kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni jumanne tarehe 14 mwaka elfu mbili na kumi na tano katika matangazo ya voa express hii leo mataifa makubwa yakiongozwa na marekani yafikia makubaliano ya kihistoria ya mpango wa nyuklia wa iran je viongozi hao walisemaje Viongozi uh, wote wawili wanasema ni makubaliano ambayo yataleta uaminifu, italeta yata hali ya kuaminiana, italeta hali ya kuwepo amani katika eneo zima la mashariki ya kati, na kiujumla wake itafungua ukurasa mpya kati ya uhusiano wa Iran na nchi za dunia. Ni Salim Saleh, mwandishi wa habari wa redio Iran. Hii ni VOA Express. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Vilevile leo tutakuletea hoja kwa hoja. Uchaguzi huu utakuwa mgumu kwa CCM kwa sababu, kwanza ni uchaguzi wa kwanza kuona kwamba vyama vinaungana, tofauti kabisa na miaka mingine ambavyo imeshawahi kutoka. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Wabunge wa Rwanda wamepiga kura leo kuunga mkono mabadiliko ya katiba ili kumruhusu rais Paul Kagame awanie muhula watatu madarakani wakiunga mkono waraka uliotiwa saini na mamilioni ya raia. Bunge zima lililojaa wananchi waliokwenda kushuhudia utaratibu mzima walisherekea na kuimba jina la Kagame baada ya wabunge wote waliokuwepo katika mabaraza yote mawili ya bunge kupiga kura katika hatua ya kwanza ya utaratibu kwa ajili ya mabadiliko ya katiba. Spika wa bunge Donatila Mokabalisa amesema kwa maneno yake, ninataka kuwashukuru wabunge wote kwa kuonyesha uungaji mkono matarajio ya wananchi. Zaidi ya watu milioni tatu nukta saba zaidi ya nusu ya wapiga kura, walitia saini nakala ya kutoa wito kwa mabadiliko ya kipengele namba mia moja na moja cha katiba ambacho kinamdhibiti rais kuhudumu kwa miaka miwili, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Rwanda. Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani wamefikia mkataba wa kihistoria uliozungumziwa kwa takriban muongo mmoja wa kidiplomasia ambapo utapunguza programu ya atomic ya Teheran ili kuweza kuondolewa kwa awamu vikwazo Chini ya mkataba huo uliofikiwa baada ya kupita tarehe kadhaa za mwisho, Iran ilikubali mkataba huo wa programu yake ya nyuklia ili nayo iweze kuondolewa vikwazo vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa na nchi moja moja. Teheran pia itaruhusu ukaguzi kwenye vituo vyake vya nyuklia. Wakati wa urais wa Siria Bashar al Assad amempongeza mshirika wake mkuu wa Iran kwa kufikia mkataba wa nyuklia na mataifa yenye nguvu duniani hii leo, akiuita mkataba huo ni ushindi mzuri. Katika ujumbe kwenda kwa kiongozi wa kidini wa Iran Ayatolah Ali Khamenei, Assad amesema alikuwa na furaha kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran imefanikiwa ushindi wa kihistoria kwa kufikia mkataba Shirika la habari la taifa Sana limeripoti hilo. Bwana Saad aliipongeza Teheran kutokana na mkataba huo ambao alisema utakuwa unabadili mtazamo mkubwa katika historia ya Iran na dunia. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Thamani za hisa katika masoko ya dunia zilipanda jana saa chache baada ya Ugiriki iliyokumbwa na madeni kukubaliana na majirani wake wa Ulaya kubuni njia ya kuikomboa Athens kutokana na madeni kwa mara ya tatu. Hisa za Marekani zilipanda kwa zaidi ya asilimia moja hapo jana, huku mambo yakiwa ni hivyo hivyo kwenye masoko ya Ulaya na Asia. Rais Barack Obama ameelezea kufurahishwa na hatua hiyo inayoonyesha nia ya dhati ya wakopeshaji wa Ugiriki ya kutoa msaada wa kifedha kuisaidia Athens kupata maendeleo na kudhibiti madeni. Viongozi wa kifedha pia wameusifu mkataba huo unaoruhusu Athens kubaki kwenye uanachama wa mataifa kumi na tisa ya Ulaya yanayotumia sarafu moja na kukubali kuchukua hatua