kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni julai 24 mwaka 2015 katika matangazo ya voa express rais obama anatarajiwa kuwasili kenya saa chache kutoka hivi sasa lakini hali ya mji iko vipi kwa hiyo mji umetulia sana sasa hivi. Nairobi iko katika hali kama ile, ni masaa machache tu kama manne matano hivi, kabla rais Barack Obama hajaingia hapa nchini. Kwa hiyo ni kama vile mji umetulia kabla hakujaingia dhoruba huyo. ni Mwamoyo Hamza akiwa jijini Nairobi. Hii ni VOA Express Gongo. Mimi ni Id Ligongo, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile katika VOA Express rais Obama ziara yake yapelekea baadhi ya shughuli za kibiashara na baadhi ya mitaa kufungwa kwa muda. Kuna barabara ambazo zitafungwa kwa muda, sio kufungwa uh, kabisa, lakini uwanja wa ndege hauwezi fungwa huo, ni uwanja wa kimataifa. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Ed Ligongo. Rais wa Marekani Barack Obama anatarajiwa kuwasili leo Ijumaa nchini Kenya kuanza ziara ya siku mbili kujadili biashara na usalama. Kenya inatarajia kuitumia fursa ya ziara ya rais Obama, ikiwa ni ya kwanza kama rais wa Marekani. Shughuli makhususi ya ziara yake ni kuhudhuria ya mkutano wa dunia wa ujasiriamali na anatarajiwa kuhutubia katika mkutano huo hapo kesho Jumamosi. Pamoja na hilo, nchi hiyo inajivunia rais huyo mwenye asili ya Kenya na kuleta msisimko mkubwa kwa watu wake. Baba wa Rais Barack Obama alizaliwa na kuzikwa magharibi mwa Kenya, ambapo pia alihudumu katika serikali ya kwanza ya Kenya. Waangalizi wa Ulaya wametoa ruhusa kwa chanjo mpya ya malaria na kuweka mazingira ya uwezekano wa kupatiwa leseni na ukaguzi na shirika la afya duniani. Shirika la dawa la Ulaya limesema leo kwamba dawa ijulikanayo kama Mosquirix ama RTS itapaswa kuruhusiwa kutumika kwa watoto na watoto wachanga, japokuwa ilitoa matokeo mchanganyiko wakati wa majaribio yake. Kampuni ya GlaxoSmithKline ilitengeneza dawa hiyo kwa ushirikiano na shirika la chanjo la malaria la PATH na pia kwa kushirikiana na mfuko wa Bill na Melinda Gates. Pamoja na hayo, inaelezwa kwamba chanjo hiyo itakuwa ni ya kwanza kabisa ya malaria kuanza kutumika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express. Uturuki inasema imefanya mashambulizi ya anga ya kilenga Islamic State nchini Siria, ikiwa ni hatua muhimu ya kuongeza ushirikiano wake katika kupambana na kundi hilo lenye msimamo mkali. Ndege tatu za kivita aina ya f16 ziliondoka katika kambi iliyopo kusini mashariki mwa Uturuki ya Diyarbakir mapema leo na kuanza kushambulia sehemu ilizokuwa imelenga kuvuka mpaka wa Uturuki katika jimbo la Kilis, kwa mujibu wa ofisi ya waziri mkuu. Taarifa imesema ndege hizo zilidondosha mabomu kwa pamoja katika makao makuu ya Islamic State na sehemu ya mikutano kabla ya kurejea salama kambini. Akiongea katika mkutano na wanahabari, waziri mkuu Davutoglu ameapa kwamba serikali yake haitafumbia macho mashambulizi dhidi ya Uturuki. Jeshi la Marekani linasema shambulizi la anga la mapema mwezi huu kusini mashariki mwa Afghanistan lilimuua kamanda wa juu wa operesheni za al Qaida. Katika taarifa ya leo, Pentagon imesema Abu Khalil al Sudan aliuawa Julai 11 