kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Jumanne Julai 28 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, mashirika ya kiraia huko Beni DRC yasema Uganda, jeshi la Uganda limeingia katika misitu ya huko. Kulikoni? Ni katika upande wa Kongo walichukua mwito wa kujielekeza katika usultani wa Banandi. Kainama ni mmoja wa wanaharakati huko Beni nchini DRC. Unasikiliza VOA Express, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo, na leo tunakuletea hoja kwa hoja ni haki yake binafsi yeye uh, kama binadamu au kama mtu ambaye ni mwanasiasa na amevutiwa katika siasa kuhama chama au kukihamia chama chochote anachokitaka au ambacho anaona kwamba anaweza labda akatimiza malengo yake. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Barack Obama anakamilisha ziara yake huko Afrika Mashariki hii leo, akiwa rais wa kwanza Marekani wa Marekani kuhutubia makao makuu ya Umoja wa Afrika katika mji mkuu wa Ethiopia. Matamshi yake kwenye makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa yanafuatia mkutano na mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika Nkosazana Dlamini Zuma na ziara kwenye kiwanda kimoja cha kusindika vyakula. Jana Bwana Obama alikutana na waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn kwa kile walichokiita mazungumzo ya wazi ambayo yalijumuisha kuisii serikali ya nchi hiyo kuwaruhusu waandishi wa habari na vyama vya upinzani kufanya shughuli zao kwa uhuru. Alisema kubuni nafasi ya kusikika sauti hizo kutaimarisha badala ya kuzuia ajenda za chama tawala. Mahakama moja ya Libya imetoa hukumu ya kifo hii leo kwa Saif al Islam, mtoto wa kiume wa Muamar Gadafi, kwa kuhusika na majibu yaliyosababisha vifo kwenye ghasia za mwaka elfu mbili na kumi na moja ambazo zilimwondoa bwana Ghadafi madarakani. Mahakama ya Tripoli pia imewahukumu watu wanane wengine adhabu ya kifo wakiwemo mkuu wa zamani wa upelelezi Abdullah al Senousi na waziri mkuu wa zamani Baghdadi al Muhammed. Saif al Islam hakuwapo mahakamani hii leo kusikiliza hukumu yake. Hukumu yake imetolewa akiwa hayupo, kwa sababu anashikiliwa na kundi moja la wanamgambo katika mji wa Zintan ambalo linaunga mkono serikali inayotambuliwa kimataifa yenye makao yake Tobruk na sio upinzani wa kiislam unayoiunga mkono serikali inayofanyia shughuli zake mjini Tripoli. NATO na imefanya mkutano wa dharura usio wa kawaida hii leo kuiunga mkono Uturuki, ambapo rais Recep Tayyip Erdogan amesema vikosi vyake vinashinikiza kampeni yake dhidi ya wanamgambo wa Islamic State na waasi wa kikurdi nchini Siria na Iraq. Hakuna hatua ya kurudi nyuma itakayochukuliwa katika mapambano yetu dhidi ya ugaidi, alisema bwana Erdogan kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Ankara. Hii itaendelea kwa nguvu hiyo hiyo. Hata kabla ya kikao cha faragha cha NATO kuanza mjini Brussels, katibu mkuu wa ushirika huo Jens Stoltenberg alisema tunasimama katika mshikamano wenye nguvu na mshirika wetu Uturuki. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa nishati Ernest Moniz kwa mara nyingine watafika mbele ya kamati ya bunge hii leo huku wakiendeleza juhudi zao za kupata ungaji mkono kutoka kwa wabunge wenye wasiwasi wanaotathmini mkataba wa kimataifa wa nyuklia na Iran. Bunge limebakiza kiasi cha wiki saba katika muda wa siku sitini ili kuangalia juu ya makubaliano ambayo yanadhibiti programu ya nyuklia ya Iran katika mabadilishano ya nafuu kutoka vikwazo vilivyosababisha uharibifu wa kiuchumi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliidhinisha vipengele vya makubaliano hayo wiki iliyopita na kuweka muda ambapo vikwazo vitaondolewa ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Mwanadiplomasia mmoja wa cheo cha juu wa Korea Kaskazini anasema programu ya silaha za nyuklia nchini kwake haipo kwenye majadiliano, akisisitiza kwamba hali ya Pyongyang ni tofauti mno na programu ya nyuklia ya Iran. Balozi wa Korea Kaskazini nchini China Ji Jayong amesema leo kwamba Kaskazini haina masilahi ya aina yeyote katika majadiliano ya upande mmoja kwa kuzuia au kuacha programu yetu ya nyuklia. Matamshi hayo yamekuwa wakati balozi mwandamizi wa Sidney Sailer akitembelea Beijing leo kwa mazungumzo juu ya namna ya kufufua mazungumzo ya nyuklia ya pande sita na Korea Kaskazini yaliyokwama. Waziri mkuu wa Malaysia, Najib Razak, ambaye anazidi kushinikizwa, kushinikizwa kwa sababu ya shutuma kubwa za wizi, amemfukuza kazi naibu wake na, na mwanasheria mkuu nchini humo. Katika hotuba kwa njia ya televisheni hii leo Bwana Najib ametangaza kuondolewa madarakani kwa naibu waziri mkuu Muhidin Yasin, ambaye alikuwa mmoja wa wakosoaji wake wakuu. Uamuzi wa kuondoa madarakani Bwana Muhidini ulikuwa mgumu sana, lakini ilibidi kufanya hivi ili timu imara iweze kusonga mbele, alisema Bwana Najib. Nafasi ya Muhidini imechukuliwa na waziri wa mambo ya ndani Zahid Hamidi. Unasikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunakwenda kuangalia habari mbalimbali zinazoendelea kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia. Mashirika ya kiraia huko Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, yamesema jeshi la Uganda UPDF limeingia katika msitu wa Beni huko Kivu Kaskazini bila idhini ya serikali ya DRC, ambapo hadi sasa serikali ya DRC haijasema lolote, ila taarifa zinasema kuna ujumbe kutoka Kinshasa utakaoelekea Kampala kukutana na viongozi wa Uganda. Auster Malivika na ripoti kamili. Mashirika hayo ya kiraia katika maeneo ya, ya Kainama wilayani Beni imesema kwamba jeshi la Uganda ya UPDF limevuka mpaka na kuingia katika maeneo ya Beni siku chache baada ya Rais Kaguta Museveni wa Uganda kusema kwamba jeshi lake litaingia katika maeneo hayo kwa sababu jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONUSCO na lile la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeshindwa kutokomeza waasi wa ADF na waasi hao kusababisha vifo na mauaji ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jina langu ni Baraka bin Mwaka Biese. Mimi ni president la shirika la raia la Kainama. Ndiyo, ni kweli tangu rais wa Uganda aliweza kutangaza kusema kusaidia ya serikali ya Kongo kumeingia jeshi la Uganda kupitia mpaka ni sema wamevuka. Tuto semuliki tangu wiki mawili sasa. Na wako sehemu gani hawa waliweza kuvuka? Wanapatikana katika sehemu la kijiji kijulikanaye katika china la Kanyamurima ambayo ni kiapatikana katika district ya Bundubukyo, pembezoni na muji wa Kiaboe. Kiaboe ni katika sekta ni katika usultani la Bahema City. Je, wako upande wa Kongo ama upande wa Uganda? Ni katika upande wa Kongo walichukua mwito wa kujielekeza katika usultani wa