Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi ni Mary Mgawe, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa asubuhi, ikiwa ni Julai 31 mwaka 2015. Na katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo. J, kuna hali ya sintofahamu ndani ya chama cha demokrasia na maendeleo Chadema huko Tanzania hasa baada ya kumpokea Edward Lowassa. Hakuna ulazima wowote wala hakuna kanuni wala hakuna taratibu kwamba chama cha Chadema kinapofanya vikao vyake au matukio yake kwamba viongozi wa kitaifa wote wawepo. Na katika taarifa nyingine VOA, kundi lenye msimamo mkali la Taliban nchini Afghanistan lasema kuwa kiongozi wake Mula Omar amefariki dunia. Basi hizo ni habari tu, ambazo tu baadhi ya habari ambazo tulikua kuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mary Mgawe. katika habari za dunia jeshi la nigeria limesema jana alhamisi kwamba limeokoa wanawake 59 watoto na wanaume wazee waliokuwa wameshikiliwa mateka na kundi la boko haram Maafisa wanasema wanajeshi walivamia maficho ya wanamgambo wa Boko Haram karibu na mji wa Maiduguri ulioko kaskazini mashariki. Maafisa wanasema magaidi wengi waliuawa na silaha kadhaa na magari vilikamatwa. Msemaji wa jeshi Kanali Sani Kukasheka Usman ameiambia Sauti ya Amerika kwamba uh, kutokea kokote ambako kuna mafanikio ya aina hii inachukua muda mrefu kuongeza ari sio tu katika vikosi vinavyopigana lakini kwa Nigeria wote. Mateka waliokolewa ni pamoja na wanaume watano wazee, pamoja na wanawake hamsini na tisa na watoto. Miongoni mwa mateka walioachiliwa wameambia Sauti ya Amerika kwamba magaidi waliwapa chakula kidogo na waliwatishia mara kwa mara kuwaua. Wanamgambo wa Boko Haram mara wamevamia vijiji na kuteka wakazi na kuwalazimisha kubadili dini kuwa Waislamu. Idara ya wanyama nchini Marekani imesema imeanza uchunguzi dhidi ya mauaji ya simba aliyejulikana kwa jina la Cecil mapema mwezi huu huko Zimbabwe, wakati daktari wa meno hayo wa Marekani anayeshutumiwa kufanya mauaji hayo akiwa ajulikani alipo katika mtandao wa Twitter, idara hiyo ya Marekani imesema imeanza uchunguzi na bado haijafahamika kumpata daktari huyo wa meno Walter Palmer anayetoka kitongoji cha Aden Prairie huko jimboni Minnesota. Idara hiyo imetoa wito kwa Palma au mwakilishi wake kuwasiliana na maafisa wa Marekani haraka. Pia imesema mauaji ya simba Cecil ni jambo baya na kusema kuwa itafuatilia pale kuliko na maelezo katika uchunguzi wake. Chanzo karibu na kesi hii kimeliambia shirika la habari la kimataifa la Reuters idara hiyo ya wanyama nchini Marekani inafanya uchunguzi chini ya kifungu cha sheria kinachoitwa Lacey Act kinachopiga marufuku mauaji ya wanyama kusafirishwa au kuuzwa kinyume cha sheria na kundi la Taliban limethibitisha rasmi kifo cha mwanzilishi wa kundi hilo Mula Umar. Na Harrison Kamau anasoma ripoti ya mwandishi wetu Ayaz Gul kutoka Islamabad. Taarifa kutoka kundi hilo lenye msimamo mkali limesema Alhamisi kuwa Omar alikufa kutokana na ugonjwa, lakini halikutoa maelezo zaidi, yani wapi au ya lini. Na imeongeza kuwa afya yake ilianza kuzorota katika kipindi cha siku 15 za mwisho. Tangazo hilo halionyeshi wazi kama maelezo ya Jumatano kutoka serikali ya Afghanistan ni sahihi kuwa Omar alifariki dunia miaka miwili iliyopita. Lakini Taliban wanasema kwamba kuna wakati Omar aliondoka Afghanistan tangu vikosi vilivyokuwa vinaongozwa na Marekani vilipopindua kundi hilo mwaka wa 2001, licha ya madai ya