Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Julai 15 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express, upinzani Kenya wailaumu serikali kutoweka ulinzi wa kutosha kuzuia mashambulizi ya kigaidi wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika pilika pilika za siku ya Eid, tutaweka usalama wa kutosha. Tumeidentify zile sehemu ambazo waamini watatumia. Ni maelezo ya viongozi wa upinzani nchini Kenya juu ya usalama nchini humo. Hii ni Vio Express. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Vile vile katika Vio Express tunakuletea kipengele cha hoja kwa hoja. Lakini kama wananchi au bunge lake pamoja kubadilisha katiba kwa kuona kwamba wanamhitaji, mi sioni ni tatizo. Sidhani kama ni haki, kwa sababu sio siotai, kuzungumza katika mtazamo wa wa matatizo yetu katika nchi nyingi za Afrika ni salama kabisa kuhitimisha kwa kusema kwamba yanafanana. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisoma kwako na Sandey Shomari. Kundi moja la haki za binadam linamhimiza rais wa Marekani Barak Obama kutumia safari yake ijayo nchini Kenya kushindikiza serikali ya nchini humo kuimarisha hali yake ya haki za binadam. Shirika la Human Rights Watch limetoa barua hii leo Jumatano kwa niaba ya mashirika 17 ya haki za binadam. Barua hiyo imeeleza kwamba mashirika hayo yana wasiwasi kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anahujumu katiba ya Kenya na majukumu yake katika kutekeleza haki za binadamu za kimataifa kwa kutumia kisingizio cha kulinda usalama wa taifa na kupambana na ugaidi. Barua hiyo inaeleza kwamba rais Obama ana nafasi ya kipekee kumhimiza rais Kenyatta kuendelea kuheshimu katiba ya mwaka elfu mbili na kumi kutokana na kwamba Marekani ni mojawapo ya washirika wakuu wa Kenya katika vita dhidi ya ugaidi, barua hiyo inaeleza, na nanukuu Tunakuhimiza uzungumzie masuala haya nyeti wakati wa ziara yako ya kihistoria nchini Kenya. Rais Obama anatarajiwa kufanya ziara nchini Kenya baadaye mwezi huu, ikiwa ni ya kwanza katika nchi alikozaliwa baba yake tangu aingie ya madarakani. Rais wa Marekani Barack Obama atakuwa na mengi zaidi ya kusema hii leo Jumaatano juu ya makubaliano ya nyuklia ya kimataifa na Iran wakati atakapofanya mkutano na waandishi wa habari huko White House katika kuendelea kufafanua makubaliano hayo. Warepublican wengi na baadhi ya Wademokrati bungeni pamoja na viongozi kama waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hawakubaliani na tathmini ya Rais Barack Obama juu ya mkataba huo uliofikiwa pamoja na Iran na nchi zenye nguvu kubwa duniani jana Jumanne huko Viena, anasema kwamba utazuia njia zote kwa Iran kuweza kutengeneza silaha za nyuklia wabunge wa ugiriki wanajiandaa kupiga kura hii leo juu ya mswada mpya mgumu wa kunusuru uchumi wakati waziri mkuu alexis siparis akiwahimiza wabunge hao kuunga mkono wa mabadiliko yenye masharti magumu yanayotakiwa na wakopeshaji wa ulaya ili waweze kuwapa fedha wanazohitaji sana wabunge wanatarajiwa kutumia sehemu ya kwanza ya siku yao kuzungumzia mswada huo na kupigia kura baadaye. Mswada huo uliowasilishwa Jumanne unazingatia zaidi kodi mpya, mabadiliko ya pensheni na usimamizi mkali zaidi wa