Banandi Kainama. Na hiyo mashirika ya kina mama yasemaje? Ili hapa shirika la Kafed ikiwa ni muungano wa kina mama mkoa Kivu ya Kaskazini. Good West AGF tunaweza ambia kabuta yeah. Museveni angalia namna gani ata prendre ma mesure kusudi wale waweze kurudia kwao kama wanakuja ndani ya Kongo ni na tatizo fulani. Upande mwingine nimezungumza naye Cosmas Bahali, kiongozi wa IPCS, ikiwa ni taasisi husikayo na amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika. Nadhani hilo hilo litakuwa ni ukikwaji wa sheria za kimataifa, kwa sababu kama anavyosema ni kwamba, moja mataifa na vikosi mashariki mwa Kongo, na pia na majeshi ya Kongo yameshindwa kupambana na ADF, lakini kumbuka mgogoro ule ni wa Uganda na sio wa okay, wa Kongo, kwa maana ni kwamba kuna matatizo ambayo yako Uganda ambako watu ambao wamekuwa wafurahishwa na vitu fulani Uganda wameamua kuwa na jeshi lao nje ya Uganda kuja kupambana na Uganda. Kwa maana ni kwamba haiwezekani wenyewe wakajiamulia tu kwenda kupeleka majeshi. Lazima Baraza la Mataifa au Umoja Mataifa la usalama nipitishe azimio maalum juu ya swala hili. Siku zilizopita Rais Museveni wa Uganda alisikika akisema kwamba jeshi lake litaingia katika ardhi ya Kongo kwa sababu miaka kadhaa hivi sasa Umoja wa Mataifa umeshindwa kwa majukumu yake. user malvika Sauti Amerika, Goma. Unaendelea kusafiri na VOA express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, katika hotuba yake ya kuaga akimaliza ziara ya kihistoria Kenya na Ethiopia, rais wa Marekani Barack Obama alisifu maendeleo mazuri ya Afrika, huku akielezea kwamba maendeleo haya yanaweza kuwa endelevu kwa kuwepo maendeleo na demokrasia kwa wote. Mwenzangu Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Nasimama mbele yenu nikiwa Mmarekani mwenye fahari pia anasimama mbele yenu nikiwa mtoto wa Mwafrika. Obama alisema hayo leo Jumanne, na kwa maneno hayo akiwa rais wa kwanza wa Marekani kuzungumza katika Umoja wa Afrika, alieleza kwa muktasari matakwa yake binafsi katika kuona Afrika ukuaji wa kiuchumi na maendeleo, wakati wakiondoa historia ya kutawaliwa. Anasema ikiwa ni nusu karne katika kipindi hiki cha uhuru, wakati umeshapita wa kuweka pembeni mawazo ya kizamani, mawazo ya kuwa Afrika imegubikwa na umasikini na mapigano. Dunia lazima itambue maendeleo makubwa ya bara la Afrika. Bwana Obama alisifu maendeleo ya bara la Afrika kutoka kupunguzwa kwa kiasi kikubwa kwa maambukizi ya UKIMWI na kwa mamilioni ya wa Waafrika kuondolewa kwenye lindi la umasikini, huku akisifu ushiriki wa Marekani katika maeneo hayo. Rais Obama alielezea kuhusu kurudia upya mkataba wa biashara kati ya Marekani na Afrika, AGOA, ambao umelenga katika kuinua biashara na juhudi za Marekani juu ya usalama wa chakula kuwezesha upatikanaji wa umeme na kuwasaidia wafanyabiashara wa Afrika. Amesema mahusiano ya kibiashara hayawezi tu kuwa yakirahisi kwamba nchi moja kujenga miundombinu kwa nchi nyingine, huku akitumia wafanyakazi wageni au kuchukua rasilimali za bara la Afrika. Mahusiano ya kweli ya kiuchumi inabidi yawe yenye mpango mzuri kwa Afrika, na inabidi yatoe fursa ya ajira na uwezeshaji kwa Afrika. Huo ndio uhusiano Marekani inayotoa alisema. Lakini kiongozi huyo wa Marekani alionya juu ya maendeleo ya bara la Afrika huku ukiwa na mamilioni ya Waafrika ambao