Yeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je ni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidhui Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya mwanza Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Bomba High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Utafiti mpya umeonyesha kwamba zaidi ya miaka thelathini tangu mlipuko wa HIV na ukimwi wingie wanawake wa Kiafrika wanaoishi na HIV wanaendelea kukabiliwa na unyanyapaa na kutengwa. Utafiti umebaini kuwa hali hiyo inaathiri juhudi za kuzuia maambukizo ya virusi vya ukimwi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Utafiti wa kijamii ulidhaminiwa na Shirika la Afya Duniani na kufanyika huko nchini Kenya, Namibia na Nigeria na ulifanywa na taasisi ya kimataifa ya jamii ya wanawake wanaoishi na HIV maarufu kama ICW na mtandao wa watu wanaoishi na HIV ulimwenguni. Margaret Happy ni afisa wa ICW huko Kampala, Uganda. Anasema unyanyapaa na ubaguzi katika huduma za afya unadumaza juhudi za kuongeza utambuzi wa mapema kwa watoto wachanga wenye HIV. Anasema unyanyapaa bado upo, moja, kwa sababu ya taarifa Ninapozungumzia taarifa ni njia mbili, taarifa kwa watoa wa huduma, lakini pia taarifa kwetu sisi kama jamii ya wanaoishi na HIV, na katika hili nalenga kwa mwanamke anayeishi na HIV. Hapi anasema licha ya taarifa zipatikanazo sasa kuhusu juhudi za kuzuia HIV, watoa huduma za afya na wafanyakazi barani Afrika wanashindwa kukiri hili. Kwa mfano matumizi ya dawa za antiretroviral katika kuzuia maambukizo anasema wanawake wajawazito mara kwa mara wanazungukwa na jamaa wanapokwenda kwenye vituo vya afya au wanapojifungua. Jamaa huenda hawafahamu kuwa mwanamke ana HIV mpaka wafanyakazi wa afya wampime mtoto kuona kama ana HIV. Wanawake wenye HIV mara nyingi wanajikuta katika kunyanyapaliwa kwa sababu ya utegemezi wao wa kiuchumi kwa wanaume, ama kama ni kina dada, marafiki au wake. Hofu ya kutengwa utalikiwa au ghasia inaweza kuwazuia wanawake kuelezea hali yao ya HIV. WHO inafikiria mapendekezo mapya kulingana na utafiti moja, ikiwa ni kuwapima watoto wachanga wanaozaliwa na wanawake wenye HIV na halafu kuwapima tena wiki nne mpaka sita baadaye. Wanaunga mkono wanasema hii itapunguza wasiwasi wa wanawake kuhusu afya ya watoto wao, na pendekezo jingine itakuwa ni kuwapatia elimu wanawake jinsi ya kuwahudumia watoto wachanga. Na katika habari nyingine, shirika la afya duniani WHO linaonya kwamba maelfu ya watu barani Afrika huenda wakafariki kutokana na homa ya uti wa mgongo mwaka ujao kama makampuni ya madawa hayataongeza uzalishaji wa chanjo C ya homa ya uti wa mgongo ya kuokoa maisha. WHO inasema bara la Afrika lipo katika hatari ya mlipuko mkubwa wa homa ya uti wa mgongo mwaka ujao. Linasema upungufu wa chanjo za ya homa ya uti wa mgongo inahatarisha maisha ya maelfu ya watu katika mataifa 25 ambayo yanaelezewa kuwa kwenye ukanda wa homa ya uti wa mgongo barani Afrika. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linatoa wito kwa watengenezaji wa chanjo kuongeza uzalishaji kufikia dozi milioni tano kabla ya msimu wa homa ya uti wa mgongo unaoanza Januari mwaka 2016. Kwa bahati mbaya ombi hili linaonekana kupuuzwa, kwa mujibu wa William Perea, ofisa wa magonjwa ya milipuko katika WHO. Tatizo jingine ni bei Chanjo C si ya homa ya uti wa mgongo inaweza kugharimu kati ya dola 30 na dola 50 kwa dozi, ambapo ni gharama ya juu kuliko chanjo A ya homa ya uti wa mgongo ambayo inagharimu kiasi cha senti 60 kwa dozi moja. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Africa. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha majadiliano, na siku ya leo tutakuwa tunazungumzia suala la ukosefu wa vyumba vya faragha mashuleni kwa ajili ya kutumia watoto wa kike pindi wanapokuwa katika siku zao kunawaathiri vipi katika masomo yao? Jina langu ni Lucy Patrick na niko na mabinti hapa ambao wao watatueleza kwa upande wao. Naitwa Shukuru Paulo. Ni kwamba ukosefu wa vyumba au sehemu za kutunzia uchafu unavyokuwa siku zetu kwa sisi wanawake, unatuathiri sana na madhara yake ni makubwa, hasa kwa sisi wanawake. Mtu anapokosa sehemu ya kuhifadhia uchafu wake, sana sana maambukizi tunapata magonjwa, sababu zile takataka zinakuwa, zinakuwa hazina sehemu, na shangaa mtu anatupa tu sehemu, anaweka juu ya makenchi wapi, kwa sababu hazina sehemu maalum ambapo zihifadhiwe, alafu baadaye zipate kuchoma. Sehemu ya kuhifadhia ule uchafu wetu, ikiwa haipo, inatuathiri sana, hata sio sisi wanawake, hata wanaume pia ambao wako mazingira yale pale, watu wakawa nakosa masomo yao, kwa sababu mtu mwingine anapenda usafi. Hasa akiangalia hivi, anakuta shuleni kwenyewe, nikienda sehemu yenyewe ya kuhifadhia uchafu wangu nitakaotoa haupo. Mwingine imani potofu, anaanza kwamba endapo nitaitupa ile ndatundaitupa ile pedi nikaiweka pale, ule uchafu unaweza kuokotwa na mtu ambaye si mzuri, labda mchawi, anaweza kaichukua na kaifanyia hivi. Kwa hiyo ile itamsababishia itam itam itam mtu aogope, abaki nyumbani, akae mpaka atakapomaliza siku zake, ndo arudi shuleni, kwa sababu mwingine hawezi akastamini. Na ile pedi moja hadi jioni. Kwa hiyo hii inaweza ka, ikatutia sana sisi mazala kwa wanawake. Hili swala la ukosefu uh, wa vyumba vya faraga ni changamoto kweli kwetu sisi watoto wa kike. Kwa mfano mimi nikiwa kwenye siku zangu, kwa mfano siku nne tano, mpaka endapo periodi yangu itakapoisha. Kwa mfano labda umevaa sketi umeenda shuleni, tunaogopa kwa mfano ukienda shuleni umekaa sketi, mara ukiamka okay, sketi imechora, ime alama kwa hiyo unakuwa unahofu, umekaa kwenye gari na nili harama inatokea kwenye kwenye sketi kwao, unaogopa kuchora, vile watu wanavyokuangalia unajihisi vibaya. Pia hatupendi kwenda shuleni tukiwa piriodi, kwa sababu kwa mfano umekaa labda huna raha, yani kila saa unawaza, je, nikiinuka hapa itakuwaje? Au unatembea mara, kwa mfano pedi unakuwa imejaa, unashindwa kwenda chooni labda vyo vichafu sehemu ya dustbin ya hakuna, unashindwa jinsi ya kutoa hii pedi, nitaitupia wapi? Kwa mfano maji ya kujisafisha hakuna, vyo vichafu sasa, inabidi unabidi ukae nyumbani siku nne tano. Unaona, bora nikae nyumbani labda matatizo yangu hivi yatakuwa yamefanyaje, nitakuwa na yasovu hivi, basi unakuta masomo yanakupita. Yana ndo hivyo ndo