Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa. Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Mchanganyiko wa dawa mpya umetengenezwa kudhibiti ugonjwa sugu wa malaria ambao huambukizwa zaidi ya watu milioni 200 kila mwaka na kuwaua elfu mia tano kati yao. Dawa hii mpya inadumaza uwezo wa protini ambayo huchangia kuenea kwa vidudu vya malaria. Mchanganyiko huu huitwao DSM 265 ni wa kwanza katika mfumo mpya wa madawa ya kutibu malaria. Watafiti wanasema kuwa hii inaweza kuwa dawa ya kwanza kutumika kama dosi moja kutibu malaria duniani. DSM 265 inalenga protini ambayo inategemewa na vijidudu vya malaria kuzaliana. Bila protini hiyo, vijidudu haviwezi kuambukiza mtu. Dawa hii inaangamiza vijidudu wakati wa hatua zote ngumu za matibabu, kuanzia chembechembe zinazoingia mwilini kupitia kuumwa na mbu hadi kwenye ini ambako viini vinakuzwa na hatimaye kusambaza ugonjwa kote mwilini kupitia seli nyekundu za damu kwa mamilioni. Pradeep Rathod ni profesa wa kemia kwenye chuo kikuu cha Washington na ni miongoni mwa wengine kutoka vio ishirini vilivyogundua DMS 265. Anasema mwanzoni utafiti ulionyesha kwamba mchanganyiko huo ulikuwa unadhibiti vini vinavyokuwa vinashambulia seli nyekundu za damu. Majaribio mengine pia yalionyesha matumaini. Ni miaka mingi tangu dawa mpya ya kutibu malaria kutengenezwa. Kufikia sasa, madawa yaliyokuwa yakitumika yalikuwa ni mchanganyiko wa madawa yaliyogunduliwa miongo mingi iliyopita na kuna vijidudu vingine vya malaria vilivyoripotiwa kutotishwa na dawa katika eneo la kusini mashariki mwa Asia. DSM yani Dallas, Seattle na Melbourne ni miji mitatu mikubwa wanakotoka watafiti waliogundua dawa hiyo mpya, baada ya kufanyia mamia ya chembechembe chembe utafiti. Dawa hiyo ni mfumo wa 265 wa dawa mpya yenye kuangamiza viini vya malaria. Radhad anasema mkakati uliotumika kuivumbua DMS 265 unaweza kutumika wakati mmoja kutengeneza dawa bora zaidi ya kutibu malaria. Na katika habari nyingine, shirika la misaada la Oxfam linasema kupanda kwa gharama ya maji Sudan Kusini kunaweka watu wengi kwenye hatari ya mlipuko wa kipindupindu. Hii ni mojawapo ya athari za kiuchumi kwa mzozo unaoendelea na kusababisha janga baya la kibinadamu nchini humo. Shirika la Afya Duniani linasema kuwa watu 33 katika mji mkuu wa Sudan Kusini wamekufa kutokana na kipindupindu tangu Juni miongoni mwa kesi 790 zilizothibitishwa. Chanzo cha ugonjwa huo kimefuatiliwa hadi kwenye kambi ya watu waliokoseshwa makazi mjini Juba, ambako hali ya mazingira machafu yamechangia mlipuko huo. Lakini mkurugenzi wa kitaifa wa shirika la Oxfam, Zlatogejik, anasema kuwa matokeo ya kiuchumi kutokana na ghasia nchini humo yameifanya hali kuwa baya zaidi. Bei za bidhaa za misingi zimepanda Sudan Kusini kutokana na mapigano ya miezi 19 ambayo yameadhiri uzalishaji mafuta ambao ni kiini katika uchumi wa nchi hiyo. Geji kanasema, familia nyingi mjini Juba zinategemea kupata maji safi kutoka kwa wachuuzi wa kibinafsi, na kupanda kwa bei za mafuta kumeongeza gharama ya bidhaa hiyo kwa wanunuzi. Vitongoji maskini kuzunguka mji wa Juba vimeathiriwa