katika shambulizi lililofanywa katika jimbo la Pakistan ambalo linapatikana na nchi ya Pakistan. Taarifa hiyo imemwelezea Al Sudan kama kiongozi wa kundi la Kisuni linachoshughulika na masuala ya kujitoa muhanga na operesheni za milipuko. Mashambulizi ya anga ya Marekani yameshaua maafisa kadhaa wa ngazi ya juu wa kundi la Alqaida katika miezi ya hivi karibuni na mtu mwenye bunduki katika jimbo la kusini la louisiana hapa nchini marekani alifyatua risasi ya alhamisi usiku katika ukumbi wa sinema wa na kuua watu wawili na kujeruhi wengine saba na baadaye kujiua mwenyewe maafisa wa mji kulikotokea tukio hilo wamesema wameshamtambua wa mtu huyo lakini walitaja tu umri na jinsia yake kwamba ni mwanaume mwenye miaka 58 baadhi ya walioathirika na shambulizi hilo walijeruhiwa vibaya wakati wengine hawakupata majeraha yanayotishia uhai wao. Karibu watu mia moja walikuwa katika ukumbi huo wakiangalia filamu ya Trainwreck, wakati mtu huyo mwenye bunduki alipoanza kufyatua risasi kwa watu waliokuwa wakiangalia sinema. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi, kama unavyofahamu sasa hivi macho na masikio ya Wakenya yapo huko nchini kwao, ambapo ikiwa imesalia saa chache kabla rais Obama wa Marekani kuwasili katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta mjini Nairobi, karibu shughuli zote za kibiashara zimesimama mjini Nairobi. Maduka, shule na barabara nyingi zimefungwa na hali ya usalama imeimarishwa. Taarifa zaidi na Mwandishi wa VOA Express, Mwangi Konyo, akiwa Nairobi. Hali na taswira kamili ya mji mkuu wa Nairobi imebadilika na karibu shughuli zote za kawaida zimesimama. Maduka, shule, taasisi maalum za elimu ikiwa ni pamoja na chuo kikuu cha Nairobi katikati ya mji mkuu wa Nairobi zimefungwa. Wakazi wengi wa Nairobi wamesusia kwenda kazini na barabara nyingi hazina watu hata kidogo, na benki kadhaa mashuhuri zimefungwa, huku wakazi wa Nairobi wakijiandaa kuwasili kwa rais Barack Obama baadaye hivi leo. Vilevile hakuna magari mengi barabarani. Kwangu nimeshangaa sana, hata kama leo ni siku ya Sunday, kwa sababu hata mbagadhi rod, Lang'ata rod, Uhuru highway ukiona hizi zote zinakuanga na jamu. Lakini leo ni siku ya e, inakaa kama siku ya Sunday ambao kila mtu, hakuna magari, hakuna jamu, hakuna chochote kile. Kwa hivyo nimeshangaa, ninasema karibu yule Obama anayekuja, tunafurahia kwa hii yote. Kawaida nikitoka kama saa mbili hivi huwa nafika saa nne, lakini leo nimetoka saa mbili, saa mbili na nusu nimeshafika Nyayo, naelekea job. Inakaa kama ni siku ya Sunday ama Christmas hivi. Kawaida huwa traffic hakuna, na watu wamepungua Nairobi. Obama inafaa anakuja every week. Hiyo Lang'ata barabara imeng'ara vizuri, hakuna jamu, feo, na hapa nakujanga kama naenda nakuja na, na asubuhi nakuja na sitini, sasa hivi nimekuja na mbao. So naona hii siku Obama angekuwa na kuja kila siku ingekuwa ok. Kenya ingekuwa iko mbele. So hata sio mambo na barabara, hata saini, ukiangalia usafi venye kumerembeshwa, hata we mwenyewe unafurahia ukiangalia. Mabarabara sote simeng'ara, kila kitu imeng'ara so Huyu jamaa huyo anatembea sio aende, na tena aenda apotee kabisa. Na wenye magari ya uchukuzi