tatizo letu sisi watoto wa, wa kike wakati wa period. Sasa kwa mfano shule wakiweka pipa la kutupa pedi, utatupa pale kwa sababu tayari umeingiza imani za kishirikina hapo kwamba siwezi kut, kuchukua pedi yangu nikaitupa hapa, kwa cha msingi mimi nibaki nyumbani. Hebu hapo tunafanyaje? ha. Kwa, kwa upande mwingine naweza nikaamini, kwa upande mwingine siwezi nikaamini, kwa sababu pale ile pipa linaweka ili zihifadhiwe na zinachomwa kwa siku hiyo hiyo. Kuna wafanyakazi kwa shule yangu. Mimi tatizo kama hilo sijakutana nalo, kwa sababu kuna chumba maalum, kuna pipa unaweka, unafunika, kuna wafanyakazi jioni wanazichoma. Sasa sijajua na sijawahi fanyiwa kitendo kama hiki, ila kuna baadhi ya watu ambao unawasikia wanasema, mimi naogopa kutupa pebi yangu pale, kwa sababu mtu mwingine anaweza kaiokota na kafanyia vitu ambavyo si vizuri kwake kwa yeye anaona njia ya msingi ni kuto kwenda shule, kukaa nyumbani. Na hii pia inawaathiri vipi kimasomo? Kwa sababu unapokaa nyumbani, naamini kuna vipindi ambavyo vinakupita. Ni kweli kwamba unapokaa nyumbani vipindi vinakupita, kwani hapa hata kama yeye kama ni msichana tuje kwa upande wetu sisi wasichana, kama yeye amegundua kwamba shuleni hakuna kitu hiki na hiki na hiki basi, ajitahidi basi hata abebe kitu, ahifadhi uchafu wake, akirudi nyumbani apate kuchoma au kutupa sehemu hapo wanatumia kwao kutupa, kwa sababu akisema tena naye akae nyumbani kisa ile hali, atakaa miezi mingapi, siku ngapi? Kwa sababu unakuta mtu mwingine yuko fomu fondo kama kitiani, na maana akiwa kwenye mtendo wa mwisho, na maana atasema mimi siendi shuleni kwamba hiki. Kwa hiyo nashauri tu kwamba watu waweze kutumia vizuri. Kama unaona kwamba hii sehemu haina hifadhi ya kutupia uchafu wetu, wewe mwenyewe uweze kujikontrol, ujiheshimu na upate kuzihifadhi takataka zako vizuri kabisa. Labda hebu upata nafasi ya kumfundisha msichana ambaye ajui labda anahifadhi vipi pedi baada ya kuitumia, afanyeje kama kama sehemu amna kutupia, ukualiko, ya kutupia huko aliko yeye, anaweza katoka na kimfuko labda eh? Amefika pale anaona, amna hata sehemu ya kutupa. Si vizuri tena ukawa unaweka kwenye makenchi mle, sijui wapi, hicho ni mle unaweka watu waone uchafu wako. Hapana, si vizuri. Ni bora ukachukua kile kifuko, kama unaona yani mara moja ukana pedi hadi jioni, uwezi chukua iweke baadaye, unavorudi utaipeleka sehemu inayotakiwa utaichoma, na pia isilale, maana huo tena utakuwa ni uchafu kiukweli. Si mashuleni tu hiyo, hata maofisini mtu ukiwa katika siku hizo, kazi haziendi. Kwa mwanafunzi ndio, yani unaweza kuta hata darasani hasikilizi vizuri kwa nafikiria ni nikinyanyuka hapa nini kitakuwa kimetokea. Kwa hiyo mimi natoa ushauri kwamba, kwa wakati wengine, unakuta mtoto wa shule, yeye amejiandaa sawa, anaenda shuleni, amebeba spare kwamba baada ya muda kadhaa nitakwenda kubadili, lakini wapi atakwenda kubadili? Sasa hakuna chumba ambacho kitamwezesha kufanya hivyo, sana sana aende chooni, ambako ndio huko hakuna maji, choo chenyewe kichafu, yani kufika tu kukikaribia tu ni kero pia na hawezi akawaambia wanafunzi wenzake kwamba muondoke darasani ili