bado wanaishi katika lindi la umasikini uliokithiri bila ya kupata miundombinu ya msingi, alisema. Huku ukiwa na maeneo ya bunifu wa hali ya juu, Waafrika wengi wamejazana katika miji iliyo na umasikini bila maji wala umeme, kiwango cha umasikini ambacho si kizuri kwa heshima ya binadamu. Life talk, life talk, life talk, la na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu nilipata ni bosi, ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu yani anakuchukulia kama mtoto wako kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi, basi e, miundombinu kwa kawaida ka, ni hafifu. We ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tu mkaribishe bwana <laughs> Vincent, nasikia yuko kwenye simu. Oh. Asanti sana, Florence. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. ushiriki wako ni mchango wa jamii. Haya basi, hii ni VOA Express, mambo ya Live Talk kila Ijumaa. Sasa moja kwa moja tunaelekea kwenye burudani ya muziki na hapa Tunakwenda moja kwa moja nchini Uganda, Uganda. Uh -huh. Na vilevile nchini Tanzania. Haya, Jose <laughs> Chameleone anakuambiaje, anakuambia kwa ajili yako na Profesa J. Haya, msikilizaji burudika na VO Express ve Yeah. najua unanipendela, mbona unanidanganya, unanifanya nisiamini hata vya kweli unavyofanya na kuamini. Mbona wewe haujamini? Uliapa mbele ya watu kuwa utakufa na mimi, ukitoka hata kwenda kusuka na wenzio unaogopa hani, sipati jibu na niogopa weni wangu. Moyo wangu upo kwako, furaha yangu, maisha yangu yote ni kwa ajili yako right. akili yangu yote imehamia kwako uh. penzi langu, mali zangu zote ni mali za kwako, mpenzi wangu, kuwe huru kukupata wewe maishani kwangu na shukuru Sheta unidanganye danganye tu spendi kwa mushoke mapenzi yanichanganye tu, mama nakulea kama yai yeah. yeah. napenda unavyodeka unavyoleka, nafsi yangu inafurahi. Achana nao wenye ajenda ya siri, wenye wivu hawataki kutona, tuko wawili lakini right. Kwako nakupenda kwa dhati yeah. na natamani uwe pembeni yangu kila wakati uzuri wako kuna yeah. kupa chati siluhusu maasidi watu Uh, kwa nini unanipeleka peleka maemama? Kwa nini unanifuruga furuga kwa drama? Au kwa kuwa kwenye penzi nimezama, wakufa na kuzikana, kumbuka ya leo si ya jana. ni Profesa J na Jose Camilion kutoka kule nchini Uganda. Hii ni VOA Express basi, msikilizaji, moja kwa moja tunakwenda hivi. Leo basi katika hoja kwa hoja kufuatia hatua ya waziri mkuu wa zamani nchini Tanzania bwana Edward Lowassa kuondoka chama tawala cha CCM na kuingia upinzani, baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam wametoa maoni yao. Ni Maria Sarungi Sekai na Mohamed Ali katika hoja kwa hoja. Uh, kwa upande wangu mi naweza nikasema kwamba ni haki yake binafsi yeye uh, kama binadamu au kama mtu ambaye ni mwanasiasa na amevutiwa katika siasa, kuhama chama au kukihamia chama chochote anachokitaka au ambacho anaona kwamba anaweza labda akatimiza malengo yake ni kweli haki, lakini pia kuna mambo mengi sana katika hiyo haki, kuna wajibu uh, si muda mrefu mheshimiwa Lowasa alikuwa chama cha Mapinduzi na alikuwa akip, akipinga hoja nyingi za upinzani. Tukumbuke bunge lililopita la Katiba, eh, ndio sababu hasa ya kuundwa Ukawa. Eh, mheshimiwa Loasa alikuwa pamoja na wanasiasa wenzake. Lakini pia tumeona ametumia nguvu kubwa ya kuta kutaka kuteuliwa