fedha za umma. Wakopeshaji wa Ulaya wamedai kupitisha Jumatano, ikiwa ndio kwanza kuanza kwa mazungumzo mapya juu ya mswada mwingine wa fedha unaokaribia dola bilioni tisini na tano naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kiongozi wa waashi wa Taliban ameunga mkono mazungumzo ya kisiasa na serikali ya Kabul na nchi za nje ili kumaliza vita vilivyodumu kwa miaka kumi na nne. Kiongozi huyu wa Taliban Mula Omar kila mwaka anatoa ujumbe wakati wa sherehe zaidi, na kuonyesha kwamba vita hivyo vya kundi lake ni sawa tu huko Afghanistan. Lakini taarifa ya Jumatano hii leo ilieleza kujihami kwa aina yake dhidi ya mapambano ya hivi karibuni na Afghanistan na wasuluhishi wa amani wa nje. Kiongozi huyu wa Taliban amesema mazungumzo hayo ni ya mkakati ulio na haki ya kidini uliolenga kuondoa vikosi vya nje kutoka Afghanistan na kuanzisha nchi kamili ya Kiislam. Uchumi wa China ulikuwa kwa haraka kidogo kuliko ulivyotarajiwa katika kipindi cha robo ya pili kilichomalizika hivi karibuni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na serikali Beijing hii leo. Ukuaji wa kipindi cha pili wa asilimia saba ni usawa na ule wa kipindi cha robo ya kwanza, lakini ni ukuaji wa polepole pole wa China tangu ukuaji wake wa ghafla na mkubwa ulioanza mwaka elfu mbili na tisa, kufuatia mzozo wa kifedha duniani ukuaji wa uchumi wa taifa wa China katika nusu ya kwanza ya mwaka huu uko katika kiwango kinachokubalika huku viashiria vikuu vikipata hueni taratibu na kuonyesha maendeleo mazuri na thabiti, alisema msemaji wa idara ya takwimu ya taifa Shang Laiyun. Na mahakama moja ya Ujerumani imemhukumu askari wa Nazi wa zamani mwenye umri wa miaka 94 kwenda jela miaka minne kufanya kazi kama mtunza vitabu katika kambi Auschwitz wakati wa vita vya pili vya dunia. Mahakama hiyo huko Luneburg leo ilitoa hukumu hiyo kwa Oscar Groning baada ya kumkuta na hatia ya zaidi ya makosa elfu tatu ya kutumika kwa mauaji. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Upinzani nchini Kenya sasa unadai kuwa magaidi wa kundi la Al Shabab walipata mwanya wa mashambulio zaidi kwa sababu serikali ya nchi hiyo imeshindwa kukomesha ufisadi. Aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga ametoa kauli hiyo akiwa ziarani huko Mombasa, alipoalikwa na jamii ya Waislam kwa futari maalum siku mbili kabla ya sherehe za Idlfitri. Taarifa zaidi na mwandishi wetu mwandishiwetu Joseph. Kutoka Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa upinzani na kinara wa muungano wa kisiasa CORD amezuru Mombasa kwa mwaliko wa viongozi wa Kiislamu walioandaa futari maalum Jumanne usiku. Maelfu ya Waislamu kutoka sehemu tofauti katika pwani ya Kenya walihudhuria mankuli hayo katika makavazi ya Fort Jesus, huku wakijiandaa kwa sherehe rasmi kukamilisha mfungo wa mwezi wa Ramadhan wanaoamini kuwa ni mtukufu Wakati wa mapochopocho hayo ya usiku hazikukosekana hotuba kutoka kwa viongozi wa kidini pia viongozi wa kisiasa. Raila Odinga ametoa madai ya ufisadi katika idara za usalama nchini, akisema umechangia ukosefu wa usalama na uchumi kuzorota. Akivalia kanzu kuonyesha kuwa pamoja na Waislamu, kiongozi huyo amedai kuwa hali hiyo imewanyima vijana