kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni jumatano agosti 5 mwaka 2015 katika matangazo ya voa express hii leo kenya yaanza kufufua vituo maalum vilivyotumika na wapiganaji wa vita ya kwanza ya dunia lengo likiwa ni kuvutia watalii Najua mnahitaji mashamba lakini, pia hizi turadhi mkizichunga vizuri zitamletea pesa na muweze kuwa matajiri. Ni Dokta Kibunjwa, mwenyekiti wa vituo vya makumbusho nchini Kenya. Hii ni VOA Express, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo, na leo pia tunakuletea hoja kwa hoja na tutaangalia kizungumkuti kinachoendelea ndani ya UKAWA nchini Tanzania. Kusitafasilike kwamba tayari hawa watu wetu wameamua kujitoa, si hivyo. Kukaa kwake pembeni ni pamoja na kuruhusu mchakato wa yeye ndani ya chama e chake na washauri kujaribu kutoa tafakuri iliyo ya kina. Kwa iyote hayo, basi na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kwa mara nyingine anaelezea wasiwasi wasi wake juu ya juhudi kubwa za ujenzi zinazofanywa na China kwenye kisiwa kimoja huko South China Sea. Kerry amekutana na waziri wa mambo ya nje wa China pembeni ya mkutano wa mataifa kumi ya muungano wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia, ASEAN, hii leo mahala ambako ofisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema Bwana Kerry amerudia tena kuelezea wasiwasi wasi wake kuhusu kuongezeka kwa mivutano juu ya mzozo wa njia za usafiri wa meli zenye harakati nyingi na China kudai kiwango kikubwa cha ardhi hiyo na ujenzi katika kisiwa hicho. Treni mbili za abiria zimeacha njia wakati wa mafuriko huko kati kati ya India na kuua watu wasiopungua 24 na kujeruhi wengine kadhaa. Ajali hiyo imetokea usiku wa jana wakati treni hizo zikivuka kwenye daraja moja dogo karibu na mto Machak katika jimbo la Madhya Pradesh. Kiza kilikuwa kizuizi cha utafutaji abiria, ambapo baadhi walikwama katika mabehewa ya treni ambayo nusu yalikuwa yamefunikwa na matope na kuangukia kwenye ardhi kufikia buhi mapema, maafisa wamesema zaidi ya abiria mia tatu waliokolewa japokuwa kulikuwa na hofu kwamba idadi ya vifo huenda ikaongezeka. Mahakama moja nchini Zimbabwe imekubali hii leo kusogeza mbele muda wa kuanza kwa kesi ya mwindaji mmoja ambaye alimsaidia raia mmoja wa Marekani kumwua simba aliyepewa jina la Siso mwezi uliopita. Kesi hiyo ilitarajiwa kuanza leo, lakini wakili wa anayemwakilisha Theo Bronkhorst ameiomba mahakama kupatiwa muda zaidi wa kuandaa utetezi wake na alikubaliwa kuahirishwa kesi hiyo hadi Septemba 28 likuwa mwongozaji wa Walter Palmer, daktari wa meno katika jimbo la Minnesota nchini Marekani, ambaye alimuua Siso katika kile maafisa wanasema ulikuwa uwindaji haramu nje ya mbuga moja ya kitaifa. Wote watu hao wanakana kufanya kosa lolote. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe ameelezea wasiwasi wake mkubwa juu ya shutuma kwamba Marekani iliwapeleleza maafisa waandamizi wa serikali na wafanya biashara. Waziri Mkuu Abe pia alitoa wito wa uchunguzi kuhusiana na suala hilo wakati wa mazungumzo kwa njia ya simu na makamu rais wa Marekani Joe Biden, kwa mujibu wa msemaji wa cheo cha juu wa serikali ya Japan Yoshihide Suga. Suga amesema Biden aliomba msamaha kuhusiana na suala hilo akielezea kwamba limezua mjadala huko Japan. Hakusema kama Biden alithibitisha kufanywa kwa upelelezi huo. Wachunguzi huenda wakajua ifikapo mwishoni mwa wiki kama mabaki ya ndege ambayo yalipatikana kwenye kisiwa kimoja katika bahari ya Hindi yalitoka katika ndege iliyopotea shirika la ndege la Malaysia, maafisa wa Australia wanasema. Maafisa wa Ufaransa, Malaysia na Australia hii leo wataanza kufanya uchunguzi kuhusiana na kipande cha ndege ambacho kilionekana wiki iliyopita kwenye ufuko wa kisiwa cha Ufaransa cha Reunion karibu na Madagaskar. Maafisa tayari wamethibitisha mabaki hayo ni ubao wa ndege aina ya Boeing 777, aina hiyo hiyo ya ndege ambayo ilipotea kimaajabu hapo Machi mwaka 2014 ikiwa inatokea Kuala Lumpa. Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter anapata nafuu baada ya kufanyiwa upasuaji na kuondoa uvimbe mdogo katika ini lake mwanzoni mwa wiki hii. Taarifa iliyotolewa Jumatatu na taasisi ya Carter, taasisi isiyo ya kiserikali inayoshughulika na masuala ya haki za binadamu, imesema bwana Carter alifanyiwa upasuaji huo kwenye taasi, kwenye hospitali moja ya Emory huko Atlanta, Georgia. Taarifa inasema hali yake inaendelea vyema. Ugonjwa huo ulimlazimisha bwana Carter kukatisha safari yake kuele ya Guyana mwezi Mei mahala ambako alikuwa akisafiri kwenda kuangalia uchaguzi wa nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza si moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu na tunaelekea nchini Kenya. Utawala nchini humo umeanza kufufua vituo maalum vilivyotumiwa na wapiganaji wa vita vya kwanza vya dunia kwa lengo la kuvutia watalii zaidi. Hii inaonekana kama ni mbinu mpya ya kusawisha uchumi uliodorora kwa kiwango kikubwa kutokana kikubwa kutokana usalama. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Mataifa ya Kenya na Tanzania yana makaburi mengi ya zamani walikozikwa askari waliopigana katika vita vya dunia. Eneo la Taita Taveta, mkoa wa Pwani nchini Kenya, lina makaburi hayo na vituo vya zamani vinavyohifadhiwa na Jumuiya ya Madola. Utawala eneo hilo unaweka zaidi ya vituo kumi vya kitaifa kwa ajili ya kuvutia watalii kutoka mataifa mbalimbali ulimwenguni mbali mbali ili kurejesha vituo vilivyotumiwa na wapiganaji wa vita vya kwanza vya dunia. Daktari Mzalendo Kibunja ni mwenyekiti wa kitaifa makavazi nchini Kenya. Sisi kama National Museums of Kenya tumefanya bidii kabisa katika kaunti hii. Kwa mfano, ziko sites kadhaa karibu na fikiri kumi katika orodha ya kitaifa ya minara ya kitaifa, na nadhani tutaendelea zaidi kutangaza hizo sites zingine ambazo tumeonyeshwa, ndio kuhimiza tourism katika kaunti hii. Mzalendo Kibunja anasema mbali na vituo kuhusu wanajeshi waliopigana katika vita vya dunia, kuna umuhimu wa bara la Afrika kutunza turathi zaidi zinazopatikana maeneo mbalimbali. Kwa sasa serikali ya Kenya imo katika harakati ya kuchapisha mipangilio hiyo katika gazeti rasmi la serikali. Kibunja hapa tena anasema hii ni njia moja ya kuondoa umaskini na migogoro ya mara kwa mara. Kwa hivyo nataka kuwahimiza mwendelee kuweka amani na mwendelee pia kuchunga hizi turadhi zenu, kwa sababu ni muhimu. Najua mnahitaji mashamba, lakini pia hizi turadhi mkizichunga vizuri zitamletea pesa na muweze kuwa matajiri. Maeneo mengine ya kumbukumbu ambayo ni kivutio kikubwa kwa watalii katika eneo la pwani ya Kenya ni njia iliyotumiwa karne za zamani kufanya biashara ya watumwa iliyopigwa marufuku tangu enzi za ukoloni. Kutoka hapa Mombasa ni Josphat Kioko, VOA Express. Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea kwenye hoja kwa hoja. Leo katika hoja kwa hoja tunaangalia kizungumkuti katika Umoja wa Katiba ya Wananchi Ukawa huko nchini Tanzania ambapo mpaka sasa inaelekea kuna tofauti kati ya baadhi ya viongozi wa umoja huo. Washiriki wetu leo ni Agnes Kilindo kutoka Dar es Salaam na Madata Charles wa Mwanza nchini Tanzania. Ukawa mpaka wa, so hapo wanaonyesha kwamba wao hawana msimamo wenyewe kwa wenyewe, hawajaagree each other, kama tunavyosikia kwamba silaha amejitoa, though hajatangaza rasmi. Sasa kwa mtazamo wangu mimi, inavyofikiri huyu angempa nafasi Loasa akakaa kwenye press, wakamwoji maswali akajisafisha peke yake, kwa sababu mwanzo walikuwa wanasema kwamba huyu hafai, huyu fisadi, huyu Richmond, tukawasikiliza hivyo, baadaye wao tena waamua kumsafisha wao wenyewe bila kujisafisha yeye. Kwa hiyo binafsi hawa, wenyewe kwa wenyewe hawa, hawa elewe, hawa, yani kwa kifupi hawaele, hawaelewani hawa. Na hata sisi wananchi hatuwaelewi, hata ambao tulikuwa tunapenda Chadema tumeachwa kwenye dilema tunautata. Uh, mimi nitataka kusema kidogo kwamba unapozungumzia UKAWA ni zaidi ya vyama vya siasa. Hayo ilikuwa ni utashi wa kisiasa uliofikiwa na katika hatua za kumbukumbu za kihistoria za dunia kwa maana ya utawala wa kidemokrasia ilikuwa ni hatua ya juu kabisa ambayo ilifikiwa na viongozi hao wakuu wanne wa vyama kwa maana ya wenye viti na makatibu wao. Sasa swala la kwamba Dr. Willibrod Slaa kama katibu wa mmoja ya vyama vinavyounda UKAWA kutoonekana hakuwezi kuhalalishwa kama ni hoja ya yeye kuweza kujitoa na ikumbukwe siku chache kabla ya ujio wa Roasa ambako alifanya maongezi ya kina ndani ya chama ambacho alipenda kwenda kujiunga, na miongoni mwa vitu ambavyo Dr. Sala mwenyewe alisema ilibidi Roasa aweze kufanya mambo mawili, mmoja aweze kujitokeza kwenye vyombo vya habari, aeleze ni kwa nini amekusudia kujiunga na na na, na, na na na ukawa lakini pili ajisafishe kwenye issue ya kwenye swala ambayo ya, ya Richmond. Na kama tunafuatia vizuri vyombo vya habari zoezi hilo tiari Lowassa alilifanya japo ni kwa kidogo sana, lakini aliweza kuonesha namna gani ama alishiriki au hakushiriki na swala la Richmond. Upande wa pili, kwa Profesa Lipumba kukaa kimya kutaonekana kusitafsirike kwamba tiari hawa watu viongozi wakuu wa vyama mfano Lipumba anashikilia CUF ambao pia ina nguvu bara na visiwani pia. Kwa maana hiyo kukaa kwake pembeni, kukaa kimya, ni pamoja na kuruhusu mchakato wa yeye ndani ya chama e, chake na washauri wadhamini wa vyama kujaribu kutoa tafakuri iliyo ya kina. Na hoja kubwa pale ndani ya ukawa wala haikuwa ujio wa nani, ilikuwa ni namna gani wanaenda kusimama wagombea, kwa maana wa, kwa maana ya ugombea urais, makamu atatoka wapi. Kama, kama ukijaribu kuangalia katika sasa, mimi binafsi na Tunachoamini, umoja wa wananchi wa katiba kwa maana ya Ukawa, hauwezi ukavunjika kwa sababu ya matakwa ya a za kiongozi mmoja binafsi kutoka kwenye chama kimoja, kwa sababu ni zaidi ya Chadema, ni zaidi ya CUF, ni zaidi ya NLD, ni zaidi pia ya NCCR-Mageuzi. Kikubwa ni maridhiano. Mara nyingi katika maridhiano wanapitia kipindi kigumu katika kuamua juu ya ya utashi huu wa kisiasa. Haya basi, msikilizaji, hii ilikuwa ni hoja kwa hoja. Ni Agnes Kilindo na Madata Charles wakichuana na hoja zao hizo. Live talk, live talk, live talk, kila Ijumaa, live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu, nilipata ni bosi, ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu yani yanakuchukulia kama mtoto wako kama kawaida tu, mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi, basi miundombinu kwa kawaida ni hafifu. Ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tumkaribishe bwana Vincent? Nasikia yuko kwenye e, simu <laughs> <laughs> asante sana Florence. Livetalk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Haya basi, msikilizaji usikose kujiunga nasi hapo siku ya Ijumaa kuweza kusikiliza mjadala wetu wa Ijumaa yi yani live talk katika matangazo yetu ya jioni yanayoanza saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo wiki hii tutakuletea wale vijana ambao wanashiriki katika mkutano wa vijana viongozi wa Afrika hapa Washington DC, na tutaeleza ama tutazungumzia mambo mbalimbali mbali. Sasa ni wakati wa kupata kibao cha muziki kinasema sijazoea na huyu si mwingine ni at. Sikiliza mambo matamu kabisa ndani ya VOA Express kutoka DC Washington. mwambieni awache kujizuzua mwelezeni mimi si wa kuchezea nilitanini shujaa nyumbani na miko yangu, wala sitengeni. Msiri wangu ni mmoja, manani alilonipa wala hunipokoni Haya basi, msikilizaji, ni mambo matamu kabisa ndani ya uh, VOA Express ni at anakuambia. Sijazoea haya, naona na Idi ulikuwa ukijirusharusha hapo. Mambo mazuri kabisa, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, kutoka hapa jiji la Marekani Washington DC. Na sasa tunaelekea kwenye teknolojia. Hivi leo tunaangazia app mpya za kimitandao zinazoongozwa na kampuni ya Facebook, hasa katika bara la Afrika. Mwenzangu Harison Kamau anatupasha zaidi. Facebook inasherehekea mwaka mmoja tangu kuzinduliwa kwa app maarufu internet.org kwa kufadhili siku ya kukutanisha wabunifu wa kimitandao jijini Nairobi huko Kenya. Kulingana na Facebook, katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, wameweza kushirikiana kwa karibu na makampuni ya simu za mkononi katika mataifa 17 kwa kuwapa watu uwezo wa kupata huduma muhimu za kimitandao bila malipo. Leo hii internet.org org inatumiwa na zaidi ya watu bilioni moja barani Afrika. Mataifa ambayo internet.org imezinduliwa ni pamoja na Kenya, Afrika Kusini, Tanzania, Senegal, Zambia, Ghana, Angola na Malawi. Kulingana na Chris Daniels, naibu wa rais wa Internet.org, kuunganisha watu na nguvu za mtandao kwa kuwapa uwezo wa kupata huduma za bure za kimsingi kupitia internet.org ndiyo ilikuwa lengo lao, kuwaleta watu zaidi kwenye mtandao na kuwasaidia kugundua dhamani ya mitandao, na kweli inafanya kazi. Internet.org imevutia watumiaji wapya kwenye mitandao kwa asilimia 50 zaidi baada ya uzinduzi wa huduma zisizo na malipo, na zaidi ya nusu ya watu wanaojiunga na mtandao kupitia internet.org wanalipia huduma na kuingia kwenye mtandao katika siku 30 za kwanza. Katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, watu waliotumia internet.org walitafuta huduma za afya kwa zaidi ya mara milioni moja, jambo ambalo linaelezea lengo hasa la internet.org, yaani kusaidia kubadili maisha ya watu. Maadhimisho hayo ya mwaka mmoja pia yanaashiria wa mpya ya huduma ya Zaburi kupitia internet.org. Kulingana na Facebook, app hii inamwezesha mtoa huduma wa simu za mkononi kuingia na kuanza kutoa huduma za internet.org katika mataifa mengine kupitia mtandao wa ushirika unaoleta uwezo wa kiufundi na maadili ya kimitandao na kwa hiyo kurahisisha utoaji wa huduma za bure za kimitandao kwa wale hawajaunganishwa. Kuongezea hayo, kampuni hiyo imetangaza huduma ijulikanayo kama platform ndani ya internet.org. Kulingana na Facebook, platform inamwezesha mwendelezi yeyote wa kimitandao kutoa huduma zinazounganishwa na internet.org. FB Start pia ni programu mpya ya kutoka Facebook ambayo imetengenezwa kusaidia wabunifu wanaoanza kutoa huduma za simu za mkononi kuendeleza apps zao kwa ushirikiano na internet.org FB Start inatoa faida kubwa hasa kwa wale wanaolenga kuendeleza mitandao na vilevile uelekezi vile kupitia timu ya internet.org. Kwenye sherehe za Nairobi, Facebook inaonyesha vifaa na rasilimali za FB Start zitakavyowezesha wajasiriamali kuendelea na kulipisha huduma za simu za kisasa. Asante sana Harrison Kamau, na maswala ya teknolojia. Na sasa kama huna kazi katika kama huna kazi, tunakutana na kijana Edwin Temba ambaye ameamua kujiajiri kwa kufanya biashara ya kuuza vifaa vya magari. Basi tumsikilize alianzaje na changamoto katika kujiajiri pamoja na biashara kwa ujumla. Uh, mimi inaitwa Edwin Temba, jina langu uh, la kibiashara natumia jina la Mac Temba na ni mfanyabiashara wa aksesori za magari na pia na ajili na, na maswala ya bima za magari pamoja na biashara ya uuzaji wa tiketi za ndege kupitia kampuni yangu ya Max Travel. Niliweza uh, kufanya biashara mwaka elfu mbili na kumi na tatu kwa kuanza biashara ya kuuza aksesori za magari ambayo ofisi zetu ziko shiki ya ngorodi singamori. Of course challenge za biashara zipo, sio nyingi sana pamoja na, na na mifumo ya kodi ambayo mingi haimpi hai, nafasi kijana kuweza kujaribu aidia zake ambazo anazo katika kufanya biashara, kwa sababu mtu anakuwa anataka kuanza biashara lakini hiya mifumo ya kodi kwamba kabla kuanza biashara inabidi mtu apate TIN namba. TIN namba yenyewe ili ipatikane, kwanza lazima mtu aende kujisajili kwenye, kwenye mamlaka za kodi afanyiwe assessment ya, ya ya kodi zake ambazo anatoka kulipa kwa mtu ambaye anaanza biashara kwa njia moja au nyingine huwa inamdiscourage na kushindwa ku, kutumia nafasi ambayo alikuwa amepanga kuifanya kwenye biashara husika biashara mazingira ya biashara ya Tanzania sio mabaya of course biashara zetu pia zinadepend na na na, na, na, kubi uh, na, na, na dola ya kimarekani jinsi na kwenda kwa sababu biashara zetu nyingi zikzanunua tunanunua kutoka nchi za China, Dubai na na nchi nyingine za midoisi. Sasa dola inapokuwa inapanda, inasababisha hata bei bei za za ununuzi wa bidhaa zetu nazo zinakuwa zinapanda, na kuleta mchanganyiko kwa wateja na kuona kwamba wanashindwa ku- kuafford zile bidhaa ambazo walikuwa wanaziweza mwanzoni. Nini, uh, ushauri wangu kwa vijana ni kwamba ni, ni kupambana chochote so, so, kile ambacho unacho kwenye kwako na tuamini kwamba unaweza kufanya. Usisubiri mpaka upate milioni kumi au milioni ishirini ili uanze mradi au uanze biashara au uanze kujishughulisha. Mimi na kimoja ambao huwa naamini siku zote kwamba unapokuwa unataka kwa kuanza kitu, anza kwa so, zile resources ambazo unazo. Kile kidogo ambacho unacho ukianza nacho kitakusaidia kukupa njia ya kusaidia kwamba unataka kwenda wapi, unataka kufanya nini. So kwa vijana wenzangu wote, ushauri ni kwamba tuzi- kupambana, kwa sababu mimi nahua kila siku nawambiaga watu kwamba siamini kwamba hakuna mwanasiasa ambaye anaweza akaja Haya basi, msikilizaji, sasa ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni, moja kwa moja na geuza macho yangu kwako Id Ligongo, yapi yaliyovuma hii leo? Ah, mkamiti kibayase. Basi leo katika yavumayo mitandaoni tunaanza kuangalia hali ya sintofahamu inayoendelea kwa mwenyekiti wa chama cha wananchi kafu nchini Tanzania, Profesa Ibrahim Lipumba, ambapo leo waliwaita waandishi wa habari na kufanya nao mkutano, lakini pamoja na kusubiri kwa saa mbili Waandishi wa habari hawakupata fursa ya kuongea naye, bali waliambulia kuongea na baadhi ya viongozi wa chama hicho, ambao nao walidai hawajui kile