na mpaka watu tunajiuliza kwa nini mheshimiwa huyu anatumia nguvu kubwa kiasi hii, anatafuta nini katika ikulu? Wakati ikulu tunajua ni mzigo mkubwa sana kwa kutumikia wananchi. Muhimu nadhani na zaidi, ambayo watu wengi tumekuwa tukijadili ni kwamba kuhama kwake chama inaleta mabadiliko gani katika nyanja nzima ya siasa na kuna mitazamo of course imetofautiana, lakini kikubwa nadhani ni kwamba, na siasa kwa sasa hivi Tanzania mambo mengi yamebadilika. Hii ni kutokana na kwamba alionekana uh, kwamba ana ushawishi mkubwa ndani ya chama tawala CCM, lakini hata hivyo Uh, kuna mambo mengi yanahitajika katika katika kufanya kazi hii ya urais, wajibu wa uwajibikaji, uh, wa uh, hali ya juu, weledi na afya iliyo njema. E, hili jambo kwa kweli linatushangaza sana eh, kwa sera zile za kupambana na ufisadi, na wao walikuwa wameendekeza ufisadi kwa muda mrefu sana, na haya mabilioni haya ambayo wanatumia udhamini eh, tu umekosti ume mabilioni mengi sana hii uh, inanishangaza sana japokuwa, mimi niko upinzani, ningependa upinzani uwe na nguvu, lakini na nguvu zenyewe ziwe za haki. Na pia haijajulikana atakapohamia hicho chama. Je, watamkubali uh, wafuasi na wanachama wa itu, chama atakachohamia? Na kama watamkubali au hawatamkubali, je, katika kura siku ya mwisho kama watahitaji kumpigia kura na kama atagombea nafasi yoyote, je, italeta kura nyingi zaidi ama la. Nadhani unachokiongea Mohamed ni sawa kabisa, na nadhani ni maswali ambayo inatakiwa yajadiliwe ndani ya upinzani wenyewe. Maria, nchi zetu za kiafrika zina matatizo makubwa sana. Ni nchi ambazo zina rasilimali nyingi. Kwa mfano, Tanzania ni nchi ya pili kwa uh, uh, rasilimali za, za akili uh, duniani ikitanguliwa na Brazil, lakini hakuna kitu kilichofanywa. Huyu Loasa shawe kuwa waziri mkuu naona na alibidi ang'atuke, kwa sababu hakumshauri vizuri rais ama kulishauri bunge au serikali ambayo alikuwa anaiongoza. Ni kweli kabisa, lakini pia labda tu kwa kuongezea, tunamzungumzia kwa mfano sasa hivi waziri mkuu aliyepita Lowassa, lakini kuna wanasiasa wengi sasa hivi ambao wako katika harakati za kuhama vyama, na hilo lilozungumzia ndilo ambalo pia nilijaribu kuanzia mwanzo kusema kwamba katika siasa nadhani uh, kitu ambacho tunaangalia zaidi ni kwamba mtu anaenda kwa malengo gani. Haya, sasa, tukitoka kwenye mambo ya siasa moja kwa moja, tunaelekea kwenye mambo ya mapishi. Mapishi leo tunaelekea mji, mjini Mombasa nchini Kenya, ambako mwandishi wetu Josephat Kioko amemwalika mkuu wa idhaa mwenzetu Mwamoyo Hamza <laughs> kula mapishi ya biriani katika hoteli maarufu ambayo hata marais wanazuru kula vyakula vya Kiswahili, hoteli Baraka. Tumetembelea mgahawa wa Baraka karibu na mji wa kale karibu sana na Fort Jesus na mankuli ya mchana nimetembelewa na mgeni mwenzetu na Moyo Hamza kutoka huko Washington. Yuko Mombasa leo na amesema haondoki bila mapishi mapishi, na hivi tuko katika mankuli ya mchana. Hamza, leo umekula nini hapa Baraka? Nimekula biryani, biryani matune, matune biryani hapa Baraka. Safi sana nimefurahi, nime, nime sana imenikumbusha nyumbani Tanga. Eh, sitaki kuleta ubishi wa Tanga na Mombasa, lakini biriani ya ya Mombasa ya Barka nimeikubali. Aha, eh. Umeteremsha nani, pengine na yenyewe imekuwaje? Ah, nimepiga na passion juice. Safi sana hmm. ah, na maji baridi