Afghanistan kuwa alifariki akiwa hospitalini huko Pakistan. Taarifa ya Alhamisi kutoka Pakistani imesema duru ya mazungumzo ya amani iliyokuwa imepangwa kufanyika imezongezwa mbele kutokana na ombi la uongozi wa Taliban huko Afghanistan. Pakistan ambayo inasimamia mazungumzo hayo inasema kuwa ina matumaini kwamba uongozi wa Taliban utaendelea kuheshimu hatua hiyo ya kutafuta amani. Mula Akhtar Mansur, ambaye ni kiongozi wa masuala ya kisiasa na kijeshi katika kundi la Taliban, ameteuliwa kuwa kiongozi wa kundi hilo, kulingana na vyombo vya habari vinavyofuatilia maafisa wakuu wa kundi hilo. Hata hivyo, kundi hilo bado halijathibitisha uteuzi wake unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc vikosi vya upinzani nchini sudan vimejipanga kupinga mipango ya serikali ya kuongeza bei ya umeme na maji kwa asilimia mia moja ushirikiano wa makundi kadhaa ya upinzani umetoa mwito wa kujiunga pamoja kupinga mipango ya serikali kuongeza bei ya huduma hizo vyama vya kisiasa kikiwemo kile cha Democratic Unionist Party kinachoongozwa na Ahmed Ali Migan kimetishia kujiuzulu kutoka kwenye baraza la mawaziri kama mipango hiyo haitapitishwa. Walidai kwamba ongezeko hilo litaleta mzigo mkubwa kwa wananchi. Wafuatiliaji wanasema ongezeko hilo linaweza kusababisha maandamano makubwa kama yale yaliyotokea Septemba mwaka 2013 wakati takriban watu mia saba walipokufa katika ghasia baada ya serikali kuongeza bei ya mafuta. Bunge linatakiwa kupitisha bei hiyo kati ya Oktoba mwaka huu. Na Aprili mwaka 2016 wachunguzi huko Toulouse, Ufaransa, wataanza kufanya upelelezi dhidi ya kipande cha ndege kilichopatikana katika kisiwa cha Reunion kugundua kama idadi iliyopatikana kwenye chombo cha mawasiliano cha ndege ya shirika la Malaysia iliyopotea Machi mwaka jana. Kipande hicho cha bawa la ndege chenye urefu wa mita mbili kinaitwa flaparon kilipatikana Jumatano katika ufukwe kwenye kisiwa cha Reunion mashariki mwa Madagascar, na zaidi ya kilomita elfu tatu mia tano kutoka mahala ambako ndege Boeing 777 ilifuatia ilifuatiliwa mara ya mwisho. Wataalamu wanasema wanaamini kwamba matokeo yake yatakuwa sahihi kutokana na umbo na matundu yanayokiunganisha kifaa hicho na maeneo mengine ya ndege. Mmishonari wa Canada mwenye asili ya Korea aliyekamatwa Korea Kaskazini tangu mwezi Januari amekubali kufanya uchochezi wa njama dhidi ya Korea Kaskazini. Afisa wa Pyongyang kutoka shirika la habari la serikali amesema mchungaji Hyon Solim, kasisi wa kanisa wa Korea dhehebu la Presbiterian huko Toronto alikubali wakati wa mkutano wa waandishi wa habari dhidi ya njama hizo na harakati za kutaka kujenga serikali ya kidini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Canada amesema nchi yake ina wasiwasi mkubwa kuhusu kesi hiyo inayomuhusu Bwana Lim. Hakutoa maelezo yoyote yanayohusu, yanayohusu kukubali kosa. Basi unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika habari ambayo tumeipa uzito siku ya leo ni kuko Tanzania, ambapo chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA kimetoa ufafanuzi juu ya utetesi juu ya tetesi kwamba kuna hali ya kutoelewana ndani ya chama mara baada ya kumpokea Edward Lowasa na ghafla kuanza kumsafisha, kutokana na chama hicho kumtaja bwana Lowasa mara kwa mara katika orodha ya watu mafisadi nchini Tanzania, na pia kuridhia kuwa mgombea wa urais ndani ya siku chache za wanachama wake. Mwenzangu Ed Ligongo amezungumza na kaimu katibu mkuu