Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Agosti 4 mwaka 2015. Tunasikika katika 94.1 FM Bujumbura, Burundi na 98.1 Ekota FM Kisumu nchini Kenya, vilevile vile katika masafa mafupi mita bendi 19 na 21. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Tanzania mgombea wa upinzani wa CHADEMA asema sasa wapo kwenye safari ya mabadiliko, tujipange vizuri. safari ile ilita safari ya matumaini aai safari ya mabadiliko nje ya sisiem. Na katika habari nyingine, jeshi la polisi Mombasa laomba kusaidiana na vijana ili kurejesha usalama. Kwa hivyo na polisi wa turist kwa wawainginea kwa sababu ya usalama wa watalii na kadhalika, ili kuinua swala la utalii wawe watashirikiana na vijana wa county ambao special wameandikwa kazi na county katika kulishughulikia swala hili. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia jioni ya leo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema leo kwamba mashauriano ya mataifa kumi na mawili yamekuwa na mafanikio makubwa ya makubaliano ya biashara ya Trans-Pacific Partnership kuelekea kufikia mkataba wa mwisho, lakini kuna vipengele kadhaa bado vinatakiwa kufanyiwa kazi. Ameelezea mifululizo ya malengo katika mkataba pale alipozungumza wakati wa ziara yake nchini Singapore akisema makubaliano hayatafungua tu fursa pekee za kiuchumi kwa nchi zilizohusika, lakini pia kufanya kazi ya kuonyesha uungaji mkono utawala bora, uwazi na uwajibikaji. Mashauriano yamekuwa yakifanyika kwa miaka kadhaa na wiki iliyopita mawaziri wa biashara walishindwa kukubaliana juu ya hatua ya mwisho wakati wa mazungumzo huko Hawaii. Kama yakikamilika, kile kinachoitwa TPP inaweza kuchangia asilimia 40 ya uchumi ulimwenguni. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon atatembelea ikulu ya Marekani leo na kufanya mazungumzo na Rais Barack Obama kwa masuala mbalimbali. Msemaji wa Bwana Ban amesema masuala ambayo watazungumzia inajumuisha mabadiliko ya hali ya hewa na mgogoro unaoendelea wa kijeshi na kibinadamu nchini Siria na Lebanon. Mkutano huo wa leo baina ya viongozi hao wawili wa dunia unawakutanisha wakati wanaanza kukuza mikakati miwili mikubwa ya kijamii katika ajenda zao. Bwana Obama siku ya Jumatatu alizindua mpango mpya uliolenga kupunguza uchafuzi wa hali ya hewa inayotokea kwenye viwanda vya nishati vya Marekani ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini kupitia kanuni zilizopendekezwa. Bwana Ban yeye analenga kuhamasisha mkataba mpya wa maendeleo ulimwenguni uliofikiwa Jumapili baina ya mataifa wanachama 193 wa Umoja wa Mataifa ambayo yanataka kumalizwa kwa umasikini, kufanikisha usawa wa kijinsia na kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Cameroon imefunga sehemu ya mto mrefu unaopakana na Nigeria na kuzuia usafiri kuanzia jioni hadi alfajiri kila siku ikiwa ni hatua ya kusitisha ugaidi ya kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Magavana wa Cameroon kutoka maeneo yanayoshirikiana mpaka na nchi jirani ya Nijeria wamewafukuza takriban raia 200 wa Chad na kuwakamata mamia ya watu wanaosemekana kuelemea upande wa Boko Haram. Gavana Bena Dokali ya Bilai wa kusini magharibi mwa Cameroon anasema maeneo ya mpakani katika upande wake wa nchi yamefungwa kuhakikisha kuwa washukiwa magaidi wa Boko Haramu hawayatumii. Eneo hilo lina urefu wa kilomita mia tatu za mto Gavana anasema watu wengi wanaingiza na kuuza nje biashara zao kati ya nchi hizo ambazo zinatokea kwenye maeneo ya magaidi ambao wanafanya shughuli zao. Anasema vituo vya ukaguzi vimewekwa katika sehemu zilizokubalika za kuingia na kutoka, ambako abiria na bidhaa ambazo zinapita katika mto huo zinakaguliwa na kuthibitishwa. Serikali inasema asilimia 80 ya bidhaa zinauzwa kusini magharibi na kaskazini mwa Cameroon na zote zinatokea Nigeria. Mfanyi biashara Embola Serge hapendelei hatua kali na kusema uamuzi wa kuzuia matembezi huru yatudumaza chumi za nchi hizo mbili na kufanya iwe vigumu kwa wafanyi biashara kujikimu kimaisha. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Umoja wa Ulaya na Marekani hii leo wameisii Uturuki kuonyesha inajizuia katika kampeni kali za mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa Kikordi, hata kama waasi waliwaua wanajeshi wawili zaidi wa Uturuki na mlinzi mmoja wote. EU na Marekani wamesema Ankara ilikuwa na haki ya kujitetea yenyewe dhidi ya mashambulizi yaliyofanywa na kundi la Kurdistan Workers Party, PKK, huko kusini mashariki mwa Uturuki na kaskazini mwa Iraq. Lakini kamishna wa EU Johannes Hahn amesema majibu ya Uturuki lazima yawe ya viwango, mwelekeo na bila shaka kuhatarisha mashauriano ya kisiasa ya kidemokrasia. Vyanzo vya usalama nchini Uturuki vinasema waasi wa kikurdi wamelipua wa gari ya jeshi mapema leo kusini mashariki mwa Uturuki na kuwa mwanajeshi na kuwa wanajeshi pamoja na mlinzi. Mlipuko huo ulitokea karibu na Arakoi katika jimbo la Sirnak, ambapo maafisa wa usalama wamesema wanachama wa Kurdistan Workers Party PKK walitegua bomu wakati gari hilo likipita. Shambulizi hilo ni la karibuni katika wimbi la ghasia baina ya PKK na vikosi vya Uturuki katika wiki kadhaa zilizopita. Toka Julai 20 mashambulizi ya PKK yameshaua karibu wafanyakazi 1 wa vikosi vya usalama vya Uturuki. Vikosi vinavyomuunga mkono rais wa Yemen, Abdul Rabu Mansur Hadi, vimechukua tena kambi muhimu ya kijeshi kutoka kwa waasi wa kihudhi hii leo, wakati wakiendelea kubadili kampeni ya vikosi vya waasi hao vilivyomlazimisha bwana Hadi kukimbia nchi mwezi Machi wapiganaji wanaoitii serikali na, na kusaidiwa na mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia yamekamata kambi ya jeshi la anga ya Al Nadi iliyopo kilomita 60 kutoka mji wa bandari wa Aden. Kambi hiyo ilikuwa muhimu kwa shughuli za kijasusi na ilikuwa ikitumiwa na vikosi vya Marekani katika kampeni ya kupambana na Al Qaida wenye makazi yao Yemen katika peninsula ya Kiarabu kwa kutumia ndege zisizotumia rubani, yaani drone. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari iliyochukua uzito wa juu hii leo ni hatimaye chama cha demokrasia na maendeleo nchini tanzania leo kimeidhinisha rasmi aliyekuwa waziri mkuu wa zamani edward lowasa kuwa mgombea wa umoja wa vyama vinavyounda ukawa katika uchaguzi wa oktoba huku kikimpitisha pia mwanasiasa wa siku nyingi kutoka chama cha wananchi kaf juma haji duni kuwa mgombea mwenza hata hivyo Duni alilazimika kujiengua kutoka chama chake cha Kaf na kujiunga na Chadema ili kutimiza masharti ya kisheria ambayo yanataka wagombea lazima kuwa wanachama wa chama kimoja cha siasa. Kutoka Dar es Salaam, George Njogopa anayotaarifa ifuatayo, ikiwa ni tukio la kihistoria tena likifanyika kwa mara ya kwanza tangu kwanza kwa mfumo wa vyama vingi nchini kwa vyama vya upinzani kuwa na usemi umoja. Wagombea hao wamepitishwa kwa kishindo na kupata uungwaji mkono kutoka kwa vyama vyote vinavyounda umoja wa Ukawa. Wagombea hao Bwana Loasa na Duni Haji wameahidi kuipeperusha vyama bendera ya Ukawa katika kile walichosema kwamba lazima chama tawala kiondoke madarakani. Kwa upande wake mwenyekiti wa Chadema Bwana Freeman Mbowe, akizungumza katika mkutano huo, huku akiwa katika hali ya kujiamini kabisa, alisema kwamba safari ya kuwapata wagombea hao haikuwa rahisi, bali ilitaulia na milima na mabonde, lakini hatimaye mambo yamekamilika. Alisema kwamba dhamira ya umoja huo ni kuwatimizia ndoto ya Tanzania, ndoto ambayo imekuwa kioto kwa muda mrefu, lakini sasa wakati wa kutimia kwa ndoto hiyo umewadia. Aliposimama kutoa shukrani zake, ya mgombea Edward Loasa alisema kwamba kwa sasa anajihisi mtu mwenye furaha kubwa na hamasa kubwa kwa kukaribishwa kwa kishindo katika ulimwengu mwingine wa kisiasa. Alisema kwamba amejiunga na umoja huo huku akiwa na matumaini makubwa ya kutoa dola. iyonipa faraja sana Chadema ni muungano wa Ukawa. Mimi nikawa viongozi, hongereni sana <tihilis> unaweza ukaonekana ni big brother, unamuli wenzako, lakini kwa ukweli umefanya uamuzi mzuri sana wa kuungana. Asanteni sana <tihilis> watanzania wajue katika muungano huu tuna nguvu kubwa, nguvu ya kuweza kuchukua dola. Asubuhi tarehe 25 alfajiri tujipange vizuri. Safari ile niliita safari ya matumaini, hasa ile safari ya mabadiliko nje ya CCM. Kauli nyingine ni ile iliyotolewa na mgombea mwenza Juma Haji Dunia, aliyosema kwamba wakati tumefika kwa wananchi kukaribisha mageuzi. Kafanya maamuzi magumu, magumu sana, lakini maamuzi yake yanalingana na yangu kwamba yeye amefika cheo cha uwaziri mkuu na nadhani hata walinzi hawaja kuondolea, na bado akasema kwamba yale yanayofanywa humu ndani ya chama changu siyo msingi wa kudai uhuru. Mkutano wa leo umehudhuriwa na vyama mbalimbali rafiki kutoka mataifa ya Afrika na barani Ulaya, pia wanadiplomasia wa nchi za Magharibi, viongozi wa kidini na viongozi wa vyama vyote vya UKAWA akiwemo makamu wa rais wa Zanzibar Maalim Seif pia walihudhuria mkutano huo. Tangu kumalizika kwa mkutano mkuu wa chama tawala wiki tatu zilizopita huko Dodoma, wimbi la kisiasa limeendelea kubadilika ndani ya chama hicho kwa kupoteza makada yake wengi, akiwemo Edward Lowassa aliyofungua njia kwa wanasiasa wengine kutumikia upinzani. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Nam, wakati huo kuelekea uchaguzi mkuu nchini Tanzania, matukio kadhaa yamekuwa yakiripotiwa kuhusiana na uchaguzi huo, wakati huu ambapo vyama vya siasa vipo katika harakati za uteuzi wa wagombea watakaoviwakilisha katika nafasi za udiwani, ubunge na urais. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa ifuatayo. Katika harakati hizo za uteuzi, imeshuhudiwa baadhi ya wanasiasa maarufu na viongozi waandamizi ndani ya serikali wakiwemo mawaziri na manaibu mawaziri wakianguka kwenye hatua za awali. VOA imefanya mahojiano na mhadhiri mwandamizi wa, wa chuo kikuu cha Dar es Salaam Dr Benson Bana, ambaye kimsingi amesema kitendo cha kuanguka kwa baadhi ya vigogo wa vyama vikubwa katika uteuzi wa wagombea nafasi za udiwani, ubunge na hatimaye urais kinaashiria kuimarika kwa demokrasia ndani ya vyama husika, nikiashiria tosha kwamba E, demokrasia inaimarika e, inaimarika ndani ya vyama hivyo, na kwamba wananchi wenyewe wa Tanzania wenye vyama bado wanaweza kupima kufanya tathmini za kina na za e, inase, e, kumpima mgombea, utumishi wake, uaminifu wake pale alipokuwa amepewa dhamana ya kuwawakilisha wananchi na kuwatumikia, na mimi ningeshauri hivi vyama ambavyo vigogo wake wanapoteza nafasi kwa wananchi, kupita maamuzi ya wananchi, kama ambavyo wenyewe, kwa mfano CCM wameshatuaminisha kwamba wataheshimu matokeo ya kura za maoni. Unapokuwa unawawakilisha wananchi katika vyombo vya maamuzi, wananchi nao wanakupima, na njia mojawapo nzuri ya kukuwajibisha ni hii, wakati wa uchaguzi. Daktari Bana amewashauri wanasiasa nchini kujitathmini kwanza, nini wamewafanyia wapiga kura wao kabla ya kuamua kurudi tena kuomba ridhaa yao. Tatizo la viongozi wetu wanakimbia tu kuomba nafasi za uteuzi bila kujitathmini au kuomba, kuomba, kuomba kufanyiwa tathmini. Je, kwa nisimame nachagulika hii hali ilivyo kwenye jimbo langu? Nachagulika? Watu watakushauri katika hatua nyingine, Dr Bana ameonyesha wasiwasi wake juu ya taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa nchini, TAKUKURU, namna inavyoshughulikia madai ya rushwa kwenye chaguzi. Chombo chetu hiki cha kudhibiti na kuzuia vitendo vya rushwa, mimi nadhani kinafanya kazi kama zimamoto tu, maana uchaguzi auanzi leo leo ni kampeni, lakini watu ambao ni watoa wa rushwa kwa kweli walishaazi huko zamani, kupeleka kanga, kupeleka vipira, kupeleka mashuka hospitali, kupeleka vyakula. Sasa tumejiuliza walikuwa wapi? Na sasa hivi kwa mfano mambo yanayotolewa wakati mwingine anachekesha kwa chombo hiki nyeti, mtu unakuta laki nne kwenye gari <laughs> unaweza uka, ukaweza kutuhumu kama hizo laki nne za ile kwenye rushwa jaribu, wangekuwa wanajaribu sana kupata ushahidi wa kutosha upinzani mkubwa katika harakati za uchaguzi mkuu mwaka huu nchini Tanzania upo baina ya chama tawala CCM na chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo Chadema ambacho pia kinaungwa mkono na vyama vingine vitatu vya CUF, NCCR Mageuzi na NLD. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Suala la uhamiaji lilikuwa jambo kuu jana usiku wakati wa Republican wanaowania uteuzi wa kugombea urais Marekani walipozungumza katika mjadala, ikiwa ni kabla ya mdahalo rasmi wa kwanza wa chama kufanyika. Wagombea kumi na wanne kati ya kumi na saba walikuwepo huko New Hampshire katika tukio lililochukua saa mbili na kuonyeshwa na televisheni kote nchini Marekani. Bilionea Donald Trump ambaye kwa sasa anaongoza katika kura ya maoni kitaifa ksasa Kataa kushiriki kama alivyofanya gavana wa zamani wa Arkansas, Mike Huckabee. Umoja Ulaya wa Ulaya na Marekani zimekaribisha kura ya wabunge wa Kosovo hapo jana ili kuundwa kwa mahakama maalum ya uhalifu wa vita ili kuwashtaki wapiganaji wa zamani wa Kosovo Liberation Army KLA, ikiwa ni hatua ya kusonga mbele kuhakikisha haki kwa waathirika. Mwakilishi mkuu wa mambo ya nje wa EU Federica Mogherini alieleza kwamba sheria ilipitishwa licha ya upinzani mkubwa ndani ya Kosovo. Mogherini amesema katika taarifa yake kwamba wakati inatambua fika kwa hatua hii ya wabunge wa bunge la Kosovo haikuwa rahisi, ni ishara ya uwajibikaji na azma ya kuweka ukweli na kufanya maamuzi mwafaka kwa ushirikiano wa Kosovo na Ulaya. Pakistan imemnyonga mtu aliyekutwa na hatia ya kumuua mtoto mwaka elfu mbili na nne licha ukosoaji wa kimataifa wa kesi hiyo na maswali kuhusu kama mtu huyo pia alikuwa mtoto wakati anatenda kosa la mauaji. Shafqat Hussein alinyongwa mapema leo katika gereza moja mjini Karachi. familia yake imesema alikuwa na miaka kumi na minne wakati alipofanya mauaji ya mvulana mmoja, na kwamba mamlaka zilimtesa na kumlaghai kwamba akubali kutenda kosa. kunyongwa kwake kuliahirishwa mara nne katika Wakati serikali ilipokuwa inachunguza umri wa Hussein makundi ya haki za binadamu yalitoa mwito kwa Pakistan kumsamehe Hussein kwa kusema mahakama haikutumia ushahidi uliochukuliwa wakati wa kuteswa kwake. <totiposilio> naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu huko nchini kenya inaendeleza mchakato wa kurejesha amani katika maeneo yaliokumbwa na umwagaji wa damu kufuatia mizozo ya kijamii au watu kuuawa katika mashambulizi ya kigaidi wajumbe kutoka tume inayohusika na utangamano wa kitaifa wamezuru katika pwani ya kenya kuzungumza na wananchi kama anavyoripoti mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka Mombasa mchakato wa kuzungumza na wananchi pamoja na makundi ya kijamii unanunuiwa kutuliza hali ya utovu wa usalama nchini Kenya. Aliyekuwa spika wa bunge la Kenya, Francis Ole Kaparo, anaongoza mchakato huo akiwa mwenyekiti wa Tume ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa. Amezuru kaunti kadhaa katika pwani ya Kenya na kusifu juhudi za viongozi kujaribu kuondoa hofu na hali ya kutuaminiana ili jamii tofauti kuishi kwa amani. Naomba watu wa tukaumizana, tukauana, tukadharauliana kwa misingi ya kikabila ama dini. Tusiposhunga vile tunavyotamka mambo ambayo tunayasema, tunaweza kuvunja nchi hii yetu. Ni wajibu wako, wangu kushunga umoja wa nchi hii yetu, kuwalete Wakenya kuwa kitu kimoja, kushukuru Mwenyezi Mungu kwa kurudisha amani hapa Lamu. Mara ya mwisho mi mko hapa, ilikuwa wakati ngumu sana kwa watu wa Lamu na wenzao kutoka jamhuri ya Kenya na kupongeza watu wa Lamu kwa jitihada mlioweka kuwaleta wakazi pamoja na kuhakikisha wanaishi kwa, wana, kwa usalama. Hata kabla ya wakuu wa tume hiyo kutembelea mikoa mbalimbali nchini Kenya, yamekuwepo makongamano ya kushirikisha jamii katika mazungumzo ya uwiano. Wabunge, magavana pamoja na viongozi wa kidini wanahusishwa pia kwa rai raia umuhimu wa kukomesha migogoro inayoleta maafa mazungumzo kama haya yamefanyika katika kaunti ya Lamu ambako mwaka uliopita wa elfu mbili kumi na nne zaidi ya watu mia moja waliuawa katika mashambulio ya kigaidi. Sasa viongozi wanapendekeza vijana wa buni kikosi maalum cha kufanya kazi pamoja na idara ya polisi ili kuimarisha usalama zaidi katika maeneo ya pwani. Mimi ningependa kuliekelea wazi swala hili ya kwamba sekuriti yetu hata ikiwezekana kaunti iwe na kadhalika ili kuinua swala la utalii, wawe watashirikiana na vijana wa kaunti ambao speshal wameandikwa kazi na kaunti katika kulishurikia swala hili. Mapendekezo kama haya yanaelekezwa kaskazini mwa Kenya ambako mizozo ya kijamii imesababisha maafa makubwa ya raia na hata maafisa wa usalama kutokana na majangili waliojihami na kuiba mifugo. Kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia wanawake na watoto wanaoishi katika maeneo ya Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanavyoathiriwa na vitendo vya kinyama, ikiwemo ubakaji na manyanyaso mengine, kutokana na vitendo hivyo viovu vinavyofanywa na watu wenye silaha wanaoshukiwa ni kutoka kundi la waasi wa ADF wa Uganda. Mwandishi wetu Austere Malivika amezungumza na kinamama wa eneo hilo, kama anavyoripoti katika makala haya hapa. Katika hali yangu ya kupitapita, niko katika pori ambako nakutana na mama mmoja akiwa amebebea kuni pamoja na mizigo, na mizigo kwa kichwa. Uh, unasema unatoka kwa pori? Natoka kwa shamba naenda kutafuta kuni mm. Sasa tuko naenda kwa shamba tunaoga, tunaenda kwa shamba tuko naogopa, hawezi kufanya kazi yako gisiro yako lipenda Njo, tunapenda tu vita iishe. Mnasema nini kuhusu kuhusu Monusco na hapa FARDC wako hapa? Na batusaidie sana banalu baende baishe. Unasema unatoka shambani? Ndio. tunasikia tena jana watu walifika maimoya kule hivi si, lakini basi batu yote banaisha hakuna maimoya. Maimoya, mtu kokola mtu aiko eringeti ni batu biko tu na woga. Na nyinyi mnaishije hapa? Naishi, tunaishi na njala Hakuna msaada. Na hatupendi vile msaada na wanatuletea msaada tena vita inaendelea hapana. Mm. Mm. Wanawake katika maeneo ya Beni wasema kwamba wamechoshwa na hali ambayo hivi sasa inaendelea katika maeneo yao. Tunahitaji vita ishe. Tuko naingia hmm, kubapori, tuko naenda na hoga, tuko naogopa. Mnaogopa nini? Tunaogopa badui baini kwa kupori. Ndio, mnaomba nini? Tunaomba usalama. Hatutake msaada, usalama tuingie kubapori yetu vizuri, juu sisi tunatumikisha pori wakati kunatosha, mimea kule kushamba, wakati tunafaidika ndio tunataka usalama ingie kwa Kongo. Baada ya pori, nimetembelea katika kijiji cha Uwicha, mbali kidogo tu na muji wa Beni, sehemu ambako kumeshambuliwa mara kadhaa. Nikutana na mama ambaye anahifadhi jina lake kwa ajili ya kiusalama. Sasa kenye tuko tuna inyiko na tusangaza sana ni juu biko banaua batu sawa apa kusaa metre na askari viko hapa tunakosa kama wanafanya kazi gani? Ba monisco wanaenda fanya patrui, watatembea, wanatembea, lakini kesho yake nachikia bali wafazi fulani oke, walikuwa kule, bali niko naenda kufanya. Tunaomba warafors walete tena wachunge watu, wachunge watu watume waaskari, waskari wanakuwa kukaparti kidogo hivi, orkesi tuko tunaenda kule kupuri tunakuwa na wasi wasi hmm, na wasiwasi kabisa. Na kule kupoi, tunasikia sasa, oh, balipita fazi fulani, balipita fazi fulani sasa, basoda wanakuwa badogo. Wanawake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo washutumu serikali kutojali maslahi ya wanawake pamoja na watoto, kwa hiyo waamua kwenda bungeni kwa kutetea haki za wanawake, kwa sababu sheria zinazochukuliwa bungeni hazirahisishi wanawake kupata haki yao. Mululu Kisonia Rashele ni mmoja wa akina mama wanaotarajia kugombea bunge mkoa Kivya Kaskazini kwa upande wa wanawake. nda ndate swala su la vita iko swala ngumu ngumu na muhimu kwa kutetea. Sa vile niko narudilia, mi nasema hakuna maendeleo bila amani kwenye vita hiko. Ni kusema hakuna kenye mama anaweza fanya, hakuna kenye hata baba anaweza fanya Mwanamke anateswa sana. Hata wakati mama ni mkimbizi, kuenda tafuta, akienda tafuta kuni au makaa, pembeni mpori, anabakwa. Ni shida ya wamama tunakuwa nao, unaona, analia analia. Sababu gani? Hata kizazi kilitoka kwa ajili ya kubakwa wakati ya vita. Na ndio maana mimi nasema kutetea swala la vita ndani ya bunge ni ya muhimu sana. Ifahamike kwamba maeneo ya Owicha, Kainama, Eringeti pamoja na Abyalose ni maeneo ambayo yameshambuliwa kwa muda mrefu na watu wenye kuwa na mapanga pamoja na visu, watu wakiuliwa, watoto wakiuliwa, wanawake wakibakwa na vitendo mbalimbali. Endelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema leo kwamba mashauriano ya mataifa kumi na mawili yamekuwa na mafanikio makubwa ya makubaliano ya biashara ya Trans-Pacific Partnership kuelekea kufikia mkataba wa mwisho, lakini kuna vipengele kadhaa bado vinatakiwa kufanyiwa kazi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon atatembelea ikulu ya Marekani leo na kufanya mazungumzo na Rais Barack Obama kwa masuala mbalimbali. Msemaji wa bwana bana amesema masuala ambayo watazungumzia inajumuisha mabadiliko ya hali ya hewa na mgogoro unaoendelea wa kijeshi na kibinadamu nchini Siria na Lebanon. Umoja wa Ulaya na Marekani hii leo wameisii Uturuki kuonyesha inajizuia katika kampeni kali za mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa Kikordi, hata kama waasi waliwaua wanajeshi wawili zaidi wa Uturuki na mlinzi mmoja. Wote EU na Marekani wamesema Ankara ilikuwa na haki ya kujitetea yenyewe dhidi ya mashambulizi yaliyofanywa na kundi la Kurdistan Workers Party PKK huko kusini mashariki mwa Uturuki na kaskazini mwa Iraq. Vikosi vinavyomuunga mkono rais wa Yemen, Abdurrabu Mansur Hadi, Vimechukua tena kambi muhimu ya kijeshi kutoka kwa waasi wa Kihodhi hii leo, wakati wakiendelea kubadili kampeni ya vikosi vya waasi hao vilivyomlazimisha bwana Hadi kukimbia nchi mwezi Machi. Wapiganaji na wanaoitii serikali na kusaidiwa na mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia yamekamata kambi ya jeshi la anga ya Al Anadi iliyopo kilomita 60 kutoka mji wa bandari wa Aden. Suala la uhamiaji lilikuwa jambo kuu jana usiku wakati wa Republican wanaowania uteuzi wa kugombea urais marekani walipozungumza katika mjadala, ikiwa ni kabla ya mdahalo rasmi wa kwanza wa chama kufanyika. Wagombea 14 na kati ya 17 walikuwepo huko New Hampshire katika tukio lililochukua saa 2 na kuonyeshwa na televisheni kote nchini Marekani. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, 1:30 usiku, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Hadi Jeriami kutoka Washington, mimi ni Sandei Shumari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwa kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.