Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis Julai 16 mwaka 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 31, vilevile katika masafa ya FM. Karibuni. Na katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa wakazi wa Mandera nchini Kenya wakaasirishwa na amri ya kutotoka nje iliyotolewa na polisi kufuatia tishio la Al-Shababu nchini humo. Naam msikilizaji, basi kama tulivyokueleza katika matangazo yetu leo, tunakuarifu kuwa wakazi wa Mandera nchini Kenya wakasirishwa na amri ya kutotoka nje iliyotolewa na polisi kufuatia tishio la Alshababu nchini humo. Kama shida ni Mandera, Mandera ipatiwe kafyu. Kama shida ni ya Wajia, Wajia, kaunti ipatiwe, siyo mkoa mzima unapatiwa kwa ajili pali moja. Katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa ripoti mpya ya hifadhi ya wanyamapori yaonyesha kuwa Hong Kong inaongoza kwa bidhaa haramu za pembe za ndovu. Lakini msikilizaji, tunaendelea na matangazo haya, kwanza tutakusomea habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa Kenya wamesema leo kwamba shambulizi moja la ndege isiyotumia rubani yaani dron, huko kusini mwa Somalia limeua wanachama thelathini wa kundi la wanamgambo wa al shabab wenye uhusiano na al qaida wakiwemo viongozi kadhaa wa vyeo vya juu. Jeshi la Marekani halijasema lolote juu ya ripoti za vyombo vya habari kwamba ndege ya Marekani isiyotumia rubani imefanya shambulizi jana jioni karibu na mji wa Bardere katika mkoa wa Gedo. Viongozi wa Al-Shabab waliouawa ni pamoja na Jamadere na Ismail Jabhad, amesema Mwanda Njoka, msemaji wa wizara ya mambo ya ndani na mratibu wa serikali kitaifa nchini Kenya. Mwandishi wa habari katika eneo ameiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba Dere alikuwa naibu kamanda wa wapiganaji wa kundi la Al-Shabab katika mkoa wa Lower Juba na Jabhad alikuwa ofisa mwandamizi wa jeshi. Kundi moja la Misri lenye uhusiano na Islamic State linasema limefanya shambulizi la kombora kwenye meli ya majini ya Misri huko North Sinai. Kundi la ujasusi la Siti limesema le hii leo picha zilizobandikwa kwenye mtandao zinaonyesha meli ya vita ikipigwa na roketi moja. Mazingira ya picha hiyo hayakuweza kuthibitishwa. Maafisa wa Misri walisema meli hiyo ya kijeshi iliungua kufuatia mapambano na wanamgambo na kwamba hakukuwa na vifo miongoni mwa wafanyakazi wake. Mwanzoni mwa mwezi huu kundi la IS lilidai kuwajibika kwa shambulizi kubwa la ugaidi kwenye kituo cha ukaguzi cha jeshi la Misri kwenye peninsula ya Sinai na kuua wanajeshi wasiopungua sitini na wanne. Mwandishi wa habari wa Ethiopia aliyeachiwa huru Reyot Alemo anaapa kuendeleza kazi zake za uandishi wa habari hivi sasa, wakati ambapo hayupo tena gerezani. Reyot aliyeachiwa huru bila kutarajiwa wiki iliyopita baada ya kufunguliwa mashtaka ya ugaidi. Mwandishi wetu Martha Vandelwof anaripoti kutoka Adis Ababa na Mery Mgawe anaisoma ripoti kamili. Serikali ya Ethiopia wiki iliyopita ghafla ilimwachilia huru mwandishi wa habari Riote Alemu. Amekaa jela miaka minne na siku kumi na saba baada ya kufunguliwa mashtaka ya ugaidi, lakini wengi wanaamini alifunguliwa mashtaka kwa sababu ya makala yake yenye maswala muhimu juu ya serikali ya Ethiopia. Riote anasema ataendelea kazi zake za uandishi wa habari hivi sasa ambapo yupo huru anaamini kwamba kuandika kwake makala nyingine huenda kukapelekea kifungo kingine kwa siku zijazo, ambapo haamini kuwa serikali ya Ethiopia