wa abiria wanalalamika kuhusu ukosefu wa abiria so. Siku zingine kunakuwanga na watu, saa hii hakuna watu, juu unatoka huko Lang'ata, hakuna watu, na pengine unaletanga mia sita, saa hii unapeleka mia mbili. So unaona, hata saa hii sina watu, saa kama unafanyia mafuta tu, watu hawachamuka kazi. Lakini wakazi wengi wa Nairobi wanasubiri kwa hamu mkutano utakaofunguliwa rasmi na Rais Obama wa ujasirimali hapa Nairobi. Ntaamka mapema kesho, ntaamka kitu 6 ju ninajua naichi na huku Eastlands, ninajua magari zitasonganana. Ni nataka ya Obama ni vile babaute entrepreneurship najua, sasa tutakuwa na relationship with the US. Mimi nitaamua kaa nyumbani tu, nifungulie televisheni yangu pale, nikae kitako niweze kujiangalilia mchakato mzima wa mambo atakavyokuwa imeweza kuwa mwana anasikia network itakuwa, akutakuwa mambo ya M-Pesa, kwa hiyo ita affect biashara sana. Mambo ya transport movement itakuwa, itakuwa ni ngumu sana, si kama makampuni mingi itakuwa inafunga, na watu wengi watakuwa kama wataichukua kama off. Naye waziri wa Kenya, mashauri ya nchi za nje, Bi Amina Mohamed anasema Wakenya wana matarajio wa makubwa ya ziara hii ya rais Obama nchini Kenya. Tunatarajia kwamba akija atakuja na wafanyabiashara wengi, atakuja pia na watu ambao wangependa ku invest eh, katika nchi yetu eh, na kuna miradi nyingi ambazo zingefaidika eh, zinge eh, kwa kuwa na uhusiano na wanabiashara ama wale wenye eh, wangeweza eh, kuja kufanya kazi nasi. Eh, kwa hivyo tunaitarajia eh, sana eh, na eh, nafikiri utaona kuwa Wakenya watafurahi sana kumwona eh, Rais wa Marekani eh, akija hapa eh, na pia kwa vile unajua tutakuwa na mkutano mkutano kubwa sana ambayo italeta eh, watu kadhaa eh, nchini na zaidi ya zaidi hawa watu watakuwa ni eh, eh, wale youth ambao eh, watakutana na wenzao, wataongea na wenzao, watajifunza mambo mengi na pia labda watapata eh, watu kutoka Marekani ambao wangependelea eh, kufanya kazi nao. Kwa hivi sasa, Wakenya wana hamu ya kumwona Rais Barack Obama hapa Nairobi. Mwaige kwenye VOA Express Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi naye mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Mwamoyo Hamza aliyeko huko jijini Nairobi kuhusiana na ujio wa Rais Obama na kutaka kujua zaidi kuhusu hali ilivyo katika jiji wakati huu. Naam, kwa kweli leo Ijumaa Sande, Nairobi umekuwa mji tofauti. Kwa watu wanaofahamu shughuli na pirikapirika -pirika za jiji la Nairobi, ukija kwa ndege leo, mara moja ukifika hapa, utashangaa kama kweli hii ni Nairobi. Bila shaka, inaelekea kwamba watu wengi wameamua kutokuja makazini, wamechukua off, au wale ambao walikuwa makazini wametoka mapema. Kwa hiyo mji umetulia sana. Sasa hivi Nairobi iko katika hali kama ile, ni masaa machache tu kama manne matano hivi, kabla rais Barack Obama hajaingia hapa nchini. Kwa hiyo ni kama vi ile mji umetulia kabla hakujaingia dhoruba. Unajua, kabla dhoruba haijakuja hali ya hewa inakuwa tulivu sana, halafu inakuja dhoruba. Ndio hali ilivyo sasa hivi. Kwa hiyo watu wanajiandaa na, na dhoruba. Na pengine utuambie tu, kwa sababu ataingia usaa za usiku, pengine matarajio ya pale atakapokuwa na wasili, kwa sababu ni usiku, itakuwaje? Hasa