mimi nifanye kitu fulani, haiwezekani. Wala hawezi kwenda ofisini akawaomba walimu jamani, tafadhali, hiyo hapana. Mimi naona hiyo ni athari kubwa sana, kwa sababu mtu akianza kufikiria hayo yote anaona basi ni bora nikae nyumbani, baada ya siku kadhaa nitakwenda shuleni. Mi naona kingine, yaani kwa sababu mtu ata, kila mtu ata, anata, kwa mfano amna sehemu ya kuhifadhia, kila mtu anaweza akatupa pedi atakapojisikia labda chooni, mwingine atatupa kwao, tunaweza tukapata magonjwa. Alafu kingine mi naona ni uchafu wa mtu mwenyewe, kwa sababu unaweza ukabeba rambo, ukifika shuleni utabadilisha pedi yako vizuri, utahifadhi kwenye rambo. Afu, kisha utaenda kuweka labda kwenye mfuko wa madaftari utaivingisha vizuri, alafu utakapofika nyumbani unaweza ukaichoma na, na, sio kutupa tupa tu ovyo jamani, unakupa ni uchafu. Kwa hiyo kila tone damu zako inakuwa ipendezi jamani hivi vitu vyumba au mapipa au madastibini ya kuwekea ule uchafu ili uchomwe ni muhimu sana hasa katika shuleni tunapata shida sana sisi wanawake kuna wale wasichana wengine wanakutana na ugumu kama huo unakuta shuleni hamna maji kwa sababu ukienda chooni kwenda kubadilisha pedi si lazima utanawa lazima utafanya nini hmm. lakini vyo vyetu vya Tanzania tunajua unaenda chooni ni kuchafu sana vyo vyetu ni vichafu ambavyo unaweza kupata UTI ukapata nini vyo vyetu havina maji tunafanya ili huyu msichana ajisikie vizuri pindi anapokuwa katika siku zake na yupo shuleni. Mi naona, kwa mfano tukiwa mashuleni, walimu wa afya hilo swala wangelikazania ili shuleni kuwe na maji, waweke kwenye vyoo ili watu wapate kujihudumia. Yaani walimu wa, walimu wa afya inabidi wakazaniwe, na hata mashuleni kuna hapo kuna viongozi wa afya wawage, wao wanawafata walimu wao na kuwaelekeza. Unafikiri walimu waliopo sasa hivi na viongozi wa sasa hivi wa afya wanafanya kazi yao ipasavyo? Mm, mi naona Hamna jamani, maana shule zingine ukienda ni kunakuwa mna m, yale mapipa yale ya kuwekea uchafu, yani watu tu wanatupa yani vitambaa tu ovyo ovyo, yani kwa hiyo inakuwa ipendezi. Kwa hiyo mimi naona ni sio shule zote, ni baadhi ya shule. Kaona shauri nini, labda wasichana wengine ambao wanakutana na mazingira kama hayo, mimi naona mtu kwenda shule sio solution, shule wawe wanaenda kama kawaida ila wao wanabeba ndo kama hivyo, mifuko ya kuhifadhia hizo taka hizo kwenye e, begi kuli nyumbani, unachoma, mambo yanaendelea kama kawaida. Na kitu kingine kutokana na nanirii na hizi nguo hizi nguo ngikuwa nazifanya zikaa naniri za nanirii za jinja, so hii tetroni, hii tetroni inakuwa nyepesi sana, maanaake hata mtu unakuta una labda damu yake labda inatoka nyingi. Kwa mfano, kuna watu wanavaa wanavaa baibui lela juu, skafu ya juu, utakuta mtu anapewa nyeupe kwa kweli mimi naomba wa, pia walimu wazingatie uniformu hizi za shule ziwe ni nzito na waangalie rangi zara. So wanakuwa wanaweka rangi nye- rangi nyeupe inakuwa kweli haipendezi. Ndio maana wengi tunaamua tukujibakiza nyumbani tusiende shule kwa ajili ya tatizo hilo. Kwa hiyo labda ningetoa ushauri tu kwamba katika kila shule yenye watoto wa nafunzi ambao ni watoto wa kike wangekuwa