Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni khadija riami na mimi ni harizon kamau ni kukaribisha katika matangazo yetu ikiwa ni jumaa asubuhi julai 17 mwaka wa 2015 karibuni katika matangazo yetu subuhi, ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu serikali ya uganda inajitahidi kupatanisha mzozo wa kisiasa nchini burundi je nini kinaweza kufanikisha upatanishi huo lazima upinzani na wenyewe ushiriki katika mazungumzo haya, kwa sababu na haya mazungumzo hayahusishi tu vyama vya upinzani, bali kuna watu wengine kama vile wawakilishi wa vyombo vya habari, mashirika ya waandishi wa habari. Na katika VOA Mitaani hii leo, wakazi wa Dar es Salaam nchini Tanzania wazungumzia kuvamiwa kwa vituo vya polisi na watu kuuawa kwa sababu sasa hivi ni hatari sana. Mimi kwa maoni yangu, hivi wabadilishe huu utaratibu, huu utaratibu mwingine wa kuweza kulinda hivi vituo vya polisi. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Harrison Kamau. Mtendaji mkuu wa taasisi ya kuimarisha haki za jamii FOSIK huko Burundi amesema utawala wa rais Pierre Nkurunziza umeonyesha kutokuwa na imani na mazungumzo ya amani yanayoendelea. Vital Nshimirimana amesema hayo Alhamisi baada ya serikali kutoa taarifa ikisema kuwa uchaguzi wa rais utaendelea kama ilivyopangwa Julai 21 licha ya mazungumzo ya amani. Viongozi wa kieneo hivi karibuni walimteua rais wa Uganda Yoeli Museveni kuwasaidia Warundi kutatua mzozo ambao Umelazimisha zaidi ya watu 1140 kutorokea nchi, kutorokea nchi jirani. Taarifa hiyo ya serikali imefuatia mazungumzo ya amani Alhamisi kati ya wawakilishi wa serikali na makundi ya upinzani yakisimamiwa yakisimamishwa na waziri wa ulinzi wa Uganda, Crispus Kayonga. Nshiri Maramini ameshuku iwapo mazungumzo hao yataleta mabadiliko yoyote akisema kuwa mwenendo wa serikali unahujumu juhudi za kurejesha amani katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Ameongeza kusema kuwa upinzani na makundi ya kijamii yameghadhabishwa akisema hali huenda ikazorota zaidi iwapo utawala utaendelea na azimio la kufanya uchaguzi bila kushauriana na upinzani. Milipuko miwili imetokea Alhamisi kwenye mji wa Gombe, kaskazini mashariki mwa Nigeria, na kuwaacha zaidi ya watu 30 wakiwa wamekufa. Hakuna yeyote aliyedai kuhusika kwenye mashambulizi hayo yaliyolenga soko lilokuwa limejaa wateja waliokuwa wakinunua bidhaa kujiandaa kwa sherehe za Eid zinazoashiria mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Milipuko hiyo ni sawa na mingine ambayo imekuwa ikitekelezwa na kundi la Boko Haram na kuwa maelfu ya watu katika kipindi cha miaka sita ya uasi kwenye eneo la kaskazini mashariki. Kumekuwa na ongezeko la mashambulizi kutoka kwa kundi hilo hasa baada ya muungano wa mataifa manne yaani Nigeria, Niger, Chad na Cameroon ulipoondoa kutoka, ulipoondoa kutoka eneo ambao walikuwa wameshikilia mapema mwaka huu. Mapema juma hili rais wa Nigeria Muhamadu Buhari alifanya mabadiliko kwenye uongozi wa kijeshi ikiwa mojawapo ya hatua ya kuangamiza kundi la Boko Haram. Makubaliano yamefikiwa juu ya muundo wa fedha ulimwenguni ili kukidhi malengo ya maendeleo ya Umoja wa Mataifa, lakini makundi ya kiraia yanasema kuwa makubaliano hayo hayajumuishi njia za kuzuia mashirika yanayokwepa kulipa kodi. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mkutano wa siku nne wa Umoja Mataifa nchini Ethiopia ulifikia makubaliano juu ya muundo wa kifedha kwa malengo endelevu ya maendeleo ambayo ndio mpangilio unaofuatia malengo ya maendeleo ya milenia, lakini muundo huo pia haujumuishi taasisi za kodi ya dunia ya Umoja Mataifa. Wu Hongbo ni katibu mkuu wa masuala ya uchumi na kijamii wa Umoja Mataifa Anasema makubaliano hayo yatakuwa msingi madhubuti kwa kutekeleza malengo endelevu. Hongbo anasema kuwa makubaliano hayo ni bora kwa wakati huu licha ya kutojumuisha taasisi ya kodi ya dunia. Kodi ilikuwa mojawapo ya masuala makuu yaliyojadiliwa kwenye mkutano huo. Mamlaka madhubuti zaidi za kodi katika nchi zinazoendelea zinaweza kuongeza kiwango kikubwa cha fedha na kuzuia ukwepaji kodi unaofanywa na makampuni ya kimataifa. Umoja wa Ulaya, Marekani na mataifa mengine tajiri wengi wanapinga kuundwa kwa taasisi ya kimataifa ya kodi kama sehemu ya makubaliano hayo. Makubaliano hayo yaliyofikiwa nchini Ethiopia wiki hii yanatoa sera na mapendekezo kadhaa ambayo italazimu yafuatwe. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Wizara ya sheria ya Marekani inasema mkazi wa jimbo la Ohio amekutwa na hatia ya kulisaidia kundi la Islamic State. Amil Said Rahman al Ghazi, mwenye umri wa miaka 38, alikamatwa mwezi uliopita akijaribu kununua bunduki aina ya AK47 kutoka kwa, jajus, kwa jasusi mmoja. Al Ghazi, aliyebadilisha jina kutoka kwa Robert Mcculon mapema mwaka huu, alituhumiwa kwa hidi alituhumiwa kwa kuahidi msaada kwa, kwa, wale, kwa kundi la ISIL na kwa Abubakar al-Baghdadi kupitia mtandao wa kijamii mwaka wa 2014. Kuanzia Julai mwaka wa 2014 hadi Juni mwaka wa 2015 alichapisha taarifa nyingi akiwasihi wengi kuungana na ISIL. Pia alielezea nia yake ya kutekeleza mashambulizi hapa Marekani na alikuwa amejaribu kununua bunduki aina ya AK-47. Wizara ya Sheria imesema kuwa Al-Ghazi Aliwasiliana na watu walioaminika kuwa wanachama wa Islamic State huko Mashariki ya Kati na akachukua hatua ya kutengeneza video za propaganda kwa ajili ya kundi hilo. Al-Ghazi pia anakabiliwa na mashtaka ya kumiliki silaha kinyume cha sheria na makosa yanayohusiana na madawa ya kulevya. Wanajeshi wanne wa Marekani wameuawa kwa kupigwa risasi kwenye vituo viwili vya kijeshi vilivyoko kwenye jimbo la Tennessee. Maafisa wanasema mtu aliwapiga risasi pia amewaua kwenye kituo ameuawa kwenye kituo hicho. Watu kadhaa wamejeruhiwa akiwemo afisa wa polisi. Maafisa usalama wanasema kuwa mtu huyo ametambuliwa kama Muhammad Yosef Abdulaziz mwenye umri wa miaka 24 vyanzo vya FBI vimeieleza VOA kwamba ni mzaliwa wa Kuwait aliyepatiwa uraia wa Marekani. Mamlaka inasema kuwa mtu huyo mwenye bunduki alianza kupiga risasi akiwa kwenye gari kwenye kambi ya mafunzo ya kijeshi karibu na maduka huko Chatanuga, ambapo vitengo vitano vya kijeshi vina ofisi zilizoshikana. Idadi ya ulinzi ya Marekani inasema kuwa risasi kati ya 25 na 30 zilifyatuliwa na wanajeshi na mwanajeshi mmoja wa Marekani akajeruhiwa mguuni. Mtu huo mwenye bunduki hatimaye aliendesha gari kwa kilomita 10 na kuanza kufyatua risasi kwenye kituo cha pili cha kijeshi chawana maji. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na katika habari ambayo tumeipa uzito siku ya leo ni kwamba huku wizara ya mambo ya nje ya Marekani ikirejea kutoa maonyo ya uwezekano wa mashambulizi ya kigaidi nchini Kenya, rais Barack Obama anaelekea katika taifa hilo la Afrika Mashariki Julai, huku mapambano ya ugaidi ikiwa juu kwenye ajenda yake. Mwandishi wa VOA Arupande anaripoti na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wakati wa ziara yake mwaka 2013 nchini Senegal, Afrika Kusini na Tanzania, rais Obama alitangaza juhudi za kuboresha ushirikiano katika biashara uwekezaji na miundombinu barani humo. Bwana Obama anasema ziara yake nchini Kenya na Ethiopia inalenga kupeleka ujumbe kwamba Marekani ni mshirika mwenye nguvu, sio tu kwa mataifa hayo mawili lakini pia kwa bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara. that the US is, is a strong partner not just for Kenya but for subsaharian africa generally build on the progress that's been made around issues of health and uh, education kulingana na maendeleo ambayo yamefanywa kuhusiana na masuala ya afya na elimu. Mitizamo itakuwa katika masuala ya kukabiliana na ugaidi ambayo ni muhimu kwa Afrika Mashariki kwa sababu ya Al-Shabab na maafa ambayo yametokea ndani ya Kenya. Ziara ya rais wa Marekani katika nchi aliyozaliwa baba yake imekuja wakati ambapo mashambulizi ya kigaidi ya Al-Shabab yenye kusababisha vifo yanaendelea nchini Kenya, na ni siku chache tu baada ya kufunguliwa tena kwa eneo la maduka ya kifahari la Westgate Mall mjini Nairobi, ambapo wanamgambo waliwaua watu 67 katika mashambulizi ya mwaka 2013. Maswada ya kukabiliana na ugaidi yatakuwa katika ziara ya bwana Obama atakapokuwa kwenye makao makuu ya Umoja wa Afrika au katika nchi jirani ya Ethiopia, ikiwa ni ziara ya kwanza ya rais katika nchi ya Afrika Mashariki kufanywa na rais wa Marekani aliye madarakani. Jeffrey Smith wa Robert F Kennedy kituo cha haki za binadamu anasema Marekani inaiona Ethiopia kama mshirika mkuu katika eneo hilo, hasa katika mapambano dhidi ya Al-Shabab. In Ethiopia, it is really seen as a bulwark, uh, against that. um, not only in terms of regional cooperation, but contributing troops to AU peacekeeping missions. Ethiopia inaonekana uh, and kama as well nguzo dhidi ya hilo, siyo tu katika misingi um, ya ushirikiano wa kieneo land kuchangia wanajeshi kwenye tume ya ulinzi wa amani ya AU na kote barani humo. Kutokana na hilo, hasa jukumu lao katika mzozo wa Sudan, mzozo wa Sudan Kusini na pia kama mpatanishi katika eneo hilo. Lakini Smith anasema ziara ya Bwana Obama inapeleka ujumbe mbaya akizungumzia utawala wa ukandamizaji wa Ethiopia. Anasema watu wanachofahamu ni kwamba Ethiopia ni ya nne katika nchi ambazo zinaminya haki za binadamu na ni ya pili kwa kuwatia ndani waandishi wa habari katika bara zima, ikiwa nyuma ya Eritrea. Browni Bruton wa Atlantic Council, ambaye amekutana wa na wanaharakati wa Kiislamu wanaotetea demokrasia nchini Ethiopia, ambao baadhi yao hivi karibuni walipatikana na hatia ya ugaidi, pia ameita ziara ya rais Obama ni makosa. Afisa mwandamizi wa utawala Obama wa Obama ameiambia VOA kuwa Marekani kila mara inazungumzia wasiwasi wake wa haki za binadamu na serikali ya Ethiopia hadharani na kwa faragha. Afisa huyo anasema Marekani inajihusisha ili iweze kuisihi kuacha vitendo hivyo. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Russia, Vladimir Putin, amesema kuwa kuundwa kwa mahakama ya kimataifa kwa nia ya kufungua mashtaka dhidi ya kuangushwa kwa ndege ya Malaysia aina ya MH17 mashariki mwa Ukraini mashariki kutafaa hakutafaa chochote. Kremlin imetoa taarifa Alhamisi ikisema kuwa Bwana Putin aliyatoa matamshi hayo akiwa kwenye mazungumzo ya simu na waziri mkuu wa Uholanzi, Mark Rutte. Wengi miongoni mwa watu 299 waliouawa kwenye ajali hiyo ya Julai 17 mwaka wa 2014 wakati ndege ilipopigwa kwenye anga ya mashariki mwa Ukraine walikuwa Waholanzi. Uholanzi, Uholanzi inashirikiana na Malaysia, Australia, Ubelgiji na Ukraine kuunda mahakama ya kimataifa ya kuchunguza ajali hiyo. Wachunguzi kutoka Uholanzi wanaoongoza uchunguzi wa kimataifa wa ndege hiyo iliyokuwa ikitoka Amsterdam kuelekea Kuala Lumpur wanatarajiwa kutoa ripoti yao ya mwezi Oktoba. Inaripotiwa kuwa uchunguzi unaoendelea unaeleke, unaelekeza lawama kombora la kutoka ardhini kwenda angani ambalo lilifiatuliwa kutoka kijiji kimoja cha waasi wanaoungwa mkono na Rusia mashariki mwa Ukraine. Jaji wa jimbo la South Carolina amepanga tarehe ya kusikilizwa kwa kesi ya mwanaume mzungu anayetuhumiwa kwa mauaji ya watu tisa mwezi uliopita kwenye kanisa la Wamarekani weusi lililoko kwenye mji wa Charleston, kwenye kikao cha mahakama Alhamisi asubuhi. Jaji wa mahakama JC Nicholson amepanga Julai 11 mwaka ujao kama tarehe ya kwanza kesi ya mshukiwa wa mauaji hayo, Daylan Ruf mwenye umri wa miaka 21. Him Ruf anakabiliwa na mashtaka tisa ya kuua, matatu kujaribu kuua na moja la laku kuwa na silaha kinyume cha sheria mwezi uliopita kwenye kanisa la Emmanuel African Methodist Episcopal. Wakili wa serikali anayemtetea ame, Ruf amesema kuwa hata omba dhamana, huku jaji Nicholson akisema kuwa angemnyima dhamana hata kama angeomba. <muchos> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Watafiti wa tiba na wanazuoni kutoka nchi 13 za Afrika zilizo kusini mwa jangwa la Sahara wamekamilisha mkutano wao wa, wa siku tatu hapo jana nchini Zimbabwe kwa kubadilishana uzoefu na mifano iliyofanikiwa na kutumika katika uvumbuzi wa kuelezea ukimwi na HIV Mwandishi wa VOA Sebastian Mhofu kutoka Harare ana taarifa zaidi inayosomwa na na Id Ligongo. Mkutano huo umewawezesha watafiti wa utabibu na wanazuoni kutoka sehemu mbalimbali za Afrika kubadilishana uzoefu kwa kile kilichofanyika katika mapambano ya virusi vya HIV barani humo. Moja ya yale yaliyozungumzwa katika mkutano huo ni kueleza kwamba wahitimu wa vyuo vikuu katika eneo la ukimwi na virusi vya ukimwi wameongezeka barani Afrika. Mwenyekiti wa mkutano, Profesa James Hakim, amesema mengi yameboreshwa toka kutambulishwa kwa dawa za kupambana na virusi vya HIV barani Afrika. Ukimwi unabaki kwa ugonjwa unaohitaji tiba ya muda mrefu. Bado hatuna tiba japokuwa kuna programu nyingi zinazofanyika kutafuta tiba, lakini bado hatuna. Kwa hiyo ni muhimu kusisitiza kujikinga. Jambo moja la kukubali ni kwamba tiba kwa kutumia dawa za kupambana na virusi si tu ahueni kwa wale wenye maambukizi, lakini pia inatulinda sisi. Afrika inakabiliana na athari kubwa za virusi vya HIV kwa zaidi ya 