Have... Direct from Washington, the voice of America, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tangaza pia katika mita band 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. mazungumzo kati ya chama tawala nchini Burundi SNDD FDD, upinzani, mashirika ya kiraia pamoja na wadau wote wa kisiasa chini ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni yanaendelea ya Burundi. Mwandishi wetu wa idara ya Kizimana anaripoti kwamba swala lililotanda katika mjadala huu, ikiwa leo ni siku ya tatu, ni usalama, ambapo maswala yaliyotakiwa kujadiliwa ni mambo makuu manne, ikiwemo mula wa tatu wa uongozi, kalenda ya uchaguzi kubadilishwa, na serikali ya ushirikiano na madaraka kufikiriwa. Hakuna maadhimio rasmi yaliyojitokeza hadi sasa, ingawa bado upande wa serikali unasisitiza kwamba lazima uchaguzi wa urais ufanyike tarehe ishirini na moja mwezi huu, huku wapinzani wakiendelea kuhususia na kutaka wairishwe kuna wagombea watatu upinzani, wa urais kutoka upande wa upinzani walioondoa majina yao katika kinyang'anyiro hicho. Hali kwa ujumla ni shwari, ingawa watu hawana mwamko wa uchaguzi huo wala shauku katika kampeni za uchaguzi. Baadhi ya watu wameanza kukimbia nchi kutokana na utata ndani ya uchaguzi huo. Wakati huo huo, katika mazungumzo hayo yanayoendelea nchini Burundi kutatua mzozo wa kisiasa, yanazingatia pia kurejeshwa kwa wakimbizi zaidi ya laki moja na hamsini waliotorokea nchi jirani baada ya ghasia kuzuka huko chama tawala cha rais Nkurunziza CNDD CNDD FDD kilipata ushindi mkubwa katika kura za ubunge na udiwani zilizofanyika Mei ishirini na tisa, lakini zoezi hili lilisusiwa na upinzani na kupingwa kimataifa kwa kutokuwa na uhuru na haki. Inasemekana kama upinzani hautashiriki katika uchaguzi wa rais, rais Nkurunziza anaweza kuibuka tena mshindi. Eneo lililopo maduka ya kifahari ya Westgate nchini Kenya kwenye mji mkuu Nairobi yamefunguliwa baada ya miaka miwili, mara baada ya kukumbwa na tukio la mashambulizi ya kigaidi na siku chache kabla ya Rais Barack Obama kutembelea nchi hiyo. Maduka hayo maarufu kwa jina la mall yamefunguliwa leo huku kukiwa na utaratibu mpya wa usalama, zikiwemo mashine za x-ray, vingamuzi vya milipuko na ulinzi mkali. Taarifa zinasema kuwa ni wafanyakazi wachache waliokuwepo wakati wa shambulizi la kigaidi ndio waliorejea kufanya kazi katika maduka hayo wanachama wa kundi la Al Shabab walivamia maduka hayo Septemba 21 mwaka 2013 kurusha magruneti na kufyatua risasi kwa wanunuzi na wafanyakazi, takriban watu 67, waliuawa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Serikali ya Burundi, serikali ya DRC imetaka mabunge ya nchi za Ulaya kuacha kuingilia masuala ya ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa na kutiwa saini na waziri wa habari na msemaji wa serikali ya Kongo, Lambert Mende, imesema kuwa imekasirishwa na maamuzi yaliyotolewa na baadhi ya mabunge ya Ulaya kutaka kuachiliwa haraka kwa wanaharakati Fred Bauma na Yves Mawambala. Serikali imekanusha na kukemea kuingiliwa kwa masuala ya ndani ya nchi yake kutoka kwa washirika wake wa kigeni. Serikali ya Kongo imeongeza kuwa nchi za Ulaya hazina mamlaka ya kutoa au kutuma vitisho kwa maafisa wa usalama kwenye nchi zenye utaifa kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na maafisa ya magharibi mwa Afghanistan wamesema bomu la kutegwa ardhini imeua maafisa sita wa polisi. Maafisa usalama polisi wa usalama wamesema polisi waliuawa Ijumaa, siku ya kwanza ya sherehe ya sikukuu ya Eid