hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji katika matangazo yetu alfajiri, ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni mary mgawe na mimi ni harrison kamau nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumaa asubuhi agosti 7 mwaka wa 2015 karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa mahakama nchini Uganda yaamuru mahari inayolipwa kwa wazazi wa msichana wakati wa posa haistahili kurejeshwa kama ndoa imeharibika. Kuchunga mtoto sio kitu rahisi, kutoka kuwa mdogo ameshomeshe akuwe mtu mzuri, sio rahisi. Sasa ama mtu anataka kuchukua mtoto yako alipe mali, lazima alipe mali na katika habari nyingine tuwa kuharifu kuwa viongozi wa kidini kutoka mataifa aliyoathiriwa na ugaidi wanakutana nchini Kenya kujadili njia ya kuepusha vijana kujiunga na magaidi. Walimu waliotoka Indonesia, uh, walimu wametoka Amerika, wengine wametoka Pakistan. Kwa hivyo waliona umuhimu wa kuweza, na wengine wametoka Uganda na Rwanda. Kama yule wa Rwanda alitupa picha halisi ya yale aliyotokezea. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Lakini kwanza tutaanza kusoma habari za dunia zikiletwa kwako na Harrison Kamau. Mjumbe maalum wa Marekani kwenye eneo la maziwa makuu ya Afrika Thomas Periero ameelezea wasiwasi wake kutokana na mzozo wa kisiasa na kibinadamu unaoendelea huko Burundi. Bwana Periero ambaye amerejea kutoka ziara ya eneo hilo ikiwemo Burundi, amesema kuna umuhimu wa serikali na upinzani kufanya mazungumzo ili kutatua mzozo huo. Amesema kwamba Warundi wanahisi hali ya mvutano mkubwa na hofu kubwa kutokana na mzozo unaoendelea vikundi vya kiraia nchini humo vinasema hali ya kuendelea kwa ghasia huenda polepole ikaelekeza nchi kwenye ghasia au hata vita vya wenyewe kwa wenyewe. Matamshi hayo yamefuatia kuuawa Jumanne kwa rais wa chama cha CNDD FDD tawi la wilaya ya Kashoya, Kome Haririmana, na mauaji yake ni ya tatu ya watu mashuhuri kufanyika katika kipindi cha siku nne, wakati hali ikiendelea kuzorota Umoja wa Afrika, Jumuia ya Afrika Mashariki pamoja na serikali ya Burundi, watu wametoa wito wa kuwepo utulivu kufuatia mauaji hayo. Andrzej Duda, wakili Mconservative, ameapishwa Alhamisi kama rais mpya wa Poland. Kwenye hotuba yake ya kwanza mbele ya Bunge, Duda mwenye umri wa miaka arobaini na mitatu alirudia hadi alizozitoa wakati wa kampeni za kupunguza umri wa kustaafu, kuongeza kiwango cha mapato kisichotozwa kodi na pia malipo kwa ajili ya watoto. Akiwa kamanda mkuu wa jeshi la Poland na mkosoaji imara wa Urusi kwenye masuala ya Ukraine, Bwana Duda ametoa wito wa kuwepo uhakika wa, wa usalama kutoka kwa shirika la NATO pamoja na muungano wa vikosi vya magharibi huko Poland. Kuhusu suala la sera za kigeni, Rais Duda ameomba kufanyika mabadiliko ya sera za kisiasa za kihistoria kama zilizofanywa na Jarosko Karazki, Karandz, Karazinski aliz, alipokuwa waziri mkuu mwaka wa 2016 na 2017. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya wakimbizi pamoja na serikali za Kenya na Somalia wameongeza juhudi kuondoa kundi kubwa la wakimbizi wa Somalia kutoka Kenya. UNHCR imesema wakimbizi 116 waliwasili Jumatano katika uwanja wa kimataifa wa Mogadishu kutoka kambi ya Dadab kaskazini mashariki mwa Kenya, jambo linaloonyesha hatua ya kwanza katika juhudi za kurejesha kwa, kwa hiari kwa wakimbizi, uh, kwa wakimbizi hao. Lisha Schlein anatuarifu zaidi kutoka Geneva, taarifa inayosomwa na mwenzangu Mary Mgawe. Wakimbizi wengi takriban laki tatu na thelathini hivi sasa wanaishi katika kambi ya Dadaab, eneo ambalo ni kubwa linalohifadhi wakimbizi duniani. Wakimbizi wengi wamekuwepo hapo tangu miaka ya tisini na wamepata watoto ambao hawajawahi kwenda Somalia. Kurejea kwa wakimbizi hao 116 kunafuatia programu ya kurejea kwa hiari iliyoanza Desemba mwaka jana ambayo tayari imefanikiwa kurejesha wakimbizi elfu tatu katika wilaya zilizo salama za Luk, Baidoa na Kismayu. Msemaji wa UNHCR Karin de Gruil ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wakimbizi wanapokea fedha kiasi, chakula, mbegu na msaada mwingine, lakini amekubali kwamba hali nchini Somalia sivyo inavyotarajiwa. De Gru amesema mipango inafanyika kufanya mkutano wa kuchangisha fedha mwezi Oktoba kwa ajili ya miradi ya maendeleo nchini Somalia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Saudi Arabia inaongeza juhudi zake za kushika wanamgambo wa kihuthi wanaoungwa mkono na Iran ndani ya nchi iliyokumbwa na mapigano ya Yemen, huku ikiongeza vikosi na silaha katika siku za hivi karibuni. Vyanzo kutoka jeshi la Yemen vimeambia shirika la habari la Ufaransa kuwa Riadhi imetuma darzeni ya vifaru, magari yenye silaha na malori ya kubeba wanajeshi katika kipindi cha saa 44 zilizopita kupitia Wadia, ambacho ni kituo cha mpaka ulioko kaskazini mwa Yemen. Siku kadhaa zilizopita, wanajeshi 2800 wa muungano wa Kiarabu walitua Yemen, wengi wakiwa vikosi vya Saudi Arabia, kitengo cha operesheni maalum, ujasusi na mapigano, wakiandamana na vikosi kutoka jumuiya ya Kiarabu. Baada ya kuungana na vikosi vya Yemen vinavyounga mkono rais aliyeondolewa Abdurabu Mansur, vikosi hivyo vya Kiarabu vilichukua udhibiti wa kituo muhimu cha kijeshi cha Al Anad na kuelekea Sanaa, mji mkuu wa Yemen unaoshikiliwa na waasi wa Houthi. Wakati wa huo huo mshauri wa masuala ya maendeleo ya jamii kutoka Ufaransa aliyekuwa ameshikiliwa mateka huko Yemen tangu Februari ameachiliwa na anatarajiwa kurudi nyumbani hivi karibuni. Taarifa kutoka ofisi ya rais wa Ufaransa Francois Hollande inasema kuwa rais ameshirikiana pamoja na familia na ya Isabelle Prime kufurahia mafanikio hayo yaliyotokana na juhudi za serikali yake. Taarifa hiyo pia imeshukuru sultan wa Oman kwa Bos bin Said kwa usaidizi wake, lakini haijatoa taarifa zaidi ya vipi na ni kwa nini Prime aliachiliwa huru. Prime alikuwa akifanya kazi kwenye mradi uliokuwa unafadhiliwa kwa kiasi na Benki ya Dunia wakati yeye na mtafsiri wake walipotekwa nyara mjini Sanaa mwezi Februari. Mtafsiri wake aliachiliwa wiki chache baada ya kutekwa nyara. Tawi jipya linalojihusisha na Islamic State limedai kuhusika na mauaji ya watu 15 kwenye shambulizi la kujitoa mhanga katika