kidogo na pilipili kwa eh, hiyo, alhamdulillah, yani roho imetulia. Bahati mbaya umeipata kama joto imeanza kurejea Mombasa eh? Ah, sio sana lakini, bado bado, nini, hali ya hewa ni nzuri. Nafikiri kwa sasa hivi joto halijakuwa kali sana, kwa hiyo ukiingia Mombasa kwa muda huu una, unaweza kuvumilia joto la sasa mm. Sasa, Barka, ndio hivyo mmemalizana, ama utarudi tena? Ah, Barka lazima nitarudi hapa kwa sababu panaonekana pazuri, alafu unafika hapa unakutana na na watu wengine mashuhuri mashuhuri. Nimekutana na wanandonde hapa wa zamani kwa mfano, kwa hiyo nimefurahisha sana hiyo Achalbarka hapa na wateja ambao nimekutana nao leo hapa katika mankuli ya mchana, pamoja na shebe shamsikia sana katika matangazo ya vio ya kiojiwa. Kwanza kabisa nashukuru sana na vilevile, napenda kukaribisha katika mtaa, mji wa Mombasa. Mmejionea wenyewe chakula, hoteli hii hakika ni maarufu kwa sababu rais mwenyewe Rais Uhuru Kenyatta ashawahi kupiga goti na kula biriani hapa. Kwa hivyo ni pahali ambapo panatambulika na kama Hamza alivyosema biriani anaikubali lakini nasema haifikia Tanga, si mimi nikaenda Tanga, nafikiri atanikaribisha naye. <laughs> umekula baraka leo, pengine nini zaidi kinakuleta na nini na nini? Kwa hakika chakula cha hapa, kwanza kuna hali usafi ni nzuri sana, chakula kina taste nzuri. Uh, vile vile kuna breakfast hapa, kama unapenda mahamri na kaimati asubuhi unaweza kuja kula, na vilevile kuna variety ya vyakula, yani vyakula aina mbalimbali uh -huh. unaweza kuchagua mwenyewe unataka kuku, unataka nyama, unataka vegetarian, unataka wali mhogo pia napatikana hapa ikiwa najua Central Police, ule mlango ulikuwa wa mbele Central Police, lakini sasa umefungwa. Asogee kama mita kumi na kumi na tano hivi, mkono wa kushoto ataikuta hoteli kwa Baraka na nje kuna viti pale vimewekwa. Usiku utaona watu wanachoma nyama za mshakaki na kuku na kadhalika. Asante. hmm. Wateja wako wengi hapa tuliokutana nao hapa Barka, asante ah, sana ah, wale walioko huko wanaitusikia mume Poteza mambo mazuri hapa Baraka. Uh, ni pahali ambapo utaweza kupata vyakula ya traditional ya Mombasa na ikiwa hujafika Baraka, hujafika Mombasa. Chakula zote ambayo zinajulikana Swahili dish zinapatikana hapa na si zinapikwa kibiashara, zimepikwa kinyumbani, yani wewe wala uko nyumbani. Uh, ni chakula za kufurahisha uh, varieties kama tumesema ni nyingi uh, na selection ni nyingi na mwakaribishwa. Ni pahali ambapo hamtakikani mumisi ukiwa umekuja Mombasa. Unaendelea kusikiliza VOA express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hatuondoki hapa studio bila ya kukuletea yavumayo mitandaoni. Ed Ligongo ananipasha kwamba anazungumzia siasa za Tanzania, ni masuala yale ya kuondoka kwa waziri mkuu wa zamani wa Tanzania Edward Lowasa ndiyo yaliyovuma katika yavumayo mitandaoni. Kweli kabisa mkamiti kibayasi. Leo kikubwa kivumacho katika mitandao ni taarifa za aliyekuwa waziri mkuu wa zamani wa Tanzania, mgombea wa urais kupitia chama cha CCM na jina lake baadaye kukatwa, na pia kada wa siku nyingi wa CCM bwana Edward Lowasa kutangazwa kuhamia chama kikuu cha upinzani cha Chadema na kuwa mgombea wa urais wa umoja wa wapinzani Ukawa. Taarifa hizi bado lakini hazijathibitishwa rasmi. Kila kona ya mitandao kumesheheni habari hiyo huku kila mtu akionyesha