Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Julai 17 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM Bujumbura, Burundi na 98.1 Equator FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni <muchilis> Na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, msikilizaji, ni siku upendayo ya, ya live talk, ambapo hii leo tutamulika na kuzungumzia ziara ya Rais Barack Obama nchini Kenya na katika habari za dunia tunaangalia mlipuko wa bomu huko Nigeria na kuua watu kumi katika sikukuu ya Id. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa ni Idi Ligongo na habari za dunia. Milipuko zaidi ya mabomu imeingilia sherehe za sikukuu ya Id huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua watu kumi katika mji wa Maiduguri. Milipuko hiyo miwili ilisambaa katika anga la sehemu ya sala ambapo waumini walikuwa wakisali sala ya mwisho kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ripoti nyingine zinasema kulikuwa na mlipuko mwingine baada ya milipuko miwili kufanyika. Hakuna aliyedai kuhusika na mashambulizi hayo ambayo yanafuatia mashambulizi mawili ya pamoja siku ya Alhamisi katika mji wa Gombe. Karibu watu 50 walidaiwa kufa katika shambulizi ndani ya soko lenye msongamano mkubwa wa wateja na wachuuzi wakati wa manunuzi ya mwisho kwa ajili ya sikukuu ya Eid. Makamu wa rais anayeishi uhamishoni wa serikali ya Yemen anasema vikosi vinavyoungwa mkono na Saudi Arabia vimeteka tena bandari ya kusini mwa mji wa Aden kutoka kwa waasi wa Kishia. Wapiganaji wanaoitii serikali iliyopo uhamishoni walifanya mashambulizi makubwa wiki hii dhidi ya waasi wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran huko Aden, mji wa pili kwa ukubwa Serikali inatangaza uhuru wa jimbo la Aden kwenye siku ya kwanza ya sikukuu ya Id el Fitr, alisema makamu wa rais Khalid Bahbash kupitia ukurasa wa Facebook hii leo. Wahudhi waliudhibiti mji wa Aden mwezi Machi na kulazimisha serikali ya rais Abdurabu Mansur hadi kutafuta hifadhi ya kisiasa katika nchi jirani ya Saudi Arabia. Kundi la wanamgambo wa Islamic State linadai kuhusika kwa bomu la kujitoa muhanga kwenye kituo kimoja cha ukaguzi karibu na mji mkuu wa Saudi Arabia, Riyadh. Maafisa wa Saudi Arabia wanasema mtu mmoja mwenye umri wa miaka 19 alitegua bomu lililotegwa kwenye gari jana jioni, baada ya kusimamishwa na maafisa wa salama kusini mwa Riyadh kijana huyo ambaye aliwawa katika shambulizi alikuwa katoka kuumwa mjumba, mjumba wake kwa mujibu wa televisheni ya taifa ambayo ilimtaji mjumba wake kama kanali mmoja katika wizara ya mambo ya ndani nchini humo maafisa wawili wapo katika hali ya kuridhisha na uchunguzi wa tukio hilo umeanza kulingana na maafisa wa wizara ya mambo ya ndani waliokaririwa na shirika la habari la Saudi Arabia Rais wa Afghanistan na anamshukuru kiongozi wa Taliban Mula Omar kwa kuunga mkono mazungumzo kati ya serikali ya Afghanistan na Taliban. Ashraf Ghani amesema katika ujumbe wake wa Id el Fitri hii leo kwamba majadiliano ndiyo njia pekee ya kutatua mgogoro wa kumaliza umwagaji damu. Amesema ni muhimu kwamba Taliban inataka kujiunga kwenye utaratibu wa kisiasa. Omar katika ujumbe wake wa Id el Fitri siku mbili zilizopita aliidhinisha kuanza kwa duru ya mazungumzo ya moja kwa moja kati ya kundi la Taliban na Afghanistan na wawakilishi wa serikali. Mazungumzo yaliandaliwa na nchi jirani ya Pakistan katika mji wa kitalii wa Mure uliopo karibu kuelekea mji mkuu wa Islamabad. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa Misri wanasema watu wasiopungua sita wameuawa wa mjini Kairo wakati wa mapambano kati ya polisi na wafuasi wa rais aliyoondolewa madarakani Mohamed Morsi. Mapigano yalizuka leo Ijumaa wakati wa maandamano ya kundi moja la Kiislamu kufuatia sala ya asubuhi katika eneo la Talibia karibu na piramidi ya Giza, alisema polisi. Pia kuna ripoti za maandamano katika mji wa Nahia, ngome ya kundi la Kiislamu nje ya mji mkuu wa Misri, Cairo. Maandamano yametokea kwenye sikukuu muhimu ya Eid al-Fitr, ambayo inaadhimishwa kwa kumalizika kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Wakazi wa mji wa Chatnoga jimboni Tennessee bado wapo katika hali ya butwa wakati mamlaka zikijaribu kufanya uchunguzi wa kile kilichosababisha mfyatua risasi kushambulia maeneo mawili ya jeshi hapo jana na kuua wanajeshi wanne wa, wa Marekani. Afisa wa idara ya upelelezi ya makosa ya jinai ya Marekani FBI amesema katika mkutano na wanahabari kwamba hakuna chochote kilichopatikana na kumhusisha mfyatua risasi aliyetambulika kwa jina la Muhammad Abdul Aziz na magaidi wa kimataifa, lakini uwezekano huo bado unaendelea kufanyiwa uchunguzi. Abdulaziz mwenye umri wa miaka 24 alikuwa akiishi Hikson ni jimboni Tennessee, mji unaopatikana upande wa pili kuvuka mto Tennessee ukitokea katika mji wa Chattanooga. Uongozi wa Rais Barack Obama wa Marekani unaendelea na juhudi za kushawishi washirika wake kuthibitisha makubaliano ya nyuklia na Iran wakati wanadiplomasia wakiendelea na maandalizi ya kupitisha mpango huo kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Rais Obama leo alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Adel Al Jubeir, huko White House, ambaye serikali yake imeelezea wasiwasi wa, wa makubaliano hayo na wapinzani wao wa kikanda Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, alikutana na waziri huyo wa Saudia hapo jana Alhamisi, ambaye hajaonyesha kukubali ama kukataa makubaliano hayo ya nyuklia na Iran. Waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras anatarajia kupangua baraza lake la mawaziri katika siku chache zijazo hivi sasa, ambapo Ugiriki imeshindwa ongezeko kwenye mfuko wake wa fedha wa dharura kutoka benki kuu ya Ulaya. Kuahirishwa kutoka kwa wakopeshaji wa Ulaya kulifuatiwa na kura iliyopigwa na wabunge wa Ugiriki hapo jana kuidhinisha maamuzi magumu mapya ambayo yanajumuisha ongezeko la kodi na kukataa pensheni. Kura hiyo ilizusha ghasia kwa baadhi ya wabunge wa chama alichopo Bwana Cipras pamoja na maandamano mitaani yaliyofanywa na raia wa Ugiriki ambao wanasema taifa tayari limezidi kuingia kwenye matu, matatizo kwa kukatiwa huduma nyingine. Na rais wa Ukraine Petro Poroshenko amelitaja shambulizi la ndege la shirika la Malaysia, MH17 hapo mwaka jana kama shambulizi baya la kigaidi na kudai kutokea kwake kumefanikishwa na ushiriki wa Russia. Katika taarifa yake iliyotolewa leo, Bwana Poroshenko amesema ni wajibu wa uungwana wa, wa Ukraine kuwakumbuka wale walioathirika kwa kuhakikisha kuadhibu wale wote waliohusika kuitungua ndege hiyo. Amesema kwamba wauaji lazima watambue adhabu yao haiwezi kuepukika, wakati Ukraine ikishutumu waasi wanaoungwa mkono na Russia kulipua ndege hiyo. Moscow na waasi hao wanakataa madai hayo na kuvilaumu vikosi vya Ukraine. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, msikilizaji. Na kama tulivyokuambia hapo awali, leo ni siku ya Jumaa ambapo ni siku ya LiveTalk tukimulika na kuzungumzia ziara ya Rais Barack Obama nchini Kenya. Lakini kwanza kabisa basi tuungane na wenzetu uh, Mary Mgawe na Harrison Kamau ambao wapo kwenye mgahawa maarufu hapa Marekani ujulikanao kama Swahili Village huko wameenda kuzungumza na wakazi mbalimbali mbali wa Afrika Mashariki wanaoishi hapa Marekani juu ya matarajio yao kwa ziara hii ya Rais Obama. Tukiwa katika mgahawa maarufu hapa katika maeneo ya Washington DC, yaani ambapo watu wa Afrika Mashariki huwa wanakutana na kupata maamkuli huku wakiweza tu kukutana pia kutangamana na kuzungumza mambo mengi yanayohusiana na bara lao la Afrika. Jina langu Harrison Kamau, labda kukujulisha kidogo kwamba mahali tulipo ni karibu na barabara kuu ya kutoka eneo la Boston kutoka New York na pia kuelekea kule Florida, ambapo inakuwa ni rahisi sana ama ni njia rahisi sana kwa watu wa kutoka Afrika kuweza kukutana na kupata maamkuli ya kinyumbani, na tumepata fursa ya kuweza kuzungumza na wachache wao. Mimi nikiwa Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu. Naitwa Mary Mgawe. Tukiwa tukiwa hapa kabisa kabisa, kama unavyoona Meri, wewe waona namna gani watu wa kutoka Afrika Mashariki wamejaajaa na kweli kabisa wanapata maamkuli ya nyumbani. Kwa kweli ni siku nzuri kabisa tena, ninaona wote wanaonekana wakiwa na nyuso za furaha kabisa, wamekusanyika katika mgawa huu wa Swahili Village, ikiwa leo pia ni sikukuu ya Julai 4 inayotambulika sana kama 4th of July. Kwa hiyo tumefurahi sana kuwa hapa Swahili Village na napenda kuwakaribisha wa, watu wote waliokuja hapa kuwa tayari kabisa kusikiana yapi ya kusema kuhusiana na Kwenda kule nchini Kenya bila shaka ni ziara ambayo imetia fora sana, na wengi wakiwa hapa kutoka Afrika mashariki na eneo lote la bara, Afrika, ya bara la Afrika wanasikia kwamba wameheshimika sana kuweza kupata fursa ya rais wa Marekani kuwatembelea bara la Afrika baadaye mwezi huu, mwezi wa saba. Kwa hakika, Harrison, bila shaka utakumbuka kwamba walikuwa unaesubiri sana siku hii kwa Rais Obama kukubali kwenda kutembelea Kenya. Nafikiri labda ungeanza na upande wako pale wa kushoto upate kujua na kusikia alikuwa na yapi ya kusema ah, jamaa Habari gani? Ah, njema, salama, salama, salama. Jina ah, lako nani? Mimi naitwa Washira. Michael. Labda pengine ningetaka tu utuelezee wewe matumaini yako kuhusiana na ziara ya Rais Barack Obama kuelekea nchini Kenya hivi karibuni mwezi huu, kwako waoneleaje ziara ile? Ah, natumai itakuwa nzuri, ah, mambo ya biashara, lakini swali langu hasa ni upande wa usalama. Ah, nashangaa vile Rais Obama na hasa serikali ya Marekani wataweza kutengeneza jinsi ya usalama, yani security. Maanake tuna ugaidi mwingi sana, Al-Shabab na sio tu Kenya, uh, ila Afrika nzima, kama kule uh, Nigeria, Boko Haram. Vile wanaweza saidiana na Afrika kutengeneza you know, hali ya usalama Asante sana bwana Washira. Naona kuna jamaa mwingine amekaribia uh, kabisa kweli, labda anataka kutoa maoni yake kuhusiana na ziara yake Rais Barack Obama. Habari gani? Mzuri sana hapa. Umekuja kwa shughuli gani? Naona hapa mnapata vyakula vya Kiafrika, ni mahali pazuri. Wewe huja wakati mwingine ama uh, labda uh, ni leo pekee? Mimi huja sio kila wakati, lakini uh, once in a while. Sasa Rais Barack Obama wewe ukiwa kama mkazi wa hapa Marekani anatarajiwa uh, kutembelea nchi ya Kenya na kukutana na watu wa Afrika Mashariki. Ziara hii waionaje wewe? Uh, kila kitu ningesema ni uh, historic. Um, hii ni mara ya kwanza uh, rais wa Amerika ambaye am, ameweza kutembelea Kenya mara ya kwanza. Uh, matumai, sina matumai mengi, lakini uh, naona ni jambo ambalo ni historic na Uh, Wakenya watafurahia uh, kuja kwake. Na wewe kama Mwanaafrika ama Mkenya anaishi ugaibuni, unasikia kama unajihisi kwamba Afrika imeheshimika kuweza kupata rais mweusi kutembea Afrika akiwa bado rais wa Marekani? Oh, kabisa uh, Kenya itaheshimika ita, kabisa uh, nafikiri ni jambo la muhimu uh, yeye yeah, ku, uh, kuchukua wakati kuja kutembelea Wakenya. Zitwana. Na vilevile nafikiri Harrison, kama unaona upande wangu wa kulia, tunaye jamaa mwingine ambaye na yeye pia amefika leo hapa katika wa huu village kwa ajili ya kuja kupata hiki na kile. Basi labda ungetuambia kwanza jina lako. yeah, majina yangu ni Robert Korir na niko na msichana wangu anaitwa Merdcbe Nadhani labda tungekuuliza swali moja. Tumesikia kwamba Rais Baraka Obama atapata fursa ya kuwa katika bunge la Kenya. Wewe ungekuwa pale, ungependa kumuuliza nini ama ungependa kusikia nini kutoka kwake? Yeah, kwangu, um, kwa sababu anaenda huko, so utakuwa umuhimu kiuchumi ki, ki na itafungua na inajua, it will take away those of, you know, people talk about Kenya na itasaidia eh? kwa watu ambao wanaishi huko kuona umuhimu wa jumui ya Afrika especially Kenya. vilevile vile, tunaona kuna changamoto nyingi za kiusalama, ukizingatia kule kuna makundi ya kigaidi kama alshababu yanayotoka Somalia na mambo mengi yamejitokeza. Unafikiri rais Barack Obama kwenda Kenya sasa hivi inadhihirisha kwamba nchi za kimataifa sasa zimeanza kutupia jicho suala la usalama nchini Kenya? kama mwananchi wa kawaida unasemaje? Yeah, mimi minasema hiyo kimekuwa ino you know, changamoto mingi, lakini akienda huko ii itasaidia it's you know, kuleta watu pamoja na kuona umuhimu wa nchi yetu, so hiyo itasaidia you know, mainchi sa Afrika pamoja to, you know, fight the, you know, the terrorism in Kenya. Kweli hakika kabisa, kama unavyosikia ni kwamba watu wa kutoka Afrika Mashariki wengi wana matumaini makubwa, na hasa wakiamini kwamba changamoto