Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa siku ya Jumatano Julai 29 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, huko nchini Kenya, ujio Rais Obama uliondoa tatizo la wa watoto mitaani au imekuwaje? yeah. Nafikiria tutaenda mbali sana. Usisahau hawa wa, watoto walishughuliwa na NYS kwa hivyo, pahali walipopelekwa, walipelekwa mahali watakuwa wanashughuliki. Huyo ni mmoja wa raia wa Kenya anaishi hapa Marekani, akitoa yake ya moyoni. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Idi Ligongo. Na katika habari nyingine, wanawake wa mashariki mwa Congo wamepokeaje hotuba ya Obama alipokuwa ziarani Afrika mashariki anaona ya kwamba mwanamke akitumika na mwanaume Afrika yote itaendelea. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Idi Ligongo. Uturuki imefanya mashambulizi zaidi ya anga wakati wa usiku dhidi ya waasi wa kikurdi kwa mujibu wa taarifa ya ofisi ya waziri mkuu iliyotolewa leo hii Jumatano, huku bunge likijiandaa kufanya kikao maalum kujadili kampeni ya kijeshi dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Iraq mashambulizi ya anga yalilenga sehemu za sita za kundi la Kurdish Workers Party PKK kusini mashariki mwa Uturuki na kaskazini mwa Iraq. Taarifa ya ofisi hiyo pia imeeleza kwamba mamlaka zinawashikilia zina zaidi ya watu 1300 nchini humo kufuatia uvamizi dhidi ya wanaoshukiwa kuwa wanachama wa PKK, Islamic State na makundi mengine ya wanamgambo. Rais wa Uturuki anakutana na maafisa wa China kuimarisha ushirikiano ambao ulikuwa mashakani baada ya kucheleweshwa kwa mauzo ya mfumo wa makombora ya kichina na namna Beijing ilivyokuwa inawatendea raia wake wachache wanaozungumza lugha ya kituruki wa kabila la Ueghor. Baada ya kuwasili mjini Beijing leo Jumatano, Rais Recep Tayyip Erdogan amekutana na waziri mkuu wa China Li Kenking na pia anatarajia kukutana na rais Xi Jinping baada ya hafla rasmi. Bwana Erdogan amekuwa mkosoaji mkubwa wa namna China inavyoendesha sera zake juu ya kabila la Uyghur katika ghasia zilizo ukumba mkoa wa Magharib wa Xinjiang ambapo China inasema ni mapigano ya watu wa nje wanaotaka kujitenga. Misukosuko kwa kabila la Uyghur yamesononesha wengi miongoni mwa Waturuki ambao wanachangia utamaduni, dini na lugha kundi jingine la wabunge wa Marekani watapata fursa ya kuuliza maswali na kusikia ushuhuda kutoka kwa maafisa wa juu leo Jumatano wakati wakiendelea kupitia makubaliano ya kimataifa ya nyuklia na Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry, waziri wa ulinzi Ashkata, waziri wa nishati Ernest Moniz na mkuu wa majeshi ya Marekani Generali Martin Dempsey wote wamepangwa kujieleza mbele ya kamati katika baraza la Seneti inayohusika na huduma za kijeshi. Kikao hicho kimepangwa kujadili zaidi athari za makubaliano hayo kwa masilahi ya Marekani na uwiano wa kijeshi huko Mashariki ya Kati. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mamlaka za Pakistan zinasema leo Jumatano kwamba polisi wamemuua kiongozi wa kundi la wanamgambo wanaoshukiwa kuua mamia ya Washiha. Maafisa walikuwa wanamsafirisha Malik Ishaq mapema leo Jumatano wakati msafara uliposhambuliwa na kundi la wanaume huko Mazaftar Ishak pamoja na watoto wake wa kiume wawili na watu wengine kumi na mmoja walikufa katika mapigano na polisi. Polisi sita walijeruhiwa katika mapambano hayo. Ishak alikuwa kiongozi wa Lakshar Jangi, kundi lenye ushirikiano na Alqaida ambao linadai kuhusika na mauaji kadhaa, ikijumuisha mashambulizi ya mabomu mawili mjini Kaita mwaka 2013 na, na kuwa karibu watu 200 Korea Kaskazini imeashiria kwamba inaweza kuwa inaanza kupanga majaribio ya makombora yake ama uchokozi mwingine wa kivita saa kadhaa baada ya kudai kwamba haina mpango wa mazungumzo juu ya silaha za nyuklia. Wachambuzi walibashiri wiki nne zilizopita kwamba Pyongyang inaweza kuzindua roketi zake mwezi Oktoba kuadhimisha miaka sabini ya chama tawala, siku kubwa katika kalenda ya Korea Kaskazini. Alipoulizwa kuhusu uwezekano wa majaribio hayo ya Korea Kaskazini, balozi wa Korea Kaskazini katika Umoja wa Mataifa Jang wa pili Han aliwaambia wanahabari kwamba hawezi kukataa uwezekano huo na kuongeza kwamba nanukuu, nafahamu tutakuwa na sherehe kubwa. Na kampuni ya Eurotunnel ambayo inaendesha usafiri wa chini ya ardhi kati ya Ufaransa na Uingereza inasema imezuia zaidi ya wahamiaji 37,000 wakijaribu kuvuka kinyume cha sheria kutoka barani Ulaya kwenda Uingereza toka mwanzoni mwa mwaka huu kampuni ya Eurotunnel imetangaza hayo leo Jumatano na kusema Ufaransa na Uingereza zinahitaji kufanya mengi zaidi kuisaidia kampuni hiyo kukabiliana na ongezeko la idadi ya wahamiaji wanaomiminika katika eneo hilo. Tangazo hilo linakuja baada ya kuandikisha idadi kubwa ya wahamiaji wanaojaribu kutumia njia hiyo kwa siku mbili. Hii ni VOA Express, mnaendelea ya kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moja kwa moja, basi tunaelekea huko mashariki mwa Congo, ambapo mashirika ya wanawake huko mashariki mwa Congo yamempongeza rais Obama wa Marekani kwa hotuba yake ya kutetea wanawake barani Afrika na kuomba viongozi wa nchi mbalimbali kuifanyia kazi. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo ripoti zaidi. Masaa machache baada ya rais Obama wa Marekani kuzuru Afrika hasa sana Nairobi pamoja na Ethiopia na kutoa viongozi waweze kushirikisha wanawake katika serikali, wanawake hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo warizishwa na hatua ya rais Obama. Mululu Kisonia Rachel ni mmoja wa akinamama hapa Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nashukuru kwanza na ile wito wa rais Obama, nasema alifanya mzuri sana, kwani anakuwa na nia ya kuinua mwanamke. Anaona ya kwamba mwanamke akitumika na mwanaume Afrika yote itaendelea. Ikiwa hatua hiyo inaendelea, ni kwamba hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanawake wajiandaa katika uchaguzi. Nimepata fursa ya kutembelea akina mama mmoja ambaye amesimama na kusema kwamba yeye mwenyewe atagombea kiti cha ubunge kwa kutetea wanawake wenzake, ambaye yuko hapa na unasema jina. Jina langu ni mama Mululu Kisonia Rachel, na kweli ndagombea vi, nani ubunge kwa kutetea wanawake, kwani tumeweza kwanza unyumba na kisha kwenye bunge tutatumika sana zaidi tutaunda kule sheria, tutaziunda kwa ajili ya