Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano Agosti 5 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo kuelekea uchaguzi mkuu nchini Tanzania, bado kuna hali ya sintofahamu ndani ya Ukawa. Safari hii chama cha wananchi Kafu, lakini mwenyekiti wake anasemaje? Kuna mambo ya kutafakari, lakini lazima tujue kwamba chama chetu ni taasisi. Chama siyo mtu mmoja. Ni wajibu wa kila mwanachama, bila kujali nafasi aliyo nayo, kujenga chama na katika habari nyingine, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anatarajiwa kuhutubia bunge la Uganda wiki ijayo. Lakini nini hasa wananchi wa Uganda wanachotarajia kusikia kutoka kwake? Yeye akitoa honyo, watu wataelewa kwamba kuenda kwenye kupiga kura kuchagua viongozi wetu sio kwenda kwenye vita. Kwa habari hizo na nyinginezo, utazisikia katika matangazo yetu ya leo. Hivyo basi, kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza kabisa ni habari za dunia. Msomaji ni Sande Shomari. Rais wa Marekani Barack Obama anataka bunge kuidhinisha mkataba wa kimataifa wa kuzuia programu ya nyuklia Iran, akielezea kuwa ni mpango ulio na matokeo makubwa kuliko wote wa sera ya mambo ya nje tangu hatua ya nchi hii iliyopelekea kuvamia Iraq mwaka elfu mbili na mbili. Bwana Obama ataongea leo katika chuo kikuu cha Amerika mjini Washington. Anapanga kuweka uyao na hotuba nyingine ya muhimu ya mambo ya nje iliyotolewa na rais Kennedy mwaka elfu tisa mia sitini na tatu, wakati rais Kennedy alipotoa wito wa mazungumzo ya kidiplomasia na Sovieti ya zamani ili kuzuia majaribio ya nyuklia, mazungumzo ambayo yaliyopelekea makubaliano ya kimataifa ya kuzuia majaribio hayo. Ndege za kijeshi na zile zilizotumia rubani za Marekani zimeanza kuwasili kwenye kituo cha anga cha jeshi kusini mwa Uturuki, na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki alisema Jumatano hii leo kabla ya mazoezi ya kijeshi ya pamoja ili kupambana na wanamgambo wa Islamic State kwenye eneo la mpaka wa Uturuki. Mevlut Kavusoglu amesema Marekani na Waturuki karibu wataanza mapambano makubwa dhidi ya kundi la Islamic State na kupelekea hali ya usalama zaidi kwa majeshi ya upinzani yanayopambana na kundi hilo. Aliongea hayo katika ziara huko Malaysia, ambako alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry pembeni ya mkutano wa kanda. Na kundi kubwa la wapiganaji huko kusini mwa Yemen wanaosaidiwa na magari ya kivita ya ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia wameripotiwa kuwasukuma kando waasi wa kihudhi na washirika wao katika eneo ya majimbo matatu ya kusini. Hadijariami anaisoma ripoti kamili. Vyombo vya habari vya Kiarabu vimeripoti kwamba wanajeshi elfu tatu ardhini wakiwemo elfu moja mia tano kutoka Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu UAE na Wayemen elfu moja mia tano waliopatiwa mafunzo pamoja na vifaru na magari ya kivita wamefanya mashambulizi makubwa wakiongozwa na ushirika wa Saudi Arabia nchini Yemen. Kanda ya video iliyoonyesha wapiganaji wakisaidiwa na ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia wakifyatua risasi hewani kusherehekea kuukamata mji mkuu wa Lahej Hudha. Ripoti za vyombo vya habari zinasema ushirika na marafiki zao hivi sasa wanadhibiti majimbo matatu ya kusini. Kituo cha televisheni cha wahudhi cha Al Masira kimeripoti kwamba majeshi ya ushirika yanayoongozwa na Saudi Arabia yamesukumwa nje na waasi kutoka jimbo la Ma'arib. VOA haikuweza kuthibitisha kutoka vyanzo huru madai hayo. Waziri mkuu wa Yemen Khalid Baha amevyambia vyombo vya habari vya Kiarabu kwa majeshi yanayoitii serikali na utambuli wa kimataifa tayari wamechukua udhibiti wa mji wa bandari wa kusini wa Aden pamoja na kituo muhimu cha jeshi la anga cha Al Anad kilichopo kaskazini mwa mji na hivi sasa wanasogea kuelekea maeneo mengine. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa China anasema nchi yake imeacha mpango wake wenye utata wa kudai sehemu ya ardhi katika bahari ya South China. Wang Yi alisema katika mkutano wa muungano wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia, ASEAN, huko Malaysia hii leo, ambapo alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Waandishi wa habari walimuuliza Wang juu ya mradi huo ambao umewatenga China na baadhi ya jirani zake ambao pia wana madai katika kisiwa hicho. Mjane wa rais wa zamani wa Korea Kusini Kim Dae-jung anasema anafanya ziara ya nadra huko Korea Kaskazini ili kusaidia kuboresha uhusiano ulioingia dosari kati ya nchi hizo zenye uadui wa muda mrefu. Lee Hee-ho na ujumbe wake wa watu 18 waliwasili leo Jumatano mjini Pyongyang kwa ziara ya siku nne ambayo haikuidhinishwa rasmi na serikali ya Korea Kusini. Mama huyo mke wa rais wa zamani, kumradhi, mama huyo mke wa rais wa, wa, wa zamani mwenye umri wa miaka tisini na mbili ana matumaini safari yake itasaidia kuponya maumivu na majeraha ya miaka sabini ya kutengana kwa pande hizo mbili, kwa mujibu wa waziri wa zamani wa utamaduni wa Korea ya Kusini King Sang Jae ambaye anasafiri na Lee. Mahakama nchini Zimbabwe imekubali hii leo kusogeza mbele muda wa kwanza kusikilizwa kesi ya mwindaji mmoja ambaye alimsaidia raia mmoja wa Marekani kumuua simba aliyepewa jina la Cecil mwezi uliopita. Kesi hiyo ilitarajiwa kuanza hii leo, lakini wakili wa Tio Broncost ameiomba mahakama kupatiwa muda zaidi wa kuandaa utetezi wake na kilikubaliwa kuahirisha kesi hadi Septemba 28. Broncost alikuwa mwongozaji wa Walter Palmer, daktari wa meno kutoka jimbo la Minnesota nchini Marekani, ambaye alimuua Cecil katika kile ambacho maafisa wanasema ulikuwa uindaji haramu nje ya mbuga ya taifa ya Huang. Wote watu hao wanakanya, wanakana kosa lolote. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kuelekea uchaguzi mkuu nchini Tanzania mwezi Oktoba mwaka huu, bado kuna sintofahamu kadhaa ndani ya vyama vinavyounda Umoja wa Katiba ya Wananchi UKAWA waliokubaliana kusimamisha mgombea mmoja wa urais pamoja na kuachana majimbo ya uchaguzi. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dinda Chahali ana taarifa kamili. Wakati tayari UKAWA wakimtangaza Edward Lowassa kuwa mgombea wake wa uraisi na Dkt Juma Duni Haji mgombea mwenza, leo kukazuka taharuki kwa wanachama pamoja na mashabiki wa chama cha wananchi CUF kufuatia taarifa zilizokuwa zimezagaa kwamba mwenyekiti wa chama hicho Profesa Ibrahim Lipumba amechia ngazi katika kukiongoza chama hicho kupinga baadhi ya mambo ndani ya UKAWA. Katika ofisi kuu za chama cha CUF Buguruni jijini Dar es Salaam, wanachama na wapenzi wa chama hicho walianza kukusanyika majira ya asubuhi, huku wakitaka kufahamu hatima ya mwenyekiti wao ambaye wakati huo