msikiti mmoja unaotumiwa na vikosi vya usalama. Kundi hilo Hijaz Province limedai kuhusika na shambulizi hilo kwa kutumia akaunti ya Twitter saa kadhaa baada ya mashambulizi ya kujitoa mhanga kutegua bomu wakati waumini walipokuwa wakifanya sala ndani ya msikiti ulioko kwenye mji wa kusini wa Abha. Mji huo uko karibu na mpaka wa kusini wa Saudi Arabia na nchi iliyokumbwa na vita ya Yemen. Taarifa hiyo ya Hijaz Province imesema kuwa kundi hilo lililenga mnara wa makumbusho ya apostate. Hijaz ni jina la eneo la magharibi mwa Saudi Arabia ambako ni makazi mawili matakatifu ya Kiislamu ya Meka na Medina. Kumi na wawili kati ya waliouawa walikuwa wakipata mafunzo kutoka kwa kikosi cha silaha maalum na ujuzi chenye jukumu la usalama wa ndani, huku wengine watatu wakiwa ni wafanyakazi ndani ya kambi. Wengine saba wamejeruhiwa kwenye shambulizi hilo. <mucho> Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Vijana takriban mia tano bado wako katika mjadala wa kubadilishana mawazo na uzoefu katika mkutano wa vijana viongozi kutoka nchi mbalimbali mbali za Afrika. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na kijana Gabriel Mukama ambaye ni wakili kutoka kituo cha huduma za sheria ya Zanzibar. Kwanza amemuuliza ni jinsi gani alipata nafasi ya kushiriki katika mkutano huu ulioandaliwa na Rais Barack Obama hapa Washington maarufu kama yale, kwa sababu nafanya kazi kama mwanasheria katika kituo cha huduma za sheria ya Zanzibar, na nimekuwa nikijishughulisha katika kutoa mafunzo kwa wazee na wadau wote wanaohusika katika maswala ya ulezi wa mtoto, kuhusiana na tuka hatua gani tunaweza tukazichukua kuhakikisha mtoto wa kizanzibari anakuwa katika mazingira salama. Sasa katika kutoa mafunzo pamoja na katika kufanya ufuatiliaji kuhakikisha kwamba sheria zinafuata zina mkondo wake pale ambapo watoto wanakuwa wamefanyiwa udhalilishaji, ukatili na vitu vya namna hiyo, watu wengine wanakuwa wanaona kama kuna kitu kizuri ambacho unakifanya. Sasa katika mazingira hayo, ndio nikapata kupewa taarifa kuhusiana na hii programu ya, ya Rais Obama ambayo ni, ni programu ya, ya yali sasa kwa kifupi tu ni, yali ni, ni, nilifanya niliwasilisha nil, maombi yangu na watoto, kwa hivyo na baada ya hapo tukaitwa katika usahili, na katika usahili pale wakaona waka kwamba uh, maelezo yanatosha. Kwa hivyo hiyo, uh, ndo ilikuwa hatua zenyewe. Tunafahamu kwamba hivi sasa kuna matatizo mengi ya ajira na wengi wanangoja kupata ajira serikalini au kuajiriwa na makampuni na kadhalika, lakini je wewe kwa mfano kama kijana ambaye unafanya shughuli kama hizo ukiwa ni mwanasheria, pengine ushauri wako kwa vijana wenzako ni upi, ikija hasa katika ugumu wa kupata ajira? Kuna makosa makubwa sana huwa tunafanya. Kosa la mwanzo huwa tuna tunahisi serikali ina uwezo wa kutengeneza ajira moja kwa moja, alafu kosa la pili ni kwamba tunahisi mtu una uwezo wa kujitengenezea ajira mwenyewe pasipo msaada wa serikali. Kwa hivyo sasa, ukitizama haya mambo mawili ni kwamba yanakinzana. Ukitizama kwa, kwa vizuri, serikali ina nafasi yake, lakini