Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahali popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Leo ikiwa ni Jumanne Julai 21 mwaka 2015, ambapo tunasikika katika 107.5 fm Nairobi Kenya, bila kusahau 98.1 fm Kisumu nchini Kenya na 94.9 vfm Bujumbura Burundi, hali kadhalika masafa mafupi kwenye mitbend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu leo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aelezea masuala makuu atakayojadiliana na rais Obama akiwa huko Kenya mwishoni mwa wiki hii. Tuko na mambo ya ugaidi, ambapo tunatakikana tuweze kujadiliana pamoja, na tuwe na mipangilio sambamba ya kuweza kupigana na hawa ambao hawatutakii mema hawatakii amani katika dunia yetu. Na katika habari nyingine, hali inaonekana si shwari kwa wabunge wa CCM huko nchini Tanzania, ambapo baadhi wamejitangaza kuhama chama tawala na kuingia upinzani. Niligundua kwamba mizengo iliyofanyika mwaka elfu mbili na kumi, wote mtakumbuka, liliundwa jimbo bandia halikuwepo kabisa, na nikalazimika kuchukua fomu kwenye jimbo ambalo halikuwepo. Mwaka huu pia same story. Ni dondoo tulizokukusanyia hii leo katika matangazo haya, basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikiletwa kwako na Sande Shomari. Raia wa Burundi wamepiga kura katika uchaguzi wa rais hii leo Jumanne baada ya usiku wa ghasia uliosababishwa na rais Nkurunziza kutaka kuwania muhula wa tatu. Milio ya raisi milio ya risasi na milipuko ilisikika katika mji mkuu wa Bujumbura, ambapo watu wawili wameripotiwa kufariki dunia, mmoja wao akiwa polisi. Duru zinaeleza kwamba mji mkuu ulikuwa tulivu wakati wa saa za upigaji kura, lakini watu wachache sana walijitokeza. Mashahidi wanasema vituo vya kupigia kura vilikuwa na shughuli nyingi katika eneo la kijiji inachotoka rais Nkurunziza cha Abuye na, na maeneo mengine yanayomuunga mkono nchini humo. Uchaguzi umefanyika licha ya miezi kadhaa ya maandamano ya kuipinga serikali na juhudi kadhaa za jumuiya ya kimataifa zilizomtaka rais huyo kujiweka kando. Wakosoaji wanasema Bwana Nkurunziza hastahili kuongoza kipindi kingine, lakini mahakama ya katiba ya Burundi ilitoa uamuzi wa kumpa uhalali wa kugombea kwa sababu muhula wa kwanza alichaguliwa na wabunge na si wapiga kura, katika muhula wa kwanza 2005. wa kwanza mwaka 2005. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, anamkaribisha rais wa Nigeria, Muhamadu Buhari, katika wizara ya mambo ya nje, wakati kiongozi huyo wa Nigeria akiendelea na ziara yake ya siku nne hapa Marekani. Hapo jana, rais huyo wa Nigeria alikutana na rais Barack Obama huko White House kujadili tishio la wanamgambo wa Boko Haramu na masuala mengine. Bwana Obama alipongeza uchaguzi wa Nigeria kwa kuwa wa kwanza kidemokrasia na kukabidhiana madaraka toka kumalizika utawala wa kijeshi mwaka 1999. Aliongeza kwamba ana wasiwasi sana na mashambulizi ya Boko Haramu na kuamini Rais Buhari ana ajenda ya wazi kuhusu kulimaliza kundi hilo na kuondoa rushwa ambayo imeathiri uchumi wa Nigeria. Kamanda wa operesheni za kijeshi za Marekani barani Afrika, Brigadia Jenerali Donald Bolduc amesema Marekani ipo tayari kutoa mafunzo zaidi na vifaa kwa nchi zilizoathiriwa na uasi wa Boko Haramu na uharamia katika ghuba ya Guinea. Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Brigadia Jenerali Donald Bolduc amesema wapiganaji wa Boko Haram wanazidi kutumia mbinu za kivita zisizotambulika na kusababisha mapambano na magaidi hao wa Nigeria kuwa magumu zaidi. Aliongeza kwamba kile wanachokifanya ni hatari mno kwa sababu wanatumia watu na kutumia wanawake kujitoa muhanga na kuondoa nafasi ya kawaida kwa jeshi kufanya kazi katika jamii na kudai inahitaji muda kujiweka sawa, lakini pamoja na hayo, inaeleweka namna wanavyofanya kazi. Alisema pia wao wana mbinu, mikakati, utaratibu wa kujipanga na kuhakikisha wanashinda kwa kadri muda unavyokwenda. Brigadia Jenerali Boldok amesema Marekani kupitia kituo chake cha Afrika kilichopo Stuttgart, Ujerumani, kinatoa ushirikiano muhimu kusaidia nchi zinazokabiliana na ghasia na matokeo ya uchumi yanayotokana na uasi. Vilevile ameongeza kwamba Marekani inazisaidia nchi za Guba ya Guinea kupunguza ugaidi na uharamia kwa kuwapatia vifaa na mbinu za kijesusi za kijeshi. Ziara ya Boldok huko Afrika Magharibi inakwenda sambamba na ziara ya siku nne ya rais mpya wa Nigeria, Muhamadu Buhari, hapa Washington, kujadili kuimarisha ushirikiano wa mapambano dhidi ya Boko Haram. Bwana Buhari amepanga kwenda nchini Cameroon kwa mazungumzo zaidi ya ushirikiano wa kikanda hapo wiki ijayo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter anakutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa mazungumzo, ikiwa ni wiki nzima baada ya kumalizika kwa kuma makubaliano ya nyuklia ya Iran ambayo imekuwa yakipingwa na bwana Netanyahu. Bwana Carter aliakisha Israel kwa kuita nchi hiyo ni kiini muhimu katika mikakati ya Marekani huko Mashariki ya Kati. Bwana Netanyahu amekuwa akipinga mazungumzo ya nyuklia katika kipindi chote, na wiki iliyopita alisema Marekani, Uingereza, Ufaransa, China, Rusia na Ujerumani zimefanya makosa ya kihistoria. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatatu lilipitisha kura zote mpango wa nyuklia wa Iran na kuifanya Israel kukosoa zaidi kupitia balozi wake wa Umoja wa Mataifa Ron Prasa. Korea Kaskazini inasema haina haja ya kufanya mazungumzo kama ya Iran na mataifa yenye nguvu ambayo itaifanya Pyongyang kuachana na kujipatia nguvu ya nyuklia. Ripoti ya Wizara ya Mambo ya Nje iliyotolewa leo imeeleza kwamba haipasi kulinganishwa na makubaliano ya nyuklia Iran na hali ya Korea Kaskazini kwa sababu Pyongyang imekuwa ikishutumu shughuli za kijeshi za Marekani ikijumuisha mazoezi ya pamoja ya Marekani na Korea Kusini sambamba na tishio kubwa la nyuklia. Korea Kaskazini imesema haina mpango wote wa kufanya mazungumzo, kujadili kusimamisha, ama kuachana na programu zake za nyuklia na kusisitiza kwamba yenyewe ni nchi ya silaha za nyuklia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyobeba uzito wa juu kwa matangazo ya usiku wa leo ni huko nchini Kenya. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya leo amelihutubia taifa kutoka ikulu ya Nairobi kuhusu ziara ijayo ya Rais Barack Obama wa Marekani nchini Kenya, na amejiepusha na uwezekano wa kuzuka kwa masuala yanayohusika na, na ndoa za jinsia moja wakati wa mazungumzo yake na Rais Obama mjini Nairobi. Mwandishi Mwandishi wetu Mwaigi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Akiwahutubia waandishi wa habari katika ikulu ya Nairobi kuhusu ziara ijayo ya rais Barack Obama nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta amezungumza kwa kirefu kuhusu mkutano ujao wa rasili ya mali mjini Nairobi, pamoja na mazungumzo yake na Rais Barack Obama kuhusu uhusiano wa nchi hizi mbili. Lakini akihojiwa na waandishi wa habari baadaye, Rais Uhuru Kenyatta amejiepusha na uwezekano wa kuzuka kwa masuala na husika na ndoa jinsi ya jinsia moja na haki za mashoga na wasagaji. Amesema mambo hayo siyo muhimu. Lakini kuhusu ziara Rais Barack Obama mjini Nairobi, Rais Uhuru Kenyatta amesema ziara hiyo itakuwa ni muhimu sana katika kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizi mbili. Umuhimu wa ziara hii ni kuimarisha uhusiano wetu na nchi ya Umerekani. Umuhimu wa ziara hii haswa ni kuhimiza mambo ya uchumi na vile tunaweza kuendelea kuimarisha eh, bilateral trade yetu na nchi hiyo sana sana. Pia hii ni nafasi yetu sisi kufungua milango yetu, kuonesha yale ambayo tumeweza kutenda, ndio tuweze kuimarisha eh, jinsi biashara inafanywa katika nchi yetu, na kuwafungulia milango investors kutoka nchi ya Amerika na pia kutoka nchi zingine, waweze kuja waweke mali yao hapa, waweze kupanua kama ni manufacturing na mambo mengine, na mambo haya ndio itatusaidia kuhakikisha ya kwamba tumeweza kuajiri vijana wetu ambao wanahitaji kazi, pia kuweza kuhimiza partnerships katika mambo haswa kama ya IT, ambapo vijana wetu wameonyesha ujuzi kweli kweli. Ni kwa njia gani wanaweza kupartner na makampuni zingine za nchi za nje ndio waweze kupanua biashara zao, na tuweze pia kupitia mlango huo kuandika watu wetu na pia kuhakikisha ya kwamba tumeweza kupata wageni wengi zaidi na ndiyo mambo yetu ya utalii na mambo mengine yaweze kupanuka vilevile vile rais Huru Kenyatta amesema mazungumzo yake yatagusia tatizo kubwa la tisho la kigaidi na masuala yanayohusika na, na mabadiliko ya hali ya hewa lakini sana sana tuko na shida ambazo zinatukumba sio tu kama Kenya lakini dunia kwa jumla tuko na mambo ya ugaidi ambapo tunatakikana tuweze kujadiliana pamoja na tuwe na mipangilio sambamba ya kuweza kupigana na hawa ambao hawatutakii mema, hawatakii amani katika dunia yetu. Tuko pia na mambo mengine kuhusu climate change na mengine ambayo pia tutaweza kupata nafasi ya kujadiliana. Na kwa hivi sasa, ulinzi mkali unazidi kuimarishwa kila mahali, na ndege kadhaa za wanajeshi wa Marekani zimewasili hapo mjini Nairobi kabla ya ziara ya rais Barack Obama. Viongozi wa upinzani pia wanatarajiwa kukutana na rais Barack Obama wakati wa ziara yake mjini Nairobi. Mwaiki kwenye Sauti ya America, Nairobi. nam na, na wasikilizaji wetu, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kwa wale wasikilizaji wetu kule nchini Kenya tayari, e, tunayo namba hapa, mnaweza kutuma ujumbe M jumlisha 1254727709353 jumlisha alama ya jumlisha 1254727709353 tayari, ujumbe umeshaanza kuingia, na naomba mwendelee kutuma ujumbe kwa Sauti ya Amerika idhaa ya Kiswahili sana, sana ni kuhusiana na ziara ya Rais Barack Obama nchini Kenya. Msikilizaji, umeshaisikia namba hiyo, basi sasa tunasubiri ujumbe kutoka kwako. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Sandey Shomari anaendelea kusomea habari za dunia. Gavana wa Ohio John Kasich, mwanasiasa mkongwe, hii leo Jumanne anaingia katika uwanja wa chama cha Republican ambao tayari umejaa kwa kinyang'anyiro cha kuwania urais wa Marekani mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kasich ni Mrepublican wa kumi na sita kujiunga na mbio hizo ambazo zinajumuisha maseneta watano wa zamani awalio madarakani, magavana watano walio madarakani pamoja na viongozi wawili wa kibiashara na daktari bingwa ni kundi kubwa la wagombea urais katika chama cha Republican katika miongo kadhaa, lakini hakuna aliyejitokeza kuwa anaongoza kundi hilo wazi wazi. Ukusanyaji maoni uliofanywa kwa wapiga kura wa Republican unaonyesha bilionea Donald Trump, gavana wa zamani wa Florida Jeb Bush, ambaye ni mtoto na kaka wa marais wa zamani wa Marekani, na gavana wa Wisconsin Scott Walker, ambao wako katika nafasi ya juu ya wagombea. Japan inasema harakati za kichokozi za China na za shughuli zake za kijeshi kwenye bahari ya East China ni moja ya vitisho vya usalama kwa nchi hiyo, wakati wa waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe akisukuma kupitisha mlolongo wa hatua zenye utata ambazo zinalenga kuongeza nafasi ya jeshi la Japan. Katika tathmini yake kile ili ilio ya kila mwaka iliyotolewa leo, wizara ya ulinzi ya Japan ilishutumu vikali uendelezaji China wa vinu vya hifadhi ya mafuta na gesi chini ya bahari ya East China pamoja na kuongezeka uwepo wa kijeshi wa China karibu na visiwa vinavyodhibitiwa na Japan ambavyo pia China inadai ni vya kwake. Pia wizara hii ya ulinzi imetaja programu ya makombora ya nyuklia ya Korea Kaskazini kama tishio kwa Japan. Afisa mtendaji wa kampuni ya Toshiba leo amejiuzulu wadhifa wake baada ya kubainika kuwa kampuni hiyo imekuwa ikijiongezea faida kwa dola bilioni moja nukta mbili katika kipindi cha miaka kadhaa. Ripoti ya kujitegemea iliyofichua kashfa hiyo imeshutumu wakuu wa kampuni kwa kuweka malengo magumu na kuwepo utamaduni ambao haukutoa mwanya kwa wafanyakazi ukosoa wakuu wao wa kazi Afisa mtendaji mkuu Hisao Tanaka aliinama mbele ya kamera mjini Tokyo na kukubali lawama juu ya sakata hilo ambalo linaelezwa lilianza mwaka 2008. Mwenyekiti wa kampuni hiyo Mashashi Muromachi atakuwa nafasi ya mkuu huyo kwa muda, ambapo pia maafisa wengine wa ngazi ya juu wameachia ngazi. Hisa za kampuni hiyo zilipanda kwa asilimia 6 leo. Naamu, unaendelea kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kama mlivyosikia kwenye habari za dunia kwamba Burundi leo imepiga kura ya uchaguzi wa urais. Nimezungumza na Glad Ndagijimana akiwa eneo la Muyinga huko Burundi, na kwanza nikamuuliza wananchi wamejitokeza vipi katika upigaji kura hii leo? Uh, Warundi wamejitokeza asubuhi mapema kuja kuchagua na tulivyoshuhudia sisi wenyewe e, vituo vya uchaguzi tulivyovitembelea hapa mkoani Muinga, tumeona watu asubuhi na mapema walikuwa wamejitokeza kwa wingi wanaka, wakafanya foleni mbele ya vituo vya uchaguzi, lakini kadri muda ulivyoendelea ni ndipo wanaenda wame, wame wanapunguka wana wana siku ya leo imekutana na siku ya soko. Watu wanasema kama wanaanza kwenda sokoni kufanya kazi zao za sokoni kisha watakuja kuchagua baadaye na, na wamemaliza muda wa saa kumi. Katika maeneo mbalimbali huko Burundi kumekuwa na malalamiko ya vituo kufunguliwa kwa kuchelewa. Je, katika eneo la Muyinga ulilopo wewe vituo vimefunguliwa kwa wakati