na chumba ambacho msichana anakuwa yuko free kwenda hata kama si katika siku za hedhi, lakini kuna unakuta kuna siku nyingine msichana hajisikii vizuri na hawezi akaweka mambo yake hadharani. Yote hiyo ni athari kwamba inamnyima uhuru mtoto wa kike awapo shuleni. Kwayo ningeshauri shule za sekondari za msingi zenye watoto wa kike wangeteua chumba kimoja cha kuwafanya watoto wa kike waende wakasitiri mambo yao huko. Hizi ni changamoto mbalimbali mbali ambazo umezisikia mabinti hawa wanazipitia pindi wanapokuwa katika siku zile muhimu na wengine imewapelekea kutokwenda kabisa shuleni na kukaa nyumbani. Mimi sina la ziada katika kipengele hiki cha majadiliano, jina langu niliosipaswi Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Ninayekualika kwenye kipengele hiki hii leo ni mimi Rahabu Fredi, na maswali yanayoulizwa na mabinti yanajibiwa na Daktari Saidi Kanenda kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando. Ninaitwa, naitwa Rema Meshaki. Je, yeah, ni njia zipi zinaweza kutumika kuzuia tatizo la fistula kwa wasichana? Uh, njia nzuri kabisa ya kupunguza tatizo la fistula kwa kinadada, ya kwanza kabisa ni kutopata ujauzito uh, katika umri mdogo kwa sababu ukiweza kupata ujauzito kwenye umri ambao unatakiwa, basi unakuwa umepunguza sana uwezekano wa kupata fistula. Lakini kitu cha pili cha msingi ni kwamba ni kwenda kliniki mapema wakati wa ujauzito au kabla ujapata ujauzito ili ukapate uh, elimu kuhusu mambo ya ujauzito na kuona ile kliniki ambayo unajiandaa vipi, unapimwa saizi yako ya, ya pelvic mfupa ule wa kiuno kwamba unaangaliwa ni, ni wenyewe unaweza ukakusapoti, na pale daktari anaweza akakwambia wewe utazaa kwa operesheni au utaweza kuzaa mwenyewe, kwao kugundua mapema uh, uh, vile vitu hatarishi ambavyo vinaweza vikasababishia Uh, fistula kwa sababu uh, ukichelewa unaweza ukapata fistula, lakini vilevile vile ni huduma za mahospitalini, kwamba uh, mama mjamzito anapofika pale akishapimwa amekuja na uchungu wake, akichukuliwa ile historia vizuri ya, ya, ya uchungu umeanza saa ngapi na nini na nini vile na vilevile uh, awe uh, daktari au uh, nesi ambaye anajua kwamba huyu uh, mama ni mjamzito, ni ujauzito wa kwanza wa pili, wa tatu, watatu wanne alizaaje mwanzoni na nini na kila kitu na vivie kujua, je, saizi ya mtoto iliyoko tumboni ni kubwa kiasi gani? Inaweza ikapita kwenye ile njia? Kwa hivi vyote vinaweza vikaleta mapema kabisa ukagundua kwamba hapa tunapofanya, labda tumfanyia operesheni, tutakuwa tumeweza kuzuia fistula, au tumzalishe kwa kutumia njia za, za kumsaidia ili aweze kuzaa kwa njia ya kawaida bila kuchelewa, kwa sababu kinachosababisha fistula ni kwamba mtoto anakaa kwenye hiyo njia muda mrefu kiasi kwamba anasababisha zile sehemu mbili ambazo uh, amezibana damu haiendi vizuri kwao, zinakuwa ni rahisi kufa na kuweza kutoboka kutengeneza tundu ambalo linaweza likaunganikana na njia ya mkojo au njia ya jakubwa. Kwa jina anaitwa Florida Rugarabam. Kwa nini mama mjamzito mara nyingi anashauriwa kulalia ubavu? E, mama mjamzito tunamshauri, uh, especially mimba inapokuwa kubwa alalie ubavu. Hiyo e, ni kutokana na kwamba