Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Harizon Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Julai 30 mwaka wa215 Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa uchaguzi mkuu ujao nchini Somalia huko matatani kufanyika, na katika habari nyingine shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi nasema maelfu ya wakimbizi kutoka Siria wanakabiliwa na wakati mgumu. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Benki kuu ya Sudan imeongeza kiwango cha kubadilishana dola ya Kimarekani ambayo hutumika kununulia ngano inayoagizwa nje, na kwa kufanya hivyo kupunguza ruzuku inayotolewa kwa bidhaa hiyo. Uamuzi huo wa serikali unatarajiwa kuongeza gharama ya bidhaa hiyo kwa kiwango cha asilimia 35 kulingana na afisa kutoka kampuni inayokiwa na serikali ya Yassin Flour Mills. Ameongeza kuwa Jumatano ruzuku iliyokuwa ikitolewa na serikali kwa ajili ya manunuzi ya ngano inayoagizwa nje ilikuwa imesababisha upungufu wa bidhaa hiyo nchini. Vyanzo kutoka kwenye benki hiyo na pia mfanyabiashara wa ngano vimethibitisha mabadiliko hayo na kusema kuwa benki kuu imetuma nyaraka kwa washikadau wote kuhusu ongezeko la bei la uagizaji ngano. Ghasia zilizuka nchini Sudan mwaka wa 2013 pale serikali ilipopunguza ruzuku kwa ajili ya manunuzi ya mafuta. Rais wa Nigeria Jumatano amefanya ziara yake ya kwanza rasmi katika nchi jirani ya Kamerun, wakati mataifa yote mawili yaliyokuwa mahasimu yakishirikiana kukabiliana na tishio la kundi la Boko Haram ambalo limekuwa likifanya mashambulizi kwenye mataifa yote mawili. Kiongozi huo mpya wa Nigeria, Muhammadu Buhari, ametembelea mji wa Kamerun, mji mkuu wa Kamerun, kuunga mkono kikosi cha pamoja kinachopambana na Boko Haram ambao wameua zaidi ya watu sitini katika siku za hivi karibuni nchini Cameron. Ghasia kwenye eneo hilo zimewakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili na kuwa wengine elfu ishirini kwenye mpaka wa Nigeria, Niger, Cameron na Chad katika kipindi cha miezi sita iliyopita tangu kundi hilo lilipojitokeza. Mtu mmoja raia wa Zimbabwe ameachiliwa kwa dhamana baada ya kushtakiwa kwa kumsaidia mare, Marekani mmoja kumuua simba mmoja maarufu anayependwa sana nchini humo. Mwandishi wa VOA Sebastian Mhofu ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa na mwenzetu Aida Isa. Wapenzi wa wanyama huko Zimbabwe na kwingineko wamehuzunika kutokana na kuuliwa simba mmoja mwenye umri wa miaka 13 anayeitwa Cecil. Simba huyo alijulikana kuwa rafiki wa binadamu na alisaidia kuleta watalii nchini Zimbabwe katika mbuga za wanyama ya Hangwe. Watafiti katika chuo kikuu cha Oxford huko Uingereza walimtumia katika utafiti lakini yote hayo yalifikia mwisho pale Cecil alipopigwa risasi na kuuawa mapema mwezi huu na raia wa Marekani Walter Pama, aliyekuwa akitembelea Zimbabwe. Maafisa wa Zimbabwe sasa wamemshtaki mwindaji Theo Bronkhorst kwa kumsaidia Pama kumuua simba huyo mashuhuri. Wanasema Bronkhorst alipokea dola elfu hamsini na tano ili kumtoa Cecil nje ya mbuga na hivyo kumwezesha Pama kumshambulia kwa mkuki na baadaye kummaliza kwa kumpiga risasi. Bronkhost aliachiliwa kwa dhamana jana Jumatano baada ya kufika mbele ya mahakama moja huko Hangwe, takriban kilomita mia saba mashariki mwa mji mkuu Harare. Raia mwingine wa Zimbabwe ambaye awali alishutumiwa kwa kumsaidia Pama, Honest Ndlovu, hakushtakiwa na huenda akawa shahidi wa serikali pale Bronkhorst atakapofikishwa mahakamani kwa mashtaka wiki ijayo. Bwana Pama ambaye ni daktari wa meno kutoka Minnesota hapa Marekani amekubali kumuua Cecil, lakini alisema aliamini kuwa uwindaji huo ulikuwa halali na kwamba alikuwa na vibali vinavyohitajika kuwinda. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Ndege za kivita za Uturuki Jumatano zimeshambulia wanamgambo wa wa kikurdi kaskazini mwa Iraq, saa chache baada ya rais Recep Tayyip Erdogan kusema kuwa haitowezekana kuendelea na juhudi za kutafuta amani na Wakurdi, ndege hizo za kivita kutoka Ankara zimeshambulia hifadhi na mapango kwenye maeneo sita. Ofisi ya waziri mkuu Ahmet Davo, Davutoglu imesema lilikuwa ni shambulizi kubwa tangu Uturuki ilipoanza mashambulizi ya anga wiki iliyopita dhidi ya wanamgambo wa Kikurdi na wapiganaji wa Islamic State kaskazini mwa Siria kufikia sasa mashambulizi yamekuwa mazito zaidi dhidi ya ngome za chama cha Kurdistan Workers Party, PKK, huko Iraq na kusini mashariki mwa Uturuki. Katika mwaka mmoja ulioshuhudia mvutano baina ya wa Wamarekani weusi na polisi, afisa mmoja mzungu kutoka chuo kikuu cha Cincinnati amehusishwa na mashtaka ya mauaji katika ufiatuaji risasi dhidi ya marekani mweusi aliyekuwa hana silaha karibu na chuo hicho kwenye jimbo la Ohio. Mwanasheria wa mashtaka katika kitongoji cha Hamilton, Joseph Delta alieleza maamuzi hayo ya baraza la mahakama katika mkutano wa waandishi wa habari, eh, katika akiita kifo cha Samuel DuBose kilisababishwa na upigaji risasi usio na msingi. Alisema Ray Tensing, afisa mzungu aliyempiga risasi DuBose kichwani, hakutakiwa kuwa afisa wa polisi. Hakufafanua zaidi tukio hilo lilikuwa la hivi karibuni kutokea huku kukiwa na mapambano ya maafisa wa polisi katika maeneo mengi Marekani, ambayo yamezusha maswali kuhusu polisi kutumia nguvu nguvu dhidi ya watu walio wachache. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon ametoa wito katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuunga mkono juu ya pendekezo la mjumbe maalum Stefan de Mistura kwa ajili ya mazungumzo mapya ya kumaliza vita nchini Siria. Bwana Ban ameliambia baraza la usalama jana Jumatano kwamba amevunjika moyo kwamba maazimio yake ya zamani ya kutaka kusitisha ghasia na kupunguza mvutano wa kibinadamu yalipuuziliwa. Baada ya zaidi ya miaka minne ya kupuuziliwa kwa mzozo wa Syria, ni ishara inayotia aibu kuhusu mgawanyiko wa jumuiya ya kimataifa na kuonyesha kushindwa, alisema. Uhalifu mkubwa hivi sasa unatokea kutokana na kutokuwepo na uwajibikaji dhidi ya ukiukaji mkubwa wa haki za kibinadamu unaofanywa zaidi ya miaka minne na katika miongo kadha ya ukandamizaji Bwana Ban amesema pendekezo la Mistra lina lengo la kuanzisha utaratibu wa kise, wa kisiasa ambao utatoa fursa kwa raia wa Siria kufanya mashauriano na kutengeneza mkataba wa kutekeleza mjadala wa Jeneva. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na katika habari ambazo tumezipa uzito zaidi siku ya leo ni kwamba rais wa Somalia ameambia Sauti ya Amerika VOA kwamba serikali yake haitafanya uchaguzi mkuu mwaka ujao kutokana na kuendelea kuwepo hali ya ukosefu wa usalama nchini humo. Mwandishi, we, mwandishi wetu Haron Maruf anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa na mwenzangu Meri Mgawe. Katika mahojiano ya Jumatano na idhaa ya kisomali ya VOA, rais Hassan Sheikh Mahmud alisema kwamba uchaguzi wa mtu mmoja kura moja hautawezekana kwa mazingira yaliyopo hivi sasa. Aliongeza kwamba upigaji kura unapotokea huenda ukachukua mtizamo tofauti. Ni kanuni ya kidemokrasia kwamba kila mtu anastahili kupiga kura na kumchagua anayemtaka, lakini kuna mwanya mkubwa kati ya pale na mahala tunaposimama rais mahamud alisema hatujawahi kusema uchaguzi hauwezekani kufanyika kuna hatua tofauti na mifano tofauti kwa uchaguzi na tuna lengo la kupata njia bora mbadala lakini bado hatujakubaliana juu ya muundo wa mpito wa mwaka wa 2016 bwana mahamud alikanusha kwamba jambo hilo litaonekana kama kushindwa kwa serikali yake kuheshimu ahadi walizozitoa Anao, hatujawahi kumwahidi mtu mmoja kura moja, na kuweka masanduku ya kupiga kura katika kila kituo nchini. Tuliahidi utaratibu bora kuliko ule ambao umetuweka sisi madarakani, utaratibu rahisi na wenye kutambulika. Serikali ya sasa ilipewa mamlaka kuiongoza Somalia kuelekea uchaguzi mkuu kufuatia kuchaguliwa Rais Mahmud, bunge jipya na kupitishwa katiba mpya ya mwaka elfu mbili kumi na mbili. Hata hivyo wanamgambo wa kundi la Al-Shabaab wanaendelea kufanya mashambulizi ya ghasia. Kundi hilo limeua wabunge kadhaa, lilifanya mashambulizi mawili kwenye makazi ya rais mwaka jana na bomu moja lililotegwa kwenye gari katika hoteli moja mashuhuri ya Mogadishu hapo Jumapili, ambapo lilisababisha vifo vya watu kumi na nane. Rais Mahmud amesisitiza kwamba serikali yake imepiga hatua tangu ilipoingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na mbili na ameahidi kwamba atatoa utaratibu mpya na mzuri zaidi kuliko ilivyokuwa awali. Anasema hatubishani kwamba kila kitu kuwa asilimia mia moja, isipokuwa tunataka maendeleo haya ya kisiasa, kiuchumi na usalama. Lakini ili kuwashawishi watu kuhusu hili, itategemea na jinsi ya kuhamisha madaraka katika serikali mpya bila kuwa na mzozo, uharibifu, mvutano au ghasia. Kwa sababu hiyo ni kazi yetu. Mitazamo mingi kuhusu uchaguzi huo imetolewa na wachambuzi wa Somalia katika miezi ya hivi karibuni. Moja ni kufanya kura ya maoni isiyokuwa ya moja kwa moja, ambapo wapiga kura walioteuliwa wanachagua wabunge ambao baadaye watapiga kura kwa ajili ya rais. Lakini hata hivyo, Rais Mahmoud amesema hakuna makubaliano yaliyofikiwa. Akasema hiyo itakuwa ni kazi ya serikali, utawala wa eneo na wadau wengine kufikia makubaliano. Serikali ya Somalia bado inapambana na wanamgambo wa Al-Shabaab ili kupanua utawala wake na kuimarisha maeneo yaliyotekwa na kundi hilo la wanamgambo. Mapema mwezi huu, ujumbe wa Umoja wa Afrika, AMISOM, na vikosi vya serikali vya Somalia vilifanya mashambulizi mapya ili kutimua kundi la Al-Shabaab katika vitongoji vyake vingi inavyodhibiti. unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa na pia napenda kuwakumbusha wasikilizaji kwamba mwaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia wachunguzi wanafuatilia ili kujua kama kipande kilichopatikana kwenye kisiwa cha Ufaransa kilichoko kwenye bahari ya Hindi ni sehemu ya ndege ya Malaysia aina ya MH370 iliyopotea Machi mwaka wa 2014. Kipande hicho chenye urefu wa mita mbili kinachofanana na sehemu ya bawa la ndege kimepatikana Jumatano kwenye ufuko wa kisiwa cha Reunion kilichoko katikati ya Madagascar na Mauritius. Mtu aliyeshuhudia anasema