ambazo zinakabili sehemu ama eneo la Afrika Mashariki kuhusiana na usalama litaweza kujadiliwa na kuangaliwa kwa kina, hasa sasa rais ya ya uh, wa nchi ya Marekani anapotembelea sehemu ama eneo la Afrika Mashariki waonaje, Mary Mgawe? ni kweli kabisa Harrison Kamau, natambua kwamba Wakenya wengi wamekuwa wakisubiri vizuri sana siku hii ya lini Rais Barack Obama atakapoweza kutangaza rasmi kwamba anakwenda nchini Kenya, na hivi sasa iko wazi kila mahali kwamba anakwenda Kenya. Bila shaka matarajio yao ni makubwa, ni makubwa sana. Kama tulivyopata fursa, tumetembelea katika mgawa huu, kila meza ukipita, unaona watu wanazungumzia kuhusu ziara hii. Kwa kweli ninajua kwamba Wakenya wengi watakuwa wamefurahishwa sana. Bila shaka wengine wengi wanamatumaini kwamba milango ya kibiashara na kiuchumi itafunguka baina ya Marekani na nchi za Afrika Mashariki na kwa hivyo itakuwa ni kama njia moja ya kufungua njia ama mwamko mpya wa kibiashara katika eneo lote la Afrika na hasa Afrika Mashariki. Lakini kwa sababu tumetembelea katika mgawa huu wa Swahili Village ambao unajulikana sana kwa watu wanaotoka Afrika Mashariki, si vibaya tukaenda eneo la jikoni kuangalia mapishi, mapishi wanafanya vitu gani kule. Nakwambia, mambo yanayoendelea hapa ni mambo ya ajabu. Hauwezi ukaamini kwamba tuko Marekani manake. Chakula chenyewe ni cha Kiafrika na kinatukumbusha nyumbani, na wengine wanasema wanapotembelea mgawa huu huwa wanajihisi ni kama kwamba wako nyumbani. Basi tunabudi kutembea jikoni. Habari gani dadangu? Salama habari yako. Nzuri sana. Kwa jina, naitwa Linda. Linda, unajua kwamba wakati huu ni wakati muhimu sana katika historia ya dunia yes. hasa historia ya Afrika uh -huh. ikizingatiwa kwamba Rais Barack Obama uh -huh. ambaye ni rais wa hapa mahali tulipo Washington uh -huh. anatembea Afrika Ndiyo. na hasa kule nchini Kenya, baada ya majuma kadhaa kwako wewe kama mwana Kenya uh -huh. waonaje swala hili? Ah uh, mimi naona hiyo sa, ni ni nzuri sana finally anaenda Kenya after You know, kukua hapa for so long kujaribu akuje government ya US wanakataa aende Kenya, so hiyo ni vizuri finally ameweza kuenda Kenya. Na wewe unaona kama kwamba hii ni njia moja ama ishara ya kusema kwamba sasa Kenya imeondolewa katika orodha ya mataifa ambayo labda yana shida, ukikumbuka kwamba kulikuwa na kesi ambazo zilikuwa zinakabili rais wa Kenya na sasa kesi yenyewe haiko tena. Unaona kama hii ni ishara moja ya kusema kwamba Marekani sasa ina imani na sehemu ama eneo lote la Afrika Mashariki. Of course, yeah. Lazima I mean, kitambo alikuwa anasema usiende Kenya kuna terrorism, Obama akienda, kuna Obama akienda shida, but sasa wameona Obama anaweza Kenya, makantri zingine pia wataona kama ni sawa kusaidia Kenya kwa jinsi zingine, so hiyo ni nzuri sana. Mbali na serikali, bila shaka, una ndugu jamaa na marafiki kule Kenya. Ukizungumza nao wanakuambia nini? wanapenda kumwona Barack Obama akienda chini? No, so, so, kwa? So, kwanza ushago usha kwangu ni tuko the same uh, village with Obama so the, kila mtu ako tayari, watu hata anaweka stima kwa sababu Obama anakuja, yeah. So yeah tumesikia kwamba kuna mitaa sasa hivi imeshaanza kupambwa, mashule, watu wanajifunza kucheza paredi, kucheza nyimbo na nini. Hilo pia umelisikia ya? Yeah, nimesikia. Dada yangu ako, ako Kenya, sa ananiambia vile tu kila mtu ana prepare. Haujui shule gani ndo itaitwa waimbie waimbie Obama. So kila mtu ana, anajitayarisha na mimi nakuuliza, je, ungekuwa pale Kenya ukachaguliwa wewe ndio una bahati kabisa Aha. ya kuzungumza na rais Baraka Obama na kumuuliza swali ungemwambia nini? kama ataweza kuwa president wa Kenya? <laughs> <laughs> bila shaka hata yeye angefurahi sana kusikia swali hilo. Basi nashukuru sana kwa kuwa umeweza kutueleza matumaini yako. Asante. Lakini jambo moja tu ningekuuliza, okay. Unaona kama kutembea kwake Rais Barack Obama mm -hmm. wa marekani kutaendeleza hali ya watu kuwa na uhuru wa kujieleza na hasa kwa mwanamke wa Afrika? Yes, hiyo hiyo hata si swali unafaa kuniuliza hiyo. Obama kukuja tu tayari ina inabadilisha vitu nyingi sana na kiuchumi, waona kama mambo yatabadilika? Yeah, naona itabadilika kwa sababu vile nilisema alia, kuna makantri zingine wataona kaa Obama anaweza enda Kenya, pia watasaidia, watajaribu kusaidia Kenya kwa uchumi sawasaya, watakuwa wanaogopa Asante uh, sana basi msikilizaji, asante sana Harrison Kamau na Mary Mgawe kutoka ule mgahawa maarufu wa Swahili Village katika eneo la hapa uh, maeneo ya Marekani DMV na viunga vyake, yani hapa jijini Maryland. Asante sana na watu wametoa maoni yao. Basi Idi, moja kwa moja tuanze kuelekea kwa wasikilizaji wetu, wakae tayari kusikiliza wale ambao watakuwa na maoni yao, hali kadhalika ambao tunawakaribisha hivi sasa kwenye live talk. E, tunaye kutoka kule nchini Kenya. Huyu ni mbunge wa kaunti ya Meru. E, Juliana, karibu sana kwenye live talk ya sauti Amerika. Hello? Okay. Hi? Naona tumempoteza. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tutaendelea kuangalia na yale maoni yenu, wale ambao wengi sana hii leo idi wametumia maoni yao kupitia mtandao wetu wa Facebook. Mimi naanza naye, anaitwa King Majuto, anasema, anapatikana sehemu za Geita. Anasema ziara ya Obama nchini Kenya na manufaa kwa ni ya manufaa kwa Wakenya, pia ajaribu kuimarisha ulinzi kwa Wakenya dhidi ya kundi zima la Al kama unafahamu uh, sana Shomari Alshababu imekuwa ikishambulia nchi ya Kenya mara kwa mara kabisa. Basi mimi naye Damasi Bahenenje Cosmas yuko Waheru, Kasulu, Kigoma anasema ziara hii itakuwa ya manufaa sana, hasa kwenye ulinzi. Maana wananchi kule nchini Kenya wanateseka sana na maswala ya ulinzi uh, kabisa. basi kabla ya kuendelea na Uh, kusoma ujumbe wako wewe msikilizaji ambao umetutumia kupitia ujumbe uh, ukurasa wetu wa Facebook hii leo, moja kwa moja turejee tena huko nchini Kenya katika jiji la Nairobi kwenye line, hivi sasa yupo Profesa Chacha Nyaigoti. Karibu sana Profesa Chacha Nyaigoti, moja kwa moja. uh, swali langu pengine ningelielekeza kwako kwamba hali unavyo unavyoichambua kwamba ziara hii ya Rais Obama imepokelewa vipi na wakenya ama itakuwa ina manufaa gani kwa Kenya? Uh, Wakenya wamefurahi sana kwamba Rais Obama anaweza kuzuru hii nchi ambako ndiko babake alizaliwa, bado akingali madarakani, kama rais wa nchi kubwa sana duniani yenye nguvu, na wanatarajia mengi, lakini nasikia kwa sasa, kwa sababu ya namna ambavyo taarifa zimesambazwa, wanajua tu kwamba atakuja, atahutubia watu katika mikutano ile ambayo ni rasmi. Kuna wengi wanatarajia kwamba ataenda kule alikozikwa babake kule Kogelo, huko Siaya. Hatujui kama itawezekana, lakini nafikiri matarajio makubwa sana ya watu ni kuona kwamba hilo jambo limewezekana, na kama halitowezekana pia wataelewa, kwa sababu ratiba yake ni rasmi, siyo ratiba ile ya kibinafsi ambayo anaweza kuipanga yeye mwenyewe kwa namna anavyotaka. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti. Basi moja kwa moja katika laini tunaye mwenzetu Mwamoyo Hamza ambaye hivi sasa yuko kule Nairobi, Kenya. Hali kadhalika na Momoyo, karibu Sauti ya america Live Talk. Haya, naona pale hanipati, lakini tutaendelea. Baada ya muda si mrefu tuungane naye akiwa kule jijini Nairobi, atueleze hali halisi na mambo yanavyoendelea kule. Mwamoyo Hamza, unanipata kwenye laini? Tumempoteza Mwamoyo Hamza kwenye laini. Basi nafikiri kama hatusikii, tutaendelea na Profesa Chacha Nyaigoti. Profesa Chacha Nyaigoti, hebu tueleze wananchi hivi sasa eh, kuna maandalizi mengi ambayo yanaendelea Je, katika maeneo mbalimbali ya jijini Nairobi, kuna hali yoyote ambayo pengine hivi sasa imeweza kuzungumzwa kwamba pengine mambo yatakuwa si kama watu wanavyotegemea, kwamba kuna mabadiliko yatakayotokea kutokana na ujio wa Rais Barack Obama? Profesa Chacha Nyaigoti, unanipata? Sisi watu wa Nairobi tumeshuhudia mabadiliko makubwa sana barabarani. Kwa mfano, barabara kuu kutoka uwanja wa ndege kwenda katikati ya jiji la Nairobi, e, imeanza kushughulikiwa kwa namna ya kipekee ambayo tunashangaa ni kwa nini hao walikuwa wanasubiri mpaka itangazwe kwamba Obama anakuja hapa, ndipo washughulikie barabara hii kwa kuitengeneza, kuiboresha, kupanda maua, kuhakikisha kwamba sehemu zile ambazo watu walikuwa wanavuka kiholela zimezibwa na kuhakikisha kwamba hakuna uholela ule wowote ambao utaonekana katika hiyo barabara. Tunashukuru watu wa Nairobi, wengi wamesema labda Obama hawa anakuja hapa kila siku, ili tuweze kutengeneza miundombinu ya barabara zetu hapa Nairobi na na maeneo yote ambayo anatarajiwa kuzuru. Kwa hivyo, kwa upande mmoja, kuja kwake hapa kunaonyesha kwamba kumehamasisha serikali ya kaunti ya Nairobi kuamka na kuhakikisha kwamba yale matatizo ya wananchi wa kawaida yanafanyika. Uh, Profesa, mimi swali langu ningelielekeza kwako, unadhani kwamba wananchi wanavyoiangalia hii wiza, uh, ziara ya Rais Barack Obama, pengine ni ziara ya kifamilia ya Rais Obama kuja kutembelea pengine ndugu jamaa na marafiki wa hapo Kenya, ama ni ziara ya kisiasa zaidi? A, wanaielewa kwamba sasa ni, siya, ni ziara ambayo ni ya kisiasa na wanafahamu pia kwamba katika hiyo ziara atakuja na wafanyabiashara na wawekezaji kutoka Marekani, na baadhi ya watu wale ambao wangependa sana kuwasiliana na wenzao wafanyabiashara wa Nairobi katika mazungumzo ya kujaribu kuboresha ufanisi wa maendeleo ya kibiashara na ubunifu, hasa katika mambo ya biashara, namna ambavyo wajasiriamali wanaweza kuwekeza hapa uh, nyumbani, na wakashirikiana na wenzao wale ambao wana uwezo wa kuweka hisa zao katika nchi ya Kenya. Kwa hivyo ah, kwa upande huo tunaelewa kabisa kwamba kutakuwa hakuna ule u, u, u, ziara ile ambayo tunaweza kusema ni ya kirafiki au ni ya kustarehe, kwa sababu angekuja. Kama si rahisi, labda angekuja kutembelea marafiki zake, angekuja kuonana na watu wa sehemu mbalimbali, na angeweza kutoa hotuba katika maeneo yoyote yale ambayo angeamua yeye kutoa, lakini kwa sasa hivi nafikiri hii ni ratiba ya kiserikali. Asante sana Profesa Chacha Nyagoti, naomba endelee kuwepo kwenye line. Tunaye msikilizaji ameshatupigia hapa kutoka Nairobi, bwana Amiani, unanipata? Karibu Live Talk Sauti ya America. Yes, asante sana kunikaribisha. Ni Amiani Plastik Lumumba kutoka Turbo, Kenya magharibi mwa Kenya. Asante, karibu sana naweza na, kutuma maoni yako to, asante sana naungana na, na mgeni kusema vile Obama anakuja. Hata, ata- ataongeza wawekezaji wa wakuje hapa Kenya alafu asaidie na kwa vile anakuja kama rais wa Amerika, nafikiri Wakenya wamefurahia na itakuwa ni vizuri sana kwa sababu itakuwa mara ya kwanza kwa miula hiyo yake miwili, lakini ingelikuwa vyema pia ikiwa angelitembelea labda sehemu za babake mahali penye alizaliwa, lakini ndio hivyo tena. Kwa hivyo mi nashukuru tu yeye kuja, alafu na wawekezaji alete, na kwa vile kutakuwa na kongamano pale KICC itakuwa ni vizuri sana kwa Wakenya. Kwa hivyo nashukuru hiyo, mbali na pengine uh, kuweza kutembelea kule nyumbani Kogelo. Unadhani ujumbe gani hasa ambao wewe mwenyewe unatarajia ama ungependa kusikia kutoka kwa rais Obama? Eh, ni vizuri kwa sababu uh, ataongea ata mambo ambayo inahusu Wakenya mbali na pale Marekani, mbali penye anakotoka, lakini itakuwa tena ni vizuri ikikiwa ataongea ikiwa ata maneno ambayo inatuhusu hapa Kenya, kwa vile amedokezea kitambo, amesema ataongea kwa mambo kadhaa wa kadhaa ambayo naamini itasaidia wakenya pia. Aya, nakushukuru sana Bwana Amiani Patrick Lumumbe kutupigia kutoka kule nchini Kenya. Nashukuru sana basi, ni kwako profesa. Asante sana Profesa Chacha Nyago, tumemsikia Miana akizungumzia hapo. Kuna faida za kiuchumi, pengine. Kwa upande wa kiuchumi, unaona ni yapi ambayo Kenya itafaidika na ziara hii ya Barack Obama? Mi nafikiri Kenya itafaidika kwa kiasi kikubwa, na tuelewe kwamba rais wa nchi kubwa ya duniani yenye nguvu, Amerika, ni kwa nadra sana anaweza kuzuru nchi kwa siku tatu kwa hivyo tunafikiri kwamba muda wake huu atakao kuwepo hapa, kuna watu wengi ambao anakuja nao na hao na watu pia tayari wana Asante uh, sana profesa Profesa Chacha Nyagoti, nakushukuru profesa. Naomba ubaki kwenye line hapo hapo, Profesa Chacha Nyagoti, maanake hapa ndo tunafunga matangazo yetu kwa upande wa redio, lakini tunaendelea na mjadala huu katika mtandao wa internet, ingia www.voaswahili.com, tuweze kukutana huko. Kwa niaba ya wote waliosikiliza kwa upande wa redio, nawashukuru na watakeni na wote usiku mwema, asanteni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Julai 17 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM Bujumbura, Burundi, na 98.1 Equator FM Kisumu, nchini Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, msikilizaji, ni siku upendayo ya, ya live talk, ambapo hii leo tutamulika na kuzungumzia ziara ya Rais Barack Obama nchini Kenya na katika habari za dunia tunaangalia mlipuko wa bomu huko Nigeria na kuua watu kumi katika sikukuu ya Eid. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza, huyu hapa ni Idi Ligongo na habari za dunia. Milipuko zaidi ya mabomu imeingilia sherehe za sikukuu ya Eid huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua watu kumi katika mji wa Maiduguri. Milipuko hiyo miwili ilisambaa katika anga la sehemu ya sala ambapo waumini walikuwa wakisali sala ya mwisho kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ripoti nyingine zinasema kulikuwa na mlipuko mwingine baada ya milipuko miwili kufanyika. Hakuna aliyedai kuhusika na mashambulizi hayo ambayo yanafuatia mashambulizi mawili ya pamoja siku ya Alhamisi katika mji wa Gombe. Karibu watu hamsini walidaiwa kufa katika shambulizi ndani ya soko lenye msongamano mkubwa wa wateja na wachuuzi wakati wa manunuzi ya mwisho kwa ajili ya sikukuu ya Eid. Makamu wa rais anayeishi uhamishoni wa serikali ya Yemen anasema vikosi vinavyoungwa mkono na Saudi Arabia vimeteka tena bandari ya kusini mwa mji wa Aden kutoka kwa waasi wa Kishia. Wapiganaji wanaoitii serikali iliyopo uhamishoni walifanya mashambulizi makubwa wiki hii dhidi ya waasi wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran huko Aden, mji wa pili kwa ukubwa Serikali inatangaza uhuru wa jimbo la Aden kwenye siku ya kwanza ya sikukuu ya Id el Fitr, alisema makamu wa rais Khalid Baha bash kupitia ukurasa wa Facebook hii leo. Wahudhi waliudhibiti mji wa Aden mwezi Machi na kulazimisha serikali ya rais Abdurabu Mansur Hadi kutafuta hifadhi ya kisiasa katika nchi jirani ya Saudi Arabia. Kundi la wanamgambo wa Islamic State linadai kuhusika kwa bomu la kujitoa muhanga kwenye kituo kimoja cha ukaguzi karibu na mji mkuu wa Saudi Arabia, Riyadh. Maafisa wa Saudi Arabia wanasema mtu mmoja mwenye umri wa miaka 19 alitegua bomu lililotegwa kwenye gari jana jioni baada ya kusimamishwa na maafisa wa salama kusini mwa Riyadh. Kijana huyo ambaye aliwawa katika shambulizi alikuwa katoka kuumwa mjomba, mjomba wake kwa mujibu wa televisheni ya taifa ambayo ilimtaja mjomba wake kama kanali mmoja katika wizara ya mambo ya ndani nchini humo. Maafisa wawili wapo katika hali ya kuridhisha na uchunguzi wa tukio hilo umeanza, kulingana na maafisa wa wizara ya mambo ya ndani waliokaririwa na shirika la habari la Saudi Arabia. Rais wa Afghanistan na anamshukuru kiongozi wa Taliban Mula Omar kwa kuunga mkono mazungumzo kati ya serikali ya Afghanistan na Taliban. Ashraf Ghani amesema katika ujumbe wake wa Eid el Fitr hii leo kwamba majadiliano ndiyo njia pekee ya kutatua mgogoro wa kumaliza umwagaji damu. Amesema ni muhimu kwamba Taliban inataka kujiunga kwenye utaratibu wa kisiasa. Omar katika ujumbe wake wa Eid el Fitr siku mbili zilizopita aliidhinisha kuanza kwa duru ya mazungumzo ya moja kwa moja kati ya kundi la Taliban na Afghanistan na wawakilishi wa serikali. Mazungumzo yaliandaliwa na nchi jirani ya Pakistan, katika mji wa kitalii wa Murree uliopo karibu kuelekea mji mkuu wa Islamabad. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa Misri wanasema watu wasiopungua sita wameuawa wa mjini Kairo wakati wa mapambano kati ya polisi na wafuasi wa rais aliyeondolewa madarakani Mohammed Morsi. Mapigano yalizuka leo Ijumaa wakati wa maandamano ya kundi moja la like Kiislamu kufuatia sala ya asubuhi katika eneo la Talibia karibu na piramidi ya Giza, alisema polisi. Pia kuna ripoti za maandamano katika mji wa Nahia, ngome ya kundi la Kiislamu, nje mji ya mji mkuu wa Misri, Cairo. Maandamano yametokea kwenye sikukuu muhimu ya Idi el Fitr ambayo inaadhimishwa kwa kumalizika kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Wakazi wa mji wa Chattanooga jimboni Tennessee bado wapo katika hali ya butwa, wakati mamlaka zikijaribu kufanya uchunguzi wa kile kilichosababisha mfyatua risasi kushambulia maeneo mawili ya jeshi hapo jana na kuua wanajeshi wanne wa Marekani. Afisa wa idara ya upelelezi ya makosa ya jinai ya Marekani FBI amesema katika mkutano na wanahabari kwamba hakuna chochote kilichopatikana na kumhusisha mfyatua risasi aliyetambulika kwa jina la Muhammad Abdul Aziz na magaidi wa kimataifa, lakini uwezekano huo bado unaendelea kufanyiwa uchunguzi. Abdulaziz mwenye umri wa miaka ishirini na minne alikuwa akiishi Hikson ni jimboni Tennessee, mji unaopatikana upande wa pili kuvuka mto Tennessee ukitokea katika mji wa Chattanooga. Uongozi wa rais Barack Obama wa Marekani unaendelea na juhudi za kushawishi washirika wake kuthibitisha makubaliano ya nyuklia na Iran wakati wanadiplomasia wakiendelea na maandalizi ya kupitisha mpango huo kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Rais Obama leo alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Adel Al Jubeir, huko White House, ambaye serikali yake imeelezea wasiwasi wa, wa makubaliano hayo na wapinzani wao wa kikanda Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, alikutana na waziri huyo wa Saudia hapo jana Alhamisi, ambaye hajaonyesha kukubali ama kukataa makubaliano hayo ya nyuklia na Iran. Waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras anatarajia kupangua baraza lake la mawaziri katika siku chache zijazo hivi sasa, ambapo Ugiriki imeshindwa ongezeko kwenye mfuko wake wa fedha wa dharura kutoka benki kuu ya Ulaya. Kuahirishwa kutoka kwa wakopeshaji wa Ulaya kulifuatiwa na kura iliyopigwa na wabunge wa Ugiriki hapo jana kuidhinisha maamuzi magumu mapya ambayo yanajumuisha ongezeko la kodi na kukataa pensheni. Kura hiyo ilizusha ghasia kwa baadhi ya wabunge wa chama alichopo Bwana Tsipras pamoja na maandamano mitaani yaliyofanywa na raia wa Ugiriki ambao wanasema taifa tayari limezidi kuingia kwenye matu, matatizo kwa kukatiwa huduma nyingine. Na rais wa Ukraine Petro Poroshenko amelitaja shambulizi la ndege la shirika la Malaysia MH17 hapo mwaka jana kama shambulizi baya la kigaidi na kudai kutokea kwake kumefanikishwa na ushiriki wa Rusia. Katika taarifa yake iliyotolewa leo, bwana Poroshenko amesema ni wajibu wa uungwana wa, wa Ukraine kuwakumbuka wale walioathirika kwa kuhakikisha kuadhibu wale wote waliohusika kuitungua ndege hiyo. Amesema kwamba wauaji lazima watambue adhabu yao haiwezi kuepukika, wakati Ukraine ikishutumu waasi wanaoungwa mkono na Russia kulipua ndege hiyo, Moscow na waasi hao wanakataa madai hayo na kuvilaumu vikosi vya Ukraine. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, msikilizaji. Na kama tulivyokuambia hapo awali, leo ni siku ya Ijumaa, ambapo ni siku ya Live Talk, tukimulika na kuzungumzia ziara ya Rais Barack Obama nchini Kenya. Lakini kwanza kabisa, basi tuungane na wenzetu uh, Mary Mgawe na Harrison Kamau ambao wapo kwenye mgahawa maarufu hapa Marekani hujulikanao kama Swahili Village huko wameenda kuzungumza na wakazi mbalimbali mbali wa Afrika Mashariki wanaoishi wa hapa Marekani juu ya matarajio yao kwa ziara hii ya Rais Obama, tukiwa katika mgahawa maarufu hapa katika maeneo ya Washington DC, yaani ambapo watu wa Afrika Mashariki huwa wanakutana na kupata maamkuli huku wakiweza tu kukutana pia kutangamana na kuzungumza mambo mengi yanayohusiana na, na bara lao la Afrika. Jina langu Harrison Kamau. Labda kukujulisha kidogo kwamba mahali tulipo ni karibu na barabara kuu ya kutoka eneo la Boston kutoka New York na pia kuelekea kule Florida, ambapo inakuwa ni rahisi sana ama ni njia rahisi sana kwa watu wa kutoka Afrika kuweza kukutana na kupata maamkuli ya kinyumbani, na tumepata fursa ya kuweza kuzungumza na wachache wao, mimi nikiwa Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu naitwa Mary Mgawe tukiwa tukiwa hapa kabisa kabisa, kama unavyoona Mary, wewe waona namna gani? Watu wa kutoka Afrika Mashariki wamejajaa na kweli kabisa, wanapata maamkuli ya nyumbani. Kwa kweli ni siku nzuri kabisa tena, ninaona wote wanaonekana wakiwa na nyuso za furaha kabisa, wamekusanyika katika mgawa huu wa Swahili Village, ikiwa leo pia ni sikukuu ya July 4 inayotambulika sana kama 4th of July. Kwa hiyo tumefurahi sana kuwa hapa Swahili Village, na napenda kuwakaribisha wa, watu wote waliokuja hapa kuwa tayari kabisa kusikia na wapi ya kusema kuhusiana na kwenda kule nchini Kenya bila shaka ni ziara ambayo imetia fora sana, na wengi wakiwa hapa kutoka Afrika Mashariki na eneo lote la bara, Afrika, ya bara la Afrika wanasikia kwamba wameheshimika sana kuweza kupata fursa ya rais wa Marekani kuwatembelea bara la Afrika baadaye mwezi huu, mwezi wa saba. Kwa hakika, Harrison, bila shaka utakumbuka kwamba walikuwa unaesubiri sana siku hii kwa rais Obama kukubali kwenda kutembelea Kenya. Nafikiri labda ungeanza na upande wako pale wa kushoto, upate kujua na kusikia alikuwa na yapi ya kusema. Ah, jama Ah, habari gani? Njema, ah, salama salama, jina salama ah, lako nani? Mimi naitwa Washira, labda pengine ningetaka tu utuelezee wewe matumaini yako kuhusiana na ziara ya Rais Barack Obama kuelekea nchini Kenya hivi karibuni mwezi huu, kwako waoneleaje ziara ile? Ah, natumai itakuwa nzuri, ah, mambo ya biashara, lakini swali langu hasa ni upande wa usalama. Ah, nashangaa vile Rais Obama na hasa serikali ya Marekani wataweza kutengeneza jinsi ya usalama, yani security. Maanake tuna ugaidi mwingi sana Al- Shabab, na sio tu Kenya uh, ila Afrika nzima kama kule uh, Nigeria boko Haram vile wanaweza saidiana na Afrika kutengeneza you know, hali ya usalama. Asante sana Bwana Washira, naona kuna jamaa mwingine amekaribia uh, kabisa. Kweli labda anataka kutoa maoni yake kuhusiana na ziara yake rais Barack Obama. habari gani? Mzuri sana hapa. Umekuja kwa shughuli gani? naona hapa mnapata vyakula vya Kiafrika, ni mahali pazuri. Wewe umekuja wakati mwingine ama opi? uh, labda uh, sasa rais Barack Obama wewe ukiwa kama mkazi wa hapa Marekani anatarajiwa uh, kutembelea nchi ya Kenya na kukutana na watu wa Afrika Mashariki ziara hii waionaje wewe uh, kila kitu ningesema ni uh, historic um, hii ni mara ya kwanza uh, rais wa Amerika ambaye ameweza kutembelea Kenya mara ya kwanza uh, matumai sina matumai mengi lakini uh, naona ni jambo ambalo ni historic na Uh, Wakenya watafurahia uh, kuja kwake. Na wewe kama mwana Afrika ama Mkenya anaishi ugaibuni, unasikia kama unajihisi kwamba Afrika imeheshimika kuweza kupata rais mweusi kutembea Afrika akiwa bado rais wa Marekani? Oh, kabisa. Uh, Kenya itaheshimika kabisa. Uh, nafikiri ni jambo la muhimu uh, yeye ku, uh, kuchukua wakati kuja kutembelea wa Kenya Disana. Na vilevile nafikiri Harrison kama unaona upande wangu wa kulia tunaye jamaa mwingine ambaye na yeye pia amefika leo hapa katika mgawao wa Swahili Village kwa ajili ya kuja kupata hiki na kile. Basi labda ungetuambia kwanza jina lako. Yeah, majina yangu ni Robert Korir na niko na msichana wangu anaitwa Meredith Chepet. Nadhani labda tungekuuliza swali moja. Tumesikia kwamba Rais Barack Obama atapata fursa ya kuwa katika bunge la Kenya. Wewe ungekuwa pale, ungependa kumuuliza nini ama ungependa kusikia nini kutoka kwake? yeah, um, kwangu ninafurahi kwa sababu anaenda huko, so utakuwa umuhimu kiuchumi ki, ki na itafungua na inajua it will take away those negative stuff, you know, people talk about Kenya na itasaidia eh? kwa watu ambao wanaishi huko kuona umuhimu wa jumui ya Afrika especially Kenya. Vilevile tunaona kuna changamoto nyingi za kiusalama, ukizingatia kule kuna makundi ya kigaidi kama Alshababu yanayotoka Somalia na mambo mengi yamejitokeza. Unafikiri rais Barack Obama kwenda Kenya sasa hivi inadhihirisha kwamba nchi za kimataifa sasa zimeanza kutupia jicho swala la usalama nchini Kenya? Kama mwananchi wa kawaida unasemaje? Yeah, mimi nasema hiyo kimekuwa ino you know, changamoto mingi, lakini akienda huko, I think itasaidia you know, kuleta watu pamoja na kuona umuhimu wa nchi yetu, so hiyo itasaidia kuleta you know, mainji sa Afrika pamoja, you know, deroi you know, Kenya. Kweli hakika kabisa, kama unavyosikia ni kwamba watu wa kutoka Afrika Mashariki wengi wana matumaini makubwa na hasa wakiamini kwamba changamoto ambazo zinakabili sehemu ama eneo la Afrika Mashariki kuhusiana na usalama litaweza kujadiliwa na kuangaliwa kwa