Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumatano, Agosti 5 mwaka wa 2015 karibu sana. Katika matangazo yetu ya kumekucha cha Afrika twakudokeza kuwa bado kuna tetesi za mvutano ndani ya chama cha upinzani CHADEMA. Je, wachambuzi wasemaje? No, tumezungumza naye na ametueleza, lakini sasa kila mmoja ana tafsiri yake ya kinachomsumbua na mengine yanahusiana hilo uliolisema kwamba labda ni uteuzi, lakini uteuzi tulifanya sisi wote. Na katika taarifa nyingine, mkutano wa vijana viongozi kutoka barani Afrika ulioandaliwa na Rais Barack Obama hapa Marekani unaendelea. Mimi kama kijana najihusisha na ujasiriamali kwa upande mkubwa sana kwa sasa, tunafanya biashara hizo. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Jumanne kuwa huenda dunia ikalazimika kubuni mbinu mpya kwa Sudan Kusini iwapo viongozi wa taifa hilo changa watakosa kuwafikiana kufikia tarehe iliyowekwa ya Agosti 17 ya kupata mkataba wa amani. Rais Barack Obama amesema hayo baada ya kufanya kikao kwenye ikulu ya Marekani, White House, na katibu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon, kwamba iwapo watashindwa kuwafikiana basi itakuwa ni muhimu kuendelea na mbinu nyingine na kutambua kwamba viongozi hao wameshindwa kurejesha amani inayohitajika. Bwana Obama ameongeza kusema kuwa rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na aliyekuwa makamu wake Riek Machal wamevunja matumaini makubwa na maendeleo ambayo yalipatikana kipindi taifa hilo lilipojipatia uhuru wake mwaka wa 2011. Vita baina ya vikosi vinavyowaunga mkono viongozi hao wawili vimewaua maelfu na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni moja vita hivyo pia vimeathiri uzalishaji wa mafuta na kusababisha kuzorota kwa uchumi. Takriban watu wanane wameuawa na wengine mia moja kutekwa nyara na watu wanaoshukiwa kutoka kundi la Boko Haram katika kijiji kilichoko kwenye mpaka wa kaskazini mwa Kamerun. Kijiji hicho Tachakamari kiko kaskazini mwa Morua, ambapo darzeni ya watu waliuawa na wajitoa mhanga wa bomu mwezi uliopita. Wakazi wamesema kuwa washambuliaji walitorokea Nigeria ambako vikosi vya Cameroon haviruhusiwi kuingia kulingana na serikali ya mtaa kaskazini mwa Cameroon. Afisa wa juu kutoka jeshi la Cameroon linalofanya operesheni ya kukabiliana na kundi la Boko Haram lenye ngome yake kaskazini mashariki mwa Nigeria amesema kuwa washambulizi walivuka mpaka na kuingia Cameroon muda mfupi baada ya usiku wa manane. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesifu nia ya dhati ya rais Barack Obama ya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Suala hilo pamoja na mzozo wa mashariki ya kati vilitawala mazungumzo ya viongozi katika ofisi ya ovo jana Jumanne. Mwandishi wa VOA Arupande anatuarifu katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Meri Mgawe. Siku moja baada ya kutangaza mkakati wa mpango wa kupambana na hewa chafu kutoka vinu vya nishati vya Marekani, Rais Obama alikutana na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika ikulu ya Marekani, huku swala la mabadiliko ya hali ya hewa likiwa katika ajenda ya juu kwenye mazungumzo yao. Rais Obama alimshauri Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Bwana Ban Ki-moon kufanya kazi pamoja naye kusisitiza nchi ambazo bado hazijachukua mwelekeo wa mipango madhubuti kupambana na hewa chafu kufanya hivyo. Bwana Ban alipongeza uamuzi wa muhimu na wenye mtazamo bora wa Rais Barack Obama kuhusu