kipande hicho kilifunikwa na kombe, ishara tosha kuwa kilikuwa ndani ya maji kwa muda mrefu. Hata hivyo, wataalam wa safari za ndege wameonya kuwa ni mapema sana kusema kuwa kipande hicho ni cha ndege ya MH370 iliyopotea ikitoka Kuala Lumpur kuelekea Beijing, uh, machi 8 mwaka 2014 Na kampuni ya Eurotunnel ambayo inaendesha usafiri wa chini ya ardhi kati, kati ya Ufaransa na Uingereza inasema imeuzuia zaidi ya wahamiaji 37 wakijaribu kuvuka kinyume cha sheria kutoka barani Ulaya kwenda Uingereza kutoka mwanzoni mwa mwaka huu. Kampuni ya Eurotunnel imetangaza hayo leo Jumatano na kusema Ufaransa na Uingereza zinahitaji kufanya mengi zaidi kuisaidia kampuni hiyo kukabiliana na ongezeko la idadi ya wahamiaji wanaomiminika katika eneo hilo. Tangazo hilo linakuja baada ya kuandikisha idadi kubwa ya wahamiaji wanaojaribu kutumia njia hiyo kwa siku mbili sasa. Sikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Uchunguzi mkubwa zaidi ambao haujawahi kufanyika katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo umeahirishwa bila kutolewa maelezo rasmi, kwa mbunge wa Kongo na msemaji wa serikali. Wachunguzi wanafuatilia kuhusu tuhuma za wizi wa fedha ambao umegharimu serikali zaidi ya dola bilioni tatu. Mwandishi wa VOA Nick Long ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Huu ulikuwa uchunguzi wa tuhuma za ulaji rushwa kwa zaidi ya miaka minne kuanzia mwaka elfu mbili na tisa hadi elfu mbili kumi na tatu katika idara ya forodha kwenye jimbo la Katanga huko kusini mashariki mwa DRC. Katanga ni chanzo cha uuzaji madini nje ya DRC na nguzo ya uchumi wa taifa hilo. Wiki iliyopita mbunge wa upinzani Mushizi Kizito aliitisha kufunguliwa tena kwa uchunguzi juu ya tuhuma za ulaji rushwa. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Kizito alisema uchunguzi ulianzishwa mwaka 2013 baada ya waziri wa mawasiliano Lambert Membe aliposikia kuhusu tuhuma katika idara hiyo. Kizito anasema hajui nani alikana nini kwa hakika, lakini anasema kulikuwepo maelezo yaliyoashiria kwamba kulikuwa na ulaji rushwa mbaya na udanganyifu, na waziri Mende alituma barua kuhusu hilo kwa wizara ya sheria. Hili lilipelekea mwendesha mashtaka mkuu kupeleka jopo la wachunguzi huko Katanga Septemba mwaka elfu mbili kumi na tatu. Kwa mujibu wa Kizito, timu hiyo iliweza katika kipindi cha siku kumi tu kugundua takriban dola milioni mia saba ambazo hazikulipwa katika forodha kama ushuru. Lakini anasema wakati huo huo jopo hilo liliitwa Kinshasa kabla ya kutathmini nyaraka muhimu katika kipindi hicho. Waziri Mende alithibitishia Sauti ya Amerika kwamba ni kweli alianzisha ujumbe wa uchunguzi huko Katanga. Anasema sijui kama waliweza kupata fedha zozote, lakini waliweza kutambua idadi kubwa ya ushuru ambao ulikuwa haujalipwa kwa serikali. Anasema shughuli hiyo ilisitishwa, hajui na nani. Mende anasema itakuwa vyema kuanza tena uchunguzi huo. Bwana Kizito anasema jopo hilo liliweza kupata takriban dola milioni mia saba idadi inayoonekana kuwa ndogo kuliko kiwango kilichokadiriwa. Anasema ilikadiriwa kuwa dola bilioni tatu zinazodaiwa. Aliambia sauti ya Amerika kuwa takriban biashara 279 zilihusishwa, kila aina ya biashara ikiwa ni pamoja na biashara za uchimbaji madini na biashara za kusafirisha na kuleta bidhaa kutoka nje ya nchi. Dola bilioni tatu ni kiwango kikubwa ukilinganisha na bajeti ya