Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri, Kumekucha Afrika, yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 saa za Afrika Mashariki. Leo ni Jumanne, Julai 21 mwaka 2015. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Harizon Kamau, ni kukaribisha katika matangazo ya leo. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tunakuarifu kuwa milipuko na milio ya risasi vilisikika jana jioni katika mji mkuu Bujumbura, Burundi, ikiwa leo ni siku ya uchaguzi wa urais. E, kuna mlipuko mwingine ambao umetokea mapema kabisa majira ya saa kumi na moja kuelekea saa kumi na mbili saa za hapa, na vilevile hapo hakuna mtu ambaye amejeruhiwa au kuwaa kutokana na mlipo huo na katika habari nyingine leo tunakuarifu kuwa hapo jana nchi za Marekani na Cuba zilirejesha rasmi maadhimisho ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baina yao. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo msikilizaji, katika kipindi chetu hiki cha Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti anwani www voaswahili com. Karibuni. Zifuatazo ni habari muhimu za dunia leo. Ni siku ya uchaguzi wa urais nchini burundi wenye utata baada ya rais Pierre Nkurunziza kuwania tena mhula watatu uliopingwa na wapinzani. Wapinzani wanadai ni kinyume cha katiba kwa rais Nkurunziza kugombea tena na unakiuka mkataba wa arusha uliomaliza vita vya miongo kadhaa. Jana jioni kulisikika milio ya risasi na milipuko, ambako imezusha hofu kama wananchi watajitokeza kwa wingi katika uchaguzi huo. Wachambuzi wanabashiri kwamba kama wapinzani wakiendelea kususia uchaguzi wa rais, basi inaweza ikawa njia rahisi ya kumpa ushindi bwana Nkurunziza katika upigaji kura wa leo. Uchaguzi mkuu wa Burundi wakati huu umepingwa nchini na pia kimataifa. Wakati huo huo, tume ya uchaguzi nchini Burundi imesema kwamba wapinzani waliojiondoa katika mchakato wa uchaguzi wa leo, majina yao yataendelea kubaki katika makaratasi ya utaratibu wa kupiga kura. Wagombea wa upinzani waliokuwa wamebaki walijiondoa mwishoni mwa wiki, wakisema kuwa hali ya usalama nchini humo hairidhishi ya kufanya uchaguzi ulio huru na haki. Kujitoa kwa upinzani kunaonekana na wengi kama kuporomoka kwa demokrasia nchini Burundi, ikiwa bwana Nkurunziza atabakia kuwa mgombea pekee. Msemaji wa tume ya uchaguzi Ntadhorwa Mie anasema haijulikani lini matokeo ya uchaguzi yatatangazwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ametoa wito wa kurejeshwa kwa uhusiano wa kidiplomasia na Cuba ikiwa ni mwanzo mpya, lakini akasema tofauti nyingi bado zipo baina ya mataifa hayo mawili na kuonya kwamba mchakato wa kurejesha kabisa ushirikiano utachukua muda mrefu. Mary Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wetu Pam Dawkins. Alizungumza Jumatatu masaa kadhaa baada ya sherehe zilizofanyika Havana na Washington kuadhimisha kurejeshwa kwa ushirikiano baada ya zaidi ya miongo mitano ya mvutano. Kerry amesema ushawishi wa nchi zote mbili ni vizuri ukitumikiwa kwa ushirikiano badala ya utengano. Aliyesema hayo baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Cuba Bruno Rodriguez Parilla, aliyefanya ziara ya kwanza katika wizara ya mambo ya nje tangu mwaka 1958 waziri wa mambo ya nje wa Marekani kutembelea wizara hiyo hapa nchini. Parila amesema Keri alikuwa na mkutano wenye manufaa