suala hilo katika siku yake ya kwanza ofisini na kugusia kwamba mpango wa kupunguza hewa chafu kutoka vinu vya nishati vya Marekani unaonyesha mfano wa kuigwa na mataifa mengine. Hata hivyo, mpango huo Bwana Obama unakabiliwa na upinzani ndani ya nchi kutoka kwa Warepublican. Mbali na tishio la mabadiliko ya hali ya hewa, viongozi hawa wawili pia walizungumzia kuhusu mizozo ya Mashariki ya Kati, ikiwemo suala la kibinadamu la Siria. Bwana Obama amesema ni muhimu kuzuia mauaji na kurejea kwenye utaratibu wa kweli wa siasa ambao utaleta uthabiti ndani ya nchi. Nchi nyingine zilizozungumziwa leo katika mkutano huo ni pamoja na Libya, Yemen na Sudan Kusini. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hapa washington dc tukiendelea nazo habari muhimu za dunia mfanyabiashara tajiri donald trump ameshika nafasi ya juu kwa ajili ya mdahalo wa kwanza alhamisi katika kinyanganyiro cha urais mwaka wa 2016 atakuwa na gavana wa zamani wa jimbo la florida jeb bush gavana wa wisconsin scott walker na wa republican wengine saba ambao wamejitokeza zaidi katika kampeni Shirika la utangazaji la Fox News limetangaza watu wengine kumi wa Republican wanaogombea urais watakuwepo kwenye mdahalo huo utakaorushwa wakati wa muda wenye watazamaji wengi. walichaguliwa kutokana na kura zao za maoni, na kura za maoni. Mbali na Trump, Bush na Walker, wengine waliochaguliwa ni pamoja na seneta wa Texas Ted Cruz, seneta wa Kentucky rand randpaul, seneta wa Florida Marco rubia, na daktari mstaafu Ben Carson wengine ni gavana wa Akanso Mike Huckabee, gavana wa New Jersey Chris Christie na gavana wa Ohio John Kasich. Poland imetoa tuzo ya dola milioni moja nukta moja ikiwa zawadi ya kupigania haki kwa mwanahabari ambaye ni mtoto wa kike wa mwanaharakati wa demokrasia na kiongozi wa upinzani wa alieku, alie wawa kutoka Russia Boris Nemtsov. Zana Nemzov amepokea tuzo hiyo ya umoja, ya umoja Jumanne kule woso kwenye sherehe zilizoongozwa na Rais Bronislaw Komoski na kiongozi wa haki za binadamu wa Poland Lesh Walesa. Kwenye sherehe hizo, binti huyo aliwa, waliuhudhuri, aliwasihi waliohudhuria kukaa kimya kwa dakika moja kama heshima kwa baba yake aliyekuwa mkosoaji mkuu wa rais wa Rusia Vladimir Putin. Nemstov alipigwa risasi hadharani na watu wasiojulikana mwishoni mwa Februari, hatua chache kutoka Kremlin. Upinzani unalaumu serikali kwa mauaji hayo. Binti huyo mwenye umri wa miaka 31 aliondoka Rasia baada ya baba yake kuuawa, amesema kuwa anaamini tuzo hiyo itatoa motisha kwa warasia wengine kuendelea kupigania haki bila kuvunjika moyo. Mawakala wa usalama wa Israel wamewakamata watuhumiwa wengine wawili wayahudi wa, wa, wa mrengo wa kulia Jumanne kama sehemu ya ahadi ya ukandamizaji kwa wayahudi wenye msimamo mkali baada ya shambulizi la uchomaji moto lililomuua mtoto mdogo wa Kipalestina katika kitanda chake wiki iliyopita. Hakuna hata mmoja kati ya watu wenye msimamo mkali waliokamatwa Jumatatu wamehusishwa na mashambulizi, na shambulizi la bomu la moto katika ukingo wa magharibi ambapo, ambalo lilisababisha familia moja kungua kabisa, lakini wote wanatuhumiwa kuhusika na uhalifu uki, akiwemo, ikiwemo uchomaji uchoma moto katika kanisa. Waziri wa ulinzi Moshe Yaalon alitia saini amri ya kumweka mmoja wa wenye msimamo mkali katika jela ya, maf ya, ya mafunzo ikimaanisha kuwa anaweza kushikiliwa hadi miezi sita bila kushtakiwa. siliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na