Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami, na mimi ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano asubuhi Julai 15 mwaka wa 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletia ripoti kuhusu Marekani na mataifa sita yenye nguvu duniani wamefikia makubaliano. Je, walioko Tehran wanasemaje kuhusu makubaliano ya Iran na mataifa hayo sita? Ujumla na tunaweza kusema kwa maneno machache ni kwamba e, italeta aina fulani ya utulivu na amani na uthabiti katika uga wa kisiasa na hata kijeshi katika eneo zima la Mashariki ya Kati. Vilevile tuna ripoti kuhusu baadhi ya makundi ya kiraia huko Beni inataka kiongozi wa uasi wa kundi la ADF aliyekamatwa nchini Uganda afikishwe DRC kushtakiwa kusikia kama Jamil Mukulu ata amepelekwa huko Uganda, tungelipenda aletwe huku kwetu eh, Kongo, kwa sababu ni huku amependa ma maafa mengi zaidi kushinda kule kwake nchini Uganda. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Wabunge wa Rwanda wamepitisha mswada Jumanne ambao utamwezesha rais Paul Kagame kuwania wadhifa wake kwa mhula mwingine baada ya kumaliza kipindi cha mihula miwili ya mwaka wa 2017. Mabaraza yote mawili yalipiga kura kuondolewa kwa kipengele kinachozungumzia kipindi cha rais cha kuhudumu kutoka kwa katiba. Wanyarwanda milioni 3.7 walikuwa wametia sahihi waraka huo ikiwa ni asilimia 30, ya idadi ya watu nchini humo. Pendekezo hilo sasa litaangaliwa na kamati ya bunge. Bwana Kagame ameiongoza Rwanda tangu mauaji ya halaiki yalipomalizika mwaka wa 1994 na ameshinda kwa urahisi kwenye chaguzi mbili mwaka wa 2 na na na. Wanaomuunga rais mkono wanasema amerejesha hali ya utulivu baada ya mauaji na pia kuinua hali ya uchumi, lakini wapinzani wake wanadai kuwa anatumia nguvu na ukandamizaji. Mwezi uliopita, Marekani ilisihi Rwanda kutoondoa sheria inayoweka muda wa rais wa kuhudumu. Maafisa wa ngazi za juu wa Rusia wamepongeza makubaliano yaliyofikiwa kati ya mataifa yenye nguvu ulimwenguni na Iran ya kusitisha programu ya nyuklia kwa mabadilishano ya vikwazo vya kiuchumi. Hata hivyo, baadhi ya wafuatiliaji wa Russia wamesema kuwa ni swala la kuangaliwa kwa tahadhari kubwa. Rais Vladimir Putin wa Russia amesema kwenye taarifa kuwa dunia sasa inaweza kupumua vyema baada ya kutiwa saini makubaliano huku ikiongeza kuwa Russia itafanya kila iwezalo kuhakikisha mkataba huo unafuatwa kikamilifu ili kuimarisha usalama wa kimataifa na kieneo. Ameongeza kuwa sasa kutakuwa na muungano mpana wa kieneo wa kukabiliana na tishio la ugaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Russia pia imetoa taarifa ya, ya kukaribisha makubaliano hayo ikisema sasa uwezekano wa kutumia nguvu za kijeshi dhidi ya Iran umeondolewa. Waziri wa mambo ya nje Sergey Lavrov ameambia wanahabari huko Vienna kuwa Russia itahusika katika kila hatua ya utekelezaji wa makubaliano hayo. Bei za mafuta duniani zimeshuka haraka jana huku kukiwa na matarajio ya mafuta mengi kutoka Iran kwenye soko la dunia baada ya Teheran na mataifa sita yenye nguvu duniani kukubaliana kuhusu programu ya nyuklia ya Iran. Mafuta gafi ya Brent ambayo huuzwa sana duniani zilianguka asilimia 2.3 ikiwa imeshuka kwa dola 1 na senti 35 kwa pipa mpaka dola 56 na senti 50. Bei katika soko la marekani zimeshuka kwa asilimia mbili ikiwa imeshuka kwa dola moja na senti tano na kufikia dola hamsini na moja na senti kumi na tano. Mauzo ya nje ya Iran yameleta athari kwa vikwazo vya uchumi vya mwaka wa 2012 vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa. Marekani na mataifa mengine ya Magharibi yameshinikiza Teheran kufikia makubaliano ili kuzuia maendeleo yake ya utengenezaji wa silaha za kinyuklia. Lakini makubaliano yamefikiwa jana huko Viena yanasema vikwazo vitaondolewa kama wakaguzi wa kimataifa watathibitisha kwamba Teheran inaheshimu makubaliano hayo. Na wabunge wa Marekani wametoa matamshi mbalimbali juu ya makubaliano ya kihistoria ya mkataba wa nyuklia na Iran, huku Warepublican wakionekana kupinga zaidi kuliko Wademokrat. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mrepublican kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate Mitch McConnell aliushambulia mkataba huo kuwa ni mkataba bora zaidi kwa Iran kuliko ule ambao utamaliza programu ya nyuklia ya Iran. Anasema wa Iran wanaonekana kuibuka washindi kwenye mashauriano haya, wakibakia na maelfu ya mabomba kuboresha uwezo wao wa kinyuklia badala ya kuumaliza na kupata faida ya mabilioni ya dola kutumia kwa uhuru kwenye ugaidi. Kadhalika spuke wa bunge John Bwena alisema Rais Obama ameyatupa malengo yake mwenyewe kwa mashauriano na Tehran. Kinyume na hayo, kiongozi wa walio wachache bungeni Nancy Pelosi alisema makubaliano hayo ni matokeo ya miaka ya uongozi shupavu kutoka kwa Rais Obama. Anasema bado tuna uwezekano wote iwapo Iran itakiuka masharti ya makubaliano. Bunge lina siku sitini za kutathmini, na iwapo itaamua, basi watapiga kura kuunga au kupinga makubaliano hayo. Rais Obama ameahidi kutumia kura ya turufu katika juhudi zozote za bunge kujaribu kuzuia makubaliano hayo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Kasisi mkuu mstaafu Desmond Tutu wa Afrika Kusini amelazwa hospitalini huko Cape Town kwa kile ambacho kimetajwa kama maambukizo ya mara kwa mara familia tatu Familia ya Tutu inatarajia kuwa atatoka hospitalini baada ya siku moja ama mbili, kulingana na taarifa iliyotolewa Jumanne na mtoto wake wa kike Mfo Tutu. Tutu amekuwa akitibiwa saratani ya kibovu kwa miaka mingi. Tutu mwenye umri wa miaka 83 aliwahi kushinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka wa 1984 kwa kupinga uongozi wa wazungu walio wachache Afrika Kusini, ulioisha mwongo mmoja baadaye alipotangaza kustaafu kwake mwaka wa 2011 kutoka kwa ofisi ya umma lakini anaendelea kuonekana hadharani mara kwa mara. Serikali ya Ugiriki imewasilisha bungeni sheria kali mpya ili kuwasaidia kiuchumi wakati waziri mkuu Alexis Tsipras akiwahimiza wabunge kuunga mkono masharti magumu ya mageuzi yaliyowekwa na wakopeshaji wa Ulaya ili kupatiwa fedha zinazohitajika sana. Mswada huo uliwasilishwa Jumanne Uliowasilishwa Jumanne unaangazia kodi mpya, mageuzi ya malipo ya uzeeni na usimamizi dhabiti wa fedha za serikali. Wakopeshaji wa Ulaya wanalitaka bunge lipitishe mswada huo kufikia Jumatano kama mwanzo wa mashauriano mapya ya kupewa mkopo wa karibu dola bilioni 95. Viongozi wa Ulaya walitangaza makubaliano kwa masharti mapya Jumatatu, ikiwa mojawapo ya juhudi ya kuzipatia msaada ya, kujipa, ya kuzipatia msaada wa haraka benki za Ugiriki ambazo zimekuwa zikijitahidi kupatia umma kiwango kidogo cha fedha taslimu kila siku. Wachambuzi wanasema kuwa mkataba huo mpya unalenga kudumisha wanachama wa Ugiriki katika umoja wa mataifa 19 yanayotumia sarafu ya euro. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni swala la nyuklia la Iran. Kama mlivyosikia kwenye taarifa za habari, mataifa makuu sita ya dunia yametia saini mkataba wa kihistoria na Iran juu ya kupunguza uwezo wa nchi hiyo kutengeneza silaha za nyuklia. Kumekwepo na sherehe usiku wa jana huko Iran na maoni mbalimbali yanazidi kutolewa kote duniani juu ya mkataba huo wa kihistoria. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi wa habari wa redio Iran, Salim Swaleh, na kumuuliza Iran itafaidikaje na mkataba huo. Mkataba huu una faida nyingi tu kwa Irani. Kwanza ikumbukwe kwamba tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili jamii ya kimataifa ilikuwa imeweka vikwazo vya kihistoria, vikwazo ambavyo vilisababisha madhara makubwa kwa uchumi wa Iran, vikwazo vya benki kuu, vikwazo vya mafuta na vikwazo vingine vingi vya kiuchumi na kibiashara, na mkataba huu au makubaliano hayo yanataja kuondolewa vikwazo vyote vya e, kiuchumi na hata vingine vya kisilaha pengine katika siku za usoni dhidi ya Iran, na hilo linatarajiwa kuwa na taasira kubwa sana katika kukuza na kuhuisha tena ule uchumi wa, wa, wa Iran. Lakini pia nitaje kuhusu pengine maana na manufaa ya mkataba huu katika eneo zima la Mashariki ya Kati. E, itakumbuka kwamba Rais Obama amesema mkataba huu utazuia kusambaa silaha za nyuklia katika eneo la Mashariki ya Kati, jambo ambalo bila shaka Wairan wanalipinga, wanasema muda na miaka na dahari wao hawajakuwa wakitafuta silaha za nyuklia. Lakini kiujumla kiu na tunaweza kusema kwa maneno machache ni kwamba eh, italeta aina fulani ya utulivu na amani na uthabiti katika uga wa kisiasa na hata kijeshi katika eneo zima la mashariki ya kati. Lakini sasa italeta hali ya utulivu, lakini adui mkubwa wa Israel nchi za Kiarabu, baadhi yao hawana imani kwamba hali hiyo inaweza kutokea. Wanadhani sasa Iran imepewa tiketi ya kutengeneza silaha. Nimekuwa eh, nikimsikiliza waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, na amesema kwamba makubaliano hayo ni makosa makubwa ya kihistoria yaliyofanywa na jamii ya kimataifa kwa sababu ya kuruhusu Iran kuendelea na mipango yake ya nyuklia, lakini ilitarajiwa hivyo kwa sababu Netanyahu, utakumbuka alikuja huko Washington uh, miezi kadhaa iliyopita, na kujaribu kushawishi uh, wajumbe wa Congress na wale wa Senate kutoruhusu makubaliano aina yote na Iran. Na hivyo basi radi ya mali au reaction ya Netanyahu ku, kwa, kwa, kwa mkabala wa, wa, wa makubaliano hayo ulitarajiwa kuwa hivyo na je, sasa bunge na ayatola mwenyewe maanake inabidi wao pia wathibitishe. Inaonekana wataunga mkono au vipi? Watakuwa na maoni hao? Tangu mwanzo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Ali Hamenei amekuwa akiunga mkono mazungumzo hayo na akatangaza hadharani kwamba anawaunga mkono wale ambao wamekuwa wakizungumza wanadiplomasia wa Irani na akawataka hata Wairani wenyewe ndani hata wale wakosoaji na wale wahafidhina waunge mkono timu ya mazungumzo ya Iran. Na kama inavyojulikana kwamba ni kiongozi ambaye ana heshima kubwa na anaheshimika sana, hatutarajii kuwa na upinzani wowote hapa ndani Teheran, katika bunge na katika mihimili mingine ya dola, ila wasiwasi mkubwa huko katika upande wa Marekani. Tunajua hata spika wa, wa, wa bunge la Congress uh, uh, John Bona amesema kwamba ni makubaliano ambayo yeye anayatilia ya shaka, kwa hiyo kimsingi wasiwasi mkubwa huko kwa upande wa Washington zaidi ikilinganishwa na hapa Teheran. Salim Swaleh, mwandishi wa habari wa redio Iran, akizungumza na VOA kutoka Teheran. Tunaendelea basi na habari muhimu za