Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Julai 20 mwaka elfu mbili na kumi na tano. Tunasikika katika 94.1 FM Bujumbura, Burundi na 98.1 Ikota FM Kisumu, pamoja na masafa ya shortwave 19 na 22. Karibuni <tipas> na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Tanzania, jeshi la polisi laonya kuhusu swala ujambazi wa hali ya juu unaoendelea nchini humo. Ukija usiku kama unakuja na kesi sio ya matusi nini, utakubaliwa kuja, njoo kesho, kwa sababu ndio wanavyokuja hivyo. Nimepigwa, ndugu yangu yuko pale mgonjwa. Wanakuja na mbinu za ovyo ovyo tu. Katika habari nyingine, huko nchini Kenya, kongamano la saratani laeleza kuhusu dawa ya kupambana na saratani ya njia ya kizazi. Litubidi tuangalie tuone kama hii dawa kwa kweli inafanya kazi kwa mtu akishaitumia akiwa na hiyo shida. Kwa hivyo ndio sababu tulifanya huu utafiti. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Barack Obama anamkaribisha White House hii leo Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari kwa ajili ya mkutano, huku kitisho cha Boko Haram kikiwa kinatarajiwa kuwa ajenda ya juu. Viongozi hao pamoja na makamu rais Joe Biden wanatarajiwa kwa mazungumzia pia mabadiliko ya kiuchumi na kisiasa huko Nigeria, yakilenga kupambana na ufisadi uliotapakaa . Ziara hii ya siku nne ni ya kwanza kwa rais huyo wa Nigeria tangu kuchaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo mwezi Machi na kuchukua madaraka mwezi Mei katika hali ya kipekee ya mabadilishano na madaraka kwa amani nchini humo. Mahakama maalum huko Senegal leo imeanza kesi iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu dhidi ya mtawala wa zamani wa Chad, Hisen Abre, kwa mashtaka ya mateso, uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Bwana Habre mwenye umri wa miaka sabini na miwili na mawakili wake wameipuuzia mahakama hiyo wakisema kama ina mapungufu katika uendeshaji wa kesi na walisema hawatashiriki kwenye kesi hiyo, lakini Habre alikuwepo hii leo pamoja na maafisa kumlazimisha kufika mahakamani. Mahakama inaendeshwa chini ya mkataba wa Umoja wa Afrika, inatarajiwa kuwasikiliza mashahidi mia moja wakati wa kesi ambayo inatarajiwa kuendeshwa kwa miezi kadhaa makundi ya haki za binadamu na tume ya ukweli ya Chad wanamshutumu bwana Habre kwa kuhusika kwa zaidi ya mauaji ya kisiasa 40, mateso na ukiukaji mwingine wakati wa uongozi wake. Wakati maandalizi ya uchaguzi mkuu wa Tanzania yakiendelea, vijana wa nchi hiyo wana mategemeo yao. Mmoja wao ni Pamela Kanora ambaye yuko hapa Washington DC kwa programu ya YALI inayoleta vijana viongozi kutoka Afrika kwa masomo. Pamela alichaguliwa kujiunga na programu hiyo iliyozinduliwa na rais wa Marekani Barack Obama kutokana na jitihada zake za kufuatilia kwa makini masuala ya uchaguzi. Ameiambia VOA kwa vijana wa Tanzania wana mwamko mpya kuhusu masuala ya uchaguzi. Pia ana ushauri kwa vijana kuhusu programu ya YALI iliyomleta hapa Marekani. Napowatazama vijana wenzangu kule Tanzania, naona wanamwamko na msukumo. Wanafuatilia kwa karibu mambo yanavyoenda, wanafuatilia maendeleo kwamba vyama vinamchagua nani, wanazungumzia kwamba wakati huu vyama vimetoa wachaguzi mbalimbali tofauti na miaka mingine tu. Nitapenda kuwaasa kitu kimoja, kwa sababu amani ni jambo la msingi sana, wanapoingia katika haya mambo ya siasa, wanapokuwa wanaingia katika mambo ya kampeni Wawe makini sana kwa sababu amani tulionayo Tanzania hatuwezi kuipoteza kwa ajili ya gharama ya kumfurahisha mtu mmoja au watu