inamruhusu mruhusu mtu yoyote kuishi kwa usalama nchini humo, huku akipinga wale waliopo madarakani. Mwaka elfu mbili kumi na moja Rioti alikamatwa na kisha kuhukumiwa kifungo cha miaka kumi na nne jela, ambapo hukumu hiyo ilipunguzwa hadi miaka mitano baada ya kukata rufaa. Kuachiwa kwake wiki iliyopita kumekuja siku moja baada ya waandishi wa habari watano wengine walioko jela na waandishi wa magazeti tandu kuachiwa huru kimya kimya. Muda wake mwingi, Rioti alikaa chumba kimoja na wafungwa wengine wanne. Anasema jambo kubwa gumu kwake kuhusu kukaa gerezani ilikuwa ni kutoweza kutembelewa na wageni, wakati ambapo anasumbuliwa na uvimbe wa kwenye matiti. Anasema walikataa kumpatia haki yake ya kutembelewa na marafiki pamoja na washauri wake wa masuala ya sheria. Hata dada yake alikataliwa na kuruhusiwa miezi miwili ya karibuni. Kabla ya hapo, kwa muda wa mwaka mmoja na miezi minane, hakuweza kumwona dada yake. Anasema alionana na wazazi wake pekee, mama na baba. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mawaziri wa fedha wa Ulaya wanafanya mkutano leo kujadili jitihada mbalimbali za kunusuru uchumi wa Ugiriki baada ya wabunge wa Ugiriki kupitisha mabadiliko ya lundo la vipengele mapema leo asubuhi. Kura ya ndio juu ya mabadiliko iliombwa na wakopeshaji wa Ugiriki ili nao waweze kutoa fedha zaidi ya kuokoa uchumi. Athens inakabiliana na siku ya mwisho ya Jumatatu kuilipa benki kuu ya Ulaya dola bilioni nne nukta sita. Chama tawala cha Ugiriki cha Siriza kilifanikiwa kupitisha muswada usiokubalika wa kura 229 kwa 64 kwa msaada wa vyama vya upinzani vinavyounga mkono Ulaya. Wanachama maarufu wa chama hicho 38 ni miongoni mwa waliopinga akiwemo waziri wa nishati Panagiotis Lafazanis na waziri wa zamani wa fedha Yanis Varoufakis. Ndege inayotumia nishati ya nguvu za jua na kujaribu kuzunguka dunia imesimamishwa kuendelea na safari yake katika kisiwa cha Marekani kilichopo katika bahari ya Pasifiki cha Hawaii kwa angalau miezi 9 ili kutoa fursa kwa wataalam kukarabati vifaa vya kuhifadhia nishati. Jopo la wataalam linaloshughulikia ndege hiyo inayojulikana kama Solar Impulse 2, walitangaza kwamba betri zake ziliharibika baada ya kuruka kwa saa 118 kutoka Japan na Hawaii, na watahitaji kufanya ukarabati na majaribio kabla ya ndege hiyo kuendelea na safari yake kukatiza Marekani. Mamlaka za Uswisi zinasema zimempeleka Marekani mmoja kati ya maafisa saba wa FIFA kukabiliana na mashtaka ya rushwa yanayomkabili. Maafisa walitoa taarifa mapema leo, lakini hawakuweza kueleza jina la afisa huyo. Wiki iliyopita mmoja kati ya maafisa saba wa FIFA alikamatwa mjini Zurich, ikiwa ni sehemu ya uchunguzi wa Marekani katika sakata la rushwa na kukubali kumpeleka afisa huyo nchini Marekani. Maafisa wa Uswisi wamesema hawatatoa taarifa zaidi za yule waliyemkabidhi kwa mamlaka za Marekani. Chini ya sheria za Uswisi, alipaswa kuchukuliwa na polisi wa Marekani na kupelekwa Marekani ndani ya siku kumi. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na katika habari iliyopewa uzito wa juu hivi leo tunaangazia kuhusu huko kenya ambapo wizara ya usalama wa taifa nchini humo yasema makamanda wanne wa al shabab wameuawa na ndege za Marekani zisizokuwa na rubani katika eneo la Junga nchini Somalia, ikiwa ni baadhi yao ni gaidi lililokuwa linasakwa na serikali ya Kenya kwa kuongoza yale mauaji ya chuo kikuu cha Garissa. Muhammad Gono. Mwai Gikonyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Kulingana na wizara ya usalama wa taifa hapa nchini Kenya, ndege za Marekani zisizokuwa na rubani zimefanikiwa kuwaua magaidi sugu wa kundi la Al-Shababu katika eneo la jugal kusini magharibi mwa Somalia. Na mmoja wa magaidi hao ni Mohamed Kuno, anayejulikana sana kama Gabadere, na ambaye adaiwa aliongoza yale mashambulizi ya kigaidi ya chuo kikuu cha Garisa ambapo watu wasiopungua 150 waliuawa na wengine kujeruhiwa vibaya. Kuno ambaye ni raia kutoka Kenya zamani alikuwa ni mwalimu mjini Garisa kabla ya kujiunga na wanamgambo wa Al-Shabab. Serikali ya Kenya ilikuwa imetangaza zawadi ya dola laki mbili za Kimarekani kwa mtu atakayesaidia kukamatwa au kuwawa kwa Mohamed Kuno. Na duru za kiusalama zasema shambulio hili la kijeshi lilifanyika mapema alfajiri, kati ya miji ya Badhere na Buruhaje nchini Somalia. Na kulingana na wakazi wa eneo hilo, shambulio hilo liliharibu karibu magari yote ya Al-Shabab, ikiwa ni pamoja na magaidi wanne wa kundi hilo. Na tangu mwaka 2009 magaidi wa Al-Shababu wamekuwa akishikilia mji huo wa, wa Bandhere kutoka kwa majeshi ya Somalia. Majeshi Amerikani ya Marekani yamekuwa yakishirikiana na majeshi ya Kenya katika kampeni ya kuangamiza makundi hayo ya Al Shabab, hasa wakati huo wa ambapo rais Barack Obama Marekani anatarajiwa kuzuru Kenya wiki moja ijayo. Pia katikati ya mwezi wa Machi mwaka huu majeshi ya Marekani alisaidia kumuua gaidi liloongoza shambulio la kigaidi katika maduka kifahari ya Westgate hapo mjini Nairobi mwaka 2013 ambapo watu wasiopungua wa sabini walipoteza maisha yao. Na katika siku za hivi karibuni majeshi Amerikani ya Marekani yameimarisha kampeni ya kupambana na magaidi wa Alshabab ndani ya Somalia kwa kushirikiana na majeshi ya AMISOM. Na habari za hivi punde kutoka jeshi la Kenya zinasema magaidi wengine 51 wa, wa Alshababu wameuawa katika eneo la Jugale nchini Somalia. Yadaiwa magaidi hao pia walihusika na mauaji hivi majuzi katika mji wa Mandera. Na kutokana na hali ya usalama katika maeneo hayo, inspekta mkuu wa polisi na waziri wa usalama wa taifa wametangaza ilani ya kutotoka nje usiku katika eneo la Mandera hadi kurejea kwa amani katika eneo hilo, lakini wakazi wa eneo hilo wamekasirishwa na tangazo hilo. Kuna Mandera, kama shida ni Mandera, Mandera district kaunti ipatiwe kafio, kama shida ni ya Wajia, Wajia kaunti ipatiwe, si ati mkoa uzima inapatiwa kaajila pale moja. Vilevile hali ya usalama inaendelea kuimarishwa kote nchini Kenya kufuatia ziara ijayo ya Rais Barack Obama nchini Kenya. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Kila juma, mimi, mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu, nilipata. Ni bosi, ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu, yani ana kuchukulia kama mtoto wako, kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kuonyesha nazikiwa nyingi, basi muundombinu kwa ka, ka, kawaida ni hafifu. Wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu, kabla tu mkaribishe Bwana Vincent. Nasikia yuko kwenye simu Iluka, bubu, nam. Bi mama umjibi, asanti sana Florence. Haya basi, ni vidokezo tu katika live talk yetu kila Ijumaa. Nami nakusisitiza hapo kesho usikose kutusikiliza, ambapo tutakuwa tunazungumzia kuhusu ziara ya rais Barack Obama nchini Kenya. Toa maoni yako katika mtandao wetu wa Facebook, VOA Swahili, tuambie ungependa kusikia nini au kuona nini rais Barack Obama atakapokuwa