dunia. Huku mashambulizi ya anga yanayoongozwa na muungano wa Marekani na mapigano ya kila siku mitaani yakitekelezwa na mahasimu wenye misimamo mikali na vikosi vya serikali, ni dhahiri kuwa ushindi wa kudumu huko Siria utategemea mkakati wa muda mrefu ambao ni kuwapatia chakula bora na elimu watoto, kulingana na Wesam Shab Shabanei, mratibu wa taasisi ya Jafra inayofanya kazi nchini Syria. Islamic State wanachukua jukumu spesheli ya kuwasomesha watoto, wakiwafunza mema na mabaya kupitia mfumo wa Kiislamu. Shabanei ameambia VOA kupitia mawasiliano kwa njia ya Skype kuwa wanapeleka watoto kwenye shule maalum za Islamic State na kuwafunza maadili ya kidini. Wanamgambo hao wameondoa masomo ya sanaa, historia, jiografia, demokrasia, saikolojia na filosofia kwenye mfumo wa masomo. Walimu wa somo la hesabu pia wameondoa maswali yanayohusu ukopeshaji wa fedha, demokrasia na uchaguzi. Na mamlaka ya India yanasema takriban watu 27 wameuawa baada ya mkanyagano kwenye ukingo wa mtu ambako mahujaji walikuwa wamekusanyika katika sherehe Kihindu za kuoga. Mkanyagano huo umetokea Jumanne kwenye jimbo la kusini la Andhra Pradesh wakati maelfu ya watu walipokimbia kuoga kwenye mto Godavari. Zaidi ya wengine darzeni mbili wamejeruhiwa kwenye mkanyagano huo. Waziri Mkuu Narendra Modi ametoa taarifa kupitia akaunti yake ya Twitter kuwa amegadhabishwa na tukio hilo. Wazizi, waziri wa Andhra Pradesh amesema kuwa serikali imesikitishwa sana na itatoa fidia ya dola 15570 kwa waathiriwa wa mkasa huo. Jumanne ndiyo ilikuwa mwanzo wa sherehe za Maha Pushkaru, wakati mamilioni ya watu walitarajiwa kufanya sherehe hizo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mashirika ya kiraia huko mashariki mwa DRC yameomba kiongozi wa kundi la waasi wa ADF Jamil Mukulu kupelekwa Beni na kufikishwa kwenye mahakama ya DRC sehemu ambayo ameshutumiwa kuendesha vitendo vya uhalifu ikiwemo mauaji na utekaji nyara. Mwandishi wetu Oster Malivika anaripoti kutoka Goma. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilisikalo na utafiti kwa ajili ya amani na udemokrasia, kupitia kiongozi wake Omar Kavota, ameomba kiongozi wa waasi wa ADF aliyeshikwa katika nje ya Tanzania na kupelekwa katika nje ya Uganda kuletwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa sana katika maeneo ya Beni ambako watu wamekuwa wakiuliwa kwa mapanga, huku askari wake wakiwa ndio wamekuwa wakishutumiwa uh, Kupigia kutoka wapi? Na wewe ni kiongozi wa shirika gani? Na kupigia kutoka Goma na, mimi ni musimamizi wa shirika Sepado, ni shirika la kutetea demokrasia, amani na haki za binadamu. Yaani shirika letu limeweza kutoa mwito kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuweza kuomba huyu Jamili Mkuru ambaye ni msimamizi wa ADF nalu aweze kuletwa humwinjini. Aweze kuletwa humwinjini kwa sababu baadhi ya vitendo vya kigaidi ambao vimetendeka mjini na wilayani Beni ni chini ya himaya yake yeye mwenyewe. E, amehusisha watu wake kuendesha hivi vitendo vya kigaidi baadhi ya, wa, ya wanajeshi wake ambao wamechukuliwa kwenye uwanja wa mapambano na jeshi la taifa, wakiwemo wa Somalia, wa Kenya, wa Tanzania, wa Uganda, wamesema ya kuwa yeye ndiye kiongozi wao, sharti asambishwe pamoja nao ili ajitetee mwenyewe. Msimamo huo, hata hivyo, umechukuliwa na shirika la CRDH likiwa na makao yake katika maeneo ya Owicha ambako vijiji vimechomwa moto pamoja na watu kuuliwa na watu wanaoshukiwa kuwa ni wasi hao wa ADF