wawili au kundi fulani. Kwa hiyo tuwe makini sana tunapojiingiza katika mambo ya siasa, katika kampeni, katika kupiga kura, tupige kura ambazo zitatupatia viongozi walio bora ili tuweze kuwa na Tanzania tunayoipenda. Nitawaambia vijana wenzangu Yali ni programu nzuri sana, tunayojifunza ni mengi sana. Ni kweli wote hatuwezi kufika, hatuwezi kuja lakini watumie fursa hii inapofika wakati wa kuomba kuja, wajitokeze wawe mbele, na pia wagundue kwamba kuna kuna vituo vya Afrika Mashariki ambavyo vinaingiza shughuli kama hii ya YALI. Ni Pamela Kanora, mwanafunzi wa programu ya YALI kutoka Tanzania, akizungumza na VOA kutoka hapa Washington DC. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Marekani na Cuba wamerejesha mahusiano kamili ya kidiplomasia muda mfupi baada ya saa sita usiku wa kuamkia leo kwa saa za hapa Washington baada ya zaidi ya miongo mitano ya uhasama. Saa kadhaa baadaye katika alfajiri tulivu, bendera ya Cuba yenye rangi nyekundu, nyeupe na buluu ilitundikwa kwenye Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani pamoja na bendera za nchi nyingine ambazo zina uhusiano wa kidiplomasia na Marekani. Marekani na Cuba kila mmoja hivi sasa ana ubalozi kamili kwenye nchi ya mwenzie. Hatua hiyo ya mabadiliko ya kihistoria imekuja miaka hamsini na minne baada ya kuvunjika uhusiano wa kidiplomasia ambao ulitokea wakati wa utawala wa Rais John Kennedy. Waziri wa Ulinzi wa Marekani ashkada amesema leo Jumatatu kwamba Israel ni kiini cha mkakati wa Marekani katika Mashariki ya Kati, akianza safari yake kuelekea kwenye eneo iliyolenga kuimarisha uhusiano wa Marekani na washirika ambao wana wasiwasi juu ya mapatano mapya ya kimataifa kwa programu ya nyuklia ya Iran. Waziri wa ulinzi Kada alikaribishwa kwa furaha na kiongozi mwenzake Moshe Yaalon na anapanga kukutana hapo kesho na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, ambaye ameuita mkataba wa kuizuia Teheran kutengeneza silaha za nyuklia ni kosa la kihistoria. Wakati wa kuwasili kwake, Kada alihakikishia Israel kwamba ina uungwaji mkono mkubwa wa Marekani. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha hii leo mkataba wa nyuklia wa Iran na kufungua njia ya kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Tehran, hata wakati programu yake ya maendeleo ya nyuklia bado inadhibitiwa. Wawakilishi wa mataifa yote kumi na matano kwenye baraza hilo walipiga kura ya kukubaliana na makubaliano ya wiki iliyopita, ambapo wanachama watano wa kudumu wa baraza hilo, Marekani, Uingereza, Ufaransa, Russia na China pamoja na Ujerumani walifikia makubaliano na Iran. Baraza hilo liliitaka idara yake ya kimataifa ya nishati ya atomic inayoangalia masuala ya nyuklia kuchukua hatua mbadala na kuangalia nia ya dhati ya nyuklia ya Iran huku ikitoa wito kwa Iran kutoa ushirikiano kamili kwa IAEA. Vikwazo vitaondolewa wakati wakaguzi wa UN wakithibitisha kwamba programu ya nyuklia ya Iran ni kwa matumizi ya amani. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari lichukua uzito wa juu hii leo. Ni warundi zaidi ya milioni tatu na nusu ni wanasubiriwa hapo kesho Jumanne, Julai 21 kumchagua rais atakayeongoza taifa, taifa hilo kwa miaka mitano ijayo katika uchaguzi wa kutatanisha uliosusiwa na upinzani. Changamoto ya uchaguzi huo ni usalama wa wapiga kura. Taarifa kamili Anaye mwandishi wetu Haidalla Hakizimana kutoka Bujumbura uchaguzi wa urais wa hapo kesho Jumanne 21 Julai, hakika utakuwa uchaguzi usiokuwa na ushindani mkubwa, hasa