kubadilisha hali ya jamii zetu. Jamii zetu zinateseka sana. Huyu ni mama, lakini hata hivyo nimemkuta na watoto akivua nguo, na huku amesema kwamba sio kazi ya wanawake, kwamba wataachiwa hapo. Nakutana na watoto yake. Habari mzuri, jina lako? Pamela. Unaona zani, kwa nini mama yako anasema atatetea, ataingia katika bunge? Sababu wana, wanaume wameongoza na hakuna mabadiliko na tunaona bana, banamuke wakienda sama mabadiliko itakuwa. Lakini sikuisha hapo, wacha nakutana na tate tate. hmm? tuko hapa nyumbani, tunapenda mtu akuwe, tunapenda sana tamani na inaweza kuwa shasomo. Eh, ndio ni vyv, itakuwa vema iwapo wanawake wataingia katika bunge lakini wana matatizo ya kufanya kampeni. Ni kama huyo mama Mululu ameomba mke wa rais Obama kusaidia wanawake mashariki mwa Kongo, hasa yeye kama akina mama, ili aweze kutetea wanawake wengine ambao kila siku wamekuwa wakikimbia na mizigo, wengine wakifariki dunia kwa ukosefu wa madawa. Na mimi mimi nalilia mke wake aniunge mkono, aniunge mkono mimi kama mama kama atasikia hii sauti, mke wa mama Obama aniunge mkono na ndasaidia kwenye bunge kwa ajili ya kuokoa wamama wenzangu. Ifahamike kwamba mikataba ya Addis Ababa a Ethiopia iliomba njii zote kuweza kushirikisha wanawake katika uamuzi mbalimbali wa serikali. Kutoka hapa kwenye makao ya mamoja katika mji wa Goma, mimi ni hoser maalivika wa Sauti ya Amerika. unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi msikilizaji, tunageukia kwenye hoja. Leo hii hoja kwa hoja tunaangazia tetesi kwamba watoto wa mitaani wamerudi tena kwenye barabara za jiji la Nairobi baada ya rais Barack Obama kumaliza ziara yake. Je, yes, swali ni kwamba serikali iliwaondoa tu kwa ajili ya ugeni, au kwa nia ya dhati ya kurekebisha tatizo hilo? Basi mkazi wa jimbo la Georgia Ras Karaba na bi Nyambura kutoka Texas wanatoa hoja zao. Sasa jamani, tumeona ha, mwelekeo tulikuwa nao mwanzo pale ulikuwa mzuri sana. Vijana wa mtaani walikuwa wameondolewa, usalama ulikuwa sawa, usafi niliona uliboreshwa. Hata siku hazijapita mbili wale watoto wameanza kurudi mtaani. Ukweli uh, wa mambo ni kuwa hawa ah, vijana sio wote walikuwa wamefakwa na wakapelekwa pahali, um, walipelekwa na serikali ili walindwe vizuri. Ni kuna wengine ambao walitoroka waliposikia wenzao wanashukuliwa, ndio sasa wameanza kurudi, kwa sababu wale wengine tayari wamesha anzishe zile mipango za kufundishwa na nini yoyote. Kwa hivyo wale wako mitaani sahii ni wale walitoroka mwanzo mwanzo, ili wasisakwe na wenzao. Itakuwaje serikali usalama ni kuonyeshana? Basi usalama ulikuwa umeboreshwa, ulikuwa mwema. Kwa hivyo baada ya ule rais kuondoka, itarudi vile vile. Naomba tujifunze kwa hayo, tujaribu kuonyesha kuwa wenyewe Tusiwe tunajibana jina lisio letu manake, usijisa usijioshe wakati mgeni iliyo aja kuutembelea. Mimi vile naona serikali ilifanya kazi mzuri, angalau wawe na kitu, mtu anaweza kujifanyia yeye mwenyewe. Siwezi nikasema atii, ni ni kurudi, wamerudi kutoka kule walipopelekwa, ni wale wa, mimi najua ni wale waliotoroka wakati wa kusakwa. Tunataka kuwa imara daima na tuliambiwa na hayo ni mambo yanayohusikana na