idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc jina langu ni mkamiti kibayasi na mimi ni sandei shomari tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne julai 28 2015 ambapo tunasikika pia katika redio shirika za fm na masafa mafupi katika mita bend 19 na 22 karibuni Katika matangazo yetu ya leo, aliyekuwa waziri mkuu wa zamani nchini Tanzania, Edward Lowassa, ajiunga rasmi na chama cha upinzani cha Chadema akidai haki za msingi hazikutendeka ndani ya CCM. Mjini Dodoma. haki za msingi, unapotuhumiwa unapewa nafasi ya kujitetea, ndio justice. haki ya msingi, unapewa unapewa haki ya kupiga kura na kupigiwa kura, zote zilipuuzwa na baadhi ya wananchi wa Tanzania watoa maoni yao hiyo hatua ya bwana Loasa kuingia upinzani. Kwa nchi yetu inayoongozwa na mfumo wa vyama vingi vya siasa, kila mwananchi ana hiari ya kuingia kuchama chochote anachokitaka bila kuvunja katiba na sheria ya nchi. Kwa hiyo hiyo ni kukua kwa demokrasia, ni maamuzi binafsi na ndo siasa. Kwa habari hizo na nyingine nyingi kutoka kwa waandishi wetu mbalimbali mbali, utazisikia mara baada ya taarifa habari. Inayosoma kwako na Sande Shomari. Rais wa Marekani Barack Obama amemaliza ziara yake ya bara la Afrika hii leo Jumanne na hotuba ya kulipongeza bara hilo lakini akionya kwamba maendeleo kama hayo yanaweza kudhibitiwa tu kupitia maendeleo endelevu na demokrasia kwa wote. Bwana Obama hivi sasa yuko njiani kurudi Washington baada ya kufanya ziara kama rais wa Marekani kwenye makao makuu ya Umoja wa Afrika huko Ethiopia kwa mara ya kwanza. Aliwaambia viongozi wa Afrika juu ya mapenzi yake binafsi katika mafanikio ya bara hilo, pia akisema na nukuu, nasimama hapa nikiwa ni Marekani mwenye fahari na pia nasimama hapa nikiwa ni mtoto wa Afrika, mtoto Mwafrika, kumradhi. Rais Obama pia alisifu mafanikio ya bara hilo katika kupambana na maambukizi ya UKIMWI na mamilioni ya Waafrika kuondolewa kwenye umasikini huku akitaja nafasi ya Marekani katika mafanikio hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amewaambia wabunge wa Marekani wenye, wenye wasiwasi hii leo Jumanne kwamba ikiwa Marekani itakataa mpango wa kimataifa wa nyuklia na Iran, kutakuwa hakuna kizuizi tena kwa Tehran kutengeneza silaha za nyuklia. Anasema ni mpango mzuri kwa dunia, mpango mzuri kwa Marekani. Aliwaambia kamati ya bunge ya mambo ya nje. Bunge la Marekani liko katika hatua za mwanzo za siku 60 za kufanya tathmini kwa makubaliano yaliyoandikwa na Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, China na Rusia katika miezi kadhaa ya mazungumzo. Kerry amelitaka bunge linalodhibitiwa na Warepublican kuidhinisha makubaliano hayo akisema kwamba kama Marekani itakataa, na nukuu, tutakuwa tumeharibu nafasi ya pekee iliyo bora kudhibiti mpango wa nyuklia wa Iran. na shirika la afya duniani linaonya kwamba maelfu ya watu barani Afrika huenda wakafariki kutokana na homa ya uti wa mgongo mwaka ujao, kama makampuni ya madawa hayataongeza uzalishaji wa chanjo ya homa ya uti wa mgongo ya kuokoa maisha. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein, ana anaripoti kutoka Jeniva na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Shirika la afya duniani linasema bara la Afrika lipo katika hatari ya mlipuko mkubwa wa homa ya uti wa mgongo mwaka ujao. Linasema upungufu wa chanjo za ya homa ya uti wa mgongo inahatarisha maisha ya maelfu ya watu katika mataifa 25 ambayo yanaelezewa kuwa kwenye ukanda wa homa ya uti wa mgongo barani Afrika. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linatoa wito kwa watengenezaji wa chanjo kuongeza uzalishaji kufikia dozi milioni tano kabla ya msimu wa homa ya uti wa mgongo unaoanza Januari mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa bahati mbaya, ombi hili linaonekana kupuuzwa, kwa mujibu wa William Perea, ofisa wa magonjwa ya milipuko katika WHO. Anasema watengenezaji wa chanjo hawapo tayari kuongeza uzalishaji wa chanjo kukidhi ombi la WHO la chanjo milioni tano ili hatimaye kujibu milipuko katika msimu ujao. kama hatuwezi kufanikia kisha pamoja ya chanjo ya dozi milioni tano, hatutakuwa katika hali nzuri ya kujibu milipuko ambayo huenda ikaikumba bara la Afrika mwaka ujao. Tatizo jingine ni bei. Chanjo c si ya homa ya uti wa mgongo inaweza kugharimu kati ya dola thelathini hadi dola hamsini kwa dozi, ambapo ni gharama ya juu kuliko chanjo a ya homa ya uti wa mgongo ambayo inagharimu kiasi cha senti sitini kwa dozi moja. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. E, NATO imefanya mkutano wa dharura usio wa kawaida hii leo kuiunga mkono Uturuki, ambapo Rais Recep Tayyip Erdogan amesema vikosi vyake vinashinikiza kampeni, dhidi, kampeni yake dhidi ya wanamgambo wa Islamic State na waasi wa kikurdi nchini Siria na Iraq. Hakuna hatua ya kurudi nyuma itakayochukuliwa katika mapambano dhidi ya ugaidi, alisema Bwana Erdogan kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Ankara. Hii itaendelea kwa nguvu hiyo hiyo. Hata kabla ya kikao cha faragha cha NATO kuanza mjini Brussels, katibu mkuu wa ushirika huo Jens Stoltenberg alisema tunasimama katika mshikamano wenye nguvu na mshirika wetu Uturuki. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika hotuba yake ya kumalizika kwa ziara yake ya kihistoria nchini Kenya na Ethiopia, rais Barack Obama amepongeza maendeleo mazuri ya Afrika, huku akiyataja maendeleo hayo yanaweza kuendelea tu kupitia maendeleo endelevu na demokrasia kwa wote. Mwandishi wa VOA Rupande ana taarifa zaidi kutoka makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa, na Ed Ligongo anaisoma ripoti kamili. Nasimama mbele yenu kwa fahari kama Marekani, pia anasimama mbele yenu kama mtoto wa mwafrika na maneno yote hayo, Barack Obama, rais wa kwanza aliye madarakani wa Marekani kuhutubia Umoja wa Afrika, kuelezea matarajio yake binafsi ya kuiona Afrika inaendelea kiuchumi na ukuaji wa maendeleo, wakati ikiwa na kivuli cha historia ya ukoloni nusu karne katika kipindi cha uhuru. Ni kitu kilichopitwa na wakati kuendelea kuwa na mtazamo usio sahihi kwamba Afrika imegubikwa na umasikini na migogoro. Ulimwengu lazima utambue Maendeleo makubwa ya Afrika. Bwana Obama amepongeza mafanikio ya bara la Afrika ambalo limepunguza maambukizi ya ukimwi na HIV kwa mamilioni ya Afrika ambao wameondolewa katika umasikini wakati tunaongoza nafasi ya Marekani katika maendeleo hayo. Rais Obama amezungumzia pia juhudi za kukuza biashara na taasisi za Marekani zinazojishughulisha na kupambana na usalama wa chakula, kuongezeka kwa fursa za upatikanaji wa umeme na kusaidia ujasiriamali wa Afrika. Bila kuitaja China, Bwana Obama amesisitiza kile kinachoiweka kando Marekani katika uwekezaji wake barani Afrika. Economic relationships can't simply be about... Uhusiano wa kiuchumi hauwezi tu kuwa wa nchi nyingine kujenga miundombinu kwa kutumia wafanyakazi wa nje ama kwa kutumia rasilimali za Afrika. Ushirika wa kweli wa kiuchumi unapaswa kuwa mzuri pia kwa Afrika, wanapaswa kutengeneza ajira na kuwajengea Waafrika uwezo. Lakini kiongozi wa Marekani alitahadharisha kuhusu maendeleo mazuri ya bara hilo yako katika msingi tete, ambapo mabilioni ya wa Waafrika wakiwa bado wanaishi katika umaskini uliokithiri bila ya kuwa na miundombinu ya msingi. Katika ujumbe wake ambao pia aliuzungumza katika ziara yake ya Kenya, Rais Obama