baada ya vyama vya upinzani vyenye msimamo mkali kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hichi kwa madai ya kuwa uchaguzi huo uliandaliwa katika mazingira yasiyoruhusu uchaguzi wa haki na huru kufanyika. Wagombea waliowasilisha faili zao kugombea urais ni wanane, akiwemo rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ambaye kugombea kwake kulisababisha mgogoro huu wa kisiasa uliopelekea watu zaidi ya hamsini kuo wawa katika ghasia na maandamano yaliyoitishwa na vyama vya upinzani na baadhi ya mashirika ya kiraia kushinikiza rais huyo asigombanie muhula wa tatu, jambo ambalo wanadai ni kinyume cha katiba ya Burundi na makubaliano ya amani ya Arusha yaliyositisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi. Zaidi ya Warundi wengine laki moja walitoroka nchi wakihofia usalama wao. Lakini wagombea watatu walitangaza kuwa wameondoa faili zao za kugombea uraisi kufuatia kile walichodai mazingira mabaya ya uchaguzi huu wa uraisi. Lakini msemaji wa tume ya uchaguzi Seni anasema hakuna aliyeondoa faili yake. Nimepata taarifa hizo kupitia vyombo vya habari, na hiyo haitoshi kubaini kuwa wamejengua katika uchaguzi huu wa uraisi. Hali hii ilitokea pia katika uchaguzi uliomalizika wa bunge na madiwani, na hivyo wagombea huru wa upinzani maarufu wa mizero ya Barundi waliokuwa wamesusia uchaguzi huo na kuomba wafuasi wao kutopiga kura kuibuka katika nafasi ya pili katika matokeo ya uchaguzi huo ambao wagombea hao walidai baadaye kuwa ni matokeo ya kupangwa. Afisa huyo waseni anasema kuwa maandalizi yamekamilika. Bwana Prosperi na Ogwami amesema vifaa muhimu vya uchaguzi vimewasilishwa mikoani Jumatatu hii ili baadaye vifaa hivyo vipelekwe kwenye vituo vya kupigia kura. Ura, lakini wakazi wa jiji la Bujumbura wanaangalia vipi uchaguzi huo wa urais? Baadhi wanasema hautodiriki wapi. Mimi siendi kuchagua kwa sababu -uki, ukitizama hata Bujumbura yenyewe watu wameshakimbia, utafanyaje uchaguzi na usalama ni mdogo katika nchi. Kwa mtazamo wangu ni kwamba uchaguzi ndio utafanyika pengine kote nchini, lakini ukiangalia ulivyoandaliwa, uliandaliwa na utafanyika katika mazingira ya kutatanisha. Ndio uchaguzi unafanyika, lakini sio kidemokrasia, kwa sababu uchaguzi wa kidemokrasia lazima washirikishe wote. Je, wewe utaweza kushiriki au vipi? Bila shaka mimi nitashiriki na nitapiga kura, lakini ujue kwamba hata kama nitapiga kura, kuna baadhi ambao tayari wameshatangaza hata kupita kwenye vyombo vya habari kwamba huu uchaguzi hata kama utafanyika utafanyika katika mazingira ya kutatanisha na kwamba hawatashiriki. Unaona wana? Upande wake serikali ya Burundi kupitia waziri wa mambo ya ndani amewalika Warundi zaidi ya milioni tatu na nusu waliojiorodhesha katika daftari wa kupiga kura kuitikia kwa wingi uchaguzi huo. Haidara Kisimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Live Talk, Live Talk, Live Talk kila juma. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani takazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu, nilipata ni bosi ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu, yani anakuchukulia kama mtoto wako, kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi, basi muundombinu kwa kawaida ni hasifu wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu, kabla tu mkaribishe bwana Vincent, nasikia yuko kwenye simu. Mama, asante sana. Florence live talk kila juma saa 1:30 kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Polisi huko kusini mwa