uh, katika maumbile ya binadamu anatomi, yani mtoto ni mzito, yuko kwa mbele, nyuma yake unapolalia, anapolala kwa mgongo mama, ina maana ule mtoto analalia uh, sehemu ya mbele ya uti wa mgongo, ambaye imebeba mishipa ya damu mikubwa, mshipa mkubwa kabisa wa damu ambao huko pale kuna mishipa miwili ambao, mmoja ni abdominal aorta, ambao wenyewe unakuwa uko kwenye pressure au kwenye mgandamizo mkubwa, kwa hiyo wenyewe hauwezi ku collapse lakini huu mwingine ambao ni filia vena cava ni mshipa mkubwa sana, ambao wenyewe ukikandamizwa, basi utazuia damu isirudi vizuri kwenye moyo. Kwa hiyo na damu isiporudi vizuri kwenye moyo, ina maana tunamtengenezea huyu mama mazingira ya kutoweza ku mfumo wa damu kufanya kazi vizuri na kwenda kuchukua oksijeni kwenye mapafu. Kwa hiyo unaweza ukahatarisha maisha yake, ukashangaa naishiwa nguvu, kwa sababu uh, damu inaenda chache kwenye moyo, kwa hiyo na itatoka chache, ambayo haitaweza kukidhi uh, mahitaji ya mwili. Kwa hiyo mshipa um, wa damu wa inferior vena cava unapita tumboni, unapanda juu. Kwa hiyo ndio maana tunashauri akilala ubavu ni kwamba anauacha free haukandamizi, lakini akilalia mgongo inamaana anaukandamiza. Kwa hiyo kunakuwa kuna, kwa kuna hata, hatari ya maisha yake, ndio maana tunawashauri walalie ubavu. kwa jina anaitwa Hawa Omari, kwa nini baadhi ya wasichana wanapokuwa katika hedhi damu hutoka nyingi kupita kiasi? E, kwa kawaida kila mwanamke au msichana anatofautiana na mwenzake kidogo kwa hiyo tunategemea kwamba sio wote watatoka damu siku tatu au mwingine atabadilisha pedi leo tatu, mwingine atabadilisha pedi moja. Sasa hiyo ni kwamba vile vichocheo vya mwili huwa vinatofautiana kati ya mtu na mtu. Kwa hiyo vinaweza vikawa mmoja anaandaa ile, ile uterasi yake kwa sana kwa ajili ya kuandaa kwa ajili ya kuweka mtoto, kwa hiyo siku ya kushedi basi itamwaga damu nyingi, mwingine anaandaa kidogo, lakini kitu kingine ni lishe, vyakula gani anatumia lakini vilevile vile kuna magonjwa yapo ambayo yanaweza akasababisha mtu akatoka damu nyingi sana. Shukrani Daktari Saidi Kanenda kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando, ambaye hii leo ndiye ametujibia maswali yaliyoulizwa na mabinti. Jina langu ni Rahabu Fredi na natia nanga katika kipengele hiki. Nam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana, na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. ye ni mtoto wa mama mwingine, hali iliyopelekea kupata mateso kutoka kwa mama Farida kiasi cha kumfanya kuishi katika hali ya upweke sana. Farida aliumia sana na hali ile, na alichukia sana kumwona mama yao anafanya mambo yale, kwani wao walimwona Feti kama dada yao waliyezaliwa naye. Dada Feti, mbona umejitenga huku peke yako? kwa nini usije ukumie, tukakaa wote? Eh, dada Feti. Mm, hapana, hapa panatosha. Njoo bwana dada, mimi nataka unisaidie kufanya hesabu mimi naogopa mama amenikataza kukaa huko. Ha, yani hivyo tu ndio unaogopa? Kwanza mama hayupo ametoka. Amesema akinikuta huko atanipiga. Twende bwana, hakupigi na akikupiga tunasema kwa baba. Ha, kama mambo ya kusemeana mimi sitaki. Baada ya mabishano wa muda mrefu kati