ufisadi, kutojielewa na kutojipenda na kujiheshimu. Nikiboresha yale nafikiria, tutaenda mbali sana. Usisahau hawa watoto walishukuliwa na NYS. Kwa hivyo mahali walipopelekwa, walipelekwa mahali watakuwa wanashughulikiwa, lakini safari ilikuwa njema. Tulishukuru na rais kuwa kule amewacha maneno ya busara na ya maana. Naomba Wakenya wataweza Tumeona watoto wengi ambao walikuwa watoto wa mtaani kama huyu Bahati, wamebadilika na wamekuwa watu wenye nia kwa society. Kwa hivyo sidhani serikali hata itaweza kuachilia tu hivo. Najua serikali iko na mpango ya kurudi humo humo tu mitaani na wawakote wote na wafanye watu ambao wana nia maishani mwao, vile tu serikali inafanya juu ya hii pombe. Inasemekana ina, sasa tumeona vijana wengi ambao walikuwa wamepotelea kwa hiyo pombe, na sasa wamesharudi nini kuwa vijana wanaoweza kujifanyia kitu wenyewe. Asante sana msikilizaji, basi kama unasafiri na VU Express, basi unaendelea kusafiri nasi. Ikiwa ndio hivyo tena, sans alasiri, msikilizaji kutoka hapa jijikuu la Marekani, Washington DC. Hebu tuambie Idi Gongo, baada ya kusafiri hivi sasa, tunaburudisha na wasiji wetu na kitu gani? Siku zote kama unavyofahamu safari huenda na burudani no. Huyu hapa ni uh, fedi Wap anakuambia <laughs> trap queen. Mambo hayo msikilizaji, kutoka kwake Fedi Wap. my my baby, baby, baby. yeah. So, And like, with in the kitchen cooking pies. I'm hey, what's up? Since pretty, Asante sana msikilizaji, ni mambo hayo mazito kabisa ya kwa free wapa Haki, akikuambia anakuambia nini trap queen? Sio mambo mazito kweli kweli hayo msikilizaji, ukiwa unasafiri na, so, firi, na VOA Express, mambo ya vijana kweli kweli, manake wazee wazee hawajui. yeah, kabisa moja kwa moja tunaelekea katika teknolojia. Sandey Shomari anawasilisha ripoti juu ya matumizi ya nishati ya jua katika kuimarisha biashara huko nchini Kenya. Taasisi ya kifedha na maendeleo ya serikali ya Marekani, OPIC, imesaini barua ya kwanza majadiliano ya kifedha na mtandao wa Mawingu, msambazaji wa mtandao wa internet kwa kutumia nguvu za jua kote maeneo vijijini nchini Kenya. Rais na mkuu wa OPIC Elizabeth Littlefield yuko Nairobi kwa ajili ya mkutano wa mwaka elfu mbili na kumi na tano wa Global Entrepreneurship Summit. Amesaini makubaliano ya OPIC pamoja na Anthony Cook, mkuu wa masuala ya kisheria na kibiashara wa Microsoft kwa Mashariki ya Kati na Afrika, ambaye alikuwa shahidi wa maamuzi hayo kati ya Mawingu na OPIC. Mtandao wa Mawingu uliweza kuanzisha mfumo wao wa kazi wa sasa ukitumia msaada wa fedha kutoka taasisi ya Microsoft for Africa Initiative, taasisi ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani USAID, uwekezaji kutoka Angel Jim Foster na ufadhili wa awali kutoka kampuni ya Vulcan Inc ya Paul G Allen. Kutumia mtandao wa nguvu za jua au nomadic unaotoa huduma za mtandao katika vituo mbalimbali. Mawingu inatoa uunganishaji wa mtandao wa dakika ya mwisho katika maeneo ambayo huwezi kupata mtandao wa internet. Ikiwa inatiwa nguvu na ahadi za mpango wa mwanzo wa operesheni za Mawingu, operesheni OPIC ya mkopo wa dola milioni nne utaweza kuruhusu upanuzi wa kibiashara wa