Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Ijumaa Julai 17 mwaka 2015. Kama hivi sasa unasheherekea sikukuu ya Id mi na kuambia Id mubaraka, na kama vilevile unajiandaandaa, basi kila laheri katika maandalizi ya sikukuu ya Id, basi karibu sana katika matangazo ya VOA Express hii leo. Lakini leo tutakuletea tahadhari za wikend na hasa kuelekea kusheherekea sikukuu ya Id mgeni tunayemtarajia Rais Obama, watu wasije kujipata kwenye tabani, manake wakati wanaanza kulewalewa hovyohovyo au kuenda sehemu zingine na hawana habari wanayejihusisha nao ni kina nani. Ni afadhali watu wakae macho. Ni kidokezo hicho cha tahadhari za wikiendi utakazozisikia hapo baadaye. Hii ni VOA Express, naitwa mkamiti kibayasi na mimi ni idi ligongo, na leo tunakuletea jicho letu Hasa katika hii swala mapenzi, wazazi wanatakiwa wachangie sana, wawape ushauri watoto wao. Kwamba ameona huyu mvulana yuko mwelekeo mbaya, anatakiwa amwambie, amkanye mwanae kwamba usiwe usiwe na huyu mvulana. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Msomaji wako ni mkamiti Kibayasi. Milipuko zaidi ya mabomu imevuruga sherehe za Id lFitri huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuwa watu wasiopungua kumi katika mji wa Damaturu. Milipuko miwili ilitokea kwenye eneo la wazi ambapo waumini walikuwa wakisali katika siku ya mwisho ya mwezi mtukufu Ramadhan. Baadhi ya ripoti zinasema kulikuwa na mlipuko mwingine uliofuatia baada ya milipuko hiyo miwili. Hakuna mtu yeyote anayedai kuhusika na shambulizi ambayo yametokea baada ya milipuko miwili katika mji wa Gombe hapo jana. Watu wasiopungua hamsini waliripotiwa kuuawa katika shambulizi hilo kwenye soko lililojaa wateja wakinunua bidhaa dakika za mwisho kwenye mkesha wa sikukuu ya Id Alfitri ambayo huadhimishwa kwa kukamilika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Maafisa wa Misri wanasema watu wasiopungua sita wameuawa mjini Cairo wakati wa mapambano kati ya polisi na wafuasi wa rais aliyeondolewa madarakani Mohamed Morsi. Mapigano yalizuka leo Ijumaa wakati wa maandamano ya kundi moja la Kiislam kufuatia sala ya asubuhi katika eneo la Talibia karibu na piramidi ya Giza, alisema polisi. Pia kuna ripoti za maandamano katika mji wa Nahya, ngome ya kundi la Kiislamu nje ya mji mkuu wa Misri. Maandamano yametokea kwenye sikukuu muhimu ya Id El Fitri ambayo inaadhimishwa kwa kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Makamu rais aliyoko uhamishoni wa serikali ya Yemen anasema vikosi vinavyoungwa mkono na Saudi Arabia vimeteka tena bandari ya kusini mwa mji wa Aden kutoka kwa waasi wa Kishia wapiganaji wanaoitii serikali iliyopo uhamishoni walifanya mashambulizi makubwa wiki hii dhidi ya waasi wa kihouthi wanaoungwa mkono na Iran huko Aden, mji wa pili mkubwa sana huko Yemen. serikali inatangaza uhuru wa jimbo la Aden kwenye siku ya kwanza ya sikukuu ya Id el Fitri, alisema makamu rais Khalid Babah kupitia ukurasa wa Facebook hii leo. Wahauthi waliudhibiti mji wa Aden mwezi Machi na kulazimisha serikali ya Rais abdirabu Mansor hadi kutafuta hifadhi ya kisiasa katika nchi jirani ya Saudi Arabia. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Sipras anatarajiwa kubadilisha baraza lake la mawaziri katika siku chache zijazo hivi sasa, ambapo Ugiriki imeshinda ongezeko kwenye mfuko wake wa fedha wa dharura kutoka benki kuu ya Ulaya. Kuakhirishwa kutoka kwa wakopeshaji wa Ulaya kulifuatiwa na kura iliyopigwa na wabunge wa Ugiriki hapo jana kuidhinisha maamuzi magumu mapya ambayo yanajumuisha ongezeko la kodi na kukata malipo ya fedha za uzeeni. Kura hiyo ilizusha ghasia kwa baadhi ya wabunge wa chama kilichopo cha bwana Sipras, pamoja na maandamano ya mitaani yaliyofanywa na raia wa Ugiriki ambao wanasema tayari taifa hilo limezidi kuingia kwenye matatizo kwa kukatiwa huduma nyingine. Kundi la wanamgambo wa Islamic State linadai kuhusika kwa bomu la kujitoa mhanga kwenye kituo kimoja cha ukaguzi karibu na mji mkuu wa Saudi Arabia. Maafisa wa Saudi Arabia wanasema mtu mmoja mwenye umri wa miaka kumi na tisa alitegua bomu lililotegwa kwenye gari jana jioni baada ya kusimamishwa na maafisa wa usalama kusini mwa Riadh. Kijana huyo ambaye aliuawa katika shambulizi, alikuwa akatoka kumuua mjomba wake, kwa mujibu wa televisheni ya taifa ambayo ilimtaja mjomba wake kama kanali mmoja katika wizara ya mambo ya ndani nchini humo maafisa wawili wapo katika hali ya kuridhisha na uchunguzi wa tukio hilo umeanza kulingana na maafisa wa wizara ya mambo ya ndani waliokaririwa na shirika la habari la Saudi Arabia. Rais wa Afghanistan anamshukuru kiongozi mtoro wa Taliban Mula Omar kwa kuunga mkono mazungumzo kati ya serikali ya Afghanistan na Taliban. Ashraf Ghani amesema katika ujumbe wake wa Eid al-Fitri hii leo kwamba majadiliano ndiyo njia pekee ya kutatua mgogoro wa kumaliza umwagaji damu. Amesema ni muhimu kwamba Taliban inataka kujiunga kwenye utaratibu wa kisiasa. Omar, katika ujumbe wake wa Eid al-Fitri siku mbili zilizopita, aliidhinisha kuanza kwa duru ya mazungumzo ya moja kwa moja kati ya kundi la Taliban la Afghanistan na wawakilishi wa serikali. Mazungumzo yaliandaliwa na nchi jirani ya Pakistan katika mji kitali wa kitalii wa More uliopo karibu kuelekea mji mkuu Islamabad. na mnaendelea kusikiliza VOA express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea kuangalia zile ripoti zetu. Fukuto la uchaguzi mkuu nchini Tanzania limezidi kupamba moto, huku vijana sasa wakionyesha nia zao za kutaka kugombea nafasi za uongozi nchini humo. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na vijana Elias Nawera, mgombea wa ubunge kupitia chama cha Mapinduzi katika jimbo la Kawe na Chikupul Chikulupi, Njelu Kasaka anayegombea viti maalum nafasi ya vijana mkoani Mbeya. Kwanza akawauliza, kwa nini sasa? Je, ni sababu ya ukosefu wa ajira? kuwa kiongozi wa umma ni civic duty. kwa hiyo hilo sio swala la ajira. inaweza ikawa ni dhana ya ajira kwa baadhi ya watu, au inaweza ikawa njia labda ya kutaka kuendeleza ufisadi kwa baadhi ya watu kwa sababu kila mtu kwenye kichwa chake ana kitu anachokifikiria. Mimi naamini hiyo ni njia mojawapo ya kuwatumikia wananchi, ni njia mojawapo ya kuisimamia serikali ili iweze kufanya kazi zake vizuri, na kudeliver service to the people, kulete huduma bora kwa wananchi. Kiukweli kabisa, mimi nimehamasika nime kugombea nafasi hii baada ya kujua kabisa kwamba chama tawala ambacho ni cha chama cha CCM kina demokrasia pana na iliyokomaa kwa muda mrefu na inatoa fursa ya kikatiba ndani ya chama na ya kikatiba ya nchi, kwamba mtu yoyote anayejiona anaweza na anafaa uongozi na aliyezidi