Kumekucha, Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harizon Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne asubuhi Julai 14 mwaka wa 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu subuhi ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu chama cha upinzani cha Chadema nchini Tanzania chatupilia mbali uvumi kwa Edward Lowasa huenda kahamia kwenye chama hicho baada ya kutemwa katika mbio za urais na chama tawala cha CCM bakie tu kuwa tetesi. Kila kitu kinaweza kikazungumzwa, na kila mmoja pengine ana haki ya kuzungumza na kupredict. Kwa hivyo ibakie tu kwamba ni tetesi hivyo hivyo. Vilevile tuna ripoti kuhusu aina mpya ya ujambazi uliojitokeza nchini Kenya ambapo majambazi huvalia mabuibui. Je, polisi wanasemaje kuhusu hali hii? Siku hizi wanavarishwa buibui vijana tu wawili watatu. Sasa wewe ni mwanaume, mwanaume buibui ya nini? Wewe mwanaume buibui ya nini? Hayo ndio tulokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Bei za hisa katika masoko ya dunia zilipanda Jumatatu saa chache baada ya Ugiriki iliyokumbwa na madeni kukabiliana na majirani wake wa Ulaya kumbu, kubuni njia ya kukomboa Athens kutoka madeni kwa mara ya tatu sasa. Hisa za Marekani zilipanda kwa zaidi ya asilimia moja Jumatatu huku mambo yakiwa ni hayo hayo kwenye masoko ya Ulaya na Asia. Rais Barak ameelezea kufurahishwa na hatua hiyo, inaonyesha nia ya dhati ya wakopeshaji wa Ugiriki ya kutoa msaada wa kifedha kwa kusaidia Athens kupata maendeleo na kudhibiti madeni. Viongozi wa kifedha pia wamesifu mkataba huo unaoruhusu Athens kubaki kwenye uanachama wa mataifa 19 yanayotumia sarafu moja na kukubali kuchukua hatua za kubana matumizi kama ilivyohitajika na wakopeshaji wa Ulaya. IMF, mmoja wa wakopeshaji, limesema kuwa iko tayari kushirikiana na mamlaka ya Ugiriki kuimarisha hali ya uchumi nchini. Tena rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amefanya mabadiliko kwenye utawala wa juu wa kijeshi, ikiwa hatua ya kupambana na wanamgambo wa Boko Haram ambao wameendelea kufanya mashambulizi mapya. Bwana Buhari Jumatatu amewaondoa viongozi wakuu wa jeshi la ardhini, la majini na la anga, pamoja na mkuu wa ulinzi wa kijasusi na mshauri wa usalama wa taifa. Mabadiliko hayo ya wakuu wa jeshi aliyorithi aliyo kutoka kwa rais wa awali Goodluck Jonathan yalitarajiwa, lakini ndiyo hatua kubwa zaidi iliyofanywa tangu kuwa rais ya kuonyesha ari yake ya kubadili mikakati ya kijeshi. Katika shambulizi la hivi karibuni, wanamgambo wa Boko Haram walitegua mabomu Jumapili jioni kwenye mji wa Kamerun wa Fotocol ulioko mpakani na kuwaua watu kumi na moja. Pia Jumatatu askari wamethibitisha kuwa takriban watu 40 wameuawa Ijumaa na Jumamosi kwenye vijiji vilivyoko mbali kwenye jimbo la Borno. Rais Buhari, aliyekuwa jenerali wa jeshi wakati mmoja, alitoa ahadi ya kuangamiza kundi la Boko Haram wakati akifanya kampeni za uchaguzi mwaka jana. Na rais wa Marekani Barack Obama amekata hukumu za wafungwa 46 waliotenda makosa madogo kama sehemu ya mageuzi ya mfumo wa magereza ambapo yamejaa sana. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Video iliyotolewa na White House jana ilimwonyesha Rais Obama akisema kuwa wanaume na wanawake hawa hawakuwa wahalifu katili, lakini wengi wao wamepewa vifungo vya hadi miaka ishirini. Rais sasa ametoa msamaha na kuwaachilia takriban watu tisini wakati wa muda wake wa madarakani. Wengi wao ni wafungwa wa makosa ya kutumia madawa ya kulevya ambao hivi sasa wanakidhi vigezo vilivyowekwa na wizara ya sheria mwaka jana msamaha huo unamaliza hukumu ya kifungo lakini inaacha shtaka pale pale mshauri wa white house neil eggleston anasema anatarajia rais obama kutoa msamaha zaidi kabla ya kuondoka white house hapo mwaka 2017 white house inasema bwana obama ataelezea kwa kina zaidi mipango ya kuboresha usawa katika mfumo wa sheria katika hotuba yake kwa naacp hii leo. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Iraq Jumatatu imetangaza kuanza mashambulizi ya kukomboa jimbo lililoko magharibi la Anbar kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State ambao wamechukua udhibiti wa eneo kubwa ikiwemo miji ya Ramadi na Faluja. Taarifa hiyo iliyotolewa kwa njia ya televisheni inasema kuwa operesheni hiyo inahusisha vikosi vya Iraq pamoja na wapiganaji wa Kishia na Wasuni. Serikali ya Iraq imeamua kuanza, kuanza kwa kukomboa Anbar tangu kundi la Islamic State lilipouteka mji wa Ramadi mwezi Mei, jambo ambalo lilisababisha lawama kwa, kijeshi, kwa jeshi la Iraq na kushindu, kwa kushindwa kukabiliana na wanamgambo. Muungano unaoongozwa na Marekani umeingilia kusaidia lengo la Iraq kwa kufanya mashambulizi 29 kati ya 39 ya anga Jumapili, yakilenga maeneo karibu na Ramadi katika jimbo la Anbar. Taarifa iliyotolewa na Pentagon Jumatatu imesema kuwa mashambulizi hayo yameharibu maeneo wanaofanyia mashambulizi wanamgambo pamoja na magari yenye silaha na ya kawaida. Umoja wa Falme za Kiarabu umemuua mwanamke wa Kimarati aliyehukumiwa kwa mauaji ya kijihad ya mwalimu kutoka Marekani. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali la WAM limesema Alabada al Hashemi mwenye umri wa miaka 30 ameuawa na kikosi cha kufyatua risasi. Hashemi alipewa hukumu ya kifo mwaka jana kwa kumdunga kisu na kumuua mama watoto watatu, Ibola Ryan mwenye umri wa miaka 47, ndani ya choo kwenye maduka huko Abu Dhabi Disemba mosi mwaka wa 2014. Hashemi pia alipatikana na hatia ya kuweka bomu la kienyeji nje ya nyumba ya daktari wa Kimarekani mwenye asili ya Kimisri huko Abu Dhabi. Kifo cha Ryan kilitokea miezi miwili baada ya ubalozi wa Marekani huko Abu Dhabi kutoa taarifa ya kuwatahadharisha raia wote wake dhidi ya ripoti iliyokuwa imewekwa kwenye mitandao ya kijamii ikihimiza mashambulizi dhidi ya waalimu kwenye shule za Kimarekani na za kimataifa. <tune> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Tanzania, ambapo chama cha upinzani cha CHADEMA kimetoa ukimya kuhusu kutangaza mgombea wake pamoja na UKAWA katika uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba nchini humo. Mwenzangu Idd Ligongo ameongea na kaimu katibu mkuu wa chama hicho kwa upande wa Zanzibar, Salum Mwalimu ambaye pia amezungumzia tetesi za Bwana Edward Lowasa, waziri mkuu wa zamani wa Tanzania, kutaka kujiunga na chama chao. Si kweli kwamba taarifa tu zimekuwa hazipatikani kwa upande wa UKAWA, bali tu ni kwamba pengine wakati muafaka na wakati sahihi wa kupatikana kwa taarifa hizo hazijafika. Kama ambavyo chama e, cha Mapinduzi ungewauliza wiki moja iliyopita, wasingekuambia wasinge, wasinge kwa sababu wasingekuwa na taarifa hizo, kwa sababu wakati wao