mpango uliothibitishwa wa kutumia teknolojia iliyopo ya sasa ya kutumia TV White Spaces au TVWS kwa kupata mtandao wa internet bila gridi. Uwezekano wa maendeleo kutoka sekta binafsi kama vile Mawingu unapelekea moyo wa matumaini na ahadi kati kati ya mkutano wa kibiashara duniani alisema Elizabeth Littlefield, rais wa OPEC. Msaada wa kifedha katika hatua muhimu za mwanzo za kukuza biashara zinaweza kubadilisha wazo zuri kuwa mafanikio makubwa yenye matokeo mazuri kwa mamilioni katika dunia inayoendelea. Kwa kufanikisha teknolojia na utaalamu, ufanikishaji mkubwa wa mawingu wa kuunganisha jamii za vijijini huko barani Afrika kwenye mtandao ni mwanzo tu, na wanatarajia kuona ukuaji mkubwa na uwezo wa kuchukua kazi kubwa kwa aina hii ambayo taasisi ya fedha ya OPIC inaweza kufanya. Asante sana, asante Shomari, katika taarifa hiyo ya teknolojia. Moja kwa moja tunaelekea katika kama huna kazi hii. Leo tunaye kijana Nisile Kiswaga, anakuelezea namna wewe kijana unavyoweza kujitengenezea ajira yako mwenyewe. Sikiliza ushuhuda wake. kwa majina anaitwa Mr. Nisile Kaswaga uh, ni mkazi wa Dar es Salaam na uh, pia ni mhitimu wa chuo kikuu uh, katika fani ya Kijana, kama huna kazi, kuna mambo mengi unaweza ukafanya kujipatia kipato. Kwa mfano, mi nilipomaliza chuo mwaka elfu mbili na kumi na moja mi nilisoma mambo ya IT, nilitafuta namna ya kutengeneza kipato kwa kutumia taaluma niliyoipata chuoni. Vizuri ni kwamba taaluma unayoipata mimi chuoni haitegemei sana eh, kwamba lazima niwe kwenye kwenye institution fulani ili niweze kufanya kazi, kwamba mimi kama taaluma yangu ya kompyuta naweza nikamsaidia mtu yoyote yule au kampuni yoyote ile kufanya kupata huduma ambayo mimi naifahamu kichwani. Kwa mfano, nilipomaliza chuo nilipata mtu anataka kutengenezewa kutengenezewa website. Lakini nilikuwa na na idea ndogo nilotoka nayo chuo. Nilichokifanya nikasema, akaniuliza, naweza kufanya hiyo kazi, nikamwambia yes, naweza nikafanya hiyo kazi. Akaniuliza kwa shilingi ngapi, nikataja price ambayo ilikuwa price nzuri. Sasa kwa kwa knowledge niliyokuwa nayo ya business ambayo nimesoma chuoni kidogo pamoja na idea idea ya ya yale ya, ya, ya, ya, mambo niliyo yasoma kwa maana ya IT, niliweza kujua kwamba hata kama sina uwezo wa kufanya hicho kitu, lakini nilikuwa na uwezo wa kumobilize watu kunisaidia kufanya hicho kitu. Kwa kweli, ndio nikatafuta mtu anayeweza kufanya kwa, kwa uwezo mkubwa zaidi, nikamuita nikamwambia, kuna kazi tunaweza tukafanya. Akakubali tuka, akafanya kwa bei ndogo zaidi, nikamlipa, then it was the first money ambayo nilitengeneza kwa biashara ambayo nilitumia taaluma kwa, nilimwelekeza mahitaji ya mteja wangu ya ambayo ni taaluma ya kichuo sasa ya, ya, ya tulioipata chuoni, then akaweza kunisaidia client, akawa ameridhika. Then kutoka hapo nikagundua kwamba kuna kuna pesa kwenye kitu ambacho naweza kufanya, ko nikaingiza juhudi kidogo kwenye kujipolish, kuji zaidi kwenye kile kitu ambacho nakijua ambacho nimejifunza chuoni, then kwa hela ndogo nilizokuwa nazipata za kutengeneza kompyuta na kutengeneza tofauti za watu, nikaweza kusajili kusajili business