al-Fitri, wakati gari lao lilipogonga bomu la kutegwa ardhini kwenye jimbo la Herat. Shirika la habari la Ufaransa limeripoti kwamba maafisa watatu wa polisi walijeruhiwa katika mlipuko huo. Hakuna madai ya haraka yanayoeleza nani amehusika katika shambulizi hilo, lakini mlipuko una ishara zote za wanamgambo wa Taliban ambao mara nyingi wanatumia mabomu ya tegwa aridhini kama silaha yao. Na maafisa nchini Iraq wamesema takriban watu 115 wakiwemo watoto na wanawake wameuawa katika shambulizi la kujitoa muhanga ndani ya gari kwenye nchi hiyo mashariki mwa jimbo la Diyala, ikiwa ni miongoni mwa mashambulizi yenye ya maafa yaliyofanywa na wanamgambo wa kundi la Islamic State tangu ilipodhibiti maeneo mengi nchini humo. Shambulizi la jana Ijumaa katika soko kwenye mji mkubwa wa kishia Kanban Sad pia limejeruhi watu 170, amesema hayo afisa mmoja wa polisi aliyetaka kutotambulishwa kwa sababu hawaruhusiwi wa kuzungumza na vyombo vya habari. Watu wengi wamekusanyika katika eneo la soko kusherehekea sikukuu ya Idelfitri kabla ya mlipuko kutokea. Mlipuko huo unaripotiwa kuwa umeharibu majengo kadhaa na kuacha mabaki mengi ya vifusi barabarani. Maafisa bado wanawasaka watu waliokwama katika vifusi vya majengo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja kutoka Washington DC, mimi nakuambia Id Mubaraka na mimi jina langu basi ni Id Ligongo, nikikualika kukupeperushia zile zako salamu za, za sikukuu hii ya Id baada ya kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhan. Wa Islamu duniani kote huadhimisha eh, sikukuu hii baada ya kukamilisha ule mwezi wa toba. Haya basi, msikilizaji kutoka Washington DC, kama nilivyokuambia hizi, uh, hapa ni zako salamu ambazo wametutumia tuzipeleke kwa wale ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo wanaoisikiliza Sauti ya Amerika. Basi msikilizaji, tunaanza naye Hamisi Mwinjuma, aka wengi wanamfahamu kama Mwanaefe mwana falsafa, akiwa na Lina wanakuambia "Yalaiti". Msikilizaji, kibao hiki mara ya kwanza kiliimbwa na katika mahadhi ya taarab, vilevile vile Bikidudi akakimba. Hapa Lina Mwanaefe ya yalaiti <muchas> Haya basi, msikilizaji, kama unajiunga nasi hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC, na hii leo tunakuletea zile zako salam za Eid. Ni mwana falsafa na lina walikuwa wanakuambia ya laiti basi, moja kwa moja tunaelekea kwenye zile zako salam. Huyo hapa ni Deus Masunga, anasema zake salam zimfikie waziri wa mambo ya salam ha? Vile vile zifike kule Isikonge mkoani Tabora nchini Tanzania, kwake Mkamba Lukuba Ndula, Asha Shaaban Ali Mapema Ndula, Nasoro M Maziko, Emmanuel Kapela na Mohamed Mwinyi, wote wanapatikana huko mkoani Tabora. Vilevile angependa zake salam zimfikie Choma wa Choma, Paulina Madoshi, Mkondo wa Nkondo na Vincent Nyangalima wakiwa Katavi Tatu ziwafikie Njingo Edward Sima Kagaluki Salibunzali na Fikiri Dairo Gakala wakiwa maeneo ya huko Shinyanga mkoani ya Tanzania. Basi zake salamu hivi sasa ni Juma Michael mwanaharakati eh, anasema anapatikana maeneo ya Nzeganzega kule Tabora. Hawa watu wa Tabora wanashambulia kwelikweli kweli kupeperisha zao salamu za Idi anasema, uh, Juma huyu, zake salamu za Idi zimfikie mtangazaji wa zamu ya Jumapili. Ah, ah, wewe! <laughs> Hii leo ni sikukuu ya Idi, mbona unachanganya mambo, ndugu yangu? Mimi naitwa Idi Ligongo. Kwako nasema, kwanza shukran kabisa kwa kuweza kunikumbuka, lakini zako salamu za Idi zingependa kumfikia uh, vilevile Joshua Turuka Exaud Masawe Mwalimu Kennedy Mpemba Daudi