hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika meter band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Warundi wamekusanyika makanisani kwa sala za Jumapili kote nchini humo, siku mbili tu kabla uchaguzi wa rais, huku kukiwa na matumaini kuwa hakutakuwa na ghasia za uchaguzi. Lakini mazungumzo kati ya vyama vya siasa yalisimamishwa hivi leo baada ya wawakilishi wa serikali kushindwa kuhudhuria Waumini walikuwa wakiimba kwaya kanisani kwenye eneo la Musaga katika viunga vya mji mkuu Bujumbura. Eneo hilo kwa wiki kadhaa limeshuhudia maandamano yaliyosababisha mauaji tangu mwezi Aprili. Barabara hivi leo zilikuwa wazi na watu wengi walikuwa mitaani, lakini kuna hofu miongoni mwa kwa watu kwamba watoa habari wa, wa serikali na maafisa huenda walikuwa wakifuatilia harakati zao na kile wanachosema. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari leo Jumapili anaanza ziara ya siku nne kuitembelea Washington, ambapo atafanya mazungumzo na rais wa Marekani Barack Obama. Tishio ambalo linaletwa na kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram linatarajiwa juu katika ajenda wakati bwana Obama atakapomkaribisha kiongozi wa Nigeria huko White House kesho Jumatatu. Marekani inataka kupanua msaada wake kwa Nigeria katika mapambano na wanamgambo ambao wamezidisha mashambulizi yao tangu bwana Buhari achukue madaraka mwezi Mei. Viongozi hao wawili pia watategemewa kujadili pendekezo la mageuzi ya kisiasa na kiuchumi nchini Nigeria ambayo analenga katika kumaliza kusambaa kwa rushwa. Hii ni ziara ya kwanza ya bwana Buhari kuitembelea Washington tangu ashinde wa urais mwezi Machi na kuchukua mamlaka katika makabidhiano ya nadra ya madaraka nchini Nigeria. Wanajeshi wa Kenya na Ethiopia wanaofanyia shughuli zao nchini Somalia wamefanya mashambulizi mapya dhidi ya kundi la Al-Shabab katika mikoa ya Gedo na Bay. Tume ya Umoja wa Afrika inayojulikana kama AMISOM imetangaza mashambulizi haya yanayoitwa Operation Juba Corridor na kusema analenga kulitokomeza kundi la kigaidi kutoka maeneo ya vijijini. Awamu ya kwanza ya mashambulizi hayo ilifanyika Ijumaa kutokea Fafadhun, kituo cha jeshi kinachoendeshwa na wanajeshi wa Kenya katika mkoa wa Gedo. Wanajeshi walifika tarako kiasi cha kilomita 50 magharibi mwa mji wa Bardere leo Jumapili, ni ngome ya mwisho ya Al-Shabab katika mkoa wa Gedo. Shambulizi la pili lilifanywa Ijumaa kutokea Gansadere huko mkoa wa Bay na lilitekelezwa na wanajeshi wa Ethiopia na Somalia. Maafisa wanasema mlolongo wa mashambulizi ya Jumapili asubuhi ya yamepiga wilaya ya Gaza na kujeruhi watu wawili na kuharibu magari matano ya wanamgambo wa Hamas na Islamic State. Mamlaka inasema mlipuko ililengwa kwenye eneo la Sheikh Radwan, ngome ya Hamas. Hakuna aliyedai kuhusika. Hata hivyo picha katika eneo moja la mlipuko zimeonyesha bendera ya kundi la Islamic State ikiwa imebandikwa ukutani. Milipuko imekuja huku kukiwa na mapambano madaraka kati ya Hamas na waislamu wenye msimamo mkali huko Gaza. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron anasema nchi yake inajitahidi kuchukua jukumu la juu kuliharibu kundi la Islamic State nchini Siria. Akiongea leo Jumapili kwenye kipindi cha Meet the Press katika kituo cha televishen cha NBC, Bwana Cameron amesema tunafahamu kwamba lazima tuishinde ISIL, lazima tuuharibu ukhalifa wao iwe nchini Iraq au Siria. Hicho ndio kiini katika kuushinda ugaidi ambao tunakabiliana nao. Jeshi la Uingereza limesema wiki iliyopita kuwa majeshi yake yamefanya mashambulizi ya anga huko Siria yakiwa pamoja ya majeshi ya ushirika. Uingereza imekuwa ikitoa msaada wa upelelezi na ujazaji mafuta wa angani huko Siria na kufanya mashambulizi nchini Iraq kama sehemu ya ushirika wa kimataifa unaopambana na magaidi wa Islamic State mamlaka nchini Marekani leo Jumapili inachunguza ujumbe wa maandishi uliotangaza vita ambao uliandikwa saa chache kabla ya mshambuliaji Muhamed Yusuf Abdul Aziz kuwapiga risasi na kuwaua wanajeshi watano wa Marekani katika kituo cha jeshi huko Chattanooga, Tennessee. Abdulaziz alipeleka ujumbe huo kwa rafiki yake na huenda aliashiria azma ya shambulizi lake la Alhamisi, ikiwa ni pamoja na maneno yanayosema, yeyote anayeonyesha uadui kwa rafiki yangu, basi ni lazima nitangaze vita dhidi yake. Rafiki yake ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba hakufikiria chochote kuhusu ujumbe huo wakati alipoupata, lakini sasa anafikiria kama huenda ilikuwa ni njia ya kumweleza jambo. Shirika la upelelezi la Marekani, FBI, limesema kwa wakati huu hakuna ishara yoyote kwamba alishawishiwa au kutumwa na mtu yoyote, bali amefanya hivyo yeye mwenyewe. Aliyekuwa makamu rais wa FIFA Jeffrey Webb ameachiliwa kwa dhamana ya dola milioni 10, baada ya kukana mashtaka kwenye mahakama ya serikali kuu ya Marekani kuhusiana na kadhia kubwa ya rushwa kwenye shirikisho la kandanda la kimataifa. Jaji wa New York jana aliamuru Web kuwasilisha hati zake za kusafiria na kuvaa kifaa maalum cha elektroniki kama moja ya masharti ya kupewa dhamana. Web ni miongoni mwa washtakiwa 14 wanaotuhumiwa kuomba zaidi ya dola milioni 150 kama hongo katika muda wa zaidi ya miongo miwili kwa mabadilishano ya kuwapatia uwenyeji na kutangaza mashindano ya kombe la dunia na michuano mingine ya kandanda. Web alitoa ndani mwezi Mei huko Zurich, Geneva, pamoja na maafisa wengine sita wa FIFA ambao walikuwa wakijitahidi kuzuia kuletwa Marekani kukabiliwa na mashtaka. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaykum msikilizaji, basi unapoitegea sikio idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika popote pale unapoisikiliza hivi sasa, ni Jumapili tulivu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo na kukaribisha katika zile zako salam za Jumapili hii kama ni idi pili hapo ulipo au kama basi ni idi tatu ama umekamilisha kamilisha kusherekea sikukuu ya Eid na kujiandaa kwa ajili ya kurejea kazini hiyo kesho Jumatatu na kukaribisha sana ili kuweza ku kupeperushia zile zako salamu ambazo umetutumia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja tunaanza na burudani ya muziki katika hizi salamu zako ambazo wewe unatamani kabisa kuzisikia na umetutumia tukupeperushia. Ni Avril hapa anakuambia chokoza Basi kazi kwako wewe kijana unaokwenda kwenye klabu za usiku na unatarajia kwamba yule binti ambaye umemwomba ucheze naye <laughs> ukajua umefanikiwa kila kitu, angalia sana chokoza. <laughs> alikuwa ni Avril. Basi msikilizaji, ni uh, zako salamu ambazo tunakupeperushia hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC kama unajiunga nasi e, popote pale ulipo hivi sasa, na ukiwa unafanya chochote kile, haijalishi sikiliza basi hii zisalamu. Naanza naye, anaitwa Joshua Rubenge. Zake salam zimfikie Jofrey Rubenge, Leopard Rubenge, Jovina Rubenge pamoja na ukoo mzima wa Rubenge Ruben, popote pale walipo, bila kusahau marafiki zake e, Juma, kwa mwanaharakati Rutahiwa Busisi, Fikiri Dario, Gakala, Joseph Matinde, Con, uh, Francisco Lawrence, Robin Langson Mtei, Clemency Adam Manuele, David Mnenegwa, Padri Moshi Hiza Mpare, na David Nyamiela wote hujasema eh, kwamba wanapatikana maeneo gani, lakini umetaka zile zako salam ziwafikie huyo hapa. Basi ni Johnny Bebe, Johnny Bebe, jina zuri kulikweli. <laughs> Johnny, Johnny Bebe <laughs> basi unasema zako salam zimfikie Ludisha, salam zako vilevile vile, ungependa zimfikie rafiki zako wote wote, wote ambao wanakusikiliza popote pale walipo bila kumsahau Johni wa Johni Lubingisa Lubingisa ee, Joseph Gabriel Peigodi Munisi vilevile ee, vile mtangazaji wa Zam team full ubaridi ubaridini ee, Moshi anasema zake salam ziende vilevile ee, kwa Michael tuingilege ee, vilevile zimemfikia kabisa, bila kumsahau eh, Karim maura maura Davis Minja na marafiki wote wa Johnny Bebe. Nimelipenda <laughs> jina hili natamani kwamba eh, unasoma habari, unasoma msomaji ni Johnny Bebe. <laughs> Mimi zake, zake salamu zifike kwa ndugu Shaaban Kamle eh, Nguruka Lugongoni eh, sanduku a la, sanduku la barua ama sanduku la posta nne Nguruka Kigoma, hey, maeneo ya kwetu haya eh, Nguruka kuna samaki wa tamu kweli kweli mm. Yeah, wale wanaotoka katika mto Malagalasi <laughs> ah, nakumbuka nyumbani Migebuka, nakumbuka vilevile vile Kigoma. Haya basi, zako salam zimfikie Adam Piga Ngoma, Shaaban Kamlete, Kamlete Shaaban Wampenda, Sharo Juma Kantunka, Nyendo Riga Ngoma, Majaliwa Kizaka, wote wakiwa wanapatikana ka, eh, kule maeneo ya Nguruka. Hujamsalimia mtu yeyote Waluiche eh, yeah. Malagalasi kazura mimba kasingirima wotu ja muwanga Eh, soko mjinga hujawasalimia wote hao haya. Basi msikilizaji, hivi sasa zake salamu zimfikie Deusi Masunga, na salamu hizi zinatoka kwake Mr. Josefu Miroro anapenda kumsalimia Deus Masunga eh, fikiri Darigo Gakala, Salimu Nzali, Salim Eliakimu, Zakaria Mdemfo, Esa Masho, Rimondi Masawe, Exaudi John Makio. Anasema vilevile waendelee kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi sasa basi, msikilizaji e, tunapata burudani ya muziki ehe. Huyo ni Jesse Smollett akiwa na Yaz kutoka katika ile tamthilia ambayo imekumba watu wengi kwelikweli, kweli, watu wanaipenda kwelikweli hapa nchini Marekani, tamthilia ya Empire, wimbo unaitwa Hai, basi msikilizaji, unaambiwa no apologies Baga, kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani washington dc na tunakupeperushia zile zako salamu moja kwa moja anaenda kwake geofrey njereka anasema yeye zake salam zimfikie bingwa wa salamu wa kimataifa geofrey njereka wa sanduku la barua tano sifuri moja moja mbeya tanzania anasema zake zingemfikia salamu kwake remi njereka yuso njereka wa mkwajuni songwe festo njereka wa mbinga fadhili njereka jafari twembe Florian Sanga, Chidi Chidi Chitenda du, bwana huu jamaa wa siku nyingi, Chidi Chidi Chitenda popote pale