kwamba iko kweli. Sisi kama vikundi vya kutetea haki za binadamu tunahuzunika sana kusikia kama Jamili Mukulu ata amepelekwa huko Uganda. Tungelipenda aletwe huku kwetu Kongo eh, kwa sababu ni huku amependa ma maafa mengi zaidi kushinda kule kwake nchini Uganda. hmm. na mungeliomba kitu gani kifanyike? Ningelipenda gavment ya Kongo ifanye iwezekanavyo kusudi iweze kumwondosha huyo huko Uganda na kuletwa huku kwetu nchini Congo. Mimi jina yangu Jacques Kamate Kiberiti, niko defanseur judiciaire na mshauri mkuu wa CRDH. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hata hivyo, nayo na imekuwa ikiomba serikali ya Uganda kurahisisha kiongozi huyo afikishwe kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu alihukumiwa siku zilizopita katika mauaji ya kamanda Mamadou Ndala ambaye alikuwa kamanda wa makomando aliyeuliwa siku zilizopita. Hoser Malvika, sauti ya Amerika, Goma. Basi tunaendelea kusikiliza uh, kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Nchi fadhili ambazo zinachangia kiasi kikubwa cha fedha katika mapambano ya mlipuko wa HIV ulimwenguni zimepunguza misaada yao ya kifedha. Ripoti mpya imebaini kwamba zaidi ya nusu ya serikali zimepunguza michango yao kwa nchi za daraja za chini la kati zilizoko katika mapambano ya HIV na UKIMWI, huku msaada ukiwa umeongezwa na baadhi ya nchi tu. Mwandishi wetu Jessica Berman anaripoti na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mwaka 2014, michango kutoka takriban serikali 14 kwa ajili ya kudhibiti na kuzuia HIV ilikuwa dola bilioni 8.6, kiwango ambacho kimebakia hivyo hivyo au chini ya hapo katika kipindi cha miaka miwili. Jennifer Kates, mkurugenzi wa afya ya ulimwengu na sera za Ukimwi katika taasisi ya Kaiser Family ambayo imesaidia katika kukusanya ripoti hiyo pamoja na UNAIDS, anasema nchi nyingi za magharibi zimekumbwa na makato ya bajeti zao kifedha, na kasi ya kutoa michango kusaidia katika mapambano ya HIV imeanza kupungua. At the same time, to get to where... Where public health officials and scientists and policymakers feel we can get to. Wakati huo huo kufika HIV pale ambapo maafisa um, wa afya umma na wanasayansi na watunga sera wanahisi tunaweza kufika. Katika kile kinachojulikana kuhusu HIV, mengi sana yanahitaji kufanywa, na hivyo ni vigumu kuwaeleza wafadhili na wengine ambao wana vipaumbele vingi. Serikali ya Marekani bado ni mfadhili mkubwa Global Fund to Fight AIDS ambapo imechangia kiasi cha dola bilioni tano nukta sita mwaka elfu mbili kumi nne. Hiyo inawakilisha ongezeko la asilimia mia moja juu ya viwango vya mwaka elfu mbili kumi na tatu. Uingereza ni mfadhili wa pili wa juu ikiwa imechangia dola bilioni moja nukta moja. Mchango wa Ujerumani umebaki katika kiwango kile kile cha mwaka elfu mbili kumi na nne, wakati Umoja wa Ulaya, Australia, Canada, Denmark na Ufaransa wamepunguza misaada yao. Okay, anasema msaada wa fedha kutoka nchi fadhili umekuwa ni kiini katika mapambano ya ukimwi, so on on lazima tuongeze rasilimali to... kwa hiyo ni fedha nyingi upande mmoja kutoka kwa wafadhili na wengine, lakini hazitoshi kufikia lengo hilo na kubadili mwelekeo wa mlipuko. UNAIDS inasema jumla ya uwekezaji wa ulimwengu kutoka vyanzo vyote kwa majibu ya mzozo wa ukimwi ni takriban dola bilioni 22 kwa mwaka. Wataalamu wa afya ya umma wanakadiria kwamba dola bilioni 30 zinahitajika kila mwaka ifikapo mwaka 2030 ili kuanza kuumaliza mzozo huu. Idhaa ya Kiswahili ya ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Yukwa la vijana. Taasisi isiyo ya kiserikali ya African Women Council ya hapa Marekani imemwalika Gavana Julian Paluku wa Kivu kaskazini kuja hapa Marekani kupitia taasisi ya kibiashara ya AGOA na kutokana na hilo, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mmoja wa vijana wa Kongo walioko hapa Marekani, Salum Honore, na kuanza kutaka kujua anapokea vipi ziara hiyo ya gavana Paluku. Kwanza, asante sana na nichukue nafasi hii kuwamkaribisha uh, Mheshimiwa um, gavana uh, Julian Paluku kutoka kule Kivu kaskazini. Um, kwa upande wangu zaidi sana namchukulia gavana Paluku kama mtendaji mmoja mzuri sana wa kazi, na anakuwa na msimamo katika uh, utendaji wake wa kazi. Kwa mara ya kwanza kabisa nimemuona, nimepata nafasi um, na ya kumwona gavana Paluku alipokuwa kule Kambili Lugufu, na alikuwa ameenda kwa niaba ya kuhamasisha watu na kuwaambia kwamba amani sasa ilikuwa imeanza kurejea nyumbani kwetu kwayo, kuenda, kwa hiyo watu wangeanza kwenda ili kwenda kuijenga taifa kwa pamoja. Gavana Paluku, ujio wake wa hapa Marekani ninaupokea kwa msimamo wa kusema kwamba ni mchapakazi mzuri na nafikiri atakuwa na maneno mazuri ambayo atakuja kutuambia sisi kama vijana kulingana na nchi yetu. Kwa hiyo ni kitu ambacho pia ninakiona kwamba ujio uh, wake hapa ni hamasa kubwa sana kwetu sisi vijana kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pengine kwa sababu Gavana Paluku ni mmoja wa uh, magavana maarufu kule Kivu Kaskazini, nafasi iliyopo hivi sasa kuelekea uchaguzi unaokaribia, nimeambiwa gavana ana nafasi kubwa kwenye japo zima la nafasi ya kuongoza nchi ya Kongo e, pengine hili kwa upande wenu nyinyi mnalionaje kama ambavyo tu nimetoka kusema hapo awali gavana Paluku amekuwa ni mtendaji mkubwa wa kazi na kazi zake zimeonekana kuna mambo ambayo labda watu wanaweza wasiyaone ya moja kwa moja kwamba basi ili amefanyaje lile akafanyaje lakini akipewa nafasi anaweza akaiongoza nchi vizuri sana bila kuwa na matatizo yoyote na kuna mambo yale labda ambayo aangeweza kuyafanya moja kwa moja kwa maana yeye kwa sasa hivi sio rais, yeye ni gavana. Kwa hiyo kuna mambo mengine ambayo labda alikuwa akisubiria uongozi au akisubiria tamko moja kwa moja kutoka kwa rais au kutoka kwa uongozi wa juu. Kwa hiyo hicho ni kitu ambacho labda kilikuwa kikionekana kwa namna moja au nyingine kwamba uh, labda hiki angeweza tu kuhusika moja kwa moja, labda kila angeweza kuhusika moja kwa moja, lakini hicho ni kitu ambacho sisi kama vijana na wakongomani wote kwa ujumla tunatakiwa kukaa chini na kulifikiria kusema kwamba gavana sio rahisi, naye ana uongozi ambao uko juu yake. Lakini sasa kitu ambacho tunaweza tukakifanya ili tuweze kuiona kazi yake kwa moja kwa moja kama ambavyo tunafikiria au kama ambavyo tulifikiria ni kumpa labda nafasi ya yeye kuiongoza nchi alafu tuone ule utendaji wake ulikuwa na mapungufu gani. Lakini mimi sina wasiwasi kabisa na uh, Mheshimiwa Gavana na naamini kwamba akipewa nafasi ya kuiongoza nchi akafanya vizuri sana, pengine kwa ujumla wa wananchi wakazi, vijana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wengi ambao mko nje ya nchi, pengine wengine mna nafasi, mmetaka kurudi nyumbani. Je, fursa kama hizo ambazo magavana wanakuwa na nafasi, hasa ukizingatia kwamba mwaliko wake umetokana na kuwezeshwa na jumuia ile ya biashara ya AGOA, Pengine kibiashara, unafikiri kwamba hivi sasa unaweza kuwa na nafasi kwa