taifa ya mwaka ambayo ni dola bilioni nane alisema Bwana Kizito. Alionya kuwa baadhi ya dola bilioni tatu hizo huenda ikawa ni ushuru halali uliokwepwa kulipwa. Hata hivyo, shirika la Umoja wa Afrika kwa ajili ya kutetea haki za binadamu ASADO limesema lina uwezo wa kupata maelezo ya uchunguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu basi kutoka huko DRC moja kwa moja tunaelekea kule Afri, uh, kule mashariki ya kati ambapo shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limeripoti kuwa maelfu kwa maelfu ya wakimbizi kutoka Syria huko Jordan wanakabiliwa na wakati mgumu, wakati kambi ya wakimbizi ya Zaatari za ikiwa inaadhimisha miaka yake mitatu. Katika kipindi cha miaka mitatu, Zaatari imekuwa kambi kubwa mashariki ya kati, ikihifadhi takriban wakimbizi elfu themanini na moja kutoka Syria. Mwandishi wetu Lisha Schlein anatuarifu zaidi kutoka Jeneva, naye Meri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Kambi ya Zaatari ilianza kupanuka wakati wa vita nchini Siria ambavyo vilizuka takriban miaka minne iliyopita kukiwa na mfululizo wa maandamano ya kuipinga serikali. Tangu mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na moja, Umoja wa Mataifa imekadiria kwamba takriban watu laki mbili wameuawa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limeripoti kwamba zaidi ya raia wa Siria milioni nne wamekuwa wakimbizi na wengine milioni saba nukta sita wamekosesha makazi ndani ya nchi. Kambi ya Zaatari ya Jordan ilitengenezwa kwa siku tisa miaka mitatu iliyopita, kuanzia mwanzo wake. Msemaji wa UNHCR Ariane Ramery anasema kambi hiyo imekuwa yenye kuleta matumaini, ikihifadhi wakimbizi takriban 81 kutoka Siria, nusu nzima wakiwa watoto. Anasema kuwaingiza shule idadi kubwa ya watoto ni jambo zito. Mtoto mmoja kati ya watoto watatu katika kambi ya Zaatari yuko nje ya mafunzo ya shule yaliyo rasmi au yasiyo rasmi. Kuna takriban pia vijana wapatao elfu tisa mia tano walio na umri wa kati ya miaka 19 na 24 ambao wanahitaji mafunzo na njia nyingine ya kuwafanya waweze kumudu maisha. Takriban asilimia tano ya vijana hawa walikuwa chuo kikuu cha Syria lakini iliwapasa kuacha kwa sababu ya mzozo na ni asilimia moja nukta sita tu ndio walioweza kuhitimu. Wakati hali ya maisha katika makambi ya wakimbizi ni ngumu, hawa hali yao ni mbaya zaidi. Kwa zaidi ya nusu milioni ya wakimbizi wanaotafuta kuishi katika maeneo ya mijini. Utafiti mpya uligundua kwamba asilimia 86 ya watu wanaishi chini ya kiwango cha mstari wa umaskini huko Jordan, wakiwa na dola 95 kwa mwezi. Ramry ameiambia VOA kwamba msaada wanaopata wakimbizi hawa ni kutoka UNHCR, shirika la chakula duniani na mashirika mengine, lakini hautoshi na inawalazimu kuiga kile kinachojulikana kama njia nyingine za kimkakati Pulling vitu kama kuondoa wanafunzi mashuleni. Hiyo inamaanisha kuombaomba, inamaanisha watoto kufanya kazi chini ya umri wao. Kwa hiyo mara kadhaa familia inabidi zitegemee watoto wao kufanya kazi kwa sababu ya hali zao mbaya za kiuchumi. Ramery anasema takriban watu 45 kwa siku wanakatisha mpaka kuingia Jordan kwa wingi, kwa sababu maafisa wa usalama wanadhibiti mpaka wa Siria na wingi wa wakimbizi wanaoingia. Anasema kuna idadi kubwa ya wakimbizi wanarejea nyumbani Siria. Anasema wanarejea kwenye nchi yao yenye vita kwa sababu ni vigumu kuishi Jordan, ambako ingetakiwa kuwa