miaka ishirini na moja, basi anaweza kugombea. Na mimi nikaona nitumie fursa yangu ya kidemokrasia na haki ya mwananchi, basi kuweza kuomba ridhaa kwa wananchi wenzangu kuweza kutumikia nafasi ambayo ninaiomba. Lakini kama mimi naona ni swala la kizalendo okay, swala la kuona tunapambana vikali na rushwa, ni swala la kuona tunapambana vikali na uonevu ni swala la kuona kwamba kila mtu anapata heshima kwa kazi anayoifanya, umoja, mshikamano na uhuru wa taifa letu la Tanzania. Cha msingi ambacho mimi nakiona ni kwamba wananchi kwa ujumla wameamka na kuweza ku tofauti kati ya viongozi ambao wanaenda pale kutafuta maslahi na viongozi ambao wanaenda pale kama kutafuta ajira na viongozi ambao wanaenda kuomba hizo nafasi kwa ajili ya kuwatumikia wananchi. Kwa hiyo ni fursa ambayo ni ya kikatiba na kidemokrasia, mtu yeyote ene, anaweza kugombea, lakini upande wa pili ukitambua kwamba changamoto ipo kwenye jamii, kwamba ni kweli hakuna ajira, lakini si wote wanao nafasi. Ni kwamba hawana ajira, ukiangalia wengi, unakuta ni mtu fulani amefanya nafasi fulani. Na ni kwamba vijana ni, kwa yani, kwa kwa kwa kwa kwa kwa ni taifa la kesho, ni dhana ya kisiasa iliyokuwa imejengwa ili kuzuia hata vijana wasishiriki kwenye shughuli za kujenga nchi yao. Maana huwezi ukawa mwanasiasa mzuri bila kutengenezwa, bila kupikwa, na kupikwa kwenyewe kunaanza unavyokuwa mdogo. Kwa mfano, mimi nilikuwa mwenyekiti wa chipkizi wa wilaya chuo kikuu, ilivyokuwa mdogo nimekuwa mkimiza mwenge, nimefanya shughuli nyingine. Hizi shughuli zote zinanijenga, ili kuweza kutumikia wananchi vizuri. Kwa hiyo mimi naamini kila mtu ni taifa la leo, mtoto ni taifa la leo, kijana ni taifa la leo, mtu mzima ni taifa la leo na mzee ni taifa la leo. Ukiwa haupo, historia ndo tutasema taifa la jana lilikuwaje wakati haupo. Haya, basi, msikilizaji, walikuwa ni wagombea ubunge vijana Elias Nawera na Chikulupi Njelu Kasaka wakizungumza moja kwa moja kutoka nchini Tanzania. Ni takribani miaka miwili baada ya kifo chake Nelson Mandela. Sasa ameingizwa kwenye app ambayo inawashawishi watu kuchangia taasisi ya hisani kwa ajili ya wenye shida. App hiyo inajulikana kama Play Your Part, tayari imepata michango, na watengenezaji wa app hiyo wanasema ndiyo njia ya kukumbuka hiba ya marehemu rais wa Afrika Kusini, kila Julai 18, ikiwa ndiyo siku rasmi ya Mandela. Mwandishi wa VOA Anita Powell na ripoti kutoka Johannesburg nchini Afrika Kusini na Khadija Riami anayesoma ripoti hiyo. Siku ya Nelson Mandela ilitangazwa rasmi na Umoja wa Mataifa mwaka 2009 na imekuwa ikisherekewa na wananchi wa Afrika Kusini kwa kufanya shughuli za hisani kwa muda wa dakika 67 katika siku hiyo. Taasisi ya Nelson Mandela inasema kuwa hiyo ni sawa na dakika moja kwa kila mwaka ambao Bwana Mandela alikuwa akipambana kupatikana usawa kwa wote na sasa ambapo angekuwa na umri wa miaka 97 Nelson Mandela ameingizwa katika ulimwengu wa dijitali kwa app ambayo itawapa fursa wa Afrika Kusini kutoa misaada. App hiyo mpya ya Play Your Part imetengenezwa na kampuni ya Going the Extra Mile au GEM, ambayo inaruhusu Waafrika Kusini kuitumia kutafuta taasisi za hisani ambazo zinahitaji michango na watu wa kujitolea na kupeleka michango yao. David Shields anasema ap hiyo imefurahiwa na wengi. We got an amazing response from the