee na kazi. Basi tuendelee na kazi. Hello. Hello. Eh, hey, sasa unaongea na Benson kutoka kampuni ya usafirishaji magari. All right, nimekukumbuka. Okay, sasa sisi samani, hii simu ni si ya kikazi, ni kibinafsi. Nilikuwa na nataka kukwambia, maana wewe ni msichana mzuri, ni mrembo. Kiufupi, nimevutika. Nilikuwa ninahitaji kuwa na wewe zaidi. Sasa sijui naweza kupata muda wa kuonana na wewe. Samani, Uh, kama una lingine la kuzungumza, endelea kuzungumza kwenye kupitia hii simu. Lakini kama hauna lingine la kuzungumza kuzungumza, samani. Uh, uh, wapenda wafanyakazi wenzangu, kuna kitu ambacho nataka niwaambie. Kwanza kabisa napenda kuwashukuru kwa ushirikiano mzuri ambao tumeweka kazini. Uh, nimefurahi kwa sababu nimeweza kufanya kazi na nyinyi pasipo ugomvi, pasipo kugombana, lakini kuna kitu ambacho kinanikwaza na kinanisikitisha rooni ambacho hamkijui kiukweli. Ni kwamba mimi ni mwathirika wa virusi vya ukimwi siku nyingi sana. Ni wanaume wengi sana ambao wamekusha kunifata kwa kuniambia wananipenda, mabosi na wengine wafanyakazi, lakini imekuwa ni ngumu kwa kubaria, kwa sababu naogopa kuwa kiumbe kisicho na hatia. Kwa hiyo kiufupi, ni kwamba mimi naishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi. mu msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Naitwa Kisa, niliishia kidato cha tatu. Katika familia yetu nilikuwa mtoto peke yangu, yaani wazazi wangu walikuwa na mtoto mmoja tu ambaye ni mimi. Walinipenda sana na wazazi wangu walikuwa na uwezo. Babangu walikuwa wakimiliki kampuni moja hapa Mbeya na mamangu walikuwa ni mfanyabiashara wa nguo, hivyo nilipata kila nilichokihitaji. Siku moja, wazazi wangu wakiwa wanaelekea kela kwenye mashamba yetu walipata ajali na wakafariki wote wawili kwa wakati mmoja, hivyo nikawa nimewapoteza wazazi wangu baada ya msiba kwa kuisha kikao cha familia kilichomhusisha baba yangu mkubwa na shangazi yangu, walidai kuwa kampuni aliyokuwa akimiliki baba yangu haikuwa ya kwake, ilikuwa ni ya familia na nyumba tuliokuwa tukiishi pia ni ya kampuni. Kwa hivyo nilipaswa kutoka katika nyumba niliyokuwa nikiishi, na kwa sababu walisema kampuni ni ya familia, ilichukuliwa na babangu mkubwa na ikawa chini ya baba yangu mkubwa. Pia walinitambulisha kwa watu wawili ambao sikuwafahamu, walidai kuwa walikuwa ni watoto wa baba yangu aliowazaa kwa mama mwingine. Sikuwahi ambiwa hilo kabla hivyo sikuwa na uhakika kama kweli wale ni ndugu zangu au ni nimedanganywa. Hivyo niliambia chochote kitachokuwepo tunaposa tugawane watu watatu, na si mimi peke yangu, kwa sababu nyumba walishaichukua na kampuni pia. Kulikuwa na pesa kidogo tu zilizobaki kwenye akaunti ya babangu ambazo ziligawanywa kwa watu watatu, hivyo nikapata laki tatu tu. Wakati nina laki tatu mkononi nikiwa sijui nitaishi wapi, nilipata wazo la kwenda Tukuyu ambako nimwaisikia nina bibi yangu kwani sijaipelekwa wala sijeimwona. Nikaona hapo unaweza ukawa ni mwanzo wa maisha yangu mapya. Nikawafanya safari ya kwenda watu huyo. Nilivyoshuka stendi, nikawa naulizia tu, kwa sababu nilikuwa simfahamu. Nikawa nauliza labda mamake, nikitaja jina la baba yangu, nikawapata vijana walodai kumfahamu mtu huyo. Nikashukuru nikijua nimefika kwa bibi yangu. Wakati tukielekea huko kwa bibi yangu, wale watu hawakuwa watu wazuri, kwani walinipola kila nilichokuwa na nacho na kuniacha nikiwa sina chochote, nikimaanisha na zile laki tatu pia walizichua. Sikujua nifanyeje kwa kweli, kwa sababu kwa bibi yangu sijafika, maisha yangu sijui nitayendesha vipi, ni yaani kichwani mwangu mawazo na mengi naumia, lakini yote lawama zote nazitupa kwa wazazi wangu, kwa sababu hawakuwa na ushirikiano na familia ya nyumbani kwao, na siku zote hawajai niweka wazi kama kweli tupo, babangu ana watoto sehemu nyingine. Hivyo nilipasa kuwafahamu ndugu zangu, au babangu angeniweka wazi ukweli kuhusu mali alizokuwa nazo kama kweli zilikuwa ni za familia au ni za kwangu. Na hata hivyo bado unaona, labda ile kuzaliwa mtoto wa kike pia imechangia, kwa sababu kwa hapa Tanzania sisi watoto wa kike tumekuwa hatuhesabiwi kama warithi pia kitu kingine pia walipaswa kunionyesha bibi zangu ambao nawatafuta na ndugu wengine, kwa sababu siku zote nilimfahamu shangazi yangu na babangu mkubwa alikuwa akiishi mjini. Wengine wote siwafahamu, hata bibi yangu simfahamu. Kwa hivyo wazazi wangu wangeyafanya haya mapema, yasingenisumbua sasa. Hapa nilipo, sijui nifanyeje. Napenda kuendelea kusoma, lakini najua nafasi hiyo sitoipata tena. Nawashauri wazazi wengine wawe wawazi kwa watoto wao, na hasa watoto wa kike, watambue ya kuwa wote tuna haki sawa. Mimi kama mtoto wa kike nina haki ya kurithi. Kama vile Na mpaka hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Mary Mgawe nakusihi usikose kujiunga nasi tena.