Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Jumatano Julai 29 mwaka wa 2015. Karibu Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa vuguvugu la kisiasa la pamba moto nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo. Je, wachambuzi wanasema nini kuhusu swala la usalama? Ni lazima wawe waangarifu, wajipime na wawaelimishe wananchi kwamba wawe watulivu, na chochote kitakachotokea ni kwa manufaa ya wananchi wote wa Tanzania. Na katika makala ya vijana leo tunazungumza na mwanadada mwanzilishi wa kampuni binafsi inayoshughulika na masuala ya vijana FIGJ, anasemaje? Changamoto kubwa moja, kwa moja, ilikuwa ni kwanza sana maanake kama msanii kwenye hii ishu ya performing arts kitu ni kwamba uta unajua ile utaangia wapi kwanza hivyo. an ni vidokezo vya habari zetu za leo msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Maafisa wa Zimbabwe wanasema kuwa daktari wa meno kutoka jimbo la Minnesota nchini Marekani ndiye mhusika mwenye mauaji ya simba moja aliyependwa sana nchini humo. Tume ya kulinda wanyama ya Zimbabwe inasema Walter Palmer kutoka Eden Prairie huko Minnesota alitoa takriban dola elfu hamsini za kusaka na kumua simba maarufu kwa jina Seril mapema mwezi Julai. Lakini Palma aliambia gazeti la Minneapolis Star Tribune Jumanne kuwa hakuwa na habari kwamba simba aliyemchukua alikuwa maarufu na kuna uwezekano alipotoshwa na wawindaji waliomwelekeza. Anasema kuwa aliwalipa waelekezi wenye utaalam na pia akapata vibali vilivyohitajika kulingana na taarifa aliyoitoa kwenye gazeti hilo. Hadi hapo Jumanne, Palma hajulikani alipo. Msemaji wa polisi wa Zimbabwe Charity Charamba ameambia shirika la habari la AP kuwa Palma anakabiliwa na shtaka la uwindaji haramu. Korea Kaskazini imeashiria kuwa inapanga jaribio jipya la silaha za nyuklia saa chache baada ya kusema kuwa haina nia ya kujadili kuhusu silaha zake za nyuklia. Kwenye kikao ambacho hufanyika kwa nadra na waandishi wa habari kwenye ujumbe wake wa Umoja wa Mataifa mjini New York, balozi Jang Hang amesema kuwa walieleza bayana ya awali kuwa watajibu shinikizo la msukumo kutoka kwa Marekani kwa njia za kisasa na uimarishaji wa uwezo wao wa kinyuklia. Jang amesema kuwa Pyongyang haitasita kujaribu uwezekano wa mojawapo ya mambo hayo. Shirika la habari la Korea Kusini Yonhap lilitoa ripoti wiki iliyopita kwamba Korea Kaskazini imetengeneza mtambo wa kurusha roketi ulio mkubwa kuliko uliotumika kutupia kombora la kuelekezwa mwaka wa 2012. Wachambuzi wanasema kuna uwezekano wa kufanya jaribio mwezi Oktoba wakati maadhimisho ya miaka 50 ya chama tawala. Na mapigano makali yanaendelea huko Afghanistan ambako wanamgambo Taliban, wa kitaliban wameteka sehemu zaidi katika mikoa mitatu ya kaskazini. Hatua hizo za waasi zinakuja siku tatu tu kabla ya duru ya pili ya mazungumzo ya amani baina ya pande hasimu yaliyopangwa kufanyika katika nchi jirani ya Pakistan. Mwandishi wa VOA Ayaz Gul ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa na Aida Isa. Kuanguka kwa kwa wilaya inayoitwa Kohistanat katika jimbo la Sur Ipul ni mojawapo ya mfululizo wa mafanikio ya Taliban iliyopata katika siku za karibuni. Maafisa wa jimbo wanasema mamia vikosi vya usalama wanaolinda eneo hilo wamebidi kurudi nyuma kufuatia shambulizi lililopangwa vyema kutoka kila upande. Maafisa wanasema katika majimbo