Fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 970 katika mkoa wa Katavi, radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo 5com com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni <mimu> Kwanza kabisa ungana nami Sunday Shomari kukuletea habari za afya. Shirika la afya duniani linaripoti kuwa shirika hilo litaanza kuifanyia majaribio chanjo ya malaria mwezi Oktoba kuona kama inaweza kutumika katika nchi za Afrika ambazo zimeathiriwa na ugonjwa huo. WHO inasema itatoa majibu yake mwezi Novemba. WHO imeaita maendeleo ya chanjo hii ni mafanikio makubwa sana na kutaja kuwa ni mara ya kwanza kwa chanjo ya malaria imeweza kufanyiwa tathmini na wasimamizi wanaohusika. Hivi karibuni shirika la madawa la Ulaya limetoa tathmini chanya kwa kampuni ya GlaxoSmithKline kwa chanjo yake ya Mosquirix, ambayo kimsingi inaipa WHO ruhusa ya kuifanyia tathmini kwa ajili ya kutumiwa huko barani Afrika. Msemaji wa WHO Gregory Hartl anasema hii ni hatua kubwa na shirika hilo la afya litaangalia upatikanaji wa chanjo kulingana na maoni kuhusu afya ya umma. Msemaji huyo anasema wanachokiangalia ni masuala kama vile utafiti katika matumizi ya chanjo katika maeneo mbalimbali, ikiwa kwenye nchi zinazoendelea, na pia wanaangalia upatikanaji wake na gharama ya chanjo hiyo, na kuongezea kuwa wataangalia mahitaji kwa afya ya umma ya chanjo hiyo kama hatua za kudhibiti malaria. Majaribio muhimu ya kimaabara yanaonyesha kuwa chanjo inatoa hifadhi fulani na kuzuia moja kati ya kesi tatu za malaria. Watoto kati ya umri wa miezi mitano hadi miezi 17 ambao walikuwa wanapatiwa chanjo tatu ikiwa ni moja kila mwezi itaboresha kinga na ni njia bora ya kuwalinda na malaria. Majaribio haya pia yamebainika kuwa chanjo hii haitaweza kufanya kazi vizuri kwa watoto walio na umri wa wiki 6 mpaka 12. Hatal wa WHO ametahadharisha dhidi ya kuweka matumaini makubwa sana kwa chanjo hiyo na kusisitiza kuwa ufadhili wowote wa, wa chanjo hii ni vyema usiondoe kabisa rasilimali kutoka katika uingiliaji kati mwingine kama vile kupunguza utoaji wa vyandarua vyenye dawa na upimaji wa mara kwa mara wa malaria. Amesema tathmini ya WHO kwa chanjo ni mazuri na kuongeza kuwa upatikanaji kwa ajili ya matumizi utasonga mbele kwenda kwenye bodi za kitaifa ili kuidhinishwa. Anasema utaratibu huu huenda ukakamilika mwanzoni mwa mwaka 2017. Na, na katika habari nyingine, tume ya sheria ya Malawi inafikiria kupitisha sheria mpya inayohalalisha utoaji mimba. Takwimu za serikali zinayoashiria kwamba wanawake elfu sabini nchini Malawi wanajihusisha na utoaji mimba usio halali kila mwaka na asilimia 17 kati yao hufariki kutokana na utaratibu huu. Utoaji mimba nchini Malawi ni kinyume cha sheria na adhabu yake ni kifungo cha miaka 14 jela, isipokuwa katika kesi ambapo mimba zinatishia maisha ya mwanamke. Licha ya sheria hii, wanawake bado wanatoa mimba kwa siri. Malawi inatumia takriban dola milioni moja kwa mwaka kutibu matatizo yaliyotokana na utoaji mimba haramu. Sheria mpya inayotaka kupitishwa na sheria inayojulikana kama Termination of Pregnancy Bill inatarajiwa kupunguza tatizo hilo. Mwanasheria Esmi Chombo, ambaye ni mwenyekiti wa tume maalum ya Malawi ya kutathmini sheria ya utoaji mimba, anasema wanakiongezea kipengele hicho kusudi utoaji mimba uwenye salama. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mensi ya Johnny, tukizungumza na vijana, ambapo leo tunazungumzia mada ambayo inasema, marafiki wanachangiaje kumweka msichana katika hatari ya maambukizi na afanyeje kukabiliana na tatizo hilo? Tupo na Jessica tayare, Happiness Ikang na Exaud Ntei pamoja na Helen Herman. Kuna kubali hiyo point kwamba marafiki wa ni moja, ni, ni marafiki ambao ni wa, wako kat, ni moja ambao wanapelekea kabisa kuwepo katika maambukizi ya, ya UKIMWI fomu mimi na mfano alisi, kabisa usha kumtokea rafiki yangu tukopo tuko Arusha tumeenda ki, ki shule, tukafikia hostel. Sasa pale tulivyofika kila mtu yuko na tabia zake tofauti tofauti kwa sababu inategemea na mtu alivyolelewa. Sasa tulivyofika pale, kuna huo rafiki yangu yaalelewa katika mazingira mazuri kabisa, ni yale ni ya kuelimika kwa mtoto wa kike ambaye anastahili kupewa. Tulipofika pale tukakuta watu, tukakutana na wasichana ni wana tabia tofauti, ambao wanapenda yani wanatamaa kwamba kwa nini labda mimi nataka niwe na mvulana mwenye gari, nataka mvulana anipe simu, nataka nipendeze vizuri. Kwa hiyo zile zile tabia zile zilipelekea rafiki yangu kubadilika, naye akawa anatamani, kwa nini na mimi nisiwe kama mtu fulani? Kwa nini huyu mwenzangu ana, ana, ana anafuatwa na magari ana simu nzuri anapendeza? Kwa hiyo, yani, zile tamaa zilimpelekea mpaka kaja akapata mimba, mimba ambayo bila kutarajiwa. Baada ya kupata mimba, kumpelekea yule mvulana huyo mvulana alikupo ni Mkenya, akakata Uh, ni, hiyo ni kweli. Marafiki wanaweza kumsababishia msichana kuambukizwa, kwa sababu kwa mfano, mtu anaweza kuwa labda na boyfriend wake, akiwa na boyfriend wake saa labda wanatumia nini nyenzo hmm? au vile vya kutumia kukinga yani kujikinga na hayo maambukizi saa kama condom, akimwelezea rafiki yake labda mimi nikiwa nakutana na boyfriend wangu natumia nini condom, saa akiambiwa hivyo rafiki yake anaweza kumwambia he, wewe utafaidije nani utamu wa ile kitu sana, ule msichana anaamua kufanyaje nani kufanya hivyo bila kunani kuna kutumia condom. Saa hii ndio inasababisha wasichana wengi kuambukizwa kupitia marafiki. Na asilimia nyingi unakuta watoto wa kike sana tukikaga yani tukitana katika mauso yetu tupenda kudanganyana. Mtu anakwambia kwa nini utumie kondo wakati mtu kitu kitu kinaenda sijui ndizi sijui hili lina maganda, sijui upipi hili lina maganda kavu kavu. Kwa sababu wewe mwenyewe unaenda pale unasema sijui kwa sababu mwenzako kaniambia sijui ili upate la zaidi uende kavu kavu. Ndio, leo unaenda unajikuta unapata maambukizi au ukimwi, unaenda unatembea na mwanaume humjui, kwa ana historia gani, huko labda ameshia yani watu wengine sasa hivi wanatembea na maradhi mwilini, sio kwamba mpaka eti mtu aonekana amekonda ndio anaonekana na ukimwi. Mwingine tu ana afya yake njema, lakini ukimpima ana maradhi. Kwa hiyo ni bora kabisa mtu kama una boyfriend au sijui una