uliotangazwa au? A, vituo kwa kweli havikufunguliwa wakati uliotangazwa, kumekuwa na kuchelewa dakika chache tu kama vile thelathini ndipo walikuwa wa wamechelewa tu hapo sasa, wakafungua wanaanza, watu wameendelea sasa kuja kufanya uchaguzi. Jana usiku kulikuwa na milio ya risasi na ghasia nyinginezo katika maeneo mbalimbali huko Burundi. Kwa wakati huu hali ya usalama ikoje? Uh, kweli, kusema kweli, hapa Muyinga usalama ulikuwa umeimarika sana, hakuna tisho lolote la usalama lililoshuhudiwa uh, watu walichagua kwa utulivu. Uh, wa- wanakuja wanachagua wanarudi nyumbani kwao, wanakuendelea shughuli zao. Hakuna uh, usalama ulioyumbishwa hapa mkoani mwingi. Na katika vituo vya kupigia kura, waangalizi wanaosimamia uchaguzi huo ni watu wa seni au ni watu wa aina gani? Unaweza kutuelezea hilo? Katika vituo nilivyovitembelea nimewaona, sio watu waseni tu, wale walikuwa wanaangalia uchaguzi unaendeka vipi na wanaongoza watu kuchagua wakiwapatia makadi ya kuchagua, ila tulikuwa tunaona waangalizi wa vyama kama vile UPRO na CNDFD na FNL na ile muungano wa wa Amizeria ya Barundi au tumewashuhudia. Halafu uh, kuna wale wanaotoka kwenye ma -associations na wao walikuwa, walikuwa hapa, tumeona Pike Burundi Codep Onelope na Sinaped walikuwa wamekuja kuangalia uchaguzi unavyoenda. Ni Gad Ndagijimana, mkazi wa Muyinga, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Burundi. Na tukielekea huko nchini Tanzania, wakati nchi ikielekea kwenye uchaguzi mkuu wa madiwani wa bunge na rais mwezi Oktoba mwaka huu, matukio kadhaa yamekuwa yakijitokeza kuashiria kwamba mbio za uchaguzi mwaka huu zitakuwa na mvutano mkubwa. Mwandishi wetu Dina Chahali anaripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Baadhi ya makada wake maarufu katika hali isiyotarajiwa hawakuchukua fomu katika majimbo yao, huku baadhi ikiaminika kutaka kukihama chama hicho. Kada maarufu wa Chama cha Mapinduzi James Lembeli, aliyekuwa mbunge wa jimbo la Kahama kupitia CCM, leo amevunja ukimya na kutangaza rasmi kukihama Chama cha Mapinduzi na kuhamia Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, huku akitangaza pia nia ya kuwania ubunge kupitia chama hicho cha CHADEMA wakati wa mkutano wake na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam. Natangaza kuanzia leo kujiondoa au kuondoa wanachama wangu ndani ya Chama cha Mapinduzi. Nilikipenda, lakini nimelazimika kuchukua uamuzi huu mgumu. Kuanzia leo najiunga na Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA. Lembeli ambaye alijizolea umaarufu mkubwa bungeni kama mwenyekiti wa kamati ya ardhi, maliasili na mazingira huku pia akiongoza kamati teule ya bunge juu ya uchunguzi katika operesheni tokomeza iliyong'oa baadhi ya mawaziri wa serikali ya CCM amezungumzia sababu za kujiondoa ndani ya chama cha mapinduzi. Watu walifanya kampeni za waziwazi -wazi. watu wameendelea kugawa pesa hata baada ya zoezi la kuchukua fomu eh, likiendelea. Kwa mfano tarehe kumi na saba mwezi huu siku mbili baada ya zoezi la kuchukua fomu kuanza, wagombea walikuwa huko vijijini wakigawa kadi, wakigawa pesa, wakiitisha vikao vya wanachama wote katika kila kata, kuorodhesha kadi zao za CCM, kuwaeleza nia yao ya kugombea ubunge mwaka huu. Lakini mwisho wa vikao vile, kila mwana CCM, mwanachama wa CCM