Yeje, karibu msikilizaji katika makala hii ya Je ni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidhu Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari motomoto -moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Ugonjwa wa kipindupindu hivi sasa unaweza kuzuiliwa kwa gharama ya e chini mno kwa kutumia chanjo kwa njia ya mdomo. Ripoti iliyochapishwa hivi karibuni katika jarida la The Lancet imesema uchunguzi wa kwanza wa chanjo ya kipindupindu kwa njia ya mdomo ulifanikiwa na utaweza kuharakisha juhudi za ulimwengu dhidi ya ugonjwa huo. Uchunguzi huo ulifanyika kwenye eneo maskini lenye msongamano wa watu mjini Dhaka mahala ambako kipindupindu kipo chanjo hiyo ya shankol ilitolewa kama sehemu ya mpango wa kawaida wa huduma ya afya kwa wote, watu wazima na watoto, na iligundulika kulinda dhidi ya kesi mbaya za kipindupindu. Utafiti unaonyesha kwamba hata pamoja na kutangazwa chanjo hiyo kwa kiwango cha wastani, kesi mbaya sana za kipindupindu ambacho kinatishia maisha kilipungua kwa takriban asilimia 40 kati ya wale waliopatiwa chanjo, ambapo inajumuisha watoto wadogo walio na umri wa wa miaka mitano au chini ya umri huo. Takriban washiriki laki mbili na elfu sabini waligawanywa katika makundi matatu, moja lilipatiwa ama chanjo ya kunywa ya kipindupindu, na jingine lilipatiwa chanjo pamoja na maelekezo ya kuosha mikono na kunywa maji safi, na kundi la tatu halikupatiwa chochote. Wale ambao walipatiwa chanjo walipatiwa dozi mbili zinazopishana kwa muda wa wiki mbili. Watafiti waligundua kwamba chanjo ilipunguza matukio ya kipindupindu kibaya kwa asilimia thelathini na saba baada ya miaka miwili na ongezeko la kiasi kidogo cha asilimia 45 katika kundi ambalo lilikuwa na maji safi na maelekezo ya namna ya kuosha mikono. Na uvutaji wa sigara umehusishwa na matatizo mengi ya afya ikiwemo saratani ya mapafu na ugonjwa wa moyo. Hivi sasa yamekuja maoni ya uwezekano unaohusisha uvutaji na skisofenia, ugonjwa mbaya wa akili unaopelekea mawazo mabaya au kumbukumbu -kumbu, na matatizo mengine yanayohusiana na akili. Uvutaji sigara ni jambo la kawaida miongoni mwa watu wenye matatizo ya akili, hasa wale wenye skisofenia, ni kitu ambacho amekigundua mtafiti wa masuala ya akili Samer Jauhar wa King's College London. Jauhar alitoa matamshi yake kwa njia ya sauti yaliyosambazwa kwenye mtandao katika jarida la The Lancet Psychiatry ambalo lilichapisha utafiti wake juu ya uhusiano huo. Watafiti walichanganua tafiti 61 duniani kote na waligundua kwamba tabia ya uvutaji tumbaku ni jambo la kawaida kwa mara tatu zaidi kwa wagonjwa wenye skisofenia wanaopatiwa tiba kwa mara ya kwanza ikilinganishwa na watu wa kawaida. Inakadiriwa robo ya watu ambao wanaishi katika nchi za Magharibi ni wavutaji wa sigara. James Makib ni mwandishi mwenza mwandamizi kwenye utafiti na ni daktari kwenye utafiti wa magonjwa ya akili huko Kings College. Anasema ukweli ni kwamba nusu ya watu wenye skizofrenia ni wavutaji sigara, siyo kitu cha kushangaza. Kile ambacho ni changamoto katika utafiti, anasema ni imani kwamba watu ambao wanahangaika kutokana na magonjwa ya akili wanavuta tumbaku kupunguza dalili zao. Lakini pia, waandishi waligundua kuwa