aliainisha kwamba hakuna kitakachofungua vichocheo vya uchumi wa Afrika bila kumaliza saratani ya rushwa. Kama mtu anapaswa kutoa rushwa kuanzisha biashara ama kwenda shule ama kumpata afisa ya kumfanyia kazi ambayo anapaswa kuifanya, hiyo siyo hali ya Kiafrika inakandamiza utu wa watu unaowakilisha. Rais wa Marekani alifurahiwa sana wakati alipokuwa akizungumzia namna maendeleo ya Afrika yanavyotegemea demokrasia ambayo amezungumzia, si tu kwamba ya kufanya uchaguzi ulio rasmi. Kama wanahabari wanawekwa kizuizini kwa kufanya kazi yao ama wanaharakati wanatishiwa, wakati serikali zikipambana na asasi za kiraia, unaweza kuwa na demokrasia kwa jina tu lakini si halisi. Hadhira iliyokuwa ikimsikiliza Bwana Obama iliangua kicheko pale aliposema haelewi viongozi wa Afrika ambao wanakataa kuachia madaraka wakati vipindi vyao vinapokwisha, huku wakielezea muda wake yeye unakaribia kufikia kikomo. kwa mujibu wa katiba yetu, siwezi kugombania tena, siwezi kugombania, na pia ninadhani kama nitagombea tena nitaweza kushinda, lakini siwezi Rais Obama alimalizia hotuba yake na ziara yake ya kihistoria ya Afrika Mashariki akielezea nchini Kenya kwa kutoa mwito kwa kuwawezesha wanawake na wasichana. Pia ametaja kuheshimiwa kwa haki za binadamu, usawa na utu kwa watu wote kama njia ya maendeleo na fursa si tu kwa Afrika bali ni kwa dunia nzima. Je, nifanyeje Angalia upande wa wa Jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa. Ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya UKIMWI hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mahakama moja ya Libya imetoa hukumu ya kifo hii leo kwa Saif al Islam, mtoto wa kiume wa Muammar Gaddafi, kwa kuhusika na ukandamizaji uliosababisha vifo kwenye ghasia za mwaka 2011 ambazo zilimwondoa bwana Gaddafi madarakani. Mahakama ya Tripoli pia imewahukumu watu wanane wengine adhabu ya kifo wakiwemo mkuu wa zamani wa upelelezi Abdullah al Senusi na waziri mkuu wa zamani Bagdadi al Mahmudi. Saif al Islam hakuwepo mahakamani hii leo kusikiliza hukumu yake. Hukumu yake imetolewa akiwa hayupo, kwa sababu anashikiliwa na kundi moja la wanamgambo katika mji wa Zintan ambalo linaunga mkono serikali inayotambuliwa kimataifa yenye makao yake Tobruk na sio upinzani wa Kiislamu unaoiunga mkono serikali inayofanyia shughuli zake mjini Tripoli. Kamerun imesema itapeleka wanajeshi elfu mbili zaidi kaskazini mwa nchi kupambana na wapiganaji wa Boko Haram kutoka Nigeria, kundi lenye msimamo mkali na lenye kufanya uvamizi wa kuvuka mpaka kwa kutumia walipwaji mabomu wa kujitoa muhanga kwa mujibu wa televisheni ya serikali ya nchi hiyo, shirika la habari la Ufaransa limeripoti kuwa hatua hiyo itaongeza idadi ya vikosi na kufikia elfu nane na mia tano ambavyo vimepelekwa kupambana na Boko Haram ambao wamekuwa wakishambulia vijiji na miji ndani ya Kamerun kwa miaka miwili kwa kuua na kuteka watu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka studio namba 15 hapa Washington DC. Aliyekuwa waziri mkuu wa zamani nchini Tanzania, Edward Lowassa, leo ametangaza rasmi kujiengua kutoka chama cha kitawala cha CCM na kujiunga na chama kikuu cha upinzani cha CHADEMA, akisema kuwa chama chake hicho cha zamani kimepoteza dira. Kutoka Dar es Salaam, mwandishi wetu George Njogopa na ripoti zaidi kuondoka kwa mwanasiasa huyo anataja kuwa na ushawishi mkubwa katika siasa za Tanzania kuna taraji kukuliza mbio za uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Oktoba 25 mwaka huu. Loasa, ambaye hivi karibuni alipamba katika vyombo vya habari baada ya jina lake kukatwa katika mchakato wa kuwania kupeperusha bendera ya CCM katika uchaguzi ujao, amekituma