ya Farida na dada yake, hatimaye dada yake Farida alikubali kwenda ukumbini ili akamsaidie mdogo wake kufanya hesabu. Na baada ya kumaliza walikaa pale na kuendelea na mazungumzo yao hadi mama yao aliporudi. Waliporudi. Ehe, wewe nani kakupa ruhusa ya kukaa huku na uchafu wako? Mimi nimemwambia ni nisaidie kufanya hesabu mama. Sasa si mmemaliza, unasubiri nini? Haya, toka haraka. Sawa mama. Ha mama, kwani vibara dafeti kukaa ha, hapa mama. Kwa ruhusa ya nani tena? Funga mdomo wako haraka, nisikusikie tena mama. Mama ujue sio vizuri hivyo sasa, dafeti si mwanao pia. Hivi wewe umetumwa na nani uje kunifundisha mimi mimi Feti si mtoto wangu, sawa, lakini na yeye pia ni binadamu kama binadamu wengine, hivyo anahitaji kupendwa na hakuna kumpenda zaidi yako. Hebu niondokee na wewe hapa basi. Hayo ndiyo maisha ya kila siku kati ya Farida Feti na mama yao. Feti aliishi maisha ya ukiwa siku hadi siku bila kupata mapenzi kutoka kwa mama yao, lakini hali hiyo haikumfanya Feti kufeli masomo yake shuleni pamoja na vikwazo vingi alivyovipata kutoka kwa mama yake hakukata tamaa kwenye masomo yake, kwani nilifanya vizuri sana darasani kiasi cha mdogo wake kupata hamasa na yeye ya kuongeza bidii ili afanye vizuri kama dada yake. Hivyo hakufuata mafuata mambo aliyokuwa akiyataka mama yake. Hivi we Farida, ina maana hujui kama mi ni mama yako? Najua sana, kwani nimefanyaje? Nimekwambia kuwa huyu feti si dada yako, lakini kwa nini hutaki kunisikia? Au nataka nikwambie vipilu Nielewe. Hivyo nimekuelewa mama yangu, lakini suala la kuniambia Feti siyo dada yangu sikubaliani nalo. Kama hutaki wewe basi, lakini mimi nitaendelea kumheshimu na kumpenda kama dada yangu. Yaani wewe na kushanga kweli, mtoto gani mbishi! Ina maana hata mama yako unisikii? Mama sio ubishi, ila unavyosema sio sawa, sababu mimi siwezi kumtenga dada Feti sababu ni dada yangu. Yaani unajua, unaniudhi kwa nini? hutaki kusikia? hebu toka hapa sawa. So, mama mimi naenda jikoni kumsaidia dada Feti. Na ukiungua usilie, ukae huko huko kimya kabisa. Ha, mama nilia wakati nimeungua mwenyewe, sema hutaki mimi nimsaidia dada feti ili tuwahi kumaliza tuende kujisomea. Mwaka huu lazima tuongoze kwenye mitihani. Farida alitoka na kwenda jikoni kumsaidia dada yake kupika na walipomaliza kupika na kula walienda kujisomea, kwani mitihani ilikuwa imekaribia. Hali hiyo mama yao aliichukia sana, ya kuwa karibu lakini hakujua afanyeje, na hata Farida alikuwa na mawazo mengi juu ya mama yake ya kumfa, ya kumtesa Feti na dada yake. Feti pia hakujua afanyeje juu ya mama yao. Da Feti, ujue mimi hata sijui nifanyaje kuhusu mama yangu kwa nini anaku anakuwa na roho mbaya hivyo, wakati sisi wote na watoto wake? Sasa tufanyeje? Namwogopa mama na nampenda, nampenda mama yangu, lakini naona yeye hanipendi. Ila mimi sikubali mpaka nijue mwisho wake, kwa nini mama yangu anakuwa hivi. Lakini mimi naona twende kwa mama leo tujue moja, kama hakutaki atukatae wote. Mm, naogopa. Hapana, usiogope, tufanye maamuzi, tukishindwa ndio utamshirikisha baba. Aya, aya, twende mama. Sisi tumekuja, tunataka kujua ni nini kinachokufanya umchukie dada