wenye skisofenia walianza kuvuta tumbaku wakiwa na umri mdogo kuliko wavutaji wengine, kabla dalili za kiakili kuanza kujitokeza. Kuna ushauri, lakini sio utafiti uliothibitishwa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano, na siku ya leo tutakuwa tukizungumza na vijana kuhusiana na swala zima kwamba tufanyeje ili elimu ya uzazi iweze kutolewa kwa uwazi zaidi. kwa kuandalia makala haya, mimi naitwa Lucy Patrick, fuatana nami. Naitwa Laki Msangi, ningependa kuchangia mada hii tufanyeje ili elimu ya uzazi itolewe kwa uwazi zaidi. Kwa kwa upande wangu mimi nilikuwa naona kwamba elimu ya uzazi itolewe kwa njia mbalimbali kama nyimbo, maigizo na sanaa za maonyesho. Kwa nini nasema hivyo? Ni zitolewa katika hizo njia kwa sababu yani, Watanzania wa wengi sana hawapendi kusoma magazeti vitabu, yani wanapenda sana kuangalia movie, kusikiliza miziki. Kwa hiyo wasanii wanapojaribu kuingia katika hizo sanaa zao kuelimisha masuala ya uzazi, itakuwa rahisi sana kuwafikia wananchi au jamii kwa ujumla. Kwa mfano wasanii wakitunga nyimbo zinazohusu uzazi, unajua yani, ni rahisi sana kuelimisha jamii kuliko mtu kuandika kitabu. Wapo anasoma vitabu, lakini sio wengi. labda akitunga igizo linalohusu uzazi Inasaidia. Alafu, kingine pia elimu ya uzazi ni nzuri sana kwa sababu mimi sasa hivi nipo form four mpaka namaliza sasa hivi ni kuna wengi sana ambao hawajamaliza, wamefukuzwa shule, wengine wamefukuzwa mwakwao kwa sababu ya mzazi anamwogopa mtoto wake eh? amwambii kuhusu bwana mwanangu kuna hiki na kile na kile. Yani, kama kamayani wazazi wengi sana wanawaonea aibu watoto zao, wanawachukulia kama walivyo, wanajua watoto bado hawajafikia mambo, kumbe sasa hivi utandawazi bwana, kuna matelevisheni, kuna simu, kuna kila kitu ambacho kinaonyesha hivyo vitu. Nakuta mtu anaingia huko bila mzazi kujua, matokeo yanakuja kuharibikiwa, mzazi anashindwa kushangaa, anashitukia tu mtoto wake kashaharibikiwa. Kwao mi nilikuwa nashauri vitu kama hivyo, wazazi wangejaribu kuwa wawazi kwa watoto wao, yani wasiwaogope. Yani mi nashukuru Mungu na mpaka namaliza shule sasa hivi, sasahivi, e, wengi sana ambao wametamani nafasi Wamalizi wameshindwa, lakini mimi namshukuru Mungu sijapata mimba wala nini. Hapa mi nachofikiri kwamba mtoto inabidi apewe elimu ya uzazi akiwa mdogo kabisa, kwa sababu siku hizi utandawazi, mtoto mdogo anakuwa anaelewa jinsi ya kufanya ngono. Elimu itolewe na mzazi wake akiwa mdogo kabisa, kuanzia miaka mitano na kuendelea, kwamba kuna hili na hili na hili, kuna njia hizi hapa za kuzuia mimba, hizi hapa utajizuia na magonjwa. Hapo inabidi mtoto mwenyewe naye mwenyewe awe tayari kuelewa kila ambacho anaelezwa na mzazi wake, kwa mfano kutumia hii njia ya uzazi kama nipili atumie ili aweze kuzuia mimba. Halafu kingine ni kwamba a watoto, kwa sababu utandawazi ndio hivyo umeongezeka, ume wafundishe njia za asili na za kisasa, kama vile za asili njia ya kumwaga mbegu nini na kuendelea hivyo. Mtoto inabidi ajue kwamba hivi vitu ni hasara na ajue umuhimu wake na jinsi ya kujicontrol, kwamba sasa hivi hapa nikifanya hivi naweza nikapata mimba. Uone kwamba tunapowaandaa watoto toka wadogo tukaanza kuwafundisha haya mambo, kwamba