chama chake hicho cha, cha zamani akisema kwamba kimepoteza mwelekeo na dira. Alisema kwamba kwa muda mrefu amekuwa akiandama na baadhi ya viongozi wa chama hicho, na hilo lilidhihirika wazi hivi karibuni pale jina lake lilipokatwa katika mazingira yenye mizengwe na hila kubwa, na kuteuliwa mgombea wa rais kupitia sesheni. Nilinyimwa haki yangu ya msingi ya kusikilizwa na kuchaguliwa, haki za msingi. Unapotuhumiwa unapewa nafasi ya kujitetea, ndiyo natural justice, haki ya msingi. Unapewa kupigiwa, unapewa haki ya kupiga kura na kupigiwa kura, zote zilipuuzwa. Kwa mantiki hii, nitakuwa mnafiki kama nitaendelea kujidanganya mimi mwenyewe na umma wa Tanzania kwa kusema kuwa bado mimi nina imani na CCM na kwa CCM ni chama kitachowaletea ukombozi wa kweli wa kiuchumi, kisiasa na kijamii. CCM niliyoiona Dodoma sio tena kile chama nilichukulia kilichonipa malezi na maadili ya siasa yaliyojengwa kwenye msingi ya haki, usawa na uadilifu. Kuondoka kwa mwanasiasa huyo katika chama hicho kikongwe kunaacha maswali mengi kuhusu mustakabali wa chama hicho kilichotawala Tanzania kwa zaidi ya miaka 40 iliyopita. Baadhi ya wachambuzi wa mambo wanaona kwamba huenda huu ukawa ni mwanzo kwa chama hicho kupunguza mashuhuri wake mbele ya wananchi, hasa katika kipindi hiki cha kuelekea katika uchaguzi mkuu. Loasa mwenyewe amesema kwamba bado nia yake iko palepale ya kuendelea kupigania urais na akawataka mashabiki wake wamfuate upande wa pili. nilieleza nia yangu ya kuanza mchaka mchaka wa pamoja wa maendeleo ya nchi yetu na kuondoa umaskini nchini. Pamoja na aliyotokea Dodoma, nia yangu iko pale pale, lakini nianze kwa kutoa shukrani zangu za dhati kwa Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema aliyetupa sisi pumzi ya kuendelea kuwa wazima wa afya njema hadi hivi sasa. Baada ya Umoja wa Ukawa utamtangaza rasmi Loasa kama mgombea wake, hatua ambayo inataraji kuleta ushindani mkali katika uchaguzi wa mwaka huu. Kwa maana hiyo, Lowasa sasa atavana na mgombea wa chama tawala CCM Dkt. John Pombe Magufuli aliyopitishwa na chama chake katika siku za hivi karibuni. Umoja Ukawa pia uko mbioni kumtangaza mgombea mwenza, na duru zinasema kwamba kuna uwezekano mkubwa akatoka katika chama cha wananchi kafu. Hadi hivi sasa, bado chama hicho tawala hakijatoa tamko lolote kuhusu na kuondoka kwa kada wake huyo mashuhuri, na kumekuwa na ripoti kwamba baadhi ya vigogo wake wamekuwa wakikutana kutafakari hatua wa hiyo. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti America. Asante sana George Njogopa. Wakati huo huo, nimekusanya baadhi ya maoni ya wananchi kutoka Tanzania juu ya hatua aliyoichukua bwana Lowasa kuamia chama cha upinzani, na hivi ndivyo wasemavyo. Mimi naitwa Eneza Mbonea, natokea Dar es Salaam. Ujio wa bwana Edward Lowasa kutoka CCM kuja Ukawa, kama mimi binafsi naona kama sio sio suala la kujivunia sana, kwa sababu Edward Lowassa na uchu wa madaraka huko alikotokea alikuwa ili kwamba agombee urais, lakini chama chake kashindwa kumpa nafasi. Sasa amehamia huku, inaonyesha kwamba ni mtu mwenye uchu wa madaraka, na Tanzania sisi hatuko tayari kuongozwa na mtu mwenye uchu wa madaraka kama Edward Lowassa, kwa sababu anatumia uwezo wa kushawishi wananchi kutokana na uwezo walioko nao wa kutumia labda mali, lakini si mtu ambaye ana nia nzuri ya ku, ya ku ya kuiongoza Tanzania kwa kusimamia misingi ya kisheria. Mimi ni mama Karimu kutoka Arusha eh, kuhusu suala la Mheshimiwa Lowasa kujiunga na chama cha upinzani, mimi nafikiria kwa nchi yetu inayoongozwa na mfumo wa vyama vingi vya siasa, kila mwananchi ana hiari ya kuingia chama chochote anachokitaka bila kuvunja katiba na sheria ya