Salumu Mwalimu na kumuuliza kama wanatarajia mgombea mwingine kuchukua fomu ya urais. Pengine ni mapema mno kusema hivyo, lakini hatuwezi kusema kwamba amepitishwa, kwa sababu kikatiba mwenye mamlaka ya kupitisha mgombea wa urais ni mkutano mkuu, ambao tayari tumeshauitisha kwa ajili ya kuhitimisha mchakato huu. Kamati kuu imefanya tu wajibu wake wa kufanya utafiti, kuona nani anaweza kapeperusha bendera hiyo, na mkutano mkuu jukumu lake yeye sasa ni kufanya maamuzi ya mwisho ya yule nani anayeweza kupeperusha bendera ya chama hiki. Kwa hiyo pengine tu mpaka tarehe nne Agosti, siku ya mkutano mkuu pale tutakapojua sasa rasmi kwamba huyu ndiye mgombea wetu. Kwa upande labda wa UKAWA, nguvu yake iko vipi? Kuna changamoto nyingine ama kuna wapinzani wengine watatoka kutoka vyama vingine vya upinzani kuweza pengine kuipeperusha bendera ya UKAWA kwenye uchaguzi mkuu? Vyama vyote vya UKAWA kwa umoja wao walikubaliana kwamba CHADEMA ndiyo itoe mgombea urais. Baadhi ya vyombo vya habari na mitandao mbalimbali imekuwa ikichapisha kwamba katibu mkuu wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, Dr. Wilbert Sla amewasilisha barua ya kujiuzulu. Hakuna ukweli wote hatujaona barua yoyote kwa kweli ya kujiuzulu kwa katibu mkuu. Maswali mengi yamekuwa ni kwamba amekuwa haonekani sana kwenye uh, matukio yale ambayo yanaendelea hivi sasa ndani ya Chadema. Mimi nafikiri swali la na msingi ama hoja ya msingi hapa ingekuwa kwamba chama kimesimama kwa sababu hakuna katibu mkuu. Eh, hoja yenye mashiko ingekuwa kwamba jamani, mbona tunaona chama kimelala kwa sababu katibu mkuu hayupo. Kwa hiyo ni suala tu la kutambua hivyo kwamba sio kila tukio linaokutania viongozi wote wa kitaifa wa, wa chadema kwa wakati mmoja. Kuna matukio mengi tu yanafanyika wanaweza wakawepo viongozi wawili, wanaweza wakawepo viongozi watatu, wanaweza wakawepo viongozi mmoja. Vile vile, kuna baadhi ya taarifa ambazo zinasema pengine hivi sasa ndani ya Chadema kuna hali ya kutoelewana na baadhi ya wanachama na viongozi, baada ya Edward Nguyai Loasa kuweza kuwahamia Chadema na pengine kutompa masharti. Majina ambayo yamekuwa kitajwa ni Dr. Will Bloodsla na John Mnyika. Hakuna ulazima wowote wala hakuna kanuni wala hakuna taratibu kwamba chama cha Chadema kinapofanya vikao vyake au matukio yake kwamba viongozi wa kitaifa wote wawepo. Watu lazima kwanza wajue chama hiki kimeshakuwa kikubwa, sio chama tena ambako mnaweza mkakusanyana viongozi wote kwa wakati mmoja, labda viongozi hamzidi hata ishirini. Hiki chama sasa hivi ni kikubwa, kina program nyingi, kina mambo mengi tu. Wanaposema kwamba kuna sintofahamu, sintofahamu ingetokea kwenye kikao cha kamati kuu, sintofahamu ingetokea wakati wa kufikiwa maamuzi ya kamati kuu, lakini hakuna chochote kilichotokea kwenye kamati kuu, na waandishi walikuwepo, na tumeondoka kwenye kamati kwetu tukiwa na salama salimini na kwa kuwagana sasa. Tuliagana vizuri, kila mmoja akaingia kwenye gari lake na tukaondoka. Sasa kama kungekuwa kuna mtafaruku, kuna mpasuko, basi ungeonekana, kwa sababu hakikuwa kikao ambacho watu wa nje hawajakishuhudia. Waandishi walikuwepo, waulizwa waandishi kwamba jamani, kweli e, kamati kuu alivyokwenda Edward Lowasa alivyokaribishwa kwenye kamati kuu, watu waligawanyika? Je, watu waliondoka, huyu ak, ak, ak, ak, akienda kulia huyu akienda kushoto? Watu walinyanyuwana ngumi? Watu walirushiana maneno? Tunamaliza salama kabisa. Ndiyo