za kubana matumizi kama ilivyohitajika na wakopeshaji wa Ulaya. Maafisa nchini India wanasema watu wasiopungua 27 wameuawa baada ya mkanyagano kwenye kingo za mto mahala ambako waumini wamekusanyika kusherekea tamasha la kidini la Kihindu. Mkanyagano huo umetokea leo huko kusini mwa jimbo la Andhra Pradesh, wakati maelfu ya watu wakikimbia kuoga katika mto Godavari. Zaidi ya darzeni mbili wengine walijeruhiwa katika tukio hilo. Waziri Mkuu Narendra Modi alitoa taarifa kwenye akaunti yake ya Twitter kwamba aliguswa mno na tukio hilo. Mkuu wa jimbo la Andra Pradesh anasema serikali itatoa fidia ya dola 15,570 kwa waathirika wa tukio hilo. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaenda kuangalia ripoti zetu. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, mataifa makubwa sita ya dunia yametia saini mkataba wa kihistoria na Iran juu ya kupunguza uwezo wa nchi hiyo kutengeneza silaha za nyuklia maoni mbalimbali yanazidi kutolewa kote duniani juu ya mkataba huo. Abdu Shakur Abud wa VOA Express amezungumza na mwandishi wa habari wa redio Iran Salim Swaleh na kumuuliza kwanza, mkataba huo umepokelewa vipi huko Teheran Iran? yamepokelewa kwa njia mbalimbali mbali hapa mjini Teheran, pengine ni mapema sana tunapofanya mahojiano hayo kusema ama kuweza kutathmini kwa kina radi ya mali na reaction ya wananchi wa Iran, lakini kiujumla ni kwamba tayari rais wa jamhuri ya kiislamu Iran Hassan Ruhani amezungumza, na vile vile huko Washington rais Barack Obama amezungumza. Na kama umefuatilia kwa karibu Abdu Shakur, utaona kwamba hotuba za viongozi hawa wawili ni kama zimekuja kwa utaratibu wa aina fulani. Kwanza rais Obama amezungumza na punde baada yake hotuba ya rais Rohani ikawa imeanza ima ni sadfa, lakini kumeonekana kama kuna utaratibu wa aina fulani katika kutokea tukio hilo. Lakini kimsingi, kwa hivyo hotuba za hao viongozi wawili zimegusia nini hasa kuhusu mkataba huo? E, cha msingi ni kwamba hotuba ya rais Obama na hotuba ya rais Rohani kiujumla ni kama zilikuwa ni hotuba zinazowalenga uh, watu wao wa ndani, kwa maana kwamba rais Obama alikuwa anawalenga moja kwa moja wa Marekani Congress na wasikilizaji wake wa ndani, hadhira ya ndani, na Rais Rohani kwa upande wake ni vile vile. Kwa sababu Rais Obama amechukua muda mrefu kuzungumzia ni nini na nini na nini Iran haiwezi kufanya chini ya makubaliano hayo, naye Rais Rohani kwa upande wake amezungumzia ni nini na nini na nini Iran inaweza kufanya katika uwanja wa nyuklia hata baada ya makubaliano hayo. Lakini kimsingi, uh, viongozi wote wawili wanasema ni makubaliano ambayo yataleta uaminifu, italeta hali ya kuaminiana, italeta hali ya kuweko amani katika eneo zima la Mashariki ya Kati na kiujumla wake itafungua ukurasa mpya kati ya uhusiano wa Iran na nchi za dunia. Je, hotuba ya Obama imeonekana huko moja kwa moja Iran au mmeiona vipi? Hotuba ya rais Obama imerushwa moja kwa moja katika televisheni zote za hapa ndani na naamini kwamba hotuba ya, hotuba ya rais Ruhani pia itakuwa imehakisiwa kwa upana na vyombo vya habari vya Marekani. Kawaida kama mambo kama haya tunaona makelele na shangwe, watu wanasherekea katika barabara za Teheran. Je, hali ikoje huko Teheran kwa sasa? Kwa sababu kwa kuzingatia kwamba ni nchi ya Kiislamu na ni katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, halafu pia ni katika msimu wa joto. Teherani hivi leo joto limepanda mpaka kukaribia nyuzi ya arobaini, nyuzi joto arobaini kwa hiyo hakujakuwa na reaction ya haraka hivyo kwa mchana huu, lakini inatarajiwa kwamba katika majira ya jioni, baada ya futari. E, tunatarajia kutakuwa na shangwe, vifijo na nderemo katika barabara za Teheran mpaka pengine kwenda takriban usiku kucha. Ni Salim Swaleh akiongea na VOA Express kutoka Teheran nchini Iran. Moja kwa moja sasa tunaelekea huko nchini Burundi. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amewasili Burundi kwa lengo la kuanza juhudi za upatanishi katika mgogoro wa kisiasa unaoikabili Burundi kwa zaidi ya miezi miwili na ambao uliosababisha Warundi zaidi ya laki kukimbia nchi. Rais huyo aliteuliwa na marais wenzake wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa mpatanishi mpya katika mkutano wao uliofanyika jijini Dar es Salaam, Tanzania, wiki iliyopita. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu Haidallah Hakizimana kutoka Bujumbura, Burundi. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni, ambaye ametarajiwa kutua kwenye uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, saa tatu za asubuhi majira ya hapa nchini, amevuka kwa gari mpaka wa Burundi na Rwanda wa kaskazini mwa nchi katika mkoa wa Kirundo majira ya saa tano na kupokelewa rasmi na waziri wa Burundi wa mambo ya ndani Edouard Ndwima na akiwa pamoja na gavana mkoa huo. Mgeni huyo analazimika kufanya safari ya masaa mane hadi hapa jijini Bujumbura chini ya ulinzi mkali, magari matatu ya jeshi la Uganda yanayohimili risasi yakijumuishwa katika msafara wake. Kwenye agenda ya ziara yake ya siku mbili, kulingana na waziri wa Burundi wa mambo ya ndani, Museveni anataraji kukutana kwanza kwa mazungumzo ya ana kwa ana na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, na baadaye ataongoza mkutano na wadau wote wa siasa za Burundi. Na hao ni pamoja na wawakilishi wa vyama vya upinzani vilivyopinga rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea mura wa tatu, chama tawala na washirika wake mungano wa vyama wajumbe wa mashirika ya kiraia na madhehebu mbalimbali mbali. Mkutano huo unataraji kuzinduliwa rasmi na makamu wa kwanza wa rais Prosper Bazombanza. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni atatoa tamko rasmi baada ya kikao hicho cha wadau wote wa siasa za Burundi. Miaka kumi na tano iliyopita rais wa Uganda aliongoza juhudi za kanda hii katika mazungumzo ya amani ya Arusha nchini Tanzania yaliyositisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi vya zaidi ya mwongo mmoja. Katika mkutano wa marais wa jumuiya ya Afrika mashariki wa Julai sita, ambao haukuhudhuriwa na rais wa Rwanda na Kenya, rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni aliteuliwa kuwa mpatanishi mpya katika mgogoro huu wa kisiasa unaoikabili Burundi. Miongoni mwa mazimio ya mkutano huo ili kumaliza kwa amani mzozo huu wa kisiasa ni kusogeza mbele uchaguzi wa urais uliokuwa umepangwa kufanyika Julai kumi na tano na kuahirishwa hadi 30 Julai. Lakini serikali ilichukua hatua ya kuahirisha uchaguzi huo hadi 21 Julai. Marais hao wa nchi za EAC walipendekeza pia wanamgambo wanaomiliki silaha kinyume cha sheria wazipokonywe na zoezi hilo lisimamiwe na wataalamu wa kijeshi kutoka Umoja wa Afrika. Utakumbuka kuwa mgogoro huu wa kisiasa uliopelekea watu zaidi ya hamsini kuuawa katika maandamano na wengine zaidi ya laki moja kutoroka nchi na kuomba hifadhi katika nchi jirani za Rwanda, Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo uliibuka mara tu baada ya rais Pierre Nkurunziza kuteuliwa na chama chake cha CNDD-FDD kupeperusha kwa mara nyingine bendera ya chama hicho katika uchaguzi wa mwaka huu, jambo ambalo lilipingwa vikali na vyama vya upinzani na baadhi ya mashirika ya kiraia vikisema ni kinyume cha katiba ya Burundi, na hivyo kuitisha maandamano yaliyozimwa kwa nguvu za polisi. Haidala Kizimana via Express, Bujumbura. Asante sana Haidala Hakizimana na taarifa yako hiyo kutoka Bujumbura, Burundi. Basi