ndio tutakuwa tunachochea zaidi, kwa sababu mtoto anaenda kujaribu kwamba, ah, kumbe inakuaje mpaka inakuwa hivi. Amna um, mimi ninachofikiri ukimpa ile elimu mapema, mtoto anajua kwamba, ah, hapa nikifanya hivi ni vibaya, nikifanya hivi ni vizuri. Kuliko kama acha mtoto anavyokuwa, vile anakuwa mkubwa haelewi. Haelewi ni jinsi gani atajikinga na ujauzito. Anakuwa hajui chochote. Kwa hiyo, vile anaweza kashawishika mapema na kwenda kwa huyo mwanaume, asijue njia za kujizuia wala asijue jinsi ya yani, jinsi ya kukataa na vile vishawishi ambavyo anapewa na wanaume huku mm, njiani, labda ndo maana elimu hii inabidi apewe mtoto akiwa mdogo, ili anavyokuwa ajue kwamba hiki kitu kinafaa kizuiwe na hivi na hiki kitu kikataliwe kwa njia hii hapa. Kwa upande wangu, unaona kwamba hii elimu izidi kusambazwa vizuri mashuleni, ili wanafunzi wapate kuelewa na wapate kuzingatia, kwa sababu wasipopeleka hii elimu wanafunzi watakuwa hawaelewi. Hawaelewi jinsi gani tufanye. Kwa mfano kama ile reproduction, reproduction mtu anajua kwamba jinsi ya kuingia siku zako, kwa mfano njia na nature, ya nature ya kuzuia mimba, kwamba unaangalia siku zako, kwa mfano saba ikifika saba anakuendelea, mtu anakuwa anaelewa, kwa mfano njia ya umwagaji mbegu. Zote hizi tunafundisha tukiwa shuleni. Kwa hiyo hii mi naona kwangu mimi imenisaidia, na pili sijajua kwa wengine, ila naomba kwamba hizi njia zizidi kukaziwa kiumakini huko mashuleni, ili watu wapate kuwaelewa, kwa sababu mimi kwangu mimi imeshasaidia. Tukija upande wako, mi naitwa Esther Frank nasoma forest. Mi hapa naona kina mama, yani wawe wepesi kuwaelekeza watoto wao, manake shangaa, wamama wengine wanakuwa wanaogopa mabinti wao kuwaelekeza jinsi ya kujizuia eh. Kwa hiyo mimi naona na pia mabinti tusiogope kuwauliza wazazi wetu. Mtu nakuwa namwogopa mama ako, jamani, natakiwa wage. Unamuuliza mamaako mambo mengine, mama, nifanye hivi na hivi ili kujizuia mimba, labda nitafanyaje ili niepukane na mimba nikiwa bado niko shuleni? Mzazi atakuelekeza. Nadhani amna mzazi ambaye atashindwa kumwelekeza mtu wake. Na kina mama, naomba jamani, tujitahidi kuwaelekeza mabinti zetu ili wasipotoke jamani, maanake shule ndiyo kila kitu. Msichana ukipata mimba utakuwa umeshajaribia maisha yako. Mimi ndiyo hayo kazi kubwa sasa hivi ipo kwa serikali na wazazi kwa ujumla, kwa sababu serikali inataka itoe elimu ya uzazi kwa uzazi, kwa, yaani elimu ya kijinsia kwa sisi wasichana, kwa sababu unakuta wasichana wengi sana tunapotea kwa kukosa elimu. Nakuta msichana haujelewi we ni nani pale ambapo unakaribia yani, unapovunja ya ungo pale unashindwa kujielewa wewe ni nani, ndio hivyo, unakuta mabadiliko mengi yanakutokea. Mzazi wako anakuta labda yupo bize na wewe, hayupo hayupo hayupo hayupo. Na wewe unakuta mzazi labda anaingia asubuhi, anatoka jioni, hajui mtoto wake nini unachokuta kumchana. Ungependa ni wazazi wakae karibu na mabinti zao, wawaelezee mazara na kila kitu kinachohusu uzazi, kwa sababu mashule mengi sasa hivi tumekuta asilimia ya wasichana kufaulu ni ndogo sana. Unakuta da katika kumi bora msichana yupo mmoja, ni kwa sababu sababu hivyo. Unakuta da mtu po na maendeleo mazuri shuleni, alivyopata mimba