jirani ya Kunduz na Badakhshan pia wamethibitisha kuwa wanamgambo wa Kiislamu wameshambulia vijiji kadhaa na kambi moja kubwa ya kijeshi ya Afghanistan katika siku za karibuni. Wakati huo huo, maafisa wa wizara ya masuala ya ndani ya Afghanistan wanasema kuwa wanafanya uchunguzi wa tuhuma kwamba katika baadhi ya maeneo vikosi vingi vya usalama vilihamia kundi la Taliban pamoja na silaha zao nzito, na hivyo kusaidia kufanikisha ushindi wa wanamgambo hao. Msemaji wa wizara wa ulinzi, Dawlat Waziri, anasema ushindi huo wa Taliban ni wa muda tu. Anasema kushindwa kwa wilaya hiyo kwa masaa kadhaa siyo jambo la kutia wasiwasi na halipasi kwa jambo la kushangiriwa na wanamgambo wa Taliban. Kuna ripoti za kutatanisha kuhusu idadi za majeruhi katika mapigano hivi karibuni ambayo yamelazimisha mamia ya familia kukimbilia maeneo salama. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Jeshi la Uturuki limesema kuwa limeanzisha mashambulizi mapya ya angani dhidi ya waasi wa kikurdi hapo jana Jumanne. Ndege mbili za kijeshi aina ya F16 zililenga maeneo ya chama kilichopigwa marufuku cha wakurdi PKK kusini mashariki mwa nchi hiyo, saa chache baada ya shirika la NATO kusema linaunga mkono juhudi za Ankara za kupambana na ugaidi huko Uturuki. Hakuna habari zozote za, za mashambulizi mapya kwenye maeneo ya Islamic State nchini Siria yaliyoanza sambamba na yale ya PKK Jumamosi. Taarifa iliyotolewa na NATO Jumanne baada ya kikao cha dharura ilisema kuwa sehemu kuwa, sehemu, sehemu kuwa usalama wa muungano ni dhabiti na kwamba watasimama mara imara kusaidia Uturuki. Rais Recep Tayyip Erdogan amesema vikosi vyake vinafanya kampeni dhidi ya wanamgambo wa Islamic State na waasi wa kikurdi huko Iraq. Mkutano wa Jumanne umeitishwa na Uturuki kujadili mizozo iliyoko Siria na Iraq. Waendesha mashtaka wa Rusia Jumanne wamesitisha shughuli za kundi la National Endowment for Democracy, NED ambalo ni kundi lisilo la maslahi lenye makao yake Washington na linalofadhiliwa na bunge la Marekani na kusema halihitajiki na kwa hivyo kulifanya kundi la kwanza lisilo la serikali kupigwa marufuku huko Rusia chini ya sheria mpya yenye utata taarifa iliyochapishwa kwenye tovuti ya ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu inasema NED ilitumia biashara za Russia pamoja na mashirika yasiyo ya kibiashara yaliyo chini, chini yake kujihusisha na shughuli za kupinga matokeo ya uchaguzi, kuingilia maamuzi ya serikali na pia kupuuzilia huduma ndani ya vikosi vya Russia. Kundi hilo la NED lililoundwa mwaka wa 1983 hutoa zaidi ya misaada elfu moja kwa mwaka kusaidia miradi ya mashirika yasiyo ya serikali yanayopigania demokrasia katika zaidi ya nchi tisini. Kundi hilo limefadhili mashirika kadhaa ya kupigania haki za kibinadamu pamoja na ya kijamii huko Russia ikiwemo kundi la Moscow Helsinki ambalo ndilo la muda mrefu zaidi. Na waendesha mashtaka wa Marekani wamemfungulia kesi mshiriki wa Islamic State aliyepanga kuchimbia bomu chini ya kwenye ufukwe wa Florida na kisha kulipua akiwa mbali. Idara ya Mahakama inasema kuwa Halem Shua Suarez, ambaye pia anajulikana kama Amlak Benitez, ameshtakiwa Jumanne kwa kujaribu kutumia silaha za maangamizi. Idara hiyo inasema Suarez aliwashtua maafisa wa usalama pale alipoandika ujumbe kwenye msimamo uh, mkali wa kusifu kundi la Islamic State kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook. Suarez anadaiwa aliwaambia jasusi kuwa alikusudia kutengeneza bomu la kulipuka kwa wakati aliyojitoa alijitoa vitu kwenye vyenye ncha, ncha kali na kisha kuficha kwenye mkoba wake baadaye kuchimbia chini kwenye ufukwe wa umma ulioko Key West kule Florida. Inasemekana kuwa alipanga kutegua bomu hilo kwa kutumia simu yake ya mkononi. Wakati huo huo, jaji wa mahakama ya serikali katika jimbo la Georgia amemhukumu Leon Nathan Davis kifungo cha miaka 15 kwa njama ya kusafiri nje ya nchi kujiunga na kundi la Islamic State. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc fukuto la uchaguzi mkuu nchini tanzania limezidi kupamba moto kufuatia mabadiliko ya kisiasa yaliyotokea ndani ya chama tawala ccm kwa mwanasiasa mkongo kujiondoa na kuungana na upinzani ukawa muda mfupi uliopita nimezungumza na dr patrick nigula kutoka south carolina kwanza nikamuuliza je anabashiri nini uchaguzi wa mwaka huu akizingatia mabadiliko hayo na yanaanza kwa kufananisha na nchi jirani ya Kenya. Penda kwanza ni- nitumie mfano wa au tukio lililotokea kwa wenzetu jirani wa Kenya. Chama cha KANU iliongoza nchi ya Kenya toka uhuru. Kulitokea pasuko iniweza nikasema katika chama cha KANU kwanza, viongozi wale waliokuwemo ndani ya KANU ondoka na kwenda kuanzisha umoja wao. Mmoja wao alikuwa wa ni uh, rais mstaafu Mwai Kibaki ukiangalia mwelekeo ule unaweza, uh, ukasema kwamba kuondoka kwa waziri mkuu mstaafu Edward Loasa kutoka uh, chama cha Mapinduzi kwenda chama cha Chadema, huo ni ni sawasawa na yale yaliyotokea Kenya. Ni ni kwamba uh, hata Mwalimu Nyerere mwenyewe alisema kwamba Watanzania wanatafuta baba na wasipoyapata ndani ya ya CCM watakwenda kuyatafuta nje ya CCM na je, tunasikia mengi yanayosemwa hasa katika mitandao ya kijamii na hata magazeti, tando haya mablogs, unadhani mengine yanakuwa ni ya upotoshaji? Je, kama mitandao hii ikiendelea namna hivi, haiwezi kuathiri uchaguzi mwishoni mwa mwaka huu? Sidhani kama inaweza ikatumika kupotosha, uh, mwelekeo wa Tanzania na kuathiri uchaguzi uh, kwa sababu inasaidia, mi naweza nikasema kwamba kuku, kutupatia habari kwa haraka na kwa wakati huo. Mimi kidogo hapo ningekuwa mwangalifu kidogo uh, na kusema kwamba uh, Watanzania waliopo ndani ya Tanzania na waliopo nje ya Tanzania lazima, kwanza wakipata hizi habari, lazima wazihaki Sahihi. Na pengine wameanza watu kuona labda ghasia zinaweza kutokea pale haki itakaposhindwa kutendeka zaidi katika kampeni na hata katika kuchagua na kumtangaza rais. Je, unadhani Tanzania imejidhatiti na kuhakikisha kabisa kwamba usalama wake na kudhibiti hali ya ghasia yoyote inayoweza ikalipuka kipindi hicho? Ninaona huu ni mtihani mkubwa sana kwa nchi ya Tanzania na Watanzania wenyewe, kama chama tawala imekuwa ni kiongozi katika amani na utulivu katika bara la Afrika. Ni, ni lazima wawe waangalifu sana katika kuelekea kwenye uchaguzi mkuu wa rais, wa bunge na madiwani. Wajipime na wawaelimishe na wananchi kwamba wawe watulivu na kitu chochote kitakachotokea ni kwa manufaa ya wananchi wote wa Tanzania. Na mwisho kabisa, unadhani upande wa upinzani labda unaweza ukaweza kuwa katika nafasi nzuri ya kushinda kutokana na kuwa na mtu huyu maarufu? Nafikiri kwa kujibu uh, wapinzani sasa we, uh, wanajiita walitazama wali kwa makini sana uh, kwamba huyu