Ripoti kutoka mji wa Maiduguri kaskazini mashariki mwa Nigeria zinasema watu wasiopungua wa watano wamefariki dunia baada ya mlipuaji bomu wa kujitoa muhanga kujilipua katika soko la Gamboru leo Ijumaa. Mashahidi wa tukio hilo la Ijumaa wanasema watu kadhaa walijeruhiwa pia. Ingawa hakuna mtu aliyedai kuhusika, eneo hilo ni ngome ya harakati za kundi la Boko Haram. Boko Haram imefanya mfululizo wa mashambulizi kama hayo ambayo yameua mamia ya watu katika wiki za karibuni. Jana Alhamisi, jeshi la Nigeria linasema liliokoa wanawake 59, watoto na wazee waliokuwa wameshikiliwa mateka na wanamgambo wa Boko Haram. Rais wa Tunisia ameongeza muda wa hali ya dharura kwa miezi miwili ambayo iliwekwa baada ya mtu mwenye silaha kuua watalii wapatao 38 mwezi Juni katika eneo la mapumziko la pwani ya Mediterranean katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Ofisi ya Rais Beji Kaid Sebsi inasema uamuzi huo ulitolewa baada ya mashauri yao na waziri mkuu na spika wa bunge. Amri hiyo kwa mara ya kwanza iliwekwa Julai nne, siku kadhaa baada ya shambulizi ambalo liliua watalii wengi wao raia wa Uingereza katika mji wa ufukweni wa Suse. Mwezi Machi, watu wawili wenye silaha waliwaua watalii 21 wa kigeni na polisi mmoja katika makumbusho ya Bado katika mji mkuu Tunis. Waziri wa maliasili wa Zimbabwe anasema nchi yake inataka raia wa Marekani anayeshukiwa kumuua simba anayejulikana sana ambaye aliishi kwenye hifadhi ya wanyama apelekwe nchini humo kukabiliwa na mashitaka. Zimbabwe hii leo Ijumaa ilitoa wito kukabidhiwa Walter Palmer, ambaye ni daktari wa meno anaishi Eden Prairie, Minnesota, hapa Marekani. Palmer amejificha baada ya shutuma kuwa amemuua simba Cecil wakati wa uindaji mkubwa huko Zimbabwe mapema mwezi huu. Idara ya wanyamapori na samaki ya Marekani imesema jana Alhamisi imeanza uchunguzi juu ya jambo hilo, lakini hawajafanikiwa kumpata Palma. Idara hiyo imemsihi Palma au mwakilishi wake awasiliane na maafisa wa marekani haraka iwezekanavyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington DC, na hii ni VOA Express. Watafiti wanasema wanakaribia kupata chanjo ya Ebola. Maafisa wa shirika la afya duniani wanasema majaribio ya kiafya huko Guine yanaonyesha dawa ya majaribio ina mafanikio makubwa katika kuzuia Ebola. Jarida la afya la Uingereza Lancet limeandika kuhusu matokeo ya awali na utafiti. Mlipuko wa ugonjwa huu wa kuvuja damu huko Afrika Magharibi umeua zaidi ya watu elfu kumi na moja tangu mwanzoni mwa mwaka jana, wengi wao huko Liberia, Guine na Sierra Leone. Kundi la Taliban huko Afghanistan lilitangaza leo Ijumaa kwamba baraza lake kuu la shura au baraza kuu limemchagua Mulla Aktar Mansur kama kiongozi mpya wa kundi hilo la waasi, siku moja baada ya kuthibitishwa kifo cha mwasisi wake Mulla Omar. Tangazo la leo katika lugha ya Pashto lilitumwa kwa njia ya barua pepe kwa VOA na msemaji wa Taliban Zabinullah Mujahid. Kiongozi huyo mpya alifanya kazi kama msaidizi wa Mula Omar na alikuwa mkuu wa kitengo cha siasa na kijeshi cha Taliban. Tangazo hilo linaeleza kwamba maulvi Haibutullah Akuzagda Ak na maulvi Sirajuddin Hakani wamechaguliwa kuwa wasaidizi wa Mansur. Polisi wa Israel wanasema mtoto wa Kipalestina mwenye umri wa miezi 18 ameuawa na watu kadhaa kujeruhiwa katika nyumba iliyoungwa moto ambapo inashukiwa kuwa imechomwa na wayahudi wenye msimamo mkali huko Ukingo wa Magharibi. Maafisa wanasema washambuliaji waliichoma nyumba hiyo mapema leo alfajiri katika kijiji cha Duma na kuweka michoro ya Kiebrania kwenye ukuta wa nyumba kabla ya kukimbia. Wanajeshi wa Israel wanawasaka washukiwa hao. Maafisa wa Palestina wamesema wanahusisha Israel na tukio hilo. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amelaani shambulizi hilo na msemaji wa jeshi la Israel luteni kanali Peter Lerner ameliita ni tukio la kinyama na kitendo cha kigaidi. Mtandao uliotoa habari za siri wa Wikileaks umechapisha nyaraka ambazo zinasema zinaonyesha Marekani imekuwa ikiwachunguza maafisa wa Japan na makampuni ya huko ikiwachunguza Wikileaks hii leo Ijumaa imechapisha orodha ya makampuni 35, wizara za serikali, na watu binafsi ambao imewataja kulengwa na upelelezi wa idara ya taifa ya usalama ya Marekani. Nyaraka hizo zimetaja tarehe za upelelezi huo umefanyika tangu mwaka 2006 wakati wa awamu ya kwanza ya uongozi wa waziri mkuu Shinzo Abe. Taarifa ya Wikileaks kwa vyombo vya habari imesema pata habari kuhusu uhusiano wa Marekani na Japan mashauriano ya biashara na mikakati, na mkakati wa mabadiliko ya hali ya hewa. Marekani na Japan wamekuwa ni washirika kwa zaidi ya nusu karne kufuatia kumalizika kwa vita vya pili vya dunia.