na sisi pia kama vijana tuna nafasi yetu, kwamba tunabidi tukutane katikati serikali iki kwa sababu mara nyingi sana tunaona kwamba viongozi wa serikali wamekuwa wakisisitiza sana kwamba vijana mchukue fursa za ujasiriamali mjiajiri wenyewe, lakini ukitizama Tanzania nchi yetu sisi ili uweze kufanya, kufanya biashara ndogo tu tuseme, ni lazima uwe na mtaji lakini hii fursa za kupata mitaji zinapatikana kweli? Mtu amemaliza chuo kikuu, kwa mfano, mtu amemaliza umemaliza darasa la saba, mtu amemaliza form 4, form 6, kuna utaratibu gani ambao mtu anaweza akasaidika ka, kupata mtaji wa kuweza kufanya shughuli za kujiendesha kimaisha? Lakini pia vijana na pia tunatakiwa tuwe wabunifu kuweza kujua namna gani tunaweza tukabuni njia mbadala za kuweza kuhakikisha tunapambana tuna na hili na soko la ajira na shughuli kana mambo ya watoto. Kama mwanasheria, na unyanyasaji kwa ujumla, kumekuwa na kesi nyingi sana za unyanyasaji Tanzania, nini ambacho mnafanya kusaidia haya mambo? Tunaandaa yes, programu ambazo zinasaidia katika kwanza kutoa mafunzo kwa wanajamii na kuweza kuwafahamisha kuhusiana na mguso wa sheria kuhakikisha haya mambo yanakuwa hayapo. Ni Gabriel Mukama, wakili kutoka ch kituo cha huduma za sheria ya Zanzibar, akizungumza na sauti ya Amerika hapa Washington DC. Nasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Unaweza vilevile vile kufuatilia matangazo haya kupitia www VOA swahilicom, vilevile facebook na twitter. Baada ya muda mfupi, Harrison atasoma habari za dunia. Rais wa Myanmar ametoa wito wa watu kuondoka kwenye maeneo yaliyo chini ya mto Irawadi wakati mafuriko kote nchini yakiendelea kuathiri maelfu ya watu. Kwenye taarifa kupitia vyombo vya habari Alhamisi, rais Thiensen amesema maeneo karibu na Irawadi yapo hatarini ya wakati mito inapoendelea kujaa na kufurika viwango hatari. Takriban watu milioni sita nukta mbili wanaoishi eneo hilo ambapo Irawadi na mito mingine inapogawanyika na kuingia baharini. Wizara ya masuala ya kijamii, misaada na makazi imesema kuwa mafuriko yaliyochochewa na mvua kubwa za monsun yameua takriban watu 81 na, na kuathiri wengine zaidi ya elfu 250, akiwa kwa Lalumpa. Alhamisi, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Washington itatoa dola elfu 600 zikiwa msaada wa waathirika wa Myanmar. Japani imeahidi dola elfu 150 huku Vietnam ikiahidi maji safi yenye dhamani ya dola elfu 20, na Misri imefanya upanuzi mkubwa wa mfereji wa Suez ambao rais Abdel Fattah el Sisi ametaja kuwa ni mafanikio ya kihistoria yanayohitajika kukuza uchumi unaodhoofika baada ya miaka ya ghasia upanuzi huo unaogharimu dola bilioni 8.5 unahusisha kuchimba na kusafisha takriban kilomita 72 za mfereji wenye urefu wa kilomita 193 na kufanya njia sawa ya maji ili kuwezesha kuwepo njia za pande mbili. Serikali inasema hiyo itaongeza kwa kiasi kikubwa pato la mwaka kupitia mfereji huo hadi kufikia dola bilioni 13.2 ifikapo mwaka wa 2023. Maafisa wanasema mfereji huo mpya ulijengwa na wafanyikazi takriban elfu arobaini na unatarajiwa kumalizika baada ya miaka mitatu, badala