mgombea aliyowekwa na chama tawala anakubalika katika sehemu ambako kuna wapiga kura wengi. Kutokana na hiyo hali na walivyoangalia kwa undani, kumleta waziri mkuu mstaafu katika upande wa upinzani, kwa kweli matokeo ya uchaguzi kwa sasa hivi, hapo wenzetu Marekani wanasema it's too close to call, na itategemea ni uh, Watanzania wangapi wamejiandikisha na wangapi wataweza kupiga kura. Ni Dr Patrick Nigula kutoka South Carolina Marekani akizungumza na Sauti ya Amerika cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa VOA. Na pia anapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba mnaweza kusikia matangazo na vipindi kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa wa usalama katika mji wa kaskazini wa Calais huko Ufaransa wanasema Jumatatu jioni walifanikiwa kuwasukuma nyuma zaidi ya wahamiaji elfu mbili waliojaribu kuingia nchini humu kwa lengo la kufika Uingereza. Maafisa hao waliwaeleza wahamiaji kuwa ni idadi kubwa iliyofanya jaribio hilo kati ya maelfu ya wakimbizi wanaotafuta kuingia Uingereza katika wiki sita zilizopita. Vifo vya wahamiaji nane vimeripotiwa kuanzia katikati ya mwezi Juni. Zaidi ya wakimbizi elfu kumi kutoka Afrika na Mashariki ya Kati wanaishi katika mazingira duni ya karibu na mji wa Kalei wenye wingi wa watu elfu sabini. Na Waziri Mkuu wa Malaysia, Najib Razak, anayekabiliwa na msukumo mkubwa wa tuhuma za kashfa ya wizi wa fedha amemfukuza kazi makamu wake pamoja na mkuu wa sheria kwenye taarifa iliyotoa kwa njia ya televisheni Jumanne. Bwana Najib ametangaza kufutwa kazi kwa naibu waziri mkuu Muhidin Yasin aliyekuwa mkosoaji wake mkubwa. Hapo awali taarifa kutoka serikalini zilisema kuwa mkuu wa sheria Abdul Ghani Patail alifukuzwa kazi kwa sababu za kiafya. Patail alikuwa amesaidia kwenye uchunguzi wa iwapo waziri mkuu alikuwa amepokea zaidi ya dola milioni 700 kutoka kwenye hazina ya serikali ya moja MBD. Madai hayo yalijitokeza mapema mwezi huu kwenye jarida la Wall Street lililotumia taarifa kutoka kwenye stakabadhi za serikali za uchunguzi wa hazina ya serikali ya moja MBD. Hazina hiyo inakabiliwa na tuhuma za rushwa na matumizi mabaya ya fedha na ina deni ya zaidi ya dola bilioni 11. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu inaripoti kuwa kundi la Islamic State linawazuia Wairaq wanaojaribu kukimbia kwenye maeneo anayoyadhibiti. Mwandishi wa VOA Lisa Shlein anaripoti kutoka Jeneva na Ed Ligongo anasoma ripoti kamili. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu inasema wanamgambo wa Islamic State wanatumia ghasia kuwazuia watu kukimbia kutoka kote maeneo ya milima ya Hamrin katika eneo la kaskazini mashariki mwa Iraq na kuingia eneo la Wakurdi na kaskazini mwa Siria. Inaripoti e kuwa takribani familia nne, wakiwemo watoto na watu wazima, wamefariki mapema mwezi huu baada ya kujaribu kuvuka eneo la milimani. Wafuatiliaji wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wanasema wamepokea ripoti kuwa wanachama wa Islamic Islamic State wenye silaha na kuwavamia watu wanaokimbia huku walenga shabaha wakiripotiwa kushambulia na kuwaua wale waliowakamata. Katika tukio moja, msemaji wa ofisi ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa, Ravina Shamdasani, anasema madereva watatu wa teksi waliuliwa kwa kuwasaidia wakazi kukimbia katika eneo la milimani. Anasema pia kuna