Na mimi ya ya ni Sunday Shomari tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Julai 24 mwaka 2015 ambapo tunasikia pia katika redio shirika za FM na masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya kila Ijumaa ambayo ni live talk. Leo ni kuhusu ziara ya Obama nchini Kenya. Je, Wakenya wana matumaini yapi katika ziara hiyo? Tunatarajia kwamba akija, atakuja na wafanyabiashara uh, wengi, atakuja pia na watu ambao wangependa ku invest katika nchi yetu. E, na kuna miradi nyingi ambazo zingefaidika zi. Na pia mmoja wa wakazi wa jiji la Nairobi aeleza kile alichokishuhudia hii leo kufuatia ziara ya Rais Barack Obama nchini humo. Kawaida nikitoka kama saa mbili hivi, huwa nafika saa nne, lakini leo nimetoka saa mbili, saa mbili na nusu nimeshafika Nyayo, naelekea job. Inakaa kama ni siku ya Sanday ama Krismas hivi. Obama inafaa yanakuja every week. Basi msikilizaji, kwa habari hizo na nyingine nyingi kutoka kwa waandishi wetu mjini Nairobi, utazisikia mara baada ya taarifa ya habari inayosomwa kwako na Sande Shomari. Rais wa Marekani Barack Obama atawasili Nairobi, Kenya, ambapo atahudhuria mkutano wa dunia wa kimataifa wa biashara, wakati akimulika ukuaji uchumi wa Marekani na mahusiano na Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Baba wa Rais Obama alizaliwa na kuzikwa nchini Kenya, na hii ni safari ya kwanza ya Rais Obama akiwa rais wa, wa Marekani na kufanya ziara hii kuwa ya kipekee. Ziara hii imekuja kwa kuchelewa katika urais wa Obama na inawezekana imechelewa kwa sababu rais Uhuru Kenyatta alikuwa akikabiliwa na kesi dhidi ya uhalifu wa binadamu, ambapo sasa mahakama ya kimataifa ya uhalifu imefuta mashtaka hayo kwa kukosa ushahidi. Marais hawa wawili wanatarajia kukutana wakati wa ziara hii ya rais Obama nchini Kenya. Waangalizi wa Ulaya wametoa ruhusa kwa chanjo mpya ya malaria na kuweka mazingira ya uwezekano wa kupatiwa leseni na ukaguzi na shirika la afya duniani. Shirika la dawa la Ulaya limesema leo kwamba dawa ijulikanayo kama Moskiris ama RTSS inapaswa kuruhusiwa kutumika kwa watoto na watoto wa changa, japokuwa ilitoa matokeo mchanganyiko wakati wa majaribio. Kampuni ya GlaxoSmithKline ilitengeneza dawa hiyo kwa ushirikiano na shirika, chanjo, shirika la chanjo ya malaria la PATH na pia kwa kushirikiana na mfuko wa Bill na Melinda Gates na kuelezwa kuwa dawa hiyo itakuwa kinga ya kwanza ya malaria. Uturuki inasema imefanya mashambulizi ya anga yakilenga Islamic State nchini Siria ikiwa ni hatua muhimu ya kuongeza ushiriki wake katika kupambana na hilo kundi hilo lenye msimamo mkali. Ndege tatu za kivita aina F16 ziliondoa katika kambi iliyopo kusini mashariki mwa Uturuki ya Diabakir mapema leo na kuanza kushambulia sehemu ilizokuwa imelenga kuvuka mpaka wa Uturuki katika jimbo la Kilis. Kwa mujibu wa ofisi ya waziri mkuu, taarifa imesema ndege hizo zilidondosha mabomu kwa pamoja katika makao makuu ya Islamic State na sehemu ya mikutano kabla ya kurejea salama kambini. Akiongea katika mkutano na wanahabari, waziri mkuu Davutoglu ameapa kwamba serikali yake haitofumbia macho mashambulizi dhidi ya Uturuki. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter anakutana na viongozi wa Kikurdi katika ziara ambayo haikutangazwa alipotembelea mji mkuu wa jimbo la Iraq Kurdistan. Carter aliwasili mjini Irbil mapema Ijumaa, ambapo alitarajiwa kukutana na rais wa Kirdistan Masud Barzani ambaye ni mshirika wa muhimu wa Washington. Wapiganaji wa Kikurdi wa Pashmerga wamekuwa ni moja ya vikosi madhubuti katika mapambano dhidi ya kundi lenye msimamo mkali la Islamic State katika upande wa kaskazini mwa Iraq, ambapo ndipo ulipo mkoa wa Kurdi unaopakana na Siria. Marekani inatoa msaada wa usalama kwa Wapashmerga, lakini Barzani mara kwa mara yamekuwa akilalamika kwamba msaada huo hautoshi kufanikisha mapambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Jeshi la Marekani linasema shambulizi la anga la mapema mwezi huu kusini mashariki mwa Afghanistan lilimuua kamanda wa juu wa operesheni za al-Qaida. Katika taarifa ya leo Pentagon imesema Abdu Khalil al Sudani aliwawa Julai 11 katika shambulizi lililofanywa katika jimbo la Paktita ambalo linapakana na Pakistan. Taarifa hiyo imemwelezea al Sudan kama kiongozi wa kundi la Kisuni inayoshughulika na masuala ya kujitoa mhanga na operesheni za milipuko. Mashambulizi ya anga ya Marekani yameshaua maafisa kadhaa wa ngazi ya juu wa kundi la Alqaida katika miezi ya karibuni. Mtu mwenye bunduki katika jimbo la kusini la Louisiana hapa nchini Marekani alifyatua risasi jana usiku katika kumbi wa sinema na kuua watu wawili na kujeruhi wengine saba na baadaye kujiua mwenyewe. Maafisa wa mji wa Lafayete wamesema wameshamtambua mtu huyo, lakini walitaja tu umri wake na jinsia yake kwamba ni mwanaume mwenye umri wa miaka 58. Baadhi ya walioathirika na shambulizi hilo walijeruhiwa vibaya, wakati wengine hawakupata majeraha yanayotishia uhai wao. Karibu watu 100 walikuwa katika ukumbi huo wakiangalia filamu ya Trainwreck wakati mtu huyo mwenye bunduki alipoanza kufyatua risasi kwa watu hao. Ukusanyaji maoni wa hivi karibuni unaonyesha kwamba Marekani bado haijavuka kipindi cha baada ya mahusiano ya rangi ya amani, ambapo wengi walifikiria baada ya kuchaguliwa rais wa kwanza mweusi wa Marekani yangetokea. Karibu wa Marekani sita kati ya kumi, ikiwa ni pamoja na weupe na weusi, wanafikiri kwamba mahusiano ya sasa ya rangi ni mabaya wakati wanne wanaume wanne kati ya kumi wanafikiri mahusiano ya rangi yanaendelea kuwa mabaya zaidi. Na hiyo ni kwa mujibu wa uchunguzi wa New York Times na CBS uliofanyika wiki iliyopita. Mara baada ya rais Barack