yake utakuwa itakuwa tu ni baada ya mwaka mmoja tu. <muchas> Kumekucha Afrika kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, na tuelekee moja kwa moja kuungana naye mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka kule Mombasa, Kenya. Anatuarifu kuwa viongozi wa dini mbalimbali mbali kutoka mataifa yaliyoathiriwa na ugaidi wamekutana mjini Mombasa kutafuta mwafaka kuhusu hali ya usalama katika mataifa hayo. Moja ya mambo yaliyojitokeza katika kongamano hilo ni kubuni ajira kwa vijana na kuwashauri kujiepusha na mitandao ya kigaidi. Kujua mtu kwa kuwa ni Alshababu, siwezi, hiyo si kazi yangu mimi, na si kadhikadhi yote Kenya hii. Kujua hii ni hali halisi iliyojitokeza katika mkutano huu ambao umeleta pamoja viongozi wa kidini kutoka dini tofauti na pia nchi tofauti za bara Asia, Afrika na Ulaya. Wapo pia wajumbe kutoka Marekani, siku chache baada ya rais Barack Obama kuahidi mamilioni ya dola katika mpango wa serikali ya Marekani kukabili ugaidi kote ulimwenguni. Kongamano hili la Mombasa limetajwa kuwa na manufaa kubwa, ikitiliwa maanani kuwa nia moja ya magaidi ni kuwakusanisha waumini wa dini tofauti. Ibrahim Hussein, kiongozi wa shirika moja la kijamii hapa Kenya, anasema ni fahari kubwa kuwapokea wajumbe kutoka nchi za kigeni walimu waliotoka Indonesia uh, walimu Amerika, limu, na walimu wametoka Amerika, wengine wametoka Pakistan, kwa hivyo waliona umuhimu kuweza, na wengine wametoka Uganda na Rwanda, kama yule wa Rwanda alitupa picha halisi ya yale yaliyotokezea. Wajumbe wanaoshiriki hapa wameelezea kusikitishwa na idadi kubwa ya vijana waliopotoshwa na mitandao ya kigaidi na kukubali kujiunga na mafunzo hayo, wengine wakiripotiwa kuangamia wakiwa vitani wamekubaliana kwa kauli moja kuwa serikali zina wajibu wa kushirikiana na makundi ya kijamii kuhakikisha vijana wanaelekezwa katika miradi ya kujitegemea, pia kupewa ushauri na saha. Lakini viongozi hao wa kidini pia wamearifu vijana kuwa hatari ya kukubali misimamo mikali ni ya kujichagulia. Vijana kama hawa wapate kufanyiwa what we call deradicalization programs, kwamba tayari ziko na vilevile, vile wengi washa kuja kwetu, wakatuambia tumetoka Somalia, tumetoka nchi fulani, tukawapatia ushauri. Wale ambao kama hawajapata ushauri, tungewaomba sana watembelee katika misikiti au makanisa, ili wapate kupata ushauri. Na kitu ambacho tumeomba serikali, vijana kama hawa kujitolea, serikali isiwachukulia hatua. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa Jumatano asubuhi inaonyesha kuwa mwaka huu Wakenya wasiopungua 310 wameuawa na wengine wapatao laki mbili wakafurushwa nyumbani katika maeneo yaliyo na magenge ya watu wanaosababisha ghasia. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko Sauti ya Amerika. Asante sana Josephat Kioko. Tuelekee moja kwa moja kwake Kenneth Bure kutoka kule Kampala. Yeye anatuarifu kuwa uamuzi wa mahakama hapo jana ulileta utata baada ya mahakama hiyo kuamua kwamba wazazi wa wasichana hawastahili kurudisha mahari iliyolipwa kama endapo ndoa itashindwa kufanikiwa katika kesi iliyowasilishwa na kundi la kutetea haki za wanawake la Mifumi mwaka elfu mbili na kumi. Lakini mahakama hiyo pia imekataa kufutilia mbali uripaji wa mahari ikisema kwamba hilo ni jambo la hiari na mwanamke hastahili kushurutishwa katika uamuzi wake. Mahakama imeeleza kwamba ni kumdalilisha mwanamke mahari anaporejeshwa kwa familia ya mumewe baada ya ndoa kuvunjika. Majaji sita kati ya saba wameeleza kwamba wanawake hulazimishwa kusalia katika ndoa hata wakidudumiwa, kwa sababu hawana mali ya kurejesha kama mahari iwapo wataachana na waume wao. Ni kinyume na katiba kwa mume kutaka kurejeshewa mahari, kwani inamfanya mwanamke kuonekana kama kitu kinachouzwa sokoni. Lakini uamuzi kwamba mwanaume asilazimishwe kulipa mahari na ila afanye hivyo kwa hiari umezua mjadala, hasa kutoka kwa wale wanaoshikilia utamaduni. Kama wewe kweli ni Mwafrika, ni wajua Waafrika na u, unajua utamaduni ya Kiafrika enda u, ulipe mahali kama mahakama imeamua hivyo. Ah, mtoto wa watu ambaye kaelimisho, kalelewa, kama utakuta kwamba anastahili kupewa kitu au anastahili kupewa kitu, basi watowe. Kuchunga mtoto sio kitu rahisi, kutoka kuwa mdogo ameshomeshe akuwe mtu mzuri, sio sio sio rahisi. Sasa ama mtu anataka kuchukua mtoto yako alipe mali, lazima, alipe lazima mali. Majaji wamesema kwamba hawawezi kufutilia mbali tendo la kulipa mahari, lakini ni hiari ya mume kufanya hivyo. Baadhi ya wanawake wanaunga mkono uamuzi huo. Mi kama mwanamke naona siyo sawa, mko kama watu ambayo wanawapa watu wazi. Ukiwa unataka mwanamke peleka tu saa yoyote, wanawake watakuwa na wenyewe useless, itakuwa kama walk in walk out. Vincent Isepat, wakili, anafafanua kwamba uamuzi wa mahakama unamaanisha kwamba sheria za kitamaduni kuhusu ndoa na mahari haziwezi sasa kutumika. Sasa zile sheria na tamaduni za Kiafrika zote zenye nakubali ule kulazimisha mahari zile zote sheria sababu sabazo kwa kulingana na Kiingereza tunasema ziko repugnant, yani ziko kinyume ya sheria ya constitution. Mabinti wa watu sasa hapo watapata fursa zaidi ya kupata watu wa kuwachukua kindoa. Kesi hiyo iliasilisha mahakamani na kundi la kutetea haki na masilahi ya wanawake nchini Uganda Mifumi. Wanawake hao walitaka mahakama kufutilia mbali tendo la kulipa mahari kwa msingi kwamba humfanya mwanamke kuonekana kama kitu kinachouzwa sokoni. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. VOA mitaani. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika na wakati umefika kukuletea VOA Mitaani, ambapo hii leo mwandishi wetu wa Dares Salaam Khalid Famau ameshuka katika mitaa ya Dares Salaam na kukusanya maoni ya wakazi juu ya ugumu wa maisha licha ya kwamba serikali inaripoti ukuaji wa uchumi. Je, wananchi wanafaidika na ukuaji huo au la? Kukweli, kwa kweli kwa mazingira ambayo tunayoendelea nayo kwamba uchumi umepanda si kwa watanzania ambayo ni walalahoi kama uchumi umepanda, labda bunge lenyewe limekaa na kujadili kwamba uchumi umepanda, labda umepanda huko huko ambani kwenye serikali, wenzetu wanatembelea labda mabenzi ya kifahari, labda ndio uchumi huo umepanda. Lakini kwa Watanzania ambani mlala hoi, kwa kweli hali yake bado anakula mlo mmoja kwa siku na mlo huo kwa siku na vinginevyo, hata usipopatikana kabisa, kuhusu hata mazingira, kuhusu labda afya kuhusu labda elimu, bado kuna matabaka. Watu wenye uwezo ndio wanaosoma shule ambazo zenye kueleweka, na watu ambao wenye maradhi, ambao kwenye watu ambao wenye maradhi kwenda kwenye hospitali zinazoeleweka, lakini hospitali za kwetu mpaka hata Panadol hazina. Kwa hiyo mimi sijaona, kwa sababu kama uchumi umepanda basi kwa mazingira haya Tungeona hata mafanikio hata mlalahoi ambao wa kawaida akawa amenufaika na uchumi ambao wa kwetu huu uliopanda. Uchumi unakuwa kutokana na mahitaji ya mwanadamu, lakini maisha yapo juu mno. Sasa tukisema kama uchumi umekuwa, utakuwaje? Leo hii mfanyakazi analipwa labda mshahara wa laki mbili kwa mwezi, ukiangalia mahitaji umeona usio, kuanzia asubuhi mpaka jioni huweze kugarimu zaidi ya elfu ishirini . Sasa je, ukipiga hiyo elfu ishirini mara thelathini unapata ngapi? Yeah. Yani hapo ya mimi katika swala la kukua kwa uchumi sijana kama uchumi umekuwa, kwa sababu hali ya maisha ipo juu mno, kulingana na kipato ambacho anachokipata mwananchi wa kawaida. Mazingira ya maisha tunayoishi sisi nimekuwa magumu sana, na ugumu wenyewe huko katika kipato cha pesa Unaweza ukafanya kazi kutwa nzima hata 10,000 usipate. Wakati huo huo una watoto nyumbani, watoto wanahitaji kwenda shule na, kwa sababu watakwenda shule, na kila mtoto maeneo wanayosomea kunakuwa ni mbali na pale unapoishi wewe, sasa kwa sababu hiyo unajikuta kila mtoto anahitaji kupewa nauli ya kwenda shule, wakati huo hujapata hata shilingi 10,000, kama hujapata 10,000, chakula cha wewe na familia yako tu kitakugharimu wewe kwa siku moja kama shilingi 5,000, 6,000, 7,000 bado na nauli ya watoto kwenda shule, na wewe mwenyewe nauli yako ya kwenda kazini kwa mazingira unakuta ni magumu sana katika upatikanaji wa pesa. Unapokuwa unafanya kazi unakuta pesa unayopata ni ndogo sana. Sasa kama pesa ni ndogo sana na ule mgawanyo wa pesa wenyewe unavyokuwa, inakuwa ngumu sana kutimiza kile kiwango cha maisha yako wewe, ili kwamba mmoja au mwingine au mtoto wako aweze kuendelea vizuri, inakuwa ngumu sana. Inawezekana kweli umepanda, lakini kwa mtu wa hali ya chini au kwa mtu wa hali ya kawaida hawezi kujua kama uchumi umepanda. Vinginevyo kunakuwa na matabaka tu ya watu walio nazo na wasiyekuwa nazo. Sasa kwa mtu wa chini, bado mazingira yake ni magumu kabisa, hayaonyeshi tofauti kama uchumi mpani. Kwa hiyo serikali kusema imekuwa, tunaomba ifanye msaada katika shule tupewe, msaada katika hospitali tupewe msaada, tusaidieni mahali fulani, nasema watibue bure au shule ile iwe bure, hapo kidogo anayosoma watakwenda bure mpaka mahali fulani watajitegemea, lakini mkiwa mmetubana shuleni mkatubana mwahospitalini kwamba hakuna maendeleo yote tunayetegemea. Lakini kama serikali ingeweza kutengeneza mazingira ya elimu ikawa ni bure, hasa kinachotukosa sana ni elimu, kwa sababu tunapotoka shule anahitaji kwenda tuition. Kama kuna