jana, lakini akasisitiza pia kulikuwa na tofauti muhimu baina ya nchi hizo. Ametoa mwito kwa marufuku ya Marekani za kiuchumi dhidi ya Cuba na kurejeshwa haraka kwa kitongoji cha Cuba kinachotumiwa na Marekani kama kambi ya jeshi huko Guantanamo Bay. Kufunguliwa kwa ubalozi wa Marekani nchini Cuba kutachelewa hadi pale Keri atakapokwenda Havana, lakini ubalozi utafanya kazi kama kawaida kuanzia sasa. Keri alitangaza jana kwamba atakwenda Havana Agosti kumi na nne. Mabadiliko haya ya kihistoria yanakuja baada ya miaka hamsini na nne yalipovunjika wakati utawala wa rais wa Marekani John Kennedy Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepiga kura bila kupingwa kupitisha mpango wa nyuklia wa Iran, hivyo kutengeneza njia ya kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Teheran. Upigaji kura wa Jumatatu ulikuwa na utaratibu mkubwa kwa vile wajumbe wote watano wa baraza la usalama yaani Marekani, Uingereza, Ufaransa, Rasia na China pamoja na Ujerumani walifanya makubaliano na Iran. Baraza hilo limeagiza jopo lake la ufuatiliaji wa nyuklia, yaani Shirika la Kimataifa la Nguvu za Atomic, kuchukua udhibitisho muhimu wa kufuatilia azma ya dhati ya nyuklia ya Iran na kuitaka Iran kushirikiana na kwa pamoja na shirika hilo. Vikwazo dhidi ya Iran vitaondolewa wakati wakaguzi wa Umoja wa Mataifa watakapothibitisha kwamba programu za nyuklia zimefanyika, zimefanyika kwa amani. Rais wa Marekani Barack Obama Jumatatu amekutana na rais wa Marekani wa Nigeria Muhammadu Buhari kwenye ikulu ya White House kujadili tishio la wanamgambo wa Boko Haram miongoni mwa masuala mengine. Bwana Obama ametaja Nigeria kuwa mojawapo ya mataifa muhimu sana ulimwenguni, akiongeza kwamba uchaguzi uliomalizika hivi karibuni pamoja na mpito wa amani katika serikali ni njia ya kuhakikisha demokrasia Amesema anasikitishwa na mashambulizi yanayofanywa na kundi la Boko Haram na kwamba anaamini Rais Buhari ana ajenda ya wazi ya kuliangamiza kundi hilo na kungoa ufisadi ambao umedumaza Nigeria kiuchumi. Bwana Obama amesema anatazamia kujadili mikakati ya ushirikiano wa Marekani na Nigeria katika kupambana na ugaidi. Ziara hiyo ya siku nne ndiyo ya kwanza ya Bwana Buhari hapa Washington tangu kuchukua madaraka mwezi Mei kwa njia ya amani huko Nigeria. Zoezi la kijeshi linalohusisha jeshi la Ukraine na vikosi vya Marekani pamoja na vikosi kutoka zaidi ya darzeni ya mataifa mengine limeanza Jumatatu magharibi mwa Ukraine, wakati mapigano kati ya serikali na waasi wanaoungwa mkono na Russia yakiendelea kuongezeka mashariki mwa Ukraine licha ya mkataba wa kusitisha mapigano. Takriban vikosi 1800 kutoka mataifa 18 ikiwemo Ukraine, Azerbaijan, Bulgaria, Canada, Estonia, Georgia, Ujerumani, Uingereza, Latvia, Lithuania, Moldovia, Norway, Poland, Romania, Serbia, Uhispania, Uturuki na Marekani, mengi yakiwa wanachama wa NATO, yanahusika kwenye zoezi hilo maarufu kama Rapid Trident 2015. zoezi hilo linafanyika kwenye eneo la Lviv karibu na mpaka wa Ukraine na Poland. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imetoa taarifa Jumatatu ikikemea zoezi hilo. Jeshi la Marekani kwenye tovuti ya Ulaya limesema zoezi hilo la Rapid Trident linajishughulisha na kuunda ngome ya kieneo kwa lengo la kulinda amani na uthabiti. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo, ni kuhusu uchaguzi huko Burundi, ambapo taifa hilo la mashariki linaitisha uchaguzi huo wa taifa wenye utatanishi baada ya wiki kadhaa za ghasia. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu wa VOA Mohamed Yusuf anatuarifu kuwa tume ya uchaguzi inasema iko tayari kwa upigaji kura katika uchaguzi wa rais huku mashirika ya ulinzi yakiwa yameimarishwa katika vitu vya kupiga kura na kuwalinda wapiga kura. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Katika muda wa miezi mitatu iliyopita, zaidi ya watu mia moja wameuawa na takriban laki moja na nusu wamekimbia Burundi na kwenda nchi jirani tangu rais Pierre Nkurunziza atangaze azma yake ya kuwania awamu ya tatu ya uongozi. Msemaji wa tume ya taifa ya uchaguzi, Prosper Ntahoroyamirwe, anasema bodi ya uchaguzi inajitayarisha kwa upigaji kura a anasema maafisa wa uchaguzi walikuwa na kazi ya kuwapatia maelezo maafisa katika vituo vya kupigia kura kuhusu taratibu wa uchaguzi na ugawaji wa vifaa katika vituo tofauti kote nchini. Anasema wamewasihi hii maafisa na wafanyakazi kushirikiana na mashirika ya ulinzi katika kuhakikisha kwamba kuna ulinzi wa kutosha kwa wote, vifaa na wapiga kura. Kuna hofu miongoni mwa baadhi ya wa wapiga kura kwamba upigaji kura hii leo huenda wakagubikwa na ghasia. Wagombea wa mwisho waliokuwa wamebakia katika kinyanganyiro hicho nao wamejiondoa katika uchaguzi wa rais wakisema kuwa hali ya kisiasa nchini ikiwemo kusambaa kwa manyanyaso na vitisho vya ghasia hairuhusu uchaguzi kuwa huru wa haki na wa amani. Kujiondoa kwa upinzani kunaonekana na wengi kama ni pigo kwa utaratibu wa kidemokrasia nchini Burundi. Tume ya uchaguzi inaeleza majina ya wagombea yatabaki kwenye karatasi za kura, huku Rais Pierre Nkurunziza akiwa mgombea pekee. Ntoharamire anasema hakuna uhakika lini matokeo yatatangazwa. Anasema sheria haielezei muda maalum e, au tarehe ya kutangaza matokeo, lakini juhudi zitafanywa kutangaza matokeo haraka iwezekanavyo. Wakosoaji wamesisitiza Rais Nkurunziza lazima ajiweke kando baada ya kutumika kwa vipindi viwili ambavyo vinaruhusiwa kikatiba, lakini mahakama ya katiba nchini Burundi imetoa uamuzi kuwa anastahili kuwania awamu ya tatu ya uongozi kwa sababu alichaguliwa na wabunge na sio umma katika awamu yake ya kwanza. Na kama tulivyoeleza kwenye taarifa zetu za habari kwamba jana jioni uh, ilisikika milio ya risasi na milipuko katika mji mkuu Bujumbura, ambapo nilipata fursa ya kuzungumza na mwandishi wetu wa idara akizimana na kwanza nikamuuliza kama kuna taarifa yoyote iliyothibitishwa na kwa hakika milio ya risasi imesikika hata na milipuko ya guruneti imesikika katika mitaa mbalimbali. Nimesikia karibu yangu katika ya mtaa wa Jabe, mtu mwingine anaambia hata katika mtaa mwingine wa Nyakabiga. Ni mitaa miwili ambayo e, ilishuhudia maandamano, na penyewe nimesikia milipuko ya, yaani milio ya, yani risasi lakini ni mapema sana kujua kama kuna mtu ambaye amefariki au amejeruhiwa kutokana na, na milipuko hiyo. E, kuna mlipuko mwingine ambao umetokea mapema kabisa, majira ya saa kumi na moja kuelekea saa kumi na mbili saa za hapa ilikuwa majioni, jioni, lakini na vilevile hapo hakuna mtu ambaye amejeruhiwa au kuwaa kutokana na, na mlipuko huo. Mashahidi wamesema eti wameona mtu ambaye anadondosha mkoba na baada ya dakika