kina, hasa sasa rais ya ya uh, wa nchi ya Marekani anapotembelea sehemu ama eneo la Afrika Mashariki. Waonaje Mary Mgawe? Ni kweli kabisa, Harrison Kamau. Natambua kwamba Wakenya wengi wamekuwa wakisubiri vizuri sana siku hii ya lini rais Barack Obama atakapoweza kutangaza rasmi kwamba anakwenda nchini Kenya, na hivi sasa iko wazi kila mahali kwamba anakwenda Kenya. Bila shaka matarajio yao ni makubwa, ni makubwa sana. Kama tulivyopata fursa, tumetembelea katika mgawa huu, kila meza ukipita unaona watu wanazungumzia kuhusu ziara hii. Kwa kweli ninajua kwamba Wakenya wengi watakuwa wamefurahishwa sana bila shaka wengine wengi wana matumaini kwamba milango ya kibiashara na kiuchumi itafunguka baina ya Marekani na nchi za Afrika Mashariki, na kwa hivyo itakuwa ni kama njia moja ya kufungua njia ama mwamko mpya wa kibiashara katika eneo lote la Afrika na hasa Afrika Mashariki. Lakini kwa sababu tumetembelea katika mgawa huu wa Swahili Village ambao unajulikana sana kwa watu wanaotoka Afrika Mashariki, si vibaya tukaenda eneo la jikoni kuangalia mapishi, mapishi wanafanya vitu gani kule. Nakwambia mambo yanayoendelea hapa ni mambo ya ajabu, hauwezi ukaamini kwamba tuko Marekani, manake chakula chenyewe ni cha Kiafrika na kinatukumbusha nyumbani. Na wengine wanasema wanapotembelea mgawa huu huwa wanajihisi ni kama kwamba wako nyumbani. Basi tunabudi kutembea jikoni. habari gani dadangu? Salama, habari yako? Nzuri sana, kwa jina naitwa Linda Linda, unajua kwamba wakati huu ni wakati muhimu sana katika historia ya dunia, Yes. hasa historia ya Afrika, uh -huh. ikizingatiwa kwamba Rais Barack Obama uh -huh. ambaye ni rais wa hapa mahali tulipo Washington, uh -huh. anatembea Afrika. Ndio. na hasa kule nchini Kenya baada ya majuma kadhaa, kwako wewe kama mwana Kenya, uh -huh. waonaji swala hili? Uh, mimi naona hiyo sa ni nzuri sana finally anaenda Kenya after inao kukua hapa for so long kujaribu akuje, government ya US wanakataa aende Kenya. So hiyo ni vizuri, finally ameweza kuenda Kenya na wewe unaona kama kwamba hii ni jia moja ama ishara ya kusema kwamba sasa Kenya imeondolewa katika orodha ya mataifa ambayo labda yana shida, ukikumbuka kwamba kulikuwa na kesi ambazo zilikuwa zinakabili eh, rais wa Kenya, na sasa kesi yenyewe haiko tena. Unaona kama hii ni ishara moja ya kusema kwamba Marekani sasa ina imani na sehemu ama eneo lote la Afrika Mashariki? Of course, yeah, lazima I mean, kitambo alikuwa anasema usiende Kenya kuna terrorism. Obama akienda kuna shida but saa hii vile wameona Obama anaweza Kenya makantri zingine pia wataona kama ni sawa kusaidia Kenya kwa jinsi zingine, so hiyo ni nzuri sana. Mbali na serikali, bila shaka, una ndugu jamaa na marafiki kule Kenya. ukizungumza nao wanakuambia nini? wanapenda kumwona Baraka Obama no, akienda nchini kwa, ushago usha kwangu ni tuko the same uh, village with Obama so that, kila mtu ako wa tayari, watu hata wa anaweka stima kwa sababu Obama anakuja. Sorry, yeah so. Tumesikia kwamba kuna mitaa sasa hivi imeshaanza kupambwa, mashule, watu wanajifunza kucheza paredi, kucheza nyimbo na nini. Hilo pia umelisikia? Ya, nimesikia. dada yangu ako, ako Kenya sai ananiambia vile tu kila mtu ana prepare, haujui shule gani ndo itaitwa waimbe, waimbie Obama. So kila mtu anana, anajitayarisha. Na mimi nakuuliza, je, ungekuwa pale Kenya ukachaguliwa wewe, ndio una bahati kabisa, aha, ya kuzungumza na rais Baraka Obama na kumuuliza swali, ungemwambia nini? kama ataweza kuwa president wa Kenya bila <laughs> <laughs> shaka, hata yeye angefurahi sana kusikia swali hilo. Basi nashukuru sana kwa kuwa umeweza kutueleza matumaini yako Asante. Lakini jambo moja tungekuuliza okay. Unaona kama kutembea kwake Rais Barack Obama mm -hmm, wa Marekani kutaendeleza hali ya watu kuwa na uhuru wa kujieleza na hasa kwa mwanamke wa Afrika? Yes, hiyo hiyo hata si swali unafaa kuniuliza hiyo. Obama kukuja tu tayari ina inabadilisha vitu nyingi sana na kiuchumi, waona kama mambo yatabadilika? Yeah, naona itabadilika kwa sababu vile nilisema alia, kuna makantri zingine wataona kaa Obama anaweza enda Kenya, pia watasaidia, watajaribu kusaidia Kenya kwa uchumi, sawasaia watakuwa wanaogopa Asante uh, sana basi msikilizaji, asante sana Harrison Kamau na Mary Mgawe kutoka ule mgahawa maarufu wa Swahili Village katika eneo la hapa uh, maeneo ya Marekani, DMV na viunga vyake, yani hapa jijini Maryland. Asante sana uh, na watu wametoa maoni yao. Basi idi moja oh, kwa moja tuanze kuelekea kwa wasikilizaji wetu, wakae tayari kusikiliza wale ambao watakuwa na maoni yao, hali kadhalika ambao tunawakaribisha hivi sasa kwenye live talk. e, tunaye kutoka kule nchini Kenya, huyu ni mbunge wa kaunti ya Meru. e, Juliana, karibu sana kwenye live talk ya Sauti Amerika. Halo? Okay. Haya, naona tumempoteza basi moja kumuje, kwa moja msikilizaji, tutaendelea kuangalia na yale maoni yenu, wale ambao wengi sana hii leo idi wametumia maoni yao kupitia mtandao wetu wa Facebook kabisa. Asante Shomari, nam tuwape nafasi na nao kuwasikiliza maoni yao, alafu tutaendelea na wazungumzaji wetu tutakaozungumza nao kwenye. Unaanza ama mii nianze wewe? Nafikiri unaweza kwanza. Haya, mimi naanza, naye anaitwa King Majuto, anasema, anapatikana sehemu za Geita, anasema ziara ya Obama nchini Kenya na manufaa kwa, ni ya manufaa kwa Wakenya pia ajaribu kuimarisha ulinzi kwa wakenya dhidi ya kundi zima la Alshabab. Kama unafahamu uh, sanja Shomari, Alshabab imekuwa ikishambulia nchi ya Kenya mara kwa mara kabisa. Basi mimi naye Damasi Bahenenje Cosmas yuko Waheru, Kasulu, Kigoma, anasema ziara hii itakuwa ya manufaa sana, haswa kwenye ulinzi, maana wananchi kule nchini Kenya wanateseka sana na maswala ya ulinzi uh, kabisa. Basi kabla ya kuendelea na Uh, kusoma ujumbe wako wewe msikilizaji ambao umetutumia kupitia ujumbe uh, ukurasa wetu wa Facebook hii leo, moja kwa moja turejee tena huko nchini Kenya katika jiji la Nairobi kwenye line hivi sasa yupo Profesa Chacha Nyaigoti. Karibu sana Profesa Chacha Nyaigoti moja kwa moja. Uh, swali langu pengine ningelielekeza kwako kwamba hali unavyo unavyoichambua kwamba ziara hii ya Rais Obama imepokelewa vipi na Wakenya ama itakuwa ina manufaa gani kwa Kenya? Wakenya wamefurahi sana kwamba rais Obama anaweza kuzuru hii nchi ambako ndiko babake alizaliwa bado akiingali madarakani, kama rais wa nchi kubwa sana duniani yenye nguvu, na wanatarajia mengi. Lakini nafikiri kwa sasa, kwa sababu ya namna ambavyo taarifa zimesambazwa, wanajua tu kwamba atakuja, atahutubia watu katika mikutano ile ambayo ni rasmi. Kuna wengi wanatarajia kwamba ataenda kule alikozikwa babake kule Kogelo huko Siaya. Hatujui kama itawezekana, lakini nafikiri matarajio makubwa sana ya watu ni kuona kwamba hilo jambo limewezekana, na kama halitowezekana pia wataelewa, kwa sababu ratiba yake ni rasmi, siyo ratiba ile ya kibinafsi ambayo anaweza kuipanga yeye mwenyewe kwa namna anavyotaka. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti. Basi moja kwa moja katika laini tunaye mwenzetu Mwamoyo Hamza ambaye hivi sasa yuko kule Nairobi, Kenya. Hali kadhalika na Momoyo, karibu Sauti ya america Live Talk. Haya, naona pale hanipati, lakini tutaendelea baada ya muda si mrefu, tuungane naye akiwa kule jijini Nairobi tueleze hali halisi na mambo yanavyoendelea kule, Mwamoyo Hamza, unanipata kwenye line? Tumempoteza mwamoyo Hamza kwenye line. Basi nafikiri kama hatusikii tutaendelea na Profesa Chacha Nyaigoti. Profesa Chacha Nyaigoti, hebu tueleze wananchi hivi sasa, eh, kuna maandalizi mengi ambayo yanaendelea. Je, katika maeneo mbalimbali ya jijini Nairobi kuna hali yoyote ambayo pengine hivi sasa imeweza kuzungumzwa kwamba pengine mambo yatakuwa si kama wafu wanavyotegemea kwamba kuna mabadiliko yatakayotokea kutokana na ujio wa rais Barack Obama. Profesa Chacha Nyagoti, unanipata? Sisi watu wa Nairobi tumeshuhudia mabadiliko makubwa sana barabarani. Kwa mfano, barabara kuu kutoka uwanja wa ndege kwenda katikati ya jiji la Nairobi imeanza kushughulikiwa kwa namna ya kipekee ambayo tunashangaa ni kwa nini hao walikuwa wanasubiri mpaka itangazwe kwamba Obama anakuja hapa, ndipo washughulikie barabara hii kwa kuitengeneza, kuiboresha, kupanda maua, kuhakikisha kwamba sehemu zile ambazo watu walikuwa wanavuka kiholela zimezibwa na kuhakikisha kwamba hakuna uholela ule wowote ambao utaonekana katika hiyo barabara. Tunashukuru watu wa Nairobi wengi wamesema Labda Obama hawa anakuja hapa kila siku <laughs> <laughs> ili tuweze kutengeneza miundo mbinu ya barabara zetu hapa Nairobi na, mm. na, na maeneo yote ambayo anatarajiwa kuzuru. Kwa hivyo kwa upande mmoja, kuja kwake hapa kunaonyesha kwamba kumehamasisha serikali ya kaunti ya Nairobi kuamka na kuhakikisha kwamba yale matatizo wa ya wananchi wa kawaida yanafanyika. Uh, Profesa mimi swali langu ningelielekeza kwako. Unadhani kwamba wananchi wanavyoiangalia hii wiza, uh, ziara ya Rais Barack Obama pengine ni ziara ya kifamilia ya Rais Obama kuja kutembelea pengine ndugu jamaa na marafiki wa hapo Kenya ama ni ziara ya kisiasa zaidi? Ah, wanaielewa kwamba sasa ni ziara, ni ziara ambayo ni ya kisiasa na wanafahamu pia kwamba katika hiyo ziara atakuja na wafanyabiashara na wawekezaji kutoka Marekani na baadhi ya watu wale ambao wangependa sana kuwasiliana na wenzao wafanyabiashara wa Nairobi katika mazungumzo ya kujaribu kuboresha ufanisi wa maendeleo ya kibiashara na ubunifu, hasa katika mambo ya biashara, namna ambavyo wajasiriamali wanaweza kuwekeza hapa aa, nyumbani na wakashirikiana na wenzao wale ambao wana uwezo wa kuweka hisa zao katika nchi ya Kenya. Kwa hivyo, ah, kwa upande huo tunaelewa kabisa kwamba kutakuwa hakuna ule u, u, u, ziara ile ambayo tunaweza kusema ni ya kirafiki au ni ya kustarehe, kwa sababu angekuja, kama si rahisi, labda angekuja kutembelea marafiki zake, angekuja kuonana na watu wa sehemu mbalimbali, na angeweza kutoa hotuba katika maeneo yoyote yale ambayo angeamua yeye kutoa. Lakini kwa sasa hivi nafikiri hii ni ratiba ya serikali. Asante sana Profesa Chacha Nyagoti, naomba uendelee kuwepo kwenye line. Tunaye msikilizaji ameshatupigia hapa kutoka Nairobi, bwana Amiani, unanipata? karibu Live Talk Sauti america Yes, asante sana kunikaribisha, ni Amiani Patrice Lumumba kutoka Tarbo, Kenya, magharibi mwa Kenya. Asante, karibu sana naweza na, kutoa maoni yako toa. Asante sana naungana na, na mgeni kusema vile Obama anakuja ataongeza wawekezaji wakuja hapa Kenya, alafu asaidie na kwa vile anakuja kama rais wa Amerika, nafikiri wakenya wamefurahia, na itakuwa ni vizuri sana, kwa sababu itakuwa mara ya kwanza kwa miula hiyo yake miwili. Lakini ingelikuwa vyema pia ikiwa angelitembelea labda sehemu za babake mahali penye alizaliwa, lakini ndio hivyo tena. Kwa hivyo mi nashukuru tu yeye kuja, halafu na wawekezaji alete, na kwa vile tutakuwa na kongamano pale KICC itakuwa ni vizuri sana kwa Wakenya. Kwa hivyo nashukuru hiyo, mbali na pengine uh, kuweza kutembelea kule nyumbani Kogelo. Unadhani ujumbe gani hasa ambao wewe mwenyewe unatarajia ama ungependa kusikia kutoka kwa rais Obama? Eh, ni vizuri kwa sababu uh, ataongea ata mambo ambayo yanahusu Wakenya mbali na pale Marekani, mbali penye anakotoka, lakini itakuwa tena ni vizuri ikiwa ikiwa ataongelezea ataongea maneno ambayo inatuhusu hapa Kenya, kwa vile amedokezea kitambo, amesema ataongea kwa mambo kadhaa kwa kadhaa ambayo naamini itasaidia Wakenya pia. Haya, nakushukuru sana Bwana Amiani Patrick Lumumba kutupigia kutoka kule nchini Kenya, nashukuru sana. Basi nikirudi kwako, profesa. Asante sana profesa Chacha Nyago, tumemsikia Amiani akizungumzia hapo. Kuna faida za kiuchumi, pengine. Kwa upande wa kiuchumi, unaona ni yapi ambayo Kenya itafaidika na ziara hii ya Barack Obama? Ii, nafikiri Kenya itafaidika kwa kiasi kikubwa, na tuelewe kwamba rais wa nchi kubwa ya duniani yenye nguvu, Amerika, ni kwa nadra sana anaweza kuzuru nchi kwa siku tatu kwa hivyo tunafikiri kwamba muda wake huu atakao kuwepo hapa, kuna watu wengi ambao anakuja nao na hao na watu pia tayari wana Asante sana uh, uh, uh, uh, uh, nakushukuru profesa. Naomba baki kwenye line hapo hapo Profesa Chacha Nyagoti, manake hapa ndo tunafunga matangazo yetu kwa upande wa redio, lakini tunaendelea na mjadala huu katika mtandao wa internet, ingia www.voaswahili.com tuweze kukutana huko. Kwa niaba wote waliosikiliza kwa upande wa redio nawashukuru na, na watakieni wote usiku mwema asanteni.