wengi ajira na kutoa mwanya mkubwa kwa mitandao ya magaidi kupenya hapa Kenya. Hapa Mombasa, hapa mji wa kale, ilikuwa pahali ambapo kulikuwa utaratibu na amani, ulikuwa naweza kutembea hata kulala nje. Lakini siku hizi inakuwa usiku, watu wana hali ya wasiwasi wasi. Na ukishikwa okay, pale na hii, toa kitu mbele, wanaanza kusema ati toa kitu kidogo, TKK, wakaenda okay, toa kitu kikubwa Tunasema toa Tiki, kila kitu <tikulia> <tikulia> <tikulia> Raila hakukomea hapo, ameshinikiza serikali kuwaandama viongozi walio serikalini kuelezea jinsi walivyojipatia mali nyingi kwa kutangaza utajiri wao. Na wakati hayo yakijiri, hapo Mombasa, serikali kuu imehakikishia Waislamu wote usalama wao wanapojiandaa kwa sherehe ya Idul Fitri siku ya Ijumaa. Idara za usalama zinasema zimeweka mikakati ya kuhakikisha kuna usalama wa kutosha na kuwa raia wote wakiwepo Waislamu hawana la kuhofia. Nelson Marwa ni kamishna wa kaunti hii ya Mombasa anayewakilisha serikali ya kitaifa eneo hili. Katika pirikapirika pirika za siku ya Eid, tutaweka usalama wa kutosha. Tume identify zile sehemu ambazo waamini watatumia open air grounds zote ni Likoni, Changamwe, Kisauni, Mombasa mjini Island, zote tumeidentify. Magaidi na washirika wao mara kwa mara wanakuwa na desturi ya kulenga mikutano iliyo na halaiki ya watu, hivyo tahadhari kutolewa wakati wa hafla na sherehe kubwa kama hii. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko Sauti America, VOA Express. Na tukisafiri basi kutoka kule Mombasa hadi Dar es Salaam Tanzania, ni kwamba mwanasiasa mkongwe nchini humo Bwana Kingunge Ngombale Mwiru amebainisha kwamba mchakato wa kumpata mgombea wa urais kwa tiketi ya CCM katika uchaguzi mkuu ujao haukwenda vizuri, huku kukiwa na ukiukwaji wa kanuni na taratibu za chama. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa zaidi. Bwana Kingunge, ambaye alikuwa akimuunga mkono mmoja wa wagombea wa nafasi hiyo ya urais kupitia CCM Bwana Edward Lowasa, amewaambia waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam kuwa mchakato wa kupata wagombea unatakiwa kuanzia Kamati Kuu kama ilivyofanyika miaka ya nyuma na wagombea wote mmoja mmoja kupita kwenye kamati kuu na kupewa nafasi ya kujieleza, jambo ambalo halikufanyika katika mchakato ulioisha hivi karibuni mjini Dodoma, ambapo kamati kuu ilipokea tu majina matano kutoka kamati ya maadili ambayo haina madaraka ya kufanya hivyo. Kitendo hicho cha ja kuinyang'anya kamati kuu kazi yake si cha kawaida, ni uvunjifu wa taratibu na hakuna uadilifu ndani yake. Naiita kamati ya maadili yenyewe inavunja maadili kwa sababu maadili ya chama yanaanzia kwenye kuheshimu muundo wa chama na sera za chama na taratibu zake chama. Aidha, amesema ukiukwaji huo wa utaratibu wa kawaida wa kumpata mgombea ndani ya CCM unaweza kutafsiriwa kwamba kulikuwa kuna kikundi cha watu wenye nia na maslahi ya kumpata mgombea wanayempanga, jambo ambalo ni dharau kwa wagombea wote na chama pia. Hawa wagombea wala hawakuitwa wakaulizwa maswali. Kwa hiyo kuna mahala watu fulani wachache wamekaa wakatengeneza orodha yao. Hata hivyo, alionyesha dhamira ya kutaka Chama cha Mapinduzi kifanye utaratibu wa kupata maridhiano na