mwenye kadi, aligawiwa shilingi elfu tano. Na jambo hili niliripoti sio tu kwa Chama cha Mapinduzi, kwa viongozi wa wilaya, lakini hata kwe, kwa vyombo vinavyohusika. Niligundua kwamba mizengo iliyofanyika mwaka elfu mbili na kumi, wote mtakumbuka, liliundwa jimbo bandia, halikuwepo kabisa, na nikalazimika kuchukua fomu kwenye jimbo ambalo halikuwepo. Mwaka huu pia same story, hali ya rushwa inayoendelea kuelekea kwenye zoezi la uchaguzi katika wilaya hii ya Kahama. Mimi sitashiriki katika uchafu huo. Baadhi ya makada maarufu wa CCM ambao pia hawajachukua fomu kugombea ubunge ni pamoja na Dr Emmanuel Nchimbi, mbunge wa CCM jimbo la Songea, ambaye hata hivyo hajajulikana sababu mpaka sasa, na wengine waliokuwemo kwenye mbio za uraisi kama waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa, wa kimataifa Bernard Membe na waziri mkuu Mizengo Pinda. Hivi sasa pia bado kuna joto la kumsubiri mgombea wa urais kupitia UKAWA, huku kukiwa na minong'ono ya hapa na pale ya kuwepo uwezekano wa mmoja wa makada maarufu wa Chama cha Mapinduzi aliyeachwa kwenye kinyang'anyiro cha urais kuhamia CHADEMA. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Barak Obama anafanya ziara yake ya kwanza baadaye mwezi huu nchini Ethiopia na makao makuu ya Umoja wa Afrika. Ni mara ya kwanza kwa rais wa Marekani aliyoko madarakani kutembelea taasisi hiyo ya Afrika ambayo inazidi kupaza sauti kuzungumzia maswala ya Afrika. Mwandishi wa VOA Anita Poel ametutumia ripoti hii. Ziara ya tatu ya rais Barack Obama barani Afrika itamchukua hadi mahala ambako hakuna rais yeyote wa Marekani aliye mamlakani ameshakwenda hapo kabla, ndani ya ofisi za Umoja wa Afrika. Bwana Obama atasafiri kuelekea Adis Ababa, makao makuu ya AU, kama sehemu ya safari yake ambayo itampeleka hadi Kenya. Atakutana na viongozi wa mataifa yote mawili pamoja na viongozi wa Umoja wa Afrika. Wachambuzi wanasema kwamba akiwa AU, Bwana Obama ataendelea na majadiliano ya serikali yake juu ya mapambano ya ugaidi na kuboresha maendeleo na demokrasia, mapambano of... dhidi ya ugaidi ambayo yamekuwa muhimu sana na suala la kubadilishana utawala kwa njia ya kidemokrasia barani Afrika. Kwa hakika, hii ni fursa muhimu ya kuelezea tena msimamo wa Marekani juu ya masuala hayo makuu mawili muhimu na kupeleka ujumbe mzito kwa viongozi wa Afrika ambao wanataka kuendelea kuwepo madarakani. Marekani na Umoja wa Afrika si kwamba wanakubaliana wakati wote. Marekani inapinga vikali suala la AU kukataa kumkamata rais wa Sudan anayetafutwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, wakati alipohudhuria mkutano wa hivi karibuni wa Umoja wa Afrika mjini Johannesburg. Marekani pia inapinga majaribio ya baadhi ya viongozi wa Afrika kujiongezea mihula yao ya madarakani kwa kubadili au kukiuka katiba zao, kama inavyoonekana hivi sasa huko Burundi. Lakini maafisa wa Marekani wanasema heshima kubwa kwa umoja wa Afrika, it is an effective organization and it still has a lot of work to do it's respected on the continent ni taasisi yenye mafanikio na bado ina kazi kubwa ya kufanya, inaheshimika barani humo. Na ninafikiri wakati tunapoangalia mbele, ajenda za AU kwa mwaka elfu mbili sitini na tatu, tutaona AU inakuwa na nguvu zaidi barani humo. Wachambuzi wanasema Marekani inaihitaji AU