No kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Julai 20 mwaka 2015. Katika VOA Express hii leo, siku za hesabika kabla ya rais Barack Obama hajakanyaga ardhi yake ya asili akiwa kama rais wa Marekani. maandalizi yakoje huko? Matayarisho kwa kweli yanaendelea vizuri sana, na tukizungumza hivi ni kama vile wakenya wanaanza sasa kuhesabu siku za lini Obama atafika hapa. Obama ataingia hapa siku ya Ijumaa majira ya usiku hivi, na kuanzia hapo watakuwa na ziara ya jumla ya siku mbili ni mwenzetu Moyo Hamza aliyeko Nairobi, Kenya kwa sasa. Hii ni Vio Express. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Idi Ligongo. Leo tutakuletea kama huna kazi, kama huna kazi kanyaya, ila mafanya iko eh, nayo wewe hati binafsa inaweza ina, kusaidia ina, ina, ina, ina maishani ikijali kaa ilifanyia nini ama nini but ikikaa pale chini ikitegemea kuadhiriwa basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji wako akiwa ni Sandey Shomari. Rais wa Marekani Barack Obama anamkaribisha White House hii leo rais wa Nigeria Muhammadu Buhari kwa ajili ya mkutano, huku tishio la Boko Haram likiwa inatarajiwa kuwa ajenda ya juu. Viongozi hao pamoja na makamu rais Joe Biden wanatarajiwa kuzungumzia pia mabadiliko ya kiuchumi na kisiasa huko Nigeria, yakilenga kupambana na ufisadi uliosambaa. Ziara hii ya siku nne ni ya kwanza kwa rais huyo wa Nigeria tangu kuchaguliwa kwa urais wa nchi hiyo mwezi Machi na kuchukua madaraka kamili mwezi Mei, katika hali nadira ya mabadilishano ya madaraka kwa amani nchini Nigeria. Mahakama maalumu nchini Chad imeanza kusikiliza kesi iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu leo Jumatatu dhidi ya kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Hissene Habre kwa mashitaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu. Bwana Habre mwenye umri wa miaka sabini na miwili na mawakili wake wameipuuza mahakama hiyo na kusema kwamba haina utaratibu kamili na kusema hawatashiriki katika kesi hiyo, lakini alikuwapo leo Jumatatu baada ya maafisa kumlazimisha kufika mahakamani. Mahakama hiyo iliyoanzishwa kwa makubaliano na Umoja wa Afrika inatarajiwa kusikiliza mashahidi mia moja wakati wa kesi hiyo ambayo inatarajiwa kuendelea kwa miezi kadhaa. Marekani na Cuba wamerudisha mahusiano kamili ya kidiplomasia baada ya saa sita usiku wa kuamkia leo Jumatatu, baada ya zaidi ya miongo mitano ya uhasama. Saa chache baadaye ya alfajiri, bendera ya Cuba yenye rangi nyekundu, nyeupe na bluu ilipandishwa kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani pamoja na bendera za nchi nyingine ambazo zina mahusiano ya kidiplomasia na Marekani. Marekani na Cuba sasa kila mmoja ana ubalozi kamili kwenye nchi ya mwenzake. Mabadiliko hayo ya kidiplomasia ya kihistoria yanakuja miaka 54 baada ya kuvunjika wakati wa utawala wa rais John Kennedy. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na hii ni VOA Express. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter yuko nchini Israel hii leo katika ngwe ya kwanza ya safari yake kukutana na washirika wao katika eneo hilo kuhusiana na makubaliano ya kimataifa ya nyuklia na Iran na mapigano yanayoendelea dhidi ya kundi la Islamic State. Kata alikutana Jumatatu na waziri wa ulinzi wa Israel Moshe Yaalon, na wawili hao walisafiri kuelekea kaskazini mwa Israel ili kutathmini hali katika mpaka na Lebanon. Anatarajiwa kufanya mazungumzo Jumanne na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, ambaye anapinga vikali makubaliano hayo ya nyuklia na Iran na kuyaita makosa ya kihistoria. Waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki anasema shambulio la kigaidi limeua watu 27 na kujeruhi karibu 100 wengine katika mji wa kusini wa Suruk karibu na mpaka wa Siria. Wizara hiyo imewataka watu nchini humo wawe watulivu, kutokana na shambulizi hilo ambalo wamesema limelenga umoja wao. Wizara hiyo imeongeza kwamba idadi ya waathirika huenda ikaongezeka. Mji huo wa Uturuki upo mpakani kutoka mji wa Siria wa Kobani, eneo lenye mapigano makali kati ya majeshi ya wa Wakordi na wanamgambo wa Kiislamu. Ni eneo lenye kambi kubwa ya wakimbizi wa Siria ambao wanakimbia ghasia nchini humo. Polisi huko Afghanistan wamesema helikopta za Marekani zimeshambulia kwa mabomu kituo cha usalama Jumatatu asubuhi na kuua askari wanane wa, wa Afghanistan na kujeruhi wengine kadhaa katika kile kinachoonekana kuwa shambulizi la bahati mbaya. Tukio hilo baya limetokea katika wilaya ya Baraki Barak katika jimbo la Loga, kilomita 50 mashariki mwa mji mkuu Kabul. Mkuu wa polisi wa jimbo hilo Muhammad Daud Ahmadi alivyambia vyombo vya habari nchini humo kwamba shambulizi la majeshi ya kimataifa lilipiga kituo cha usalama cha Afghanistan kwa bahati mbaya, akisema kwamba lengo lao lilikuwa kiasi cha kilomita moja mbele yake katika eneo hilo. Hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea kwenye ripoti zetu. Siku zinaendelea kuhesabika kabla ya mwana wa Kenya ambaye analiongoza taifa kubwa duniani, Rais Barack Obama atakapo kanyaga ardhi ya Kenya kama rais wa Marekani. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwenzangu Mwamoyo Hamza, ambaye sasa yupo jijini Nairobi kuhusu ziara ya rais Obama, ambapo kwanza nilimuuliza maandalizi kwa sasa yanaendeleaje? yeah. Matayarisho kwa kweli yanaendelea vizuri sana, na tukizungumza hivi ni kama vile Wakenya wanaanza sasa kuhesabu siku za lini Obama atafika hapa. Obama ataingia hapa siku ya Ijumaa majira ya siku hivi, na kuanzia hapo watakuwa na ziara ya jumla ya siku mbili. Ukipita katika mitaa mingi ya Nairobi, hasa mtaa mkubwa wa Uhuru Highway ambao ndio mtaa wa kutokea airport kuingia mjini, unaona kwa hakika matayarisho ya maua au urembeshaji wa, wa barabara na mapokezi makubwa yatakuwa hapo. Kitu kikubwa ambacho kimejitokeza hii leo, jana jioni, serikali ya Kenya pamoja na ubalozi wa Marekani walitoa baadhi ya matukio ambayo yatahudhuriwa na rais Obama, na moja kubwa ambalo sasa hivi linazungumziwa sana hapa Kenya ni kwamba Rais Barack Obama atazungumza na Wakenya hapo Kasarani Stadium. Sasa haijajulikana vizuri mfumo pale utakuwaje, kama atakuwa nje hadharani au atakuwa ndani pale katika Moi