makundi ambayo hayakuridhika na mchakato huo ili kujenga umoja ili kujenga umoja ndani ya chama na kupata ushindi katika uchaguzi mkuu ujao kutokana na ukweli kwamba Bwana Loasa bado wanaungwa mkono na mamilioni ya Watanzania. Alipoulizwa juu ya minong'ono kwamba anafikiria kujiondoa ndani ya CCM, Bwana Kingunge hakutaka kuweka bayana azma hiyo, licha ya kusema kwamba wakati ukifika, yeye binafsi kama anataka kuhama chama atatoa taarifa. Katika mchakato huo ndani ya CCM, Dkt. John Magufuli aliteuliwa kushika bendera ya chama hicho katika uchaguzi mkuu ujao. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante sana Dina Chahali kutoka Dar es Salam. Na sasa ni wakati basi wa kupata burudani ya muziki katika VOA Express, wakati wa kuburudika, na tunaburudika naye msikilizaji akitusafirisha pamoja naye sehemu nyingine. Ni mtaalam kutoka Tanzania, Ali Kiba na kibao kinaitwa Prince Wawero. Asante sana Prince Wawero, tusikie vitu battle. Uh, huh. for uh. Jesus for leave. Keep up for real. real. real. Right. Haya, huh. Msikilizaji, basi ndivyo mambo yanavyokwenda. Yes, sauti hiyo mkamiti. <laughs> Isikia, mambo mazito ya Alikiba hayo, akikwambia la. <laughs> Eh, sio mchezo. Alikiba ni hatari kweli kweli, msikilizaji. ni mambo ya VOA Express hayo. Haya basi msikilizaji, tukiendelea na vipengele vyetu hapa, tunaangalia masuala ya biashara. Mataifa yenye mapato ya chini yameomba kubuni njia za kujitafutia fedha kwa minajili ya maendeleo. Mojawapo ya mbinu hizo ni kutoa kodi. Hili ni swala kuu kwenye kikao cha tatu cha kimataifa kinachoendelea Addis Ababa nchini Ethiopia, cha fedha kwa maendeleo. Taarifa zaidi na Harrison Kamau, kutoka kwa mwandishi wetu Jode Kapo wa Washington DC. Taasisi ya Uingereza ya utafiti wa maendeleo imetoa maelezo ya kisera kuhusu uimarishaji wa kodi kwenye mataifa yanayoendelea. Inasema kuwa serikali zitahimizwa kutoa kodi vilivyo, na wafadhili kuomba wasaidie kufanikisha azimio hilo. Profesa Mick Moore ni mkurugenzi mkuu wa taasisi ya kimataifa ya kodi na maendeleo na ni mmoja wa waandishi wa ripoti hiyo. Income... Ninafikiri hivi sasa kuna ufahamu mkubwa kwamba mataifa mengi yenye kipato cha chini yanaweza pengine kuongeza kipato cha fedha zao wenyewe na mengi yao yanaelewa hivyo. Unafahamu, tumekuwa kwenye enzi ninayoeleza ni misaada mikubwa kwa muda mrefu, na ninafikiri kuwa watu wengi duniani wanaelewa kwa kipindi hicho kitafikia kikomo. Anasema kuwa wafadhili wataendelea kutoa misaada kama ya dharura za kibinadamu. Mataifa mengi yenye kipato cha chini anasema yanaweza kuwa yenye raha iwapo yatajitegemea kifedha kinyume na kutegemea wafadhili. Kusema kuwa nchi ni ya kipato cha chini ni sawa na kuonyesha kuwa haina uwezo wa kujipatia ushuru, swala ambalo Mo hakubaliani nalo. Kwa hakika hivyo sivyo mambo yalivyo. Hata kwa mataifa yenye kipato cha chini, yana misingi ya kukusanya kodi, siyo mikubwa kama ya Marekani na Uingereza, lakini ni mikubwa, na huwa haikusanywi namna inavyostahili. Kwa hivyo kuna nafasi ya kufanya vizuri zaidi. Mtaalamu huo wa masuala ya kifedha anasema kuongezwa kwa kodi katika mataifa ya kipato cha chini hakumaanishi kuwatoza kodi watu masikini. Kuna ukwepaji