public. I think essentially people. tumepata majibu mazuri sana kutoka wana, kwa umma. Nadhani kimsingi watu wanataka kusaidia, hasa kwa vile kuna mwanya nchini Afrika Kusini kati ya matajiri na masikini. Kila mtu anataka kuchangia japo kidogo, isipokuwa kwa kujua wafanyeje. Kwa hiyo hii inawapa fursa ya kufanya hivyo. Watumiaji wa ap wanaweza kupata pointi za GEM kwa kuelezea shughuli zao za kujitolea ambazo zinaweza kuwapatia muda wa kuzungumza zaidi kwenye simu za mkononi, data zaidi, au hata kiasi fulani cha umeme bure. Shields anasema huenda app ikasambazwa katika mataifa mengine ya Afrika kama Mauritius, Kenya na Nigeria. Watumiaji wanaweza kutafuta viunganishi vya app hiyo kwa kuingia kwenye GEM Projects kwenye Facebook, Twitter au Instagram. Bwana Mandela alifungwa gerezani kwa miaka 27 kwa upinzani wake kwa utawala wa kibaguzi. Baada ya kutolewa gerezani, alichaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Afrika Kusini mwaka 1994, uchaguzi uliohusisha watu wa rangi zote. Alifariki mwaka 2013 akiwa na umri wa miaka 95. <tipa> Haya, uh, basi msikilizaji, moja kwa moja tunakwenda kwenye burudani ya muziki. Lakini hii leo uh, sauti hiyo unayosikia ni ya kwake Ramadhani Masanja maarufu kabisa kama Banza Stone, ambaye amefariki dunia leo hii huko jijini Dar es Salaam, katika eneo la Sinza alikokuwa anakaa. Bazaston alikuwa ni mtunzi wa vibao vingi katika bendi mbalimbali mbali nchini Tanzania, na wimbo huu aliutunga yeye, unaitwa mtu pesa. Vilevile alishirikiana na uh, wanamuziki wengine wa bendi nzima ya Twanga Pepeta. Sikiliza ujumbe mzuri kabisa wa Bazaston wanakuambia mtu pesa. <mulia> Mtu mwenye pesa atakuwa na marafiki wengi lakini watakatifu kwake itakuwa ngumu. kama ulivyosema hapo awali, ni sauti ya Banza Stone na kibao chake cha mtu pesa. Kibao kitaendelea kupigwa na kukumbukwa daima, lakini Banza Stone hatunaye tena, na Mwenyezi Mungu aiweke roho ya marehemu mahala pema. Basi msikilizaji, tunaendelea na VOA Express hivi sasa. Moja kwa moja tunakwenda kuangalia tahadhari za weekend. Weekend inakuja, nini cha kufanya? Kwa kweli wakati wa wikendi ni wakati wa raha, wakati wa kuweza kujivinjari, kutembea, kufurahia na pia kujumuika na marafiki. Lakini wakati huu ambapo Afrika Mashariki inatarajia kiongozi mashuhuri kutoka Marekani, yaani rais wa Marekani kutembea, je, ni vipi ama ni tahadhari zipi za wikendi ambazo unatakiwa kuzichukua? Hebu tuwasikie wana Afrika Mashariki, baadhi yao wanatoa tahadhari zipi kuhusiana na wikendi enda kukunywa na wenyewe mnaenda kupata pata raharaha zenu wenyewe, muwe na kujita kujitahadhari sana kwa sababu kuna vitu vingine zinawekwa ndani ya pombe, kuna vitu vingine inawekwa ambazo hauzijui, then unaweza kunywa then ulale uh, ubakwe uh, ujaribie maisha wa ulikuwa umeenda kufurahia. Tena unapotoka eh, kwenda kwa ku, zile sherehe za weekend ukitoka kupewa rift, enda ukiwa soba. Sababu wakati unaenda ukiwa melewa pia unaweza pelekwa kwenye nyumba ya mtu fulani ukafanyia mambo mengine huko ambao haukuwa unapanga na pia wakati unatembea tembea mkiwa wawili ama watatu wa peke yako pale kwa barabara, pia unaweza ukashikwa na wanaume pale, ukashikwa na uh, ukabakwa. So jihadharini sana wakati wa wikendi, enda upate raha, lakini usiende ukalewe, enda ufanye mipango mingine. Pia ni tahadharini