sana, na familia nyingine hazina uwezo kamwe wa kununua maji safi tena, na wengi wamegeukia kunywa maji yasiyo salama, wakati mwingine kutoka kwa mto Nile. Kipindupindu huambukizwa kupitia maji au chakula kichafu. Ugonjwa huu unatibika, lakini wakati mwingine unaua. Gejik anasema kuingiliwa kati na mashirika ya misaada pamoja na wizara ya afya kumesaidia kudhibiti mlipuko huo, lakini anaongeza kusema kuwa miundo mbinu ya maji safi na afya inahitajika kuzuia hali hiyo kujirudia tena. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Majadiliano. Fuatana nami Mwana Harusi Pongwa, ambapo tutazungumza na vijana kuhusu mada inayosema: ni upi mtazamo wa vijana kuhusu tatizo la ajira ukiachilia mbali juhudi za serikali? Washiriki wetu siku ya leo ni Celestin Bilinyi, Moses Bangimoto, Hadia Hamis na Aziza Hassan. Celestin, wewe unasema mtazamo wako ni upi? E, swala la ajira kwa vijana, mi naona vijana bado hatujaamka, hususani tukiangalia nchi yetu ya Tanzania. Kwa saizi kuna wasomi wengi, na serikali kama serikali haiwezi kuwaajili wasomi wote, maana yake ina, ina idadi ambayo inaweza kuwaajili, ila sasa sisi vijana ambao tunamaliza vyuo inatupasa kwamba tujishughulishe ama kwa kujiajiri si wenyewe kwa kutumia elimu ambayo tumeipata vyuoni ili tuwe wazalishaji na wajasiriamali. Hadia, wewe unafikiria, mtazamo wako ni upi? Juu ya ajira kwa vijana, kwa upande wangu mimi nahisi bado ajira kwa vijana bado ni tatizo katika nchi yetu ya Tanzania, kwa sababu licha ya kuwa vijana tupo wengi sawa, wasomi ni wengi ambao wanamaliza vyuo, tupo makundi mbalimbali mbali ya vijana, lakini serikali kama serikali natakiwa iwajibike, kwa sababu kuna wizara ya ajira ambayo ipo kwa ajili ya kutengeneza ajira kwa hawa vijana bali ya hizo wizara, tuna wajasiria mali mbalimbali ambao amba tayari sasa hivi wanawekeza katika nchi yetu. Tukiachia mbali wajasiria mali, sisi kama sisi vijana sisi wenyewe tuna uwezo wa kupata taaluma sehemu ambao inaweza ukatufanya sisi tukaweza kujiajiri. Lakini bado yaani, vijana swala la ajira tunalichukulia kwamba ni swala la ambao ni la mzigo mzito, kwamba kwa yeye mwenyewe kijana. Mimi hapa kwa mfano niseme labda nijajiri, naweza kuwa kama nadhalilika fulani hivi. Bado tuna ule Ujana, ujana bado mroto, tunaona bado ni wakitoto, bado tuko kistarehe zaidi yani. Moses wewe, unafikiriaje juu ya hilo? Uh, kwa mimi, kwa upande wangu sipo mbali na wachangiaji waliotangulia, kwa sababu ni kweli, kasa niko pamoja nao kwamba vijana, sawa, tuko wengi na vijana wengi sasa tunatoka vyoni, hawapati kazi. Sasa nafikiri serikali nao pia kweli natakiwa iwajibike tukiachana na na, suala la ujasiriamali, kwa sababu ujasiriamali pia unahitaji mtaji. Sasa bila mtaji huo, mtaji utatoa wapi kama hauna kazi? Kwa hiyo lazima serikali iangalie, iwajibike, kwa sababu kuna nafasi nyingi za uongozi ambazo wazee bado wanazishikilia wakati umri wao umeshapita lakini vijana wengi wasomi wapo hawajapewa hizo nafasi. Kwa hiyo serikali pia inapaswa iwajibike. Aziza, wewe unafikiria, mtazamo wako ni niuajimie? naomba niende tofauti kidogo na