haukufika. Kwa hiyo ni vyema tu watanzania wakaendelea kuvuta subira. Hatuna haraka, tunaelewa kabisa kwamba kiu ya mageuzi ya watanzania iko katika kiwango cha juu na matumaini yao yako Ukawa, na tunaendelea kuwaambia watanzania kwamba Ukawa upo, hatutowaangusha wala wasiwe na wahofu yoyote wala uharaka wowote wa kuweza kupata taarifa kutoka kutoka UKAWA. Lini hasa mnadhani kwamba mtaweza kuuambia umma kwamba tayari mmekwisha kamilisha ama lini mtakuwa mmekamilisha kuweza kumtangaza mgombea wenu? Hapa kuna vitu viwili, lazima watu wajue. Suala sio kumtangaza mgombea kwa sababu pengine mgombea anaweza akachukua muda kidogo kulingana na taratibu za ndani za vyama. Watanzania watakuwa na mwanga mpana zaidi wa masuala mazima ya nafasi ya urais na wabunge katika ngazi ya, ya ya vyama, na baada ya hapo tutakwenda katika hatua sasa ya wagombea wenyewe, kwa sababu ili mgombea mgombea atatangazwa pengine na, na taratibu za za, za za vyama baada ya chama kimojawapo kinachounda ushirika wa UKAWA kupewa jukumu hilo la, ku, la kutuletea mgombea. Kuna tetesi hivi sasa kwamba pengine aliyekuwa waziri mkuu wa zamani wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na aliyekuwa mgombea kuomba ridhaa ya Chama cha Mapinduzi kugombea urais, ndugu Edward Lowassa pengine akahamia Chadema. Ni tetesi ambazo zimeenea sana kwenye mitandao ya kijamii. Sijui hili unalizungumziaje? Ya nadhani itabakia tu kuwa tetesi. Kila kitu kinaweza kikazungumzwa, na kila mmoja pengine ana haki ya kuzungumza na kupredict. Kwa hivyo ibakie tu kwamba ni tetesi hivyo hivyo, na endapo labda pengine atasema kwamba nataka nijiunge Chadema, nafasi yake itakuwa ni ipi? Si vyema tukamzungumzia tuka, tuka. Sasa hivi Chadema ni, ni chama kinachojitosheleza eh, kwa kila namna kwa sasa hivi. Sio chama ambacho kina uhaba wa wagombea, ukilinganisha pengine na chaguzi za elfu mbili na kumi elfu mbili na ta, elfu mbili na, na tano na kurudi huko nyuma eh, kwa hiyo sio suala la kusema kwamba sisi tuseme akisema itakuwaje. Ah, mimi, mimi nadhani ni vyema ni yeye mwenyewe tu E, ch Chadema ni taasisi kubwa, kwa labda labda mwenyewe kama ana dhamira hiyo, basi ana ana haki ya, ku, ya kusema, halafu wanachama wenyewe wa Chadema wakalijadili waka na kulitolea maamuzi. Lakini sidhani kama ni sahihi ukiniuliza kwamba iwapo atasema itakuwaje. Mi nadhani yeye anapaswa kusema e, anapaswa kusema e, kama wengine walivyowahi kusema, halafu waka, waka, wakakiachia chama. E, na wanachama wenyewe kuamua nini kifanyike, lakini chama hiki hakijawahi kukataa mwanachama. Uhuru wa kuwa mwanachama uko wazi kwa, kwa mtu yoyote tu. Ni naibu katibu mkuu wa Chadema akiongea na Kumekucha Afrika kutoka Tanzania. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kila Jumaa. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu, nilipata ni bosi, ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu, yani anakuchukulia kama mtoto wako kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kunyesha nazikiwa nyingi basi uh, mundo mbinu ka, ka, ka, kwa kawaida ni hafifu. Wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tu mkaribishe Bwana <laughs> Vincent nasikia yuko kwenye simuna. Asanti sana Florence. Naam, basi katika Live Talk Ijumaa hii tutazungumzia ziara ya rais Barack Obama wa Marekani huko nchini