huku chama cha demokrasia na maendeleo nchini Tanzania CHADEMA kikimtangaza Bwana Edward Loasa kuwa mgombea wake wa urais, mwanachama wa siku nyingi wa chama hicho Profesa Mwesiga Baregu amedai mchango wa katibu wake mkuu Dr. Wilbert Sira aliyetangazwa kupumzika siasa ni muhimu mno katika kampeni za uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Mwenzangu Id Ligongo amezungumza na Profesa Baregu kutaka kujua undani wa mapumziko ya Dr. Sla kama kweli atakuwa hayupo, bila shaka mchango wake tutaukosa, lakini kimsingi mimi bado na, nafikiri kwamba bado hatujafika huko. Kuna vikao vya kamati kuu, na anaweza akarudi akaungana na simu yetu. Kwa maana hiyo, Profesa Baregu, unataka kuniambia nyinyi wenyewe ndani ya Chadema hamna uhakika wa nini hasa kinachomsumbua Dkt Slaa? No, na tumezungumza naye na ametueleza, lakini sasa kila mmoja ana tafsiri yake ya kinachomsumbua, na tule, mengine anahusiana hilo ulilolisema kwamba labda ni utu. Uzi, lakini uteuzi tulifanya sisi wote kwa hivyo, mimi nadhani anahitaji tu muda labda wa kutafakari mambo, na akishatafakari ndio tutajua kama kaamua kwamba hakubaliani na, na maamuzi ya pamoja au kaamua kwamba anarejea ana kuendelea na shughuli ambazo zilizo mbele zetu. Kweli kuna changamoto kubwa unavyosema kwenye kampeni na nini, na yeye ni mtu ambaye ana uwezo mkubwa ku-na ushawishi mkubwa, kwa hivyo mimi bado nategemea kwamba ata, atakuja. Unasema kuna mambo mengi ambayo pengine aliyazungumza ku uhusiana na sababu yake yeye kupumzika no. Sasa nataka nijue ni mambo gani hasa mengine ambayo pia aliyazungumza. No, ni nani remember, ni mambo ya kawaida labda, taratibu zilizo zilizotumika katika kumkaribisha huyu bwana eh, labda mambo mengine, lakini sio mambo ya kimsingi eh, mimi nilivyomsikiliza ni tunampa muda na sisi wenyewe tunajipa muda tumsikilize mwenzetu na tuone kama ni nani. Bado bado tunajaribu kushawishiana wote kwamba tuendelee kufanya kazi kwa sababu kazi iliyo mbele yetu ni kubwa na hatuwezi tukapoteza eh, muda mwingi kwa sababu muda mwenyewe ni kama haupo. Kwa nini ujio wa Edward Ngwai Loasa umeonyesha kwamba pengine ana hali ya kuwa na mashaka mashaka, unadhani kwa nini iwe kwa Loasa tu no, sijui Lowasa, unaona mambo mawili. Kwanza, moja kwamba amekuja na ameomba wanachama na akaomba vile vile eh, kugombea, kupeperusha bendera ya Ukawa eh, hilo ni moja, lakini vile vile eh, huko nyuma Lowasa ametajwa katika kashfa ya Richmond na kwa hivyo akaonekana kwamba ni, ni, ni, ni, ni fisadi. Inawezekana kwamba labda ikawa ni, ni, ni, ni, ni sababu mojawapo eh, kwamba labda ule ufisadi ule, ule ambao sisi wenyewe ulishautaja labda juu ya huyu bwana inawezekana ikawa ni nani saa moja. Wewe kama profesa Barigu, unaimani na Edward Ngoya Iloasa? Nafikiri ulimwengu huu tuliomo huu ni vigumu kusema kwamba, na kwa maana hiyo tunaishi na binadamu wetu wa kawaida, na ueleweke kwamba tabia zenyewe hizi nyingine watakuwa nazo. Mnaweza mkakaa na mtu kaona ulimwengu tofauti kabisa, kwa mfano ule ambayo anaonyeshwa. Kwa hivyo na, na mimi sifikiri kwamba kuna binadamu ambaye ameshakubuu na, na sio huyu kubuu kiasi kwamba hata kama na tabia mbaya hawezi kujirekebisha. Kwa hiyo unaamini kuna hali fulani ya tabia ambayo sio njema kwa bwana Loasa, kwa kama ilivyo kwa kila binadamu. Ni Profesa Mwesiga Barego akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, na baada ya muda mfupi basi tutaendelea kusomewa habari