Kenya unaendelea kusikiliza matangazo idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia india na pakistan zinalaumiana kwa kuzuka ghasia mpya katika jimbo la Kashmir ambazo zimesababisha watu kadhaa kufa katika siku mbili zilizopita. Mapema leo Alhamis, Pakistan ilishutumu vikosi vya India kwa kuanza kufyatua risasi bila kuchochewa na kuua raia wanne na kujeruhi wengine wanne. Wizara ya mambo ya nje ya Pakistan imemwita balozi wa India mjini Islamabad kuwasilisha malalamiko makali juu ya kile ilichokiita uvunjwaji wa sheria za mipaka na anga. Pakistan inasema vikosi hivyo vilifyatua risasi mapema leo na kujeruhi wanakijiji watatu. Kabla ya tukio hilo hapo jana huko Kashmir, India inadaiwa ilimuua mwanamke mmoja na kujeruhi watu wawili. Bunge la Ukraine limeidhinisha rasimu ya sheria hii leo kuruhusu eneo kubwa lenye utawala wake wenyewe kwenda miji ya waliojitenga ya, ya Donetski na Luhanski huko mashariki mwa Ukraine kama inavyohitajika kwenye mkataba kusitisha mapigano uliofikiwa mwezi Februari katika mji mkuu wa Belarus, Minsk. Rais Petro Poroshenko aliwasilisha mswada katika bunge kuipa miji ambayo imejitangazia yenyewe kuwa watu wa jamhuri, baadhi ya madaraka ya kujitawala wenyewe. Katika ziara yake, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Victoria Nuland aliita siku ya leo bado siku nyingine ya kihistoria katika ghasia zilizoikumba nchi hiyo, mahala ambako watu elfu sita na mia tano waliuawa tangu kuanza kwa mzozo wa kisiasa mwezi Aprili mwaka jana. Baraza Kuu la Bunge la Japan limepitisha sheria itakayolegeza vizuizi vilivyowekwa kwa jeshi na kuwa hatua nyingine ya kihistoria kwa nchi hiyo baada ya vita baridi. Hatua hiyo ya kutatanisha ilipitishwa leo kwa msaada wa muungano unaoongozwa na waziri mkuu Shinzo Abe. Bwana Abe alisema kwamba hali ya usalama kote nchini Japan inakuwa ngumu na miswada hiyo ni muhimu kwa ajili ya kulinda maisha ya watu wa Japan na kuzuia vita. Wabunge wa upinzani walichukizwa na chama cha Bwana Abe cha Liberal Democratic ama LDP kulazimisha sheria hiyo kupitia kamati ya bunge bila ya kufanya kile alichokiita mazungumzo yenye muafaka. Baada ya kushindwa vita ya pili ya dunia Japan ilitakiwa kutotumia jeshi lake na kutumia katiba inayotaka matumizi ya jeshi tu pale inaposhambuliwa katika himaya yake. Nam. Na tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, ni kuhusu tunakuarifu kuhusu ripoti mpya kutoka kundi la uhifadhi wa wanyamapori la Save the Elephants inaonyesha Hong Kong ina bidhaa za pembe za ndovu kwa ajili ya mauzo zaidi ya mji wowote ule duniani. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Geb Joslow anaripoti kwamba kundi hilo linasema usafirishaji haramu wa bidhaa hizo nchini China unapunguza juhudi za serikali za kuzuia biashara ya pembe za ndovu. Edli Gongo anasoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa leo jijini Nairobi, watafiti walihesabu zaidi ya bidhaa elfu thelathini za pembe za ndovu kwa ajili ya mauzo kwenye masoko ya rejareja huko Hong Kong. Bidhaa nyingi ni vipuri na vinyago vinavyouzwa kwa watalii katika hoteli za kifahari na maduka mjini Hong Kong. Kuuzwa kwa bidhaa za pembe za ndovu katika masoko yaliyosajiliwa kuna baki kisheria, lakini ni kinyume cha sheria kuuzwa nchini China. Watafiti waliona asilimia 90 ya pembe za ndovu zinazouzwa Hong Kong kuwa huletwa na wateja kutoka nchini China. Nyingi ya pembe hizo huingizwa