Obama kuchuguliwa, theluthi mbili ya Wamarekani walifikiri mahusiano ya rangi nchini Marekani yalikuwa mazuri kwa jumla. Na taarifa moja katika gazeti linaloongoza la hapa Marekani linasema Wachunguzi wawili wa, wa, wa serikali kuu wameiomba wizara ya sheria kufungua uchunguzi wa jinai ikiwa kama Bi Hillary Clinton alitumia vibaya taarifa za serikali kwenye barua pepe zake binafsi aliyokuwa akiitumia alipokuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani. New York Times inaripoti kwamba ombi hilo limekuja kufuatana na barua ya Juni 29 ambayo wanasema mchunguzi mkuu wa wizara ya mambo ya nje na mashirika ya ujasusi wamesema kwamba barua pepe binafsi ya Clinton ilikuwa na mamia ya uwezekano wa barua pepe zilizo za siri. Gazeti hiyo linasema haikujulikana kama taarifa yoyote katika barua pepe hizo ilikuwa imeelezewa kuwa ni ya siri na wizara ya mambo ya nje wakati Clinton akipokea au kutuma. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitoka hapa Washington DC. Leo katika Live Talk tunazungumzia ziara ya Rais Barack Obama nchini Kenya ambapo ni ziara yake ya kwanza, kiongozi huyu kwenda Kenya kama rais wa Marekani. Awali akiwa kama seneta, aliitembelea nchi hiyo, mahala ambako baba yake mzazi anatokea. Lakini tangu bwana Obama achaguliwe kama rais wa Marekani, Wakenya wamekuwa wakimsubiri kwa shauku kubwa, kiongozi huyo kuona anakwenda nchini humo, kabla ya kumaliza muda wake wa uongozi madarakani. Na hilo limetimia, linatarajiwa kutimia muda mfupi usiku wa leo. Basi katika Live Talk tunashirikiana na timu ya VOA huko mjini Nairobi, Kenya, Mamoyo Hamza akishirikiana na Mwai Gikonyo, vile vilevile yupo seneta wa Mombasa Hassan Omar na mchambuzi Cyprian Nyamwamu kutoka Nairobi. Kwa kuendeshea Live Talk hapa studio za Washington DC, upo nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Sunday Shomahi. Pamoja tunakukaribisha wewe msikilizaji, mahala popote pale ulipo, ujumuike nasi katika Live Talk. Na kumbuka iwapo unataka kutoa mchango wako au maoni yako katika Live Talk kuhusiana na ziara ya Rais Barack Obama nchini Kenya tupigie ukianza na plus 202 619 3151, narudia nambari ya simu hapa studio ni plus 202 619 3151. Karibu sana msikilizaji. Basi naam, tukianza live talk yetu ya leo kwenye laini ya simu tayari ninaye Mamoyo Hamza. Mamoyo, bila shaka hapo ulipo hali ni shwari na unafurahia mandhari ya hapo mjini Nairobi. Basi hebu tueleze kwa jumla tu hali ikoje hapo jiji la Nairobi wakati ambapo wananchi wakiwa wanaendelea kumsubiri Rais Barack Obama kutua katika ardhi ya Kenya. Naam, Kamiti, kwa kweli hali Nairobi ni ya uh, utulivu sana. Leo kutwa nzima Nairobi imetulia sana, yaani ni kama vile wakati kukitaka kunyesha mvua kubwa sana kunakuja hali ya utulivu, alafu ndio inakuja dhoruba. Kwa hiyo uh, leo yote Nairobi ilikuwa imetulia sana, magari yalikuwa machache sana Nairobi, watu walikuwa wachache. Watu wengi waliamua kutokuja mjini au waliamua kuchukua kuondoka kazini mapema, kwa hiyo mji ulikuwa umetulia. Mpaka sasa hivi mji umetulia. Rais Barack Obama anatazamiwa kuwasili uh, Jomo Kenyatta uh, uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta kuanzia kwa, kwenye muda wa saa mbili na dakika ishirini kwa saa za, za hapa Afrika Mashariki kwa hiyo sasa hivi ni mkusanyiko wa hasa waandishi wa habari tu uwanja wa ndege uh, watu katika mabarabara ambapo labda ungetegemea kama angewasili mchana kungekuwa na maelfu ya watu ambao wamejipanga barabarani, lakini kwa usiku huu inaonekana, uh, ataingia mjini kimya, uh, kimya kwa kweli na hii swala la watu kutokuwepo katika barabara wakisubiri kumlaki bwana Obama ni kwa sababu anaingia usiku, au labda serikali imetoa onyo kwamba wananchi ni vyema watulie majumbani usiku huu, au nadhani ni kwa sababu ya muda wenyewe tu, kwa sababu unajua uh, Nairobi uh, ingawaje mji ume, umerembeshwa vizuri sana kama ilivyo <coughs> miji mingi ya Afrika Mashariki uh, mabarabarani inakuwa hakuna taa nyingi sana kwa hiyo nadhani kutokana na hali hiyo, waliona kiusalama ni afadhali huyo watu wasijitokeze sana wengi, uh, nini barabarani. Lakini na hakika, ukipita sehemu baadhi ya sehemu za kutoka barabara ya kutoka uwanja wa ndege, kuna watu ambao wamejipanga pembeni kutaka ku-, uh, kuona angalau waone ule msafara ukipita. Basi tunashukuru Mamoyo Hamza. Mm -hmm. Lakini vilevile vile kuna taarifa kwamba mm -hmm. Uh, rais Obama hataweza kufika katika kijiji cha Kogelo. Je, kuna maoni yoyote umeweza kupata kutoka kwa wakazi wa huko kuhusiana na tangazo hili, na wamepokea vipi matamshi haya? Uh, ukweli ni kwamba watu wa Kogelo walikuwa wanatazamia sana uh, rais Barack Obama aende Kogelo na walikuwa wanajiandaa, ingawaje kwa muda wa wiki nzima kulikuwa na kila aina ya matamshi kwamba rais Obama hata kwenda Kogelo, lakini watu wa Kogelo walikuwa wakijitayarisha kama vile atakwenda Kogelo, lakini leo mchana uthibitisho wa kwamba rais Obama hatakwenda Kogelo ulionekana baada ya mama Sarah Obama kuonekana ameingia mjini Nairobi. Kwa hiyo hiyo ilikuwa ni ishara kwamba amekuja Nairobi ili kuonana na rais Barack Obama. Kwa hiyo ni, ni ilikuwa ni kama dalili au uthibitisho kwamba safari ya Kogelo haitakuwepo, lakini watu wa Kogelo wana- wanafanya sherehe zao wanafanya sherehe zao kama kawaida, wamesema aje Kogelo asije Kogelo, lakini sherehe zetu tunazifanya. Kama vile atakapotua tu Nairobi, sisi tunaendelea na sherehe hapa Kogelo. Asante <laughs> sana, wamoyo Hamza, maana shughuli washaiamua kuivalia maa, kuivulia nguo, basi wanaioga, mambo yanaendelea. Sawa kabisa. Basi pia tunaye hapa kwenye laini uh, tunayo Cyprian Nyamwamu hali kadhalika Seneta Hassan Omar. e, naomba kwa