kwao, nakuta ile idadi ya watu ambao wanafanya vizuri darasani, labda unakuta mtoto wa kike alikuepo inapungua. Vitu kama hivyo, unakuta da wanasema wavulana wanajitahidi. Sio kweli, wasichana tunakwamishwa sana na hivi, yaani mambo ya uzazi. Unakuta mtu anapata mimba anashindwa kuendelea, lakini wasichana na tukiwezeshwa tunaweza. Na unafikiri labda elimu ambayo wewe kama binti wewe, binti mdogo tayari, sindio? mm. Elimu ulioipata kuhusiana na maswala mazima ya uzazi inakutosha? Mi nanitosha, kwa sababu shuleni ndio nimejifunza na pia mamangu huwa ananielekeza mm. Wewe kwa upande wako? Ndio, mi elimu yangu imenisaidia, kwa hiyo najua i hili ni, hili ni baya, hili ni zuri, kwa sababu mamangu ashanielekeza asha toka nikiwa mdogo, kwamba kuna hili na hili, unavyokuwa uelewe kwamba kuna wanaume wanadanganya na wanakupa mimba, wanafanya hivi. Kwa hiyo nakuwa naelewa kwamba hiki kitu kina madhara haya na haya hiyo kwa upande wangu mimi elimu imenisaidia na nimeelimika sana kuhusu swala la uzazi. Kuna kina mama ambao wao wanaonea aibu sana watoto zao, hawezi akakaa akawa anazungumza mambo haya yani kwa uwazi na kumweleza mtoto wake kila kitu. Hawa kina mama mnawaambiaje, kwa sababu nyinyi ni mabinti na wao wanasema, ah, mi siwezi kumwambia mtoto wangu. Wakati mwingine hata anamuita sijui shangazi au jirani ndo aje azungumze na mtoto wake. Mnawaambiaje kina mama wa aina hii? Mi ninavyowashauri, awa kina mama wapate tu kujua kwamba mtoto un, umleavo ndivyo akuwavyo. Kama wewe utamwambia ukweli kwamba kuna hili na hili, inabidi utumie hivi, ufanyeje, ili uweze kuepukana na hizi hizi changamoto tunazozipata katika ujana, yani hapo ni muhimu sana amwelekeze mtoto aelimike, kwamba mtoto inabidi aambiwe njia za kujizuia mimba akiwa mdogo, sio akiwa mkubwa, kwa sababu mkubwa anakuwa anapata vishawishi vingi, kwa hiyo inaweza kumsababishia madhara katika maisha yake. Umezungumzia swala la kuwezeshwa, mnataka muwezeshweje? Yani, inavyozungumzia kuwezeshwa ni kama hivi, unapomsaidia mtoto wa kike, unapompa elimu ni umemwezesha, lakini siwalaumu wazazi wengine. Kuna wazazi wengine hawajaenda shule. Sasa hapo unamkuta mzazi ajaenda shule, ndo unakuta yani mzigo hapo kwa serikali. Serikali inabidi fanye mbinu mbadala ili wasaidia mtoto wa kike Unaweza ukasema mzazi wake hajamfunza. No, amna mzazi asiyependa kumfunza mwanae. Unakuta mzazi mwingine hajafunzwa alivyokuwa mdogo, kwa unakuta ni kile kizazi cha kutoku yaani, cha kutokuwa na ile elimu ya yanani, ya kijinsia kinaendelea mpaka mwisho wa siku, unakuta mama hana elimu, mtoto hana elimu, mwishowe unakuta familia inakupa na ishia tu maskini. Ndo hivyo. Ukiwa kama mtaalamu wa afya Unafikiri tufanyeje ili elimu hii ya uzazi itolewe kwa uwazi zaidi, yaani ifundishwe kwa uwazi zaidi, mabinti zetu wakawa wanajielewa? Elimu ya uzazi itakiwa itolewe mashuleni, hasa wa, wa, watu hawa wanakuwa wanapatikana wapi? Mashuleni. Sasa hivi tume, tumebezi sana kutoa elimu vijijini, angalau kidogo japokuwa hatujaweza kuvifikia vijiji vyote, serikali na na, na, na mashirika ma, ma ya nje kidogo yamejitahidi kutuwezesha kupeleka elimu vijijini, lakini bado mashuleni ni tatizo kubwa. Mashuleni ndiko sasa hivi