32 ya maambukizo yake ambayo yapo barani humo. Profesa Hakimu amesema jambo hilo linaeleza kwa nini Marekani kupitia mpango wa dharura wa aweni ya Ukimwi PEPFAR ilifadhili dola milioni 130 mwaka 2010 kusaidia jitihada katika elimu ya utabibu kwa miaka mitano. Amesema mpango unahakikisha kuna kuwepo na ubunifu katika kukabiliana na virusi vya HIV na Ukimwi barani Afrika na kuhakikisha kuna kuwepo na kizazi kisichokuwa na Ukimwi. Katika juhudi za upatanishi huko Burundi, rais Yoweri Museveni wa Uganda ametoa wito wa mazungumzo zaidi kati ya upinzani na chama tawala, licha ya upinzani kugoma kushiriki uchaguzi wa rais utakaofanyika hivi karibuni nchini humo. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwandishi wetu Haidala Hakizimana na kutaka kujua ikiwa wapinzani wamegoma kushiriki uchaguzi huo, nini hasa sababu ya lengo lao katika mazungumzo hayo. Naam, kwa hakika, kuhusu mgogoro huu wa kisiasa tangu ilipoibuka, kuna maswali ambayo yako kabisa tofauti na uchaguzi. Unajua, kuna maandamano ambayo yalifanyika, na hapa kuna watu wengi wanaozuriwa jela, ambao wanatuhumiwa kushiriki katika maandamano hayo ambayo serikali ilisema, eh, ni kinyume cha sheria. Kuna walioitisha maandamano haya, ambao wanakabiliwa na hati za kukamatwa kuna pia wakimbizi ambao wako nje ya nchi, kuna pia vyombo vya redio ambavyo vilichomwa moto kuhusika katika manda, katika ghasia hizi. So kwa hiyo hayo yote ni matatizo ambayo nadhani wanapashwa kuzungumza ili wajue hatima ya hayo yote. Je, vyombo vya habari vitafunguliwa nini? wapi, wakimbizi ambao walikimbia nchi, raia wa kawaida watarejea katika mazingira yapi? mbali sasa na uchaguzi, lazima upinzani na wenyewe ushiriki katika mazungumzo haya, kwa sababu haya mazungumzo hayahusishi tu vyama vya upinzani, bali kuna watu wengine kama vile wawakilishi wa vyombo vya habari, mashirika ya waandishi wa habari. Kuna watu mbalimbali ambao mbali mbali wanahusika na mgogoro huu, au mgogoro huu uliwagusa kwa kiasi fulani. Sasa kwa hiyo itabidi wakubali kuzungumza ili pengine japokuwa uchaguzi walihususia na unaendelea kama kawaida. Unajua, uchaguzi wa rais unapangwa kufanyika ishirini na, na moja Julai. Eh, kuna maswali mengine ambayo yako kabisa mbali na uchaguzi huo, ndio sababu nadhani lazima waweze kufanya mazungumzo Haya yanayosimamiwa na waziri wa ulinzi wa Uganda, bwana Christopher Kionga, na kwa upande wake rais Yoweri Museveni, ni yapi alikuwa akizungumzia hasa? Pengine alizungumzia kuhusu kwa nini upinzani au ushiriki uchaguzi au nini hasa kilichotoka kwa upande wake. Pengine ulipata taarifa yoyote? Kwa hakika, hadi sasa sijapata, sija habari yoyote kuhusiana na msimamo wa rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni, lakini yeye wakati akiwa katika ziara yake ambayo ilimalizika hapo jana aliweza kuwasikiliza watu wote. E, nikimaanisha vyama vya upinzani, chama tawala, mashirika ya kiraia, na wadau mbalimbali ambao wanaguswa na mzozo huu wa kisiasa. Na hakutoa tamko rasmi, lakini yeye alihakikisha kuwa pande zote zimeahidi kufanya mazungumzo ili kufikia mwafaka na kupata suluhu ya tatizo hili, mgogoro huu wa kisiasa ambayo unaikabili Burundi kwa zaidi ya miezi miwili. ni mwandishi wetu Haidala Hakizimana akizungumza nasi