msikilizaji, kama ume, umejiunga nasi hivi sasa, unasafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hivi sasa tunaenda kusikiliza burudani ya muziki. Namwona hapa Digna akimshirikisha Marumboso, wanakuambia Kidodosa. Aya, basi, Idi, mambo ya <laughs> kidodosa Digna huyo, <laughs> akimshirikisha Maromboso, ni mambo ya Express, kibao kimetoka jana tu <laughs> na leo vio Express ina kitwanga hewani kabisa kabisa. <laughs> Haya basi, msikilizaji, ni VOA Express moja kwa moja, tunaelekea katika uwanja wa teknolojia. Harrison Kamau yupo tayari kabisa kutuporomoshea yale mambo ya teknolojia. Upatikanaji wa maji safi ya kunywa bado ni changamoto kwa mataifa mengi barani Afrika yaliyoko kusini mwa jangwa la Sahara, hasa kwa watu wanaoishi kwenye vitongoji duni vya miji mikuu kama vile Madhare huko Nairobi, mji mkuu wa Kenya. Wakazi wengi wa vitongoji hivyo wanalazimika kutembea kilomita kadhaa kutafuta maji ambayo mara nyingi huwa si maji safi. Badala ya kuweka mifereji yenye gharama kubwa, kampuni ya maji safi na maji taka ya mji wa Nairobi kwa ushirikiano na kampuni ya Denmark ya Grandfords, wameweka mashini nne za kutoa maji safi. Wateja wanatumia kadi kununua lita 20 za maji kwa gharama ya takriban nusu ya senti moja ya Marekani. Wanaongeza pesa kwenye kadi hizo kwa njia ya kutumia simu za kisasa au kwenye maduka madogo. Maafisa wanasema kuwa kutumia kadi kunahakikisha kwamba maji yanatolewa kwa mpango. Maji yanayotolewa kwenye mashini hizo ni safi na kuna uhakikisho wa ubora wake kutoka kwa makampuni husika. Kampuni hizo zinasema kuwa kuna mipango ya kuongeza mashini nyingine za kutoa maji safi. Hewa safi pia ni changamoto kwa nyumba nyingi barani Afrika kwa kuwa wengi bado wanatumia moto wa kuni kwa kupikia na kupasha moto. Kupumua hewa yenye moshi wenye sumu kunaleta matatizo ya kiafya na kupumua, hasa kwa watoto. Katika ulimwengu wa leo, watu milioni nne hufa kutokana na kupika wakitumia nishati zenye kutoa moshi enabifo, na vifo vinasababishwa na tizo ya kupumua yanayohusishwa na moshi wa jikoni. Hali hiyo inaweza kubadilika kutokana na uzalishaji wa tani 1600 za sukari nchini Kenya, ambazo huacha bidhaa inaweza kutumika kama makaa iitwayo bagas. Mjasiriamali Tom Osborne amegundua kuwa bagas inaweza kutumika kama makaa yasiyotoa moshi hatari wakati wa upishi. Anasema kuwa wanachukua mabaki ya miwa na kutengeneza makaa ambayo hayaharibu mazingira na yasiyotoa moshi na ambayo yanaweza kutumika kama makaa ya kawaida kwenye majiko au hata kwenye mabomba ya kuchemsha maji. Waliotumia bagas wanasema kuwa ni hatua kubwa ikilinganishwa na makaa ya kawaida. Kampuni ya Osborne maarufu kama Greenchar inakusudia kuwafikia zaidi ya wateja milioni sita. Wakati huo huo, rais wa kampuni ya kutengeneza michezo ya video ya Nintendo Satoru Iwata amefariki dunia akiwa na umri wa miaka hamsini na mitano. Taarifa fupi iliyotolewa na kampuni imesema amefariki kutokana na saratani ambayo ni vigumu kutibika na kugundulika katika hatua za awali. Iwata aliteuliwa rais wa kampuni hiyo mwaka wa elfu mbili na mbili alipochukua nafasi ya Hiroshi Yamauchi. Iwata alikuwa ni rais wa nne katika historia ya Nintendo na wa kwanza nje ya familia ya Yamauchi. Licha ya kuwa na wadhifa wa juu kama huo, Iwata siku zote alikuwa akisema yeye ni mchezaji kwanza, na kusema mimi ni kiongozi, lakini katika mawazo yangu napenda michezo. Chini ya uongozi wake, Nintendo ilikuja na michezo mingi zaidi ambayo ilikuwa maarufu kama Nintendo DC na Wii, pamoja na michezo ambayo iliwavutia mashabiki wa kawaida. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo katika hoja kwa hoja tunamulika kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Baada ya chama tawala cha CCM kupata mgombea wake, upinzani bado mchakato unaendelea. Je, nafasi ya ushindi iko wapi? Huyu hapa bwana Aidan Mhando na Malia tabu Alfons wanachuana katika hoja kwa hoja na VOA Express. Mimi naona kwamba CCM wana nafasi kubwa kwenye uchaguzi wa mwaka huu. Kwanza wamefanya uteuzi wa mtu ambaye anakubalika, Waziri Dkt. John Pombe Magufuli, waziri wa ujenzi, amefanya kazi kubwa kwenye wizara yake na watu wanamkubali wana kutokana na misimamo yake. Kwa hiyo Chama cha Mapinduzi kwa kufanya uteuzi wa, wa, wa Mheshimiwa Magufuli, mimi naona wamejitengenezea njia nzuri ya kupata ushindi wa kutosha. Uchaguzi huu utakuwa mgumu kwa CCM kwa sababu kwanza ni uchaguzi wa kwanza kuona kwamba vyama vinaungana, tofauti kabisa na miaka mingine ambavyo imeshawahi kutokea na siasa za vyama vingi hapa nchini. Hilo la kwanza, lakini la pili, kama mheshimiwa eh, waziri mkuu mstaafu ataungana upinzani, eh, kutakuchimbika huyu mheshimiwa hakamatiki iwapo kweli, ambayo mimi sijui, lakini kama kweli akaamua kwamba akaingia ukawa, asiingie chama kingine, akaingia akaungana na nguvu ya ukawa na wafuasi ambao alikuwa nao, na hali halisi tuliiona ilijidhalilisha wazi wakati wa mkutano mkuu eh, wakati mwenyekiti anaingia mle watu walianza kuimba nyimbo kwamba walikuwa na imani na Bwana Lowassa. Sasa mimi iwapo kweli akaunga na ukawa bwana Roasa na akapewa sapoti, uh, hali itakuwa ngumu na historia ya Tanzania itabadilika kwamba chama cha mapinduzi kinaweza kuiachia ikuru lakini pia bado kawa ambako historia kwamba ilikuwa haipo. Iwapo uh, akapatikana mgombea mzuri na vyama kweli vilivyo vitaungana kwa nguvu, upinzani uh, utakuwa ni wa kutosha, ijapo sijajua nani atasimama lakini tutegemee upinzani unakuwa na nguvu, utakuwa na nguvu sana mwaka huu. Uchaguzi wa mwaka huu utakuwa mgumu sana kwa chama cha mapinduzi, lakini tukumbuke kwamba chama cha mapinduzi ndiyo chama tawala. Swala la la tukizungumzia upande wa pili, mheshimiwa waziri mkuu mstaafu, kwamba Edward Lowasa endapo ataenda ukawa na kupata nafasi ya, ya kuwa mwakilishi mgombea urais kupitia ukawa anaweza akapata hiyo nafasi ya urais, hiyo nataka niseme kwamba hilo jambo haliwezekani. Sidhani, sifikirii kwamba mheshimiwa Edward Lowassa anaweza kwenda Ukawa kwa kipindi hiki. Lakini CCM kwa uchaguzi wa mwaka huu bado ina nafasi ya kutoa rais. Nasema hivi kwa sababu, kwanza taifa lilikuwa linahitaji kiongozi ambaye mwenye maamuzi magumu, na kama tuta tutakuwa tumefuatilia vizuri mchakato wa chama cha Mapinduzi za kutafuta jina la mgombea wa chama chao, tumeona kwamba licha ya kwamba mheshimiwa Lowasa alikuwa na nguvu, lakini jina la Magufuli lilivyopita, tuliona watu walivyoonyesha imani ya mheshimiwa John Pombe Magufuli. Kwa hiyo ni wazi kwamba watu wanamkubali na hasa huku pembeni, nje ya ndani ya chama cha Mapinduzi. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, basi ni wakati ule wa kusikiliza Yavumayo Mitandaoni na Idli Gongo, ambapo ananieleza kwamba leo maswala ni moto moto, ni kuhusu huko nchini Uganda, pamoja na mambo ya maswala ya kufikia makubaliano ya mkataba wa nyuklia. <laughs> Asante, lakini ni nchini Rwanda si nchini Uganda. Nashukuru. Ay, mambo shwari kabisa. Habari basi inayovuma msikilizaji kwa sasa ni bunge la Rwanda kupitisha mabadiliko ya katiba yanayomruhusu Rais Kagame wa nchi hiyo kugombea urais kwa muhula wa tatu. Muhula mmoja wa urais nchini humo unachukua miaka saba, na endapo atachaguliwa na wananchi katika uchaguzi wa mwaka 2017, Rais Paul Kagame atakuwa ameitawala Rwanda kwa kipindi cha miaka 21. John Iman anasema ndo demokrasia za Afrika zilivyo. Kikubwa tunachotaka amani na maendeleo. Jessica Gabriel yeye anasema sawa, lakini