hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni meri mgawe na mimi ni harizon kamau ni kukaribishe katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumanne asubuhi julai tarehe 28 mwaka wa 2015 karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa kufuatia mwanasiasa mkongwe wa Tanzania, Edward Lowassa, kuhama chama tawala cha CCM na kuhamia upinzani. Je, wachambuzi wa kisiasa wana maoni gani juu ya uamuzi huu? Tuliona baadhi ya wabunge wawili watatu wakihama Chama cha Mapinduzi kuelekea vyama vya upinzani vya vya vya, wengine wamesharudi, wengine wanaelekea kutafuta vyama vingine. Hii haileti haileti uhai wa kidemokrasia. Na katika taarifa nyingine, tunakuarifu kuwa idadi ya vifo kutokana na shambulizi la bomu katika mji mkuu wa Somalia mwishoni mwa wiki yaongezeka. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji, lakini kwanza Harison Kamau atakusomea habari za dunia. Wafuatiliaji wa Umoja wa Mataifa huko Burundi wanasema kuwa kura ya urais iliyopigwa wiki iliyopita haikuhusisha watu wote na wala haikuwa ya haki na yenye uhuru. Kwenye ripoti ya kwanza iliyotolewa Jumatatu, wafuatiliaji hao walisema kuwa uchaguzi huo uliompa Rais Pierre Nkurunziza ushindi wa kuongoza kwa muhula wa tatu wenye utata ulikuwa na mazingira ya kutokuwa na uhuru na kujieleza kwa waandishi wa habari. Ripoti hiyo inasema kuwa ingawaji siku ya kupiga kura ilikuwa tulivu, mazingira hayakuwa mazuri ya kufanyika kwa uchaguzi huru na wenye haki. Rais Nkurunziza ambaye alishinda kwa asilimia 68 ya kura zilizopigwa amekumbana na mzozo wa iwapo uongozi wake kwa muhula wa tatu ni wa kikatiba. Wapinzani wanasema kuwa muhula wa tatu ni kinyume cha katiba iliyowekwa ya mihula miwili na pia mkataba uliomaliza vita vyenyewe kwa wenyewe huko Burundi mwaka wa 2006. Mahakama ya katiba nchini humo iliamuru kwamba rais Nkurunziza anaweza kugombea tena mhula wa tatu kwa sababu kipindi cha mhula wa kwanza alichaguliwa na wabunge mwaka wa 2005 na wala sio wapiga kura. Idadi ya vifo kutokana na mashambulizi, ni shambulizi la Jumapili kwenye hoteli ya Jazira huko Mogadishu imeongezeka na kufikia watu kumi na wanane. Zaidi ya vifo vya watu watano vimeripotiwa Jumatatu, akiwemo mfanyakazi wa ubalozi wa China aliyejeruhiwa kwenye shambulizi hilo lililotekelezwa na kundi la al Shabab. Wahudumu wa dharura kutoka kwenye magari ya kubeba wagonjwa wanasema kuwa miili minne zaidi imetolewa kutoka kwenye vifusi vya hoteli hiyo. Hoteli hiyo pia ni makao ya ubalozi wa Misri na China na pia ni maarufu kwa wabunge na waandishi wa habari. Muungano wa waandishi wa habari wa Somalia umesema kuwa waandishi wawili wa Somalia ni miongoni mwa waliokufa huku mwingine akijeruhiwa vibaya. Rais wa Marekani anayefanya ziara huko Ethiopia amesema Jumatatu kuwa shambulizi hilo linakumbusha kwamba makundi ya kigaidi kama al Shabab hayana chochote ila kifo na uharibifu na ni lazima yakomeshwe. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Muhammad amelaani shambulizi hilo na kuwapa kuwa hoteli hiyo itajengwa tena. Russia imekaribisha makubaliano yenye utata ya nyuklia na Iran ambayo yamechangia kwa kiasi kikubwa kufikiwa na Marekani na kuhimiza ushirikiano zaidi baina ya Moscow na nchi za magharibi juu ya masuala mengine tete. Wachambuzi wa kisiasa wanasema makubaliano hayo yatawezesha ushirikiano zaidi huko mashariki ya kati, lakini tofauti bado zitakuwepo kuhusu Syria na Ukraine. Mwandishi wa VOA shaf Daniel Shaf ametuandalia ripoti kutoka Moscow, ambayo inasomwa na Aida Issa. Maafisa wa Rasia wanafurahia kupatikana kwa mkataba wa nuklia wa Iran uliofikiwa mapema mwezi huu hata zaidi kuliko maafisa wa Marekani. Wakati mkataba huo wenye utata uliokosolewa sana na wapinzani ambao wanasema kuwa ulikuwa dhaifu juu ya ukaguzi, Kremlin inasisitiza ufanisi wake pekee. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia, Sergei Lavrov, anasema makubaliano hayo yanaimarisha kuto kuenea kwa silaha na ina athari nzuri kwa usalama na uthabiti wa kanda hiyo. Haingewezekana bila Mosko ambao ni mshirika wa Damascus, alisema Rais Obama. Wanachama watano wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pamoja na Ujerumani na Umoja wa Ulaya walitia saini makubaliano yaliyolenga kusitisha matarajio ya Iran ya silaha za nuklia. Baada ya miaka kadhaa ya majadiliano, Iran ilikubali kukaguliwa miradi yake ya nuklia na Idara ya Kimataifa ya Nishati ya Atomiki ili kuhakikisha ni ya matumizi ya kiraia kwa kubadilishana na kuondolewa vikwazo. Ushirikiano baina ya Rusia na magharibi ulikatwa baada ya Mosco kuwekewa vikwazo mwaka jana kwa kuchukua peninsula ya Ukraine ya Krimea na kuwaunga mkono makundi yaliyojitenga huko upande wa mashariki. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais Barack Obama wa Marekani leo anatarajiwa kutembelea makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko Addis Ababa baada ya kutumia siku nzima kuangazia masuala ya Ethiopia na Sudan Kusini. Rais Obama Jumatatu amekutana na waziri mkuu wa Ethiopia Hailemariam Desalegn katika mji mkuu wa nchi hiyo, akisema kuwa nchi zote mbili ni washirika wa dhati kwenye masuala mengi. Hata hivyo, Rais Obama amesihi serikali ya Ethiopia kuwaruhusu waandishi wa habari na vyama vya upinzani kuwa na uhuru zaidi. Kwenye kikao na wanahabari Jumatatu bwana Obama amesema walikuwa na mazungumzo ya wazi na waziri mkuu na akamweleza kuwa kuwapa nafasi waandishi wa habari na wapinzani kutaimarisha ajenda ya chama tawala. Bwana Heri Meriam amesema Ethiopia ina nia thati ya kuimarisha haki za kibinadam na uongozi nchini humo. Rais Barack Obama, wakati huo huo, amesema kuwa bado hajasikia hoja yenye nguvu inayoashiria kufanyika tena uchunguzi makini kwenye mkataba wa nyuklia na Iran. Akizungumza na wanahabari ya Addis Ababa, Ethiopia, bwana Obama amekosoa tetesi zinazoenezwa na baadhi ya viongozi wa Republican. Amesema sababu kuwa asilimia 99 ya dunia kufikiria kwamba ni mkataba sahihi ni kwa sababu mkataba huo ni mzuri. Mkataba huo umeidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, lakini licha ya kufanyiwa kampeni na kutolewa ushahidi na maafisa wa utawala wa Obama, umepata uungwaji mkono mpya mchache kutoka kwa wabunge iwapo mkataba huo utakataliwa, rais wa Marekani Barack Obama ameahidi kutumia kura ya turufu kupitisha. Na ushirikiano wa Marekani na Russia kwenye mkataba wa programu ya nyuklia wa Iran umeongeza matumaini ya ongezeko la ushirikiano zaidi kwenye masuala mengine ya dunia, lakini wachambuzi wanasema kuwa kama hilo litafanyika litachukua muda mrefu. Taarifa iliyotolewa na Kremlin muda mfupi baada ya makubaliano ya mkataba wa nyuklia wa Julai 14 ilisema kuwa rais Obama na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin walikubaliana kwa njia ya simu kufanya kazi pamoja kwenye masuala mengi ya kimataifa ikiwemo kukubaliana, kukabiliana na ugaidi wa kimataifa. Ikulu ya White House kwa upande wake ilisema kuwa viongozi hao walionyesha nia ya kushirikiana kupunguza mvutano ulioko hasa kule nchini Siria. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Wakati Watanzania wakisubiri kutumia haki yao ya kidemokrasia baadaye mwaka huu kuchagua wanayetaka kuongoza kwa kipindi cha miaka mitano ijayo, siasa za nchi hiyo zinaonekana kuchukua mwelekeo mpya kufuatia UKAWA wa kumkaribisha waziri mkuu wa zamani Edward Lowasa, kujiunga na umoja huo na leo hii atatangazwa rasmi kuwa mgombea urais kwa tiketi ya UKAWA. Mwenzangu Adijariami amezungumza ame na Profesa Benson Bana na kumuuliza nini tathmini yake kwa uamuzi huu wa Bwana Loasa. Sasa tunajiuliza, je, endapo UKAWA au CHADEMA hawatafanikiwa kushinda uchaguzi mkuu wa Oktoba elfu mbili kumi na tano, Mweshimiwa Loasa atahamia chama gani tena? Atarudi CCM? Atakwenda TADEA? Atakwenda ACT uh, au Wazalendo? Atakwenda wapi? Maana sisi kiongozi yeyote lazima kwa kweli hawe na msimamo, kiongozi ambaye watu watatafsiri kwamba anakimbilia chama fulani kwa ajili ya kutaka kuteuliwa agombee nafasi fulani katika utumishi wa umma au katika uongozi wa taifa, hilo linaweza likazua uh, maswali mengi kuliko majibu. Lakini naamini uh, tusubiri tu muda mfupi ujao. Uh, tunaelekea kwenye uchaguzi, wananchi wa Tanzania wataamua, tutawasikiliza kama kuna sera mpya eh, lakini vile vile ninachotaka kuelimisha umma, uh, kabla ya kujiunga na umoja huu, mheshimiwa Lowasa alijeruhiwa sana na wale anaojiunga nao, hilo liko wazi, walimjeruhi. Amekuwa ndiye turufu yao ya kuchezea, jina lake waliliharibu. Ni vizuri wakamwomba radhi kwanza. Unadhani hatua hii ya Lowassa kutoka kwenye chama tawala imefungua njia ya kidemokrasia ambapo mwanasiasa yoyote ambaye yuko kwenye ngazi ya juu kwenye chama tawala anaweza kuamua kuhamia chama chochote? Nakubaliana nawe kwamba ni utamaduni mpya, ni ukurasa mpya katika siasa za Tanzania, hii ya viongozi wakuu hasa hasa wa, um, viongozi wakuu waliolelewa ndani ya chama cha mapinduzi ambao utumishi wao wa miaka zaidi ya arobaini umekuwa ndani ya chama wanapoamua kuhama uh, kwa kweli ina, ina, inatia mashaka na ina, ina, ina, inazua, inazua masuala mengi kuliko majibu na ndio maana nikasema tusubiri na tuone. E, mimi siamini kama wanachama makini utakihama chama chako kwa kuwa tu haujateuliwa kugombea nafasi ya uongozi fulani. Siamini hivyo, na hivi sasa hivi tunashuhudia wabunge wengi na madiwani wengi wakibwagwa lakini sijasikia wengi wao wakisema menibwaga huku na kimbilia huku. Uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi tuliona baadhi ya wabunge wawili watatu wakiama chama cha mapinduzi kuelekea vyama vya upinzani, vya wengine wameisha rudi, wengine wanaelekea kutafuta vyama vya vingine vya. Hii haileti haileti uhai wa kidemokrasia, haiimarishi taasisi zetu za kisiasa. Inaweza ikasaidia watu wakatafsiri waka kwamba watu wanajiunga na vyama hivi kwa kutafuta tu fursa ya kuteuliwa kugombea nafasi za juu za uongozi wa taifa letu, sio utumishi wa watu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kama inavyotakiwa iwe. Ni Profesa Benson Bana, mchambuzi wa masuala ya siasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Na pia napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Na sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema kuwa usafirishaji haramu wa binadamu unapunguza fedha nyingi katika uchumi wa dunia, huku ukiacha watu wengi wanaosafirishwa kwenda kufanya kazi ngumu na biashara ya ngono nje ya nchi kunyanyasika karibu kila nchi duniani. Kwenye ripoti yake ya kila mwaka kuhusu haki za binadamu, wizara ya mambo ya nje imetaja unyanyasaji huo kuwa utumwa mambo leo, ambapo wanawake na wasichana wanalazimishwa kufanya ukahaba, huku wanaume, wanawake na watoto wakifanyishwa kazi za malipo duni na mara nyingine kutolipwa kabisa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, anasema usafirishaji haramu wa binadamu pamoja na utumwa wa mambo leo ni kawaida, ni kiwanda kinachotengeneza bilioni zaidi ya 150 kila mwaka. Ameongeza kusema kuwa ripoti ya mwaka huu inatoa wito wa kuchukua hatua, huku ikihimiza serikali ziimarishe kutumia sheria zao na Uturuki imeitisha mkutano wa washirika wake wa NATO leo Jumanne ili kujadili usalama wake na mashambulizi angani ya angani yanayolenga wanamgambo wa Islamic State huko Siria na waasi wa kikurdi nchini Iraq. Ankara imetoa ombi hilo kupitia kifungu cha nne kwenye sheria zilizoundwa shirika la NATO ambacho, ambacho kinashukuru kinaruhusu nchi kufanya mashauriano iwapo inaamini usalama wake na uhuru wa kisiasa wa uko hatarini. Mazungumzo hayo yanafanyika wakati uturuki inakabiliana na, na wanamgambo kwenye mpaka wake na Siria ulioko kusini. Jumatatu, Marekani imesema kuwa inafanya kazi na Uturuki kwenye mpango wa kuangamiza wanamgambo wa Islamic State walioko kaskazini mwa Siria, kampeni ambayo itaongeza kuhusika kwa Ankara kwenye mapigano dhidi ya wanamgambo katika eneo hilo. Afisa wa Marekani ameambia mashirika ya habari kuwa lengo la kuwa na eneo lisilo la Islamic State ili kuhakikisha usalama zaidi kwenye mpaka wa Uturuki na Siria. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wakati akisifia mchango wa Ethiopia katika kupambana na ugaidi Afrika Mashariki, rais wa Marekani Barack Obama pia ametoa mwito kwa viongozi wa nchi hiyo kulinda haki za binadamu na kuhakikisha utawala bora. Mwandishi wa Ikulu ya Marekani Arupande anatuarifu zaidi, katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Miri Mgawe. Bwana Obama amesema shambulizi la mabomu lililosababisha maafa baada ya kupiga katika hoteli kwenye mji mkuu wa Somalia wakati tu alipowasili Ethiopia ni ishara ya kuonyesha jinsi gani nchi hiyo inakabiliwa na tishio. Shambulizi la bomu Jumapili katika mji mkuu wa Mogadishu linatukumbusha sisi kwamba makundi ya kigaidi kama vile Al-Shabab hayatoi chochote isipokuwa kifo na mvurugano na ni lazima yazuiwe. Ilikuwa kinyume na kasoro za kiusalama kwamba mazungumzo kati ya Rais Barack Obama na waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn yamefanyika Jumaatatu nchini Ethiopia, kwenye makazi ya kitaifa yenye mapambo Obama ambaye ni rais wa kwanza wa Marekani kutembelea Ethiopia aliahidi kuisaidia Ethiopia kupambana na makundi yenye misimamo mikali na alipongeza vikosi vya Ethiopia kwa kusaidia kuzurutesha vitongoji vinavyodhibitiwa na al shababu nchini Somalia the wanajeshi bora linaloweza kufanya kazi katika so bara la Afrika of... kama nilivyosema katika maelezo yangu ya awali pia ni wachangiaji wakubwa wa vikosi vya walinda amani, kwa hiyo wanazuia umwagikaji damu