Center, lakini hali ya usalama, hasa ukiangalia hilo tukio pengine ambalo linatazamiwa kufanyika kwa Rais Barack Obama kuzungumza na Wakenya, usalama kwa ujumla ukoje hivi sasa? Hali ya usalama ni ni wazi kwamba itakuwa ni kali sana kwa sababu tayari hivi sasa kumetangazwa uh, baadhi ya barabara ambazo zitafungwa zita uh, njia siku ya Jumamosi labda na Jumapili yenyewe kuelekea Umoja wa Mataifa ambako ndiko unafanyika ule mkutano wa wajasiriamali ambayo ndio hasa ambayo uh, anakujia Rais Barack Obama. Hili sijui unalionaje uh, Mwamoyo Hamza? kwa sababu leo wakati naandaa andaa yevumayo mitandaoni nimejaribu kupitia vyombo mbalimbali vya habari vya hapo Kenya na nikaona kwamba kuna baadhi ya watu wameonyeshwa kukerwa na Marekani ama maafisa wa usalama wa Marekani kuwa mstari wa mbele zaidi ya Kenya. Sijui hilo umeliona ama umelisikia Wakenya wakilizungumza? Nimelisikia wakilizungumza, lakini kitu kimoja ambacho wananchi wenye maoni hayo, ambacho wasichoelewa ni kwamba ndio kawaida ya serikali ya Marekani, kiongozi wao anapokwenda nje ya nchi, ulinzi unakuwa juu yao wao wenyewe wanakuja na magari yao, wanakuja na walinzi wao, wanakuja na kila kitu cha kwao, kwa sababu jukumu la kumlinda kiongozi wao linakuwa ni jukumu lao. Vipi huko Kogelo? Kwa sababu taarifa za mwanzo zilizokuwepo ni kwamba hatoweza kufika huko, sijui watu wa Kogelo mpaka hivi sasa a, bado wanaendelea kuwa na matumaini, pengine Rais Obama ataweza kufika nyumbani huko Kogelo. Kwa kweli ni ni, ni suala ambalo lina utata sana rasmi inavyozungumzwa sasa hivi ni kwamba hataenda Kogelo kwa, lakini watu wa Kogelo bado wameshikilia ile imani kwamba huyu ni mtoto wa nyumbani, akifika hapa lazima atakuja hapa. Kwa hiyo maandalizi yanayoendelea kule Kogelo ni kama vile wanahakika kabisa kwamba ataenda, lakini ukiangalia kiasi cha ratiba kilichotolewa jana, kunaonekana kama hakuna nafasi yoyote ambayo Rais Barack Obama anaweza kuenda Kogelo kwa. Ni Mwamoyo Hamza akiongea na VOA Express kutoka Nairobi, Kenya. Haya basi, msikilizaji wa VOA Express, ukiwa unaendelea kusafiri na VOA Express mara baada ya kutoka huko, uh, Nairobi Kenya, moja kwa moja tunaelekea jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Jeshi la Congo linaanza operesheni kabambe dhidi ya wapiganaji wa FNL wakiwa waasi kutoka Burundi walioko katika bonde la Ruzizi huko Kivu Kusini kwa miaka kadhaa hivi sasa. Mwandishi wetu Ausari Malivika amezungumza na Andre Biadunia, kiongozi wa vijana aliyeko Uvira, kiasi cha kilomita tatu na sehemu ya operesheni hizo. Ifuatayo ni ripoti yake kamili. Zimeanza Jumatano, mwanzo wa Jumatano, kama siku ya pili au siku ya kwanza hivi, na kwa sasa zinafanyika kwenye mto Ruzizi, pembezoni na mto Ruzizi, yaani kwenye mpaka wa Kongo na Bujumbura na Burundi na kwa kweli sisi kama vijana wa Uvira tumefurahia sana na tumesapoti mpango huo wa serikali wa kukimbiza hao maadui, kwa sababu walikuwa wameshaanza mambo yao wa ambayo hayawezekani, ya, ya, ya mambo yenye ya haiko ya kiutu ndani ya ni kwenye mpaka na Kongo, ni kwenye miji kama ya Sange ya Kimuka