upande wenu niwakaribishe live talk ya Sauti America na Senata Hassan Omar, wewe uko kule leo, unajua uko kule Mombasa, hebu tueleze hali ikoje huko kwa wale ambao wanasubiri ujio wa Rais Obama hii leo. Asante uh, sana nafikiria uh, nchi nzima za hii Uh, kumekuwa na ile inaitwa kama uh, uh, uh, uh, changamoto ya Obama kufika, maanake kwa kile kizazi chake cha Kenya, watu wame- wa magazeti wa wa, a vyombo vya habari wamepigia wa wa wa debe sana, kwa hivyo watu wengi sasa tuna ukiangalia mativi yote ya Kenya inapeperusha moja kwa moja kiwanja cha ndege cha cha JKIA e. Pale ambapo Rais Obama anatarajiwa kufika lakini kwa kwa ujumla sisi hatuna barabara ambazo zimefungwa wala hatujaona ati zimetatiza uh, maisha kwa namna moja ama nyingine. Lakini wajua uchumi mwingi wa Nairobi, wa Kenya, huko katika jiji la Nairobi, na niko na imani kwamba watu wengi wako katika marun, katika runinga zao wanajaribu na wao pia uh, kusubiri wa wakati, manake mara nyingi sana jambo likishapigiwa debe sana linatia ile hamu. Kwa hivyo likitia hamu mtu atatakira fursa na yeye pia aangalie ni lipi lile ambalo la kuangazia sana. Baada ya hapo, utapata wale watakaofurahi watafurahi na mm, wengine wataona kama muda wao ulipotezwa, kulikuwa haina haja ya kudebe uh, lile lilopigwa. Lakini kusema kweli vyombo uh, vyote macho yote ya Kenya na Wakenya hata hapa Mombasa na maeneo kote mengine yamemulikwa katika Jomo Kenyatta International Airport na magazeti, karibu si wiki mzima, taarifa imekuwa ni masala tu ya Obama kuasiri Kenya. Asante ah, sana, nakushukuru sana, uh, Senata Hassan Omar kutoka kule Mombasa. Lakini tayari mkamiti, kuna msikilizaji amekusha tupigia simu hapa, nataka kusema mawili matatu. uh, huyu anaitwa Patrick Lumumba. Patrick Lumumba, karibu Live Talk ya Sauti America. hey, asante sana. Mimi ni Patrick Lumumba amiani kutoka Tarbo, Kenya. Haya, ah, tuambie Paimu, maoni yako ya leo. Yangu ya ni eh, kumkaribisha ya tu Obama kwa nchi yetu. Na nafikiri yale anakuja kufanya, hata kama ni kidogo vile, ni wawekezaji anawaleta. Nafikiri ni hivyo. Alafu tena kitu kingine labda yale namshukuru pia kufanya ni ule uhusiano wake na, na na Cuba, alafu na wale watangulizi wake pale Afghanistan kuleta amani kule na mambo mengine. Kwa hivyo nafikiri kuja kwake hapa ni kwa nia nzuri. Nafikiri Wakenya wamefurahi sana na tunamtarajia. Asanteni, nakushukuru sana Patrick Lumumba kutupigia simu kutoka kule Kenya. Na pia katika wachambuzi wetu tunaye bwana Cyprian Nyamwamu. Bwana Cyprian Nyamwamu, karibu Live Talk na pengine nirusha swali hili kwako kwamba kwa, hebu tuambie ikiwa ziara hii ya Obama, kama tunavyofahamu, ni ya kihistoria kwa taifa la Kenya, labo tueleze tu yale ambayo wakenya wa na serikali ya Kenya watanufaika na ziara hii ya rais Obama na nashukuru sana ndugu yangu um, asante sana. Na katika ujio wake Barack Obama hapa nchini Kenya e, hakika matarajio makubwa, lakini haswa kuna e, mambo matatu muhimu ambayo yatashughulikiwa ikiwepo, e, ni e, kwanza uhusiano e, wa kiusalama wa kimataifa. Jambo la pili ni jambo la Uh, ushirikiano wa kiuchumi na jambo la tatu ni ushirikiano na uboreshaji wa demokrasia. Haya mambo matatu ni mambo ambayo uh, nchi ya Amerika imekuwa kiongozi kwa muda mrefu, lakini haswa katika wakati huu, katika bara la Afrika na Kenya, mambo haya matatu ni mambo muhimu sana, na anajua yatakuwa ndio hoja tatu muhimu ambazo Obama atazisikiza na kujadilia, lakini yeye akiwa ni mwana wa Kenya na mwana wa Afrika, itakuwa ni e, muda mzuri wa Waafrika na hasa wa Kenya kushughulika na kushauriana naye na, e, na lile ambalo nimelisikia wiki nzima hii ni kwamba Obama hajatoa uongozi mwafaka katika mambo hayo matatu: kiuchumi kiusalama na vile vile uh, katika mambo ya kuboresha demokrasia. Kwa hivyo najua kwamba ata, atakuwa na majibu ya kusema kwamba uh, yeye anatazamia kuboresha ushirikiano wa Marekani na Kenya na nchi za Afrika wakati huu kabla uh, angatuke mamlakani mwaka ujao. Asante uh, sana. Basi moja kwa moja mkamisi na tuna msikilizaji mwingine hapa kwenye line. Naam, Ocean George karibu Ochieng, utuambie unapiga simu kutoka wapi na maoni yako ni yapi kuhusiana na mada yetu ya leo ya ziara ya Rais Obama nchini Kenya? Asante sana, asante sana dada mtangazaji. Mimi kwa majina ni Ochieng George kutoka hapa Kakamega, hapa magharibi mwa Kenya, na kwa ujumla mimi ninafurahia sana ujio wa Rais wa Marekani Bwana Barack Obama hapa nchini, na tunamkaribisha hapa nyumbani, na kile ambacho ningetarajia Obama kutuletea ni kutakuwa na biashara, biashara utaimarika zaidi, watalii wataongezeka na mengine mengi. Ulinzi, nimeona ulinzi wa hali ya juu, na tunatarajia kwamba Obama aweze kutusaidia ili sisi kama Wakenya, Kenya tuweze ulinzi -uli wetu uweze kuimarika zaidi, na ndipo hata tuweze kufurahia mandhari, ikiwa ni ya kwamba tumeathirika na ukosefu wa usalama. Lakini ninatumai ya kwamba atakapofika na kuangazia ma, masuala kama haya na serikali ya Kenya kushirikiana na Marekani, tutaweza kuwa salama hata zaidi. Asanteni sana Sauti ya Amerika kwa kunipa nafasi hii ni Ochieng George kutoka Kakamega hapa Magharibi mwa Kenya. Shukrani sana Ochieng George, wa huko Kakamega. Msikilizaji, wapo sasa, unafungulia redio yako, unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mada yetu ya leo katika live talk ni kuhusu ziara ya Rais Barack Obama nchini Kenya. Naelekea kwako Mwamoyo Hamza. Tunafahamu kwamba kesho, siku ya Jumamosi, Rais Barack Obama atakuwa na mazungumzo na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Kenya. Je, kuna ajenda zozote zilizowekwa wazi kuhusiana na mazungumzo yao? Ah, hakuna ajenda hasa kamili ambazo