ambacho mwenyekiti wao alikuwa hasa anataka kueleza, na alikuwa ndani akizungumza na wazee wa chama. Nje makao makuu ya chama hicho yaliyopo Buguruni, jijini Dar es Salaam, walionekana wanachama wa chama cha wananchi CUF wakiimba tuna imani na Lipumba. Swali kubwa linaloulizwa hivi sasa kwenye mitandao mbalimbali, iwe Facebook, Twitter, WhatsApp na kadhalika, je, Lipumba anataka kujitoa ka kama alivyojitoa Slaha huko CHADEMA? Richard Meshak Laizer anasema nakumbuka, Daktar Slah alivyopigwa mabomu yeye na mkewe kwa ajili ya kupigania chama, lakini leo kapokwa wadhifa wake ulaini kabisa na watu wenye uchu wa madaraka kweli. Sidhani kama itawaingia wengi akilini, kwa hivyo Lipumba kufanya vizuri na bado lingine linaweza kutokea, kwa sababu kama unaona mambo hayaendi kama vile ambavyo umekuwa ukisimamia imani yako, sharti uonyeshe, usikae kimya. Huyu hapa ni Sada Muhamed, anasema Dr. Slaa yeye amepewa likizo, mara tetesi za Prof. Lipumba kujiuzulu kwa kweli tunazidi kuchanganyikiwa. Na huu UKAWA, mlikuwa wapi siku zote? Inaonekana kama hamkujiandaa vizuri na haya yanayoendelea, kama vile mlikurupuka. Baraka Musa ye anasema mimi naona profesa Lipumba kutaka kujiuzulu sio jambo la ajabu. Cha msingi UKAWA ni kumweka mtu mwingine anayestahili na mwenye sifa. Lipumba akiamua kupumzika siasa sawa tu, lakini atakuwa bado mwanachama wa KAF. UKAWA vilevile utaendelea, na UKAWA tuende pamoja. Twalibu Rasula anasema kila siku Chadema, tusipoangalia watatufikisha pabaya katika harakati za kukiondoa chama cha mapinduzi, CCM, madarakani. Nilipenda sana msimamo wa Chadema hapo mwanzo na tuta tunatambua kwamba walioifanya Chadema iwe juu wapo watu kama kina Zitto na Slaa, ambao sasa hivi hawapo. Tusipoangalia itashuka kutoka ligi kuu mpaka daraja la kwanza. Basi msikilizaji, hayo ndiyo mambo ambayo yanayoendelea hivi sasa katika mitandao. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kwa mara nyingine anaelezea wa wasiwasi wake juu ya juhudi kubwa za ujenzi zinazofanywa na China kwenye kisiwa kimoja huko South China Sea. Kerry amekutana na, ma... na waziri wa mambo ya nje wa China pembeni ya mkutano wa mataifa kumi ya muungano wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia, ASEAN, hii leo mahala ambako ofisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema bwana Kerry amerudia tena kuelezea wa wasiwasi wake kuhusu kuongezeka kwa mivutano juu ya mzozo So, wa njia za usafiri wa meli zenye harakati nyingi na China kudai kiwango kikubwa cha ardhi hiyo na ujenzi katika kisiwa hicho. Treni mbili za abiria zimeacha njia wakati wa mafuriko huko katikati kati ya India na kuua watu wasiopungua ishirini na nne na kujeruhi wengine kadhaa. Ajali hiyo imetokea usiku wa jana wakati treni hiyo zikivuka kwenye daraja moja dogo karibu na Mto Machak katika jimbo la Madhya Pradesh. Mahakama moja nchini Zimbabwe imekubali hii leo kusogeza muda wa kuanza kwa kesi ya mwindaji mmoja ambaye alimsaidia raia mmoja wa Marekani kumuua simba aliyepewa jina la Siso mwezi uliopita. Kesi hiyo inatarajiwa kuanza leo lakini wakili wa anayemwakilisha Theo Bronkhost ameiomba mahakama kupatiwa muda zaidi wa kuandaa utetezi wake, na alikubaliwa kuakhirishwa kesi hiyo hadi Septemba 28. Shukran kwa kutusikiliza na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Hadija Riami, mwendeshaji Dwen Collins, mimi ni Idi Ligongo naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja basi tunakuaga kutoka hapa Washington DC, tunakuambia alasiri njema.