maana sema hakuna mpasuko wowote ha, Upo. Ni Salum Mwalimu, kaimu katibu mkuu wa CHADEMA akizungumza na VOA kutoka kule Tanzania. Kumbuka kwamba baadaye leo katika matangazo yetu ya saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki tutakuwa kwenye live talk, a, a, swala letu ama, ama hoja yetu ikiwa ni kuhusu uchaguzi huu wa Tanzania unaotarajiwa kufanyika baadaye mwakani mwaka huu tutakuwa tunajadiliana na tutakupa fursa wewe ukaweza kushiriki kwa njia ya simu, na pia waweza ukatuandikia kwenye Facebook, Instagram ama Twitter ya VOA, na hakika tutafurahi sana kuwa nawe wakati wa live talk, wakati wa matangazo yetu ya jioni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Marekani imeongeza majina mapya kwenye orodha ya watu wanaolengwa kwa ajili ya vikwazo kutokana na vitendo vya Russia huko Ukraine. Wizara ya fedha ya Marekani jana iliongeza watu kumi na tatu katika orodha hiyo wanaohusishwa na vikwazo hivyo, miongoni mwao akiwemo Gennadi Timchenko, Kalashinko na Boris Rottenberg, wafanyakazi wa muda mrefu wa Rais Vladimir Putin. Pamoja na orodha ya watu wapya, kuna makampuni mawili ya sekta ya silaha nchini Russia, maafisa wanne wa zamani wa serikali ya Ukraine ambao pia wanashutumiwa kwa matumizi mabaya ya mali za serikali na kupuuzia mchakato wa kidemokrasia au taasisi nchini Ukraine. Viongozi watano wa bandari huko Krimea na mwongozaji wa kivuko Krimea wote wanatarajiwa kuwekewa vikwazo vya kuzuiwa mali zao na marufuku ya kufanya biashara na Marekani. Mtu mmoja kutoka dhehebu la Orthodox nchini Israel amewachoma visu watu sita, huku wawili kati yao wakiwa kwenye hali mbaya, wakati wa maandamano ya kujivunia ya mashoga huko Jerusalem jana. Mashahidi wanasema mtuhumiwa mshambuliaji Ishai Shlisel aliruka kutoka kwenye mkusanyiko wa watu na kuanza kuwachoma visu watu licha ya kwamba kulikuwepo na polisi wengi. Polisi nchini Israel wamesema alikuwa ameachiliwa kutoka jela wiki tatu tu zilizopita kufuatia tukio kama hilo la shambulizi la kutumia kisu katika mkusanyiko wa mashoga mwaka elfu mbili na tano. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameahidi kwamba sheria itachukua mkondo wake. Amesema katika taifa la Israel, uhuru wa mtu binafsi ni chaguo linalothaminiwa na taifa hilo. Ni wajibu wa kila mmoja, mwanaume na mwanamke, kuhakikisha kwamba wanaishi katika hali ya usalama wakati wote, kwa njia zozote walizochagua kuishi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ningependa kukumbusha kwamba pia waweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao, yani kupitia www voa swahilicom, na mambo yote utayapata. Basi ni mwaka mmoja sasa tangu serikali ya Sierra Leon kutangaza kuwa ugonjwa wa Ebola ni swala la dharura ya kitaifa. Mwezi Septemba, Marekani ilibuni mfumo wa muda mfupi kukidhi mahitaji ya kupambana na virusi hivyo hatari ambavyo viliuwa zaidi ya watu 11 kote Afrika Magharibi. Mfumo huo hujulikanao kama UNMEER ni mfumo wa dharura wa Umoja wa Mataifa wa kupambana na virusi vya Ebola. Ujumbe huo unamaliza shughuli zake huko Sierra Leone mwishoni mwa wiki hii. Mwandishi wa VOA Divrice Diva, ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Freetown, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Ripoti mpya kutoka shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO inaeleza idadi ya kesi za kila wiki za ebola kuwa ziko chini huko Sierra Leone na Guinea. Vita dhidi ya ebola hata hivyo bado