Wakota Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, wa Husna Salim, Engineer Uchumi, Filbert Filbert Kuk, Frida na Bwera, Stanley Mwani, Jumanne Athumani Rukoba Fikiri Dairo Gakala Ima Sadala Rutahiwa Busisi Raz. Salamu hizi anasema na zimetumwa na Juma Michael, mwanaharakati. E, ni salamu zake za sikukuu hii nzuri kabisa ya Eid. Naamini kabisa mambo ya pilau pilau, e, vyakula vyakula, e, vilikuwa vizuri kabisa. Popote pale ulipo, haijalishi huko hapo, e, Kigali, Rwanda, Burundi, Bujumbura, Nairobi, Kenya, Mombasa na sehemu zote zile ambazo mnatusikiliza. Huyu hapa ni Maganga S Maganga. Anasema zake salamu za Eid zimfikie Rosie Gemu Geoffrey, uh, Njereka Selemani Kalenga na Soro Maganga choma wa choma Furaha Bakari Yasini, Daudi Kidoti, Hassan Bakari Yasini, Isaya Njoka Mtali, Zakia Maganga, Sofia Rashid, Mariam Hussein, salamu ziwafikie wote kabisa. Na mimi nasema ndugu yangu Dwayne Collins pale, nikimwangalia anasema asante sana kwa kumpelekea hizo salamu za Idi. Mambo matamu kabisa moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, jiji kuu la Marekani, tunakuporomoshea. Dunia siku hizi imekuwa kijiji, haijalishi e, wapi upo ili kuweza kupeleka zile zako salamu. Hizi basi ni salamu zake za Eid. Ndugu yangu huyu anaitwa Salome Daniel, anasema angependa kumpelekea Eid njema na kumtakia baraka na fanaka katika kila kila katika kila jambo ambalo analolifanya: Steven Magowe, Fikiri Dario Gakala, Juma Eid, Isa Mchana, J Mchana, Zakaria Ndemfo, bila kumsahau Raymond Simbo Masawe <laughs> Masawe, vipi bwana huko eh, moshimoshi mambo yanakwendaje? <laughs> Basi msikilizaji, kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tunatangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, uh, Washington DC, na tunakupeperushia zile zako salamu za, za sikukuu ya Idi. Haya basi, anaitwa Shagi anakuambia wasn't me, sio mimi <laughs> I don't know how I Ayabasi mskilizaji, ni shagi huyo anakwambia si mimi. <laughs> mambo matam kwelikweli kweli. Ni moja kwa moja kutoka hapaio c e, kuu la Marekani tukipeperusha zako salam zaidi. Naamini kabisa mpaka hivi sasa mambo yanavyokwenda idi yako ilikuwa njema kabisa, kama ulikula mailamapilau e, ulipata mwaliko ama ulikwenda e, uat e, haijalishi aaam wapi Sehemu ya Afrika Mashariki na eneo zima la maziwa makuu ambapo uh, tunasikika Afrika Mashariki na Kati. Basi msikilizaji, tunaendelea uh, kupeperusha zako salamu moja kwa moja, tunaelekea kule maeneo ya Buyenzi katika jiji la Burundi. Naamini kabisa hapo, sijui kama uh, ni barabara ya ngapi hapo, nakumbuka nilifika enzi zile <laughs> basi huyu hapa anasema Jafari Habrarimana anasema zake salam ziwafikie Steven Kulijina, shukuru wa mama, uh, Sali Bonzali, mapema ndula ema kabisa, Fikili Dalio, Salome, Daniel, Amos Msanga, Alex Agustino, uh, Clarence Doto, Luhaga Richard, na watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba yao mimi nimefikisha basi, zile zako salam za Eid, uh, kwa watangazaji wote vilevile wa hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Huyu hapa sasa ni mwingine, si mwingine ni aa, anasema anajulikana kwa jina la Lupembe Masasila, zake salamu zimfikie Salibunzali, Jumaid Isa, eh, Onesimo Hech Mponda, Kahindi Gazeti, wote wakiwa wanapatikana maeneo ya wapi? Haya, hujasema wapi, lakini umesema tu maeneo <laughs> zako. Pengine salam zimfikie Deus Masunga Jilangila, Mapema Bingolo Ntema Wenda, Paulo na bin Kalabula Waigigwa, Sikonge, Tabora. Vilevile ungependa zako salamu zifikie, eh, Mapema Ndula Jojigwa, ujasema anapatikana wapi, lakini naamini kabisa Id inaendelea vizuri Id? Eh? Id? <laughs> Eid inaendeleaje hapo ulipo? Huyu hapa ni Raymond Simbo Masawe anasema zake salamu zimfikie Fikiri Dario, Zakaria Demfo, Salome Deus Masunga, Salome Salome Daniel, e Juma Habyarimana, Kikosi Kingimbwa. Eh, Zengembuke Kilingo wote, anasema anapatikana kule maeneo ya Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Moja kwa moja hivi sasa tunaelekea basi kule eh, katika mji wa mwambao mji wa mwambao nchini Kenya, nazungumzia Mombasa. Uh, huyu hapa ni Abdallah Zakaria, anasema zake salamu zimfikie George Omondi, George Otieno uh, bila kumsahau uh, Kahawia Simbase, Abdallah Ramadhani, Isa bin Abdallah, bila kumsahau Abdulaziz bin Ashraf. Eh, majina haya naamini eh, kabisa kutokana na majina haya, idi ilikuwa njema kabisa <laughs> chai ilikuwa inanukia viungo, viungo vizuri, hiliki kama pilau, basi ilikuwa tam kabisa. Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja hivi sasa tunakamata zake salam, si mwingine huyu msikilizaji wetu, anasema yeye anajulikana kwa jina la Luthi wa Busisi. Luthi wa Busisi habari yako hapo ulipo. Naamini kabisa Idi yako ilikuwa njema kabisa. Unasema za kusalamu zimfikie Asha Shaaban Ali mtoto wa Masunga Deus. Bwana Nkamba Lubula Ndula, Mapema Ndula, Bingoto Tema, Emmanuel S Kapela na Soro na Maziku wa Rashidi Igonza. Anasema vile vile zake salamu zimfikie eh, Lutatiwa Madugu Musunga, Charles Bukelele Izomba wa Izomba, bila kumsahau ndugu zake wanaopatikana maeneo ya kule Kalemie, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao anaamini kabisa hivi sasa wanaisikiliza eh, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi, msikilizaji, moja kwa moja namwona hapa kijana huyu ambaye anatokea maeneo ya magharibi mwa nchi ya Tanzania, Nasib Abdul Diamond anakuambia Msikilizaji kibao safi kabisa kutoka kwake msanii Diamond ni kule Tanzania katika salamu na muziki. Basi mimi Meri Mgawe na kusomea mukhtasari wa habari. Mazungumzo kati ya chama tawala nchini Burundi SND FDD, upinzani, mashirika ya kiraia pamoja na wadau wote wa kisiasa chini ya rais wa Uganda Yoweri Museveni yanaendelea Burundi. Mwandishi wetu wa idara Akizimana na ripoti kwamba suala lililotanda katika mjadala huu ikiwa leo ni siku ya tatu ni usalama, ambapo masuala yaliyotakiwa kujadiliwa ni mambo makuu manne ikiwemo muhula wa tatu wa uongozi, kalenda ya uchaguzi kubadilishwa, na serikali ya ushirikiano wa madaraka kufikiwa. Wakati huo huo, katika mazungumzo hayo yanaendelea nchini Burundi kutatua mzozo wa kisiasa, yanazingatia pia kurejeshwa kwa wakimbizi zaidi ya laki moja na hamsini walioturukia nchi jirani baada ya ghasia kuzuka huko. Chama tawala cha Rais Nkurunziza SNDD FDD kilipata ushindi mkubwa katika kura za ubunge na udiwani zilizofanyika Mei ishirini na tisa, lakini zoezi hili lilisusiwa na upinzani na kupingwa kimataifa kwa kutokuwa na uhuru na haki. Eneo lililopo maduka ya kifahari ya Westgate nchini Kenya kwenye mji mkuu Nairobi, yamefunguliwa baada ya miaka miwili, mara baada ya kukumbwa na tukio la mashambulizi ya kigaidi na siku chache kabla ya Rais Barack Obama kutembelea nchi hiyo. Maduka hayo maarufu kwa jina la mall yamefunguliwa leo huku kukiwa na utaratibu mpya wa usalama, zikiwemo mashine za x-ray, ving'amuzi vya milipuko na ulinzi mkali. Serikali ya Burundi, serikali ya DRC imetaka mabunge ya nchi za Ulaya kuacha kuingilia masuala ya ndani ya Jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.