kwa upande wa vyombo vya habari na wale ambao wanajiandaa kutoa hizi ripoti. Kwa hakika hata waandalizi hapa serikali au balozi wa Marekani wamekuwa wanatoa kama ushauri kwa waandishi kwamba msiende uwanja wa ndege kwa sababu hamtaona chochote. Kwa hiyo kuna hali ya kwamba inawezekana hata barabarani kusitokee maelfu ya watu kama ambavyo tulitazamia, kwa sababu itakuwa ni usiku kumpokea rais Barack Obama. Kwa hiyo ataingia na kwenda moja kwa moja anapofikia. Sasa zile shughuli za kwamba ugeni uko mjini hasa na shamra shamra na ngoma na kila aina ya shamra shamra, hasa nafikiri itakuwa ni kesho ndio ambapo itaonekana hapa mjini Nairobi, na kwa sababu kesho ndio siku yenyewe, huo mkutano utafunguliwa. Na viongozi wanashiriki wa biashara na wafanya biashara, vipi? Kwa upande huo viongozi wa biashara pengine tunawatarajia na wale wale ambao wamekuja kwa ajili ya kushiriki kwenye mkutano huo, ni nani hasa, na pengine yapi wanayazungumzia? Shughuli za mkutano huo zimeanza leo hivi. Uh, leo kulikuwa na shughuli za ambazo zilikuwa zinahusu vijana na kuna ma mashindano ya ujasiriamali vijana wana kupata fursa pale kwenye kwenye ukumbi wa mkutano kupata fursa kueleza uh, kama mtu ana mradi wake amevumbua kitu chake, sasa anatafuta kupatiwa mtaji ili aanzishe. Wanapewa muda wa kuweza kujieleza. Kwa hiyo shughuli zimeanza leo, na wanaohudhuria mkutano huu ni watu kutoka, wajumbe kutoka sehemu mbalimbali barani y Afrika na nje ya bara la Afrika. Ni kwa sababu kama unavyojua mkutano huu madhumuni yake makubwa ni kuunganisha wajasiriamali na watu ama kampuni ambayo inaweza kutoa mitaji kwa ajili ya uvumbuzi au ugunduzi wa namna yoyote ile. Kwa hiyo ni mchanganyiko wa watu wenye pesa na watu ambao wana mawazo ya kuanzisha miradi ya aina fulani fulani hivi. Na kesho ndiyo rasmi, rais Barack Obama pamoja na mwenyeji wake rais Uhuru Kenyatta watafungua mkutano huo rasmi na baada ya hapo Rais Obama ataingia tena katika ratiba nyingine kama vile kutembelea sehemu hii ya kumbukumbu -kumbu ya mashambulizi ya bomu ya elfu tisa mia tisini na nane katika ubalozi wa Marekani wa zamani ambao uko hapa hapa mjini Nairobi Kati, na vile vile kuenda inasemekana, huenda akaenda Kenyatta University na baadaye katika ikulu ya Nairobi kuzungumza na mazungumzo na Rais Uhuru Kenyatta. Ni Momoyo Hamza akizungumza na Sauti ya Amerika. I told you I was going to do it. <laughs> Haya basi, msikilizaji, ni sauti ya rais Barack Obama alipohudhuria sherehe za kuchangisha fedha huko New York ambapo idi, kama unavyofahamu, basi mwimbaji wa huo wimbo alikuwa ni Al Green. Al Green. <laughs> Alikuwa anajaribu kuonyesha kipaji chake na basi na... <laughs> Sikiliza wimbo mzuri kabisa huo <laughs> Aya basi, msikilizaji, ni mambo matamu kabisa ndani ya VOA Express mkamiti. Ulimsikia Rais Barack Obama akiimba mm. Eh, Rais Bush yeye <laughs> anachorachora sana, pengine akishaondoka madarakani tutasikia imeanzishwa Obama Band. <laughs> <laughs> Haya, tusubiri, muda bado upo. <laughs> Haya basi, msikilizaji, tunaendelea na VOA Express. Rais wa Marekani Barack Obama anatarajiwa kuwasili leo usiku jijini Nairobi kwa ziara ya siku mbili. Mwandishi