haina maana Rais Kagame ndiye atakayegombea na kuwa raisi. Tusubiri tuone, maana ya uchaguzi ni mwaka 2017 wakati Aziza za Bakari yeye anasema macho na masikio ni mwaka 2017. Hatutegemei yatokee yanayoendelea nchini Burundi tunataka tuone Afrika tulivu na hasa ukanda wetu wa Afrika ya mashariki ukiwa tulivu kabisa. Kingine kilichovuma hivi sasa katika mitandao mbalimbali mbali ni kufikiwa kwa makubaliano ya nyuklia ya Iran na mataifa yenye nguvu. Mazungumzo hayo yalikuwa yakilenga kuizuia ya Iran kutotengeneza silaha za nyuklia kwa kubadilishana na kuiondolea Iran vikwazo ilivyowekewa na mataifa hayo. Nikianza naye Otieno Michael anasema ni habari njema sana vilevile kwa kuweza kukubaliana na kufikia makubaliano hayo kwa pande zote mbili ili kuweza kuwa na dunia tulivu. Naamini hayo makubaliano yatadumu sana. Huyo hapa ni Mbaraka Kingwilo anasema ni njema sana. Kikubwa ni utekelezaji wa makubaliano hayo, kila upande usijione unastahili zaidi ya mwenzake kwa maslahi ya mataifa hayo makubwa Iran na dunia kwa ujumla. Tunataka tuone dunia iliyo tulivu, tuweze kuwa watulivu bila kupata habari za mauaji ya kila siku. Basi msikilizaji kutoka VOA Express, hayo ndiyo mambo hivi sasa yanayoendelea kwelikweli katika mitandao uh, mbalimbali, na vilevile tunakusihi uendelea kutembelea ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Vilevile kuna masuala mengi ambayo unaweza ukatoa maoni yako. Basi hayo yalikuwa ni mambo yaliyovuma katika mitandao. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wabunge wa Rwanda wamepiga kura leo kuunga mkono mabadiliko ya katiba ili kumruhusu Rais Paul Kagame awanie muhula watatu madarakani, wakiunga mkono waraka uliotiwa saini na mamilioni ya raia. Bunge zima lililojaa wananchi walikwenda kushuhudia utaratibu mzima, walisherekea na kuimba jina la Kagame baada ya wabunge wote waliokuwepo katika mabaraza yote mawili ya bunge kupiga kura katika hatua ya kwanza ya utaratibu kwa ajili ya mabadiliko ya katiba. Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani wamefikia mkataba wa kihistoria uliozungumziwa kwa takriban muongo mmoja wa kidiplomasia ambapo utapunguza programu ya atomic ya Teheran ili kuweza kuondolewa kwa awamu vikwazo Chini ya mkataba huo uliofikiwa baada ya kupita tarehe kadhaa za mwisho, Iran ilikubali mkataba huo wa programu yake ya nyuklia ili nayo iweze kuondolewa vikwazo vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa pamoja na nchi moja moja. Teheran pia itaruhusu ukaguzi kwenye vituo vyake vya nyuklia. Rais wa Siria Bashar al Assad amempongeza mshirika wake mkuu wa Iran kwa kufikia mkataba wa nyuklia na mataifa yenye nguvu duniani hii leo akiuita mkataba huo ni ushindi mzuri. Katika ujumbe kwenda kwa kiongozi wa kidini wa Iran, Ayatollah Ali Khamenei, Assad amesema alikuwa na furaha kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa ushindi wa kihistoria kwa kufikia mkataba. Shirika la habari la taifa sana limeripoti. Thamani za hisa katika masoko ya dunia zilipanda jana saa chache baada ya Ugiriki iliyokumbwa na madeni kukubaliana na majirani wake wa Ulaya kubuni njia ya kuikomboa Athens kutokana na madeni kwa mara ya tatu. Hisa za Marekani zilipanda kwa zaidi ya asilimia moja hapo jana, huku mambo yakiwa ni hivyo hivyo kwenye masoko ya Ulaya na Asia. Haya basi, msikilizaji, tunashukuru sana kwa kutusikiliza. Alikuwa Mkamiti Kibayasi na muhtasari wa habari. Basi tunakuambia shukran kwa kutusikiliza, vilevile usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea kuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Abdushakur Abud, mwendeshaji Daniel Brown, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Sisi tunakuaga hapa