zimewekwa wazi, lakini mwanzoni mwa wiki hii Rais Uhuru Kenyatta alikuwa na alifanya mkutano na waandishi wa habari. Akadokeza baadhi ya mambo ambayo atayazungumza uh, na, na mwenzake rais Obama nayo na ni kuhusu usalama, bila shaka, kwa sababu suala la usalama haliepukiki hapa, kutokana na Kenya ambazo imekuwa ikisumbuliwa na um, mashambulizi ya ya kigaidi na, na msaada, na kwamba inahitaji msaada wa Marekani katika kupambana na, na kundi kama Al Qaida kuna suala la ushirikiano kati ya Marekani na Kenya. Raisi Uhuru Kenyatta ali alikwenda kwa muda mrefu kuonyesha kwamba kwa miaka mingi Kenya na Marekani zimekuwa na uhusiano mzuri, na kwamba ziara hii itazidi kuongeza ushirikiano uliopo kati ya nchi hizi mbili. Kwa hiyo um, kwa, kwa jumla kuna hayo, lakini sasa hatujui ndani yake kutakuwa na nini kwa sababu kuna Um, baadhi ya ya, ya makundi ambayo ni ya sio ya, ya kiserikali yanataka sana Rais Barack Obama azungumze swala la rushwa hapa nchini Kenya kwa sababu kama tunavyojua, imekuwa ikidaiwa kwa muda mrefu kwamba Kenya imekuwa ikikumbwa na swala la rushwa katika sehemu nyingi sana za jamii. Kwa hiyo, Rais Barack Obama ametakiwa na na, na makundi ya, ya, ya ambayo si ya amba kisiasa kwamba alete mazungumzo hayo kwa Rais Uhuru Kenyatta ili serikali ya Kenya ichukue hatua mahususi hasa katika kupambana na rushwa. Asante sana Mwamoyo Hamza, na tayari tayari kuna msikilizaji mwingine hapa kwenye laini na Nyiri Jack kutoka nchini Kenya Bungoma, karibu na Nyiri kwenye sauti America Live Talk. Bungoma, Kenya, lakini nasema tumekaribia sana Barack Obama aja hapa sana sana aongelee juu ya uchumi wa Kenya. Upande tu wa uchumi na tanga azungumzie sana na at least vijana vijana hizi atisaidie vile vinasaidika. Ni hayo tu. Tunashukuru sana msikilizaji kutoka Bungoma, Kenya. Basi uh, baada ya kupata maoni kutoka kwa msikilizaji hu huyo, unaelekea kwako senata Hassan Omar, nini ambacho ungependa kusikia kutoka serikali ya Marekani katika suala la kukabiliana na ugaidi, ukizingatia Mombasa ni moja kati ya miji inayoshambuliwa mara kwa mara na kundi la kigaidi la Al Shababu, na vilevile vile vijana wengi wanadanganywa kujiunga na kundi hilo la kigaidi uh, katika vile ndugu yangu teanyemama, na, na na mwenzetu alioko Nairobi ni kwamba swali ambalo aliwezi kuepuka ni vipi, Kenya itakuwa na ushirikiano na serikali ya Amerika katika kupambana na ugaidi. Ile ni swali ambalo yes, uh, bila, bila, bila shaka litakuwa na, na msisitizo mkubwa sana, na in fact, na pindi na hii uh, global entrepreneur summit, nafikiria na lile suala kubwa la ushirikiano baina ya Kenya na Amerika ni masala ya kiusalama. Ukiangalia ile maslaha ya Amerika katika maeneo yetu ya Afrika Mashariki imekuwa masala ya usalama kwa ajili ya kwa ajili ya ya Somalia na kadhalika, na pia lile janga la ugaidi ambayo limepata Kenya, radicalization wale vijana kuingia katika mi, misimamo mikali na kadhalika hii kitu ni kwamba vipi Kenya itaweza kupata ushirikiano katika masala ya labda ya baadhi ya ufadhili katika kuongeza uwezo wake katika ma, mambo ya kulinda usalama wake, masala ya maybe ya mambo ya majeshi yaliyoko Kenya ya, ya Kenya yaliyoko Somalia na kadhalika, na vipi kuleta amani ya kudumu ili uh, Somalia iweze kumiliki uh, masala yake ya kimaisha ili Wasomali wenyewe waanze sasa kuishi na kuweza kuijenga nchi yao. Kwa hivyo ile katika mhula mre, ufupi na mhula mrefu ya kuweza kute, ku, kuleta uh, dola ambayo inaweza kudumu. Lakini ndio vile tumezungumza pia kuna ushirikiano wa usalama, lakini pia kuna wale wakerekezwa katika masala ya haki za kibinadamu. Kwa unasema kwamba ushirikiano huu lazima uambatane na sheria ya Kenya na haki ziweze kuzingatiwa, maanake mara nyingi sana unaona ukiukaji wa haki na inazidi kutia hasira na wale watu ambao wa ni washikadau wakuu katika masala wa ya ushirikiano katika ku, ku, kuja, kuweza kukabiliana na janga kama hiki. Kama Waislamu unaona wanaadhibiwa kihalaiki, wakipata hii adhabu ya kihalaiki, basi unaona ule moyo wa ushirikiano pia uenda ukapungua. Kwa hivyo lazima pia tulinde wale ambao hawana hatia yoyote, tuwache kuadhibu watu kihalaiki. Ni vile nani uh, rais wa, wa Uganda alisema Mtoe uh, funza bila kukata mguu, maanake ukizidi ku, ku, ku, kudhulumu watu fulani, ile jamii ndo inapata ile inaitwa narrative, ule ms, ms, ms, msamiati ama msemo uh, kwa nini unazidi una kuchangia katika hasira na watu kwa kuwa hawana ushirikiano ule unaotakikana. Kwa hivyo lazima tuangalie kwa upana kila kitu kile ambacho uh, kina ni kiungo muhimu katika kuimarisha usalama na katika ushirikiano wetu na serikali ya Amerika. Lakini bila bila, bila shaka uh, masala ya ugaidi na ushirikiano wa kiusalama na masala ya, ya vijana kuingia katika zile mi, mi, mi, mi, uh, uh, itikadi kali ni jambo ambalo litaangaziwa uh, kwa kina, na vipi Kenya na, na Amerika wataweza kushirikiana katika uh, kupunguza ile hali ya kutokosa kwa usalama katika maeneo yetu. Tunashukuru sana seneta, kwa mchango wako huo mzuri. Msikilizaji, basi unaweza ukafuatilia matangazo yetu kupitia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili.com, na dakika chache kutoka hivi sasa, msikilizaji, basi matangazo haya ya live talk kwa njia ya redio ndiyo yatakuwa yamefikia kikomo, lakini tunaendelea na live talk kwa nusu saa ijayo kupitia njia ya mtandao ambayo ni www voa swahili.com. Washiriki katika live talk hii leo yupo Mwamoyo Hamza kutoka mjini Nairobi, Kenya. Vilevile vile tunaye Hassan Omar, seneta wa Mombasa huko Kenya, na mchambuzi Cyprian Nyamwamu kutoka Jijini Nairobi, Kenya. Hapa studio, ulikuwa nami mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Sunday Shomari. Basi tukutane sekunde chache zijazo katika www.voaswahili.com. Ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Sandei Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Julai 24, mwaka 2015, ambapo tunasikia pia katika redio shirika za FM na masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni Katika matangazo yetu ya kila Ijumaa, ambayo ni live talk, leo ni kuhusu ziara ya Obama nchini Kenya. Je, wa Kenya wana matumaini yapi katika ziara hiyo? Tunatarajia kwamba akija, atakuja na wafanyabiashara wengi, atakuja pia na watu ambao wangependa kuinvest katika nchi yetu. E, na kuna miradi nyingi ambazo zingefaidika zi. Na pia mmoja wa wakazi wa jiji la Nairobi aeleza kile alichokishuhudia hii leo kufuatia ziara ya rais Barack Obama nchini humo. Kawaida nikitoka kama saa mbili hivi huwa nafika saa nne, lakini leo nimetoka saa mbili, saa mbili la nusu nimeshafika Nyayo, naelekea job. Inakaa kama ni siku ya Sundey ama Krismas hivi. Obama inafaa yanakuja every week. Basi msikilizaji, kwa habari hizo na nyingine nyingi kutoka kwa waandishi wetu mjini Nairobi utazisikia mara baada ya taarifa ya habari inayosomwa kwako na Sande Shomari. Rais wa Marekani Barack Obama atawasili Nairobi, Kenya, ambapo atahudhuria mkutano wa dunia kima wa kimataifa wa biashara, wakati akimulika ukuaji uchumi wa Marekani na mahusiano na Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Baba wa Rais Obama alizaliwa na kuzikwa nchini Kenya, na hii ni safari ya kwanza ya Rais Obama akiwa rais wa, wa Marekani, na kufanya ziara hii kuwa ya kipekee. Ziara hii imekuja kwa kuchelewa katika urais wa Obama na inawezekana imechelewa kwa sababu rais Uhuru Kenyatta alikuwa akikabiliwa na kesi dhidi ya uhalifu wa binadamu, ambapo sasa mahakama ya kimataifa ya uhalifu imefuta mashtaka hayo kwa kukosa ushahidi. Marais hawa wawili wanatarajia kukutana wakati wa ziara hii ya rais Obama nchini Kenya. Waangalizi wa Ulaya wametoa ruhusa kwa chanjo mpya ya malaria na kuweka mazingira ya uwezekano wa kupatiwa leseni na ukaguzi na Shirika la Afya Duniani. Shirika la Dawa la Ulaya limesema leo kwamba dawa ijulikanayo kama Mosquirix ama RTSS inapaswa kuruhusiwa kutumika kwa watoto na watoto wachanga, japokuwa ilitoa matokeo mchanganyiko wakati wa majaribio. Kampuni ya GlaxoSmithKline inayoitengeneza dawa hiyo kwa ushirikiano na shirika, chanjo, shirika la chanjo ya malaria la PATH na pia kwa kushirikiana na mfuko wa Bill na Melinda Gates na kuelezwa kuwa dawa hiyo itakuwa kinga ya kwanza ya malaria. Uturuki inasema imefanya mashambulizi ya anga yakilenga Islamic State nchini Siria, ikiwa ni hatua muhimu ya kuongeza ushiriki wake katika kupambana na hilo kundi hilo lenye msimamo mkali. Ndege tatu za kivita aina F16 ziliondoka katika kambi iliyopo kusini mashariki mwa Uturuki ya Diabakir mapema leo na kuanza kushambulia sehemu ilizokuwa imelenga kuvuka mpaka wa Uturuki katika jimbo la Kilis. Kwa mujibu wa ofisi ya waziri mkuu, taarifa imesema ndege hizo zilidondosha mabomu kwa pamoja katika makao makuu ya Islamic State na sehemu ya mikutano kabla ya kurejea salama kambini. Akiongea katika mkutano na wanahabari, waziri mkuu Davutoglu ameapa kwamba serikali yake haitofumbia macho mashambulizi dhidi ya Uturuki. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter anakutana na viongozi wa Kikurdi katika ziara ambayo haikutangazwa alipotembelea mji mkuu wa jimbo la Iraq Kurdistan. Carter aliwasili mjini Irbil mapema Ijumaa ambapo alitarajiwa kukutana na rais wa Kurdistan Masud Barzani ambaye ni mshirika wa muhimu wa Washington. Wapiganaji wa Kikurdi wa Pashmerga wamekuwa ni moja ya vikosi madhubuti katika mapambano dhidi ya kundi lenye msimamo mkali la Islamic State katika upande wa kaskazini mwa Iraq, ambapo ndipo ulipo mkoa wa Kurdi unaopakana na Siria. Marekani inatoa msaada wa usalama kwa Wapashmerga, lakini Barazani mara kwa mara amekuwa akilalamika kwamba msaada huo hautoshi kufanikisha mapambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Jeshi la Marekani linasema shambulizi la anga la mapema mwezi huu kusini mashariki mwa Afghanistan lilimuua kamanda wa juu wa operesheni za al Qaida. Katika taarifa ya leo, Pentagon imesema Abdu Khalil al Sudani aliwawa Julai 11 katika shambulizi lililofanywa katika jimbo la Paktita ambalo linapakana na Pakistan. Taarifa hiyo imemwelezea al Sudan kama kiongozi wa kundi la Kisuni naoshughulika na, na masuala ya kujitoa mhanga na operesheni za milipuko. Mashambulizi ya anga ya marekani yameshaua maafisa kadhaa wa ngazi ya juu wa kundi la alqaida katika miezi ya karibuni. Mtu mwenye bunduki katika jimbo la kusini la Louisiana hapa nchini Marekani alifyatua risasi jana usiku katika kumbi wa sinema na kuua watu wawili na kujeruhi wengine saba na baadaye kujiua mwenyewe. Maafisa wa mji wa Lafayet wamesema wameshamtambua mtu huyo, lakini walitaja tu umri wake na jinsia yake kwamba ni mwanaume mwenye umri wa miaka 58. Baadhi ya walioathirika wa na shambulizi hilo walijeruhiwa vibaya, wakati wengine hawakupata majeraha yanayotishia uhai wao. Karibu watu mia moja walikuwa katika ukumbi huo wakiangalia filamu ya Trainwreck wakati mtu huyo mwenye bunduki alipoanza kufyatua risasi kwa watu hao. Ukusanyaji maoni wa hivi karibuni unaonyesha kwamba Marekani bado haijavuka kipindi cha baada ya mahusiano ya rangi ya amani ambapo wengi walifikiria baada ya kuchaguliwa rais wa kwanza mweusi wa Marekani yangetokea. Karibu wa Marekani sita kati ya kumi ikiwa ni pamoja na weupe na weusi wanafikiri kwamba mahusiano ya sasa ya rangi ni mabaya Wakati wanne kati ya kumi wanafikiri mahusiano ya rangi yanaendelea kuwa