Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Kenya iko kwenye njia panda, ikiwa ina hatari lakini pia matarajio makubwa. Bwana Obama alishirikia na mtazamo wake kuhusu hali ya baadaye ya taifa hilo la Afrika Mashariki leo Jumapili, katika hotuba yake kwa taifa mjini Nairobi, wakati akihitimisha ya ziara yake ya siku mbili katika nchi alikozaliwa ya baba yake. Rais alipongeza maendeleo ya Kenya tangu nchi hiyo ijipatie uhuru kutoka kwa ukoloni wa Kiingereza mwaka 1963. Miongoni mwa hayo ni kumaliza utawala wa chama kimoja na kukabiliana na ghasia mbaya za kikabila ambazo zilizuka mwaka 2007 na, na kuikumba nchi katika vurugu kwa miezi kadhaa. Na muda mfupi tu uliopita nimezungumza na mtangazaji wetu Momoyo Hamza kuhusu hotuba hiyo ya Rais Obama kutoka kwa Wakenya. Hamza, tueleze mambo yalikuwaje? Naam, Khadija. Uh, rais Barack Obama, kabla ya kuondoka majira ya alasiri hapa kuelekea Ethiopia katika hatua yake ya pili ya ziara yake ya barani Afrika, alizungumza na wananchi wa Kenya katika uwanja wa Kasarani na walikuwa maelfu kwa ya, wa, ya watu waliohudhuria, ingawaji ilikuwa ni kwa, kwa ukaribisho tu peke yake. Uh, makadirio ni kwamba karibuni watu elfu thelathini walikuwepo pale, na kikubwa alichozungumza hasa Rais Barack Obama aliwataka wa Kenya, na kwa namna fulani alitaka vilevile vile nchi nyingine za Afrika kuzingatia misingi ya ambayo inaweza kuleta maendeleo katika katika jamii na katika nchi, na aliyaorodhesha mambo hayo ikiwa ni pamoja na kuzi, kuzingatia kujenga fursa kwa vijana kujenga demokrasia nchini, kupambana na rushwa, kuhakikisha kwamba wanawake na wasichana wanapata fursa za kuchangia katika maendeleo ya taifa na kuimarisha amani na usalama, kama misingi ambayo italeta italeta na kulinda maendeleo yanayopatikana. Uwanja ulikuwa umejaa watu wengi sana, na katika hotuba yake hiyo alichukua muda mrefu uh, kuzungumzia mapambano dhidi ya rushwa na kusema kuwa Kenya na mataifa mengine ya Afrika lazima yatoe kipaumbele katika kupambana na rushwa. Akasema kuwa rushwa ni, ni kama nanga ambayo inadidimiza taifa chini. Vile vile alitumia muda mwingi kuzungumzia umuhimu wa kushirikisha wanawake na wasichana katika maendeleo ya taifa akisema, na hii ni neno, sentensi ambayo amekuwa akiitumia mara nyingi alipokuwa hapa Kenya, kwamba kama nusu ya timu haichezi, huwezi kushinda, akimaanisha kuwa nusu na huenda zaidi ya nusu ya wananchi wa Kenya ni wanawake, na kama hawapati fursa ya kushiriki vizuri katika maendeleo pamoja na elimu, basi Kenya haiwezi kuenda mbele. Lakini je, Hamza, Rais Obama alizungumzia chochote katika suala hasa la kupambana na rushwa na fursa kwa vijana katika kuwapatia uwezo na elimu? Labda Marekani itakuwa na mchango gani katika hilo? Alilifafanua au hakusema chochote? Hakusema moja kwa moja kwamba Marekani itachangia nini, lakini kwa mfano ni kama hii mkutano kongamano lililofanyika hapa la ujasiriamali. Hili ni kongamano ambalo ni limeanzishwa na na na sera za Rais Barack Obama. Kwa hiyo anafanya kama kwa vitendo kuonyesha kwamba huu ndio msaada ambao anaotoa Afrika. Aa, vijana wanakuja pale, kulikuwa na vijana wengi sana ambao wamekuja na mawazo, mawazo yao na ubunifu wao ambao wameutetea wame mbele ya jopo la watu wenye wenye uzoefu katika mambo hayo. Ni Mwamoyo Hamza huyo akizungumza nasi kutoka Nairobi. Asante Mwamoyo. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Watu kumi na tatu wameuawa katika mji mkuu wa Somalia leo Jumapili, wakati bomu la kwenye gari lilipolipuka nje ya hoteli ambayo ni mwenyeji wa balozi za China na Misri. Kundi la wanamgambo wa Kisomali la Alshabab limedai kuhusika na mlipuko ambao ulilenga hoteli ya Jazira karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu. Hoteli hiyo mara kwa mara inatumiwa na wabunge, waandishi wa habari pamoja na waandishi wa habari wa kigeni. Idadi ya vifo imetolewa na idara ya huduma za dharura, ambao wanasema wamewachukua zaidi ya watu 20 kuwapeleka katika mahospitali. Hakuna habari zozote kuhusu uraia wa wale waliojeruhiwa au kuwawa. Wakati upelelezi wakazi na upelelezi Somalia wakiongea katika misingi ya kutotajwa, wameiambia VOA kwamba gari aina ya Toyota dyna iliyojaa milipuko ilifika nje ya hoteli hiyo Jumapili mchana. Upande mmoja wa hoteli hiyo umeanguka kabisa. Mlipuko ulioteguliwa na mlipuaji bom mwanamke wa kujitoa mhanga umeua watu karibu kumi na nne katika soko moja kaskazini mashariki mwa Nigeria. Walioshuhudia wanasema takriban watu 50 pia wamejeruhiwa. Maafisa wanasema mapema leo mlipuko ulitokea katika eneo la kuingia kwenye soko hilo katika mji wa Damaturi, mji mkuu wa jimbo la Yobe. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi. Mapema mwezi huu watu tisa waliuawa huko Damaturu wakati mlipuaji bomu mwanamke alipojilipua wakati wa matayarisho ya sherehe za sikukuu ya kuadhimisha kumalizika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Na mamlaka nchini Kamerun inasema bomu la kujitoa mhanga katika mji wa kaskazini wa Marua limeua watu 20 jana Jumamosi usiku, siku tatu tu baada ya shambulizi la mabomu mawili katika mji huo huo na kuua takriban watu 20. Televishini, televisheni ya taifa ya Kamerun imesema msichana mdogo alitegua mlipuko katika eneo maarufu na kusababisha taharuki kote mjini humo, wakati wafanyakazi wa uokozi na jeshi wakitafuta walionusurika. Shirika la habari la Ufaransa AFP limekariri ripoti za televisheni ya Cameroon ambayo imesema watu 79 wamejeruhiwa. Mabomu mawili siku ya Jumatano yalilenga soko lililokuwa na msongamano mkubwa na eneo la makazi mjini humo. Maafisa wamesema mlipwaji bomu mwanamke alijifanya ni mchuuzi, wakati msichana mdogo mwenye umri wa miaka 9 alijifanya ni omba omba. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ikitangaza kutoka Washington DC. Jambo, hau jambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Kama ulivyosikia, ni wakati wa salamu na muziki hapa studio namba 15. Naitwa Mkamiti Kibayasi kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ndani ya VOA na kukaribisha katika salamu na muziki na bila ya kupoteza muda anayetufungulia salamu siku ya leo si mwingine ni Fataki Bachinge, mkali wa media, toka Kasolo, Kigoma, Tanzania. Salamu zako kwanza kabisa wanataka ziende kwa Mwandu John, Salome Daniel, Elias Jumanne, Rukoba Rutahi wa Busisi, Swedi Kaluta, Juma Maiko mwanaharakati, Manase bin Bendera, Fikiri Dario, Gakala Deus, Masunga Juma, Idi Isa, popote