nywii vijana mlioko nje hapa kuweza kuona fursa ya kufanya chochote pale nyumbani kupitia kile ambacho mtazungumza na gavana? Nafikiri hilo ni suala muhimu sana, kwa maana biashara ni moja kati ya uchumi wa nchi, na kidogo hicho kimekuwa uh, kiko nyuma sana katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kwa hiyo uh, kwa, kwa, kwa vijana ambao wengi wako hapa wamejikita sana kwenye mambo ya biashara lakini sasa wamekuwa wamevunjika ule moyo wa kusema kwamba hawawezi kurudi nyumbani, hawajawekewa au hawa hawajatengeneziwa zile nafasi za kusema kwamba wanaweza kwenda kufungua uh, mipango ya biashara kule nchini. Kwa hiyo uh, kitu ambacho tunaweza tukamwomba gavana uh, kwa kufanya au tukamwelewesha na akaweza kuongea na uongozi wa juu atakaporudi nyumbani ni kusema kwamba uh, wanatakiwa sasa wachukue nafasi ya kuupa Uh, ya kuipa biashara nafasi kubwa ili kuwahamasisha hawa vijana ambao wamejikita katika mambo ya biashara huku nje ya nchi, wawezi kurudi nyumbani kuweza kuonyesha ule uwezo na kuwafundisha wengine ambao wako kule nyumbani, uwezo ambao waliopata katika hizi nchi za wenzetu ambazo zimeendelea. Kuna tatizo jingine ambalo pengine Salumu Nori unaweza ukalizungumza kwamba vijana wa Kongo pengine walioko hapa hawaoni mafanikio nyumbani, hasa mashariki, ambao kumekuwa na ghasia vita, ubakaji na mengine mengi. Pengine nafasi hii unafikiri mtamwambia gavana achukue hatua gani, hasa kwa sababu anakuja kwenye nchi kubwa kama hii ambako kunaweza kukafanyika jambo kusaidia Kongo? Nafikiri uh, kitu ambacho gavana anatakiwa kufanya kwa sahizi ni, ni, ni, ni kuweza kulizungumzia suala kama hili pia, anapokuja katika, uh, kwa ajili ya mambo ya biashara anaweza akadokeza hata na hili, kwa sababu kama ambavyo umesema hapo kweli, nchi in hii ni nchi ambayo imejikita sana katika kusaidia na kuhakikisha kwamba nchi zingine zinaishi katika, uh, amani na usawa katika njia zote. Kwa hiyo mimi ninaamini kwamba gavana atakapokuja hapa aweze kulidokeza hili na kuweza kuwaambia, kuwaomba, uh, msaada kuweza kuhakikisha kwamba usalama inakuwa ni kipaumbele katika nchi ya katika mashariki ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Ni mmoja wa vijana wa Congo waishio hapa Marekani, huko New York Salum Honore akizungumza na sauti ya ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na kabla ya kutamatisha matangazo yetu, huu hapa muktasari wa habari. Wabunge wa Rwanda wamepitisha mswada Jumanne ambao utamwezesha rais Paul Kagame kuwania wadhifa wake kwa muhula mwingine baada ya kumaliza kipindi cha mihula miwili mwaka wa 2017. Maafisa wa ngazi za juu wa Rusia wamepongeza makubaliano yaliyofikiwa kati ya mataifa yenye nguvu ulimwenguni na Iran ya kusitisha programu ya nyuklia kwa mabadilishano ya vikwazo vya kiuchumi. Bei za mafuta duniani zimeshuka haraka jana, huku kukiwa na matarajio ya mafuta mengi kutoka Iran kwenye soko la dunia baada ya Teheran na mataifa sita yenye nguvu duniani kukubaliana kuhusu programu ya nyuklia na Iran. Kasisi mkuu mstaafu Desmond Tutu wa Afrika Kusini amelazwa hospitalini huko Cape Town kwa kile ambacho kimetajwa kama maambukizo ya mara kwa mara. Serikali ya Ugiriki imewasilisha bungeni sheria kali mpya ili kuwasaidia kiuchumi wakati wa, wakati huu mgumu wa kiuchumi nchini humo. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa. Mimi ni Khadija Riami. Nami ni Harrison Kamau. Nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.