Kenya. Kwa hiyo mpenzi msikilizaji, usikose kujiunga nasi. Tunaendelea basi na habari muhimu za dunia. Licha ya siku kadhaa za maandamano na upinzani wa jumuiya ya kimataifa Bunge la Cambodia limeidhinisha rasimu ya sheria itakayodhibiti maelfu ya mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yanafanya kazi nchini humo. Chama tawala cha Cambodia People's Party, CPP kimepitisha hatua hiyo Jumatatu baada ya chama cha upinzani cha Cambodia National Rescue Party kususia upigaji kura. Wakosoaji kama Kim Song wanasema wanahofia sheria hiyo mpya itatumiwa kufungua au kukandamiza mashirika yanayojaribu kuikosoa serikali. Mbunge Hunman ambaye ni mwanawe waziri mkuu Hunsen amesema kuwa sheria hiyo haitatumika kuingilia shughuli za mashirika hayo yasiyo ya kiserikali. China imewazuia au kuwa hoji zaidi ya mawakili na wanaharakati mia moja wa haki za binadamu katika siku za hivi karibuni, hatua ambayo imechochea malalamiko na wengi kusema kuwa ni zoezi baya zaidi kuwahi kufanyika kwa miongo miwili. Jumatatu, kundi la kutetea haki za binadamu lilijulikana nalo kama China Human Rights Lawyers lenye makao yake Hong Kong linakadiria kuwa takriban wanaharakati na mawakili wa haki za binadamu 114 kutoka majimbo 18 wamehojiwa huku ishirini na wawili wakiwa wangali kizuizini. Miongoni mwa waliokamatwa kwenye msako huo ni mawakili maarufu wa haki za binadamu. Mmoja wao Zai Yanmin ameonyeshwa kwenye televisheni ya kitaifa Jumatatu akikiri kuwa yeye na wenzake waliozuiliwa wamefanya uhalifu wenye athari kubwa kwa jamii. Na kiongozi wa ulanguzi wa madawa ya kulevya kutoka Mexico, Joakim El Chapo Guzman, ambaye hajapatikana Jumatatu, siku mbili baada ya kutoroka jela yeye ulinzi, yenye ulinzi mkali kwa mara ya pili katika kipindi cha miaka 14. Maafisa wa usalama wa Mexico wanafanya msako mkali wa kuweka vizuizi barabarani kuimarisha ulinzi kwenye mipaka na kusimamisha shughuli kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa, lakini bado hakuna dalili zozote za kupatikana kwa Guzman ambaye aliaminika kuwa mlanguzi tajiri mkubwa na mwenye nguvu zaidi ulimwenguni kabla ya kukamatwa mwaka jana. Alitoroka kutoka kwa jela la Altiplano Al iliyoko takriban kilomita 90 magharibi mwa Mexico City Jumamosi jioni baada ya kuwa kizuizini kwa miezi 17. Mamlaka yanasema Guzman alitumia ngazi ya mita kumi kuteremka kwenye njia ya chini ya ardhi yenye urefu wa kilomita moja unusu na yenye hewa mwangaza na hata njia ya pikipiki kutoroka kwa guzman kunamletea aibu rais wa mexico enrik penanieto aliyekuwa ameahidi kuangamiza ulanguzi wa madawa ya kulevya hasa baada ya kukamatwa kwa guzman ambaye alikuwa amekwepa kukamatwa kwa miaka kumi na tatu tangu alipotoroka jela awali na mpango wa Myanmar kutoa kadi mpya za uraia katika jimbo lenye matatizo la Rakhine haukufanikiwa huku wa Rohingia 1600 tu wakiomba kile wanachoita kadi ya kijani hadi. Kadi hizo zimelenga kuwapa vitambulisho halali wakati watu wakipitia utaratibu wa kupata uraia, ikiwa na maana ya kufuta takriban kadi nyeupe laki nne ambazo mamlaka imezibat, imezibatilisha mapema mwaka huu. Lakini Maung Maung Thang, mkurugenzi mkuu wa uhamiaji na idadi ya watu katika jimbo la Rakine, anasema baadhi yao hawatakubali kadi mpya kama serikali inasisitiza kuwatambua kama Wabengali. Takriban watu kumi wamekamatwa