pale, pokeeni salamu. Vilevile vile mmesalimiwa Muhamedi Kachuru, Ima Kagaruki, Simon Kiplangati, Khalid Saidi Kachuru, Salibunzali Sali, Joshua Turuka, Abdallah Mbeke, Husna Salim, Erdvesta Tarimo, Idi Kambi, mwalimu Kennedy Mpemba, Rashid Poyongo, Asifiwe Said, Edward Kabamba, Pascal Mkeyemba, mama Balofoteli wa Tanzania, Abdulaziz Kamata na mama Justina wa Geita, Tanzania, pokeni salamu salamu siku ya leo katika kipindi hiki cha salamu na muziki si mwingine unaitwa Sadik Maganga, Sylvester Nganga, Bakari Mbiligenda, Amina H Maganga, Shukuru H Maganga, Juma Kapanga, wote nyinyi mkiwa Mtimbira Morogoro mmesalimiwa. Pia Isaya Njoka Mtali wa Ifakara, Ali Maganga na Hawa Mayahana mkiwa Mtimbira Morogoro. Ismail Makwega na muhaha ukiwa kasulu kigoma wapokea salamu aliyowasalimia si mwingine anaitwa maganga s maganga wa sanduku la barua mia moja kigoma tanzania ujumbe anasema jamani sauti ya amerika ni sauti ya watu itumieni kutumiana salamu popote pale mlipo ni kweli kabisa umepatia msikilizaji ndivyo mambo yanavyokwenda katika salamu na muziki sasa hivi nakamata kadi yako wewe mariam ukiwa Liberty mwanza habari za jioni Habari za hapo ulipo Liberty. Salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa Babu Idrisa akiwa Nyakato, Mwanza. Salamu ziende kwa Bibi Idrisa akiwa Nyakato, Mwanza. Umemsalimia kakaako Hussein akiwa Dodoma, Tanzania. Vile vile umemsalimia Othman akiwa Nyakato. Umemsalimia mke wa Othman, Mrs. Mama Idrisa ndivyo ulivyoandika akiwa Nyakato, pokee salamu. Vile vile umemsalimia dada yako, umesalimia watoto wako na majirani zako wote hapo Liberty wapokee salamu katika kipindi hiki cha salamu na muziki cha Sauti ya Amerika, Washington DC. Na kamata kadi yako wewe, Juma Saidi Juma ukiwa kila kala Morogoro, salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa Juma S Juma akiwa Morogoro. Salamu ziende kwa Isiaka akiwa safarini Morogoro, vilevile umemsalimia, unasema huyu mtoto wako mpendwa Saidi akiwa Morogoro. Umemsalimia mama Farahani akiwa Kihonda, Morogoro. Salamu unasema ziende kwa mtoto wako Safia ya Sauti Amerika, wapokee salamu katika kipindi cha salamu salamu na muziki. Pokea salamu Husina Salim Lawenda, Nsonda Miraji Kibinda, Nasib Rajabu, Ima Sadala, Kea Joshua, Kea Mwando wa Mwando, Madhuri Filmon Nazaleti, Mwa Kipembe, Fikiri Dario, Edward Kabamba, Kipara Original Njingo, Edward Kiprigat aliyowasalimia simu. Ingine ni Meshak Mwa Mwala wa sanduku la barua Hil hilo, hilo, hilo. ndivyo alivyoandika msikilizaji yeye anatokea Tanzania ujumbe anasema tukumbukane kupitia sauti ya Amerika sasa ni wakati wa kumsikiliza Rich Mavoko anakuambia roho yangu mm. nimekuwa kama samaki kutamani nisivyoweza kama nitanga niliapa nioe muweza, na kama kama bahati wenzenu nilishapoteza, sikuizi ujanja ni kunywa mchuzi wa pweza. Aya maneno alinena wazee wa zamani, ukiwa mjanja kuchapiwa ni siri ya ndani, msikini roho yangu singi kiuno kishatengwa ndo bye bye msondo mumpe ngurumo haya mengine haya ufai mbona penzi limechacha, naye waache, niguseni achane naye asinigande nigombane naye, hakuna mapenzi usibishane naye ay, ya maneno aneno alinena wazee wa zamani, ukiwa mjanja kuchapiwa ni siri ndani. Ay, ya maneno