kadhaa wakasikia kitu kinaripuka hapo. Leo sasa, Jumanne uchaguzi unatarajiwa kufanyika kumchagua rais wa Burundi. Hiyo jana Jumatatu, hali ikuwaje katika ukiangalia hasa kwa upande wa usalama? Kwa upande wa usalama watu walikuwa naoga, na oga sana kutokana na milipuko hiyo ambayo imeripuka kuanzia jioni jioni, lakini kwa hivi sasa hatujajua kwamba hali itaendelea kuwa nzuri au kuna ghasia zingine ambazo zinaweza zikatokea kama vile milipuko hiyo ambayo imesababisha hofu miongoni mwa wananchi kufahamisha kuwa hapa jijini Bujumbura, watu kadhaa wanasema watasalia majumbani, hawataripoti kwenye vituo vya kupigia kura kutokana na kuhofia usalama wao. Hasa na watu wanasema nini? Kwa sababu najua uh, kwamba mpatanishi kutoka Uganda, Rais wa Uganda Yoweri Museveni alikuwepo hapo nchini kwa ajili ya kuendesha mazungumzo ya pande zote. Rais Museveni wa Uganda alikuja, ilikuwa ni Jumatano uh, alafu baada ya kuzungumza na wadau wote wa mgogoro huu akamteua waziri wa ulinzi wa Uganda ndiyo alikuwa akiendesha mazungumzo hadi siku ya jumamosi jioni, lakini jumapili mazungumzo yalivunjika kabisa kutokana na upande wa serikali kusema kuwa eh, hawa wapinzani ambao walikuwa wanashiriki katika uchaguzi huu wana njama zingine kutokana na waraka ambao walihusaini wakionyesha kwamba wanaunga mkono E, fikra ambayo imetokea kwenye wapinzani ambao wako nje ya nchi wakasaini waraka huo wakakubali kuwa wanakubali kuunda serikali ya mpito na vile vile kurejesha kile ambacho wao walisema hadhi ya makubaliano ya Arusha ambayo yalisitisha vita vya wenyewe kwa wenyewe vya hapa nchini. Basi kusaini kuonekana kwamba wapinzani hao ambao walikuwa katika mazungumzo hayo wamesaini waraka huo. Serikali ikaghadhabishwa na kitendo hicho, ikasema sisi tunaju, tunasusia kikao cha Jumapili ni haidala kizima. na mwandishi wetu wa Bujumbura, Burundi, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka huko nam unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc harrison kama anaendelea na habari zaidi za dunia shambulizi la kujitoa mhanga kusini mashariki mwa mji wa suruk huko turuki limeua takriban watu 31 na kujeruhi takriban 100 wengine Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo, ingawa maafisa wa Uturuki wanasema wana sababu kubwa ya kuamini kwamba lilipigwa na wanamgambo wa kundi la Islamic State. Milipuko mlipuko ulilenga kundi la wanaharakati, wengi wakiwa wanafunzi wa chuo kikuu waliopanga kusafiri kote katika mpaka wa Siria kusaidia kujenga tena mji wa Kobani. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, aliyekuwa anatembelea Cyprus Jumatatu, amelaani shambulizi hilo kama mpango wa kigaidi na mawaziri wa mambo ya ndani wa Umoja wa Ulaya Jumatatu wameshindwa kupata makao ya muda barani humo kwa watu zaidi ya elfu 40 kutoka Afrika, Asia na mashariki ya Kati wanaotafuta ukimbizi wakiwa Ugiriki na Itali baada ya kufanya safari hatari kupitia bahari ya Mediterranean. Kwenye kikao Jumatatu, mawaziri hao walikuwa wakitathmini mpango wa kuwapatia makao wa wahamiaji hao ifikapo Agosti mosi huku wakimbizi wengine wengi wakitarajiwa katika kipindi cha miaka miwili ijayo. Tarehe ya mashauriano kuhusu mpango mpya sasa umesongezwa hadi mwisho wa mwaka huu. Ujerumani tayari imeahidi kuchukua wakimbizi elfu kumi, lakini mataifa mengine ya Ulaya