mwingi na mizozo kutokana na uwezo wao kwenye jeshi. Lakini pamoja na pongezi za jeshi la Ethiopia, katika mazungumzo ya ukweli ni swala la rekodi za haki za binadamu. Chama cha waziri mkuu Haile Mariam kilichukua asilimia mia moja ya viti katika bunge kwenye uchaguzi wa mwezi Mei mwaka huu, na kinashutumiwa kwa kuwahusisha dazani za wapinzani wa kisiasa na waandishi wa habari kwenye operesheni za ugaidi nchini humo. Tunataka kufanyia kazi one decision. Suala hili ni wasiwasi wetu, lakini kuna kitu kinachotakiwa kueleweka kwamba hichi ni kipindi cha ukuaji wa demokrasia, na tunaondoka katika karne za kutokuwa na demokrasia na utamaduni katika nchi hii. Wakati rais Obama ameitaja serikali ya bwana Haile Mariam kuwa imechaguliwa kidemokrasia, amesema uh, kama vile Kenya, nchi bado ina mambo mengi ya kufanyia kazi inapokuja suala la kutekeleza demokrasia uhakika wa kufungua fursa zaidi kwa mwandishi wa habari kwa ajili ya vyombo vya habari kwa ajili ya sauti za upinzani, itajenga badala ya kubomoa ajenda ambazo waziri mkuu na chama tawala ameziweka mbele. Viongozi wote wawili wamekubaliana kuhusu uhitaji wa kutafuta suluhu ya kuhusu mzozo wa Sudan Kusini. Kiongozi huyo wa Marekani ameonya kuwa muda unakwisha huku hali ya kibinadamu nchini Sudan Kusini ikiwa inazidi kuharibika siku hadi siku nam. Na Kenya itapata msaada mpya kusaidia kuzuia na kutibu magonjwa ya HIV na ukimwi miongoni mwa wasichana wanaokuwa. Rais Barack Obama alitangaza hilo Jumapili kwamba Kenya itajumuishwa katika mradi hujulikanao kama Dreams. Mradi huo unafadhiliwa na Marekani kadhalika na jumuiya ya Nike na Bill and Melinda Foundation Mwandishi wa VOA Jody Kapua ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na Aida Isa. Wasichana wanaokuwa wanaathirika vibaya na HIV na ukimwi. Inakadiriwa kuwa takriban no wasichana elfu saba hufariki kila mwaka kutokana na no ugonjwa huo, pia wanachangia takriban asilimia sabini na nne ya maambukizo mapya miongoni mwa wasichana. Mradi huo wa Dreams unaogharimu dola milioni mia mbili na kumi uko chini ya mradi wa PEPFAR ambao ni mpango wa dharura wa rais kwa msaada wa ukimwi. Dr. Deborah Birx ni mratibu wa idara ya Marekani ya ukimwi duniani na kadhalika ni msimamizi wa PEPFAR. Dreams us, Empower, Dreams ni mradi wetu mpya ambao herufi d inasimamia kudhamiria herufi r inasimamia ujasiri, herufi i e inasimamia uwezeshaji na herufi a inasimamia kuishi bila ukimwi, na herufi m inasimamia uelekezaji, na herufi s inasimamia kuwa salama. Herufi hizo zinasimamia vitu mchanganyiko ambavyo tunadhani ndio vitakuwa muhimu katika kuwafanya wasichana vijana kuishi bila ukimwi. Balozi Bix anasema jumla ya kiwango cha maambukizo mapya ya HIV katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara kimeshuka katika miaka kumi iliyopita anapongeza juhudi za nchi binafsi PEPFAR na shirika la dunia la kupambana na ukimwi kifua kikuu na malaria, lakini anasema idadi ya watu zinazobadilika kwenye bara hilo zina athari kwa ugonjwa huo. Afrika pia ina kiwango kikubwa cha vijana kinachochipukia. Kwa hiyo kuna asilimia thelathini zaidi ya vijana sasa kuliko hapo mwanzoni mwa mlipuko wa janga la HIV na ukimwi. Kwa hiyo unaweza kuona kutokana na idadi hata ukiweka kwenye kiwango kimoja, idadi mpya za maambukizo ya HIV kwa sababu kuna vijana wengi zaidi walioko hatarini, basi idadi halisi ya ya maambukizo ya