mabaya zaidi, na hiyo ni kwa mujibu wa uchunguzi wa New York Times na CBS uliofanyika wiki iliyopita. Mara baada ya rais Barack Obama kuchaguliwa, theluthi mbili ya Wamarekani walifikiri mahusiano ya rangi nchini Marekani yalikuwa mazuri kwa jumla. Na taarifa moja katika gazeti linaloongoza la hapa Marekani linasema Wachunguzi wawili wa, wa, wa serikali kuu wameiomba wizara ya sheria kufungua uchunguzi wa jinai ikiwa kama bi Hillary Clinton alitumia vibaya taarifa za serikali kwenye barua pepe zake binafsi aliyekuwa akiitumia alipokuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani. New York Times inaripoti kwamba ombi hilo limekuja kufuatana na barua ya Juni 29 ambayo wanasema mchunguzi mkuu wa wizara ya mambo ya nje na mashirika ya ujasusi wamesema kwamba barua pepe binafsi ya Clinton ilikuwa na mamia ya uwezekano wa barua pepe zilizo za siri. Gazeti hilo linasema haikujulikana kama taarifa yoyote katika barua pepe hizo ilikuwa imeelezewa kuwa ni ya siri na Wizara ya Mambo ya Nje wakati Clinton akipokea au kutuma. na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitoka hapa Washington DC. Leo katika live talk tunazungumzia ziara ya rais Barack Obama nchini Kenya, ambapo ni ziara yake ya kwanza kiongozi huyu kwenda Kenya kama rais wa Marekani. Awali akiwa kama senata aliitembelea nchi hiyo, mahala ambako baba yake mzazi anatokea, lakini tangu bwana Obama achaguliwe kama rais wa Marekani, wa Kenya wamekuwa wakimsubiri kwa shauku kubwa, kiongozi huyo kuona anakwenda nchini humo kabla ya kumaliza muda wake wa uongozi madarakani. Na hilo limetimia, linatarajiwa kutimia muda mfupi usiku wa leo. Basi katika live talk tunashirikiana na timu ya VOA huko mjini Nairobi, Kenya. Mamoyo Hamza akishirikiana na Mwai Gikonyo. Vilevile yupo seneta wa Mombasa Hassan Omar na mchambuzi Cyprian Nyamwamu kutoka Nairobi. Kwa kuendeshea live talk hapa studio za Washington DC, upo nami mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Sunday Shomari. Pamoja tunakukaribisha wewe msikilizaji, mahala popote pale ulipo, ujumuike nasi katika live talk. Nakumbuka iwapo unataka kutoa mchango wako au maoni yako katika live talk kuhusiana na ziara ya rais Barack Obama nchini Kenya tupigie ukianza na plus 2026193151 Narudia nambari ya simu hapa studio ni plus 2026193151 Karibu sana msikilizaji. Basi naam, tukianza live talk yetu ya leo kwenye laini ya simu tayari ninaye Mamoyo Hamza. Mamoyo, bila shaka hapo ulipo hali ni shwari na unafurahia mandhari ya hapo mjini Nairobi. Basi hebu tueleze kwa jumla tu hali ikoje hapo jiji la Nairobi wakati ambapo wananchi wakiwa wanaendelea kumsubiri Rais Barack Obama kutua katika ardhi ya Kenya. Naam, Kamiti kwa kweli hali Nairobi ni ya uh, utulivu sana. Leo kutwa nzima Nairobi imetulia sana. Yaani ni kama vile wakati kukitaka kunyesha mvua kubwa sana kunakuja hali ya utulivu, alafu ndo inakuja dhoruba. Kwa hiyo uh, leo yote Nairobi ilikuwa imetulia sana, magari yalikuwa machache sana Nairobi, watu walikuwa wachache. Watu wengi waliamua kutokuja mjini au waliamua kuchukua kuondoka kazini mapema. Kwa hiyo mji ulikuwa umetulia, mpaka sasa hivi mji umetulia. Rais Barack Obama anatazamiwa kuwasili uh, Jomo Kenyatta uwanja uh, wa kimataifa wa Jomo Kenyatta kuanzia kwa, kwenye muda wa saa mbili na dakika ishirini kwa saa za, afri, za hapa uh, Afrika Mashariki. Kwa hiyo sasa hivi ni mkusanyiko wa hasa waandishi wa habari tu uwanja wa ndege uh, watu katika mabarabara ambapo labda ungetegemea kama angewasili mchana kungekuwa na maelfu ya watu ambao wamejipanga barabarani, lakini kwa usiku huu inaonekana uh, ataingia mjini kimya uh, kimya kwa kweli na hii swala la watu kutokuwepo katika barabara wakisubiri kumlaki bwana Obama ni kwa sababu anaingia usiku, au labda serikali imetoa onyo kwamba wananchi ni vyema watulie majumbani usiku huu, au nadhani ni kwa sababu ya muda wenyewe tu uh, uh, ume, kwa sababu <coughs> unajua Nairobi ingawaje mji umerembeshwa vizuri sana kama ilivyo miji mingi ya Afrika Mashariki uh, mabarabarani ma inakuwa hakuna taa nyingi sana kwa hiyo nadhani kutokana na hali hiyo waliona kiusalama ni afadhali huno watu wasijitokeze sana wengi, uh, nini, barabarani. Lakini na hakika ukipita sehemu baadhi ya sehemu za kutoka barabara ya kutoka uwanja wa ndege kuna watu ambao wamejipanga wame pembeni, kutaka ku-, uh, kuona angalau waone ule msafara ukipita. Basi tunashukuru Mwamoyo Hamza. mm -hmm. lakini vile vile kuna taarifa kwamba mm -hmm. Uh, Rais Obama hataweza kufika katika kijiji cha Kogelo. Je, kuna maoni yoyote umeweza kupata kutoka kwa wakazi wa huko kuhusiana na tangazo hili na wamepokea vipi matamshi haya? Uh, ukweli ni kwamba watu wa Kogelo walikuwa wanatazamia sana uh, Rais Barack Obama aende Kogelo na walikuwa wanajiandaa, ingawaje kwa muda wa wiki nzima Kulikuwa na kila aina ya matamshi kwamba rais Obama hatakwenda Kogelo, lakini watu wa Kogelo walikuwa wakijitayarisha kama vile atakwenda Kogelo. Lakini leo mchana, uthibitisho wa kwamba rais Obama hatakwenda Kogelo ulionekana baada ya mama Sarah Obama kuonekana ameingia mjini Nairobi. Kwa hiyo, hiyo ilikuwa ni ishara kwamba amekuja Nairobi ili kuonana na, na, na rais Barack Obama. Kwa hiyo ni, ni ilikuwa ni kama dalili au uthibitisho kwamba safari ya Kogelo haitakuwepo. Lakini watu wa Kogelo wana, wanafanya sherehe zao, wanafanya sherehe zao kama kawaida. Wamesema aje Kogelo asije Kogelo, lakini sherehe zetu tunazifanya kama vile. Atakapotua tu Nairobi, sisi tunaendelea na sherehe hapa Kogelo. Asante <laughs> sana Wamoyo Hamza, maana shughuli washaiamua kuivalia kuivulia nguo, basi wanaioga, mambo yanaendelea. Sawa