ya Ndunda ya Kaberagule kule chini kwenye mpaka kabisa na Mtoni na sisi na Burundi. E, ni tangu jumajana ndio ndiyo hayo mambo yameanza ni jeshi letu la FRDC, vijana wetu ambao ni umashujaa ndio wako wanakimbilizata na hao maadui ambao wanatafuta kuona... toa wa fujo kwao, wa, wanatafuta kuja kuileta kwetu. Na kwa leo tumesikia ya kwamba hali imekuwa shwari, wote wamekimbizwa na hawako tena, na hizi FRDC atuka amani iko na watu, hakuna hata mtu mmoja amekimbia kwa kutoka ndani ya mji. Wanakimbilia wapi sasa hao waasi wa FNL kutoka Burundi? Uh, waasi wa FNL wamoja wameuawa, na wengine wametafuta njia ya kwenda lakini kwa kuvuka barabara Kongo tena kucha huku kwetu hawakuja, labda wamevuka na kurudi kwao. Na kama watavuka kwao, tunawaza kwamba jeshi la Burundi na lenyewe litawashughulikia ili kuwasa, kuwasambaza na wasikuli tena kuleta usalama mdogo. Na kwa sasa siwezi kuambia kwamba maficho ambayo wamekimbilia kwa sababu wa ushujaa wa jeshi la Kongo ambayo imewapiga na waza, hawako kabisa, hawako kwa leo. Hatuwezi kushuhudia kwamba wamekimbilia fasi fulani wala mahali fulani, lakini hatuwezi kupoteza. Tunapasha kujua tu kwamba wawakimbize kokote pale, tutakaposikia eti wamekimbilia, watu watakuwa wepesi sana kuenda kuwambia FRDC FNL wamekimbilia pale, na jeshi itakuwa tayari kwenda kuwatafuta. Hali ikoje kwa sasa? Hali ni nzuri sana nakwambia, bwana mtangazaji, tangu eh, hiyo h ilianza hakuna mtu hata mmoja alitoka kwa nyumbani kwake, kwa sababu operation yenyewe inafanyika kama kilomita tatu, ine, tano na mji, kwa sababu kwa kufika kwenye Ruzizi unapita kama kilomita tano, ndio unafika kwenye operation. Inakuwa na FBC iliambia watu wasitoke, na hali kwa sasa ni sawa, watu wanakwenda mashambani. Unakumbuka kwamba mwezi jana walikuwa wanafanya mambo ambayo hayawezekani ya kwenda wanaking'oa mashamba ya watu, na kwa leo sasa, mtukao, watu wanakwenda shamba, wanavuna, wanalima bila tatizo yoyote. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Haya basi, msikilizaji, mambo mazuri kabisa, asante Shomari no. eh, alasiri tulivu no. eh, huko Afrika Mashariki hapa, asubuhi njema kabisa hapa Washington DC kabisa kabisa, na basi, wakati wa utulivu kama huu tunakuja na kibao kizuri kabisa cha kuwasindikiza wasikilizaji wetu wakiwa wanasafiri na VOA Express. Mambo mengine si mazuri, haya ni mambo yake, Wizkid akifanya vitu vyake vizito kwelikweli, hidi hapa. <laughs> Ha, basi msikilizaji anaitwa Wizkid anakuambia ujua leba na mambo <laughs> yote hayo kutoka Nigeria, sio mchezo mambo hayo hivi kabisa. Basi mambo ndivyo yanavyokwenda hivi. na sasa moja kwa moja tunaelekea katika hoja kwa hoja, ambapo tunaangalia ziara ya rais Barack Obama huko nchi nchini Kenya, ambapo tunaelezwa kwamba imeendelea kuwa gumzo. Basi sikiliza vijana hawa wakitoa zao hoja kuhusiana na ziara hiyo. Kwangu mimi, Obama akija bana napata ka mi nimezoea simu ni kitu ambacho nimezoea kucommunicate but napata, akija, yaani nafaa kuzimiwa simu, ila kwa sababu tu ya Obama peke yake. Kwani nie peke yake ndo amekuja Kenya, ndio kiongozi mkuu