mimba zimekimbilia zime kule, alafu watu wazima wanafikiri wanafunzi ndio wako salama, kwa sababu upatikanaji wao ni rahisi, yani kwa maana ya kwamba ni wepesi kurubuniwa na fedha na vitu na shida walizonazo, wa ndio pia inapelekea vitu kama hivi. Sasa ni jinsi gani, tufanyaje sasa kama wataalamu wa afya? ni lazima tuwapelekee elimu, wapate elimu, tuanzie kule, tuanzie elimu ya msingi mpaka sekondari na vyuo na kuendelea. Kwamba yaani ni madaktari watoke kwenye kazi zao waende kufundisha? Hapana, tunaweza tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna tukakubaliana, tuka ukitoka sawa, lakini ukitoka kuna watu kuna, kuna timu unaweza ukatoka daktari mmoja na timu nyingine, unakuwepo watu waliosoma mambo ya midwife, tunakuwa nao pale. Na daktari una, una, unafanya shughuli hizo kwa ajili ya counseling na vitu kama hivi. Kwa hiyo si lazima daktari aache aache wagonjwa hospitalini, lakini mkikubaliana mkapanga utaratibu inawezekana yeah. Yeah, japokuwa watu wengi sasa, madaktari wengi tunataka maslahi. Huwezi kunipeleka mimi nikafanya kazi bila chochote, kwamba chochote kitu nimeaga nenda kule, tofauti na nikikaa hospitali najua nipo hospitali, naweza nikatoka baadaye nikaenda kufanya shughuli zingine. Mpaka hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo, kukuandalia makala haya mimi ilio Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji kwenye wakati huu ambapo maswali ya mabinti yanajibiwa na daktari. Mimi ni Rahabu Fredi na daktari anayejibu maswali hii leo ni Daktari Saidi Kanenda kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando. Moja kwa moja tuanze kusikiliza hayo maswali ya mabinti na majibu ya daktari. Jina langu naitwa Safaa Ali. Dokta, mimi naomba kuuliza ni kitu gani husababisha mwasho na vipere sehemu za siri kwa wasichana? Hmm. E, mwasho sehemu za siri unaweza ukasababishwa na vitu vingi. Cha kwanza ni tunasema ni magonjwa, kwa kuna magonjwa mbalimbali mbali ambayo yanaweza yakasababisha mwasho, lakini um, kwa mfano magonjwa yote ambayo yanaweza yakaambukizwa kwa tunasema, eh, magonjwa ya zinaa, na kuna magonjwa ambayo yanaweza yakawa siyo, eh, yanaambukizwa kwa zinaa, lakini yanaweza yakapatikana kwa njia nyingine yoyote, yanaweza yakasababisha muwasho. Kwa mfano mtu akapata fangas, zinaweza zikasababisha muwasho sehemu za siri. Vile vile, kuna uh, bakteria anaweza akawapata, ambao wote wengine wengi wanasababishwa na magonjwa ya zinaa. Kwa kina mama wanawashwa sana wanaopata uh, trichomonas kuna wadudu wanaitwa trichomonas, kwa hiyo wakipata wanawashwa sana na baadaye, anatoa tunasema discharge kama ya rangi ya njano hivi, lakini kuna chawa ambao tunaitwa pubis lice ambao wanaweza kawaepo na wenyewe ni wadogo wadogo sana. Na kuna uh, kama tulivyosema mwanzo, fungus na wenyewe wanasababisha mwasho kama candida. Vilevile kuna virus ambao wanaweza wakasababisha mwasho kwa mfano Um, herpes simplex kabla hajatoa malengelenge anaweza akawa anajikunakuna, alafu baadaye akajitokeza vilengelenge vya sehemu za siri, na hivi vilengelenge ni kama vile vya mdomoni. Unakuta um, mtu anaweza kusema amepata homa kali, alafu katokea malengelenge. Ni virus ambao wanaweza wakasababishwa na