kabisa basi, pia tunaye hapa kwenye laini uh, tunayo Siprian Nyamwamu, hali kadhalika seneta Hassan Omar e, naomba kwa upande wenu wakaribishe live talk ya Sauti Amerika na senata Hassan Omar. Wewe uko kule leo, unajua uko kule Mombasa, hebu tueleze hali ikoje huko kwa wale ambao wanasubiri ujio wa rais Obama hii leo. Asante uh, sana, nafikiria uh, nchi nzima za hii Uh, kumekuwa na ile inaitwa kama uh, uh, uh, uh, changamoto ya Obama kufika, maanake kwa kile kizazi chake cha Kenya, watu wa wa, wa, wa, wa, magazeti na vyombo vya habari wamepigia wa, debe sana. Kwa hivyo watu wengi sasa tunakiangalia matv yote ya Kenya inapeperusha moja kwa moja kiwanja cha ndege cha cha JKIA e, pale ambapo Rais Obama anatarajiwa kufika lakini kwa kwa ujumla sisi hatuna barabara ambazo zimefungwa wala hatujaona uh, ati imetatiza maisha kwa namna moja ama nyingine. Lakini waja uchumi mwingi wa Nairobi, wa Kenya uko katika jiji la Nairobi na niko na imani kwamba watu wengi wako katika katika runinga zao wanajaribu na wao pia uh, kusubiri huo wa wakati, manake mara nyingi sana jambo likishapigwa debe sana linatia ile hamu. Kwa hivyo likitia hamu, mtu atatakira fursa na yeye pia aangalie ni lipi lile ambalo la kuangazia sana. Baada ya hapo, utapata wale watakaofurahi watafurahi, na wengine wataona kama muda wao ulipotezwa, kulikuwa haina haja ya ku uh, debe lile lilopigwa. Lakini kusema kweli, vyombo uh, vyote macho yote ya Kenya na Wakenya, hata hapa Mombasa na maeneo kote mengine, yamemulikwa katika Jomo Kenyatta International Airport, na magazeti karibu si wiki mzima, taarifa imekuwa ni masala tu ya Obama kuasiri Kenya. Asante uh, sana, nakushukuru sana uh, Senator Hassan Omar kutoka kule Mombasa. Lakini tayari mkamiti, kuna msikilizaji amekusha tupigia simu hapa, anataka kusema mawili matatu. Huyu anaitwa Patrick Lumumba. Patrick Lumumba, karibu Live Talk ya Sauti America. yes, asante sana. Mimi ni Patrick lumumba amiani kutoka Sarbo, Kenya. Haya, tuambie Paimu, maoni yako ya leo yangu ya ni eh, kumkaribisha tu Obama kwa nchi yetu. Na nafikiri yale anakuja kufanya hata kama ni kidogo, vile ni wawekezaji anawaleta, nafikiri ni hivyo. Alafu tena kitu kingine labda yale namshukuru pia kufanya ni ule uhusiano wake na, na na Cuba, alafu na wale watangulizi wake pale Afghanistan kuleta amani kule na mambo mengine. Kwa hivyo nafikiri kuja kwake hapa ni kwa nia nzuri. Nafikiri Wakenya wamefurahi sana na tunamtarajia. Asanteni na kushukuru sana Patrick Lumumba kutupigia simu kutoka kule Kenya. Na pia katika wachambuzi wetu tunaye bwana Cyprian Nyamwamu. Bwana Cyprian Nyamwamu, karibu Live Talk na pengine nirusha swahili kwako kwamba kwa, hebu tuambie ikiwa ziara hii ya Obama kama tunaofahamu ni ya kihistoria kwa taifa la Kenya, labda tueleze tu yale ambayo wakenya wa na serikali ya Kenya watanufaika na ziara hii ya rais Obama. Na nashukuru sana ndugu yangu um, asante sana. Na katika ujio wake Barack Obama hapa nchini Kenya e, akika matarajio makubwa, lakini haswa kuna e, mambo matatu muhimu ambayo yatashughulikiwa ikiwepo ni e, kwanza uhusiano e, wa kiusalama wa kimataifa. Jambo la pili ni jambo la Uh, ushirikiano wa kiuchumi na jambo la tatu ni ushirikiano na uboreshaji wa demokrasia. Haya mambo matatu ni mambo ambayo uh, nchi ya Amerika imekuwa kiongozi kwa muda mrefu, lakini haswa katika wakati huu katika bara la Afrika na Kenya, mambo haya matatu ni mambo muhimu sana, na anajua yatakuwa ndio hoja tatu muhimu ambazo Obama atazisikiza na kujadilia, lakini yeye akiwa ni mwana wa Kenya na mwana wa Afrika itakuwa ni e, muda mzuri wa Waafrika na hasa wa Kenya kushughulika na kushauriana naye na, e, na lile ambalo nimelisikia wiki nzima hii ni kwamba Obama hajatoa uongozi mwafaka katika mambo hayo matatu: kiuchumi usalama na vile vile uh, katika mambo ya kuboresha demokrasia. Kwa hivyo najua kwamba ata, atakuwa na majibu ya kusema kwamba uh, yeye anatazamia kuboresha ushirikiano wa Marekani na Kenya na nchi za Afrika wakati huu kabla uh, angatuke mamlakani mwaka ujao. Asante uh, sana. Basi moja kwa moja Mkamisi, na tuna msikilizaji mwingine hapa kwenye line. Naam, Ochieng George karibu Ochien, utuambie unapiga simu kutoka wapi na maoni yako ni yapi kuhusiana na mada yetu ya leo ya ziara ya rais Obama nchini Kenya. Asante sana asante sana dada ya mtangazaji, mimi kwa majina ni Ochieng George kutoka hapa Kakamega, hapa magharibi mwa Kenya, na kwa ujumla mimi ninafurahia sana ujio wa rais wa Marekani Bwana Barack Obama hapa nchini na tunamkaribisha hapa nyumbani, na kile ambacho ningetarajia Obama kutuletea ni kutakuwa kwako na biashara, biashara utaimarika zaidi, watalii wataongezeka na mengine mengi. Ulinzi, nimeona ulinzi wa hali ya juu, na tunatarajia kwamba Obama aweze kutusaidia ili sisi kama Wakenya, Kenya tuweze ulinzi uli wetu uweze kuimarika zaidi, na ndipo hata tuweze kufurahia mandhari, ikiwa ni ya kwamba tumeathirika na ukosefu wa usalama. Lakini ninatumai ya kwamba atakapofika na kuangazia masuala kama haya, na serikali ya Kenya kushirikiana na Marekani, tutaweza kuwa salama hata zaidi. Asanteni sana sauti ya Amerika kwa kunipa nafasi hii. Ni Ochieng George kutoka Kakamega hapa magharibi mwa Kenya. Shukrani sana Ochieng George wa huko Kakamega. Msikilizaji, wapo sasa, unafungulia redio yako, unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mada yetu ya leo katika live talk ni kuhusu ziara ya Rais Barack Obama nchini Kenya. Naelekea kwako, Mamoyo Hamza. Tunafahamu kwamba kesho, siku ya Jumamosi, Rais Barack Obama atakuwa na mazungumzo na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. Je, kuna ajenda zozote zilizowekwa