eh? Afuna pia tunashangaa leo hii ndo tuna Obama akija tunatengeza barabara eh? Kwa hivyo akiondoka, barabara zikiharibika zitaachwa hivo Mi naona kuja kwake ni kuzuri, kwa sababu yani kumetusaidia na kutatusaidia, kwa sababu Kenya sasa venye amekuja itajulikana karibu dunia mzima kwa Kenya... Kwa? Kenya julikani sana vile, kwa sababu kuna pande zingine salu... ah. hata kama, hata kama bunay... ni upande huo peke yake, lakini sasa unajua saa hii itaonekana kuwa ah, kweli Kenya ni nchi yenye nafaa. Mbona Tanzania ameenda haijulikani hivyo. Paka Tanzania ona, ona sasa unaona tofauti ya Tanzania na Kenya. Mm. Kenya anakuja kwa siku tatu. Kule Tanzania alienda kwa masaa. Kwa hivyo unaonekana Tanzania na Kenya ni nchi ambayo tunathaminiwa sasa. Basi kama angekoa hiyo haja, mbona Kogelo aende? Kogelo, unajua akikuja Kenya haimaanishi Kogelo ni Kenya. Kogelo ni part of Kenya lakini Kogelo sio Kenya. Kwa hivyo, yani mimi naona afadhali akuje Kenya watu waone kwanza tunasaidika tena sana. Barabara zile zimesaulika sasa hizi zinatengenezwa. Labda hata kama angekuja hapa Mombasa Mombasa tungesaidika pia sasa, hata akija Obama, imagine wamefunga barabara kama River Road zile, yaani baramazo ambazo zinaingiza watu katika mji eh? Unafunga kisa maana tu ya mtu mmoja. Unajua, afadhali kulala njaa siku moja kuliko kufa njaa, unaona? Sasa yule jamaa tunapata shida leo lakini anatufungulia mambo mengi akitufungulia mi naona tu bado tutabaki vile vile, na na hatua hatua, uoni uoni hiyo hiyo hiyo. Lakini kwa kwa kwa kwa sababu gani? Mfano kazi zitakuwa nyingi hapa Kenya, siku mbili. Hatuuzi nchi, hatuuzi nchi. Security ndo hiyo itakuwa imeuzwa, maana hata polisi atakuwa hana hana faida, aende leave basi. Ngoje nikwambie, kwanza ni vizuri tena sana vile anakuja hapa Kenya. Unaona, unaona upande wa security wenye anasema eh? Sasa kama inaonekana kuwa askari wetu ako na shida hii, ami wetu hawafanyi wa hivi, wao pia wanafunzwa kazi vile ndo, vile ndo. Sasa Kenya, wa wa Kenya wa wenyewe ama uhuru mwenyewe ataelewa kuwa basi inafaa askari wawe hivi, security inafaa kwa hivi, magari yangu, yaani kila kitu inaletwa kama challenge, kwa hivyo uendelee kuja kuonyeshwa sisi kama Kenya hatuna maana, maana kama security yetu yenyewe si kuonyeshwa, bali ni kufunzwa chenye ujui, afadhali ufunze. Kubali kwanza kwa hichi ujui alafu ufunze. Ah, ukiangalia kama leo kumekuwa na mkutano wa kansa, mm -hmm, lakini mm -hmm. Ukiangalia viongozi wenye wamekuja, yeah. Hata kukaribishwa venye Obama anakaribishwa hamna, yeah. Na viongozi wetu sababu ha, unajua, unajua yule Obama, Obama si kama eti tunasema Mseveni ama nani. Unaona yule bwana ni, ni mtu mkubwa yule, kama yani president wa dunia mzima, unaona eh Haya, mambo yalikuwa barabara kabisa kwenye hoja kwa hoja kuhusu ziara ya Rais Barack Obama. Haya basi, na sasa tunajiunga na ripota wetu, ambapo anaangalia yale mambo yanayoendelea huko, uh, Hollywood. Huyo hapa ni Mkamiti Kibayasi Nambasi. Ile kadhia ya ngono dhidi ya Bill Cosby bado inapamba moto na kuchukua sura mpya kabisa. Kulingana na gazeti