nchi. Kwa hiyo, hiyo ni kukua kwa demokrasia, ni maamuzi binafsi na ndio siasa Ila kikubwa tu inatakiwa ni mtu kujihoji anapohamia chama kutoka chama moja kwenda chama kingine, ana malengo gani? Je, ni uchi wa madaraka? Je, ni uzalendo au ni mimi? Lakini sasa, kama ni kwa ajili ya uzalendo, ni kweli, hakikishe kwamba atatenda haki na kupigania haki ya wananchi ambao atakao waongoza, na sio kwa ajili ya maslahi binafsi. Mimi huo ndio mtazamo wangu, lakini sio kosa kutoka chama kimoja kwenda chama kingine, ila kitu kikubwa ni uzalendo na uzao wa kwanza. Hayo ndio maoni yangu. Naitwa Mwalimu Twimanye Kasaba Kayanda, anapatikana Biaramo, Kagela, Tanzania. Napenda kwanza kuiona Tanzania sasa imefika hatua ambapo demokrasia kwa ujumla imekomaa, japo sasa katika kuhama kwa mheshimiwa Loasa kutoka chama tawala kwenda upinzani ni hatua ambayo ameifikia yeye kama yeye, lakini hmm, muhimu zaidi <laughs> kuhama kwake amani ndio inayotakiwa katika kueneza sera zake, lakini pia kuzingatia katiba na demokrasia kwa ujumla, kwa sababu tunapoangalia demokrasia tunazingatia kwamba kwanza ni kuheshimu katiba, ndo ukizungumzia habari ya demokrasia. Ni maoni ya baadhi ya wananchi wa Tanzania kuhusiana na kuondoka kwa aliyekuwa Waziri Mkuu wa Tanzania Edward Lowassa kuhama kutoka chama tawala CCM na kuingia upinzani Chadema. Leo katika dunia ya wanawake tunamulika hotuba ya rais wa Marekani Barack Obama aliyoitoa hivi leo kwenye makao makuu ya Umoja wa Afrika Addis Ababa nchini Ethiopia, akihitimisha ziara ya Kenya na Ethiopia. Khadija Riyami anatupasha zaidi. Rais Obama amesema kiashiria kizuri cha maendeleo katika taifa lolote ni jinsi linavyowatendea wanawake, akiongezea kuwa wanawake wanapopatiwa huduma nzuri za afya na elimu, familia zinakuwa zenye nguvu jamii zina shamiri, na mataifa yanafanikiwa zaidi. Is the beautiful strong women that these girls grow up to become. Bara la Afrika ni zuri it... na wanawake wenye nguvu. Jambo moja ambalo ni jema kabisa ni pale taifa linapofanikiwa kwa jinsi linavyotendea vizuri wanawake wake, wakiwapatia huduma nzuri za afya na elimu, na hili linajidhihirisha katika kuwa na jamii na taifa yenye mafanikio makubwa. Amesema ukitaka kuwawezesha zaidi wanawake. Akizungumzia wanawake wa Afrika, Rais Obama amesema Marekani itakuwa mshirika wao wa kweli na kuwasihi wafanye kazi pamoja katika kutokomeza manyanyaso ya kingono na ya majumbani. Rais Obama amesema hakuna atakayestahimili ubakaji utumike kama silaha ya vita, ni uhalifu nawalo, na wale wanaotenda uhalifu ni vyema wawajibishwe na kuadhibiwa vikali. Katika suala la viongozi wanawake, amesema mwelekeo uwe katika kusisitiza kukiinua kizazi kijacho ili wapatikane viongozi wanawake ambao watasaidia katika mapambano ya kisheria na kusukuma mbele amani, na wakati huo huo kufungua njia kwa biashara na milango ya ajira na kuajiri wote wanawake na wanaume. Katika kile ambacho nadhani kimechangia katika kurudisha nyuma maendeleo ya wanawake barani Afrika, Rais Obama ametaja swala za kuziacha tamaduni za zamani ziingilie kati katika kuwaendeleza wanawake na kusema, wakati umefika kwa kuangalia dunia inavyosonga mbele kimaendeleo. Wakati wasichana wa Kiafrika wanapokabiliwa na ukeketaji au kulazimishwa kuolewa mapema, hiyo inarudisha nyuma maendeleo na hili ni vyema likome, amesisitiza Rais Obama. father, have have, have have the. mimi kama baba mwenye watoto wawili wa kike naamini kuwa wanakila haki ya kupewa fursa ya kutimiza ndoto zao na hilo liwe hivyo hivyo kwa wasichana walioko hapa Afrika. Hatuwezi kuruhusu tamaduni za zamani ziingilie kati kuzuia ndoto hizo. Kuhusiana na suala la ukimwi, amesema asilimia 