wetu wa Kinshasa Salehe Mwana Milongo, aliyekuwa Nairobi kwa ajili ya ziara hiyo, amehojiana na msemaji wa Ikulu ya rais wa Kenya Manoa Esipusi wa kwanza na, na kwanza kumuuliza matarajio yao kufuatia ziara hiyo ya Rais Barack Obama iwasili atakuwa hiyo ziara itakuwa uh, ya, ya, ya kufanikiwa. Itakuwa tun tuna matarajio mengi, lakini jambo la muhimu ni kwamba tumefanya utayarishi wa kutosha wa kumlaki uh, rais wa kum amerikani ambaye baba yake alikuwa Mkenya. Ndio na kipi mnachotarajia kutoka kwa rais Obama ambaye kwa kweli amekuwa mwisho wa muda wake? Uh, kuja kwake sisi kama nchi Uh, t -t tungependa ule uhusiano ambapo uh, ni sio tu ni, ni partnership. Wao wana yale matarajio, sisi tuna matarajio, tuna, wanaeleza matarajio yao, tunaeleza matarajio yetu uh, sio ya kwamba uh, sisi tunauliza tu vitu tupewe, hatutaki. Wakati ambapo tulikuwa tukiangalia kupewa msaada ushapita, siku hizi ni kuangalia kwa, mbinu gani za kuimarisha uchumi. Ikiwa kampuni za Amerika zinataka kuja hapa uh, sisi tuna nini, na kuna kuna mip, mip, mip, mipango gani ya ku, uh, ya ku, ya kuhakikisha kwamba wawekezaji wa Amerika wanaweza kuja nchini kwetu. Kwa hivyo sisi tunaangalia kwamba ikiwa tuna, tuna nafasi ya kupanua uh, uwekezaji tutakuwa tumefaulu. Ndio, na wengi wamesema kwamba ujio huo wa Rais Obama ni kama vile kumtakasa Rais Kenyatta kulingana na mvutano wa kisiasa humu ndani. Ni hisia zako? Rais alichaguliwa na Wakenya, sio lazima atakaswe na mtu yeyote isipokuwa Mungu mwenyewe. Rais amefanya kazi ya bidii kwa miaka miwili iliyopita. Ukiangalia ambapo Kenya ilikuwa wakati huo na wakati ambapo Kenya iko saa hizi, utaona kumekuwa na uh, Kenya imesonga hatua kadhaa mbele uh, ikiwa ya kwamba atakuambia kwamba kwa, kwa mfano uh, shule za msingi hapa ambazo zilikuwa na stima wakati ambapo rais alikuja, uh, hatam, alichukua hatamu za uongozi zilikuwa elfu nane peke yake. Uh, kufikia Juni mwaka huu shule uh, elfu ishirini na mbili kwa hivyo hiyo sio ya kwamba lazima utakaso na mtu wa Kenya, wenyewe wanamwangalia rais wakiona anafanya wanafanya kazi ambazo hao walimchagua kufanya. Swali la mwisho, Mheshimiwa, ni kuhusu masuala ya, ya, ya, ya, ya usalama. Kumekuwa na taarifa kwenye vyombo vya habari kwamba uwanja wa ndege utafungwa na vile vile barabara muhimu za hapa Nairobi zitafungwa kulingana na ziara hiyo, eti unathibitisha? Kuna barabara ambazo zitafungwa kwa muda, sio kufungwa kabisa lakini uwanja wa ndege hauwezi fungwa. Huo ni uwanja wa kimataifa na ndege za commercial, zile ambazo zinabeba abiria kwa wakati ambao zinatarajiwa hizo, hizo lazima zitumie zi, zi uwanja, wakati ambao zimekadiriwa zime kutumia uwanja. Uwanja wa kimataifa wa nchi yoyote haufungwi kwa sababu ya jambo lolote, isipokuwa kama pengine kumekuwa na maafa fulani na msikilizaji, basi ni mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo akizungumza na uongozi wa serkal ya Kenya. Tukiwa bado tuko huko Kenya, na kama basi, msikilizaji, ziara hii ya rais Barac Obama huko Kenya imekuwa na mashamsham mengi haswa, ambapo mwandishi mwandishiwetu uh, Josephat Kioko wa uh, huko Mombasa, yeye amefuatilia matangazo ya redio mbalimbali nchini