kama ambavyo AU inavyoihitaji Marekani. Mfadhili mkubwa wa taasisi hiyo. Lakini baadhi pia wanaeleza kwamba Afrika ina masuala mengine mengi. Um, Marekani bila shaka inahitaji AU uh, uh, kama inataka kufanya kazi na bara la Afrika kufikia makubaliano na kuwa mpinzani wa China. Kwa sababu hiyo na nyingine, hii itakuwa ziara ya kihistoria kwa Bwana Obama na moja ambayo inaonekana ni kusaidia kutengeneza urithi wake kama rais wa kwanza wa Marekani mwenye ushirikiano wenye nguvu na bara la Afrika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, kama ni wakumbusha nipambiapo awali, na wakumbusha tena nambari yetu. Kwa wasikilizaji wa Kenya ni 254 727 709 353. Tuma ujumbe wako wa SMS, usitupigie simu, bali tuma ujumbe wako na usahau jumlisha moja kwa hapa Marekani. Basi alitumia ujumbe wa SMS moja kwa moja, ni King Majuto anasema, na ziara ya Obama nchini Kenya iweke mipangilio mipango ya kulinda Kenya dhidi ya Al-Shabab, pia asiongelee ndoa za jinsia moja. Vilevile kwenye Facebook tumepata ujumbe wa wasikilizaji wetu. Tunaye Baraka Basiwa wa Life Unity kule nchini Tanzania, anasema mimi nadhani itakuwa safi sana kama alipokuja hapa Tanzania na watakia mapokezi mema ya Obama na wenzangu kule nchini Kenya. Naye Mhoja Samuel kutoka Ushirombo anasema ziara ya Rais Obama nchini Kenya iwe na tija kwa wananchi wa Kenya. Awami Hassan wa Kigoma, Tanzania anasema ziara ya Rais Obama itakuwa njema kwa Wakenya kudumisha ushirikiano wao na Marekani. Naye Mbaga Karim Mbaga wa Mbezi, Dar es Salaam anasema Wakenya wajiandae na usumbufu wa barabarani kama vile kama vi Rais Obama alivyokuja hapa Tanzania, kwani kuna baadhi ya shughuli zilisimama kwa muda, hasa za uzalishaji. Kwa hiyo nawatakia maandalizi mema atakapokuja Obama nchini Kenya, hapo Nairobi. Haya, kazi kwenu. Naye Isa au mzee wa urembo yuko Moshi, Tanzania, anasema ni sawa kabisa Obama ila Usisahau kugusia wahanga wa machafuko, kwani hali iliyokuwa si nzuri nchini Kenya. Haya, naye mwengwendosi misago Abubakari yuko Bujumbura, Burundi, anasema Obama na kusihi, utembee pia huku kwetu Burundi uone risasi zinavyolia na kunyanyasa wananchi, maana inasema hivi, nawatakia kila la heri ndugu zetu wa Kenya kwa ziara ya Obama. Na naye nayemaliza ni huyu Jovini wa Minnesota anasema kwamba niko Tabora, baraka iwe kwenu wa Kenya hasa nawatakieni mambo mengi na mafanikio katika masuala ya kiuchumi. Basi ni hao tu waliotumia ujumbe wao kwa sasa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Sasa ni muktasari wa habari. Moja kwa moja naanza habari ya Burundi. Wamepiga kura katika uchaguzi wa rais hii leo Jumanne, baada ya ghasia usiku wa ghasia uliosababishwa na rais Nkurunziza kutaka kuwania muhula wa tatu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anamkaribisha rais wa Nigeria Muhammadu Buhari katika wizara ya mambo ya nje wakati kiongozi huyo wa Nigeria akiendelea ziara yake ya siku nne hapa Marekani. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter anakutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa mazungumzo wiki hii. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wake Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins. Naitwa Mkamiti Kibayasi, naitwa Sandey Shumari. Tunawatakia usiku mwema kutoka Washington DC. Kwa herini.