sana sana sana wakati wa wikendi. Tahadhari ile ningeweza kutoa sasa hivi kwa wananchi popote walipo wa wangarifu sana, haswa wakati huu. Kuna wageni, kuna usalama kutoka hali ya juu, manake amgeni tunayemtarajia Raisi Obama, watu wasije kujipata kwenye tabani, manake wakati wanaanza kulewalewa hovyo hovyo au kuenda sehemu zingine na hawana habari wanayejihusisha nao ni kina nani. Nafadhari watu wakae macho, kwa sababu hujui chochote chaweza chocho, tokea wikendi, haswa wakati kama huu. Vijana wamepata kazi kidogo kidogo ya kufanya pale mjini. Safi. Zile hela wakipokea iwe zote ziishie pombeni, manake huwezi kuendesha gari ukiwa mlevi, na hakuna kazi yoyote haswa unaweza kufanya ukiwa mlevi. Aboda waowangari pia mabarabarani, madereva wa matatu waowangari, na pia sisi wananchi wa kawaida tunayoendesha magari hizi zetu za kawaida, wakati kama huu tunamtarajia mgeni mashuhuri, rais Obama, chunga sana usiwe korokoroni kwa sababu ya maovu, au vitu vilikupata kwa upumbavu tu ukajipata taabuni, usiwe kusherehekea na wenzako. Kwa hivyo, tafadhali kuwa mwangalifu wakati huu wa starehe basi, popote uendapo na kwa lolote ambalo unalifanya. Tahadhari umeshazipata ni vizuri tu ukajua kwamba tunakuhitaji hata juma lijalo. Kwa hivyo, tahadhari za wikendi, kazi kwako, jichunge, ili tukaweza pia kuwa pamoja juma lijalo. <mulia> Haya basi, katika tahadhari alikuwa ni Harrison Kamau, na moja kwa moja tunaelekea katika jicho letu hii leo, ambapo tunaangalia mambo mbalimbali. Tujinge naye basi Lucy Patrick na Rahabu Fredi. Karibu kwenye jicho letu na linaanza na mahusiano. Mimi ni Rahabu Fredi, nipo na mabinti hapa ambao wananiambia, kwenye mahusiano baadhi ya mabinti hukutana na vitendo vya kikatili na kuna athari zake Naweza ikawa school dropout, mtu anakuwa haconcentrate katika masomo yake. Tunaona kwamba anakuwa anafeli, mwalimu akiwa anafundisha mawazo yake yako mbali, anafikiria tu, nikija nikaonana na fulani, jamani, atanifanya nini? Kutoka form three kuingia form four, most of the schools wao wanamchujo. Tukiteka an example kwamba mtu mwenyewe yuko kidato cha tatu. Kwa hiyo katika huo mchujo, kwa sababu alikuwa haconcentrate darasani, mwalimu anafundisha, mawazo yake ndo kwanza yako mbali, yaani hata ajui kwa hiyo pale katika ule mtihani wa mchujo, ah, unakuta anafeli most of the people ndo walivyoomba, ah, mimi kurudia darasa, hamna siwezi siwezi. Ndio unakuta labda wasichana wengi wanakuwa wanakaa nyumbani unamwambia mwenzako, oh, umeshafunga, mimi nimeishia form two, form 3. Pia anapenda kutoa mfano kwa msichana mwenzetu inavyosemekana alipokea simu kutoka kwa mwanaume mwingine, mwanaume aliyokuwa naye hakupendelea hicho kitendo, yeye yeah, alichukua maamuzi mkononi kwa kwanza kumpiga msichana kwa kuamua kujihami mwenyewe, aliamua kumsukuma mvana, na mvana alidondoka na kugonga kichwa chini na kupoteza maisha yake. Hiyo yenyewe ni athari kubwa katika mahusiano ya kimapenzi ya kikatili. Tunabidi tujilinde, tuangalie hata watu ambao tunaingia nao katika uhusiano. Always maamuzi ambayo utachukua kama wewe lazima yakupe A nice future. Na hasa katika hii swala la mapenzi, wazazi wanatakiwa wachangie sana, wawape ushauri watoto wao, kwamba ameona huyu mvulana yuko mwelekeo mbaya, anatakiwa amwambie, amkanye mwanaye kwamba usiwe usiwe na