havijaisha. Kuna wasiwasi juu ya kifo cha hivi karibuni kutokana na ebola katika wilaya ya Tonkolili huko kaskazini mwa nchi. Mwanamume mmoja ambaye amekuwa akiuza mayai huko Freetown na baadaye kusafiri hadi Tonkolili aliugua na baadaye kufariki. Virusi vya Ebola vilithibitishwa baada ya majaribio ya vipimo. Wilaya hiyo hapo awali ilifikisha siku mia moja hamsini bila kuwa na kesi ya Ebola, na maafisa wanasema kesi hii inaweza kusababisha athari za maambukizo mengine. WHO inasema zaidi ya watu mia tano wamefuatiliwa hadi sasa. Joseph Gaba anafanya kazi na shirika la Msalaba Mwekundu. Sehemu ya kazi yake ni kutembelea eneo ambako mwanamume huyo alikuwa akifanya kazi huko mjini Freetown na kuwaelimisha watu kuhusu ugonjwa huo na kuwahimiza kwenda kupimwa iwapo wanaonyesha ishara zozote za ugonjwa wa Ebola kama vile kutapika au kuharisha. Ilikuwa ni kazi kama hiyo ijulikanayo kama ukusanyaji wa kijamii ambayo Yunmir ilisaidia kujenga kwa ushirikiano na wadau wenzake kama vile shirika la Msalaba Mwekundu. Japo ujumbe huo unamalizika, Gaba anasema ana imani kwamba wanaobakia na vita dhidi ya janga hilo wataweza kuendelea hadi taifa liweze kutokomeza kesi za Ebola. You know, tunajumuika na jamii, tunawaambia kuwa watu sasa wanapata ufahamu zaidi juu ya ugonjwa huo. Na nadhani tunaweza kumudu hali. UNMIR inafanya kazi na washirika kadhaa wa hapo na wa kimataifa na serikali huko Sierra Leone. Dr. Anders Nordstrom, mkuu wa ofisi ya WHO huko Sierra Leone, anasema shirika la WHO ndilo litaendelea kusimamia huko. Anasema WHO itakuwa ikifanya mambo mawili kama ilivyoombwa na Umoja Mataifa. Moja ni kuwa msimamizi wa majadiliano baina ya idara mbalimbali kama ambavyo ilikuwa jukumu la Yunmir, lakini sasa tunalifanya hilo, lakini kwa kiwango kidogo zaidi. Na WHO itaendelea kufanya shughuli zake za kutoa ushauri wa kiufundi kwa serikali. Dr. Nordstrom anasema bado kuna mambo mengi ya kufanywa. Mojawapo ya e, changamoto kubwa zaidi ni kuhakikisha wale wote wanaopambana na ugonjwa huo wasiache vita vya kutokomeza na tukielekea kwenye ripoti nyingine za waandishi wetu, rais mpya wa Nigeria Muhammadu Buhari ameondoka Cameroon baada ya ziara ya siku mbili inayojumuisha mazungumzo na rais wa Cameroon Paul Biya. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Moki Edwin Kinzeka anatuarifu kutoka Yaunde, na Harison Kamau anasoma ripoti kamili. Rais Muhammadu Buhari amesema atashirikiana na Cameroon, Chad na Nigeria wakitumia muda mfupi kutokomeza uasi wa kundi la Boko Haram uliodumu kwa miaka sita. Bwana Buhari amesema lazima kuwepo uaminifu na kujiamini miongoni mwa nchi zinazochangia vikosi vya kupambana na kundi hilo la kigaidi. Amesema ya ziara yake nchini Kamerun iliyomalizika jana Alhamisi imeongeza msaada kwa ajili ya jeshi la pande zote tatu kupambana na mlipuko huo wa uasi, na alikuwa na matumaini kwamba jeshi hilo litaanza operesheni yake katika kipindi cha siku thelathini zijazo. we cannot afford to falter in our resolve To read our anasema hatuwezi team. kumudu kuharibu The nchi hizi kutokana na ubaya unaotishia kuharibu uhuru wetu tuliopanga kwa njia ngumu na mafanikio kama nchi binafsi, na miongoni mwa nchi hizo chini ya jangwa la Sahara. Tunatambua kwamba hakuna mmoja wetu anayeweza kufanikiwa pekee. Serikali ya Nigeria ina nia dhati kuheshimu tamaduni za kimataifa kutatua jambo hili na kurejesha hali ya kawaida katika maeneo yote yaliyoadhiriwa haraka