Afghanistan wamesema helikopta za Marekani zimeshambulia kwa mabomu kituo cha usalama Jumatatu asubuhi na kuua askari wanane wa Afghanistan na kujeruhi wengine kadhaa katika kile kinachoonekana kuwa shambulizi la bahati mbaya. Tukio hilo baya limetokea katika wilaya ya Baraki Barak katika jimbo la Logar, kilomita 50 mashariki mwa mji mkuu Kabul. Mkuu wa polisi wa jimbo hilo Muhammad Daud Ahmed aliviambia vyombo vya habari vya nchini humo kwamba shambulizi la majeshi ya kimataifa lilipiga kituo cha usalama cha Afghanistan kwa bahati mbaya, akisema kwamba lengo lao lilikuwa kiasi cha kilomita moja mbele yake katika eneo hilo. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga katika mji wa Sorok kusini mashariki mwa Uturuki ameua watu wasiopungua ishirini na wanane na kusababisha takriban mia moja wengine kujeruhiwa. Hakuna mtu yeyote aliyedai kuhusika kwa shambulizi la leo Jumaatatu, japokuwa maafisa wa Uturuki wanasema wana sababu nzito kuamini kuwa shambulizi lilifanywa na wanamgambo wa Islamic State. Wizara imetoa wito kwa watu kuendelea kuwa watulivu kufuatia shambulizi hilo ambalo linasemekana lililenga umoja wa nchi hiyo. Mlipuko ulitokea kwenye kituo cha kitamaduni wakati kundi moja la kisiasa lilipokuwa likifanya mkutano na waandishi wa habari juu ya juhudi za kujenga tena mji wa Kobani nchini Siria ambao upo karibu sana kutoka mpaka na Suruk. Nam, tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo zaidi ya wake thelathini wa marais wa bara la Afrika wameanza mkutano wa siku tatu mjini Nairobi, Kenya, kuhusu maradhi ya ugonjwa hatari wa saratani ya matiti na mlango wa kizazi, yani cervical cancer barani Afrika. Mkutano huo umepewa jina la kongamano la tisa la kukabiliana na ongezeko la ugonjwa wa saratani barani Afrika. Mwagikonyo anayo ripoti kamili kutoka Nairobi. Kongamano hili la zaidi ya wake 30 wa marais wa bara la Afrika umefunguliwa rasmi na rais huru Kenyatta katika Kenyatta International Conference Center hapo mjini Nairobi, na umetayarishwa na wakfu wa kimataifa kupambana na kuenea kwa ugonjwa wa saratani ya niki kwa kushirikiana na wizara ya afya na afisi ya mkewe rais huru Kenyatta, Margaret Kenyatta. Shabaha na lengo kuu la mkutano huu wa siku tatu ni kutafuta mbinu mpya za kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa huu wa saratani barani Afrika ili kuimarisha afya ya jamii na kauli mbiu ya kongamano hilo ni uwekezaji katika kuimarisha maisha na afya ya jamii barani Afrika, na ni mara ya tisa kufanyika barani Afrika. Na akifungua kongamano hilo, Rais Uhuru Kenyatta amesema serikali yake ina mpango wa kuanzisha vituo vinne maalum vya matibabu ya ugonjwa wa saratani kote nchini, ili kuongeza huduma bora za matibabu kwa wagonjwa. Amesema kwa kuzingatia undugu wa Kiafrika, serikali yake itafungua na kutoa nafasi za matibabu ya saratani kwa watu wote katika sehemu hii ya Afrika na barani ya Afrika kwa jumla. In the spirit of African brotherhood and sisterhood, we shall open up the services of these centers to all our brothers and sisters across the region and the continent. Naye mkewe Rais Uhuru Kenyatta ni Margaret Kenyatta amesema kufikia sasa wamefanikiwa kuelimisha jamii katika saratani ya matiti na korodhani kati ya jamii ya Kiafrika. We have succeeded in raising awareness about cervical, breast among our African population. Na kwa bahati nzuri nimezungumza na mmoja wa wataalamu wa ugonjwa wa saratani, Dr. Muriuki anayehudhuria mkutano huo, kuhusu utafiti