kimagendo. Mwanzilishi wa kundi la Save Ian Douglas Hamilton anasema kufanyika kwa biashara hiyo kuna haribu juhudi za China kuondoa mahitaji ya pembe za ndovu elephants... Nadhani wakati ujao wa tembo wa Afrika upo mikononi mwa China. Hong Kong ni sehemu ya China na inapuuzia amri ya kutofanya biashara hiyo ambayo inaongezeka na kupelekwa China. Douglas Hamilton anasema tembo laki moja waliwawa kote barani Afrika kwa sababu ya pembe zao kati ya mwaka 2010 na 2012. Mauaji yote hayo yanatokana na mahitaji ya pembe hizo barani Asia. Hong Kong haijaingiza pembe hizo kisheria toka mwaka 1990. Vitu vipya vinavyochongwa huuzwa kwenye masoko yanayofanyika sasa. Japokuwa ripoti hiyo haijumuishi kwamba Hong Kong imekuwa ikiuza pembe haramu za ndovu, wahifadhi hao wameshauri kwamba wafanyabiashara wa mji huo wanaweza kuwa wanaingiza pembe za ndovu kutoka kwa majengili katika masoko. Mtafiti mkuu wa ripoti hiyo Esmond Martin anasema, na Hong Kong ni kituo cha usafirishaji cha pembe haramu za ndovu na kutanabaisha kwamba mamlaka wamekamata shehena kadhaa zilizosafirishwa kutoka Afrika. With these large consignments being intercepted in...: kwa kuzuiwa kwa shehena kubwa mjini Hong Kong, karibu zote, kwa mujibu wa serikali, na kwa utafiti tuliofanya, inakwenda China karibu yote, na hii ni swala muhimu sana, lakini swali la kujiuliza ni kiasi gani kinapita Hong Kong ambacho hakijaonwa na ni kitu ambacho hatukijui. Martin anasema baadhi ya shehena kubwa hivi karibuni zilizoshikiliwa Hong Kong zinatokea Kenya, Tanzania na Togo. Anasema kwamba rushwa katika njia ya usafirishaji, ikianzia hifadhi za taifa ambapo tembo ndipo wanapoishi, inabaki kuwa moja ya changamoto kubwa ya kuzuia biashara haramu ya pembe za ndovu na nchi za Rwanda, Kenya, Uganda na Sudan Kusini zimeanzisha shirikisho la pamoja na mashirika yao ya mawasiliano kwa ajili ya kuhamasisha mawasiliano ya simu na nyanja za mawasiliano. Mkakati huu ni moja ya mikakati inayoendelea kutekelezwa na mataifa hayo kupitia miradi ya pamoja inayoinua na kuweza kuleta urahisi wa maendeleo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi hii ni hatua nyingine inayodaiwa kupigwa na mataifa hayo ndani ya kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliyopita baada ya kuanzisha ushirikiano wa pamoja unaolenga kuharakisha utekelezwaji wa miradi ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Hii ndiyo maana wakurugenzi wakuu wa mashirika na taasisi za mawasiliano kutoka nchi hizo wameanzisha shirikisho la mashirika hayo kwa lengo la kuawanisha huduma za mawasiliano kwa ajili ya kuwapa huduma nafuu wakazi wa mataifa hayo. Waziri wa sayansi vijana na teknolojia wa Rwanda, Jean Philbert Nsengimana, anasema wawekezaji na wadau kwenye sekta ya mawasiliano wa nafasi muhimu ya kuzifanya chumi za mataifa hayo kuachana na mfumo wa matumizi ya kilimo na kutegemea sayansi na teknolojia kama uti wa mgongo wa chumi za mataifa hayo. Tangu tulipamua kuhusisha sekta ya ICT kwenye miradi hii, hatukukawia kupata matunda na tumegundua kwamba kumbe miradi ya ICT inaleta faida za haraka kuliko miradi kwenye sekta nyingine. Kwa mfano, unapopata ongezeko la asilimia kumi la wananchi wanaotumia mtandao wa intaneti, unagundua kwa haraka kwamba kasi ya uchumi wa nchi yako inapanda kwa asilimia moja nukta moja au asilimia moja nukta tano kwa ujumla. So, kupitia shirikisho hilo mataifa haya yatakuwa uh, uh, na uwezo wa