wenzangu, kwa sababu sisi elimu tunayoipata sisi wa Tanzania, tunatoka vyoni, hatupewi elimu ya kujiajiri, tunapewa elimu ya kuajiriwa hatuna ule upeo, tuseme labda mii nikitoka hapa ntaajiriwa. Wahitimu wengi wanategemea kuajiriwa na serikali. Yetu sisi haitupiganii kama Watanzania, na ikiamini kuwa Watanzania wengi ni maskini na hatuna ile yani, tuseme kama upeo wa kujiajiri. Kwanza hatuna mitaji, pili elimu tunazozipata mitaala tunayotumia ya kikoloni. Na ukienda katika makampuni hata ya wawekezaji kutoka nje, unakuta asilimia kubwa ni tuseme, wale ndugu zao kutoka kule kule kwenye hiyo kampuni nilipotoka, kama Wachina utakuta Wachina ndo wamejazana kuliko sisi Watanzania. Sisi Watanzania tunapewa zile kazi, labda kuchanganya zege, kubeba zege, sisi ndo tunazozipewa, lakini utakuta mtanzania ana elimu kuzidi hata huyo mchina mwenyewe, lakini unakuta wachina wenyewe wanapeana zile nafasi za juu. Serikali sisi haitupigani. Sioni umuhimu wa wizara ya ajira, kwa sababu ile wizara ina, sielewi ina dili na kitu gani, kwa sababu ukiangalia, asilimia kubwa, vijana wengi hawana elimu. Mtu unakuta na degree yake, ana masters yake, anatembeza CV mpaka basi. Sasa sijui ajira za sasa hivi na hisi labda mpaka uone refa katika kitengo fulani, ndio unaweza ukapata kazi. Lakini kusema labda elimu ulionao unaweza ukapata kazi kwa Tanzania hii, bado Eh, hii ni kweli kwa sababu hii wizara ya ajira kwamba ingekuwa najua inafahamu kwamba ina wahitimu wengi ambao wanamaliza vyuo vikuu na hao wahitimu hawawezi kwa ajili moja kwa moja serikalini, basi wangeweza kuanzisha hata kuwawezesha kimitaji ili waweze kujiendeleza wenyewe ili waweze kujiajiri na kuendeleza maisha yao. Adia, wewe, wewe unafikiria nini kama kijana umetoka chuoni umefika kuna changamoto ya ajira, hujapata ajira, utafanya nini? Kwa mtazamo wako wewe ukiachilia mbali suala zima la serikali, suala zima la wizara kuhusika wewe kama kijana, ili uweze kujikwamua katika kuyakabiliana na maisha yako. Mimi kama kijana, kwa mfano, nimemaliza chuo tayari, nishamaliza chuo, nimeshahitimu. Wakati nipo chuo, nilitumia pesa nyingi sana kuweza kujiendeleza kielimu, na nilitumia zile pesa kwa lengo la kuwa naamini na, na wazi kwamba nitakapomaliza chuo, nitaenda kutafuta ajira ambayo itaniendeleza kimaisha. Lakini nimemaliza chuo, nimekosa ajira, mimi nitashindwa kwa sababu sina mtaji ambao utanifanya mimi hapa nianzishe ule mtaji ama nifanye biashara, niseme mimi niwe ni jasiriamali sina, nitategemea nini? sina sana sana, nitakaa tu, vijueni, mwisho wa siku ndo kama hivyo. Watu nakuta ombaomba wengi, walevi, kwa sababu hatuna kazi. Bila umtaji uwezi kujua wewe kama wewe kufanya, hey, useme mimi hapa naanza ujasiri wa mali, kila kitu ni mtaji. Sasa nitaupata wapi, wakati ajira sina? pesa nilizotumia ni nyingi sana kujisomesha, lakini elimu yangu niloisomea nimeisha tu kwenye mfuko. Kwa maana, nimeenda kuchuo, nimesoma, lakini mwisho wa siku sina kitu kwa sababu sina ajira nitaitumia vipi taaluma yangu? Moses, wewe unavyofikiria kwa mtazamo wako wewe, tufanye nini ama tufanyeje katika kukabiliana