karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti kibayasi matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya voa mtandao wa afya afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu rfa ya mwanza Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwa habari za afya ungana nami Sandei Shomari. Wanawake wajawazito walio na msongo wa mawazo huenda wasihitaji kuacha kunywa dawa ili kuzuia matatizo ya uzazi. Utafiti mpya umegundua kwamba kundi la dawa fulani za kuzuia msongo wa mawazo ziitwazo serotonin reuptake inhibitors au SSRI zina hatari ndogo au hazina hatari kabisa kwa matatizo ya uzazi katika mimba inayokuwa. Ujauzito ni wakati wa mabadiliko makubwa na kwa wanawake wengi ni furaha kuu, lakini kwa wanawake wengi wajawazito, ongezeko la msongamano wa mawazo pamoja na mabadiliko ya mwili na homoni inaongeza hatari ya msongo wa mawazo. Wanawake wengi wanaopata msongo wa mawazo kipindi kabla ya kupata ujauzito mara nyingi wanaacha kunywa dawa zao kwa ushauri wa madaktari wao. Sababu ni kwamba siku za nyuma kumekuwa na uchunguzi wa kukanganya, baadhi wanahusisha SSRI dawa inayotolewa mara nyingi kwa wenye msongo wa mawazo hapa Marekani ikihusishwa na matatizo ya uzazi ikiwa ni pamoja na matatizo ya ukuta wa moyo na mafuvu yaliyokaa vibaya. Lakini utafiti mpya mkubwa zaidi unaohusisha wanawake karibu 30 uliofanywa na watafiti wa Marekani na Kanada uligundua SSRI zilikuwa salama kwa ujauzito unaokuwa. Utafiti huo unaochunguza takwimu zilizochukuliwa kutoka utafiti wa matatizo ya kuzaliwa kitaifa Marekani uliandikwa kwenye jarida la Uingereza la afya. Yenita Refosi ni mtaalam wa matatizo yanayotokea wakati wa kujifungua katika kituo cha kudhibiti magonjwa huko Atlanta, Georgia, na mwandishi mwandamizi wa utafiti huo. Asilimia 40 ya kinamama wanaotumia SSRI wakati wa ujauzito wao zinatolewa kwa kuwa ni dawa zilizo salama zaidi za sertraline zijulikanazo kama Zoloft. Kwa SSRI Prozac na Paxil zimeonekana kuwa na uhusiano mdogo sana na matatizo ya uzazi. Edward Makabi ni afisa mtendaji wa afya wa March of Dimes, taasisi ambayo inafanya utafiti dhidi ya matatizo ya uzazi. Waandishi wa utafiti BMJ Wameitwa kuendelea na utafiti juu ya hatari ndogo lakini isiyojulikana wakati wa kujifungua. Kuhakikishia wanawake kwamba SSRI zote ni salama kutumia wakati wa ujauzito. Na katika habari nyingine, miti inasafisha hewa, kutoa kivuli na kupunguza uchafuzi wa hali ya hewa. Na sasa utafiti mpya katika jarida la mazingira umegundua kwamba miti inaweza kuboresha afya yako kwa kupunguza magonjwa kama ya moyo na unene kupita kiasi. Mark Berman anajiita mwanasayansi wa ubongo, profesa msaidizi wa chuo kikuu cha Chicago. Ameelekeza utafiti wake kwenye miti. Ni mwandishi mwandamizi wa utafiti mpya ambao unaangalia faida za miti katika miji mikubwa. Yeye na wenzake waliunganisha takwimu za miti na utafiti wa kutoka kwa wakazi elfu 31 wa Toronto, Canada, ili kuangalia athari ya miti kwa afya. Utafiti umegundua kwamba miti kumi zaidi katika kila mtaa inahusishwa na ongezeko la asilimia moja katika afya ya watu kama ilivyoripotiwa kwenye utafiti. Watu katika maeneo hayo hawakupata sana magonjwa ya moyo wala unene kupita kiasi ikilinganishwa na mitaa mingine iliyo na miti michache. Ni jambo zuri, lakini je, kilichofanikiwa Toronto kinaweza kufanikiwa katika miji mingine? Wakati utafiti ya uonyeshi ni mbinu gani zinapelekea mafanikio, inaonyesha kwamba juhudi za kupanda miti zaidi zinaweza kuboresha hali ya hewa, kupunguza msongo wa mawazo na kuongeza shughuli za kimwili. Vitu vyote hivyo vinachangia afya bora. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa Afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Jadiliano leo fatana nami Mensia Johni tukizungumza na vijana ambapo leo mada yetu tunazungumzia mtoto wa kike akitongozwa na na mwalimu wake afanyeje na sasa tuko na wanafunzi kutoka shule mbalimbali za jiji la Dar es Salaam tupo na Rehema Shabani na Aileen Tem Happiness Mkanga pamoja na mwalimu Thompson Fee pia watatuambia ni nini kifanyike tatizo liko wapi chanzo ni walimu walimu wengi wanakuwa na tamaa kwa wanafunzi sababu ajijui, kama yeye ni mwalimu na mtoto pale kaenda kusoma, unakuta mwalimu anafupisha ndoto ya mwanafunzi kufika lengo lake analolihitaji. Unakuta mwalimu anamtongoza mtoto ambaye ni sawa na mjukuu wake au ni sawa na mwanaye wa kumzaa ambaye amemwacha nyumbani. Unakuta tamaa ndo inamfanya mwalimu yule hamtongoze ule mtoto. Mimi ni kikubwa nnachoona kinachochangia ni mwanafunzi mwenyewe. Kuna wanafunzi wengine wanaenda shuleni wamevaa nguo fupi, mwalimu ni binadamu na yeye anahisi sasa anapoingia darasani kufundisha mwanafunzi yule aliyevaa zile nguo ambazo sio za heshima, amekaa mbele, mwalimu akamwona, wewe unategemea kitakachotokea nini pale? Kwa hiyo na mwanafunzi naye pia anachangia, sio tunamlaumu tu mwalimu. Mwanafunzi kuchangia mwalimu kumtongoza, hicho kitu nakataa. Unaweza ukavaa nguo ndefu na vv mime. Mime mwalimu akakutongoza. Mfano naweza akatolea mimi, mimi hapa, mwalimu alinitongoza kipindi niko form one. Yani nilikuwa sijui nifanyeje, nakuta mwalimu amenitongoza, na wakati amenitongoza, kuna kipindi nikafanya mtihani wake. Baada ya kufanya mtihani wake akanifelisha, aka akaniwekea sifuri. Baada ya kuniekea max ambazo nilikuwa nazihitaji. Ni ile hatua ilinifanya yaani mimi nianze sasa kuchukia ile somo, nianze kuchukia kila kitu. Nikaa nika, nika najuta kwa nini nimekuja shule ile? Kwa ajili ya mtu mmoja ambaye ni mwalimu. Nikachukua ile hatua kwenda kwenye uongozi wa shule lakini hakikufanyika chochote. Zaidi tu mwalimu visa vikazidi shuleni, nilikuwa napewa adhabu za aina mbalimbali ambazo zingine hata sijafanya. Sasa nadhani kwa hatua hiyo ningefanyaje? Hapana, mimi nakataa. Mwalimu tunamuonea. Wanafunzi wenyewe, mwanafunzi mwingine ameenda shule kusoma. Kufika pale ana mambo yake. Kila siku anafeli kwenye mtihani, anatafuta nani, jinsi gani aweze kutoka, anaenda kunani ku, anaenda ku, ana, anakuwa anaenda kwa ku mwalimu kumomba mwalimu amfundishe, kumbe ni yake, sio mwalimu amfundishe, na yeye anafanya nini, ana vya kwake huko, mwalimu akubali kutoka naye ili amsaidie katika mitihani yake. Kwa hiyo, na wanafunzi nao mnachangia. Wapo baadhi ya wanafunzi, mimi nasisitiza, wanafaulu kupitia migongo ya walimu, wanatoka na walimu wao, walimu wao wanawapa maksi, wengine mpaka wananunua wana mitihani. Kwa hiyo, mwalimu mnamuonea. Kwa mfano darsangoto sisi, tuna mwanafunzi hana akili kabisa, yaani tuseme kitumia jina lingine ikilaza, lakini alienda yeye, kwanza ni mavazi yake ni ajabu, mkuta sketi fupi, anaingia darasani amejilemba, mwanafunzi amepaka wanja, sijui milipshani, sijui nini, kaenda kujirahisisha mwenyewe kwa mwalimu. Niambie, mwanafunzi kwa mwonekano ule, alivyojipaka alivyovaa, akienda kujirahisisha kwa mwalimu, mwalimu atakosa kumtongoza? Basi tuone kwamba tatizo hili liko upande, pande zote mbili liko kwa mwalimu, lakini liko kwa mwanafunzi. Je, tuangalie yule mwanafunzi ambaye anafuatwa na mwalimu moja kwa moja kwamba mimi nakupenda wewe Rehema, mimi nakupenda hawaili, ni nakupenda. Je, binti afanyeje inapofikia hatua hiyo, na yeye ana ndoto zake, ana malengo yake, ana kitu anahitaji kufikia katika maisha yake ha, hapo akili mwenyewe kichwani mwako wewe unajua umeenda kusoma, mwalimu anajua ni mwalimu pale, amekuja kukufundisha. Ndio, sikatai, hiki kitu kupenda kipo, na unaambia kitu kupenda sio mpaka umfuate kule, unaweza kutana tu direct na mtu ukatokea kumpenda. Kwa hiyo unatakiwa pale mwanafunzi mwenyewe unafikiria imekuwaje, mwalimu ameamua kunipenda mimi? Yaani ikibidi kabisa mchukue mwalimu, zungumza naye kivipi. Ukiona yeye hakuelewa anazidi kung'ang'aniza vile shuleni, najua kuna yupo mwalimu wa, wa nidhamu, wenenda kwa mwalimu wa nidhamu nenda kazungumza naye, mwambie, mwalimu bwana, mimi mwalimu fulani amenifuata ameniambia ananipenda mimi. Kama mimi nimeshindwa kumjibu nikaona kwanza nije kwako nikuulize unisaidie, na yule mwalimu atakao kusaidia, ukijumlisha na kwako, mwanafunzi, lazima utapata suluhisho. Maana mimi kupenda sikata, haijaandikwa kwa mwalimu asimpende mwanafunzi au mwanafunzi asimpende mwalimu. Unaona, malengo pale ndo tunayatazama. Kuna mwingine anakuwa anapendwa na mwalimu kwanza akiwa anasoma, hadi wanafika huko mbeleni wanakuja wanaoana. Kwa hiyo ili mimi, kusema kweli, mimi sio kama ni baya. Yaani mwalimu akikufuata na kwambia, unatakiwa unatafakari kwanza, umeona? Lakini tumemsikia Happiness ametoa mfano wake kwamba yeye alichukua hatua, lakini ndipo visa vilipo zidi sasa. Umesha, umechukua hatua au umeangalia malengo yako, lazima nitimize malengo na niachane na mawazo potofu ya mwalimu. Imeshindikana, ni nini kifanyike hapo? Kinachotakiwa kufanyika mwanafunzi, kwanza kuwa na msimamo na pili, mwalimu haone kwamba yule ni mwanafunzi, kwa sababu ule umri alionao haufai kutongozwa, hata kama ndio amempenda, kwa sababu kitu cha kupenda kipo kipo sehemu, kwa mtu yoyote yule, hata kama asipokuwa ni mwalimu, hata awe mfanyakazi wa aina yoyote, lakini mwalimu haweke heshima baina yake yeye na mwanafunzi, hata kama amempenda. Mwalimu Tom, tunaona umekaa kimya kwa muda mrefu sana. Nafikiri unasikia tuhuma ambazo zinawadondokea nyinyi walimu, kwamba mnakuwa ni tatizo, tamaa. Hata mtoto akijitahidi kuvaa vizuri, akajitahidi kujistiri, lakini nyinyi mmekuwa ni tatizo katika swala zima la kuangusha ndoto za wanafunzi, na yote uliyozungumza wanafunzi mimi nimeelewa vizuri sana na kama ulivyotambulisha kweli, mimi nimekuwa katika tasnia hii ya ualimu kwa muda mwingi e, isipokuwa nimefundisha kwa muda mrefu shule ya sekondari kuliko chuo, na changamoto zote hizo mimi nimewahi kukumbana nazo, na naomba nikiri wazi kabisa kwamba kila kilichozungumzwa hapa na wanafunzi, mimi yote hayo ninakubaliana ya nayo, yapo lakini kuna mazingira ambayo nitaweza kuyaelezea. Okay, kwa mfano kuna mwanafunzi mm, Happiness amezungumzia kwamba walimu sisi ndo tunakuwaga tuna tamaa ya kuwashawishi wanafunzi kumtongoza whatsoever. Of course tamaa inaweza ikawepo mm, lakini pia inategemea hiyo tamaa imekuja kwa mazingira gani mm? kwa mfano kama alivyozungumza Happiness kwamba Of course yeye aliwahi kusoma shule ya sekondari alafu, wakati upo form 1 mwalimu akamtongoza yeye, akamkataa mwalimu na mwalimu akawa anamwekea max mbovu, mpaka kafikia kiasi cha kumwekea sifuri kabisa kwenye mtihani. Lakini uelewe kwamba unapofika shule, mwanafunzi kuanzia mzazi wanakuwa wanajua kisa pale, kuna walimu alafu kuna mwalimu mkuu ambaye labda kutatokea tatizo kwa mwalimu kwamba mwalimu kafanya kitu fulani, kamkosea mwanafunzi, lazima ripoti iende kwa mwalimu mkuu eh? alafu sasa rudi nyuma kumuuliza kwamba baada ya kutokea kile kitu, yeye anatongozwa na mwalimu, yeye akamkataa. Okay, akakataa, huyu kanikataa, alafu baadaye akafanya mtihani yeye mwenyewe akijua kabisa kwamba huyu mtihani mimi nimefanya vizuri, akapewa sifuri. Ungejaribu kumuuliza, kumuuliza mwanafunzi alichukua hatua gani pale shule? Kuna mwalimu mkuu, alimuuliza mwalimu mkuu Okay, alipokwenda nyumbani kwa mamake na babake definitely pale walimkemea, wali, wali au walimpiga, utapataje sifuri? Unaona, sasa yeye katika kujitetea aliwaambia nini wazazi wake? Aliwaeleza kwamba mimi mwalimu aliwahi kunitongoza nikakataa, alafu akaniwekea sifuri. Hapo wanaona kwamba labda kwa upande mwingine, labda kaukweli fulani hakapo. Of course ipo. Unajua feelings zinakuja kutokana na kitu licho kiona. Hmm. Nishukulie mfano samani wote ni wanafunzi hapa, wanafunzi wapo, walimu tupo, kuna somo linaloitwa labda biology. Unaona, ukifika kule, yaani unakuwa wazi kabisa, mwalimu na mwanafunzi kutamkiana kile chote kinachoendelea katika reproductive system. Okay, kwa mfano, unajua kabisa hisia za mwanamke au za mwanaume zinakuja pale anapoona labda kiungo fulani au sehemu fulani ya mwanamke eh? Na katika shule, of course, zipo rules za mavazi nini, lakini kwa sasa hivi kutokana na shule za private zilizoingia nyingi, unakuta kwamba mavazi ya wanafunzi yanakuwa sio sio mazuri eh? Kiasi cha kwamba hata mwalimu akisimama kule mbele, hali inakuwa sio of course kama alivyozungumza huyu dada Rehema eh? Unaweza kawa kuna mwanafunzi mwingine yeye anajua kabisa kwamba mimi darasani, yani sifanyi vizuri sana. Eh? Unaweza ukakuta labda kakosa somo fulani, mwalimu namuita pembeni umuulize mwenyewe kwamba una tatizo gani? Mbona kila siku unapofundisha somo langu unakuwa unakuwa wa mwisho? Mm? Ukitaka kumpa msaada, unaona? Labda nikufundishe. Unakuta mwanafunzi anakuambia kwamba ah, bwana mi mi mimi mwalimu najua mimi hizi hesabu mimi zinanisumbua sana hata ukinifundisha mimi sioni kama nitaweza. Unaona? Sasa nikusaidie vipi? Ah, mwalimu, basi wewe utajua unisaidie nini? Ina maana pale mimi ananipeleka kwenye mawazo gani? Mm? Ananipeleka kwenye mawazo ambayo sio. Na hivyo ndivyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu ambayo ilikuwa inasema kijana au binti afanyeje anapo inapotokea kwamba ametongozwa na mwalimu wake. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo, tutakuwa na Dr. Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe, manispaa ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Mwanaarabu Juma. Ugonjwa wa homa ya matumbo huletwa na nini? Ugonjwa wa homa ya matumbo ni kwa kitaalamu tunaita typhoid fever hii ni ugonjwa ambao unadhuru sehemu ya mwili kwenye njia ya chakula, lakini ugonjwa huu, vile vile, hao wadudu ambao tunaita salimonela huwa wanaingia kwenye njia za damu na kusababisha vitu katika mwili wote, kusababisha ugonjwa uenee katika mwili mzima. Kinachosababisha ugonjwa huo wa homa ya matumbo ni hali ya kutokuwa usafi katika vyakula vyetu au maji tunayoyatumia ndio vinaoleta ma, magonjwa ya oma ya matumbo. Unaweza wengine wanashanga kuwa kwa nini mtu anaumwa oma ya matumbo, lakini anapimwa damu, anatolewa damu ndio inapimwa kwa ajili ya wa hao wadudu wa salmonella. Wanaenea kwenye njia ya damu ndio huwa tunapima. Tatizo gani linalosababisha kutoka na damu puani? Ni, ni tatizo ambalo linatokana na, na vitu vitatu. Kitu cha kwanza ni maambukizi Mfano mtu akiwa na mafua anaweza yale uh, mafua ambayo yanaweza kusababisha chubuko katika mishipa midogo midogo ya damu. Naitwa Mwanahamisi Kaungwa. Nini kinasababisha figo kushindwa kufanya kazi? Figo ni kiungo cha mwili ambacho kina kazi yake kubwa ni kuondoa vimiminika katika mwili, kutoa nje kwenye njia ya haja ndogo. Kwa hiyo kiungo hiki kikipata matatizo, ndio tunasema kinashindwa kufanya kazi. Na kitu ambacho kinasababisha figo kutofanya kazi vizuri, mojawapo ni ugonjwa ambao unasababisha figo kuugua au kupata matatizo. Kwa hiyo, huyo tunaita kwa kitaalamu figo tunaita kidney. Sasa kuna magonjwa ambayo kina kidneyitis kwa kitaalamu kuna kansa kwenye figo ambayo zinaweza kusababisha figo ikapata ika, ika madhara na ikashindwa kufanya kazi katika mwili. Vile vile figo inaweza kusababishwa na kiungo kingine cha mwili kusababisha figo fig naye kukosa, kama mtu mwenye ugonjwa wa heart failure, yani moyo kuf-, kutofanya kazi vizuri. Kwa hiyo moyo na figo ni vitu ambavyo vinashirikiana sana katika kufanya kazi, kwa ajili kama moyo ukishindwa kufanya kazi vizuri, itaipa kazi kazi kubwa figo kufanya kazi sana, na vile vile inaweza kufanya nini ika- ikashindwa na ika- ikashindwa kufanya kazi na ikafa. Kwa hiyo hivyo ndivyo vinaweza kusababisha figo kushindwa kufanya kazi. Naitwa Dena Rutale. uvimbe juu au chini ya jicho, ambayo baadaye unapasuka sekenene, unasababishwa na nini? Uvimbe unaotokea juu au chini ya jicho mara nyingi husababishwa na maambukizi ya kama mtu anaweza kupata jipu, ambayo inaweza kutokea sehemu yote ya mwili, lakini katika jicho au chini anatokea na infection ambayo imetokea kutokana labda kung'oka kwa kwa kinyusi au nyusi au usafishaji wa, wa uchafu kutoka kwenye jicho kwenda sehemu nyingine. Vile vile ile uchafu unaweza kubaki sehemu moja katika katika mishipa midogo midogo ya, ya jicho na uleta maambukizi kama hayo. Kwa hiyo maambukizi hayo ambayo yanaletwa na ukatikaji wa nyusi au ukusanyaji wa, wa, wa, wa uchafu na mwisho huleta uvimbe. Hiyo yote inasababishwa na hiyo maambukizi ambayo yanaweza kuleta mauvimbe ambao vimbe huo ambao dawa yake vile vile unaambiwa usipasua, huwa n zinapasuka zenyewe. Kwa ajili ukipasua kuna mishipa vidogodogo vya vinaofanya vidogo jicho kufunga au kufunguka, unaweza kuvipa, ku, kuvikata na kusababisha jicho lishindwe li kufunguka au lishindwe kufunga. Kwa hiyo tunashauriwa lile jipu huwa linapasukaga lenyewe, na huwa tunatumia dawa kwa ajili ya kukausha isitokee tena. Nini kinasababishwa kinywa kutoa harufu mbaya? Hivi vinaweza kusababishwa kwa vitu vitatu ambavyo vinaweza kusababisha Mtu akatoa harufu kinywani. Ya kwanza ni usafi wa kinywa. Kama mtu azingatii usafi wa kinywa, kwa kweli uchafu ule vyakula ambavyo tunakula baadaye vinakuja kutoa harufu na kusababisha mtu anatoa harufu kwenye kinywa chake. Ya pili inaweza kusababisha na maambukizi ya kwenye kinywa. Mfano, mtapata u, uvimbe wote kwenye kwenye meno, kwenye fizi, unaweza kusababisha vilevile kutoa harufu katika kinywa. Kitu cha tatu kingine kinaweza kuletwa na na fangasi katika kinywa. Kwa hiyo kuna magonjwa ambayo yanaleta yana na, na fangasi katika kinywa ambayo fangasi hizi zinaingia kwenye kinywa mpaka kwenye sehemu ya, ya njia ya chakula. Kwa hiyo mtu anaweza kuwa anatoa harufu kutokana na kinywa. Kwa hiyo tunashauri mtu akiwa anatoa harufu kwenye njia ya kinywa, tunamshauri aende hospitali ili aweze kupata matibabu sahihi kutokana na nini. Na vile vile usafi wa kinywa nao ni muhimu zaidi kwa kila mtu kinywa. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Hey, habarini za saizi mashosti. Sia, Mami. Mambo mambo? safi vipi? ana safi Mary. Mm. Mwenzenu tupe habari. Maana ukifika mzee wa mastori mndani na kuambia <laughs> stori zake huyo na vumbi. Yaani kwani mwenzenu, si ndio siku zote nawaambia kwamba niko kwenye mchakato wa kutafuta kazi. Umepata Mbw. hapa nilipo nakwambia, juzi tu nimetoka kufanya interview, yani hivi karibuni. Kesho kesho kutwa ndo nawaza matokeo yanatoka, sijui itakuwaje yani. Eh, mwenzangu, ulikuwa na mtu naye mjiwa huko au ulitoa pesa? Wala mbona simboambora nan metumia tu ujuzi wangu. Eh, em, tuambie na sisi maanake wengine tumeamua tu kulea watoto, hii si hali em nipe na mimi ufafanuzi maanake watu tushahaha haha. Unajua kuhaha, kila ukipita pagumu, nikimwambia bosi naomba kazi nini, anakwambia unashi ngapi? Au tutaonana saa ngapi? Niseme kitu kimoja kwanza, unajua ana nini bwana. Mm, ongela kwa kujaribu, mwenzangu, mi naimani utafanikiwa, au unaonaje? Ah, yaani hata mimi ndo hicho nacho yaani, na, na, natumai kwamba vyeti vyangu vinajieleza, unajua eh, kwa sababu sio kwamba naenda kubahatisha. Sasa kama mtu atataka sijui, mpaka niende nikatoe mwili wangu? Kwani mwili wangu ndo unafanya kazi? <laughs> nafikiri ujuzi nilionao <sighs> Unachekesha. Mara ngapi tumeenda sisi katika hivyo vituo, tunapiga hodi maofisi na maofisi, mamigodi mawapi una, ukifika pale kwa sekretari yeye mwenyewe anaona umeuja sijui kumtongoza na nani, bosi bahasha nae kwa chini, kila kitu siku hizi ni hela, ilikuwa zamani hayo. Uh, mambo meli bwana imbo, achana na hizo story. Sikia nikwambie ana wewe nenda hiyo kesho sawa, kuukangalia majibu wewe theni... Oh, una kazi, yeah. Oh, una kazi. Dio, mi nimejiajili mwenyewe. Mi nimejiajili mwenyewe kusoma, so mpaka uajiliwe. Sikiza mee, rafiki yangu kusoma si lazima uajiliwe, nimejijili mwenyewe inatosha. mm. Mi nakupa matumaini sana. Basi poa. mm. mi na- mi naondoka zangu, kwaheri bwana sa <laughs> tutaonana bwana, ashukuru kwa ushauri wako mwaya, yaani yaani kwa kweli, ila ila tuna mi na sijui, lakini kama unavyosema hivo ujuzi mwaya meriani ini nawaza kule hapo mlivyoniambia hivyo, yani sijui itakuwaje, kila mtu na bahati yake bwana. Aya, ngoja tuone, kwa kweli tuombe Mungu ehhehe nye hamwezi amini za tangu juzi kwanza, nzuri mwenzangu, mekuwa aje? Hebu tuambie eh, leo unakuja ucheke cheka eh, juzi ukuja umenuna. <laughs> itakua yani... kafanikiwa. Mimi si nilisema, hebu tuambie kwanza. mm. Afu mambo ya kazi labda, yeah. na ishu zingine. We vipi? We Neema, haya, usituzengue unasikia? We we we Amerika, uzibe sana, sikilizeni kwanza, tunataka tuko kwenye semina huko, unaona alivyong'aa. Basi nyamaza. Hmm. Yaani iwe eh? Semina iwe nini kwa kweli, namshukuru Mungu, mwenzenu jina langu ndio la kwanza <coughs> yaani yeah, jina langu ndio la kwanza kutajwa, oh, nimepita, nimefanikiwa, yaani namshukuru, nimekuwa afisa habari <coughs> nimechagulia yani, kuwa afisa habari na mahusiano yani nimeshukuru. Oh, kwa kweli yaani huwa hakuna kusema kwamba sijui nini mimi. Yani, unajua kwanza nilikuwa nafikiria hivi, kweli wasiangalie via TV vyangu kweli, waje waangalie mimi kwanza nafananaje, huyo bosi atatembea na wangapi? Nashukuru Mungu via TV vyangu vimemshawishi, itabidi na mimi niende nikaendelee kutafuta kazi, haiwezekani ana umepita kama na mimi vyeti ninavyo. Neema, kumbe umesema kweli. Yani kwanza niwashukuru kwanza, hata hata ile tu mlivyokuwa mnaniambia mna, mna, mna, yani maneno yenu imekuwa kama vile dua njema kwangu, niwashukuru lakini. Pia niseme tu kwamba, jamani, dhana tulionayo ya kusema eti kazi mpaka uwe uwe sijui utoe rushwa ya ngono. Unajua wasichana au watoto wa kike tunakosa kujiamini kwa sababu tu kwamba tumejenga ile dhana au tumejengewa ile dhana ya kuamini mpaka nitoe ngono, mpaka niwe na mtu ananifahamu, yani wasichana tuseme hatuna uwezo kwa kweli uwezo nilouonyesha kwenye vyeti vyangu wenyewe wameappreciate kwamba ni kweli mimi nafaa kuwa afisa. Yani wamenipongeza kweli, yani kusema kweli, kusemaklin yani, tusikate tamaa kweli kabisa, nakwambia Mary, unafikiri hmm. hmm. mi ngoja tu niende nikaapply niandike na hizo barua. Kwa kweli bora yeye eh, Neema mwenzetu, mjasiriamali. Na sisi twende tukaplai, make tukatujui, tutafanyaje? Hali yenyewe ndio kama kila siku ukienda kazi hamna. Kuna watu mtapata, nendeni tu mtapata, yani, na kwa kweli, na imani na vyeti vyenu navyowajua nyewe mlivyokuwa darasani, yani <gibu> yani, kwa kweli nawafahamu, twende kwa tukatandike, yani kwa sisi barua, hakuna cha watoto kiwa kiwezeshwa wala nini, tunaweza <gibu> usikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, kila mtu ana hadithi yake. Nina miaka 22 kwa sasa nimehitimu masomo yangu ya chuo, japo mpaka hapa nilipofika, hata siamini kutokana na njia niliyopitia. Mpaka kufika hapa msamaria mwema ambaye aliniokota nikiwa mtoto wa mtaani Nakumbuka nilikuwa na miaka mitano, nilikuwa ombaomba mtaani tu, kutokana kwamba ninakimbia nyumbani kutokana na mateso niliokuwa nayapata kutoka na uleupu anapata kutoka mama kufikia tu. Kwa mama yangu wa kufikia nilikuwa mtu wa kupigwa kupigwa tu kila ninapoonekana machoni kwa mama yangu kwa mama yangu mdogo. Hata nilipokuwa najaribu kumweleza baba mambo haya mama alionifanyia baba, alikuwa anisikilizi. Chakula nilikuwa napewa makomba, halafu nawekewa chini kama mbwa. Japo nilikuwa mdogo, mamivu nilikuwa nayasikia. Basi siku moja nalipigwa sana na mama, hapo ndipo nikaamua kutoroka nyumbani, japo sikujua naendako. Siku hiyo nilitembea sana kutoka kule Kera mpaka nilipofika hapa Mbeya mjini. Siku ya kwanza nilala barazani kwa watu. Makesha yake nikaendelea kuzurula nikakutana na watoto wenzangu ambao walikuwa kama watano hivi. Basi wakaniuliza kuwa uko na nani, nikawambia niko peke yangu na kuwa nimetoroka nyumbani. Wakasema hata wao wametoroka kwao na wanaishi majararani. Basi nikaungana nao, alafu mchana tukawa tunaosha magari ya watu na tunapewa mia mbili. Maisha yakawa hivyo. Siku mmoja nikawa naosha gari la mama mmoja. Baada ya kumaliza, akaja hakunipa hela, akasema niende naye kwake. Basi nikaenda naye. Naye akaniuliza kwa nini niko pale. Nikamweleza kila kitu, nikamweleza jinsi nilivyopitia ugumu wa maisha na jinsi nilivyotoroka nyumbani mpaka niko hapa. Kwanza siku hili, nikawa nikawa mmoja wa watoto wake. Akanipeleka shule mpaka sasa nimemaliza chuo kikuu. Matarajio yangu, nataka nifungue taasisi ya kuwasaidia watoto wa mitaani kwa kuwa naelewa ugumu wa maisha yale. Wakati mwingine unanusulika kubakwa, tunanusulika na magonjwa kutokana na kuwa tunakula vyakula vichafu. Pia nilikuwa napenda kuishauli jamii iwe na moyo kama huyu mama aliyonisaidia mimi. Hawa watoto wanaitwa wa mitaani, wa mitaani tu, wanahitaji sapoti yetu. Kama tungepata muda wa kuwasikiliza kwa nini wako pale, tungeelewa Sio tunaishia kuwatumikisha na kuona ni ombaomba. Nashukuru kwa msaada ambao huwa wanatoa, lakini nafikiri tende mbele zaidi, tuwasaidie kielimu ili waondokane na mazingira yale magumu. Mimi kwa upande wangu sijasawa nilipotoka, ndio maana naanzisha kituo cha kuwasaidia watoto wa mitaani, kwa kuwa naelewa ugumu wa maisha, kwani hawa watoto wanakwenda kulala majalalani, wanapata matatizo mbalimbali, wananasuika kubakwa. Hawa watoto tunaita watoto wa mitaani, watoto wa mitaani, lakini tujue ya kuwa wanahitaji sapoti yetu. Tuende mbele zaidi, tuwasaidie kielimu ili waondokane na mazingira yale magumu. Ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi usikose ku