kuhakikisha miradi ambayo imekuwa ikifanywa na makampuni ya kigeni kama vile kutoka Uchina na Ulaya pamoja na Marekani, sasa inafanywa na makampuni mama kutoka nchi hizo nne. Lakini swali linaloibuka ni je, makampuni hayo yana ubavu wa kutoa huduma inayokidhi kiwango kinachotakiwa? Robert E. Ford anatoka shirikisho la mashirika hayo, anasema lengo hasa la kuonyesha mchakato huo ni kujaribu kuvuka changamoto hizi bila kujali wasiwasi ambao watu wanadhani upo. For this integration the cost of a telephone call Kabla ya muungano huo gharama za kupiga simu kati yetu ilikuwa juu, lakini kwa sasa unapopiga simu Kampala ukiwa Kigali ni sawa na ambavyo ungekuwa Kigali ukimpigia simu mwenzio aliyeko pia Kigali, sawa na ambavyo ungepiga simu ukiwa Juba ni sawa na kumpigia simu ukiwa nyumbani. Tunataka kwenda mbali na kuanza kuweka mfumo wa pamoja wa kutuma pesa kwa gharama nafuu. Wadau hawa wanasema hawapendi kustalia nyuma baada ya mataifa yao kuweka himaya moja ya usafiri wa anga, matumizi ya vitambulisho vya kawaida kama hati za usafiri, pamoja na kupunguza vizuizi vizu vya vizu barabarani kutoka bandari ya Mombasa nchini Kenya hadi Kigali, Juba pamoja na Kampala. Baadaye taarifa ya kuanzishwa kwa shirikisho hilo itapelekwa kwenye kikao cha marais wa mataifa hayo kinachotazamiwa kufanyika baadaye mwezi ujao nchini Kenya. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. na leo, katika matukio ya Afrika, tunazungumzia wito wa kutaka kukamatwa kwa kiongozi wa waasi nchini Rwanda. Kundi la Human Rights Watch linakataa hatua ya haraka ichukuliwe kukamatwa kwa kiongozi wa waasi wa Rwanda, Silvestre Mudakumura. Taasisi hiyo inasema kundi lake la FDLR linaendelea kutenda uhalifu wa vita mashariki mwa Kongo, miaka mitatu baada ya majaji huko The Hague kutoa waranti ya kukamatwa kwake. Mwandishi wetu Nick Long ana ripoti zaidi kutoka Kinshasa. Nadi na Jeriami anasoma ripoti kamili. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC namtafuta na kumfikisha mahakamani Silvesta Mudakumura kwa tuhuma za vitendo vya uhalifu vilivyofanywa na wapiganaji chini ya uongozi wake mwaka 2009 na 2010 Human Rights Watch inasema katika kipindi hicho wanaweza kuonyesha mauaji ya zaidi ya raia 700 yaliyofanywa na FDLR. Kundi hilo la kutetea haki linasema tangu mwaka 2010 wapiganaji wa FDLR wameua zaidi ya raia 94, kuwabaka dazeni ya wanawake na wasichana, na kuandikisha kwa nguvu watoto katika kundi lao na kuharibu nyumba nyingi. FDLR inaongozwa na waliokuwa wanajeshi wa Rwanda na wanamgambo ambao walikimbilia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo mwaka 1994 baada ya mauaji ya halaiki ya Rwanda. Mtafiti wa Human Rights Watch nchini Congo, Aida Soya, ameiambia VOA muda Kumura ametumika kama kamanda wa jeshi katika FDLR tangu mwaka 2003. Jeshi la Kongo limefanya mashambulizi kadhaa dhidi ya FDLR mwaka 2009 na 2010, na kufanya shambulizi jingine mwezi Februari linalojulikana kama Sukola 2 ikiwa na maana ya kusafisha lakini Soya anasema mashambulizi hayajakuwa na matokeo makubwa. Operesheni so had and... hizi hadi hivi sasa zimekuwa na mafanikio kiasi na hazionekani kuhusisha juhudi zinazofanywa kulenga kukamatwa kwa muda kumura. Serikali inasema takriban wapiganaji 250 wa FDLR wamekamatwa na wengine kuuawa, lakini kwa mujibu wa Soya hawa ni wapiganaji wa ngazi ya chini. Pia amependekeza kuwa jeshi la Congo huenda lina ukosefu wa nia ya dhati kuanzisha