za dunia na Harrison Kamau. Siku moja kabla ya rais wa Marekani Barack Obama kutoa hotuba muhimu ya kuhimiza kupitishwa kwa mkataba wa kimataifa wa nyuklia na Iran, wabunge wa, wa Marekani wanapanga kupiga kura mwezi ujao, huku kukiwa na uwezekano wa kutoidhinisha mkataba huo. Jopo linaloshughulikia sera za kigeni za rais, mwezi uliopita, lilitathmini umuhimu wa mkataba huo na kuutetea dhidi ya wapinzani wa Congress. Sasa ni zamu ya bwana Obama. anatarajiwa kusema kuwa uchaguzi wa kukataa au kukubali mkataba sio jambo la kufikiria, na hata wahimiza wa bunge kuchukua nafasi hii ya kihistoria ya ukaguzi wa nyuklia ambao unakatiza nia ya Iran ya kuunda silaha. Mwenyekiti wa kamati ya uhusiano wa kigeni kwenye baraza la Seneti Bob Coker amesema kamati yake pamoja na Congress wana takriban mwezi mmoja wa kuamua iwapo mkataba huo unafaa kinyume na kutokuwa na mkataba kamwe. Na zaidi ya wafanyakazi elfu tisa wazima moto wanajitahidi kuzima moto kwenye pori huko California, ambao umelazimisha maelfu ya wakazi kuhama nyumba zao na kutekeleza sehemu kubwa ya ardhi huo ni moto mkubwa zaidi kuwahi kutokea na umeenea hadi kilomita 263 ikiwa ni ekari elfu sitini na tano mapema Jumanne, ambao ulivuka pia mto Kolusa na vitongoji vya Yolo kaskazini mwa San Francisco. Moto huo mkubwa ulizuka siku saba zilizopita na tayari umeharibu majengo hamsini. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea kutazama mambo kama yanavyoendelea. Na basi, afisa mwandamizi wa shirika la afya duniani WHO amesema kutokomeza ugonjwa wa Ebola Afrika magharibi ifikapo mwisho wa mwaka huu inawezekana na ni lengo sahihi. Lisha Schlein anatuarifu kutoka Geneva na Mary Mgawe anaisoma ripoti kamili. Katika kipindi cha wiki nne zilizopita, Shirika la Afya Duniani limeripoti kesi za Ebola kuwa zimeshuka kutoka 35 kwa wiki hadi mbili wiki hii moja huko Sierra Leone na Guinea, lakini limetahadharisha kuwa idadi hii inaweza kuongezeka wakati kulipuka kwa ugonjwa huo ni jambo la kawaida. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema wajibu wa kukabiliana na ugonjwa huo umefikia kiwango kizuri miezi michache iliyopita. Limesema wafanyakazi wa afya walipata uwezo bora wa jinsi ya kudhibiti vyanzo vya usambazaji. Mkurugenzi msaidizi wa WHO Bruce Aylward ameeleza kuwa wafanyakazi wa msaada wamekuwa na uelewa zaidi wa kuwatambua watu walioathiriwa na virusi vya Ebola na kuwafuatilia wale wote waliokuwa karibu na waathirika. Amesema idadi ya kesi za Ebola zimeshuka kwa sababu watu wachache ambao wangeweza kueneza ugonjwa huu hawapo. The biggest risk now is irrational exuberance, to quote a famous economist. Hatari kubwa ni jinsi ambavyo watu wanaweza kufikiria vizuri. Umeshuka kutoka kesi 30 hadi 25, saba hadi mbili, 2 itakwenda hadi zero, kutoka kesi moja hadi zero, haiwezekani. Kitu kitakachotokea ni kwenye baadhi ya maeneo ambayo tuna njia za usambazaji. Tunaweza kuwa hatuna maziko salama tena, tunaweza kuwa kuna mtu mmoja aliyetoweka na kueneza eneo jingine, na tunaweza kupata maambukizo. Dr Aylward ana shauku kubwa kuhusu hatua inayoonekana kuwa ni salama na sahihi, ambayo ni chanjo ya kuzuia Ebola. Ameiambia Sauti ya Amerika kuwa chanjo hiyo inaweza kuchangia zaidi katika kudhibiti na kumudu ugonjwa wa Ebola, lakini akasema watu inabidi wapunguze matarajio yao mara uh, nyingine um, it's, it's, it's watu wanatathmini wazo la kudhani ni mchezo wa mabadiliko, sio tu cha kubadilisha mchezo. Bado upo jinsi ya kugundua kesi, kuwasiliana na kutafuta, kupanga maziko salama. Hivyo ndio unaweza kuzuia Ebola katika kipindi kilichopo sasa. Kitu chanjo hiyo inaweza kufanya ni kupunguza idadi ya mawasiliano au watu waliokuwa karibu na waathirika na kusaidia kulinda wafanyakazi wa afya kwa hiyo inaweza kutusaidia sisi ya kuwa salama. Dr Elward amegusia kwamba Guinea, Sierra Leone na Liberia zimepunguza idadi na vifo vitokanavyo na Ebola kufikia zero bila kupata msaada wa chanjo hiyo. Basi kutoka Afrika Magharibi tuelekee Afrika Mashariki. Wakati raia wa kiwango cha wastani na idara ya utalii inazidi kukua nchini Uganda, kadhalika migahawa na mahoteli ya kifahari nayo pia yanaongezeka. Hata hivyo, wamiliki wa hoteli hizo mara nyingi huajiri wapishi kutoka nchi jirani za Kenya na Tanzania kwa sababu kumekuwepo na upungufu wa watumishi wa jikoni wenye ujuzi huko Uganda. Lakini taratibu, taratibu hali hii inabadilika. Mwandishi wa VOA Sagino Rusbald ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Kampala, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Ni tatizo ambalo halihusiani moja kwa moja na nchi yenye kiwango cha pato la chini kama Uganda, lakini kuna upungufu wa wapishi wa Uganda. Katika miaka hivi karibuni, sekta ya utalii na migahawa imekuwa kwa haraka, na matokeo yake ni kwamba kumekuwepo na haja kubwa ya wapishi wenye wa ujuzi. Vilevile wapishi wenye wa ujuzi ni tabu kupatikana, anasema Jean Byamugisha kutoka jumuiya ya wamiliki wa hoteli nchini Uganda. Uh, uh, really. Changamoto yetu kubwa ni kujenga uwezo. Watu wanahitaji mafunzo mengi hasa hivi sasa kwa vile kuna ushindani katika nchi za Afrika Mashariki. Ili kujaza pengo hilo, migahawa mingi imeajiri wapishi wakuu kutoka nchi jirani kama vile Kenya ili kuongoza wafanyakazi wa jikoni. Na ndiyo hapo ambapo Mkenya Enoch Alumasi aliona pengo katika soko ambalo lilitakiwa kuzibwa. so we to... wanatuomba kuwaleta wapishi kutoka Kenya. Kwa hiyo tukaamua badala ya kuwaleta wapishi kutoka Kenya, bora tulete walimu kutoka Kenya kuja kutoa mafunzo ya upishi, na hiyo tulianzisha shule hapo mwaka wa 2013. Shule hiyo inayojulikana kama The Impact Chefs Academy ni ya kipekee nchini in Uganda, inayotoa mafunzo kamili ya upishi Ina programu tofauti za mafunzo kutoka mafunzo ya wiki moja hadi yale yanayopelekea kupata ajira ya kudumu. Wanafunzi hawa wanajifunza njia tofauti za kukanga yai. Inaweza kuonekana kama jambo la kawaida kwa mpishi, lakini baadhi ya wafanyakazi wa jikoni katika siku yao ya kwanza hawajawahi kukanga yai. Japo shule ya The Impact Chefs Academy imetoa mafunzo kwa zaidi ya watu elfu tatu katika miaka miwili iliyopita, Biamugisha anasema bado kuna uhitaji. Anasema athari kamili bado haijahisiwa. Mafunzo ya wiki moja kama mpishi haitoshi, anahitajika mtu ambaye anaweza kwenda kusoma kwa miezi miwili au sita au tisa na kuwapa mafunzo ya upishi na kupata mtu ambaye anaweza kwenda kwenye hoteli na kuandaa mlo ambao kila mtu anaweza kufurahia, kulipia. Na sasa kwa vile shule hiyo ya Impact Chefs Academy imepata ufanisi, inatazamia kupanuka <mulia> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana tunazungumza na viongozi vijana wa Afrika kutoka nchini Tanzania, ikiwa ni sehemu ya pili ya mazungumzo yetu juu ya mambo mbalimbali mbali. Mkutano huu wanaofanya unawakutanisha vijana viongozi mia tano kutoka barani Afrika kupata mafunzo ya uongozi kwa muda wa wiki sita na kubadilishana mawazo na wenzao. Baadhi yao wametutembelea hapa na kuzungumza na mwenzetu Sunday Shomari. Nao ni Raymond Magambo, Tumaini Shali na Razaro Tipap, pia Mtorela Nimrod, ambaye anaanza kueleza juu ya swala la ajira. Kwanza kabisa, mbali na kazi zangu ninazofanya katika ofisi ya mamlaka ya maji Shinyanga, mimi kama kijana najihusisha na ujasiriamali kwa upande mkubwa sana kwa sasa. Tunafanya biashara ya, ya kuuza vito vya madini na vijana wanaona uchimbaji wadogo wadogo wanapochimba yale madini yao, sisi tunachukua, kwa sababu tumechukua mkopo sehemu tunaweza ku, ku, ku, ku, kuprosesi ule i yale madini na kuweza kufanikisha kutengeneza madini yamefika katika hatua ya mwisho. Tunaajiri vijana wapatao wanne ambao katika ajira zinazoeleweka, lakini pia tunaajiri vijana zaidi ya ishirini katika ajira zisizoeleweka. mi kwa, kwa maana gani? kwamba wanapokuja kufanya ile kazi kuna watu wanaopakia mchanga, wanaoshusha, wanaofanyaje. Kwa hiyo tunawalipa kwa siku, wale wanakuwa ni vibarua, wanakuwa ni wanalipwa kwa siku ni kazi kubwa ambayo tunaifanya kwa vijana wa maeneo ya Shinyanga, Mwanza kwa sababu ndio maeneo ya migodi, lakini pia kunazo changamoto zake ambazo ni za kiserikali zaidi, lakini kwa kweli tunajitahidi kwa malengo tulionayo kufikia mwakani tuweze kujenga, kutengeneza planti kwa ajili ya kuajiri vijana wengi zaidi ambao wataweza kushughulika na hiyo kazi na baadaye malengo yangu ni kwamba niweze kuachana na kazi ili niweze kuhusisha vijana katika kazi hii kwa ukaribu zaidi. Na nikija kwako, Bwana Raymond, hebu tuambie hivi sasa Tanzania elekea kwenye uchaguzi na kwa ujumla ni kwamba vijana wengi pengine tunaona kwamba huwa mara nyingi wakijitokeza kwenye kushangilia mikutano na kadhalika, lakini yanapokuja maswala ya upigaji kura mara nyingi inakuwa ni changamoto, vijana hawahamasiki sana. Labda utueleze upande huo wewe, unauonaje kwa sasa? Unalolisema limekuwa ni changamoto kwa muda, lakini sasa hivi naona watu au vijana, kumekuwa na mwamko mkubwa sana, na niseme kweli teknolojia imesaidia sana kufanya mapinduzi haya makubwa. Sasa hivi ukiangalia kwenye vyombo uh, kama, kama, kama Facebook, ukiangalia kwenye Twitter, unaweza ukaona ukapata picha jinsi gani ambavyo watu mbalimbali wanahamasishana hasa pia kupitia WhatsApp, ambao kwa Tanzania, kwa takwimu zilizopo mwaka jana, ni zaidi ya watu milioni kumi wana, wana smartphone. Kwa hiyo watu wengi sana wamekuwa wakihamasishana. Kwa hiyo nachoamini ni kwamba limekuwa ni tatizo, lakini kwa kweli kwa jinsi ambavyo tunaelekea linaendelea kupungua kwa sababu mwamko unaendelea kuwa mkubwa na haswa hizi social media kwa kweli zinatumika vizuri sana Tanzania. Nikije kwako Lazaro tip up. Hivi sasa kama ambavyo tunafahamu, Tanzania imetajwa kwamba inaongoza kwa ujangili wa meno ya tembo na wanyama wengi kuwawa. Pengine hili wewe ukiwa unafanya shughuli hizo kila siku, vipi? Kwa nini hali inazidi kuwa mbaya? Ya, ni kweli hilo jambo limekuwa ni, ni changamoto kubwa sana nitaka tukusema kwamba tunafanya kazi ngumu sana kwa sababu tunapambana na watu wenye pesa akati sisi pengine hatuna pesa, hatuna inayolingana na wao, kwa sababu mambo ya ujangili wa tembo sasa hivi ni kama sawa na madawa ya kulevya na mambo kama hayo. Lakini cha kufanyika hasa, nafikiri ni elimu kwa Watanzania. Lazima tuwe wazalendo kwanza, tutambue kwamba hizi hifadhi, hizi rasilimali tulizokuwa nazo ni za kwetu na sio za mtu mwingine. Hatuko tayari watu baadhi wawili watatu waliokuwa na ubinafsi waje wavamie wachukue mali yetu kwa ajili ya kujinufaisha wao wenyewe, alafu baadaye watuache bila chochote. Kwa mfano, tukichukua mfano mzuri, mwaka jana, Wizara ya Mali Asili na Utalii ndo imekuwa ya kwanza kuingiza pato la kigeni nchini ikifuatiwa na madini, maana ilikuwa ni madini ndo inaongoza. Sasa ni jambo la maana la, la, la msingi la kuona kwamba hilasimra tuliyokuwa nayo hatuko tayari kuiachia. Kwa hiyo, mimi binafsi kama kiongozi na nafasi niliyopata, pia kwa yali nimejifunza mengi na hapa nilipo nimeshaanza kuandika proposals. Nikirudi mimi nitafanya kazi ya elimu tu, naanza kuelimisha watu wote kuhusu uhifadhi. Baada ya hapo, wakishagundua umuhimu wa hifadhi hizi wataanza kutu kutusaidia kuzilinda, kwa sababu tukisema tutumie nguvu nyingi, tutaweka maaskari wengi, tutaajiri, lakini kama watanzania wenyewe hawako tayari kuilinda mali yao, hakuna kazi tunayofanya. Nashukuru. Na nikija kwa kutumaini, hebu tuambie, pengine kwa upande wa uhamasishaji, mnaweza kulitimiza vipi? Uhamasishaji ni kitu ambacho kinahitaji serikali, lakini pia kinahitaji jamii yenyewe iweze kuwa involved, kwa maana ya kwamba kati ya vitu ambavyo vimekuwa vinaturudisha vina nyuma kwa kipindi kirefu ni mindset pia kukosa ile ruhusa, kukosa mamlaka na maamuzi ya kile ambacho unatakiwa kukifanya. Kwa hiyo kwa upande mmoja, tunahitaji serikali kwanza itengeneze mazingira mazuri ya kufanyia biashara katika levo zote, kwa ngazi ya mjasiriamali mdogo, mjasiriamali wa kati na mjasiriamali mkubwa. kitu nilichojifunza Marekani mazingira ya kufanyia biashara ni kitu muhimu sana. Hakuna kufanikiwa kama kuna rushwa, kama utaratibu mzima wa kusajili biashara unachukua muda mrefu sana, kama kuna bureaucracy ambayo ni, ni, ni, ni, ni ngumu, lakini pia kama kuna aina fulani ya unyanyasaji au kurudishana nyuma, ambako tunakuona sana Tanzania. Ni viongozi vijana wa Afrika katika mpango wa Mandela Washington Fellowship wakizungumza na sauti ya Amerika. Kabla ya kutamatisha matangazo yetu hapa, muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Jumanne kuwa huenda dunia ikalazimika kubuni mbinu bin, mpya kwa Sudan Kusini iwapo viongozi wa taifa hilo changa watakosa kuafikiana kufikia tarehe iliyowekwa. Takriban watu wanane wameuawa na wengine mia moja kutekwa nyara na watu wanaoshukiwa kutoka kundi la Boko Haram katika kijiji kilichoko kwenye mpaka wa kaskazini mwa Kamerun. Mfanyibiashara tajiri Donald Trump ameshika nafasi ya juu kwa ajili ya mdahalo wa kwanza Alhamisi katika kinyanganyiro cha urais cha mwaka wa 2016. Poland imetoa tuzo ya dola milioni 1.1 ikiwa zawadi ya kupigania haki kwa mwanahabari ambaye ni mtoto wa kike wa mwanaharakati wa demokrasia na kiongozi wa upinzani aliyeuawa huko Rusia. Mawakala wa usalama wa Israel wamewakamata watuhumiwa wengine wawili Wayahudi wa mrengo wa kulia Jumanne kama sehemu ya ahadi ya ukandamizaji wa Yahudi wenye misimamo mikali siku moja kabla ya rais wa Marekani Barack Obama kutoa hotuba muhimu ya kuhimiza kupitishwa kwa mkataba wa kimataifa wa nyuklia na Iran wabunge wa marekani wanapanga kupiga kura mwezi ujao huku kukiwa na uwezekano wa kutoidhinisha mkataba huo na hapo ndio tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo hapa studio studi anashirikiana naye harizon kamao mwelekezi wa matangazo alikuwa aida isa mimi naitwa meri mgawe na kutakia asubuhi njema