mahala pa usalama wao. cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wasichana 120 wa shule za sekondari wanaosoma masomo ya sayansi na teknolojia kutoka Marekani na Afrika wameweka kambi nchini Rwanda kwa muda wa wiki tatu ili kupigwa msasa ili kuinua vipaji vyao kwenye nyanja za sayansi, teknolojia na uongozi. Hii ni mara ya kwanza kongamano kama hilo likifanyika Afrika, huku Rwanda ikitajwa na wadau kama iliyopiga hatua kubwa kwenye sekta ya sayansi hasa kuwahamasisha watoto wa kike kujiunga na masomo ya hesabu, sayansi na teknolojia wakiwa bado wadogo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anakuja na ripoti. Kongamano hili la wiki tatu linaendelea kwenye shule ya sekondari ya wasichana ya Gashora upande wa mashariki mwa Rwanda, kilomita zaidi ya 30 kutoka mji mkuu wa Kigali. Wasichana hao 120, 30 wanatoka kwenye shule zenye mchepua wa sayansi na hesabu kule Marekani, huku wengine 90 Wakitawa kwenye nchi za Rwanda, Ethiopia, Kenya, Ghana, Nigeria, Afrika Kusini, Tanzania na Uganda. Haya yanafanyika wakati Rwanda iliyopokea vijana hao wa kike ikitajwa kama moja ya mataifa yaliyopiga hatua kubwa ya kuhakikisha wasichana wanakuwa na nafasi ya wazi kwenye masomo ya sayansi, hesabu na teknolojia ili kusaidia kufikia mwakati wake wa maendeleo ya kiwango cha kati ifikapo mwaka 2020. Vilevile, wiki tatu za kongamano hili zitatafuta suluhu la tatizo la watoto wa kike kuogopa kuingia kwenye michepuo ya sayansi. Lakini kama hilo halitoshi, pia kuna tatizo jingine la kupungua kwa idadi ya wasichana kadri watoto wanavyopanda kutoka shule ya msingi hadi vyuo vikuu. Balozi wa Marekani anayehusika na, na masuala ya jinsia ulimwenguni, Catherine Russell, anasema kukutana kwa wasichana hao ni hatua kubwa iliyopigwa nadhani na watajifunza kwa kiasi kikubwa jinsi ya kushiriki katika kukuza uchumi na maendeleo ya nchi zao, na hili litaleta mchango mkubwa. Lakini pili, watajenga urafiki kwa muda huu wa wiki tatu, na matokeo yake watajenga mtandao ambao watawasaidia kuwasiliana baadaye, na hivyo kushirikiana kutatua changamoto mbalimbali. Lakini niseme tu kwamba zaidi ya hayo, elimu kwa watoto wa kike ni jukumu na mradi ambao kila taifa lingeupa kipaumbele. Napongeza Rwanda, imeweza kulifahamu hilo na imefanya maajabu, na sisi kama Marekani tunatafuta nchi ambazo zinafanya vyema ili kusaidia really well. Lakini waziri wa elimu wa Rwanda Dr. Papias Musafiri amesema kwamba changamoto kubwa inayokabili wakati huu ni masuala ya mila na desturi na masuala mengine ya kifamilia ambayo hayampi nafasi mtoto wa kike kwenda shule. Akasema na hata wale wanaojaribu hawafiki mbali, hali ambayo inasababisha kupungua kwa idadi ya watoto wa kike kadri masomo yanavyopanda hadi vyuo vikuu. Hata hivyo, wamesema kwa mara nyingine tena hii ni nafasi nzuri kulitazama upya hilo. Tunakwenda wenda kushirikiana kutazama ni sababu gani zinazopelekea kuendelea kuwepo kwa tatizo hilo la utoro wa watoto wa kike katika masomo, tukizingatia matatizo ya kifamilia ambayo ndiyo chanzo chake. Vijana hao wa kike walipatikana baada ya mchujo mkali kwa watoto ambao wanaonekana kujikita kwenye masomo ya sayansi, hesabu na teknolojia kutoka mataifa hayo na pia mkoa wao katika ushiriki wa kutatua matatizo katika jamii zao. Silvanos Kadamera, Sauti ya Amerika, Kigali. Ufuatao ni muktasari wa habari. Benki kuu