kutoka Bujumbura. VOA mitaani. VOA mitaani leo imeangazia maoni ya baadhi ya wakazi wa Kisutu jijini Dar es Salaam juu ya matukio kadhaa ya uvamizi wa vituo vya polisi yaliyotokea katika maeneo kadhaa nchini Tanzania. Katika uvamizi huo, ambao askari polisi wamekuwa wakiuawa na silaha mbalimbali kuporwa, mengi yamezungumzwa juu ya kinachosababisha vituo vya polisi kuvamiwa na majambazi. Hili jambo haliwezi likaisha Siasa imeenea kila sekta, ukija kwenye afya, ukija kwenye usalama, vyombo ambavyo vilikuwa havihusiki kuingiza siasa, lakini wao wameingiza siasa. Hili ni tatizo ambalo litatutafuna na haliwezi kuisha kama hakujachukuliwa hatua stahiki ambazo zinaweza zikaliondoa iolilopo ni kuimarisha ulinzi. Ina maana mtu anapoingia kwenye kituo cha polisi anaangaliwa kwanza kabla ya kuingia ndani, yani ina maana kama uzio uliowekwa, mtu akiingia bana, kama lisibana unaenda wapi, shida yako. Ina maana pale, kama ana silaha mbaya, anakaguliwa kwa sababu sio mara ya kwanza mevamiwa Mkulanga, yeah? silaha zimeibiwa na hatujaambiwa mpaka leo zime zimeonekana. Kwa hiyo hata hizo za, za ukonga ni hivyo hivyo hivyo hivyo, na hiyo ndio kawaida ya Tanzania yetu wangu mimi uvamizi ituo vya polisi naona unazidi unaimarika. Kimsingi jeshi la polisi na wao wachukue mbinu za kuimarisha kuhusu uvamizi huu. Je, kwa ujamazi, kuna mnuko wa ugaidi au kuna vikundi vinajijenga vina sasa hapo lazima nao wakae eh, imara kuhusu jambo hilo. Kuna vijana wengi sana sasa hivi, nadhani kama vile nayosema kwamba kuna mnuko mnuko wa ugaidi. Miaka yoyote kunakuwa na ujambazi, ujambazi, ujambazi, lakini hamna hata kituo kimoja kilichovamia cha polisi. Sasa miaka hii ya karibuni ndio ndo mvitu kutamalcha huko si pwani unakuta si Tanga si unakuta wapi? Sasa naona jeshi la polisi lazima wagundue wa, hizi mbinu je, ujambazi au kuna kitu kwamba cha pembe pembeni, kuna, kuna nuka nuka ugaidi ugaidi wa chini kwa chini. Hiki lazima nao lazima, na, kae kidogo wakae maji kuhusu kuhusu nani kuhusu maoni kuvamiwa kwa vituo. Mimi nafikiri kwa kweli, kwa miaka hii sasa hivi eh, inabidi hasa jeshi la polisi lijipange kwa kuwa eh, nahisi itakuwa eh, nikisema uzembe hapana, sio uzembe, isipokuwa eh, ule utaratibu ambao wanaokuwa nao sasa kwenye vituo. Na, naona sasa ipo haja ubadilike uwepo na utaratibu wa kuhakikisha kwamba wanaweka aidha e, vitu ambavyo vinaweza vika nani vikagundua vika vika kwamba mtu anayekuja pale e, anakuja kwa lengo zuri au anakuja kwa lengo baya, kutokana na nini haingia kilini. Mtu anakuja halafu wakati huo unakuta kwamba kuna maaskari wako pale, halafu mara unasikia wamevamiwa kwa kweli inakuwa ni kitu ambacho eh, kwa mtu mwenye akili ya kawaida itabidi afikirie mara mbili mbili. Kwa sababu nini? Hawa watu unaweza ukajiuliza, wanajiamini nini? Kwa sababu mimi kwa upande wangu naweza nikafikiri nikasema, au unaweza ukakuta ni, ni baadhi ya maaskari wanafanya mbinu hiyo au namna gani? Kwa sababu kituo cha polisi ni kinaogopesha, yani kinatisha. Sasa mimi mtu wa kawaida niseme niende kwenye kituo cha polisi, inakuwa si rahisi. Sasa ule ukaribu mpaka na waaskari namna hiyo, watu wana, wanafikia steji ya kuingia pale na kuwavamia maaskari wakati wao vilevile wana silaha, kwa kweli inakuwa