na hii changamoto? Kiukweli mi nafikiri tu nitoe ni wito kwa serikali au nishauri serikali ifanye iwezavyo kwa sababu tukiangalia kweli familia nyingi za sisi wa Tanzania ni za, hali, za watu wa hali ya chini. Kwa hiyo nafikiri jitahidi tu kwa sababu ndio kama hivyo kijana unasomeshwa na wazazi wako na hela zote zinaishia katika kusoma. Sasa wakitegemea, mwishowe unapata ajira. Lakini mwisho wa siku ajira inapokosekana basi inakuwa ni tatizo, ndio maana vijana wengi tunakuwa mitaani tunazuru la ovyo. Mwisho, maovu mengi yanafanyika sasa mitaani, uporaji, ubakaji. Kwa hiyo niombe tu serikali ijitahidi ifanye iwezavyo ili iweke kipa mbele kwa ajira kwa vijana. Nakuja kwako kwa Aziza wewe hapo unafikiria nini kuhusiana na swala? Tayari wewe kijana umeshapata elimu ya kutosha, umezunguka kutafuta kazi, umekosa. Wewe kama kijana unatakiwa ufanye nini, na utawasaidiaje vijana wengine ambao wanakuja? Kwa sababu tayari ushaipata hii changamoto, naamini changamoto hii inaweza ikawapata na vijana wengine na wengine na wengine lakini tutakabiliana nao vipi? Kwanza mi nilikuwa nataka kuwaomba wazazi wetu, sisi wa Kitanzania, waelewe kumpeleka mtoto chuo akihitimu, sijui degree, masters, diploma, sio kama ni mwisho wa matatizo wa, yani tuende chuo kwa nia ya kupata knowledge, na sio kusema kupata ajira. Vijana tujifunze elimu ya ujasiriamali, tujishughulishe, tusikate tamaa. Tukiitegemea hii serikali, serikali ina mambo mengi ya kufanya sio tu kwa ajili ya vijana. Kuna wazee nao wanahitaji misaada. Sisi bado damu changa, tujitahidi kuhangaika na serikali yetu pia isiishie hapo tu kusema wanatuletea wawekezaji, tunakuja kupata ajira, lakini sivyo kama ilivyo. Serikali ijitahidi, na sisi pia vijana tujitahidi katika elimu ya ujasiriamali, kwa sababu ujasiriamali ndio kila kitu, kujiajiri ndio mwanzo wa mafanikio yetu. Celestin, wee unafikiria nini tufanye, tufanye? ama tufanyeje? Katika kukabiliana na hii changamoto ya ajira kwa vijana, kwa kuwa tatizo hili ni kubwa hapa nchini kwetu, cha msingi naomba tu serikali iweze kupanga mikakati ambayo itaweza kuwawezesha vijana ambao wanamaliza vyuoni, watumie njia mbalimbali za kuwawezesha, aidha waweze kufungua makampuni, maana serikali Tanzania ina kampuni nyingi sana ambazo zimekufa. Wafungue kampuni ili waweze Yaani kuzirudisha zile kampuni ambazo zilikufa ili waweze kuwaajiri vijana ambao tunao hapa Tanzania ambao hawana kazi, wamemaliza vioni. Jingine waweze kuanzisha sistimu ambayo wanaweza kumsaidia kijana moja kwa moja ambaye anamaliza kutoka chuo, ili asiweze kwenda kuwa tu tegemezi mtaani, na wanaweza ambao jua, nchi ikiwa na vijana wengi ambao wamemaliza vyuo, hamna kazi, matatizo yake ndo kama hivyo Maandamano kila siku, migogoro, migogoro. Kwa hiyo tuangalie kwa jicho zuri, ili tuweze kuutatua tatizo hili la ajira. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema vijana kuhusu mada inayosema ni upi mtazamo wa vijana juu ya tatizo la ajira, ukiachilia mbali juhudi za serikali. Asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari, leo tupo na Daktari mwenitumba Esther wa kituo cha afya Magomeni jijini Dar es Salaam, akijibu maswali mbalimbali mbali ya vijana yanaowakabili kiafya. Kwa jina naitwa Aisha Alfani, nina umri wa miaka ishirini. Naomba kuuliza swali daktari, kijana anawezaje kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa tokanayo na kujamiana? Asante kwa swali lako zuri. Ni kweli kijana anaweza akajizuia asipate magonjwa ya kujamiana. Kwanza kabisa, kabla kijana hajaoa au hajaolewa, anashauriwa asifanye tendo la ngono, kwa sababu hii inaweza ikamwepusha na magonjwa haya tokanayo na kujamiana. Pia endapo kijana huyu atakuwa ameona ameshindwa kabisa kujizuia, anashauriwa kutafuta mpenzi ambaye anamuona ni mwaminifu, lakini kila wanapoamua kufanya tendo la ngono, wahakikishe kwamba wanatumia kondom kwa kila tendo ili kuzuia magonjwa ya kujamiiana. Na pia kijana anaweza akajizuia kupata magonjwa ya kujamiiana kama atakuwa anajishirikisha katika shughuli mbalimbali ambazo zinaweza zikamfanya akawa muda mwingi ana shughuli ya kufanya kuliko kukaa tu. Mtu anapoamua kukaa tu mara nyingi huwa anakuwa anapata mawazo ya kutamani kufanya ngono. Kwa hiyo vijana wanashauriwa wajihusishe na mambo kama ya michezo, ambao wako mashuleni wajitahidi kusoma kwa bidii. Hii yote inaweza ikawasaidia. Kwa jina naitwa Azizaidi, nina umri wa miaka kumi na tisa. Napenda kukuuliza swali daktari, ngono salama ni nini? Asante kwa swali lako. Ngono salama ni ile ngono ambayo ni tendo la ngono linalomhusisha mwanaume na mwanamke wanapoingiliana kimwili, wanapofanya tendo hili kwa kutumia kinga, ili kuepusha magonjwa ya zina ikiwemo ukimwi, au wanapofanya tendo hili kuepukana na mimba ambazo zisizotarajiwa ambazo hazijapangiliwa, tunasema hii ni ngono salama. Kwa jina anaitwa Mwanasha Msuya, nina swali kwa dokta: ni kweli kwamba mtu mwenye maambukizi ya ukimwi anaweza kufanya mapenzi na mtu ambaye hana maambukizi ya ukimwi na akapata maambukizi? Ni kweli hii mara nyingi inatokana na yule mtu ambaye hana virusi vya ukimwi, inategemea kinga yake ya asili katika mwili, inaweza ikamsaidia kufanya asipate maambukizi. Pia inategemea walipokutana kimwili bila kinga, je, huyu ambaye hana virusi hakuwa na michubuko katika sehemu zake za siri? Kwa sababu mtu anapokuwa na michubuko, anapokuwa na magonjwa ya zinaa huwa yana, yanaharakisha kupata maambukizo ya virusi. Pia mtu unaweza ukakutana na mtu ambaye ana virusi vya ukimwi na usipate, kama mmefanya ngono salama, mmetumia kinga, yaani kondo, na mmeitumia kama inavyotakiwa, inaweza ikazuia mtu asipate maambukizo ya virusi. Na pia inategemea huyu mgonjwa mwenye virusi vya ukimwi, je, wakati huo virusi vyake mwilini viko kwa wingi kiasi gani. Kama virusi vyake mwilini viko kidogo sana, inaweza ikamsaidia yule mtu ambaye hana virusi asipate maambukizi. Na kama huyu mtu atakuwa wamekutana wakati huyu mtu ana virusi vingi sana mwilini tayari ameisha kuwa na ugonjwa wa ukimwi, ni rahisi yule mtu kuambukizwa virusi. Kwa jina anaitwa Salma Isaya. Daktari, naomba kufahamu kuna ukweli wowote kuwa ukimwi una athiri zaidi watu waliopo katika ukanda wa jangwa la