mkubwa wa kodi na ulio mbaya zaidi unaofanyika katika mataifa yenye kipato cha chini, na kwa hakika haifanywi na watu masikini, lakini kuna biashara nyingi haziorodheshwi katika uchumi: madaktari, mawakili, wasanii wahandisi na watu wengi walio kwenye sekta mbalimbali wanapokea fedha taslim kwa kazi zao, kawaida hawalipi kodi. Watu wengi wanamiliki mali nyingi, lakini kodi kutokana na mali hizo ni za chini katika mataifa yenye kipato cha chini. Mo anasema kuwa mataifa yenye kipato cha chini tayari yana misingi ya kutosha ya kuinua mapato kutokana na kodi. Anasema kuwa hata mataifa yenye kipato cha chini yana mifumo ya ukusanyaji kodi ambayo haijatofautiana sana na mataifa yaliyoendelea kama Marekani, na kwa hivyo lililo la muhimu ni kutumia mbinu na mifumo hiyo kikamilifu. Sababu moja ya kushindwa ni ukosefu wa wataalam wa masuala ya kodi, na wale wenye ujuzi wanafanya kazi kwenye sekta binafsi. Serikali pia hazitilii mkazo swala la ukusanyaji kodi, ama wakati mwingine kuwapa afweni ya kodi ya wawekezaji wa kigeni. Mo anaongeza kusema kuwa mataifa tajiri yana historia ya kusaidia mataifa yanayoendelea, lakini mara nyingi yanawapatia fedha kwa masharti yao na ratiba zao bila kuelewa matatizo yanayowakabili watu wa nchi hizo. Anasema mataifa tajiri hayahitajiki kuwaeleza wenyeji matatizo yao, lakini yanaweza kusaidia kuyatatua. Anasema haieleweki ni kwa kiwango kipi kuimarishwa kwa ukusanyaji kodi kunaweza kuzuia usafirishaji haramu wa fedha, akisema kuwa hili ni swala nyeti mataifa mengi ya Afrika yamefanya maendeleo makubwa katika ukusanyaji wa kodi kama vile Kenya, Msumbiji na Tanzania. Naam, na tukielekea katika hoja kwa hoja, hii leo tunamulika bunge la Rwanda ambalo hivi karibuni limepitisha kipengele kinachomruhusu Rais Paul Kagame kugombea muhula wa tatu rais nchini humo. Je, hilo ni sawa ama si sawa? huyu hapa ni David Ndunguru kutoka Maryland hapa Marekani na Edson George Silumbe kutoka Dar es Salaam Tanzania, wakitoa hoja zao kuhusu suala hilo. Rwanda skil wanamuhitaji kiongozi kama Kagame mpaka wameongeza muhula mwingine, wameona wapi amewatoa na wapi anawapeleka na wapi ana nia ya kuwafikisha ambapo naamini ndiyo malengo ya Wanyarwanda wengi wanapoelekea. Rwanda kabla ya uongozi wa Kagame ilikuwa Rwanda ambayo haionekani hata katika ramani yoyote, kiuchumi, kijamii, kwa kila kitu. Lakini sasa hivi ukiangalia Rwanda, rais wao yupo front line katika East African Community, maendeleo yao wenyewe Wanyarwanda yanaendelea. Wanyarwanda bado wanamuhitaji rais kama Kagame. Nafikiri hapa ishu siyo kiongozi Kagame au kiongozi mwingine yote wa Afrika, amefanya me, nini katika utawala wake. Sheria ilitaka kwamba kiongozi ukomo wake ni miaka miwili, sasa ijarisha na sukumwa na nini, lakini i peke yake kitendo tu cha kutaka kuongeza kama ambavyo inatokea nchi ya jirani pembeni kwa za Burundi, tosha kabisa, kuna matatizo makubwa sana, kwamba kuongeza huku ni kwa maslahi ya nani? Ni dhahiri ovyo io ni kwa maslahi yake ke -e, na watu ambao wanataka abaki madarakani hata kama zipo za makusudi zinazofanywa ionekane kana kwamba ndio sauti ya, ya Wanyarwanda. Nchi bado ina mhitaji, kwa maoni ya watu wengi, kwa