unaofanywa katika matibabu ya ugonjwa huo. Tuna furaha sana ya kwamba kwa mara ya kwanza tumewahi kuonyesha ya kwamba hii saratani ya njia ya uzazi inaweza fanyiwa matibabu ikiwa imepatikana ikiwa mapema sana. Kwa hivyo kwa haya matibabu, kuna dawa moja ambayo inaitwa Lopinavir ambayo kawaida huwa inatumiwa na watu ambao wako na ukimwi, huwa wanameza kila siku na ni dawa ambayo imetumiwa kwa miaka mingi. Kile ambacho tulifanya kwa huu utafiti ni kuangalia njia mpya ya kutumia hii dawa, na huu ni utafiti ambao tulifanya kutoka hapa Kenya. Tulianzia upande wa UK, University of Manchester, tukafanya utafiti huko na, na tukagundua ya kwamba Uh, hii dawa ambayo inaitwa Lopinavir ambayo kawaida inatumia kwa ukimwi inaua virusi ambavyo huwa vinasababisha saratani ya njia ya uzazi ama cancer of the cervix. Kwa sababu hiyo ilikuwa utafiti katika mahabara ya kule, ili tubidi tuangalie tuone kama hii dawa kwa kweli inafanya kazi kwa mtu akishaitumia akiwa na hiyo shida. Kwa hivyo ndio sababu tulifanya huu utafiti hapa katika Kenyatta National Hospital, na tunafuraha kusema ya kwamba hiyo dawa inaonyesha ya kwamba inaleta matumaini mingi na inaweza tumiwa kwa zile tunasema stage ambazo za mapema. Kongamano kama hili lilifanyika mara ya mwisho wa hapo mwaka jana mjini Vintu huku Namibia. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika Nairobi. Na kutoka Nairobi tunaelekea huko nchini Tanzania ambapo jeshi la polisi nchini humo limesema kwa sasa limebadili mfumo wake wa kupambana na uhalifu baada ya kubaini kwamba kuna kundi la kihalifu limeibuka nchini humo linalotumia mbinu za hali ya juu za kuteka vituo vya polisi kuua askari na kupora silaha. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Kauli hiyo ya jeshi la polisi imetolewa leo na kamanda wa polisi kanda maalumu ya Dar es Salaam, Suleiman Kova, muda mchache baada ya kutangaza kukamatwa watuhumiwa watano wa ujambazi wanaodaiwa kuhusika na uporaji wa silaha katika kituo cha polisi cha Stakishari jijini Dar es Salaam, ambapo askari polisi wanne na raia watatu waliuawa na silaha kadhaa kuporwa. Katika msako huo watuhumiwa watatu wameuawa na wengine wawili wanahojiwa, huku silaha zilizokamatwa zikiwa kumi na nne na risasi ishirini na nane zote zilizoporwa Stakishari, huku silaha mbili zaidi zikikutwa kwa watuhumiwa hao waliokutwa mafichoni mkoani Pwani. Ingawa kamanda Kova hakutaka kuhusisha moja kwa moja matukio hayo ya uhalifu na ugaidi, alikiri kwamba ni uhalifu unaotumia mbinu za hali ya juu tofauti na awali. Kwa hiyo ni majambazi wa, wa aina yake, na sisi kama jeshi la polisi tumejifunza kutokana na matukio hayo kwamba huu ni, ingawa ni, ni, ni majambazi lakini tumegundua kwamba ni majambazi ambao wana mbinu mpya za, za kufanya uhalifu, ni wakatili. Kwa hiyo na sisi kwa upande wetu, na sisi tunakwenda kutokana na hali halisi. Kwa hiyo tumeongeza uwezo wetu kwa kila idara, ulinzi wa vituo. Ukija usiku kama unakuja na kesi sio ya matusi nini, utakubaliwa kuja, njoo kesho, kwa sababu ndio wanapokuja hivyo, "nimepigwa, ndugu yangu yuko pale mgonjwa." Wanakuja na mbinu za hovyo hovyo hobi tu, we ukimwona, unaona ni, ni raia dhalili asiyekuwa anahitaji msaada, unam, unampokea taratibu, kumbe baadaye wanawageuka. Kwa hiyo na sisi tumeshtuka. Kamanda Kova anazungumzia zaidi operesheni iliyofanikisha kukamatwa kwa watumiwa hao na silaha walizokutwa nazo, ni watano mpaka sasa ambapo watatu walipoteza maisha. Silaha zilizopatikana ni kumi na sita, ambayo