Sahara kuliko sehemu zingine ulimwenguni? na asante kwa swali lako. Ndiyo, kuna ukweli. Kutokana na tafiti mbalimbali mbali ambazo zimewahi kufanyika, watu ambao wanaishi katika ukanda wa jangwa la Sahara wameambukizwa zaidi na virusi vya Ukimwi kuliko sehemu zingine za hapa ulimwenguni. Hii inatokana na kwamba ni sehemu ya dunia ambayo tunasema iko katika dunia ya tatu. Vijana wengi wanaanza kufanya ngono katika umri mdogo kutokana na hali yao ya uchumi. Halafu pia katika nchi ambazo ziko katika sehemu hii ya jangwa la Sahara, unakuta watu wengi wanakuwa na elimu duni, hawawezi kuwa na upeo mzuri wa kuamua labda kwamba nisipofanya ngono salama nitapata maambukizi au la. Kwa hiyo elimu duni pia inachangia katika watu hawa kupata muambukizo zaidi wa magonjwa ya zinaa ikiwemo pia ukimwi. Asante sana Daktari Mwenitumba Esta kwa majibu yako katika kipengele hiki cha mulize daktari. Mlikuwa nami Mensi ya Joni Nam. Asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Esther ni marafiki. Katika mambo yao mengi wamekuwa wakishirikishana. Lakini baada ya Lua kuona Esther anamshinda kifedha, wivu kamwingia na kuamua kumfanyia kitu kibaya. Karibu. Asante. Nitakulia mchongo, vua ngozi zangu, vua ngozi zangu, vua ngozi zangu. Sepa sepa, haya sepa twengine, bwana ziki ziki ziki zikimeleka mjini tena. Najuta, mtu amenizidi uzuri mwenzangu, biashara yote atanichachi hapa nilipo, nimechacha shilingi Eh, Amina, hey, nayo tatizo liko wapi? si mnamfahamu le rafiki yangu anaitwa anaitwa Esta yule, hey, anakaa kule naniliu kule Blokoti. Sasa sikilizeni sana, kupo mi najua amwezi mkaniangusha akinan amwezi mkaniangusha sasa sikilizeni, mi nakupeni mchongo. Nataka mtoto mkamnanili mkam come back yani, inawezekana. Mi sina kuamini, saa ngapi nimekutafuteni nyie sasa sikilizeni Yani, sikize na ishu yote, ishu nzima nitaweka katika mstari eh. Laki tatu ndio hiyo hiyo ninayo hapo, nimepigika hapo, nimepigika mpaka mwisho. Hiyo hiyo laki tatu, mimi na yeye tunafanya na ubaya. Okay, poa. Basi, baada ya binti huyu kuongea na wabakaji, mara akampigia simu Esther, na kujifanya yameisha. Basi sikiliza, nikuchukulie chumba, basi chumba twende chumbani basi mamaangu chumba. Hello. Kini, nene, nene, Kini. <tos> Kini. <tos> <tos> na kitendo cha kinyama kama nam, msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, kila mtu ana hadithi yake umri wa miaka kumi na sita na ninafanya kazi za ndani. Kilichosababisha mimi mpaka kufikia hatua ya kufanya kazi za ndani, naweza nikasema kwamba ni ugumu wa maisha ya nyumbani, kwani nyumbani tukuwa tuna maisha dhiki sana. Niliamua kuaga wazazi wangu nyumbani kule, kaambia mi naenda ndani ni kitendo ambacho niliweza kumshukuru Mwenyezi Mungu, lakini nilipoenda pale kufanya kazi nimefanya kazi siku ya siku, kwa sababu nilikuwa sijui tabia za pale. Nilienda tu kwa sababu ya shida nilizokuwa nazo pale nyumbani. Nilipofika pale nimefanya kazi takibia miezi mitatu hivi. Sasa siku moja ilikuwa siku ya Jumatatu ambayo mama alinaga kwamba anaenda kazini, akawa ameenda kazini, baba akawa amebaki. Kwanza nilishangaa kwa nini