alinena wazee wa zamani kiwa mjanja kuchapiwa misiri ya ndani masikini. Basi baada ya kupata kibao cha roho yangu kutoka kwa Rich Mavoko, ndivyo hivi mambo yanavyozidi kupamba moto katika salamu na muziki kutoka hapa sauti America, Washington DC. Na kamata kadi yako wewe, Brenda Njoroge, ukiwa Atlanta hapa Marekani. Salamu zako unasema ziende kwa Sekela Mwangota akiwa Arusha Tanzania, Nelusigwa Mwangota akiwa Dar es Salamu Tanzania, mtoto Emma Mwangota akiwa Arusha, Daniel Njoroge akiwa Atlanta, mtoto Njeri na Nyika MC Washira wakiwa hapa Marekani. Susan Joroge Washira akiwa Marekani, hapo apokee salamu. Ujumbe unasema salamu ni nusu ya kuonana. Anyu Bangu ukiwa Texas, wewe unasema salamu ziende kwa baba na mama yako Mr and Mrs Bangu akiwa Iringa, kaka yako Asange Bangu akiwa Tanzania, mdogo wako Tula Bangu akiwa Tanzania. umemsalimia pia mumeo Joel Ulomi akiwa hapa Marekani, watoto wako wapenzi, lakini ukwataja majina yao, pia wapokee salamu pamoja na shangazi yako safarini Marekani apokee salamu. Na kamata kadi yako wewe Joshua Rubenge. Wewe unasema unapatikana katika barua pepe Joshua Rubenge at gmail.com. Unasema salamu ziende kwa Efraimu Mtaita, Hiza Mpare na Padri Moshi, vilevile umemsalimia David Mnenegwa, Adram Manywele, Wani Sadik, Simon Kikanyagio, Christopher Materu, Fikiri Dario Gakala, wote mpokee salamu. Salamu. Ujumbe unasema salamu ni deni, ukipokea jiandae kulipa. Haya basi mmesalimiwa siku ya leo kutoka kwa waziri wa mambo ya salamu ni Deus Masunga. Yeye anasema anapatikana huko sanduku la barua 468 Tabora Tanzania. Ujumbe kwanza unasema jamani, jamaniee maana ya salam ni kujuliana hali ukiona na kujulia hali na wewe, basi wakati mwingine jiweke tayari kunijibu na salamu zako. Nataka ziende kwa Yusuf Magasha na Grace Wangoi wakiwa Mwanza, Tanzania. Salamu ziende kwa Asha Shabani Ali, mtoto Masunga Deus, Bebi Masanja Deus na Juma Mariko popote pale walipo. Salamu ziende kwa Josef Miroro, William Mukenye, Jeni Kelunu, Rabeka Kwamboka, Nabii Teresia Nyamori Mogadishu wakiwa Kenya. Vile vile umemsalimia Jumanne Rukoba, salamu unasema pia ziende kwa mzee Maduhu Masunga, Magembe Masunga, Ngalila Maduhu, Charles Lohende popote pale walipo. Msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda katika salamu na muziki kutoka hapa, sauti ya amerika Washington DC. Pokeeni salamu siku ya leo, si mwingine wewe, unaitwa Notabene Mwakamala, Exaudi Masawe, Abdulaziz. Salamu ziende kwa kachuru Sijawatupa wakongwe wa salamu, pia mmesalimiwa Jumanne Lukoba, Masumbuko Shombe ndani ya migodi Chunya, Joseph Joakim aliyowasalimia siku hii ya leo, si mwingine yeye anaitwa Mwandu John au Mwandu JJ, ukipenda ndivyo hivyo anavyotaka aitwe. Na kamata kadi yako hivi sasa, wewe si mwingine unaitwa Kapela Kapela, habari za hapo ulipo? Bila shaka unaendelea salama kabisa, kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa, Sauti ya Amerika Washington DC. Salamu zako unasema ziende kwa Charles Lohende, salamu ziende kwa Grace, salamu pia zimfikie Joseph. Umemsalimia Butahawa, vilevile vile umemsalimia Yusuf, umemsalimia Ndula. Unasema salamu zako za siku ya leo pia ungependa ziende kwa Nkamba, Lukuba vilevile, wasikilizaji wote wa Sauti