alikuwa ameitisha mkutano na waandishi wa habari. Kuna tetesi ambazo zilianzishwa tangu jana kwenye magazeti. Kwa kweli, wanachama wengi wamepata tension, na hiko ndio ambacho kimewasukuma kufika katika ofisi kuu leo hii ili kujua nini ambacho kinaendelea, lakini kwenye mitandao ya kijamii Yani ukienda kwenye Facebook, Twitter na mitandao mengine utakuta kuna taarifa ambazo wanachama wetu zimewatia hofu. Sintofamu hiyo iliendelea baada ya naibu katibu mkuu wa CUF Tanzania Bara, Magdalena Sakaya akifuatana na mkurugenzi wa habari na mawasiliano, Abdulu Kambaya kutokea na kuzungumza na wanahabari badala ya Profesa Lipumba huku wakieleza kwamba mwenyekiti huyo wa CUF Taifa ameitwa na wazee wa chama kuwaeleza anachokusudia kuongea na wanahabari hao. Mtakumbuka kwamba mwenyekiti aliomba aitwe press yako mambo ambayo anataka kuyazungumza, lakini kwa bahati mbaya, bahati nzuri, leo asubuhi amevamiwa na wazee na wanachama na viongozi mbalimbali kwenye ofisi yake. Kwa hiyo amekuwa na majadiliano ya muda mrefu, mpaka sasa hivi hayajaisha. Kwa hivyo tunachoendelea nacho hivi sasa ni kuwapa fursa wazee na mwenyekiti waweze kujadiliana, na watakapokuwa tayari, mwenyekiti ataita tena vyombo vya habari, atakuja kueleza kama haja hiyo itaendelea kuwepo. Hata hivyo, baada ya sintofahamu hiyo, hatimaye majira ya lasiri, Profesa Lipumba aliibuka kutoka ndani ya ofisi hizo za Kafu na kuwatoa hofu wa wafuasi wake, wanachama, na ukawa kwamba hajajiuzulu uongozi, huku akiomba ushirikiano kutoka kwa wanachama wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu Oktoba mwaka huu. Sawa kwa nani? Vijana ngangari wale. Kwa hiyo nimezungumza na wazee, nimezungumza na mashehe, kuna mambo ya kutafakari, lakini lazima tujue kwamba chama chetu ni taasisi chama siyo mtu mmoja, ni wajibu wa kila mwanachama bila kujali nafasi aliyonayo kujenga chama na kukiimarisha chama. haki kaf katika Ukawa imemsimamisha Juma Duni Haji kama mgombea mwenza na wa Bwana Loasa, ambaye hata hivyo wa kubanwa na sheria ilimlazimu kuhamia kwanza chama cha demokrasia na maendeleo chadema kupata uhalali wa kusimama kama chama cha siasa nikiripoti kutoka dar es salaam kwa niaba ya sauti amerika mimi ni dina chahali kunaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yakitangazwa moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi Ijumaa tutakuwa na mjadala wetu wa kila Ijumaa, yani Live Talk, ambapo tutazungumzia ule mkutano unaowakutanisha vijana viongozi kutoka barani Afrika, yani Yali ambao wako hapa nchini Marekani kwa kufanya shughuli mbalimbali za kiuongozi na kupata uzoefu. Basi tutakuwa nao hapa na kuweza kuzungumza yale yanayoendelea na katika hali ya kuendeleza bara zima la Afrika. Sande Shomari anaendelea kusomea habari za dunia. Wakatoliki ambao wanatalikiana na kuoa au kuolewa tena wanastahili kutendewa vizuri na kanisa, Baba Mtakatifu Francis amweleza mapadri hii leo na kusema watu walioana ni vyema watendewe vizuri na siyo kutengwa. Kwa mujibu wa mafunzo ya kanisa, wa katoliki ambao huachana na kuolewa tena ni dhambi kwa sababu ndoa yao ya kwanza bado ni sahihi katika macho ya kanisa, na hivyo hawaruhusiwi kutengwa na kanisa. Papa Francis amesisitiza, ni vyema kwa uongozi wa kanisa kuwapa matumaini wa katoliki wote hata wale ambao wanapigwa marufuku kupewa