iwezekanavyo. Uasi umegharimu takriban maisha ya watu 60 kutokana na mashambulizi ya kujitoa muhanga nchini Kamerun katika siku za hivi karibuni. Rais wa Kamerun Paul Biya anasema kuliko ilivyokuwa awali kunahitajika msaada wa nchi zote kutokomeza kundi la Boko Haram, le terrorisme et aujourd'hui une menace globale, amesema ugaidi ni tishio la kisasa duniani linalohitaji wajibikaji, na ni kwa njia ya mapambano ya pamoja duniani dhidi ya hilo yanaweza kuhakikisha mafanikio ya watu wetu na kuhakikishia mataifa amani. Ghasia zimekosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili 2 na kuua wengine takriban laki mbili nchini Nigeria, Chad, Cameroon na Niger. VOA Mitaani naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na wakati umefika kama siku ya Ijumaa, wakati kama huu, tunakuleteni VOA Mitaani, ambapo mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameshuka katika mitaa ya mji huo mashuhuri, mji wa pili wa Kenya, kusikiliza maoni ya watu kuhusu ongezeko la bajaja au tuktuk, aina ya teksi ya pikipiki. Imejaa kabisa, imeongeza kelele, foleni barabarani. Lakini moja kati ya mambo mazuri, wenyeji wa Mombasa kisiwani wanapenda, kina mama hasa, kwani tuk-tuk inaingia mitaa ya vichochoroni, zinawafaa zaidi kuliko teksi au mabasi. Basi Kioko yuko katika mitaa ya Kibokoni na ametuletea ripoti ifuatayo. Miaka ya nyuma hapakuwa na magari haya ya tuktuk -tuk Mombasa lakini sasa <laughs> inakuwa ni kero sana. Wenye matatu, wenye mabasi wanakasirika kuona foleni ya tuktuk -tuk katika barabara za mji wa Mombasa. Niko na dereva wangu hapa ambaye tunaelekea Old Town. Labda unaamka saa ngapi na unafanya masaa mangapi kazi ya tuktuk -tuk? Uh, hii kazi ya tuku huanga naamka saa 12 Kuingia kazini na ingia saa mbili na nusu. Na una mipango pengine siku za karibuni kupeleka matatu ama basi? Hiyo mpango iko na mpango wa kupeleka gari kaa roli. Asante sana dereva huyo anayenisafirisha katikati ya mji kujionea vile tuktuk zimekuwa nyingi hapa mjini Mombasa, na sasa naelekea katika duka moja ambalo linahusika kuuza magari haya madogo, kuzungumza na mmoja ambaye anahusika kuuza magari haya kwa wingi anieleze faida gani wanapata na wateja wao ni kiasi gani. Uh, mi naitwa Simon Mwaniki, uh, general manager wa hapa Hapson Motors Limited. hapa tunauza pikipiki piki na tuktuk -tuk. tuk -tuk yetu ni hii inaitwa TVS ambayo inatoka India, imekuja imependwa sana sababu haina uh, kelele. wale wamama wakitoka sokoni wakibeba mizigo yao wanasema wajarusharushwa tena. Watu wa maofisi wakibebwa, wanasema wanafurahia sababu wanaweza ongea kwa simu, akipigwa simu ya ofisi, sio kama zamani, zile zilikuwa zinapiga kelele nyingi na kurushwarusha watu. Kwa mwezi tumefanikiwa tunauza kama 120 kwa hivyo, kwa mwaka hiyo ni zaidi ya 1400 na tunashukuru, biashara imeendelea vizuri. Tena watu wengi wamekiri kwamba parking imekuwa ni shida hapa mjini. Kwa hivyo naona ni rahisi kuchukua tuktuk uh, -tuk kutoka mahali pamoja kwenda mahali pengine. Inaonekana hii ndio mwelekeo wa transport katika mji huu. Atakapeleka mpaka nyumbani kwa mlango warudishwe kwa nyumba. Kwa hivyo hatuna budi, na sasa nizuru sehemu hii ya Kibokoni hapo Mombasa ambapo wanawake wengi siko baya, lakini yasemekana wanawake wa Kiswahili wamechagua kutembea kwa tuktuk. Mimi na jina langu ni Aisha. Nafurahia tuktuk sana kwa sababu inakufikisha mlangoni. Hicho cha kituktuk kina uzuri wake na kina ubaya wake. Kinakufikisha