ya Amerika popote pale walipo, wapokee salamu siku ya leo. Ujumbe unasema jamani, tuitumie sauti ya Amerika kutumia na salamu na kujulia na hali katika mambo kama haya. Joni Bebe, wewe unapatikana katika barua pepe joni bebe a gmail.com Habari za hapo ulipo unasema, wanatokea Tanzania, Moshi, ni Joni Bebe wa full ubaridi ubaridini. Salamu zako kwanza wanataka ziende kwa watangazaji wote wa Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu nasema asante sana. Basi na kabla ya kusonga mbele, Joni Bebe, nitarudi punde kusoma salamu zako. Tupate kibao cha muziki, jambo jambo na Steve RnB. Nasema jambo jambo, mama Asante sana Steve RnB. Jambo jambo! <laughs> mambo mazuri kweli kweli hapa studio. Sasa narudi tena kwako, kwa wewe Joni Bebe wa barua pepe Joni Bebe at gmail.com Haya, wewe unatokea Tanzania Moshi, ni jioni bebe wa full ubaridi ubaridini. Salamu zako kwanza kabisa, kama ulivyosema, unataka ziende kwa watangazaji wote wa VOA. Kwa niaba ya wenzangu nasema shukrani sana jioni bebe hapo ulipo, na vilevile umwasalimia vile wadau wote wanaotumia kipindi cha salamu na muziki kujuliana. Vilevile vile unasema, jamani, nawatakia amani na upendo, tukumbukane kupitia sauti ya vile vile unamsalimia Joseph Gabriel Michael popote pale alipo, Davis Minja, Maura, Maura Eliud, Samuel Queen, Baby Tumaini, Skawa Abdul Karim na wengine wote wanaokufahamu wapokee salamu basi. Nakamata sasa kadi yako, Meshack Momala wa Kihonda, Morogoro, mtoto wa Kinyakyusa halisi. Salamu zako kwanza unasema ziende kwa watangazaji, haya watangazaji wa VOA sauti ya Amerika, leo tuna bahati kweli, kwelikweli ah, sana. Joshua Kea Mwando wa Mwando Madhuri Mra na Zaleti Mwakipembe, Fikiri Dario, Edward Kabamba, Kipara Original Njingo, pokeeni ni salamu vilevile vile. Unasema salamu ziende kwa mzee MC Konshuma, ukoo wa Mwaiparu, Rizik Minde, Leonard Buya Mwakiusa, wote mpokee salamu hapo mlipo. Unasema salamu pia ziende kwa huyu umemwita hapa kiprorigarati pokea salamu. Haya majina mazuri, namna hiyo ndivyo anavyokwenda katika salamu na muziki. Na muda, naona pia unanikimbia. Msikilizaji, nakushukuru sana kwa kuwa nami katika salamu na muziki. Sina la ziada, naitwa mkamiti kibayasi, na kuacha na kibao kizuri kabisa kutoka kwake Nicki Minaj anakuambia The Night Still Young. Kwa heri kwa sasa John. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Kenya iko kwenye njia y panda ikiwa ina hatari lakini pia matarajio makubwa. Bwana Obama alishirikiana mtizamo wake kuhusu hali ya baadaye ya taifa hilo la Afrika Mashariki leo Jumapili katika hotuba yake kwa taifa mjini Nairobi, wakati akihitimisha ya ziara yake ya siku mbili katika nchi alikozaliwa baba yake. Watu kumi na tatu wameuawa katika mji mkuu wa Somalia leo Jumapili wakati bomu la kwenye gari lilipolipuka nje ya hoteli ambayo ni mwenyeji wa balozi za China na Misri. Kundi la wanamgambo wa kisomali la Al-Shabab limedai kuhusika na mlipuko huo ambao ulilenga hoteli ya Al Jazira karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu hoteli hiyo Marako mara kwa mara inatumiwa na wabunge na waandishi wa habari pamoja na wale waandishi wa habari wa kigeni. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.