yangu then nikaanza kufanya marketing mwenyewe kwa sababu marketing is something you can learn, something ambayo ni kama ni skill ya kuweza kuongea na watu kumconvince mteja kwamba you can provide something kwa ajili yake. Kwa hiyo well, kutoka hapo nikaanza kuwa mzoefu sasa, na napata kazi, naenda naenda, kwa kutoka mwaka 2012 na November 12 mpaka leo 2015, nimekuwa na wateja zaidi ya 30 ambao nawafanyia kazi, na kutoka hapo nimeweza kuajiri watu wengine, pia wananisaidia kazi ikitokea tenda ni kubwa, na ajili ya watu wengine watatu. Kwa kwa kifupi, ajira ya mimi ni imetengenezwa na mimi mwenyewe kutokana na ule ubunifu ambao nimetoka nao chuoni na pia kwa uzoefu wa miaka mitatu huo ambao nimeupata nimeweza kuendelea. na msikilizaji, hivi sasa basi, tunageukia katika yale yanayovuma kwenye mitandao, na hii leo Mkamiti Kibayasi anaangalia habari ya kuhama kwa waziri mkuu wa zamani wa Tanzania Edward Lowasa kutoka chama tawala CCM kwenda chama cha upinzani cha Chadema. Haya Mkamiti, tuambie. Asante sana Sande Shomari na Id Ligongo. Habari iliyovuma sana kwenye mitandaoni huko nchini Tanzania juu ya waziri mkuu mstaafu Edward Lowasa pamoja na mkewe kuhamia chama cha upinzani cha Chadema. Awali baada ya kuanguliwa jina lake na kamati ya maadili mjini Dodoma katika safari yake ya matumaini ya kuingia Ikulu, zilizuka tetesi kwamba kiongozi huyo ataondoka CCM na maneno hayo yametimia hapo jana, na kukamata kadi na kujiunga rasmi na Chadema ili kuweza kuendeleza safari yake ya matumaini. Kwa mujibu wa mitandao, hatua hii inaweza kuwa ni pigo ndani ya chama tawala kwa kuwa mwanachama huyu mkongwe wa CCM alikuwa na ushawishi na uungaji mkono mkubwa kwa wanachama wenzake. Yafuatayo ni baadhi ya maoni ya wananchi kupitia mitandao ya kijamii. Naanza naye Kapula asema karibu Lowasa hapa upinzani, tuweze kuendeleza siasa mpya zenye ushindani. Tanzania. Mboneza asema kwani kuingia kwake upinzani kutabadilisha kitu gani? Hawezi kubadilisha katiba aliyoikuta, ila mawazo yake twayakaribisha. Kivumo asema poleni CCM, huyu jamaa alikuwa akijua siri nyingi za chama tawala na mmemwacha aondoke, na sasa huenda akaondoka na wafuasi wake, ambapo tayari tumeshaanza kuona mtikisiko huo ndani ya CCM, ila mtuachie amani. Lembeli asema Oktoba 2015 mwaka huu itaingia kwenye kitabu cha historia duniani. Hicho ndicho naweza kusema kwa sasa. Michael asema jamani, kila mtu ana uhuru wa kuishi na kuamua anataka aende na kukipigia kura chama gani. Mwacheni, huo ni uamuzi wake. Grace Lee anasema ni kweli, kila mtu ana uhuru wa kuamua anachokitaka ili kuwa na furaha, lakini ukweli hautabadilika kwamba jambo alilofanya limebadilisha kabisa siasa za Tanzania na katika habari nyingine ni kuhusu hotuba ya Rais Barack Obama huko Ethiopia ya kuwakosoa baadhi ya viongozi wa mataifa ya Afrika wanaokataa kuachia madaraka. Kulingana na gazeti la Daily Nation, Rais Obama aliwaambia viongozi wa mataifa ya Afrika kwamba maendeleo ya demokrasia barani Afrika yapo hatarini pale viongozi wanapokataa kuondoka ikulu mara muda wao unapoisha. Alijitolea mfano yeye mwenyewe kwamba muda wake unaisha mwakani na hawezi