bado yanakabiliana na upinzani mkubwa wa kuchukua wakimbizi, ikiwemo Uingereza na Denmark ambazo zimeonyesha kutokuwa na mwamko wa kupokea wakimbizi zaidi. Austria na Hungary pia wamekataa kupokea wakimbizi zaidi, huku Hungary ikijaribu kujenga ukuta kwenye mpaka wake na Serbia ili kuwazuia kuingia nchini. msikilizaji unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na zikiwa zimebaki siku nne tu kabla ya rais barack obama wa marekani kuwasili huko nchini kenya kwa ziara ya siku mbili zimeanza kujitokeza dalili za matukio muhimu ambayo yanaweza yakawa ndo kilele cha ziara yake nchini humo mwamoyo hamza na ripoti kutoka nairobi Tukio linaloelekea kuwa kubwa katika ziara ya rais Obama hapa Kenya huenda likawa hotuba ya rais huyo wa Marekani kwa Wakenya itakayofanyika uwanja wa Kasarani mjini hapa Nairobi. Hotuba hiyo ilitangazwa kuwa miongoni mwa ratiba ya rais Obama katika taarifa ya pamoja ya ubalozi wa Marekani na ya ikulu ya Kenya. Awali kulikuwa na maswali kadhaa endapo rais Obama atazungumza na Wakenya moja kwa moja ama la. Polisi wanakisia kuwa watu laki tatu huenda wakajazana katika uwanja wa Kasarani kusikiliza hotuba ya Rais Obama ambayo ataitoa kutokea sehemu ya ndani ya uwanja huo, na wananchi watamwona katika televisheni ndani ya uwanja huo. Kinachofuatia sasa, je, ni minong'ono. Je, Rais Obama atasema nini katika hotuba hiyo, ambayo itakuwa mara ya kwanza kuwahutubia wa Kenya kwa wingi wa namna hiyo? Wachambuzi wanasema bila shaka swala la ulinzi na mapambano ya Kenya dhidi ya makundi ya kigaidi kama al Qaida itakuwa moja ya maswala ambayo Rais Obama atajaribu kuwahakikishia wa Kenya kwamba Marekani iko pamoja na Kenya katika juhudi hizo. Wachambuzi pia wanadhani kuwa Rais Obama atazungumzia swala la rushwa nchini Kenya, kitu ambacho alikigusia katika matamshi yake ya Washington wiki iliyopita na pia katika siku za nyuma. Jumatatu mimi na timu ya waandishi wa Sauti ya Amerika Kiswahili tulitembelea mitaa ya Islii na Kibera mjini hapa kuzungumza na wananchi, na wengine walisema watafurahi kama Rais Obama ataibana serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kuongeza juhudi za kupambana na rushwa. Wakati huo huo, baadhi ya barabara zimeanza kuwekewa vizuizi mjini humo, ikiwa ni mwanzo tu wa jinsi shughuli za mji huu zitakavyopunguzwa wakati wa ziara ya Rais Obama. Habari rasmi ni kwamba barabara nyingi kubwa za kuingia mjini kati Nairobi zitafungwa kuanzia Julai ishirini na nne hadi Julai ishirini na sita ambapo Rais Obama ataondoka kuelekea Ethiopia baada ya hotuba yake kwa Wakenya hapo katika uwanja wa Kasarani. Mamoyo Hamza, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asanti sana Mwamoyo Hamza ukiwa kule Nairobi. Na labda kwa kuongezea tu Mariani, kwamba mambo yamezidi kushika kasi kule Nairobi. Sijui kama unajua kwamba mabilionea wale matajiri kabisa duniani wenye makampuni makubwa wataandamana na watakuwa na kikao kule Nairobi. Sijui kama una habari, nimepata taarifa hizo kusoma tu kwa ufupi kwenye vyombo vya habari. Lakini vilevile vile swala kubwa lililonigusa zaidi ni kuhusu swala la usalama, ambapo unasikia kwamba kuanzia Julai ishirini na nne mpaka ishirini na sita barabara zitakuwa zimefungwa zimefungwa na eneo litakuwa limewekewa usalama. Usiwe unasafiri kutumia ndege, maanake