wenyewe vilevile muwasho lakini uchafu tu jasho na vitu vingine navyo pia vinaweza vikasababisha mwasho. Tunachoshauri tu ni kwamba mtu yote anapokuwa amewashwa basi ajaribu kuja uh, hospitali ili aelezee, ili kuweza kuona kwamba kitu gani hasa kinamsababishia mwasho. Kwa jina naitwa Florida Rugarabamu. Daktari, nikuwa na swali ambalo huwa linanitatiza kuhusu saratani ya matiti hasa kwa kina mama na wasichana, husababishwa na nini? Kwanza uh, mtu anaweza akawa ana zile chembe au kuna, kuna jeans, ambazo ziko onko jeans, ambazo ziko watu wanarithi. Kwa hiyo unaweza karithi hizo chembe au tuseme seli ambazo zina tabia ya kupata kansa. Lakini kitu cha pili ni mazingira yetu tu ni pamoja na vipodozi tunavyotumia saa nyingine vile, vile. Baadhi ya magonjwa ya matiti yanaweza yakajaribu kuchangamsha na kuendelea mpaka mtu akapata kansa, lakini uh, zingine ni mutation au tunasema chembe yako tu inabadilika, inatengeneza kansa, lakini ni vitu vingi sana ambavyo tunasema ni risk factor, yani vitu hatarishi ambavyo vinaweza vikakusababisha ukapata kansa. Nashukuru kwa majibu yote hayo ambayo yametolewa na daktari Saidi Kanenda. Mimi sina la ziada, jina langu ni Rahabu Fredi. Nam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Hamida ni binti wa pekee kwenye familia ya bwana na bibi Msumali. Hamida anapenda sana mazoezi na ni mazoea ya yake ambayo amezoeshwa na wazazi wake tangu alipokuwa mtoto mdogo hadi kufikia umri huu wa miaka ishirini na mbili ambayo yuko sasa. Na zaidi ya hapo, Hamida ni binti mwenye afya njema na akili pamoja na upeo mkubwa alionao. Mafanikio yote haya yanatokana na kuwa yeye ni mtu wa kupenda sana michezo pamoja na, na kufanya mazoezi wakati mwingi. Hamida iblepe, siri, mafanikio yako, mtu wangu maana umekamilika kila idara, natamani kuwa kijana mwenye mvuto kama wewe. Mbona mi wa kawaida, sina tofauti na vijana wengine. Simaanishi kuwa ni waajabu, la, namaanisha kuwa upo makini pia sio goigoi, zaidi ya akili yako inafanya kazi. Ujue vijana wenzako huwa tunatamani kuwa kama wewe. Kweli faida, maana bado sijakuelewa, unamaanisha nini? Nieleze tofauti yangu na vijana wengine ni ipi? mm. Yaani, hata sijui nieleze vipi ili uelewe. Sawa, kama huwezi kunieleza, acha mii niende, acha niende mazoezini, muda unaendelea kwenda He. si unaona mara mazoezini hivi ilikuwaje hata ukawa, ukawa unapenda mazoezi wakati wewe ni msichana eti? anifurahisha Faida, nani amekuambia mazoezi ni kwa ajili ya wanaume tu? Mimi hivyo ndio ninavyojua, ndio maana nakushangaa wewe, unapenda mazoezi. Ndio maana nakwambia unanifurahisha. Basi acha niwahi mazoezini, tutaongea baadaye. Poa, baadaye. Kesho bwana, nikimaliza mazoezi naenda kwenye discussion na wenzangu. Poa, kwaheri. Baada ya mazungumzo ya muda kwa kati ya Hamida na Faith waliagana na Hamida kuelekea mazoezini na kumwacha Faith akitafakari, kwani hakupata jibu la mafanikio ya Hamida kuwa ni kweli ni mazoezi na michezo tu ndio aliyomfanya afikie hapo. Hivyo Faith bado alikuwa na hamu kubwa ya kujua, kwa hiyo aliamua kutafuta njia ya kujikwamua ili na yeye na wenziwe wawe kama Hamida. Hamida baada ya kutoka mazoezini alikwenda kwenye group discussion, na alipomaliza alirudi