kuwania tena uongozi, lazima afuate sheria na katiba ya nchi inavyosema, hata kama ajamaliza kile anachokusudia kukifanya. Wakati ukifika lazima aondoke, ampishe mwingine aweze kuongoza. Basi matamshi hayo yamefurahiwa na wengi, na hivi ndivyo walivyosema: ni maneno yenye busara kwa Rais huyo wa Marekani, lakini sidhani kama hao walengwa wameelewa. Ni kama unamwaga maji sakafuni. Ni Kasole Onjuang kutoka huko Kenya. Charles asema wakati haya yakielezwa, viongozi hawa walikuwa ukumbini, akiwataja majina kwamba, Mugabe, Nkurunziza, Kagame, Museveni na Bashiri. Mmesikia. Simbi asema hao viongozi wanaotaka kukaa madarakani milele wanaiharibia sifa bara la Afrika kuna maendeleo yatakayoweza kupatikana hasa kwa nchi hizo. Ndio maana unakuta watu wanakimbilia ughaibuni kutafuta maisha, hata kama huko kuna shida, wanaona bora waende wakaishi hivyo hivyo. Naye Mr Barcelona asema, maneno tumeyasikia, sasa tufanye mkakati bora kuona hawa wazee wanaondoka kwa heshima, tunahitaji viongozi vijana wenye maarifa na mambo mapya ya ulimwengu. Ndio hayo ndiyokukusanyia kwa sasa katika yavumayo mitandaoni kwako Uturuki imefanya mashambulizi zaidi ya anga wakati wa usiku dhidi ya waasi wa Kikurdi kwa mujibu wa taarifa ya ofisi ya waziri mkuu iliyotolewa leo Jumatano, huku bunge likijiandaa kufanya kikao maalum kujadili kampeni ya kijeshi dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Iraq. Rais wa Uturuki anakutana na maafisa wa China kuimarisha ushirikiano ambao ulikuwa mashakani baada ya kucheleweshwa kwa mauzo ya mfumo wa makombora ya Kichina na namna Beijing ilivyokuwa inawatendea raia wake wachache wanaozungumza lugha ya Kituruki wa kabila la Uyghur. Baada ya kuasili mjini Beijing leo Jumatano, Rais Recep Tayyip Erdogan amekutana na Waziri Mkuu wa China Li Keqiang. Na pia anatarajia kukutana na rais Xi Jinping baada ya hafla rasmi. Kundi jingine la wabunge wa Marekani watapata fursa ya kuuliza maswali na kusikia ushuhuda kutoka kwa maafisa wa juu leo Jumatano, wakati wakiendelea maku kupitia makubaliano ya kimataifa ya nyuklia na Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry, waziri wa ulinzi Ash Carter, waziri wa nishati Ernest Moniz na mkuu wa majeshi wa Marekani Martin Dempsey wote wamepangwa kujieleza mbele ya kamati katika baraza la Senate inayohusika na huduma za kijeshi. Mamlaka za Pakistan zimesema leo Jumatano kwamba polisi wamemua kiongozi wa kundi la wanamgambo wanaoshika wanaoshukiwa kuua mamia ya washiha. Maafisa walikuwa wanamsafirisha Malik Ishak mapema leo Jumatano wakati msafara wao uliposhambuliwa. Korea Kaskazini imeashiria kwamba inaweza kuanza kupanga majaribio ya makombora yake ama uchokozi mwingine wa kivita, saa kadhaa baada ya kudai kwamba haina mpango wa mazungumzo juu ya silaha za nyuklia. Tunakushukuru kwa kutusikiliza alasili hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo haya Hadi ya Riami, mwelekezi upande wa pili Dwayne Collins akiwa na mwanafunzi Marcus Hanley, hali kadhalika fundi mitambo Al Santos. Mimi ni Sunday Shomari, mimi ni Idi Ligongo. Hali kadhalika kutoka Washington DC tunakuaga tukisema kwaherini.