ripoti kuwa familia nyingi zimetekwa na Islamic State, kundi ambalo pia linajulikana kama ISIL, wakipitia Tikrit katikati ya Kurdistan na Al Alam, kaskazini mwa Siria. ISIL inaendelea kuwahila kuwalenga wale ambao wanadhaniwa kuwa wanapinga itikadi na utawala wao na hasia mbaya. Julai 20 ISIL iliripotiwa kumuua kumu hadharani imamu kutoka magharibi mwa Mosul, kufuatia uamuzi uliotolewa na mahakama moja. Pia kumekuwepo na ongezeko la idadi ya majeruhi kote nchini kutokana na mabomu ya kwenye magari na matumizi mengine ya mabomu ya kienyeji na vifaa vya milipuko. Lakini kumekuwepo na mashambulizi karibu kila siku mjini Baghdad na kusababisha maafa makubwa kwa raia. Shamdasani anasema shambulizi lolote la makusudi dhidi ya raia ni ukiukwaji mkubwa wa sheria za kimataifa. Anasema pande zote zinazopingana lazima ziwalinde raia na kuhakikisha kuwa wana uwezo wa kuondoka maeneo yaliyoathiriwa na ghasia kwa ajili ya usalama wao. Anakiri kuwa ujumbe huu kwa hakika umepotea kwa Islamic State, kundi ambalo halijali chochote kuhusu sheria za kimataifa na binadamu. Thousands thousands, wanatoa maelfu ya maelfu ya waathirika kila mwezi, we kwa we, aina zote za ukiukaji wa haki za binadamu. Ni vyema tuzungumze iwapo wanatusikiliza au la. Lazima tuendelee kuzungumza na kutumaini kwamba kuna matokeo yatakayojitokeza kwa baadhi ya watu ambao huenda wameandikishwa na ISIL au baadhi ya watu ambao hivi sasa wanafanya kazi nao. Kwa hakika hatuwezi kubaki kimya katika hili. Shamdasani anasema kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa anaamini kuwa masuluhisho ya muda mrefu kwa vitisho vinavyoletwa na kundi hili la kigaidi kuzungumzia kiini cha migawanyiko ya madhehebu nchini Iraq. Namna na mkuu wa masuala ya sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Federika Mogherini amesisitiza kwenye ziara yake huko Teheran jana kwamba alikwenda kuanza utekelezaji wa makubaliano ya nyuklia na Iran. Mwandishi wetu Edward Iranian anatuarifu zaidi kutoka Kairo, ripoti ambayo inasomwa naye Miri Mgawe. Televisheni ya serikali ya Iran imesisitiza juu ya ziara hiyo ikitangaza mkutano wa waandishi wa habari na mkuu wa masuala ya sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya uliofanyika kwa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zadif. Mogherini amesema alikwenda huko kuhakikisha utekelezaji rahisi wa mkataba wa nyuklia baina ya Iran na jumuiya ya kimataifa ambao amesema utatengeneza njia ya mahusiano mazuri. Kutekeleza moja kwa moja makubaliano ni njia inayoweza kufungua njia ya uwekezaji na mahusiano ya kibiashara na Ulaya. Mchango wangu binafsi ni kuhakikisha utaratibu na utekelezaji kutoka pande zote mbili unakwenda vyema. Mkuu huyo wa masuala ya sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesisitiza kwamba alitaka kutoa ujumbe kama huo katika mataifa yote kwenye eneo kwamba mkataba wa nyuklia ni mzuri na utajenga uaminifu, uhakika na ushirikiano. This agreement is an agreement that is going to improve the security. Mkataba huu ni mkataba utakaokwenda kuboresha usalama katika eneo hili kwa sababu ni mkataba wenye nguvu na ni mzuri. Hili inatupa sisi umuhimu wa kuendeleza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Zarif alifuatia kwa kusisitiza kwamba Tehran siku zote imekuwa ikitekeleza masharti ya mkataba na itafanya hivyo kipindi hichi pia, lakini akaongeza kuwa dunia na hasa Marekani ni lazima ifanye juhudi kuachana na miongo kadhaa ya kute kuaminiana in paybandi dar dorane ejraye dar Amesema Iran ina hofu kuhusu utekelezaji huo na kusisitiza kwamba nchi za magharibi na Marekani ni lazima zifanye juhudi kuondoa kutokuwa na imani na kufungua ukurasa mpya. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia ametembelea maeneo kadhaa ya nchi za Kiarabu, ikiwemo Kuwait, Iraq na Qatar ili kuonyesha kuwa Tehran ina matumaini ya kufungua ukurasa mpya katika mahusiano ya kieneo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunazungumza na mmoja vijana wa vijana waanzilishi wa kampuni binafsi inayoshughulika na masuala ya vijana fig huko nchini Tanzania, ambayo inawapa vijana mtazamo wa maisha yao kupitia vipaji, na huyo ni mwanadada Khalil Mboe, na kwanza anaeleza kilichompelekea kuchukua uamuzi huo. Nina mapenzi makubwa sana na ishi ya performing arts. Na, na, na mambo ya mimi najihusisha na mambo ya ya ya vijana kwenye upande wa mindset change au mabadiliko ya mitazamo ya vijana ya kwenye a ya sasa. Shughuli ninazoshughulika nazo sasa sasa hivi ku inspire na kuongea na vijana wenzangu, na kuanza mikakati tofauti tofauti ambayo itapush vijana kubadilisha mitazamo yao ya involvement zao kwenye mambo ya social growth. Economic growth na kadhalika. Um, pia nimejikita sana kwenye mambo ya performing arts because nina uhakika um, inafahamu kwa uhakika kwamba kuna talanta zina nyingi sana kwenye sehemu za ya performing arts, arts ambazo zinapotea sana kwa sababu vijana wengi wa Kiafrika ambao talent zao zinapotea kwa sababu yh-hawana ha, hawana exposure ya kutosha, na pengine kwa sababu hivi sasa unafanya shughuli hizi na umeshazianza labda kwa upande wako nini ambazo unakutana nazo kama changamoto kuweza kuafikia vijana kufanya hayo ambayo unapenda kuyafanya? Kusema kweli, changamoto linazo nyingi. Changamoto kubwa moja ilikuwa ni kuanza sana, maanake kama msichana kwenye hii kwenye hii ishu ya performing arts, kitu ni kwamba uta an opening, unajua ile opening utaanzia wapi kwanza, na watu wengi sana kusema kweli, niliwaambia my dream na vision yangu ambayo nilikuana kusema kweli toka nikiwa mtoto watu wote wanakushangaa, wanaona wao unataka kufanya nini, unapoteza maisha yako. Unaona, kwanza the, the biggest challenge ni watu kukuamini. So basically nimefika sehemu za hizo ambao nadhani nimechelewa kuanza, mpaka leo ni kwamba nimefika sehemu, si kwa u kasema kama sianzi mwenyewe, kila kitu ambayo Mungu ameweka ndani yangu kitakufa, kita na nini, na mchango wangu katika hii dunia na mchango wangu katika Afrika utakufa na nini, na maumivu yote ninayoyasikia nikiona kwamba tunapoteza talanta kibao itakupa na nini, so let me changamoto zote ambazo ziko ambazo pia ni kua sehemu ya kujifunza kila mtu. Hamna mtu anaezaliwa anajua kila kitu. So mimi I have a dream kwa vijana wenzangu, kwa nchi yangu, kwa bara langu, lakini kwamba na wewe ambao wako kwenye nchi yako, nchi nyingine, because sio kwamba vitu havifanyiki, inafanyika tofauti. So moving around na learning, changamoto ziko nyingi sana, lakini mi nipenda kuongelea changamoto, maanake naona kama nikiviongelea nitadwell huko, naweza nikakatika kama hapo hapo. Napenda kuongelea solutions, na pengine kwa sababu unapenda