la The New York Times, ni kwamba Bill Cosby alpa alimpa mmoja wa hudumu wake wa kike dola elfu tano kwa ajili ya kuwa na mahusiano ya siri ya kimapenzi ili mkewe asiweze kujua kinachoendelea ndani ya maisha yake ya ndoa na azizi wake Bill Cosby. Habari hii imepatikana kwenye kesi ya mwaka elfu mbili na tano, ambapo mwanamke Andrea Constand al fungulia mashtaka Kasbi akidai kuwa alimnywesha madawa kabla kumbaka. Kasbi mwenyewe alikana shutuma za mwanamke huyu na kusema kuwa tendo hilo lilikuwa la makubaliano ya pamoja. Pia taarifa zaidi zinasema Kasbi wakati mmoja aliandika hundi binafsi kwa bibie Constant kwa masuala ya shule badala ya kutumia taasisi yake, na kisha alimweleza mkewe kwamba amefanya hivyo kwa sababu anataka kumsaidia mtu mmoja kwenye masuala ya shule. Wakati huo baraza la biashara la Hollywood limeeleza kuwa limekuwa likipokea maombi kibao kutoka kwa mashabiki wakitaka nyota zote zenye majina Bill Cosby ziondolewe kwenye Hollywood Walk of Fame. Rais wa baraza hilo, Liron Gubla, anasema mara jina la celebrity yeyote likishaandikwa kwenye Hollywood Walk of Fame si rahisi kuondolewa kwani jina linakuwa hapo na kuwa historia mpaka kufika kwenye Hollywood Walk of Fame, ni kwamba umefanya mengi mazuri kwa jamii kwajamii za kutambulika ulimwenguni naye fantasia barrino mshindi wa american idol mwaka 2004 amefunga ndoa na mchumba wake wa muda mrefu kendall taylor kwa mujibu wa us weekly fantasia mwenye umri wa miaka 31 ambaye amezaliwa katika jimbo la north carolina alibandika picha za ndoa yake kwenye mtandao wa instagram hapo jana akisema kwamba ha nina furaha mno ya kuolewa na inasemekana kuwa kila kitu kwenye harusi yake hiyo kubwa ya kifahari kilikuwa na rangi nyekundu, nyeusi na nyeupe. Nina maanisha mapambo, keki na mavazi ya maharusi hao yalikuwa na rangi hizo nyekundu, nyeusi na nyeupe. Wawili hao hivi sasa wapo kwenye fungati la ndoa yao. Mahala gani walipo haijawekwa bayana, lakini kumbuka Fantasia ana watoto wawili, mmoja mwenye umri wa miaka kumi na mitatu na mwingine ana miaka mitatu. Basi VOA Express hapa Washington DC inakutakia maisha mema Ma yenye baraka tele katika ndoa yako, Fantasia Barino na Kendall Taylor. Asante sana mkamiti Kibayasi. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tuangalie huko kwenye mitandao nini ambacho kinaendelea, yale yanayovuma. Ili Ligongo nalo yuko tayari kabisa kutupa mambo moto moto, ni yapi hili hasa kabisa? Asante Shomari. Jumatatu tulivu kabisa. Habari inayoendelea kuvuma sasa hivi ni ziara ya rais wa Marekani Barack Obama huko nchini Kenya, ambapo kila kukicha wa Kenya huonyesha hisia zao za kile wanachotarajia kutoka kwa mtoto wa Kenya aliye madarakani kuongoza taifa kubwa la Marekani, hasa pili pilika za maandalizi kwenye jiji la na Nairobi na suala zima la usalama, ambapo wana usalama wa Marekani wapo mstari wa mbele kuhakikisha usalama unakwenda vizuri. Ni wengi wanatoa maoni yao. Huyu hapa ni Ruvuma akisema, yeye ama akitoa maoni yake kupitia ya mtandao wa Nation wa Kenya, alisema hakika haifurahishi kwamba unawaacha Marekani