HIV hupanda juu. Wasichana wanaoanza kukua ndio wanaathiriwa zaidi, anasema tunajua kwamba wasichana wanaokuwa wako katika hatari ya kuathirika zaidi na HIV kuliko vijana wanaume wenye rika moja. Anasema kwa hivyo tunalenga zaidi kukidhi mahitaji ya wanawake katika jamii zao ili kushughulikia masuala yao mahususi ambayo yanapelekea kuweko na hatari zaidi ya HIV na kuhakikisha wanakuwa katika ahadi hii ya kuwa kizazi kisichokuwa na ukimwi. Kenya inatarajia kupokea dola milioni 30 zaidi za ufadhili wa HIV kutoka kwenye mradi wa Dreams. Mkuu huyo wa PEPFA anasema kuzuia maambukizo mapya miongoni mwa vijana ni nafuu zaidi kwa gharama kuliko kuwatibu mara wanapoambukizwa. Anasema hilo linaweza kuwa mzigo kwa rasilimali. Changamoto mbili kubwa za kuwasaidia wasichana wanaoishi na HIV ni unyanyapaa na ubaguzi. Namna moja kwa moja hadi kule nchini Uturuki, ambapo serikali inaongeza kasi ya mashambulizi kwa wanamgambo wa Kikurdi. Mwandishi wetu Dorian Jones anaripoti kutoka Istanbul, naye Emiri Mgawe anasoma ripoti kamili. Vikosi vya jeshi la Kurdi, PYD kutoka chama cha Democratic Union Party, ambavyo vinapambana na kundi la Islamic State vimesema vifaru vya Uturuki vilishambulia vijiji Jumapili jioni. Wakurdi wa Siria wamesema mashambulizi yalitokea katika maeneo ya magharibi mwa mji wa Corban nchini Siria. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imekanusha mashambulizi hayo. Mwanasiasa wa Uturuki Semih Idiz amesema ni kweli kwamba hali hiyo inafanya uharibifu dhidi ya Ankara. Well, it would be dire because, you know, uh, the, the, italeta madhara kwa sababu wakurudi wa Siria hivi sasa ni washirika wa, wa magharibi. Mao ni washirika wa Uturuki. Watu wataanza kuhoji kwamba vipaumbele vya Uturuki viko hapa. Jeshi la PYD kwa ushirikiano wa mashambulizi ya anga na jeshi la NATO katika miezi iliyopita, limefanya mashambulizi kadhaa ya kulishinda kundi la Islamic State na kuchukua vitongoji vingi kwenye mpaka wa Uturuki. Lakini Ankara inashutumu jeshi la PYD kwa kushirikiana na PKK, kundi la Uturuki la Wakurdi ambalo limekuwa likipigana na Uturuki kwa mwongo mmoja kwa ajili ya kugombea haki kubwa za walio wachache. Edis amesema Ankara inalishuku sana kundi la PYD. Wanaogopa kwamba War, PYD that linaweza kujipanga kama Wakurdi wa, wa Iraq baada ya vita vya kwanza vya Ghuba na kutengeneza eneo lililojitenga kwenye mpaka wa Uturuki na Siria. Sinan Ugen aliyesoma katika taasisi ya Carnegie anasema uamuzi uliofanywa wiki iliyopita na Ankara kujiunga na ushirikiano wa kupambana na Islamic State kwa mashambulizi ya anga dhidi ya wajihad ni sehemu ya kujenga ushirikiano wa kudhibiti PYD. Uturuki the... sasa imeamua kuwa mshirika katika operesheni za kupambana na kundi la Islamic State na kuweza kupata msaada wa kisiasa katika matarajio yake ya kuzuia PYD kupanuka kwenye eneo hilo. Kwa maombi ya Uturuki, mabalozi wa NATO wametoa mwito wa kipindi cha dharura leo kutathmini tishio la kundi la Islamic State chini Uturuki na kujadiliana kuhusu wajibu wa maafisa wa Uturuki. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na ufuatao ni muhtasari wa habari wafuatiliaji wa umoja wa mataifa huko burundi wanasema kuwa kura ya urais zilizopigwa wiki iliyopita hazikuhusisha watu wote wala hazikuwa huru na zenye haki idadi ya vifo kutokana na mashambulizi ya jumapili kwenye hoteli ya jazira huko mogadishu imeongezeka na kufikia kumi na nane Rais Barack Obama wa Marekani leo anatarajiwa kutembelea makao makuu ya Umoja wa Afrika huko Adis Ababa baada ya kutumia siku nzima kuangazia maswala ya Ethiopia na Sudan Kusini. Rais Barack Obama vilevile amesema kuwa bado hajasikia hoja yenye nguvu inayoashiria kufanyika tena uchunguzi makini kwenye mkataba wa nyuklia na Iran. Ushirikiano wa Marekani na Rasia kwenye mkataba wa programu ya nyuklia wa Iran umeongeza matumaini ya ongezeko la ushirikiano zaidi kwenye masuala mengi ya dunia, lakini wachambuzi wanasema kuwa kama hilo litafanyika litachukua muda mrefu. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema kuwa usafirishaji haramu wa binadamu unapunguza fedha nyingi katika uchumi wa dunia huku ukiacha watu wengi wanaosafirishwa kwenda kufanya kazi ngumu na biashara ya ngono nje ya nchi. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu, sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Rais Barack Obama hivi karibuni alimkaribisha rais wa Nigeria, Muhammad Buhari, huko White House ambapo walizungumzia miongoni mwa masuala mengine, njia bora zaidi ya kupambana na kulishinda kundi la kigaidi la Boko Haram. Rais Buhari ana wasiwasi sana kuhusu kusambaa kwa Boko Haram na ghasia ambazo zimetokea huko na ukatili ambao umefanywa, alisema Rais Obama na kwamba ana ajenda ya wazi kabisa ya kulishinda kundi la Boko Haram na wenye misimamo mikali ya aina zote ndani ya nchi yake. Julai umekuwa mwezi wa mwagaji damu nchini Nigeria. Mashambulizi mawili yaliyosababisha vifo huko Jos, mji uliopo katikati ya Nigeria, yaliua watu wasiopungua arobaini na wanne. Watu wenye silaha na walipuaji mabomu wa kujitoa mhanga walishambulia mgahawa mmoja na msikiti uliojaa waumini. Kwa jumla idadi ya vifo mwezi Julai kutokana na mashambulizi ya Boko Haram ni zaidi ya mia mbili. Katika kujibu kuongezeka kwa tishio, Rais Buhari amechukua hatua kadhaa za kupambana vyema na Boko Haram. Amehamisha makao makuu ya jeshi linalopambana na Boko Haram kwenda jimbo la Bono, mahala ambako Boko Haram wana nguvu, na jeshi linaratibu kwa karibu zaidi juhudi za Nigeria na majirani zake Niger, Chad na Cameroon. Kwa kuongezea mikakati ya kupambana na ugaidi, Marekani ina nia ya dhati ya kushirikiana na Nigeria katika kutokomeza rushwa ambayo imedumaza maendeleo ya kiuchumi ya Nigeria. Viongozi wote wawili pia walizungumzia masuala ya afya ikiwemo mapambano ya milipuko kama Ebola. Nigeria ina rekodi nzuri ya kufanya kazi na Marekani katika kutokomeza polio na hiyo inatoa fursa ya kuendelea kufanya kazi kwenye masuala ya afya ya umma kwenye eneo lote la magharibi mwa Afrika pamoja na eneo zima la bara hilo. Mabadiliko ya hali ya hewa na upatikanaji wa umeme pia yalikuwemo kwenye ajenda. Power Africa, alisema Rais Obama, ni moja ya vipaumbele vyetu vya juu, kuhakikisha tunalipatia bara hilo umeme ili liweze kukua haraka na watu wengi wawe na fursa ya umeme wanaouhitaji. Marekani itafanya kadri iwezavyo kumsaidia Rais Buhari kufanikiwa na kuwasaidia watu wa Nigeria kufanikiwa, kwa sababu kama kuna mafanikio na kufanya vyema, hayo yatakuwa mafanikio makubwa, siyo tu kwa Afrika Magharibi, lakini kwa dunia nzima na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, hapa studio unashirikiana naye Harrison Kamau, mwelekezi ni Aida Isa. Mimi ni Mary Mgawe, nawatakieni nyote asubuhi njema.