mahitaji ya nchi husika inamhitaji, basi yeye akuvunja aku, aku katiba. Watu wamekubaliana na kubadilisha katiba, turudi pale pale kwenye katiba. Katiba imetengenezwa na watu, na watu hao wa wao ndio wameibadilisha katiba kusema bado wanamhitaji ujamaa. Hata kama wamebadilisha katiba bado haijachaguliwa kuwa rais, sijui unanipata. Lakini kama wananchi au bunge lake pamoja na kubadilisha katiba kwa kuona kwamba wanamhitaji, mi sioni tatizo tizani kama ni haki, kwa sababu sio sioaptai kuzungumza katika mtazamo wa wa wa a matatizo yetu katika nchi nyingi za Afrika. Ni salama kabisa ku, ku, ku, kuhitimisha ku, kwa kusema kwamba yanafanana. Ni utamaduni wetu kuto ku, ku, ku, kuheshimu sheria. Hii ishatokea maeneo mengi katika katika Afrika yote tu viongozi wa aina ya Kagame ambao wanapenda kukaa ku, ku madarakani, kufanya jitihada kama hizo, hata kama ikibidi wanaenda mbali kuonyesha kwamba kwamba wanahitajika na wananchi, wataitisha hata kura ya maoni ya tu kuthibitisha kwamba hizo ni sauti za wananchi. Lakini eh, turudi katika msingi wetu ule, lazima tufike mahala ambapo tutaheshimu sheria zetu. Tukisema Kagame ni kiongozi mzuri, kama nafasi singekuwepo kwa yeye kuongoza Rwanda tungejuaje kama kiongozi mzuri? Bado hoja iko pale pale kwamba lazima ufike mahala, haijarishi kiongozi kwa mzuri kiasi gani muda wake kisha hii apishi hadi mwingine. Wa uzuri au ubaya wa kiongozi tunauona baada ya kuwa wamepewa nafasi. Hoja ya msingi ya kwangu, tangu mwanzo nilisema Rwanda ina mhitaji Kagame, ndo maana wamekubaliana wenyewe kubadilisha hiyo sheria. Kama wananchi kweli walikuwa wanamhitaji kama ninavyoona wana mimi sasa hivi Rwanda, watu wanatamani kwenda Rwanda. Kwa sababu gani? Kwa sababu waliokuwa na mhitaji kafika. Ni, ni chungu kumeza, lakini kama Waafrika tunatakiwa tujifunze utamaduni huu kwa kuishi kwa kufungwa kwa sheria kwa sababu mtu akisha kiuka sheria za juu kama hiyo, akatengeneza mazingira yote kwa kutumia bunge, kwamba bunge zapitisha hizo, tatizo kwa kwamba bunge anaunga mkono ni siasa tu za, za Kiafrika. Ukweli mchungu ni kwamba lazima tujifunze kuheshimu sheria. Msikilizaji, hii ni VOA Express tukiangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, na yanayovuma hii leo tunaangalia kwake Mkamiti, ambapo anamulika kile kinyang'anyiro kinachoendelea nchini Tanzania cha uchaguzi wa rais nchini humo. Mkamiti, kwako. Asante sana Sande Shomari. Basi huko Tanzania, kama ulivyosema, baada ya chama tawala cha CCM kumpata mgombea wake wa urais kwa ajili ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Oktoba mwaka huu, hali bado haijajulikana kwa upande wa upinzani, baada ya vyama vya upinzani vinavyounda Umoja wa Katiba ya Wananchi Ukawa kushindwa kutangaza mgombea wao hiyo jana, na kutoa ahadi mpya kuwa itatangaza mgombea huyo muda wowote katika kipindi cha ndani ya siku saba. Kulingana na gazeti la Mwananchi, umoja o ulifanya vikao vyake bila ya kuwepo viongozi wenzao kutoka chama cha wananchi cha CUF kitu ambacho kimepelekea kuibua maswali juu ya hali iliyopo ndani ya Ukawa. Ukawa inaundwa na baadhi ya vyama hai vya upinzani ambavyo ni Chadema, CUF, NCCR Mageuzi na NLD ambavyo vyote kwa pamoja