huyu mvulana, labda sio mzuri, anajihusisha na mambo mabaya. Kama binti mwenyewe ukiamua kujisimamia na kutafuta mpenzi anayekufaa, naomba umsome au umjue kwanza vizuri, tabia yake, mwenendo wake, matendo yake kwa watu, kwa jamii nzima, hata kwako pia, kwa sababu wavana wengi, akija kukufata, atajitahidi ajibadilishe mwenendo wake uonekane mzuri kwako kwa, lakini akisha kupata tu anarudi kama alivyokuwa, mienendo yake ni mibovu, tabia yake. Tuwe na msimamo katika kuchagua wapenzi. Ni hayo kwenye upande wa mahusiano. Upande wa pili ni ndoto yangu. Lucy Patrick yu tayari kwa ajili hiyo. Shukrani sana Rahabu jicho upande wa ndoto yangu limemtazama binti ambaye yeye anatutanabaishia ndoto yake ni ipi. Mimi ni mwalimu wa English Media moja kati ya shule kubwa zilizoko eneo hili ninaloishi. Kazi yangu ya walimu naipenda sana, yaani ipo ndani ya damu. Napenda sana kuwa mwalimu na naifanya kazi yangu kwa moyo wote, kwa sababu nilichagua mwenyewe kuwa mwalimu. Kwa kweli ndoto zangu ni kubwa, yani natamani siku moja, yani I should have my own school. Hiyo ni ndoto ambayo ninayo na lazima nitaitimiza, kwa sababu mpaka sasa kuna mambo ambayo nimeanza kuyafanya kwa ajili ya kuifikia ndoto yangu, kwa sababu nafundisha English medium na hivyo na napenda pia kuja kuwa na shule yangu ambao nayo itakuwa katika sistemu hiyo ya Kiingereza tu, japo unajua ya, ni ndoto kubwa kwa kazi nayoifanya na kile nachokifikiria, ni ndoto kubwa na inahitaji pesa nyingi, lakini kwa sababu ipo ndani ya damu na nimedhamiria kufanya hivyo na nimeshaanza kufanya hivyo, naamini nitafikia siku moja, kwa sababu mpaka sasa nimeshanunua kiwanja kipo ambacho nadhani hivi karibuni ntaanza kujenga majengo machache. Ntaanza kama na nasari walao hata madarasa mawili matatu, najua kutokea pale pia ntapata uwezo wa kuanzia primary from standard one up to seven, na na mini ntafanikiwa. Mpaka sasa nimepata uwanja na nimeshaanza kufyatua tofali ambazo kuanzia mwezi wa kumi hivi naweza nikaanza kujenga msingi katika eneo langu. Walimu wengi wamekuwa wakilalamika kwamba mishahara ni midogo, wewe unawezaje kuitimiza hiyo ndoto yako kwa mshahara huo ambao walimu wengi wanaolalamikia? ya Yeah, labda unaweza ukajiuliza kwamba kwa nini nakuwa na ndoto hizo labda kubwa, afu I'm just a teacher with low salary. Lakini unajua unavokuwa mwalimu au mfanyakazi yoyote Usitegemee kuwa na kwamba mshahara tu ulionao utakutosha kwa mahitaji yako yote. Kwa hiyo mimi kile kidogo ambacho huwa nakipata huwa nakiweka pembeni. Nilikuwa naweka pembeni, baadaye nikafungua biashara. Kuna biashara ambayo inafanya na naamini kupitia ile biashara sio kazi, hii kazi inanisaidia tu kula na kufanya mambo mengine kwa sasa. Lakini kile ambacho nilikuwa nakiweka pembeni ambacho kinisaidia kufanya kupata biashara ndicho ninachotegemea from that biashara kwenda katika shule yangu. Yaani hiyo ni ndoto ninayo, na kwa sababu nimeshaanza ninaamini itawezekana. Mpaka hapo jicho linakuwa linatia nanga kwa siku ya leo. Hapo awali umepata kumsikia Rahabu Fredi katika mahusiano. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. <mulia> Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC, na sasa basi, ni wakati wa kuangalia yale yavumayo mitandaoni. Ni yapi hayo, Id Ligongo, kwa siku ya leo? Asante sana Mkamiti Kibayasi. Basi leo katika yavumayo mitandaoni tunaanzia hapa hapa nchini Marekani na kuangalia tukio la jana katika mji wa Chattanooga jimboni Tennessee la kuuawa kwa wanajeshi wanne wa, wa jeshi la Marekani na mtu aliyefahamika kwa jina la Mohamed Yusuf Abdulaziz mwenye umri wa miaka 24 ambapo alikwenda katika kituo cha kuandikisha wanajeshi na kurusha risasi, na baadaye kwenda sehemu ya pili kwenye kituo cha wanajeshi wa Kiba na kuvurumusha risasi, ambapo aliua wanajeshi hao na yeye mwenyewe kuuawa. Ni gumzo kubwa sana linaloendelea kwenye mitandao hata katika vyombo vya habari hapa Marekani na duniani kote. John Gabriel anasema kwa nini binadamu tunakuwa wanyama na kwenda kutoa uhai wa watu ambao wanatulinda na kutufanya kuishi kwa amani? Sasa amewaua wanajeshi wetu, amepata nini zaidi ya yeye pia kupoteza uhai wake akiwa na umri mdogo? Keisha anasema inabidi sisi wote tuwe macho, kwa sababu huwezi jua mtu anafikiria nini. Ukiona mtu anakuwa na tabia ama msimamo uh, hata kidogo unaoashiria chuki, ni wajibu wetu wote kutoa taarifa ili kuweza kuzuia maafa yanayoweza kutokea. Ona kwa mfano huyu muuaji, kama tungekuwa makini zaidi tungeweza ona kile ambacho amepanga. Ila pamoja na yote hayo tunawapongeza maafisa wetu wa ulinzi na vyombo vya usalama kwa kufanya kazi nzuri usiku na mchana ya kutulinda. Lingine ni vuguvugu la uchaguzi nchini Tanzania, ambapo inadaiwa kundi la vijana wameamua kuhamia chama cha upinzani CHADEMA baada ya kuona yule waliyekuwa uh, wanamtaka kugombea urais kupita CCM Edward Lowassa amekatwa huyo hapa basi, ni Juma Kimonge anasema, hau wote hawana lolote, wanatafuta umaarufu ili waonekane wana nafasi katika chama cha Mapinduzi. Hawana lolote, waende huko na inabidi wasahau kuhusu Lowasa. Basi hayo ndiyo yavumayo mitandaoni leo. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Milipuko zaidi ya mabomu imevuruga sherehe za Eid el Fitri huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua watu wasiopungua kumi katika mji wa Damaturu. Milipuko miwili ilitokea kwenye eneo la wazi ambapo waumini walikuwa wakisali katika siku ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Maafisa wa Misri wanasema watu wasiopungua sita wameuawa wa mjini Kairo wakati wa mapambano kati ya polisi na wafuasi wa rais aliyeondolewa madarakani Mohamed Morsi. Mapigano yalizuka leo Ijumaa wakati wa maandamano ya kundi moja la Kiislam kufuatia sala ya asubuhi katika eneo la Talibia karibu na piramidi za Giza, alisema polisi. Makamu rais aliyoko uhamishoni wa serikali ya Yemen anasema vikosi vinavyoungwa mkono na Saudi Arabia vimeteka tena bandari ya kusini mwa mji wa Aden kutoka kwa waasi wa Kishia. Wapiganaji wanaoitii serikali iliyopo uhamishoni walifanya mashambulizi makubwa wiki hii dhidi ya waasi wa kihouthi wanaoungwa mkono na Iran kutoka Aden, mji wa pili mkubwa sana huko Yemen. Tunashukuru msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikosi kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili, ambapo leo Ijumaa tutakuwa na mjadala wetu wa Ijumaa tukiangalia ziara ya Rais Barack Obama nchini Kenya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwendeshaji Dwen Collins, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Kutoka hapa Washington DC tunakwambia alasiri njema na Idi njema, maandalizi mema ya Idi.