nyumbani, na siku iliyofuata walikutana tena na akina Faith ambapo walizungumza na kubadilishana mawazo kama kawaida yao. Ehe, nimekumbuka Mida, ile habari tuliozungumza jana Mazo, michezo, michezo mimi sina ubinayo. Unajua michezo ndio afya sasa, unataka kuwa kama mimi itawezekanaje? Maana michezo ndio ina inayokupa nguvu duh mimi na michezo wapi na wapi jamani? Ndio maana mnakuwa goigoi, hamtaki kabisa kufanya michezo. Hamida, unanichekesha wewe, badala ya kuniambia mwili unakuwa una na nguvu kwa ajili ya kula, unaniambia habari za michezo. Kula ndio unatia nguvu mwili na afya, usikatae usinidanganye. Eti kwenye michezo hamtaki? Sasa mimi ndo nategemea michezo na si vinginevyo. Mara alitokea John, kaka wa Faith na kuwakuta wakibishana na, alipouliza kulikoni mpaka wanabishana namna hiyo, majibu yalikuwa kama hivi: kuna nini tena, mbona kelele? Hata nyie wenyewe hamuelewani, kulikoni? Siamida huyo, eti ananiambia kwa afya yake na nguvu zinatokana na mazoezi yanayofanya kila siku, na ndio tunabishana kwa we. hiyo wewe uamini unayokwambia ndiyo. Siamini kwa sababu ananidanganya. Kisa cha kudanganya ni nini unafikiri? Ndugu yangu si hataki kusema siri ya mafanikio yake. Eti michezo anataka kufanya nivunjike <laughs> nivunjike moto, anataka nivunjike, mtoto wa watu bure, hmm. Sawa kama mniamini. Kwa hiyo ndo unasema ume, umegoma kabisa uh-uh hapa nasema mimi, kwa hiyo ndo kusema umegoma kabisa kuniambia siri ya mafanikio yako. Si nimekuambia faida lakini yangu, mbona hautaki kuniamini? Sikuamini kwa sababu uni, husemi ukweli, unanipotezea una tu tatizo, hutaki kumwamini mwenzio anachosema. Kweli kabisa, mimi namwamini kila anachokisema. Labda umwambie wewe, kila siku mii namwambia, lakini hataki kuniamini. Kama hautaki kuamini, muache ende zake. Kwanza ana mambo mengi, ndo maana hataki kuingia kwenye michezo. Kwani wewe Joni, ina maana hujui kama mimi naumwa, au unajifanya umesahau? Ukifanya mazoezi magonjwa yanapungua mwilini mwako, pia unakuwa na afya na nguvu. Pia utapunguza muda wa kufanya mambo yasiyokuwa na maana. Umejiingiza kwenye makundi yasiyofaa, dadangu. Baada ya kutafuta mfano wa Amida, kwani simeshaona kuwa makundi hayana maana yoyote ndio maana limemfuata Amida, lakini Amida mwenyewe hanipi ushirikiano. Sasa unataka ushirikiano gani ili akupe Amida, wakati kila kitu ameshakwambia dada yangu. Kweli Johni, nimemwambia nimwandikishe kwenye klabu yetu ya michezo lakini hataki. Kwani hiyo michezo ina faida gani mpaka mnalazimisha kuingia? Niambieni bwana, si unaona? Sasa Amida, mimi nimekwambia huyu hana shida ya michezo yoyote, unapoteza tu muda wako. Lakini inabidi tumweleweshe kwanza, kabla hatujamwacha. Si umesikia alivyosema kuwa hajui umuhimu wa michezo? Ndio, mniambie sasa nijue faida zake. Kwanza kabisa, inasaidia kujenga mwili na kuboresha afya, inasaidia vijana kuepukana na mambo maovu, vile vile, michezo ni ajira kama utaitilia -ut mkazo. Aha, sasa nimeelewa, nitakuwa pamoja na Amida hasa kwenye suala la ajira limeni mm -hmm kuvutia zaidi. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Nimefika hapa kutokana na maamuzi mazito niliyoyafanya. Nilikuwa nasoma shule ambayo sipendi kuitaja, iko katika mkoa wa Iringa. Ni shule ambayo ilikuwa haifaulishi, wanafunzi hawasomi kwa sababu walimu wenyewe hawaingii madarasani, wanashinda wanaota jua. Nikajiuliza, je, nifanyaje ili niweze kutoka katika ile shule, niamie katika shule ambayo naona nitafaulu, kwa sababu rafiki yangu alishawahi kunihadithia shule yao. Nikajiuliza, je, nifanyaje ili niweze kutoka katika ile shule ambayo hawafaulishi. Nilimwambia mama, mara ya kwanza alikataa. Mara ya pili alikataa, nikamu kwa sababu rafiki yangu alishanihadisia kwamba shule yao inafaulisha vizuri na walimu wanafundisha vizuri. Nikaamua kutunga uongo kwa mama kwamba ada tunalipa mkononi, lakini mama alidaut, hakutaka kunielewa kabisa na hakuamini kitu kama hicho. Akaniuliza ni lini mmeanza kulipa ada mkononi ikiwa mnalipa benki. Niliamua tu kutunga uongo wangu mpaka mama anielewe, lakini mama yangu alinipa ile ada kwa wasiwasi wasi, kwa sababu aliona ni hela kubwa sana milioni moja na laki mbili anipe kononi, hasa ukizingatia wanafunzi siku zote huwa hatuaminiki. Niliamua kwenda kwa yule rafiki yangu, alinisindikiza mpaka shuleni kwao, nikachukua fomu, nikajaza, tukaenda benki tukalipa ile ada na mambo mengine yote ya shule, nikahamia ile shule, nikasoma mpaka nikamaliza mtihani wangu wa form four. Sasa ishu ikaja kwenye graduation ya form four, wenzangu wanasherehekea na wazazi wao, mimi niko peke yangu. Nikajuza, je, nifanyaje ili mzazi wangu aweze kuja hapa kujumuika na sisi, lakini nilishindwa kwa sababu niliona kwamba nimejihamisha mimi mwenyewe shule bila mzazi wangu kufahamu. Nilibidi nisherekee hivyo hivyo, nikiumia kwamba wenzangu wako na wazazi wao wanafurahi, mimi niko mwenyewe. Lakini sikuwa najisi, kwa kuwa nilikuwa nilifanya mimi mwenyewe maamuzi mazito bila kumshirikisha mzazi wangu. Nikarudi nyumbani baada ya kumaliza mtihani wangu, majibu baada ya kutoka, mama wangu aliangalia katika, kwa sababu yeye alikuwa kazini, aliangalia katika ile shule ambayo mimi nilikuwa nasoma mara ya kwanza hakuona jina langu, na watu walikopo wamefeli sana, hakuna hata mtu mmoja aliyefaulu. Kilichomchanganya kwanza, hakuna jina langu Pili, yale matokeo mabaya zaidi kuliko shule zote. Alirudi nyumbani kwa hasira, akaniuliza mbona hakuna jina langu na majibu ni mabaya, tumefanyaje mtihani? Ilibidi nimweleze mzazi wangu ukweli kwamba nilijihamisha shule kwanza kabla ya kumwambia. ya ya kumu, ya mama wangu alivyokuwa akinikaripia, niliogopa nikajuza, je, nifanyaje ili niweze kumwambia mzazi wangu anielewe? Ilikuwa bado sikuona matokeo yangu yakoja, lakini nilikuwa na uhakika kwa kwamba nimefaulu. Tukaangalia yale matokeo ukakuta ni mazuri, nimefaulu vizuri. Mama kwanza alifurahi kuona matokeo ni mazuri, kuona jina langu ndo liko pale. Akashangaa ilikuwaje hadi nimefika ile shule. Nilibidi nimweleze mama yangu kweli maamuzi mazito ambayo mimi niliyafanya kujihamisha shule, lakini nashukuru Mungu, mamangu alinielewa, kwa sababu yale matokeo yalikuwa ni mazuri. Basi mamangu alinisapoti, nikaingia kidato cha tano, nikasoma, nikaweza kutimiza ndoto zangu. Niko hapa kwa sababu ya maamuzi mazito ambayo niliyafanya. Ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuwat, na kusihi ungane nasi tena.