80 ya kesi mpya za HIV barani Afrika ni kwa wasichana, na hilo ni janga ambalo linarudisha nyuma maendeleo . Amesema Marekani inaanzisha ushirika na mataifa kumi ya Afrika: Tanzania, Kenya, Uganda, Lesotho, Malawi, Msumbiji, Afrika Kusini, Swaziland, Zambia na Zimbabwe ili kuwafanya wasichana wawe katika hali salama na wasio na ukimwi. Amesema wakati wasichana wanaposhindwa kwenda shule na, na kukua wakiwa hawajui kusoma na kuandika, hiyo ni kunyima fursa ya kuwa wahandisi na marais wa baadaye na hilo linawarudisha nyuma. Mchango wa Marekani kwa elimu na afya na wasichana, Rais Obama amesema mke wake Michelle anaongoza kampeni ya ulimwengu ikijumuisha Tanzania na Malawi kwa kuwapeleka ujumbe rahisi kwamba tuwaache wasichana wetu wasome na wakuwe wakiwa na afya njema na wenye nguvu. Alihitimisha hotuba yake kwa kusema kila mmoja ana haki sawa na kila mmoja ana thamani. Tunapoheshimu uhuru wa wengine bila kujali rangi zao, wanavyoabudu au wao ni kina nani na wanampenda nani, tutakuwa huru zaidi. Hadhi yangu amesema itategemea hadhi yako, na hadhi yako kadhalika itategemea hadhi yangu mimi. Live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu nilipata ni bosi ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu yani nakuchukulia kama mtoto wako, kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kuonyesha na zikiwa nyingi, basi e, muundombinu kwa kawaida ka, ni hafifu. Wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu, kabla tu mkaribishe bwana <laughs> Vincent, nasikia yuko kwenye simu Iluka. Asante sana Florence. Live Talk kila, kila jumaa Juma, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Vilevile tunapatikana kwa njia ya Facebook. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Sande Shomari atakusomea muktasar wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama amemaliza ziara yake ya bara la Afrika hii leo Jumanne na hotuba ya kulipongeza bara la Afrika, lakini akionya kwamba maendeleo kama hayo yanaweza kudhibitiwa tu kupitia maendeleo endelevu na demokrasia kwa wote. Bwana Obama hivi sasa yuko njiani kurudi Washington baada ya kufanya ziara ya kwanza kwa rais wa Marekani kwenye makao makuu ya Umoja wa Afrika huko Ethiopia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amewaambia wabunge wa Marekani wenye wasiwasi hii leo Jumanne kwamba ikiwa Marekani itakataa mpango wa kimataifa wa nyuklia na Iran, kutakuwa hakuna kizuizi tena kwa Tehran kutengeneza silaha ya nyuklia. Ni mpango mzuri kwa dunia, ni mpango mzuri kwa Marekani, Kerry aliiambia kamati ya bunge ya mambo ya nje. Bunge la Marekani liko katika hatua za mwanzo za siku sitini za kufanya tathmini kwa makubaliano yaliyoandikwa na Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, China na Russia. NATO imefanya mkutano wa dharura usio wa kawaida hii leo kuiunga mkono Uturuki, ambapo Rais Recep Tayyip Erdogan amesema vikosi vyake vinashinikiza kampeni yake dhidi ya wanamgambo wa Islamic State na waasi wa kikurdi nchini Siria na Iraq. Hakuna hatua ya kurudi nyuma itakaochukuliwa katika mapambano yetu dhidi ya ugaidi, alisema bwana Erdogan kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Ankara. Na mahakama moja ya Libya imetoa hukumu ya kifo hii leo kwa Saif al Islam, mtoto wa kiume wa rais muammar gaddafi kwa kuhusika na ukandamizaji ulisababisha vifo kwenye ghasia za mwaka 2011 muktasari wa habari ndio unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo msimamizi wake alikuwa khadija riami mwelekezi dwayne collins kutoka hapa Washington inaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sunday Shomari. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.