mashambulizi makubwa kwa FDLR. Mpaka hivi karibuni, wamekuwa wakipigana na adui wa kawaida, kundi linaloungwa mkono na Rwanda la CNDP na harakati za M23. Human Rights Watch inatambua kwamba raia wameathirika kiasi kikubwa kila wakati FDLR wanaposhambuliwa. We have seen in past large scale military operations against the FDLR. Tumeona katika siku zilizopita operesheni za kijeshi dhidi ya FDLR zimepelekea mashambulizi ya kutisha dhidi ya raia, huku pande zote zikitaka kuadhibu raia kwa tuhuma za kumuunga mkono adui. Hatungependa kuona hili likitokea tena. Ndio maana tunaitaka serikali na tume ya ulinzi wa amani ya Umoja wa Mataifa kulenga zaidi katika kukamatwa kwa kamanda wa juu wa FDLR akiwemo Mudakumura. Tume ya ulinzi wa amani MONUSKO imejiondoa katika operesheni ya Sokola tu baada ya majenerali wawili wa Kongo kukabiliwa na tuhuma za ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na walipewa jukumu katika operesheni hiyo. Mkuu wa MONUSCO Martin Kobler ameiambia VOA kwa tume na serikali wanakaribia katika kusuluhisha tatizo na kuanza tena ushirikiano wa sukola tu. Pia amezungumzia kuhusu Mudakumura. Siku zote tumekuwa katika mawasiliano ya karibu na ICC ili kumpata Silvester Mudakumura. Pia tumejaribu wakati fulani kumshawishi ajisalimishe kwa hiari yake kwa ICC. Silvester Mudakumura lazima atoke msituni, aje kwetu sisi, tutamfikisha the Hague na the Hague watamchukua na atafikishwa mbele ya sheria. Mtafiti Christopher Vogel ambaye amesomea masuala ya makundi yenye silaha nchini Kongo ameiambia VOA muda kumura afya yake si nzuri, na huenda akapata ugumu kuepuka msako mkubwa dhidi yake. Amesema kuna kuto kukubaliana ndani ya serikali ya DRC kuhusiana na sera kuhusu FDLR, na wakati MONUSCO huenda ikamfuata muda kumura peke yake, inapendelea kushirikiana na majeshi ya Kongo. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kabla ya kumaliza, Mkamiti anakusomea muhtasari wa habari. Maafisa wa Kenya wamesema leo kwamba shambulizi moja la ndege isiyotumia rubani yaani drone huko kusini mwa Somalia limeua wanachama thelathini wa kundi la wanamgambo wa Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaida wakiwemo viongozi kadhaa wa vyeo vya juu. Jeshi la Marekani halijasema lolote juu ya ripoti za vyombo vya habari kwamba ndege ya Marekani isiyotumia rubani imefanya shambulizi jana jioni karibu na mji wa Bardere katika mkoa wa Gedo. Kundi moja la Misri lenye uhusiano na Islamic State linasema limefanya shambulizi la kombora kwenye meli ya majini ya Misri huko North Sinai. Kundi la ujasusi la Siti limesema hii leo. Picha zilizobandikwa kwenye mtandao zinaonyesha meli ya vita ikipigwa na roketi moja. Bunge la Ukraine limeidhinisha rasimu ya sheria hii leo kuruhusu eneo kubwa lenye utawala wake wenyewe kwenda miji ya waliojitenga ya Donetski na Luhanski huko mashariki mwa Ukraine kama inavyohitajika kwenye mkataba wa kusitisha mapigano uliofikiwa mwezi Februari katika mji mkuu wa Belarus, Minski. Rais Petro Poroshenko aliwasilisha mswada katika bunge kuipa miji ambayo imejitangazia yenyewe kuwa watu wa jamhuri baadhi ya madaraka ya kujitawala wenyewe na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba wenzangu wote walioshirikisha matangazo haya, msimamizi nilikuwa ni mimi Mary Mgawe, mwendeshaji ni Dwayne Collins hapa studio, unashirikiana naye naitwa mkamiti Kibayasi. Sote kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema.