hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tunatangaza pia katika mita band 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Aliyekuwa mkuu wa upelelezi nchini Burundi, Luteni Jenerali Adolphe Nshimirimana amewawa mapema leo Jumapili katika mji mkuu Bujumbura. Bwana Nshimirimana alishambuliwa akiwa ndani ya gari lake kwenye barabara ya makutano iliyokuwa inaelekea kaskazini na katikati ya mji mkuu. Kwa mujibu wa habari kutoka Bujumbura, dereva na mlinzi wake ni muungoni wa wali waliouawa. Walioshuhudia wamesema waliofanya shambulizi hilo walikuwa wamevalia sare za jeshi. Mkuu wa idara ya mawasiliano katika Ikulu, Wili Nyamwite, amethibitisha kifo cha Nshimirimana lakini hakutoa maelezo zaidi kuhusu tukio hilo. Mkuu huyo wa zamani wa upelelezi pia aliwahi kuwa naibu mkuu wa majeshi ya Burundi mwaka 2005 baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kumalizika nchini humo kufuatia mkataba wa amani wa Arusha, na baadaye kuteuliwa kushika wadhifa wa mkuu wa idara ya ujasusi, na hivi sasa alikuwa akishikilia wadhifa wa mshauri katika ofisi ya raisi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameelezea umuhimu wa uhusiano kati ya Misri na Marekani pamoja na umuhimu wa Misri katika Mashariki ya Kati wakati alipokutana hivi leo na waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shukri. Katika hotuba yake ya ufunguzi kwenye mazungumzo ya Cairo, Kerry amesema pande hizo mbili zitajadili tishio linaloletwa na kundi la Islamic State na kwamba Misri tayari imelipa bei kubwa katika mapambano yake ya ugaidi. Amesisitiza haja ya mkakati wa kukabiliana na ugaidi ambao una uungaji mkono wa viongozi wa kidini, wasomi na raia ambao wanaghadhibishwa na itikadi za chuki. Keri pia amezungumzia jukumu la serikali akisema kuna haja ya kuaminiana kati ya serikali na raia, na kwamba watu wanavyojivunia taasisi zao ndivyo taasisi hizo zitafanya kazi kwa ufanisi mkubwa. Anatarajiwa baadaye hivi leo kukutana na rais wa misri abdel fattah El-Sisi. Rais wa Marekani Barack Obama anapanga kuzindua kanuni mpya kesho Jumatatu, ambazo zinalenga kupunguza utoaji wa hewa ya carbon ambayo inatokea kutoka kwenye viwanda vya nishati humu nchini. Lengo ni kwa viwanda kupunguza utoaji wa hewa ya carbon kwa asilimia thelathini na mbili chini ya viwango vya mwaka elfu mbili na tano ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Majimbo binafsi yatahusika na kubuni mipango ya kukidhi lengo hilo mipango hiyo itaanza kutumika ifikapo mwaka 2022. Bwana Obama alizindua kanuni za awali mwaka jana na zingeanza kutumika na zilikuwa na lengo la kupunguza utoaji wa hewa chafu kwa asilimia 30. maafisa wa White House wanasema mpango huo kama ukitekelezwa huenda ukaongeza kiwango cha umeme nchini Marekani ambacho kinazalishwa kwa vyanzo mbadala kwa asilimia 28. Waasi wa Kikurdi wamefanya shambulizi la anga la kujit... shambulizi la kujitoa mhanga leo Jumapili katika kituo cha jeshi mashariki mwa Uturuki na kuua wanajeshi wawili na wengine 24 kujeruhiwa. Ofisi ya gavana katika eneo imesema shambulizi limetokea katika jimbo la Agri, karibu na mpaka wa Iran, limehusisha gari ya kilimo iliyokuwa imejaa tani mbili za milipuko. Katika shambulizi tofauti mwanajeshi mmoja wa Uturuki aliuawa na wengine wanne kujeruhiwa kusini mashariki katika jimbo la Mardin ambapo gari ya jeshi likanyaga bomu la kutegwa ardhini linaloaminika kuwekwa na waasi. Mahakama moja nchini Misri leo imeakhirisha tena hukumu ya kurudiwa kesi na wakabili waandishi watatu wa, wa Al Jazira wanaoshtakiwa kwa kulisaidia kundi lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood. Jaji amesema kuwa hiyo hivi sasa inatarajiwa kutolewa Agosti 29. Awali ilitarajiwa kutolewa Alhamisi iliyopita, lakini mahakama imekuwa ikichelewesha utaratibu wa kesi tangu raia wa Kanada Mohamed Fahmi, Misri Bahar Mohamed na raia wa Australia Peter Greste wakamatwa Disemba mwaka 2013. Wanaume hao watatu walikutwa na hatia ya zaidi ya mwaka mmoja uliopita huku jaji akimhukumu Greste na Fahmi kifungo cha miaka saba jela na Mohamed amehukumiwa kifungo cha miaka kumi jela. Mahakama ya rufaa mwezi Januari ilitoa maamuzi kwamba ni vyema kesi hiyo iendeshwe upya baada ya waendesha mashtaka kushindwa kuthibitisha ushahidi wa kutosha kuonyesha kuwa walikuwa wanaiunga mkono Brotherhood. Mwandishi wa habari na mpiga picha raia wa Mexico ambaye alikuwa akijificha baada ya kunyanyaswa sana na kutishiwa amekuwa ni miongoni wa watu watano waliogundulika kuuawa wakiwa na majeraha ya risasi ndani ya nyumba moja huko Mexico City. Ruben Espinoza ambaye alikuwa akifanya kazi katika jarida la Proceso, inasemekana dada yake aliutambua mwili wake jana asubuhi. Aligundulika akiwa na majeraha mawili ya risasi pamoja na wanawake wanne katika nyumba moja kwenye eneo la Navarte katika mji mkuu wa Mexico. Wiki kadhaa zilizopita, Espinosa alikiambia alieleza kuwa Veracruz kusini mashariki mwa Mexico kufuatia kile ambacho Proceso amesema alikuwa akibugudhiwa nje ya nyumba yake na kunyanyaswa kazini na watu wasiojulikana. Kazi ya kulinda waandishi, kamati ya kulinda waandishi wa habari nasema waandishi 34 wameuawa wa Meksiko tangu mwaka 1992 na kuifanya nchi hiyo kuwa ya kumi duniani ambayo ni hatari sana kwa waandishi wa habari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipindi kingine cha salamu na muziki. Ni Jumapili nyingine, Meri Mgawe nikiwa naye Sunday Shomari, tunashirikiana kukuletea salamu zako siku ya leo, mpenzi msikilizaji, ulizotutumia kwa njia ya barua pepe na kwa barua. Basi kutufungulia dimba siku ya leo, naanza kuikamata kadi yako. Wewe unajiita mapema Ndula, hujasema unatokea wapi, lakini unataka kutuma salamu zako kwa ndugu jamaa na marafiki, na ujumbe unasema hatuna mwingine wa kutuunganisha isipokuwa VOA. Na mimi nakamata kadi yake. Huyu ni Maganga S Maganga yuko sanduku la posta 1 kule Kigoma, Tanzania. Anapenda salamu zake za leo ziende kwake Mbungu Tex akiwa kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kaparata au baana akiwa kule kule DRC. Hakumsahau mogire machuki akiwa nchini Kenya, fundi hamisi ambaye yupo Kigoma, choma wa Choma akiwa Mpanda, kajole wa kajole hali kadhalika yupo Kigoma, honchi kibinda nkoi akiwa Kigoma, na kashindi maulidi hali kadhalika akiwa Kigoma. Njunju Njunju, wewe unasema unatoka ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Jioni ya leo unasema sina mengi ya kusema, bali nataka kutuma salamu zangu kwa kakule Njiwa akiwa pale Butembo, Kongo. Namtumia salamu vilevile Omar Kavota wa pale DRC. Ujumbe, ninawasihi Wakongo wote tuachane na vita ili tuweze kuishi kwa amani bila shaka kabisa. Ametoa ujumbe mzuri sana huo. Mimi nakamata kadi yako wewe, Salome Daniel Eliasi, unapenda salamu zako ziende kwake, Jamila Abdullah, Hawa Chamakope, Fikiri Dario, Gakala Deus Masunga, Mapema Ndula huku, msahau Victor Nyangalima, Swedi Kaluta, Rithi Richi, Leo Mamaso Salibunzali wa Shinyanga. Hali kadhalika umewakumbuka Josefu Milolo, Samuel Gitenga, Kudra Malilo, Mama Zaina unasema yuko DRC, Edward Kabamba na Zakaria Kinanda, hawa wote wakiwa Malagalasi. Ujumbe unawaambia mambo mazuri hayataki haraka. Haya basi, naivuta barua yako, wewe unayejiita waziri wa shida na mipango ya ghafla. Unatokea kule ni kahama tanzania sanduku lako la barua ni 900 haya unasema anaendelea kurusha zangu salamu kwa mapema ndula na soro maziku emmanuel kapera muhame jimwinyi hawa wote wakiwa pale tabora wengine niliowatumia salamu ni eliakim ndalukoba chikundi akiwa pale geita frans makongogo akiwa pale tarime stephen magoya akiwa pale kahama na jumaidi isa wa kule kahama umewakumbuka vilevile, Fikirini Dario na huku msahau Chomo wa Choma akiwa pale Mpanda. Naye zamu ni yake huyu Simon Seleli ambaye ametuma kwa njia ya barua pepe, unasema salamu zako za leo napendeze kwake James Masawe akiwa Tanga, Karisti Tesha akiwa kule kule Tanga, Juma idi wa Tanga, Raymond Masawe akiwa Moshi, Bob Rich akiwa Manyara, Adolf Patrick akiwa Dodoma, huku msahau na Soro Maziku wa Tabora. Maria Shia akiwa Tabora, hali kadhalika umemkumbuka John Maziku akiwa kule Zanzibar na pia kuwa sahau Ema Kamisi akiwa shai ni Shinyanga huko, Chief Abdullah Sube akiwa kule kule Shinyanga, Tommy Lubasha naye washai Shinyanga. Ujumbe unasema watangazaji wote mwisho unawakumbuka na wasikilizaji wote, na unawatakia wote kuwa na muda wa kucheka, sababu wanasema muziki ni raha ya roho. Haya basi, nadhani sande, kama tulivyosikia muziki ni raha ya roho. Tuwapumzishe wasikilizaji wetu, na kibao gani? Mimi naona tuko naye hapa, bibi nyota ndogo huyu kutoka kule Msa anakuita basa mambo ya pwani akiwa na wimbo wake mzuri kwelikweli anauleta hapa. Mpendwa, naja kwako siku nyingi, wanipokea kwa uzuri siku zote. Wakati sina wanipa nitakacho, usiki nisemacho wako sawa, waniombea Mungu moyoni mwangu Najua nina rafiki huyu wakweli, hakuna yule ambaye hatakuja kati yetu. Wakati sina, wanipa nitakacho, usiti nisemacho, kwako sawa, waniombea Mungu. Oh, kuna watu mikono sura umeikunja, kumbe ukufurahi mafanikio yangu. Ilikuwa tia mimi kuja kukueleza, mtu wa kwanza mimi kumfikiria niwe rafiki yangu. naam msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc kipindi hewani ni salamu na muziki na kamata barua yako wewe unayejiita ndaku ndaku unasema siku ya leo sanduku lako la barua ni 546 huko tabora tanzania Salamu zangu za kwanza kabisa nataka ziende kwa Asha Shabani Ali, namkumbuka vilevile Masanja Deus, nataka kumtumia salamu vilevile vile Emmanuel Kapela, hawa wakiwa pale Tabora. Sija msahau Choma wa Choma, Paulina Madoshi, Victa Nyangalima, Filbert Kiauke na Kennedy Mpemba, hawa popote pale walipo. Natuma zangu salamu kwa Zakaria Ndemfo, John Makyao, vile vilevile Raymond Simba Masawe, Jumaidiisa na Esther Mashoo, hawa wakitokea pale Moshi. Namkumbuka Mchana Jei, Mchana Honesimo Mponda, paroko wa paroko na Lenus Kingalu, hawa wanatokea pale Morogoro. Sijamsahau Kefa Gichana Mogire Machuki, Kennedy wandera na Joseph miroro, hawa wakiwa pale Kenya. Ujumbe unasema tukumbukane, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, zamuni yako kwa njia ya barua pepe. Lenus Kingalu, huko nyuu Muungano wa Salamu Club Morogoro, Tanzania, unapenda salamu zako nasema ziende kwa mke wako mpenzi Mary Kingalu, huko msahau Rebeka Kuomboka, Joseph miroro Onesimo Mponda ukumsahau, hali kadhalika Mzee Simon Dagila, Msimbe Maloko pia umemkumbuka, Maulidi Waziri. Hawa wote wakiwa kule Morogoro, hukumsahau Ali Hamisi Kilulu, Kulwa Juma Katunka, Rahma Sakumba, Steven Kumalija, Remako Rebeka Kuomboka na Jumba Magimba Helen. Hawa wote anasema wako kule Tanzania. Pia hukumsahau Magimba Helen na Andeka na Rama Pele. Hukumsahau pia Daudi Kikoti, Joffrey Njereka umemkumbuka, hali kadhalika Henry Kideule, Riziki Bandamas, Hamisi Wilonja, Jofre Wanyama, pili Mwinyi na Jofre Wangera. Unasema ujumbe, viongozi komesheni ukahaba na uashirati, kwani hayo ndio chanzo chamungu kuchukia dunia. Sindeki Ndaiku wewe unasema ni mkimbizi kutoka DRC unayeishi Johannesburg kule Afrika Kusini, moja kwa moja, leo unamkumbuka Omar Kavota, unatuma salamu zako kwa rafiki yako mpendwa aitwaye Zakaria Ndemfo, unamtumia salamu ubingwa wa salamu. Fikirini Daki Fikirini Dario, unatuma salamu kwa ndugu, jamaa na marafiki huku msao mama yako mzazi Emala akiwa pale Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Umemkumbuka rafiki yako mpendwa aliyoko huko Afrika Kusini aitwaye Saidi Ngaki. Unasema ujumbe ninawatakieni ni kila laheri. Zamu ni yako. Deus Masunga unapeta salamu zako leo, unajiita wewe waziri kwa waziri wa mambo ya salamu, unajiita wewe unapeta salamu zako ziende kwake Victor Nyangalima huku msahau Nkamba Lukuba Ndula Asha Shaban Ali mtoto Masunga Deus Bebi Masanja Deus Mrikia ya kundi Buhungu kila Deus, Deus Neema Deus, na Nasoro Deus, naona hawa wote ni ndugu. Bila kusahau amewakumbuka Fikiri Dario, Sali Bunzali, Simoni Seleli, Jego Edward, hawa ku Shinyanga hakuwasahau pia Kipara original Maganga S Maganga na fundi Hamisi Full Megebuka, popote pale walipo, anawaambia salamu. Ni safari yenye changamoto, sawa kabisa. Victor Nyangalima wa Njombe, sanduku lako la barua ni 47 Tanzania. Salamu zako za leo, moja kwa moja, unataka zimfikie Deus Masunga. Unamkumbuka Isa Alshadri choma wa choma na vilevile mapema ndula umemtumia salamu Swedi Kaluka, Siraji Mewaua, Ramadhani Mchovu. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA Swahili. Haya basi, kutoka huko na kamata zamu. Ni yake nani? Huyu ni Zakaria Ndemfo, anapenda salamu zake za leo akiwa kule Moshi, Tanzania, ziende kwake Este Mashore, Raymond Masawe hakumsahau Joseph josef Miroro, amewakumbuka vilevile Salome Daniel na Fulmigibuka na Kajole Kajole, akiwa kule Kigoma. Basi tukiwa bado tunaendelea na kipindi chetu cha salamu na muziki, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sijui tunacheza kibao gani. Tunaelekea moja kwa moja mpaka kule nchini Kenya, kule nchini Kenya, Meri. Tunakutana na mwanamuziki maarufu sana pale, anaitwa Mr. Kigeugeu au Jagwa, anakuja kibao kiba chake hicho, wenyewe wanasema kigeugeu, kigeugeu. Shakiona hicho kigeugeu. Ah, tena nakipenda kwelikweli, kweli, mm-hmm. Nami nataka kukisikia Aa, yeah. <laughs> nigeugeu nimtazame nani? Nimwamini ananigeukia, ananigeukia dunia nizamishi. Ama uniweke nishi peke yangu, kwani ninapomwamini kila binadamu mwishowe ananigeukia dunia ni dhamishi, ama uniweke ni ishi peke yangu, kwani ninapomwamini kila binadamu wisho we ananigeukia. Bibi yangu kigeugeu, eh, eh! Pasta wangu kigeugeu, eh, eh! Mkunga kigeugeu, eh, eh! Wanasiasa vigeugeu, eh, eh! Rafiki yangu kigeugeu, eh, eh! Fundi wangu kigeugeu, eh, eh! Dereva kigeugeu, eh, eh! Kondakta kigeugeu Kwako Daudi Kikoti, sanduku la barua ni moja, moja, moja, sifuri, tano. Jambo rafiki Club huko Tabata Tanzania moja kwa moja. Siku ya leo nasema niko mwingi wa rehema, namtumia salamu mke wangu mpendwa Salome Edward akiwa hapa Dar es Salaam. Namkumbuka B Maganga Maganga wa Kigoma, sijamsahau Adson Gamba akiwa pale Arusha Kulembea. Natupa salamu zangu kwa Jofre Njereka na msalimu Damian Nobert akiwa pale Iringa. Namkumbuka Deus Masunga akiwa pale Tabora. Wengine niliwakumbuka siku ya leo ni Lutego wa pale pale Tabora. Ujumbe unasema kukua kwa kifaranga si huruma ya mwewe. Sawa kabisa, ujumbe mzuri huo. Basi naye barua yake huyu ni naitwa Manase Bendera, Manase Bendera akiwa Johannesburg kule Afrika ya Kusini. Anapenda salamu zake ziende kwake pacha mwenzake anasema, huyu Kaskile bin Bendera akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hakumsahau Swedi Kaluta, Profesa Wanwa Asmani J, Bakari Biaombe, Bumebyo Mbiachi, hakumsahau pia Mwali Hasha Mnyachi na Biaombe Ramadhani no Biara wakiwa kule Harare, Zimbabwe. Amemkumbuka pia Majimbo Maxson Samson akiwa Malawi. Hali kadhalika amewakumbuka Jo Wakati na Juma Ozo akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mwisho kabisa anasema anawakumbuka waumini wote wa kanisa la Four Square Gospel Church Popote pale walipo duniani. Na, naruka mpaka kule Nkotakota, Malawi, nashika kadi yako Vincent Padi. Wewe siku ya leo, moja kwa moja, unataka kuwakumbuka ndugu zako wote walioko kule Paris, na vilevile vile unamtumia salamu Lea Ngosha, na vilevile vile huja msahau Jere Nyamizi, na hawa wote wakiwa pale Kigamboni, Dar es Salaam umemtumia salamu, salamu, Mwalimu Simon Msukwa akiwa pale Dar es Salaam. Umetuma salamu kwa Tanula Nkata akiwa hapo Malawi, ujumbe unasema njia pekee ya mawasiliano ni Sauti ya Amerika VOA. Basi na mpaka hapo, baada ya kukamata kadi hiyo kutoka kule Malawi. Sande, naona kipindi chetu ndio kinakwenda mbio kabisa. Sawa kabisa na siku ya leo, basi ni mimi Meri Mgawe na mimi ni Sandey Shomari, tukikamilisha basi salamu kwa siku ya leo, na tunakuaga kibao chake mwanamuziki ambaye ni chupukizi kabisa. Huyu mwanamuziki wa Tanzania anajiita Jumbe au Santz akitufungia kipindi chetu cha salamu hii leo. Ufuatao ni muktasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Aliyekuwa mkuu wa upelelezi nchini Burundi, luteni jenerali Aldofe Nshimirimana, ameuawa mapema leo Jumapili katika mji mkuu Bujumbura. Bwana Nshimirimana alishambuliwa akiwa ndani ya gari lake kwenye makutano ya barabara ya kaskazini na katikati mwa mji mkuu. Kwa mujibu wa habari kutoka Bujumbura, dereva na mlinzi wake pia walikuwa miongoni mwa waliouawa. Walioshuhudia wamesema waliofanya shambulizi hilo walikuwa wamevalia sare za jeshi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameelezea umuhimu wa uhusiano kati ya Misri na Marekani pamoja na umuhimu wa Misri katika Mashariki ya Kati, wakati alipokutana hivi leo na waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shukri. Katika hotuba yake ya ufunguzi kwenye mazungumzo ya Cairo, Kerry amesema pande hizo mbili zitajadili tishio linaloletwa na kundi la Islamic State na kuwania na kwamba Misri tayari imelipa bei kubwa katika mapambano yake ya ugaidi. Na waasi wa Kikurdi wamefanya shambulizi la kujitoa mhanga leo Jumapili katika kituo cha jeshi mashariki mwa Uturuki na kuwa wanajeshi wawili na wengine 24 kujeruhiwa. Ofisi ya gavana katika eneo imesema shambulizi limetokea katika jimbo la Agri karibu na mpaka na Iran na limehusisha gari ya kilimo iliyokuwa imejaa tani mbili za milipuko. Huo ulikuwa ni muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.