mlangoni. Una shida, kuna kwenye matatu, panda shuka, nusu saa nzima kwenye matatu ha? kila stage, kila stage, kila ipaka mlangoni, hmm? chenge kitoto mpaka cha ndani. Utamu wake ni huo, na ubaya wake sasa, kikiteleza tu jiwe moja, bomoka mpaka chini, huna mguu. Na Asha, labda umetumia tuktuk kwa muda gani wewe eh? kuanzia vianze mpaka sasa, na miaka kama sita hivi, mpaka watoto wangu wote aenda shule na tuktuk. Sasa hivi kwa Jamila Sudi, ah, kama watu watano wako ndani ndani, you know, kama vibokoni samstawajaziwa kutembea tembea na no, wewe hapo, we unatumia nini matatu? Hata kama ni publicity, at least muko wengi kwa gari si kama tuktuk saa tuktuk, kwa mfano kama the way ziko light, in case kwa accident na upepo zinaweza ku fly up nini. Ah, mimi naona ni sawa. Wao ndo wanakero, maana hujainua mguu hivi, hujainua mguu hivi, matatu shakwenda. Temu ya kuingiza unakuingiza vizuri. Mama kaa hapa, ukisha shuka tatizo lake ndo hilo ingia, mama ingia, mama. Mama, mama, kama umevaa buibui ya Kiislamu hii imeshika kwenye matatu unaanguka. Yeye hataki kujua, ngoja, anasubiri, anamakini, anakushikisha na ita mwingine. Atazidi kuzipanda, na serikali ya kaunti ya Mombasa imetoa masharti kuhusiana na jinsi zinatumika kuweka namba na laini kutoka mitaa zinazoelekea. Kulikuwa na maagizo ya kutoka kwa waziri anayehusika na uchukuzi hapa serikali ya kaunti ya Mombasa, Mohamed Abbas. Hakuna tuktuk -tuk itakubaliwa kuoperate katika hizo barabara kwa sababu ya maswali ya usalama ndani ya Mombasa yetu. Tumeweza kuja na njia tofauti ya kuweza kudifferentiate baina ya tuktuk -tuk za hapa ndani ya kisiwa chetu cha Mombasa, na pia kutakuwa na namba kama 001, 002, lakini kila namba itakuwa ni tofauti na zile zone nyingine. Naam, kutoka hapa Mombasa katika vio mitaani, ni mimi Josphat Kyoko. na kabla ya kukamilisha matangazo yetu abu tupate muktasari wa habari tukisomewa naye meri mugawe jeshi la nigeria limesema jana alhamisi kwamba limeokoa wanawake 59 watoto na wanaume wazee waliokuwa wameshikiliwa mateka na kundi la boko haram maafisa wanasema wanajeshi walivamia maficho ya wanamgambo wa boko haram karibu na mji wa maiduguri ulioko kaskazini mashariki Idara ya wanyama nchini Marekani imesema imeanza uchunguzi dhidi ya mauaji ya simba aliyojulikana kwa jina la Cecil mapema mwezi huu huko Zimbabwe, wakati daktari wa meno wa, wa Marekani anayeshutumiwa kufanya mauaji hayo akiwa julikani alipo. Vikosi vya upinzani nchini Sudan vimejipanga kupinga mapi mipango ya serikali ya kuongeza bei ya umeme na maji kwa asilimia mia moja. Ushirikiano wa makundi kadhaa ya upinzani umetoa mwito wa kujiunga pamoja kupinga mipango ya serikali kuongeza bei ya huduma hizo. Wachunguzi huko Toulouse, Ufaransa wataanza kufanya upelelezi dhidi ya kipande cha ndege kilichopatikana katika kisiwa cha Reunion kugundua kama idadi iliyopatikana kwenye chombo cha mawasiliano cha ndege ya shirika la Malaysia iliyopotea Machi mwaka jana ni sahihi. Mmishonari wa Kanada mwenye asili ya Korea aliyekamatwa Korea Kaskazini tangu mwezi Januari amekubali kufanya uchochezi wa njama dhidi ya Korea Kaskazini. Afisa wa Pyongyang kutoka shirika la habari la serikali amesema mchungaji huyo wa kanisa la Korea alikamatwa huko Pyongyang na basi, hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwenzangu Meri Mgawe, mimi ni Harizon Kamau pamoja na Aida Isa tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.