humo, hasa mjini Kisumu, karibu sana na alikozaliwa baba yake rais Obama, ambapo redio ya ya Ikota FM redio shirika ya VOA inatangaza kipindi maalum yashiriayaa wakichangia kwa kupiga simu kuhusiana na ziara hiyo ya kihistoria. Naam, msikilizaji, kama tulivyokuwa tumekueleza hapo awali, kitu ambacho ni muhimu cha kuzungumzia au kitu ambacho tunazungumzia ni ziara ambayo ni rais wa Marekani Barack Obama, ambayo ni ziara ambayo inatarajiwa sana hapa nchini Kenya na hata Afrika Mashariki, ambapo yatarajiwa kwamba vilevile atakuwa anafika kule Ethiopia. Sasa hivi mambo tofauti kwamba kuandaliwa kila mahali, naambiwa nyasi zinapanda sijui wapi na wapi sijui, oh, masuala ya usafiri, naambiwa kwamba ni mambo mengi tu ambayo yanafanyika kuashiria kwamba baadhi ya sehemu ambazo watakuwa anatembelea uh, rais Obama ni kwamba atakuwa anafika kule katika chuo kikuu cha Kenyatta vilevile, mm -hmm. Inatarajiwa kwamba atakuwa anahutubia wananchi kule maeneo ya Kasarani na, na, na, na, labda msikilizaji, tutoe fursa kwako vilevile ukaweze kuichangia. Kunayo mengi ambayo yanatarajiwa, wewe kibinafsi pale nyumbani unahisi kwamba ziara hii ya ya, ya ya ya rais Obama itaweza kukuathiri vipi? Itaweza kuathiri vipi siasa za taifa hili? Uh, nambari ni 0786025000. Arafu kumbuka kama kawaida ni kwa 20977. Naona kwenye laini ya simu yupo mmoja. Helo, iko tafamu? Helo uh, twazungumza na nani mrembo? jina langu ni Hilda Mwendele. Hilda, uko maeneo gani? Na mwendeo, unatarajia kwamba wakati ambapo rais wa Marekani Barack Obama akifika hapa nchini atakuwa na manufaa gani katika uchumi wa Kenya? Kuja uh kwake rais wa Marekani Barack Obama. Aha. Kuna manufaa kubwa sana kwa mfano katika sekta ya utalii, nadhani kuja kwake tutasaidia kuongeza, ama amaa, sekta ya utalii na uwekezaji, ni hakikishwa kwamba nchi ya Kenya iko salama kwake Barack Obama ushirika na uhusiano wa kudumu kati ya nchi ya Kenya na ya Marekani ili tupate msaada kusaidiana kati ya Wakenya. Ayanyaz, asante ah, sana mwendee. Halo, iko tafama halo. Tunazungumza na nani huyu, yupo maeneo gani? Unazungumza na Njeroka yuko maeneo ya Muhaya. Em, haya. E, Muhaya, kuko vipi mwenzangu? Aha, Obama akija hapa nchini labda watarajia atakuja na manufaa gani? Ah, uh, asante -huh. Uh, sana Njoroge kutoka maeneo ya Muhaya. Aha, kwa hivyo labda tutakuwa tunavuta pumzi, alafu tukirejea tutakuwa tunaangazia rafa za kwako kwa wingi zaidi, tutakuwa vile vile tupokea simu nyingi zaidi. Kumbuka ndani ya Ikwet FM 98.1 na msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Basi ndivyo mambo yalivyo huko nchini Kenya wakati huu, watu wakisubiri kuwasili kwa rais wa Marekani Barack Obama. Basi wakati wa huo huo, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Ras Karaba, mkenya anayeishi hapa Marekani ili kutaka kujua maoni yake juu ya ziara ya rais Obama huko nchini Kenya. Tumeheshimiwa na tunajigamba unasikia raha kusikia rais Barack Obama ametembelea nchi yetu, na mawaidha ningewapa watu pale nyumbani ni wawe na heshima na mikakati ya kumkaribisha mgeni bila kuweka vikwazo za kusema mambo jambo gani yatazungumza na lipi azizungumze, aje atuletee mambo yale ametuletea ya