vimekubaliana kusimamisha mgombea mmoja wa urais hapo mwezi Oktoba kupitia umoja huo. Kwenye mitandao ya kijamii basi, hivi ndivyo baadhi ya wananchi walivyotoa matamshi yao, nikianza na Geraldine Ogo asema Ukawa, msitumie muda mwingi sana kujadiliana kuhusu nani agombee, kwani tangu mwanzo hamkujua nani atasimama kuwakilisha umoja wenu. Sakafu asema kuchaguliwa kwa Dr John Magufuli ni pigo kwa vyama vyote, maana huyo mtu wa CCM hataki mchezo na haangalii nani ni nani, kwake kazi kwanza. Inabidi mjipange hasa kuweza kumtangaza mtu anayefaa kutoka Ukawa. Motilo wa Dodoma asema CCM imecheza maana yule tuliyekuwa tunaona anaweza kusimamisha bendera ya nchi, hatimaye ya majibu yamekuja tofauti, lakini ndiyo mambo ya siasa yalivyo. Mangi Kikao asema upinzani msiogope, endeleni na mpango mliokuwa nao, kwani chama tawala kusimamisha mtu wao sio kwamba yeye ndiyo mwanze kuterereka. Tupo nyuma yenu, hizo siku mlizopanga kutangaza zisimalizike, toeni mgombea wenu hadharani. Pengine kuna ugumu hapo, lakini pataneni na mchague mtu wenu. Magafu Shideko asema kwa sasa sina la kusema sana, na ngoja nione mgombea wa UKAWA. Kama wakichelewa, wanaweza kupata nafasi vyama vingine vya upinzani ambavyo havijajiunga na UKAWA kutangaza jina la mgombea wao wa urais, na hapo UKAWA mtakuwa mwisho kwa kufanya maamuzi. Changamkeni sasa, msiwape wananchi muda wa kuwajadili nyinyi. Ni wengi na pia mna uwezo ambao wenyewe hamjijui. Moza wa Moza asema anawatakia mafanikio mema kwenye hizo mbio za urais hapo Oktoba, yangu macho na masikio, lakini haina maana siwezi chochote na siwezi kusema chochote. Nasubiri kuona mnamchagua nani. Baadhi yenu mlishawapa fursa na mambo hayakuwa mazuri, ndiyo maana mkaamua kuungana. Hivyo basi, mtoe jibu la kueleweka hizo ndani ya siku saba. Ukawa, ukawa, ukawa, ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express. Sasa basi, nampisha Sande Shomari kukusomea muktasari wa habari. Kundi moja la haki za binadamu linamhimiza rais wa Marekani Barack Obama kutumia safari yake ijayo nchini Kenya kushindikiza serikali kuimarisha hali ya haki za binadamu nchini humo. Shirika la Human Rights Watch limetoa barua leo Jumatano kwa niaba ya mashirika 17 ya haki za binadamu. Barua hiyo imeeleza kwamba mashirika hayo yana wasiwasi kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ana hujumu katiba ya Kenya na majukumu yake katika kutekeleza haki za binadamu za kimataifa kwa kutumia kisingizio cha kulinda usalama wa taifa na kupambana na ugaidi. Rais wa Marekani Barack Obama atakuwa na mengi zaidi ya kusema hii leo juu ya makubaliano ya nyuklia ya kimataifa na Iran wakati atakapofanya mkutano na waandishi wa habari huko White House katika kuendelea kufafanua makubaliano hayo na kushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi katika VOA Express alasiri ya leo. Msikose kusikiliza matangazo mengine, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA hapo saa moja na nusu usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi Daniel Brown, naitwa Mkamiti Kibayasi en na mimi ni Sandey Shomari. Pamoja tunakuaga kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunasema alasiri njema, popote pale ulipo.