komunyo majeruhi raia katika mzozo wa silaha nchini Afghanistan wanakadiriwa kuwa sawa au kuongezeka na kuvuka rekodi ya mwaka mbaya kuliko wote ule mpango wa msaada wa Umoja wa Mataifa wa Afghanistan UNAMA ulieleza Jumatano huko Kabul. Kwa mujibu wa ripoti ya Yunama ya katikati ya mwaka ya 2015 juu ya kulindwa raia kwenye maeneo ya vita waathirika 4921 waliripotiwa katika nusu mwaka wa 2015, vifo 1592 na majeruhi 3329 vinawakilisha ongezeko la asilimia moja katika jumla ya waathirika raia ikilinganishwa na kipindi kama hicho cha mwaka 2014, ikiwa ni mwaka mbaya kwa raia wa Afghanistan kwenye rekodi. Treni mbili za abiria zimeacha njia wakati mafuriko huko katikati ya India na kuua watu wasiopungua ishirini na wanne na kwa jeruhi wengine kadhaa. Ajali hiyo imetokea usiku wa jana wakati treni hizo zikivuka kwenye daraja moja dogo karibu na Mto Machak katika jimbo la Madhya Pradesh. Kiza kilikuwa kizuizi cha utafutaji abiria ambapo baadhi walikwama katika mabehewa ya treni ambayo nusu yalikuwa yamefunikwa na matope na kuangukiwa, na kuangukia kwenye ardhi. Kufikia asubuhi, maafisa wamesema zaidi ya abiria mia tatu waliokolewa japokuwa kulikuwa na hofu kwamba idadi ya vifo huenda ikaongezeka. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anatarajia kuhutubia bunge la Uganda mnamo wiki ijayo, hotuba inayotarajiwa kuangazia masuala ya usalama na biashara. Kulingana na serikali ya Uganda, Rais Kenyatta atakutana pia na wafanyabiashara, ziara ambayo raia wa Uganda wanaisubiri kwa shauku kubwa. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire na ripoti kamili. Raia na serikali ya Uganda wanatambua ziara yake, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, kuwa fursa nzuri kujadili matatizo ya kibiashara, usalama na ajira yanayoikumba Uganda. Waziri wa habari na mwelekeo wa taifa Rosemary Namayanja amethibitisha ziara yake Kenyatta nchini Uganda. Hii ni fursa nzuri ya kujadiliana na Rais Uhuru Kenyatta ambaye pia ni rais wetu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Tuna maswala kadhaa ya kumwambia, hasa kuhusu biashara katika bandari ya Mombasa na uhamiaji, na hivyo Uhuru atakuwa akizungumzia maswala hayo yanayowahusu Waganda na kuwahutubia wabunge 370 wanaowakilisha Waganda. Linaloangaziwa zaidi katika ziara yake Kenyatta ni hotuba kwa bunge la Uganda akitarajiwa kugusia swala la amani na mjadala kuhusu iwapo wanajeshi wa Kenya na Uganda wanastahili kuondoka nchini Somalia ili kujinusuru na mashambulizi ya Al-Shabab. Uhuru awaelezee wabunge wetu kwamba ni muhimu wanajeshi wetu wote, sio Uganda peke yao, wanajeshi wa Kenya na Uganda na nchi zingine zote ambazo zimejitolea kuhakikisha kwamba watu wa Somalia wanasaidiwa. Kuna wakati hata sisi Uganda tulisaidiwa. Wafanya biashara wa Uganda nao wapo tayari kueleza hoja zao watakapokutana na Rais Kenyatta. Kasim Omar ni mwenyekiti wa baraza la wafanyabiashara Afrika Mashariki, na mambo yenyewe yatahusika yata na kuona kwamba wafanyabiashara wa wasipate madhara zaidi baada ya mkutano wao, na inaonekana kwamba wafanyabiashara watapewa nafasi au fursa ya kuweza kuzungumzia shida zao. Na wakati Uganda ikijitayarisha kwa uchaguzi mkuu, tunataka atoe onyo kwamba sisi hapa Uganda lazima tujaribu sana kukumbuka yaliyotokea kwenye ndugu zetu na dada zetu na vijana wetu huko Kenya. Tulipata shida pamoja na hao. Kwa hivyo yeye akitoa onyo, watu wataelewa kwamba kuenda kwenye kupiga kura, kuchagua viongozi wetu sio kwenda kwenye vita. Hii itakuwa mara ya pili kwa Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kutembelea Uganda tangu achaguliwe kuwa rais na ziara ya wiki ijayo inachukuliwa kwa uzito mkubwa kutokana na hoja kwamba atahutubia bunge la taifa la Uganda. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Kameruni inasema imewakamata washukiwa wapiganaji wa kundi la Boko Haramu ambao walifanya wakim, walijifanya wakimbizi ili kushambulia kambi moja ya wakimbizi iliyopo kwenye mpaka wake wa kaskazini na Nigeria. Ukamataji huo unafuatia shambulizi kwenye vijiji viwili vya Kamerun ambapo watu wasiopungua tisa waliuawa, darzeni ya watoto walitekwa na nyumba kuchomwa. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Younde na Mkamiti Kibasa anayesoma ripoti kamili. Msemaji wa serikali ya Kamerun Isa Chiroma Bakari anasema washukiwa wapiganaji wa Boko Haram walikuwa na milipuko iliyofichwa kwenye masanduku yao wakati jeshi lilipowakamata kwenye kambi wa ya wakimbizi ya mina wao kaskazini mwa Cameroon. Isa Chiroma anasema jeshi lilichukua hatua baada ya kupata tetesi kwenye kambi ya mina wao. Washukiwa wanne wa boko Haramu walikamatwa na kwa sasa wanachunguzwa. Operesheni ilifanywa na jeshi katika eneo ilipelekea kukamatwa kwa bunduki moja aina ya AK47 risasi 17 zenye urefu wa milimita 7.56 na pikipiki piki mbili. Ieleweke kwamba operesheni hii ilifanywa ndani ya muundo wa mapambano dhidi ya ugaidi, imepelekea pia kukamatwa kwa wahalifu wengine wakiwemo wale waliokimbia kambi hiyo ina wakimbizi wa Nigeria 440 waliokimbia uasi wa Boko Haram, kundi ambalo linadaiwa kusababisha vifo vya watu elfu ishirini na kuwakosesha makazi mamia ya watu nchini Nigeria, Cameron, Chad, Niger na Benin. Isa Chiroma pia alitangaza kwamba washukiwa wasiopungua nusu darzeni walipuaji mabomu wa kujitoa mhanga walikamatwa huko Cameron katika muda wa wiki mbili zilizopita. Awali Cameroon imeripoti kwamba magaidi walijibadilisha kwa hila ili kutaka kushambulia eneo lao. Mwezi Mei mwaka uliopita, wapiganaji 15 wa Boko Haram walijidai ni wanajeshi wa Cameroon wa kikosi maalum cha The Rapid Intervention Battalion waliwawa huko Kolofata, mji mmoja wa Cameroon uliopo kwenye mpaka na Nigeria. Mwezi uliopita walipuaji watatu wa mabomu ya kujitoa mhanga walidai kuwa wao ni wachuuzi na ombaomba, na walitegua wa mabomu ambayo ilisababisha vifo vya darzeni ya watu. afya yanayoletwa kwako kwa hisani ya mtandao wa VOA afya Afrika. Tunamulika damu salama nchini Tanzania. Leo uko nami mtangazaji wako Meri Mgawe, na tunazungumza na Dr Efrais Pankia, meneja wa taifa wa mpango wa damu salama nchini humo. Naye anaanza kwa kueleza changamoto zinazowakabili madaktari pale wanapopokea wagonjwa wanaohitaji damu sehemu kwa kweli unakuta kwamba labda mahitaji ni makubwa, na hatujaweza kusema kwamba sasa hivi tumefikia hundred pesenti kuwa na wachangiaji wa hiari, basi pale ambapo kuna kuna sehemu ambazo mpaka sasa hivi ndugu anaendelea kuchangia pale inapobidi. Kwa hiyo ni sawa kabisa naposema kwamba kuna mahali inapofikia tikikuta kabisa basi kwamba ile grupu ambayo mgonjwa anahitaji ha haipo, lakini labda kuna ndugu ambao wanaweza