kumi na nne kati ya hizo e, ni zile zilizoporwa katika tukio la Stakishari, na mbili kama tulosema, kama moja ambayo ilipatikana kule Tangoma na ingine ilikutwa katika lile shimo. Risasi zilizopatikana jumla ni, ni hamsini na tatu ambapo risasi 28 ni za kituo cha Stakishari na hizi ishirini na tano ni za majambazi kutokana na bunduki zao hizi mbili. Fedha taslimu tumesema ni milioni mia moja sabini, ambazo zinachunguzwa. Watumiwa hao wa uvamizi wa kituo cha polisi Stakishari, kwa mujibu wa jeshi la polisi, wamekamatwa wakiwa wameficha silaha hizo nje ya nyumba moja ya ibada mkoani Pwani. na maendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukielekea nchini Kenya tena, mji mkuu wa nchi hiyo Nairobi hivi sasa unajiandaa kwa ziara ya mtoto maarufu zaidi wa nchi hiyo, Rais wa Marekani Barack Obama. Hii ni ziara ya kwanza kutembelea nchi hiyo alikozaliwa baba yake toka alipokuwa rais, na mji upo tayari kwa kila kitu. Mwandishi wa Sauti Amerika Gabe Joslo anatuarifu zaidi kutoka Nairobi katika taarifa inayosomwa hapa na Idi Ligongo. Huu ni mkakati wa kusafisha jiji la Nairobi ukiendelea. Sehemu zote muhimu zipo katika mkakati wa kusafisha mitaa ya mji kabla ya ziara ya rais Obama mwishoni mwa mwezi. Barabara zinafanyiwa ukarabati, maua yanapandwa, mitaa inapakwa rangi na kamera za usalama zinafungwa maeneo yote muhimu ya jiji, kwa kugharimiwa na jiji Lea Oyake Ombisi, afisa mkuu wa mazingira wa jiji la Nairobi, anasema juhudi zinazoendelea si tu za kumkaribisha mgeni mmoja doing. Ninadhani kwa Nairobi na hasa tunavyozingatia huduma za mazingira ama shughuli hizi unazoziona tunazifanya kwa sasa hazikuwa mahususi ama hatuzifanyi kwa ajili ya ujio wa rais wa Marekani. Anasema mengi ya maboresho haya yalikuwa tayari kufanyika lakini yalitokea kabla ya ujio wa rais wa Marekani. Hata hivyo, watu wa Nairobi wana matumaini Rais Obama atazungumzia masuala yatakayonufaisha nchi na jiji. Turning such kind of pronouncement into reality or programs. Tukirudi kwa yale yatakayozungumzwa kwa uhalisia. So programu like zitaanzia hapa Nairobi. Kwa hiyo Nairobi ni kama sehemu ya mwanzo ya chochote kizuri kitakachotokana na ziara. Jiji la Nairobi lina zaidi ya watu milioni nne ambao wanakabiliana na changamoto mbalimbali mbali, kuanzia barabara zenye msongamano mpaka umasikini uliokithiri. Ni zaidi ya kupamba kwa kupaka rangi. Jiji la Nairobi ndilo Wakenya wengi wanalolifahamu, linapilikapilika na linahitaji sana miundombinu japokuwa kuna uwezekano kwa rais wa Marekani kutoona sehemu hii ya mji. Wakazi wa hapa wanasema kufanyika uboreshaji wowote ni jambo zuri wanataka waliweke safi kwa watu ambao wanakuja kutembelea nchi ili ionekane safi, lakini natamani waendelee kufanya kama kile wanachofanya kwa sasa. Tunahitaji kuwe kusafi na kuzuri zaidi kama ilivyokuwa hapo awali. Kwa sasa wanafanya vizuri, kwa sababu wanatengeneza barabara na kila kitu, kwa hiyo nafikiri ni kazi nzuri wanayofanya. Si kila mtu ana shauku wengine wanasema fedha zinazotumika kwenye ziara zingeweza kutumika kwa matumizi mazuri. Kwa mfano sasa, kamishna wa kaunti Nairobi anajaribu kuandaa yote haya, wote wanajionyesha tu. Wakos wakos, anapoteza fedha nyingi. Watu wanahitaji fedha za kuboresha eneo la madhare ama wananchi ambao ni masikini. Kwa hiyo wanapaswa kupewa fedha hizo kuboresha maisha yao. Bwana Obama anaelekea Nairobi kwa ajili ya kushiriki mkutano wa dunia wa wajasiriamali Julai 25. Japokuwa ziara yake itakuwa fupi tu, wakazi wa