kuongelea vitu vya kusaidia watu na kwenda kwenye njia iliyo sawa wazo lako pengine kwa vijana hasa wa kike, hasa wee umezungumzia kuhusu masuala ya kwenda kwenye steji kwa mfano kama hivyo uigizaji uimbaji na kadhalika, ndio unaona umekuwa ukielenga kwa saidi ya vijana, pengine vijana hasa wa kike kama wewe mwenyewe umeshasema, kuna changamoto nini ambacho ungewaambia wale ambao wako Tanzania na wanashindwa kufanya vitu hivyo kutokana na jamii inavyowachukulia? Mimi ningependa sana kusema, kwa one, wasichana wengi wadogo wanaangalia TV, MTV sijui nini na nini kwenye TV, wanaona kwamba kuna maisha fulani wanayaona, ambao wanayatamani, ambao wanadhani kwamba performing arts na talanta zao zinatakia tu ziishie kwenye kuwa kama backstage dancer, kuwa mchezaji kwenye video ya mtu una, una, una shake tu hapo, kuwa kuwa back and kuna, tunaona talanta zetu zimepunguzwa sana so ile potential yake yes. Nataka kumwambia msichana yote ambao wanaweza kusikiliza kwamba kwamba uh, yani pale alipofikia ile talanta yake I research afanye afanye upelelezi watu wengine d-sehemu du, nyingine duniani wanafanya nini, kuna nini? Tafuta nyenzo ndio na, na sometimes kama kweli wa, hakikisha kwamba hiyo iko kitu ambacho unakifuatilia kweli, unakipaji nacho na sio kwamba unatafuta, unatafuta umaarufu ambao at the end of the day utakuja kukupost wewe. Hakikisha kwamba kweli iko kitu unacho ndani yako alafu afu, amua kwamba hiki ni kitu ambacho nataka kufanya kwa maisha yangu yote, kwamba amua ni nini unataka kufanya na hiyo talanta yako. Ukishaamua na ukishakuwa na uhakika kwamba hiyo talanta yako itasaidia vipi Not just wewe mwenyewe but ya jamii yako, utawezaje kutumia kitu ambacho kujenga nam. Ilikuwa ni kipindi cha vijana, na kabla hatujakamilisha matangazo yetu, basi Harrison Kamau atakusomea muktasari wa habari <muchas> Maafisa wa Zimbabwe wanasema kuwa daktari wa meno kutoka jimbo la Minnesota nchini Marekani ndiye mhusika kwenye mauaji ya simba mmoja aliyependwa sana nchini humo. Korea Kaskazini imeashiria kuwa inapanga jaribio jipya la silaha za nyuklia saa chache baada ya kusema kuwa haina nia ya kujadili kuhusu silaha zake za nyuklia. Jeshi la Uturuki limesema kuwa limeanzisha mashambulizi mapya ya angani dhidi ya waasi wa kikurdi hapo jana Jumanne. Ndege mbili za kijeshi aina ya F16 zililenga maeneo ya chama kilichopigwa marufuku cha wakurdi PKK. Waendesha mashtaka wa Rusia Jumanne wamesitisha shughuli za kundi la National Endowment for Democracy, NED ambalo ni kundi lisilo la maslahi lenye makao yake Washington na linalofadhiliwa na bunge la Marekani. Waendesha mashtaka wa Marekani wamemfungulia kesi mshiriki wa Islamic State aliyepanga kuchimbia bomu chini ya kwenye ufukwe wa Florida na kisha kulipua akiwa mbali. Maafisa wa usalama katika mji wa kaskazini wa Calais, Ufaransa, wanasema Jumatatu jioni walifanikiwa kusukuma, kuwasukuma nyuma zaidi ya wahamiaji elfu mbili waliojaribu kuingia nchini humo kwa lengo la kufika Uingereza na waziri mkuu wa Malaysia Najib Razak anayekabiliwa na msukumo mkubwa wa tuhuma za kashfa ya wizi wa fedha amemfukuza kazi makamu wake pamoja na mkuu wa sheria. Naam, mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo hapa studio, nilikuwa naye Harizon Kamau na mwelekezi ni Aida Isa. Mimi ni Mery Mgawe na kutakieni nyote asubuhi njema.