maendeleo. Sisi tujaribu kuwa wananchi wanaheshima na nchi yao pia wakati watu wanaandamana kule, wae na mikakati, wasiwe ni watu wa kuelekezwa kuangia kama watu wasioelewa. Wae na na heshma na adabu, ndiyo hii nchi yetu ya Kenya ni nchi na bahati na baraka kubwa sana kupata rais wa kwanza wa amerikani kutembelea nchi ya Kenya. Kwa hivyo hata kama tunadai kule ni kwao nyumbani, mgeni ukaribishwa ni rahisi kulia na kutilia maanani, na tuwe na Tujiheshimu, sio lazima tuwe tunaelekezwa msifanye haya. Wengine wanasema hata tuangue, wengine wanasema mambo kama hayo yawekwe mbali, tuonyeshane mwelekeo mwema, manake wakati huu dunia nzima macho yatakuwa yameangalia pale nchini Kenya. Na je, wewe kama Mwanakenya ambaye anaishi ughaibuni, je, kuna hisia gani hapa Marekani a, miongoni mwa Wanakenya na, nikiwa hapa mimi na hizi tumepata kutambuliwa, maanake hata kule tunafanya kazi wala wanatujua sisi tunatoka Kenya, maanake huwa tunajingamba, hatujifichi. Nyumbani east west, nyumbani ni Kenya. Huwa tunaanza kuona wakituheshimu, na kutuzungumzia na kusema lo Nchi yenu inaonekana ni nchi ina watu wasomi maendeleo. Kwa hivyo tukiwa hapa sisi tunaona ni jambo la heshima na la busara sana, na ni bahati ku. Kama wewe ungepewa fursa ya kumtuma Rais Barack Obama anapoelekea nchini Kenya, wewe ukiwa kama mwana Kenya, ungempa ujumbe upi ufikishe kule nyumbani? Ujumbe ningempa rais wetu hapa Amerika ni angalie ah, sana vile kusaidia haya mambo ya ugaidi ya wale watu wako hapa ughaibuni wanaofanya kazi na wanashindwa mara kwa mara kwenda kutembea nyumbani, na wamekaa hapa kwa muda mrefu na wanafanya kazi na wanalipa kodi. Wangeweza kuwa wanapata nafasi ya kwenda kuwaona wazazi au kuwaona wanao, maanake wengi wazazi wao wanafa au watoto wao wanapata shida. Wanakaa miaka hata ishirini bila kufika kule, kwa sababu kurudi itakuwa matanga. Anafanya kazi, siyo jambazi analipa kodi, lakini hana kibali cha kuweza yeye kuteremka nyumbani na kurudi. Angeangalia yale wakikaa na rais Uhuru, ingekuwa bora pia sana kujaribu kulete mabadiliko hapo, watu waweze kusafiri ni Ras Karaba, Mkenya anayeishi hapa Marekani, akizungumza na VOA Express. Na hivi sasa basi, msikilizaji, na kusomea mukhtasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama anatarajiwa kuwasili leo hii Ijumaa nchini Kenya kuanza ziara ya siku mbili kujadili biashara na usalama. Kenya inatarajia kuitumia fursa ya ziara ya Rais Obama, ikiwa ni ya kwanza kama rais wa Marekani. Waangalizi wa Ulaya wametoa ruhusa kwa chanjo mpya ya malaria na kuweka mazingira ya uwezekano wa kupatiwa leseni na ukaguzi na Shirika la Afya Duniani. Shirika la Dawa la Ulaya limesema leo kwamba dawa hiyo inajulikana kama mascoquiris. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya VOA Express alasiri ya leo. Usikose kujiunga nasi hapo saa moja na nusu jioni ya leo katika live talk, ambapo pia tutazungumzia safari au ziara ya Rais Obama huko Kenya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wake alikuwa Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins, naitwa Mkamiti Kibayasi, mimi ni Idi Ligongo. Pamoja tunawatakia alasiri njema na jioni tulivu popote pale ulipo.