ya Sudan imeongeza kiwango cha kubadilishana dola ya Kimarekani ambayo hutumika kununulia ngano inayoagizwa nje na kwa kufanya hivyo kupunguza ruzuku inayotolewa kwa bidhaa hiyo. Rais wa Nigeria Jumatano amefanya ziara yake ya kwanza rasmi katika nchi jirani ya Cameroon, wakati mataifa yote mawili yaliyokuwa mahasimu yakishirikiana kukabiliana na tishio la kundi la Boko Haram. Ndege za kivita za Uturuki Jumatano zimeshambulia wanamgambo wa kikurdi kaskazini mwa Iraq saa chache baada ya rais Recep Tayyip Erdogan kusema kuwa haitowezekana kuendelea na juhudi za kutafuta amani na Wakurdi. Katika mwaka mmoja ulioshuhudia mvutano baina ya Wamarekani weusi na polisi, afisa mmoja mzungu kutoka chuo kikuu cha Cincinnati amehusishwa na mashtaka ya mauaji katika ufiatuaji risasi dhidi ya Marekani mweusi Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ametoa wito katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuunga mkono juu ya pendekezo la mjumbe maarufu uh, maalum Staffan de Mistra. Na basi sasa, sikiliza taariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Miaka minne iliyopita, wakati kama huu, Sudani Kusini ilisherekea uhuru wake na furaha kubwa na matumaini makubwa kwamba kujitoa kutoka kwa kaskazini kutapelekea kumalizika kwa vita vya miongo kadhaa vya wenyewe kwa wenyewe. Hilo, kwa bahati mbaya, halikufanikiwa. Amani iliyofuata ilidumu kwa miezi 18 tu. Desemba 2013, mivutano ya kisiasa iliibuka na kusambaa kuwa mzozo kwa kiasi ulikuwa katika misingi ya kikabila mzozo huo ni mkubwa kwa ukatili unaotendwa dhidi ya raia. Hili limeelezewa katika ripoti kadhaa kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali na Umoja wa Mataifa, ambao yametaja ukiukaji wa haki za binadamu na manyanyaso yanayotendwa na pande zote, yanaanzia mauaji ya kikabila pamoja na ubakaji wa watu wengi na uharibifu mkubwa na uporaji wa mali za raia. Maelfu wameuawa, watu milioni 2.4 wamepoteza makazi yao na kiasi cha karibu milioni 4.6 wanahitaji misaada ya kibinadamu. Juni 27 Marekani imelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuorodhesha makamanda sita mahasimu wa Sudani Kusini kwa kutishia amani na uthabiti wa nchi. Kwa upande wa serikali ni meja jenerali Marial Chanwong Yol mangoka luteni jenerali Gabriel Jokriak na meja jenerali Santino Dengwal. Viongozi wa wasi waliotajwa ni meja jenerali Simon Gatwek Dual, James Koang na Peter Gadet. Katika upigaji kura wa Julai mosi, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ilikubaliana na orodha hiyo. Wote sita awali waliwekewa vikwazo na wizara ya fedha ya Marekani kwa shughuli zao za kifedha. Uongozi wa kisiasa wa Sudani Kusini umeharibu nia njema ya kimataifa ambayo imeambatana na uhuru wa kusaka maslahi ya kisiasa na kiuchumi badala yake zimeleta matokeo ya ghasia, watu wa Sudani Kusini kukoseshwa makazi na kukumbwa na dhiki, amesema mwakilishi wa kudumu wa Marekani katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Samantha Power. Viongozi wa kisiasa na kijeshi wa pande zote katika mzozo huu ni lazima waweke kando utashi wao binafsi na kumaliza mapigano na kujihusisha na mashauriano ya kuunda serikali ya mpito. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, hapa studio, niko naye mwelekezi wa matangazo ni Aida Isa, na msimamizi wa matangazo ni mimi, Mary Mgawe. Na watakini nyote, asubuhi njema.