wanaoongoza usalama badala ya taifa letu, wakati rais Uhuru hakuweza kuruka kwenye anga la Ethiopia, nchi jirani na sisi. Je, mnafikiriaje? Yeah. David Mchoka anasema pale Uhuru wanapokwenda kutembelea nchi nyingine, hamna mtu anayejua yupo kwenye hiyo nchi. Wale wanaompokea ni wale wenye wadhifa mdogo. Maka anasema serikali ya kaunti kila wakati imekuwa ikisema kwamba haina fedha. Fedha zote hizo za maandalizi zimetokea wapi? Hata hivyo, karibu sana Rais Barack Obama. Habari nyingine iliyovuma nchini Tanzania ni kuhusu kundi la wanaodaiwa kuwa wafuasi wa Edward Lowassa aliyekuwa mgombea uraisi na kukatwa na chama chake cha CCM, wakiwemo madiwani kadhaa wa Monduli mkoani Arusha, na kundi la vijana wanaojiita for you movement. John Boniface anasema huo ni mwanzo wa ubabe wa CCM kuisha. Ngoja tuone ngoma hii ilivyokuwa nzito ikizidi kuwa ngumu na ikiwezekana, vile vile wachukue madaraka ili upinzani waweze kutawala na tuone mabadiliko katika kuiendeleza nchi. Sakina Muhamedi anasema huu ni moshi, lazima tuoni mwisho wake. Maana haiwezekani wafuasi wa wahamia upinzani wakati yule wanayempigania bado yupo CCM. Tuone ukimya wa Luasa kama utakuwa na kishindo. Basi msikilizaji, hayo ndiyo mambo ambayo yamevuma katika mitandao hii leo. Chao ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama anamkaribisha White House leo rais wa Nigeria Muhammadu Buhari kwa ajili ya mkutano, huku tishio la Boko Haram likiwa linatarajiwa kuwa ajenda ya juu. Mahakama maalum nchini Chad imeanza kusikiliza kesi iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu leo Jumatatu dhidi ya kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Hissein Habre kwa mashitaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu. Marekani na Cuba wamerudisha mahusiano kamili ya kidiplomasia baada ya saa sita usiku wa kuamkia leo Jumatatu, baada ya zaidi ya miongo mitano ya uhasama. Saa chache baadaye, alfajiri, bendera ya Cuba yenye rangi nyekundu, nyeupe na bluu ilipandishwa kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani pamoja na bendera za nchi nyingine ambazo zina mahusiano ya kidiplomasia na Marekani. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashkata yuko nchini Israel hii leo katika ngwe ya kwanza ya safari yake kukutana na wa washirika wao katika eneo hilo kuhusiana na makubaliano ya kimataifa ya nyuklia na Iran na mapigano yanayoendelea dhidi ya kundi la Islamic State. Waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki anasema shambulio la kigaidi limeua watu 27 na kujeruhi karibu watu mia moja katika mji wa kusini wa Suruk karibu na mpaka wa Siria. Wizara hiyo imewataka watu nchini humo wawe watulivu kutokana na shambulizi hilo ambalo wamesema limelenga umoja wao. Wizara hiyo imeongeza kwamba idadi ya waathirika huenda ikaongezeka. Tunashukuru msikilizaji kwa kuweza kutusikiliza, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo ni Khadija Riami, mwelekezi Duane Collins, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu Sandey Shomari. Tunakuaga kutoka Washington DC. Kwa heri na alasiri njema.