na maafisa wa usalama katika pwani ya Kenya katika msako dhidi ya watu wanaodaiwa kutekeleza mashambulio wakivalia vazi la buibui hasa katika mji wa Mombasa. Idara ya polisi nchini Kenya sasa inaoshirikisha umma katika msako dhidi ya wahalifu kwa kuchapisha pich, tena picha za washukiwa wa ugaidi. Mwandishi wetu Josphat Kioko ana ripoti kutoka Mombasa. Kwa muda wa jumamoja lililopita, washukiwa wa shukiwa, patao kumi wametiwa mbaroni na maafisa usalama, wa usalama maeneo tofauti katika pwani ya Kenya. Mshukiwa wa hivi karibuni ni mwanaume aliyenaswa mapema Jumapili akiwa amevalia buibui na alikamatwa katika mtaa wito wa Old Town Mombasa kwenye operesheni inayoendelea ya kuwasaka washukiwa wanaohusishwa na mauaji ya maafisa wa polisi na visa vingine vya uhalifu. Mshukiwa alikamatwa katika ufuo wa bahari hapa Mombasa kwenye operesheni hiyo. Washukiwa wengine nane walikamatwa na wamekuwa wakiwajiwa na maafisa wa usalama kuhusu visa vya uhalifu na ushambuliaji wa kutumia gruneti na vifaa vingine. Juma lililopita kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa alitoa taarifa kwamba washirika wa Alshababu wanahusika na mauaji wakifunika vazi la buibui. Siku hizi wanavarishwa buibui vijana tu wawili watatu. Sa so, we ni mwanaume buibui ya nini? We mwanaume buibui ya nini? The government will smoke you from your buibui. Let me tell you guys. Haya, uchukue kambu jiwekeu Wakati hayo yakiarifiwa, idara ya usalama imechapisha picha za washukiwa wa ugaidi katika vituo vya umma hasa vinavyotumiwa na wasafiri wengi wa kutumia mabasi na feri. Picha hizo ni za washukiwa tisa wanaosakwa zaidi kutokana na visa vya ugaidi maeneo kadhaa nchini Kenya, zimetundikwa kwenye mabango makubwa hapo Mombasa na katika kivuko cha feri, barabara kuu inayoelekea nchini Tanzania zikiwa na maandishi yenye herufi kubwa wananchi wanaoziona hapa wanaelezea hisia tofauti. watu ni watu, wanaishi na sisi. Kenya ingali inapitia changamoto kubwa za ukosefu wa usalama kutokana na ongezeko la washirika wa mtandao wa kigaidi, hasa wale wa kundi la Alshababu kutoka nchini Somalia. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti amerika basi unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, ambapo shirika la misaada la Oxfam linasema kupanda kwa bei ya maji huko Sudan Kusini kunaweka watu katika hatari ya kukumbwa na mlipuko wa kipindupindu. Mwandishi wetu Gabi Joslo anaripoti kuwa hii ni moja ya matokeo ya kiuchumi kutokana na mzozo unaoendelea ambao unazidi kuifanya hali ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi nchini humo. Hadi Jeriami anaisoma ripoti kamili. Shirika la afya duniani linasema watu 33 katika mji mkuu wa Sudan Kusini wamefariki kutokana na kipindupindu tangu mwezi Juni kati ya kesi 790 zilizothibitishwa. Kiini cha mlipuko kimefuatiliwa na kubainika kuanzia kwa mtu mmoja katika kambi ya wasiokuwa na makazi mjini Juba, ambako kuna msongamano mkubwa na hali ya usafi wa vyoo huenda ilichochea mlipuko huo. Lakini mkurugenzi wa nchi wa Oxfam Zlatko Gegik anasema matokeo ya kiuchumi katika mzozo wa wenyewe kwa wenyewe yamekuwa mabaya zaidi. Uh, uh, uh, uh, tumeona kupanda and table sana to kwa bei ya maji, chakula na bidhaa. Mwishowe, watu wanajitahidi kupata walau chakula kwa ajili yao, wanatoa umuhimu mdogo sana kwa swala la maji