girlfriend, ukumbuke kinga, kwa sababu kinga inasaidia kuzuia maambukizi ya ukimwi pamoja na mimba. Mada nimeisikia vizuri. Unakuta wasichana wanapata ushawishi mkubwa sana, kwa mfano labda msichana anaenda kwenye kampuni kuomba kazi anapofika pale anakutana na ushawishi wa mapenzi, anaporudi kwamba ushauri kwa rafiki yake, rafiki yake anaambia kubali bwana, ukikubali kwa kitu gani, zitatembea naye mara moja tu, kumbe unajua kwamba ile mara moja inaweza kumfanya yule akapata ukimwi. Lakini ukiwa na msimamo mmoja kwamba sitaki, sitaki, uwezi kupata maambukizi ya ukimwi. Unakuta mwanamke msichana mwingine anapata ushawishi kwa sababu anaenda pale kwenye, kwenye ofisi au labda anakutana labda na mwalimu wake au labda anakutana sehemu yoyote ile ya ofisi, labda mtu ka, kamtaka kimapenzi Aye ajaangalia kupima la nini? Anaenda kwa rafiki yake, anamwambia hivi na hivi na hivi, rafiki yake anamshauri ah, katembee naye. Na yeye bila kufikiria, anaenda moja kwa moja, anatembea naye. Kwa sababu anakuwa ajaangalia, anamwona yuko smart, msafi. Yeye anafikiri kwamba mtu mwenye ukimwi lazima atoke madonda madonda. Kumbe unaweza kumkuta mtu na kitambi chake kikubwa, kumbe tayari. Hey, eh mimi naomba ni, ni, ni, ni niungane na Da Happy kwa kwa point moja kwamba amezungumzia wasichana ku kuwa, kama hawajiamini au mambo yao wanayofanya, wanakuwa kama Yani mtu ana, yuko rahisi sana kushawishika kwa, kiangalia wasichana wengi kwa, sasa hivi wamekuwa kama nitumie lugha kujirahisisha sana, irahisisha mno kwenye masuala ya mapenzi kwa wanaume, kwamba mavazi yao wanaovaa, na yani kwa kwa mtu anaweza akawa amekaa msichana yule mwenyewe, na ukimwona tunajua kwamba ana amekaa kingonongono fulani hivi, kwa hiyo inabidi wasichana wenyewe waangalie, ndio maana inakuwa rahisi sana wao kushaurika na wasichana wenzao waweze kuingia kwenye masuala hayo. Imenigusa kweli mimi. Nataka nirudi kwa upande wa Saudi, hicho anachosema sawa, sijakataa, lakini nao watoto wa kiume nao wamezidi. Kwa sababu gani? Mtu unakuta mtu wa kiume labda ana girlfriend wake na girlfriend wake katulia, lakini hapa akishenda kule, labda ashakutana na marafiki wanaume wenzake, wanaanza kushirishana, ah, utakuja na dem moja, sijui siku hizi kubadilisha sijui mboga, wanasema sijui kubadilisha mboga, sijui ndio ladha, sijui ni nini hasa, yeye ndio mtu anasema. Sasa kufuna kama example, labda ana girlfriend wake na ana ah, makundi mengine Wenzake watakuwa wanamcheka wewe, sasa hivi mtoto wa mjini unatakiwa uwe mpango mzima, wewe na wanawake wengi ndio mpango mzima. Kwa atasema kwa nini mimi nitaonekana mimi ni fala? Yani nitakuwa tu na mtu mmoja, alafu yani kila mtu anakuwa anacheka, kwa hiyo itapelekea yeye atafute wanawake wengine. Hasa kwa nini msiwepo na uaminifu kwa upande wa kiume na wa kike. Kwa hiyo yani uaminifu ndio jambo la muhimu, na tukiwepo uaminifu maradhi haya ya maambukizo hayatakuwepo, kwa sababu sio mpaka mtu upate ukimwi. Kuna gonorrea, kuna kisonono, kuna maradhi mengi sana, yani hayapendezi. Kwa hiyo mimi ushauri wangu kwamba ni watoto wa kike tutakiwa tutatoka tutulie natoa kiume na atulie, kama na mpenzi mmoja, kuwa mpenzi mmoja. Umeshindwa tumia kinga, uwezi oa kabisa. Unakuta msichana kapiga mini, asema leo, atanitambua leo. Kumbe ajui kwamba pale anapoenda anaingia kubaya. Yeah, asema leo atanitambua. Kashapata ushauri kwa rafiki yake, kumbe ajui, kumbe yule ana ngoma. Anafika pale kapiga mini, akikunja nne, bosi mwenyewe akimuona, ah, asema hapa, sasa hapa kazi ipo. Unakuta anaamua kuingia katika mapenzi. Na pili, wasichana hawana msimamo, hawajiamini na kitu wanachokifanya. Mimi siwezi kukubaliana nao na, kwa sababu msichana una msimamo. Kwanza wewe mpaka mtu kishafikia miaka 18 na maana kwamba wewe mtu wa kike ushajitambua, unajua mume wako ni nini, unajua uhusiano wako ni nini. Kwa hiyo kusema kwamba ti mtoto wa kike una msimamo, hilo ni sio sio sahihi. Ila kama ukiamua kuishi staili yako mwenyewe kwamba mimi nataka niishi kwamba niwe natembea na wanaume wengi ndio staili yangu ya maisha, utaishi hivyo. Lakini kama ukijitambua na ukaona kabisa kwa sababu hata sio kwamba yani inatokea natokea, so katika familia zetu unakuta, unaona ndugu zetu labda wamekufa kutokana na magonjwa haya. Kwao pale ni mfano ambao unatakiwa uwige. Yani, naweza kusema hii ni tamaa tamaa kwa kwa wakaka, eh? Wakaka anaweza kuwa na msichana girlfriend wake anampenda sana. Sasa anavona yani, akipita barabarani, anaona wasichana wengine wanapita wazuri kumzidi yule yani, tuseme hii ni tabia, ni tamaa inayopelekea Hawa wanani wasichana kuambukizwa. Ami, mina, mba, na mimi naamini kwamba huyu kasema ni tamaa na ambao yaani ambao tamaa ambao fulana wanao lakini mimi naamini kwamba mwenye uwezo kukataa na kukubali ni msichana, kwamba siwezi nikamfuata msichana aliyokuwa anamtaka akanikubalia kama anajua mimi na nampenzi au na msichana mwingine. Lakini mimi nahisi ni tamaa ambayo wanao wasichana wenyewe, kwenye masuala labda ya ya, ya, ya, mali kama hela na nini, kwamba mimi nikiwa na hela mimi nikiwa na hela zangu nikimfuata msichana kama ana boyfriend wake, lakini anaweza kanisikiliza mimi Inamaana mimi nataka kusema inamaana kwamba ukiwa naela zako ndio unatumia kwa ajili ya kuwaua watu, kuwaua kuwa, watu kuwa, kuwa, wengine si ndio Exaudi? Sio kutumia kwamba kuwaua kuwa, watu lakini si wanaume na sisi, yani ni wanadamu ni, ni, ni, ni, ni kama wanadamu wengine kwamba tuna damu tuna, unaweza kumfuata mtu kwamba unampenda lakini, sasa msichana ndio inabidi uangalie kwamba wewe umesimamia wapi, kwamba unataka kweli kwamba uta kama msichana una msimamo wako, unaweza ukamsikiliza mtu kama huyo labda wawe kat... wa maisha yako, lakini mshejijengea hiyo si tabia kwamba tumeumbwa na tamaa uko ukel kabisa kwenda kumtongoza mtu mwingine. Sio sio kujijengea tabia kwamba tumeumbwa na tamaa, lakini ndio ndio ilivyo kwamba mwanaume ndio huwa anamfuata msichana kumtongoza. Lakini sasa ndio tunaangalia msichana, yeye ana msimamo gani? Kama anamsikiliza anabidi amchunguze, anam, mwanaume huyo kwanza, kama yukoje na ndio anafuata, lakini kama msichana ana msimamo wake mimi mwanaume nimemfuata, na lazima mimi kama nimfuate kwa kumtongoza msichana, kimtongoza, kama atanikubalia ndio anakuwa, lakini kama, lakini kama ana msimamo wake mzuri na naamini kwamba mimi nina msichana na hataki kuwa na mtu mwingine, basi anaweza akakataa. Yeah, je, tunaona kwamba sasa kote kuna matatizo, kwa msichana kuna matatizo na kwa mkaka kuna matatizo, na wote wanaweza kamweka msichana katika hatari ya maambukizi je, yeah, tufanyeje? yeah. cha kwanza kabisa wewe ni unatakiwa ujitambue kwamba wewe ni, ukishaje, ni msichana unatakiwa ujue kwanza umuhimu wako umuhimu wa usichana wa wako, unatakiwa ujitambue tu- tuache tamaa sisi wasichana, ili tuweze kuepuka haya maambukizi. Pia hata wavulana waache tamaa, ili tuweze kuepukana na hiki kitendo cha kuambukizwa magonjwa. Magonjwa ni mengi hapa duniani, tena mengine hayana tiba. Naam. Hivyo ndivyo wasemavyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu, ambayo ilikuwa inasema, marafiki wanachangiaje kuweka msichana katika athari ya maambukizi, na je, afanyeje kukabiliana? Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu amuulize daktari leo, tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe, manispaa ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami kwa jina, anaitwa Adelina Utali. homa ya manjano ni nini? Homa ya manjano, huwa wanasema homa ya manjano kutokana na mgonjwa huwa anakuwa na joto kali, vile vile sehemu za za viungo vya mwili anaonekana wanjano. Sasa kwenye kwenye kope hii nyeupe ya jicho hao wanakojia mkojo wa njano sana, hao kwenye kwenye elimi zinaonekana ziko za njano, kwa hiyo tunasema homa ya njano na homa ya njano huwa inasababishwa na vitu viwili. Kitu cha kwanza, mgonjwa anapoumwa malaria au anapopata matatizo yote infection katika mwili, huwa kuna seli zile za chembechembe nyekundu huwa zinakufa nyingi. Baada ya kufa, zile zinaenda kujikusanya katika sehemu ya mahini kusababisha unjano katika sehemu za, za macho au nini, ndio tunasema homa ya manjano. Lakini homa ya manjano kawaida inasababishwa na maambukizi katika mwili, ambazo zinasababisha kuua seli nyingi za tunasema red blood cell. Kwa hiyo z a zile nyingi huwa zinasababisha unjano katika mwili. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kuangaliwa kitu gani ambacho kinakusababisha, kama kuna maambukizi yoyote katika mwili au malaria kali. Kwa hiyo ni rahisi kutibiwa hivyo na hiyo hali itakuja itap, itap, itapotea. Nini husababisha mimba kutunga nje ya mji wake? Mimba inavyotunga Huwa kuna kitu ambacho kinaitwa uterus, huo ni mfuko wa tumbo la uzazi halafu. Kuna kuna mirija ambayo inakuwa pande zote mbili, upande wa kushoto na kulia. Kule kwenye mirija ndipo kunapokutana yai la kike pamoja na mbegu ya kiume, ndio baada ya ku kukutana kule inarudi kwenye tumbo la, la uzazi na kuweza kutunga mimba na kuendelea kukua. Sasa kitu ambacho kinasababisha kuwa mimba kutunga nje ya uzazi, baada ya kukutana zile mbegu zinashindwa kutoka kule kuja kwenye tumbo la uzazi, inaishia katikati ya mirija hile. Sasa inayosababisha pale, ile yai linashika kwenye kuta za mirija, kwa hiyo inaanza kukua upande wa kule kwenye mirija, kwa hiyo inasababisha kuwa mimba inakuwa, mwisho inaleta matatizo kwa ajili ya ukubwa wa mirija na ukubwa wa mimba inavyokuwa ni tofauti. Kwa hiyo anaweza kusikia maumivu na vile vile anaweza kupata matatizo ya kupasuka na kuleta matatizo makubwa ya kuishiwa damu na kuleta maambukizi mengine katika sehemu ya nini. Kwa hiyo ni vizuri zaidi unapopata kuhisi kuwa unauja uzito na kusikia maumivu pande yoyote ya kushoto, kulia ya mirija, kwa hiyo lazima uende hospitali kwenda kufanya vipimo ili kujua hiyo mimba imeshika sehemu yake au imeshika nje ya tumbo la uzazi. Kwa hiyo hiyo inayosababisha mirija ya kuziba kufanya yai kutoka kushindwa kutoka kwenye sehemu yake kwenda sehemu ya tumbo la uzazi, ndio mimba huwa inashika nje ya tumbo la uzazi. Naitwa Hadia Hamisi, ugonjwa wa kisukari husababishwa na nini, na je, una ushauri gani kwa wagonjwa hao? Ugonjwa wa sukari ni ugonjwa ambao unatokana na kupanda kwa wingi wa sukari katika mzunguko wa damu au kwenye damu Asa ikiwa nyingi ambayo ile sukari ambayo ilitokea itumike kwenye mwili sasa, inabaki kwenye mzunguko wa damu kwa ajili, kuna kitu ambacho kinaitwa estrogen inayusha ile sukari iliyokuwa kwenye damu ili uingie mwilini na kufanya kazi. Sasa kwa kuwa estrogen haipo katika mwili, ambayo hiyo estrogen ni homoni ambayo inatengenezwa na homoni ambayo inaitwa insulin ambayo insulin inatengenezwa kwenye pancreas ambayo iko kwenye kwenye kiungo chini ya tumbo la la la chakula. Sasa ile hormone ambayo inatengenezwa kwenye pancreas ambayo inaitwa insulin ambayo inaenda kustimulate hii estrogen kwa ajili ya kuyayusha damu, kuyayusha sukari iliyokuwa kwenye damu kuingia mwilini, sasa kukuwa ipo, kwa hiyo inasababisha wingi wa sukari katika damu. Sasa hiyo ndio tunaita mtu anakuwa na kisukari. Sasa kitu ambacho anachotibiwa huyu ni kumpa dawa za kuweza kutengeneza hii homoni iweze kuyayusha hii sukari iliyokuwa kwenye damu iingie mwilini kufanya kazi. Sasa kama haipo hiyo homoni kwa hiyo mtu anapata tatizo hili la kisukari. Kwa hiyo sukari inasababishwa kisukari inasababishwa na vitu vingi, ukosefu wa homoni, lab, na vile vile unaweza kuwa na na matatizo kwenye pancreas ambayo inatengeneza insulin ikawa labda ime, ina maambukizi ambayo inashindwa kutoa ile hormone, nayo inaweza kuleta sababisho katika infection ambayo iko kwenye pancreas ambayo ni kiungo ambacho kinatengeneza insulin. Afu vile vile unaweza kupata ugonjwa wa kisukari kwa ugonjwa ambao tunasema maambukizi ya inatokana na, na kurithiana katika -katika familia. Kwa hiyo labda baba alikuwa na, na kisukari inakuja kulisi kwa mtoto, kwa mtoto, kwa mjukuu kwa hiyo insulin ambayo ingine ina, ina sukari inaweza kusababishwa na, unaweza kupata kansa kwenye in, -kwenye pancreas kwa hiyo yovile, vile vile inaweza kusababisha hiyo pancreas isitoe hormone vizuri, kwa hiyo inaweza kusababisha kitu kama hii. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako . Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Mimi naondoka, tutaonana baadaye hapa nyumbani kwanza sikiliza nikwambia kitu kimoja mimi maswala ya kukaa na hudumia mtoto na wakati ana baba yake swala la Esther mimi nimeshachoka naye sawa siwezi kumhudumia mtoto ambaye ni ana baba yake mchukue mpeleke kwa baba yake lakini mme wangu awali ya yote, si nilikuambia, mimi nilikuambia huyu mtoto baba yake ayupo, ukakubali kabisa kuishi na mimi. Sasa hivi unanigeuka. Sasa hebu nisikilize, hakuna mtoto ambaye anakuwa hana baba. Kwanza watoto wa kike siku hizi hawana thamani yoyote. mtoto wa kike nini? Na mimi ndio maana nahisi baba yake amemkata mtoto wa kike. Anasoma waume na wapi mtoto wa kike akasoma? Aya, nomba hiyo hela sasa. Nikupe hela ya nini umpeleke Esta shule? Aende akachezea hela. Sasa mume wangu na huyo ndo binti yetu wa pekee ambaye tunaye hapa nyumbani. Sema binti yako, binti yetu wa wapi? Mimi sina mtoto ambaye anaitwa kwa kwanza mimi mtoto wa kike simtaki, na hata wewe nakwambia ukizaa mtoto wa kike ubebe, upeleke kwenu. Sasa mume wangu tunafanyaje? Hakuna tunacha, tunafanyaje? Mimi naondoka. Tutajua baadaye. Haya basi mume wangu, sio na jazba. Mama mbona mnagombana? Ah, bwana leo usinisumbue asubuhi asubuhi hii, tuna tuna make follow up tuna babako. Kwa mama mimi leo siendi shule. Yani, nakwambia hivi, kama umevaa nguo za shule nenda kavue haraka, uchukue sinia ya karanga lile pale uende ukauze, hamna maelezo. Eh, mama kwao, mi nifanyaje? kama mi ni mtoto wake sitaki kusoma? Yani sitaki maelezo, nishakwambia nenda kavue hizo nguo, tena nenda haraka. Eh, sijui nifanyeje jamani, yani mamaangu ndio hivyo tena, atakaye hata kunisomesha maskini mm-hmm. tayari umeshachukua hilo sinia la karanga? Ndio mama, nishachukua sasa nakuomba, nakuambia hivi yani, ukirudi hapa, naomba hizo karanga ziwe zimeisha, la sivyo hamna kula leo. Haya, kalanga kalanga kalanga kalanga kalanga kalanga kalanga kalanga. We okay, binti njoo hapa mm? kalanga. sunuza mm? Ah, karanga. sogea basi, shingapi? Karanga hamsini hamsini. Ah, emsogea umependeza kweli kweli eh Sambona na nishika usinishike huko. Nataka kunua karanga au au nataki niweka karanga. Nataka nichukue karanga nyingi kwao nitaka ni dis kushike iliweje. Sogea basi. Ah, mi sitaki usinishike. Naachukua haya basi nenda basi na karanga zako. Ah, basi unishike tu kidogo afu ununui. Haya sogea hapa. Kwao mbona za vi karanga vijewe funga vidogo hivi. Ah, kanifungia mama. Hesabu eh, hii ni ngapi nimekula? Ya tano. Ah, msubiri kwanza kidogo. Lakini hela kuingia ndani. Ndani, ingia? Ingia? Ku ndani. Moja kwa moja. Hey. Ndani basi ondoka. Jamani, sijui kweli niingie aya ah, itakalokuwa naliwe hela, sawa. Mm. Alafu kesho waliteakakalanga, usimwambie mtu tulichofanya sawa? Haya, mm. <laughs> Esther, be mama, njoo haraka. Mbona unatembea kwa kujivutavuta hivyo hapo? Siku hizo umekuwa mvivu wewe, yaani siku hizo umekuwa mvivu sana. Em, njoo hapa. Nishakuja mama. <laughs> Ha! We mtoto una nini? Na hili tumbo mbona limekuwa kubwa? Una nini huko? Ah, mama sina kitu. Una kitu? Una nini? Niambie ukweli. Una nini? Ah, amna mama, mimi sina kitu. Mama, nimeshiba tu ugali. Umeshiba ugali? Unadanganya mimi. Unajua huko ulikopita mimi nimepitia huko. Esther, una mimba? Ah, amna mama, sina mimba. Niambie moja mpaka mbili. Uliitolea wapi hiyo mimba? Mama, mama ngoja tu mimi nikwambie tu kweli. Nakuuliza uliitolea wapi hiyo mimba? Mama, mama ngoja tu nikwambie tu kweli mama, ni- ni, ni, ni, nilivyokuwa narudi kila siku, nimemaliza karanga nilikuwa naenda kwa kwa, kwa mtu mmoja hivyo, alikuwa anazinunua zote. Nani huyo? Nani huyo? yupo tu hivyo, alikuwa anazinunua zote, ndo, ndo alienipa hii mimba. Esta, Esta mwanangu, nikuwa nakutegemea kwa kila kitu, na unajua wewe ndo mtoto wangu wa pekee wa kike. Una mimba, unategemea utafanyaje hapa? Na wewe ndo mtoto wangu wa kike nayekutegemea, unategemea nini? Hamna mama, nisamee tu, bahati mbaya Amna sisi hapo, nini wapi, sisi hapo unategemea tunalishwa na wewe babako. Unategemea nini, Esther? Tutaenda wapi? Mama, mimi nilikuwa sijui nifanyeje. Sasa nakwambia je, beba vilago vyako uondoke. Sitaki nikuone. Mama, mimi nitaenda. Sitaki habari yoyote, sitaki nikuone humu ndani. Ondoka mama. Mama, nitaenda wapi? Hala, unaletea mimi mzigo, unategemea sulangu nitaiweka wapi? Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Mimi ni binti ambaye najitambua, pamoja na hivi nilivyo. mimi ni hivi. Mlemavu wa miguu yote miwili na ninatembelea hii baisikeli ambayo namshukuru, nashukuru na wasamalia wema walinunulia. Kiukweli bila wasamalia wema sidhani kama ningeweza. Pia namshukuru Mungu katika maisha yangu, jamii inayonizunguka haikuninyanyapaa, mpaka naona kuwa kumbe kuwa mlemavu ni kitu cha kawaida tu tofauti na ambavyo nilikuwa nafikiri mwanzo kwamba sifai katika jamii. Kwa kweli niliweza kusoma vizuri, kwani wazazi, waalimu, hata wanafunzi katika shule niliyosoma walinionyesha upendo wa kipekee, na nina kila sababu ya kuwashukuru kwa moyo wangu wote wa dhati. Popote pale wanaponisikia, wapokee shukulani zangu. Kwa sasa nimemaliza chuo kikuu na ninafanya kazi na huu ni mwaka wa pili kazini. Bosi wangu ananipenda na hata wafanyakazi wenzangu wamekuwa msaada sana kwangu. Japokuwa mazingira ya shule zetu na ofisi zetu na majengo mbalimbali ambayo nimetembelea si rafiki kwetu walemavu, lakini hawa watu mnaofanya nao kazi wamekuwa msaada sana kwangu, siku zote wananibeba kwenye hizi ngazi na kunipandisha juu kunishusha pia. Huwa ni watu wa maana sana kwangu, maana kama si wao, sijui ningefanyeje. Na sasa, kutokana na changamoto hii ya majengo ambayo naamini kila mlemavu anakutana nayo, ningeiomba serikali itusaidie kutoa mwongozo katika majengo yetu, kama ni masoko, vyoo na kadhalika iwe na sehemu ambayo ni rafiki kwa walemavu kufikia mahali ambapo wengine watembea kwa miguu ama ambao si walemavu wanafika. Maana kama hawa Wasamaria wanaonisaidia hawatakuwepo itakuwaje? tutapoteza haki zetu nyingi, na je, tutafanyaje? Naamini mazingira yatakuwa magumu mno. Najua kuna baadhi ya walemavu wananyanyapaliwa sana kuanzia majumbani na jamii pia. Ila nachoweza kusema kwa serikali na jamii kwa ujumla, wasitutenge, watuone kama watu wa kawaida, na tuna uwezo sawa na watu wengine, na tunaweza kuchangia katika maendeleo ya nchi. Mlemavu ni mtu kama mtu mwingine. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.