amebaki, lakini baadaye pale alinambia niandalie chai nika nimemwandalia, nikampa, akanywa, akaondoka akanambia kwamba atachelewa kurudi. Nilishangaa amewahi kurudi. Alivyofika pale, akanikuta mimi kwa fa nini, nafua, nilivyokuwa nafua nimeinama hivyo, sasa sikuweza kujua kichokuwa kinaendelea nyuma. Alifika akanishika kiunoni nikaambia mm. Ile kitendo cha kushtuka kwanza, niliogopa nikasema, nani walengi ambo ndani saa hivi. Nilivyogeuka nikamkuta ni baba, nitetemeka sana. Nikasema, baba, kwa nini unanifanyia hivi, na ukiangalia mimi ni kama mtoto wako? Akaweza kusema wewe nyamaza, kwani mtoto wangu mimi nilikuzaa. Aliweza kunishika na kuniziba mdomo, hatimaye akabatika kuniingiza chumbani kwake ngia pale, alifanyia kitendo kibaya sana, alinibaka. Alivyonibaka akawa ameondoka ghafla. Mi ikabidi nijikongoje tu hivo, nikatoka nje. Sasa nikajua sasa hapa nitafanyaje? Hatimaye mama muda wake ukawa umefika, akarudi. Alivyorudi akanikuta kwa sababu nilikuwa nimeshindwa hata kufanya kazi, kwa sababu maumivu nao yasikia ni makali mno. Akaniuliza umekuwaje? Nikashindwa kumjibu kwa sababu nilikuwa naogopa, nikawa tu najiuliza nifanyeje. Siku ya kwanza hiyo ikawa imepita. Sasa kesho yake ni asubuhi, naona tu nazidi kuumia. Sasa nikasema basa nitafanyaje? Yaani nilijiuliza mara nyingi sana, nifanyeje? Sina pa kwenda wala sina msaada wote ule, na wala siwezi nikasema kwamba nitakimbilia nyumbani, na penyewe ni mbali. Kitu kingine kinanisukuma mwambie mama, kingine kinaniambia amna, na naweza nikasema namshukuru Mungu kwa sababu aliweza kunipa ujasiri kenda nikamwelezea, na naweza nikamshukuru Mungu kwamba mama hakuweza kunifokea. Naweza nikasema alikuwa anajua tabia ya mama yake hasa. Baada ya hapo, ndo akasema atanipeleka hospitali kwenda kupima Nikolo, akakuta, kompa, na kweli akakuta kwamba amenifanyia kile kitendo. Na tulivyorudi akaniambia aweze akakaa na mimi, ndo akawa amenipa nauli. Kipindi niko njiani narudi nyumbani, kwa sababu Mungu wangu, hivi kweli nitafika nyumbani na nyumbani watanielewaje? au watasema ndo nimeanza tabia za uhuni. Mimi nimefika nyumbani, nikawaelezea. Mama alilia sana, kwa sababu niliondoka pale nyumbani kwa sababu ya shida, na ni shida ndizo zilizosababisha mpaka mimi kuja kufanywa kitendo kama kile. Endapo isingekuwa ni shida, sidhani kama ningefikia tu kufanywa kitendo kile. Kwa wale wababa wanafanya vile vitendo, mimi ningeshauri ya kwamba watuone basi sisi watoto wafanyakazi wa nyumbani kama watoto wao, watupende, kwa sababu kama mimi mtoto umri wa miaka kumi na sita ukinifanyia kitendo kile, kwao mimi nikuwa na ushauri, waache kwa sababu Una, unapofanya hivyo watoto wafanyakazi wa nyumbani wanazidi kujengwa hofu, wanaogopa. Mtu anakuta ana shida, lakini anashindwa kwenda kufanya kazi za ndani, kwa sababu anajua fulani alitendewa kile kitendo, basi na mimi nikienda tatendewa kile kile kitendo. Kwa hiyo mimi kuwa na washauri tu waweze kuacha hizo tabia, waheshimu ndoa zao na waheshimu watoto wafanya kazi wa nyumbani. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena. Je, yeah, nifanyeje?