mji huo mkuu wa wana Nairobi wanatarajia manufaa yake yatachukua muda mrefu baada ya yeye kuondoka. ndelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji unaweza kutumia ujumbe kupitia simu ifuatayo 254727709353. Kwa wasikilizaji wetu wa nchini Kenya, unaweza kutuma ujumbe wa SMS awa sasa. Basi, kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama anamkaribisha White House hii leo rais wa Nigeria Muhammad Buhari kwa ajili ya mkutano, huku kitisho cha kundi la Boko Haram kikiwa kinatarajiwa kuwa ajenda ya juu. Viongozi hao pamoja na makamu rais Joe Biden wanatarajiwa kwa kuzungumzia pia mabadiliko ya kiuchumi na kisiasa huko Nigeria, yakilenga kupambana na ufisadi uliotapakaa. Mahakama maalum huko Senegal leo imeanza kesi iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu dhidi ya mtawala wa zamani wa Chad Hisen Habre kwa mashtaka ya mateso, uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Anayefuatayo ah, sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika na sera ya serikali ya Amerika. Takriban watu bilioni 1.2 huishi kwa gharama ya chini ya dola 1 na senti 25 kila siku. Dola 1 na robo ndicho kiwango kilichowekwa na Benki Kuu ya Dunia ambacho kinakidhi mahitaji ya mtu mmoja kwa siku. Leo hii kiwango hicho kinaonekana kama kipimo cha umaskini ulimwenguni, na wale wanaoishi chini ya kiwango hicho ni karibu mtu moja kwa kila watu sita, ama asilimia 17 ya idadi ya watu ulimwenguni wanaishi kwa umaskini mkubwa. Umaskini uliokithiri sio kiwango tu kinacholinganishwa na idadi mbali, pia ni ishara ya ndoto zilizo potea uwezo uliopotea wa kijamii na pia ishara ya maisha magumu. Umaskini unamaanisha kufanya maamuzi yasiyoweza kutimilika, wakati mtu anapojaribu kugawa kidogo alichonacho kwa chakula, dawa, makazi na elimu, kwa sababu watu wanaoishi kwenye kiwango cha umaskini au hata chini zaidi wanatumia zaidi ya asilimia 80 ya mapato yao kwa chakula na hawawezi kupata fedha za kuweka kwa sababu za dharura. Katika kipindi cha robo karne iliyopita hali imekuwa ikiimarika Tangu mwaka wa 1990 idadi ya sasa ya watu bilioni 1.2 imeshuka kutoka kwa watu wa bilioni 1.91, na leo tunaamini kuwa tunaweza kuwatoa watu bilioni moja kutoka kwa umaskini kufikia mwaka wa 2030. Shirika la Marekani la msaada USAID likiongoza Marekani kwa ushirikiano na marafiki wa kimataifa limefanya kila juhudi kutoa nafasi za kiuchumi, afya, chakula, usalama, elimu, usawa, uthabiti na mwongozo wenye uwazi kwa mamilioni ya watu. Leo kwa mara ya kwanza katika historia, tunavyo vifaa, teknolojia na mbinu za kuangamiza umaskini kufikia mwaka wa 2030. Hii sio kazi rahisi, lakini hilo linawezekana iwapo tutaungana kama jamii moja ya ulimwengu kuunga mkono juhudi hizi. Kwa hivyo, ni lazima tuelekeze uwezo tulio nao katika kuangamiza umaskini, kwa mfano kuongeza utoaji chakula na kuimarisha afya ya mtoto na kuongeza masomo. Ni lazima tuwaalike watu kutoka pande zote za ulimwengu kuchangia, kuleta mbinu mpya za ubunifu wa kukabiliana na changamoto ambazo zimekuwepo. Ni lazima tukuze uchumi na kuunganisha watu kwenye uchumi wa dunia kama tutaweza kutekeleza hayo yote, na kama tutatilia mkazo kubadilisha mambo, tunaimani kuwa tunaweza kuangamiza umaskini katika kipindi cha miaka kumi na mitano ijayo. na hiyo ilikuwa tahariri ya sauti ya Amerika VOA iliyoeleza sera za serikali ya Amerika. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo ya leo, mwelekezi Edwin Collins, fundi mitambo Keith, msimamizi wa matangazo hayo