ni jambo la hatari sana e, nafikiri huu mfumo wa sasa hivi inabidi jeshi la polisi libadilishe mbinu, au hii ya mazoea hii uje utaratibu mwingine, kwa sababu sasa hivi ni hatari sana. Mimi kwa maoni yangu hivi, wabadilishe huu utaratibu, uje utaratibu mwingine wa kuweza kulinda hivi vituo vya polisi, ili swala kwanza linashangaza kwa wananchi wote ambao watakuwa wamesikia. Ni kitu ambacho kwanza kinampa kina, kina, kina, kina hofu raia mmoja mmoja na tunakuwa na maswali mengi ya kujiuliza kwa serikali, kwa sababu sisi kama wananchi tuko huru kwenye nchi yetu, na tunaamini kwamba serikali inatupa ulinzi, na jeshi la polisi ndio lenye dhamana ya ulinzi wa taifa, uh, pamoja raia, pamoja na mali zao. Kwa hiyo, kwa swala hili la kuvamiwa kwa kituo cha polisi, sehemu ambayo tunaitegemea kwa usalama ni kitu cha ajabu, kina maswali mengi. Mtu mwingine anaweza kusema kwamba ili swala, japo hatupendi kusema kwamba serikali inahusika, kwa sababu serikali ipo kwa ajili ya kutusimamia, kutulinda na, na, na moja kwa moja ni kwamba haihusiki, ila hayo yanaweza kuwa mawazo ya mtu mmoja mmoja kwamba kwa nini kitu kama hiki kinatokea, e, na, na, na, na kinatokea sehemu ambayo ndio yenye kutupa usalama. Kwa hiyo hiki kitu kwa maoni yangu, jeshi la polisi lipewe, liongezewe mafunzo zaidi na kuwekewa mikakati ambayo ita, ita, itapelekea kuwa na, na sisi wananchi tuwe na imani ya kutosha kwa jeshi la polisi. Ni baadhi ya maoni ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam kuhusiana na uvamizi huo wa vituo vya polisi, likiwemo tukio la wiki hii ambapo askari polisi wanne na raia watatu waliuawa katika uvamizi wa kituo cha Stakishari Segerea, jijini Dar es Salaam. Nikiripotia VOA Mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali, na ufutao ni muktasari wa habari. Rais wa zamani wa Marekani George H. W. Bush, na ambaye ni baba wa aliyekuwa rais W. Bush na anayewania urais kwa tikiti ya Republican hivi sasa, Jeb Bush, amelazwa hospitalini baada ya kuanguka na kuvunjika mfupa wa shingo. Mtendaji mkuu wa taasisi ya kuimarisha haki za kijamii huko Burundi amesema utawala wa Rais Pierre Nkurunziza unaonyesha kutokuwa na imani na mazungumzo ya amani yanayoendelea. Milipuko miwili imetokea Alhamisi kwenye mji wa Gombe kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuacha zaidi ya watu 30 wakiwa wamekufa. Wizara ya Sheria ya Marekani inasema mkazi wa Jimbo la Ohio amekutwa na hatia ya kulisaidia kundi la Islamic State. Amil Said Rahman Gazi mwenye umri wa miaka 38 alikamatwa mwezi uliopita akijaribu kununua wa bunduki. Wanajeshi wanne wa Marekani wameuawa kwa kupigwa risasi kwenye vituo viwili vya kijeshi vilivyoko kwenye jimbo la Tennessee. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema kuwa kuundwa kwa mahakama ya kimataifa kwa nia ya kufungua mashtaka dhidi ya kuangushwa kwa ndege ya Malaysia ya MH17 mashariki mwa Ukraine hakufai chochote. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kama kawaida, msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo leo asubuhi ya leo mchana, VOA Express ambayo yatakuwa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Harizon Kamau, na mimi ni Khadija Riami nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.