ulipo, Daudi Kikoti, Bensoni Nziku wa Dar es Salaam, Damian Nziku wa Iringa, uh, Philip Machuki, Oscar Machuki wa Kisii Kenya ujumbe raha ya salamu ni kusalimiana kabisa mimi nakubaliana na wewe eh, unapoona raha ya salamu lazima watu muweze kusalimiana huyu hapa ni Raymond Simbo Masawe anasema zake salamu zimfikie fikiri Derio Gakala Salomi Daniel Elias mchana ji mchana, mchana Juma Eid Isa Joseph Miroro na Rebeka Komboka haya basi msikilizaji eh, mambo matamu kabisa hapa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc huyu hapa si mwingine ni nani basi anajulikana kwa jina la hamisi shamte zake salam zimfikie hamisi mbedeka Idi Mchata Kagunga sieleo mkuzi Rubambo wa Rubambo kingi Mustafa Ali Mustafa set Kagoma Tony eh, wa Kibirizi eh, Kibirizi kwetu kule Kigoma <laughs> kuna dagaa wengi kweli hapa kweli, hapana migibuka Kibirizi buzebazeba hmm, Haya, mwingine basi anamsalimia ni Pichu Sakumba, Rahma Sakumba, Jumanne Baheza wa Dar es Salaam uh, Tanzania zake salamu. Huyu ndugu yangu si mwingine basi ni Elias wa Salome Daniel. La, anasema zake salamu zimfikie Joseph Miroro, Helena Ayoma, Andeka Zakaria Ndemfo na watu wote wanaosikiliza E, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika basi, moja kwa moja hivi sasa tunaenda kupata burudani ya muziki, si wengine, ni twanga pepeta. E, na namkumbuka ndugu yangu Ramadhan Masanja Banza Stone ambaye alituaga dunia siku ya Ijumaa. Mungu basi akulaze mahala pema peponi. E, ndugu yangu Banza Stone, utunzi wako huu hapa e, unasema Mambo matamu kabisa kibao hiki, utunzi wako bora kabisa. Mungu akurehemu pale ulipo. Haya basi mi nakuambia kwa heri sana. Tonga pepeta wanakuambia mtu pesa. Siku nyingine, mimi ni Idi Ligongo, alamsika. Na <laughs> Kingisone na boys tulijua jitu mtu mwenye pesa atakuwa na marafiki wengi, lakini watakatifu kwa wa habari msomaji, ni mimi Khadija Riami. Warundi wamekusanyika makanisani kwa sala za Jumapili kote nchini humo, siku mbili tu kabla ya uchaguzi wa rais, huku kukiwa na matumaini kuwa hakutakuwa na ghasia za uchaguzi. Lakini mazungumzo kati ya vyama vya siasa yalisimamishwa hivi leo Jumapili baada ya wawakilishi wa serikali kushindwa kuhudhuria. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari leo Jumapili anaanza ziara ya siku nne kuitembelea Washington ambako atafanya mazungumzo na rais wa Marekani Barack Obama. Tishio ambalo linaletwa na, na kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram linatarajiwa juu katika ajenda wakati bwana Obama atakapomkaribisha kiongozi wa Nigeria huko White House kesho Jumatatu. Marekani inataka kupanua msaada wake kwa Nigeria katika mapambano yake na wanamgambo. Wanajeshi wa Kenya na Ethiopia wanafanya shughuli zao nchini Somalia wamefanya mashambulizi mapya dhidi ya kundi la Al-Shabab katika mikoa ya Gedo na Bei. Tume ya Umoja wa Afrika inayojulikana kama AMISOM imetangaza mashambulizi hayo yanayoitwa Operation Juba Corridor na kusema yanalenga kulitokomeza kundi la kigaidi kutoka maeneo ya vijijini na maafisa wanasema ma, mlolongo wa mashambulizi ya Jumapili asubuhi ya yamepiga wilaya ya Gaza na kujeruhi watu wawili na kuharibu magari matano ya mgambo wa, wa Hamas na Islamic State. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.