hisia zake. Advesa Tarimo anasema sioni kama ni busara kutumia nguzo ya kushindwa kwake kwenye kinyang'anyiro cha kuwania urais ndiyo sababu ya kumfanya ahamie Ukawa, huko ni kuonyesha udhaifu wa kushindwa kusimama na kusubiri kuwa na mwisho wake. Kuhama kwake kuwe kwa heri, kusije kukawa chanzo cha uchokozi ambao unaweza kusababisha migogoro. Alugabu Gabagambi anasema yeah, yeyote anayemtuhumu Lowassa ajua ni ACT au CCM kwa sababu ndio wanaoumizwa sana na kuhama kwake, vinginevyo hakuna kitu. Lowassa ni mwanaharakati mpenda mapinduzi na ukombozi wa kweli. Ni jambo la busara sana kwa mzee Lowassa kujitambua kwa kuwa katika njia sahihi, na sasa mapambano yataendelea mpaka kieleweke. Omarion Said, yeye, yeah, anasema hivi kwanza kabisa Chadema wamejimaliza, sijui Dr. Slaa watamweka wapi. Maanake yeye ndiye alikuwa namba moja pale Mwembe Yanga kumwita Edward Ngoyai Lowasa fisadi na mwizi. Sasa leo hii Lowasa ni msafi? Mwisho kabisa, nimekamata yake. Uh, Frank Msake anasema mimi hatua hii naiona ni njema sana, kwani eh, nani mwenyewe ana ushahidi wa kusema kwamba Lowasa ni fisadi? Kama angekuwa amefanya yale yote aliyoyafanya basi angekuwa mahakamani hivi sasa na pengine gerezani. Karibu Lowasa, ukawa tufanye mabadiliko ya kweli. Mpende msipende, ameshatua huku, na jitayarisheni kuachia madaraka mwaka huu na nchi. Pongezi CCM, poleni sana. Basi hayo ndiyo yalikuwa katika yavumayo mitandaoni leo hii, na moja kwa moja tunaelekea kusikiliza muktasari wa habari na mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Barack Obama anakamilisha ziara yake huko Afrika Mashariki hii leo akiwa rais wa kwanza wa Marekani kuhutubia makao makuu ya Umoja wa Afrika katika mji mkuu wa Ethiopia. Mahakama moja ya Libya imetoa hukumu ya kifo hii leo kwa Saif al Islam, mtoto wa kiume wa Muamar Gadafi, kwa kuhusika na majibu yaliyosababisha vifo kwenye ghasia za mwaka elfu mbili kumi na mmoja ambazo zilimwondoa madarakani bwana Gadafi. NATO imefanya mkutano wa dharura usio wa kawaida hii leo kuiunga mkono Uturuki ambapo rais Recep Tayyip Erdogan amesema vikosi vyake vinashinikiza kampeni yake dhidi ya wanamgambo wa Islamic State na waasi wa kikurdi nchini Siria na Iraq. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa nishati Ernest Moniz kwa mara nyingine watafika mbele ya kamati ya bunge hii leo, huku wakiendeleza juhudi zao za kupata uungaji mkono kutoka kwa wabunge wenye wasiwasi wanaotathmini mkataba wa kimataifa wa nyuklia na Iran. Bunge limebakiza kiasi cha wiki saba katika muda wa siku sitini ili kuangalia juu ya makubaliano ambayo yanadhibiti programu ya nyuklia ya Iran katika mabadilishano ya nafuu kutoka vikwazo vilivyosababisha uharibifu. wa kiuchumi mwanadiplomasia mmoja wa cheo cha juu wa Korea Kaskazini anasema programu ya silaha za nyuklia nchini kwake haipo kwenye majadiliano, akisisitiza kwamba hali ya Pyongyang ni tofauti mno na programu ya nyuklia ya Iran. Shukrani kwa kutusikiliza na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili hapo itakapofika saa moja na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi Khadija Riami, ya ndishaji ni Dwayne Collins, mimi ni Idi Ligongo, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi kutoka hapa Washington DC. Hatuna la ziada, tunakuambia alasiri njema hapo ulipo.