wazi kuhusiana na mazungumzo yao? Ah, hakuna ajenda hasa kamili ambazo zimewekwa wazi, lakini mwanzoni mwa wiki hii Rais Uhuru Kenyatta alikuwa na alifanya mkutano na waandishi wa habari akadokeza baadhi ya mambo ambayo atayazungumza, uh, na na mwenzake Rais Obama nayo, na ni kuhusu usalama, bila shaka, kwa sababu suala la usalama haliepukiki hapa, kutokana na Kenya ambazo imekuwa ikisumbuliwa na um, mashambulizi ya ya kigaidi na na msaada, na kwamba inahitaji msaada wa Marekani katika kupambana na na kundi kama al-Qaida. Kuna suala la ushirikiano kati ya Marekani na Kenya. Rais Uhuru Kenyatta ali- alikwenda kwa muda mrefu kuonyesha kwamba kwa miaka mingi Kenya na Marekani zimekuwa na uhusiano mzuri na kwamba ziara hii itazidi kuongeza ushirikiano uliopo kati ya nchi hizi mbili. Kwa hiyo um, kwa, kwa jumla kuna hayo lakini sasa hatujui ndani yake kutakuwa na nini kwa sababu kuna Um, baadhi ya ya, ya m, makundi ambayo ni yasio ya kiserikali ya, ya si yanataka sana Rais Barack Obama azungumze swala la rushwa hapa nchini Kenya kwa sababu kama tunavyojua imekuwa ikidaiwa kwa muda mrefu kwamba Kenya imekuwa ikikumbwa ime, na swala la rushwa katika sehemu nyingi sana za jamii. Kwa hiyo, Rais Barack Obama ametakiwa na na, na makundi ya ya, ya ambayo si ya amba kisiasa kwamba alete mazungumzo hayo kwa Rais Uhuru Kenyatta ili serikali ya Kenya ichukue hatua mahususi hasa katika kupambana na rushwa. Asante sana Mwamoyo Hamza. Na tayari tayari kuna msikilizaji mwingine hapa kwenye line na Nyiri Jack kutoka nchini Kenya Bungoma. Karibu na Nyiri kwenye Sauti America Live Talk. Bungoma, Kenya, lakini nasema tumekaribia sana Barack Obama aongelee sana sana, juu ya uchumi wa Kenya. Upande tu wa uchumi na tanga sungumuzi sana, na at least vijana vijana hizo hatufaidie vile inafaidika. Ni hayo tu. Tunashukuru sana msikilizaji kutoka Bungoma, Kenya. Basi uh, baada ya kupata maoni kutoka kwa msikilizaji hu huyo, naelekea kwako Senata Hassan Omar. Nini ambacho ungependa kusikia kutoka serikali ya Marekani katika suala la kukabiliana na ugaidi, ukizingatia Mombasa ni moja kati ya miji inayoshambuliwa mara kwa mara na kundi la kigaidi la Al Shababu, na vilevile vile vijana wengi wanadanganywa kujiunga na kundi hilo la kigaidi. Uh, katika vile ndugu yangu anyemama na na, mba, na, na, na, na, uh, na na mwenzetu alioko Nairobi ni kwamba swali ambalo aliwezi kuepuka ni vipi Kenya itakuwa na ushirikiano na serikali ya Amerika katika kupambana na ugaidi. Hilo ni swali ambalo bila bila bila shaka litakuwa na na msisitizo mkubwa sana na pindi na hii nafikiria, lile suala kubwa la ushirikiano baina ya Kenya na Amerika ni masala ya kiusalama. Ukiangalia ile maslaha ya Amerika katika maeneo yetu ya Afrika Mashariki, imekuwa masala ya usalama kwa ajili ya ya ya Somalia na kadhalika, na pia lile janga la ugaidi ambayo limepata Kenya, wale vijana kuingia katika misimamo mikali na kadhalika hii kitu ni kwamba vipi Kenya itaweza kupata ushirikiano katika masala ya labda ya baadhi ya ufadhili katika kuongeza uwezo wake katika mambo ya kulinda usalama wake, masala ya maybe ya mambo ya, ya majeshi yaliyoko Kenya ya, ya Kenya yaliyoko Somalia na kadhalika, na vipi kuleta amani ya kudumu ili uh, Somalia iweze kumiliki uh, masala yake ya kimaisha ili Wasomali wenyewe waanze sasa kuishi na kuweza kuijenga nchi yao. Kwa hivyo ile katika muhula mfupi na mhula mrefu ya kuweza kute, ku, kuleta uh, dola ambayo inaweza kudumu. Lakini ndio ile tumezungumza pia kuna ushirikiano wa usalama, lakini pia kuna wale wakerekezwa katika masala ya haki za kibinadamu, unasema kwamba ushirikiano huu lazima uambatane na sheria ya Kenya na haki ziweze kuzingatiwa, manake mara nyingi sana unaona ukiukaji wa haki na inazidi kutia hasira na wale watu ambao wa ni washikadau wakuu katika masala ya ushirikiano katika ku, kujae, kuweza kukabiliana na janga kama hiki. Kama Waislamu unaona wanaadhibiwa kihalaiki, wakipata hii adhabu ya kihalaiki basi unaona ule moyo wa ushirikiano pia uenda ukapungua. Kwa hivyo lazima pia tulinde wale ambao hawana hatia yoyote, tuache kuadhibu watu kihalaiki. Vile vile nani rais wa, wa Uganda alisema Uh, mtoe funza bila kukata mguu, maanake ukizidi ku, ku, kudhulumu watu fulani, ile jamii ndo inapata ile inaitwa narrative ule ms, ms, ms, msamiate ama msemo uh. Kwa nini unazidi una kuchangia katika hasira na watu kuwa kwa, kwa hawana ushirikiano ule unaotakikana. Kwa hivyo lazima tuangalie kwa upana kila kitu kile ambacho ni kiungo muhimu katika kuimarisha usalama na katika ushirikiano wetu na serikali ya Amerika. Lakini bila bila, bila shaka uh, masala ya ugaidi na ushirikiano wa kiusalama na masala ya vijana kuingia katika zile uh, itikadi kali ni jambo ambalo litaangaziwa uh, kwa kina, na vipi Kenya na, na Amerika wataweza kushirikiana katika uh, kupunguza ile hali ya kutokosa kwa usalama katika maeneo yetu. Tunashukuru sana seneta, kwa mchango wako huo mzuri. Msikilizaji, basi unaweza ukafuatilia matangazo yetu kupitia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili.com, na dakika chache kutoka hivi sasa, msikilizaji, basi matangazo haya ya Livetalk kwa njia ya redio ndiyo yatakuwa amefikia kikomo, lakini tunaendelea na Livetalk kwa nusu saa ijayo kupitia njia ya mtandao ambayo ni w www.voaswahili.com Washiriki katika live talk hii leo yupo Mwamoyo Hamza kutoka mjini Nairobi, Kenya. Vilevile tunaye Hassan Omar, seneta wa Mombasa huko Kenya, na mchambuzi Cyprian Nyamwamu kutoka jijini Nairobi, Kenya. Hapa studio ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Sandei Shomari. Basi tukutane sekunde chache zijazo katika www vo