utajipata labda Kampala ama kule Mombasa <laughs> lakini ni mambo yalivyo. Tuendelee, labda kuna nini. Turuke mpaka kule Senegal ambapo kesi ya kiongozi wa zamani wa Chad Hasen Habre ilianza hapo jana. Kiongozi huyo ambaye alijulikana kama mtawala wa udhalimu wa Afrika anakabiliwa na mashtaka ya kiukwaji wa haki za binadamu ikiwa ni pamoja na vifo elfu arobaini wakati wa uongozi wake wa miaka minane. Mwandishi wa VOA Mariama Dialo ametuandalia ripoti ifuatayo, Naidaisa anasoma hapa la kesi hiyo iliyosubiriwa kwa muda mrefu ya kiongozi wa zamani Misele wa Chad Hussein Habre ilianza mjini Dakar, Senegal. Habre anakabiliwa na mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu, mateso na uhalifu wa kivita wakati wa uongozi wake wa miaka minane. Kabla ya kesi kuanza, bwana Habre alikuwa amevaa kilemba cheupe alikaa kimya huku wafuasi wake wakipaza sauti kwa kelele na kusema kwa lugha ya Kifaransa, maisha marefu, maisha marefu, rais Habre. Mmoja wa waathiriwa aliokuwepo hapo, Fatima Tumle, alisema kesi hiyo ni ya kihistoria. Anasema siku ya kwanza kwa kesi hiyo ni siku ya shangwe na yenye kuridhisha. Anasema kila mtu anapaswa kupinga haki ya kutoshtakiwa. Clement Abayfuta naye anakumbuka jinsi alivyokamatwa na kutiwa gerezani hapo mwaka 1985. Yeye ni mkuu wa jumuiya ya waathiriwa wa uhalifu wakati wa uongozi wa Habari oui, mais lorsque vous mettez quelqu'un dans des conditions assez inhumaines, Si. Anasema yeye na wenzake waliwekwa kwenye hali mbaya isiyokuwa na ubinadamu na kupewa chakula ambacho hata mbwa hapasi kupewa. Anasema alisaidia kuzika wafungwa wenzake takriban wanane au zaidi kila siku. Balozi wa Marekani Stephen Rapp kutoka idara ya haki duniani katika Wizara ya Mambo ya Nje anasema viongozi wanapaswa kufahamu kwamba hawawezi kukwepa uhalifu uliofanywa wakati wa uongozi wao. Mwishoni the and, and to, to uh, lazima to kutakuwa na innocent, haki. To torture, to. Mtu anaweza kukerwa, lakini ishara inayotumwa kwa kiongozi ambaye anaweza kuamua kuua watu ili kushikilia mamlaka, kuwatesa na kufanya uhalifu mwingine dhidi ya binadamu, wanaweza kudhani kuwa wanakwepa haki leo, lakini bila shaka haki itatendeka. Mmoja wa mawakili wa bwana Habre, Francois Seres, anasema mteja wake alilazimishwa kufika mahakamani na timu yake inagomea kesi hiyo, kwa vile tunachukulia utaratibu huu kwamba mahakama hii haizingatii sheria. Tunazingatia kanuni kwamba hakuna utaratibu upasavyo pale Uchunguzi haujafanywa kiusawa. Mahakimu walipata ushahidi wa kutosha kwa bwana Habre kushtakiwa baada ya uchunguzi wa miezi kumi na tisa. Kiongozi wa chama cha kutetea haki za binadamu nchini Senegal asane diomandiae, anasema kesi hiyo lazima iwe na uwazi. Le Monde anasema macho ya dunia yako Senegal na afrika nzima, lazima ihalalishe ukweli kwamba wanaweza kuwahukumu raia wao wenyewe. Kwa hivyo kama hatuwezi kuwa na kesi iliyo wazi na yenye haki, basi hayo yote yatahojiwa. Kesi ya bwana Habre inatarajiwa kuendelea kwa takriban miezi mitatu. za kumekucha Afrika. Sasa sikiliza muktasari wa habari na Harison Kamau. Leo ni siku ya uchaguzi wa urais nchini Burundi wenye utata, baada ya rais Peren Nkurunziza kuwania tena mhula wa tatu uliopingwa na wapinzani. Wakati wa huo huo, tume ya uchaguzi nchini Burundi imesema kwamba wapinzani waliojiondoa katika mchakato wa uchaguzi wa leo, majina yao yataendelea kubaki katika makaratasi ya utaratibu wa kupigia kura. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepiga kura bila kupingwa kupitisha mpango wa nyuklia wa Iran, hivyo kutengeneza njia ya kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Teheran. Rais wa Marekani Barack Obama Jumatatu amekutana na rais wa Nigeria Muhammadu Buhari kwenye ikulu ya White House kujadili tishio la wanamgambo wa Boko Haram miongoni mwa mwasala mengine. Zoezi la kijeshi linalohusisha jeshi la Ukraine na vikosi vya Marekani pamoja na vikosi kutoka zaidi ya darzeni ya mataifa mengine limeanza Jumatatu, uh, Jumatatu magharibi mwa Ukraine wakati mapigano kati ya serikali na waasi wanaoungwa mkono na Rusia wakiendelea akiendelea kuongezeka mashariki. Shambulizi la kujitoa mhanga kusini mashariki mwa mji wa Suruk huko Uturuki limeua takriban watu 31. Na sasa sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Miaka minne iliyopita mwezi kama huu, Sudani Kusini ilisherekea uhuru wake kwa furaha na matumaini makubwa kwamba kujitenga kutoka kaskazini hatimaye kutamaliza miongo kadhaa ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hilo kwa bahati mbaya halikuwa hivyo. Amani ambayo ilifuatia ilidumu kwa miezi kumi na minane. Hapo Desemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu upinzani wa kisiasa ulijitokeza na kusambaa na kuwa mgogoro, kwa kiasi ulikuwa katika misingi ya kikabila. Mgogoro ulikuwa wa kushangaza kwa ukatili wake dhidi ya raia. Haya yameelezewa katika ripoti kadhaa kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs na Umoja wa Mataifa, ambapo wanaeleza kwamba ukiukaji wa haki za binadamu na manyanyaso yalifanywa kwa pande zote mbili, kuanzia katika mauaji yenye ushawishi wa kikabila hadi ubakaji wa magenge na uharibifu mkubwa, pamoja na wizi wa mali za raia. Maelfu wameuawa, watu milioni 2.4 wamekoseshwa makazi na takriban milioni 4.6 wanahitaji msaada wa kibinadamu. Hapo Juni 27 Marekani iliisihi baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwazuia makamanda sita hasimu kutoka Sudan Kusini kwa kutishia amani na uthabiti wa nchi. Kwa upande wa serikali wapo Meja Jenerali Mariel Chanwang Yol Mangok, Luteni Jenerali Santino Deng Wall. Viongozi wa waasi wanaotakiwa kuwekewa vikwazo ni mameja jenerali Simon Gatwel Dual, James Kaong Chuol na Peter Gadet. Katika kura ya Julai mosi baraza la usalama lilikubali watu wote sita, awali waliwekewa vikwazo na wizara yetu ya fedha kuhusiana na shughuli za kifedha. Uongozi wa kisiasa wa Sudani Kusini umevuruga nia ya nje ya kimataifa ambayo iliambatana na uhuru wake na kusaka utashi binafsi wa kisiasa na kiuchumi, ambayo umeleta ghasia, ukosefu wa makazi na maangaiko kwa watu wa Sudan Kusini, alisema mwakilishi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Samantha Power. Viongozi wa kisiasa na kijeshi wa pande zote za mgogoro huu lazima waweke kando utashi wao binafsi, wamalize mapigano na kujihusisha katika mashauriano ili kuunda serikali ya muda. <tune> Mpaka nam, nam, hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, msimamizi wa matangazo nilikuwa mimi Meri Mgawe, mwelekezi ni Aida Isa, hapa studio niko naye Harrison Kamau. Kwa niaba ya wenzangu wote nasema kwa herini na asubuhi njema kutoka Washington DC.