safi, sio kwa sababu wanataka hivyo, ni kwa sababu wamewekwa katika hali hiyo. Bei za bidhaa za msingi zimepanda Sudan Kusini, wakati ambapo miezi 19 ya ghasia imevuruga uzalishaji mafuta, kiini cha uchumi wa nchi. Gegik anasema familia nyingi mjini Juba kimsingi zinategemea wagavi bidhaa binafsi kwa ajili ya maji safi, na kupanda kwa bei za mafuta kumeongeza gharama kwa wanunuzi. Yale maeneo maskini mjini Juba ndio so yamepigwa vibaya, na baadhi ya familia hazina jinsi ya kununua maji safi, na hivyo huishia kuchukua hatua mbadala kama kunywa maji ambayo hayajasafishwa, mara nyingine maji kutoka kwenye mto Nile. Kipindupindu kinasambaa kwa njia ya maji machafu na chakula kichafu, na mara nyingi kinaweza kutibika lakini kinaweza kusababisha kifo. Gegi anasema ka uingiliaji kati wa mashirika ya misaada na wizara ya afya ya Sudan Kusini kumesaidia kudhibiti mlipuko, lakini anasema uwekezaji wa muda mrefu katika maji safi na miundombinu ya afya unahitajika ili kuzuia kurejea kwa hali hii. Na basi, rais wa Nigeria Muhammadu Buhari anatarajiwa kuitembelea nchi jirani ya Kamerun katika wiki zijazo. Mwandishi wa VOA mjini Daka Christine anaripoti juu ya kile kinachotarajiwa pale viongozi wa mataifa hayo mawili watakapokutana, hasa ikizingatiwa nchi hizo mbili hazikuwa zikipatana mara zote. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Nigeria na Kamerun wamekuwa na ugomvi hapo siku za nyuma ugomvi wao unaojulikana zaidi ni juu ya nani anamiliki peninsula yenye utajiri wa mafuta ya Bakasi kwenye mpaka wa ufukwe. Kuenea kwa uwasi wa wanamgambo wa Boko Haram kutoka Nigeria hadi Cameroon kumezivuta nchi hizo mbili pamoja. Wakati kundi hilo la Kiislamu la uwasi limetaja lengo lake ni kusimika sheria kali za Kiislamu huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, limeshambulia kaskazini mwa Cameroon mara kwa mara na linasemekana kuwa lina kambi zake huko. Rais Buhari ameahidi kulishinda kundi la Boko Haram na anakusanya vikosi kutoka nchi jirani ili kusaidia kulishinda kundi hilo. Bwana Buhari tayari ameshatembelea mataifa ya Chad na Niger, yote ambayo yameshambuliwa na kundi hilo, na amesema atamtembelea rais Paul Biya nchini Cameroon. Rais Buhari ambaye ni Mwislamu anatarajiwa kufanya ziara hiyo baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kumalizika wiki hii. Mtafiti mwandamizi katika taasisi ya masuala ya usalama huko Afrika Kusini, David Zinamu, anasema Bwana Buhari hatoweza kufanikisha ushindi aliyopigia kampeni bila ya msaada wa Cameroon. Nadhani Cameroon, Cameroon, Nigeria well na, Cameroon na Nigeria border. Wanafahamu sana juu ya hali ya mpaka na uwezo wa kujipanga wa Boko Haram kwenda na kutoka sehemu moja hadi nyingine. Zenamu anasema mkutano huu utalenga juu ya kufungua ukurasa mpya baina ya rais mpya aliyechaguliwa Buhari na rais Bia ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1982. Itakuwa ni muhimu sana kujihusisha kwa Nigeria kushirikiana na Cameroon katika viwango tofauti kuweza kushughulikia ipasavyo tishio la Boko Haram, kuweka kando tofauti zilizoibuka kutokana na mzozo wa Bakasi, na kuona kule Kamerun na Nigeria wanahitaji kuboresha uhusiano wao. Vikosi vya kikanda vitakuwepo huko Chad, lakini uongozi wao utakuwepo nchini Nigeria. Na ufuatao ni muktasari wa habari. Bei za hisa katika masoko ya dunia zilipanda Jumatatu saa chache baada ya Ugiriki iliyokumbwa na madeni kukabiliana na majirani wake wa Ulaya kubuni njia ya kukomboa Athens kutokana na, na madeni. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amefanya mabadiliko kwenye utawala wa juu wa kijeshi ikiwa hatua ya kupambana na wanamgambo wa Boko Haram. Iraq Jumatatu imetangaza kuanza mashambulizi ya kukomboa jimbo lililoko magharibi la Anbar kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State ambao wamechukua udhibiti wa eneo kubwa ikiwemo miji ya Ramadi na Faluja. Umoja wa wafalme wafalme za Kiarabu umemuua mwanamke wa Kiimarati aliyehukumiwa kwa mauaji ya kijihadi ya mwalimu kutoka Marekani. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali limesema Alabada Hashem mwenye umri wa miaka 30 ameuawa na kikosi cha kufyatua risasi. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Sherehe zilikuwa kimya kimya hapo Julai 9 wakati Sudan Kusini ikisherekea mwaka wake wa nne wa uhuru baada ya miongo kadhaa ya vita vya wenyewe kwa wenyewe watu wa Sudan Kusini walipiga kura kujitenga na kaskazini, na kulikuwa na matumaini makubwa na shamra shamra kwa taifa hilo jipya duniani ambalo lilizaliwa Julai tisa mwaka elfu mbili kumi na moja. Lakini chereko chereko kiligeuka kuwa ni huzuni katika sehemu nyingi za taifa hilo la Afrika Mashariki wakati mzozo wa silaha ukiendelea Mapigano ambayo hivi sasa yanaingia mwezi wa ishirini yamegharimu maelfu ya maisha na takriban watu milioni mbili kukoseshwa makazi. Lakini wote majeshi ya serikali na no upinzani wametenda uhalifu wa kutisha dhidi ya raia ikiwemo watoto. Rais Salva Kiir na makamu wake wa zamani Riek Mashar na washirika wao, binafsi wanahusika katika kumaliza mzozo na matatizo ya kibinadamu yanayoletwa na binadamu. Ni viongozi pekee wa pande zote wanaweza kumaliza ghasia hizi wa muda mrefu sana wamechagua kulumbana juu ya masuala ya madaraka na utajiri badala ya kukubaliana juu ya masuluhisho. Wakati huo huo, watu wa Sudan Kusini wanaendelea kupata shida. Takriban nusu ya idadi ya watu wa Sudan Kusini hivi sasa wanategemea misaada ya kimataifa kwa kuishi kwao, huku mapigano yakiendelea. Serikali imeshindwa kuwalinda raia wake na kuvutana juu ya uhalali wao, wameminya demokrasia na kujiongezea mamlaka. Wote serikali na upinzani wameshindwa kushauriana kuweza kupata suluhisho, huku ghasia zikiendelea. Mzozo sio tu unaleta vidonda kwa maisha ya raia wasiokuwa na hatia wa Sudan Kusini, lakini unatishia pia kudumaza uthabiti wa eneo zima. Kutokana na changamoto zote hizi, njia iliyo mbele iko wazi: ghasia zaidi siyo suluhisho. Pande zinazohusika huko Sudan Kusini lazima zifikie makubaliano ya amani na haraka, kuunda serikali ya umoja wa mpito ambayo itaweza kufanya kazi kihalali na kuwakilisha mahitaji ya watu wa Sudan Kusini, huku matumaini ya Julai 9 ya mwaka 2011 yakiwa bado yako katika mawazo yao. Hivi sasa ni wakati wa kuheshimu mkataba wa sitisho kamili la mapigano lililofikiwa Januari 23 na kumaliza ghasia na kupata amani ya kudumu na kutimiza ahadi ya miaka minne iliyopita. <mulia> Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika yaliyoelezea ya sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Harrison Kamau nikisema kwaheri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.