Feti? Sina sababu yoyote. Hivi mama, huoni furaha kupata watoto wenye bidii kwenye masomo yao? Wanakupenda, wanakuheshimu, watu wa nje wanafurahi kuona maendeleo ya watoto wako. Kwa nini hupendi maendeleo yetu, mama? Maendeleo gani hayo? Mama, ujue kila unapomkosesha raha Feti unanikosesha raha na mimi maana siwezi kuvumilia kumwona feti analia. Isitoshe leo mpo wazazi wetu, ndio unatulea. Hivi je, kesho mkiwa hambo tuta, tutabaki vipi? Hivi huoni tangu umeanza kumnyanyasa dada Feti, lakini harudi nyuma, zaidi anaongeza bidii. Sawa wanangu, nimewasikia, nitajirekebisha. Feti mwanangu, niwie radhi. Asante mama, nafurahi kusikia hivyo, kwani mimi nakupenda sana. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Jina, naitwa Eva Petro nina umri wa miaka kumi na tisa, lakini umri nilionao, yani, na ni kama mtu mwenye miaka arobaini kwa maisha ninayoyapitia mpaka sasa hivi, mpaka hapa nilipo sijata, nifanyeje? Wazazi wangu waliniacha nikiwa mdogo sana. Nilizaliwa nililelewa na mama, mama, kwa sababu nilivyozaliwa mama alikuwa ametengana na baba, kwa nimeweza kulelewa na mama ambayo mama aliniacha nikiwa na umri wa miaka tisa, ambayo alikufa mikononi mwangu. Niliweza kumuuguza tu, nimeweza kupitia maisha ya shida nikiwa na mama, kumuuguza mama mpaka baadaye y hatimaye akawa ameaga dunia. Kwanza hapo nikawa ninaangaika mpaka sasa sijui hata nifanyeje, nimefanya kazi za ndani na mpaka nimezichoka, watu wananyanyasa. Kazi za ndani hazifai, ni yani, ni kazi ambayo inazaraulika sana. Sijasoma. Najiuliza nifanyeje, ikiwa hata hela sina, nimefanya kazi, wengine hawanipi hela kwa sababu sina cha kufanya yani, sina pa kwenda, na nakiangalia ndugu wote hakuna hata anayeweza kunisaidia. Kuna sehemu nilikuwa nafanya kazi hatimaye ambao walikuwa angalau wananipa mshahara ambao huu, nikaangalia kwamba unaweza ukatimiza ndoto zangu, lakini malengo niliyoyalenga sio yale niliyoweza kuyakutana pale. Nikaweza kusingiziwa kwamba nimeiba simu, nikapelekwa ndani. Nili nakuambia kabisa, mtangazaji, sio kwamba ile simu niliichukua, sikuichukua. Kwa sababu gani? Yani, kwanza sina nilikuwa sina simu kwanza, niipeleke wapi? Na nahitaji nitimize ndoto zangu kuiba simu lakini kapelekwa ndani, kwa sababu nilikuwa sina hata hela ya kulipa, kwa sababu ulikuwa ni mwezi wangu wa kwanza. Kwa hiyo baada wakaja wakanitoa wakani, wenyewe nikuwa sina ndugu yoyote wakuja kunitoa polisi, kwa sababu sina ndugu yoyote, kwa sababu ni wazazi wangu walifariki mkoani Kagera na huku Dar es Salaam nilikuja kufanya kazi tu, na hapo sina ndugu yoyote huku Dar es Salaam na sijui nifanyeje, na mpaka sasa ikiwa maisha ni kama hivi ambavyo niliyokuwa nategemea kwamba naweza nikasaidiwa, imeenda nyuma kabisa, na ndoto zangu ambavyo nilivyokuwa nafikiria. Walivyokuja kunitoa polisi, sikuendelea na kazi, kwa sababu nilikuwa nimeshaogopa pia kwamba wanaweza wakanisingizia kitu ambacho ni kikubwa, hata ambayo, kwa sababu simu ilikuwa shilingi elfu hamsini. Mimi sina simu na hiyo hamsini bado sijaifanyia kusema kwamba nimelipwa. Ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githoyuat, na kusihi ungane nasi tena.