akasaidia, mtindo huo unaweza ukatumika pia kuna dhana potofu daktari wengine wanashauri watu wengine usitoe damu kwa sababu ukitoa damu unaweza ukaathirika nashukuru sana ndugu mtangazaji kwanza niseme tu kwamba hiyo ni dhana potofu hilo ndio nasema kwamba wananchi kwa mba, kweli bado wanahitaji elimu eh, ya hali ya juu tunachosema ni kwamba kama mchangia damu ameweza kuwa na vigezo vile ambavyo vinaainishwa eh, katika shirika la mataifa akawa na vile vigezo vyote, basi uchangiaji wa damu wa iar unaokuwa hauna madhara mengine yeyote. Kwa hiyo niseme tu, niwaakishia wananchi kwamba ni wa kwa dhana potofu, na unapojitolea damu unakurudi unakuwa salama, na mandani ya masaa thelathini na sita unakuta kwamba damu yako imeshajirudia na uendelea na kazi zako kama kawaida. Kwa eh, hiyo ni wito tu kwa wananchi ambao labda kama watakuwa wanasikiliza kwamba mradi wao wa kweli wakati tunapowahoji kujaza ile fomu maalum kwamba vigezo kama kwa vimefikiwa wakitoa kiasi cha damu ambayo ni asilimia kumi ya, ya, ya damu ilio mwilini wao ambayo ni kiasi kama cha milzi mia nne na hamsini au nusu lita, basi hawezi kupata madhara yoyote yale. Nayo lishe iwe ya namna gani, dokt? Kwa sababu tunajua saa nyingine mnapokea watu wanaokuwa na matatizo ya ukosefu wa damu na wanajiuliza lishe iwe vipi? Hey, swali zuri le. Na hilo tunapata changamoto sana kubwa, unapoenda mashuleni labda, na ambapo tuna, tuna, ndipo tunapata karibu asilimia themanini ya damu zetu, kwamba eh, wanakuuliza kwamba sije tu niitoa damu, sasa vyakula gani nitumie? Tunachosema ni kwamba vyakula vile, vile ambavyo mtu ameendelea kula karibu kila siku na ukukuta damu yake, kwa sababu kabla mchangiaji jilat, jilat, damu hajatoa damu yake, tunapima uwingi wa damu aliyokuwa nayo ambayo tunaita ni hemoglobin. Kwa hiyo tukisha cheki hemoglobin yake tukakuta ni nzuri, basi tunashauri kwamba kwa vila amekuwa ni hemoglobin nzuri, basi aendelee kula vyakula ambavyo amekuwa nala vya kawaida, kwa sababu udapo speciali mashuleni, ukishasema basi ale vyakula vyenye madini ya chuma kwa wingi, folic acid, basi hapo tu anaanza kufikiria lazima ale nyama ale maini kwa wingi, maziwa. Kwa hiyo hilo linaleta tatizo kwa, tunasema ule mwenendo wa kula wa kawaida ukisha kuwepo ni kwamba ataendelea kuwa na damu inayotosheleza kwa wanawake. Inajulikana kwamba kulinganisha na wanaume wanakuwa na kiasi cha chini kidogo kiwango kuliko na kile cha wanaume, na ndio sababu utakuta hata kwenye uchangiaji damu wao kile kiwango cha chini cha kuanza kujitolea inakuwa ni tofauti na na kule kwa wanaume. Kwa hiyo niseme tu kwamba kama umeweza kuwa na damu kiasi, wakati umejichangia ukaona damu kiasi cha kutosha, basi lishe yako nilikuwa ni ile ya kawaida pengine hivyo. Unapokuanza kuweka masharti ya vyakula, basi sehemu kama mashuleni, basi na vile kama kwamba watu wanachukulia kwamba nimetoa damu, nimeambiwa nile mayai, nimeambiwa nile nyama, nile maziwa kwa wingi. Kwa hiyo naau kidogo. Makala ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Mimi ni Mary Mgawe. Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Chao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama anataka bunge kuidhinisha mkataba wa kimataifa wa kuzuia programu ya nyuklia ya Iran akielezea kuwa ni mpango ulio na matokeo makubwa kuliko wowote wa sera ya mambo ya nje tangu hatua ya nchi hii iliyopelekea kuivamia Iraq mwaka elfu mbili na mbili. Ndege za kijeshi na zile zisizotumia rubani za Marekani zimeanza kuwasili kwenye kituo kimoja cha jeshi la anga kusini mwa Uturuki, ambao waziri wa mambo ya nje wa Uturuki alisema hayo hii leo, kabla ya mazoezi ya kijeshi ya pamoja ili kupambana na wanamgambo wa Islamic State kwenye eneo moja la mpaka wa Uturuki. Waziri wa mambo ya nje wa China anasema nchi yake imeacha mpango wake wenye utata wa kudai sehemu ya ardhi katika bahari ya South China. Wang Yi alisema katika mkutano wa Muungano wa Mataifa ya Kusini Mashariki mwa Asia, ASEAN, huko Malaysia hii leo, ambapo alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Mjane wa rais wa zamani wa Korea Kusini Kim Dae-jung anasema anafanya ziara ya nadra huko Korea Kaskazini ili kusaidia kuboresha uhusiano ulioingia dosari kati ya nchi hizo mbili zenye uadui wa muda mrefu. Li Hi Ho na ujumbe wake wa watu 18 waliwasili leo Jumaatano mjini Pyongyang kwa ziara ya siku nne ambayo haikuidhinishwa rasmi na serikali ya Korea Kusini. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Juhudi zinazofanywa na jeshi la pamoja kupambana na kuwashinda kundi la Daesh au ISIL zinafikia kiwango kipya, wakati Marekani na Uturuki zikiwa zimefikia maamuzi muhimu katika siku za hivi karibuni, kuongeza hatua katika ushirikiano wao dhidi ya kundi la Daesh. Jambo la hivi karibuni kabisa na la muhimu, Uturuki imekubali kufungua vituo vya jeshi kwa ajili ya Marekani ambavyo vina usimamizi wa ulinzi na vingine visivyokuwa na usimamizi wa ulinzi, ili kupiga kwenye malengo au maficho ya Daesh nchini Siria na Iraq. Nchi zilizopo kwenye ushirikiano huo zipo katika majadiliano na Uturuki ni jinsi gani ya kudhibiti mpaka wa Siria na Uturuki ambao unadhibitiwa na Daesh. Tathmini kwa ujumla, inaonekana kwamba operesheni zinaonyesha kuwa kundi la ISIL linapata shinikizo kutoka pande zote. Sehemu kubwa ya mpaka wa Siria haudhibitiwi tena na ISIL. Mpaka huo hivi sasa unadhibitiwa na makundi ambayo ni adui wa Daesh, ikiwemo baadhi ya Wakurdi kutoka Siria na makundi ya Kiarabu ambayo yamekuwa yakifanya kazi kuondoa kundi hilo kwenye mpaka. Vizuizi hivyo vimenyang'anya uwezo kundi la Daesh kukatisha mpaka na kuingiza wapiganaji wa kigeni na vifaa. Wakati huo huo, nchini Iraq, katika bonde la mto Euphrates na jimbo la Anbar, vikosi vipya vya Iraq vilivyopewa mafunzo vinafanya operesheni kwa ajili ya kuchukua tena udhibiti wa Ramadi na maeneo mengine ya jimbo la Anbar. Huko Tikrit, karibu watu laki moja wamerejea kwenye mji. Pia katika jimbo la Anbar, mkusanyiko wa wapiganaji wa kabila la Suni unaongezeka na Wakurdi wa Peshmerga wamechukua tena kitongoji muhimu na wanaendelea kufanya operesheni ambazo zinatoa shinikizo kwa Daesh. Jeshi hilo la pamoja lina kazi kubwa ya kufanya ili kuweza kufikia malengo ya kulishinda kundi la ISIL, lakini jitihada nzuri zimefanyika kuelekea lengo la kudhoofisha na kulishinda kundi la Daesh. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea sera za serikali ya Marekani. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Khadija Ariami, fundi mitambo ni Cartis Bynam, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandey Shomari, kutoka Washington DC tunakuambia usiku mwema.