tuition, tuition ni kule wafundishi bure, wafundisha kwa pesa pia yule mtoto, tuition ile lazima alipie pesa, na pesa bado kwenda shuleni tena, bado ulipie ada ya mtoto. Kwa hiyo inakuwa ngumu sana maisha yetu. Kama serikali ingesema kwamba uchumi umekuwa, tungeweza kubayana nao, kama tungekuwa tunapata pesa mfukoni. Leo hii hata wafanya biashara ndogo ndogo tu wamezuiwa mahali pa kufanya kazi, ambapo ungeweza kufanya kazi ukaweza kupata nafasi ya kuweza kujikimu katika kipato kikiingia, tofauti na kazi yako iliyokuwa unaifanya. Lakini sasa mpaka dakika hii wafanya biashara ndogo ndogo hawana mahali pa kufanyia kazi. Leo namwambia uchumi umekua, wakati amekaa nyumbani hana, hana pesa yoyote. Kila kukicha asubuhi shida zinazidi kubana, wakubwa wa serikalini wanazidi kutuangalia sisi wa hali ya chini tuko hali ya chini sisi, duni. Kila siku wanatuletea vifaa kutukamata, kutupeleka mahakama za, na za site. Kuongea huongei, unapelekwa jela tu bila sababu. Ukamata wanataka helo. Ukiangalia watu wakubwa serikalini, hali zao ziko juu. Tukicheki sisi watu wa hali ya chini sana, zaidi tunazidi kuumizwa na serikali yetu. Angalia vijana hawana kazi, wamemaliza chuo, wamekaa nyumbani tu, wanahangaika, hawajui ndio watapata kazi. Mwishoni anaamua kufanya biashara zao ndogo ndogo, lakini wanabanwa kulipa gharama. Wanabanwa hapo kufanya biashara, hamna bia, nafasi ya kufanya biashara, wanafukuzwa, wanakimbizwa. Alafu ukiangalia, wanapokimbizwa mali yale yanakamatwa, anaenda kutupa kama mtu hajagharamia kununua. Ni maoni ya wakazi wa Dar es Salaam juu ya ughali wa maisha Tanzania, yaliyokusanywa na mwandishi wetu Khalid Famau. Na ifuatayo sasa ni muktasari wa habari. Mjumbe maalum wa Marekani kwenye eneo la maziwa makuu ya Afrika, Thomas Pirero, ameelezea wasiwasi wake kutokana na mzozo wa kisiasa na kibinadamu unaoendelea huko Burundi. Andrzej Duda, wakili mkonservative, ameapishwa Alhamisi kama rais mpya wa Poland. Saudi Arabia inaongeza juhudi zake za kushinda wanamgambo wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran ndani ya nchi iliyokumbwa na mapigano ya Yemen, huku ikiongeza vikosi na silaha katika siku za hivi karibuni. Mshauri wa masuala ya maendeleo ya jamii kutoka Ufaransa aliyekuwa ameshikiliwa mateka huko Yemen tangu Februari ameachiliwa na anatarajiwa kurudi nyumbani hivi karibuni. Tawi jipya linalojihusisha na Islamic State limedai kuhusika na mauaji ya watu 15 kwenye shambulizi la kujitoa mhanga katika msikiti mmoja unaotumiwa na vikosi vya usalama. Rais wa Myanmar ametoa wito wa watu kuondoka kwenye maeneo yaliyo chini ya mto Irawadi wakati mafuriko kote nchini yakiendelea kuathiri maelfu ya watu na Misri imefanya upanuzi mkubwa wa mfereji wa Suez ambao rais Abdel Fatah el Sisi ametaja kuwa ni mafanikio ya kihistoria yanayohitajika kukuza uchumi unaofika baada ya miaka ya gasia. Na hapo ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo hapa studio, niko naye mwendeshaji wa matangazo alikuwa Ida Isa. Mimi jina langu ni Meri Mgawe, msimamizi wa matangazo ya leo na kusi, tuungane tena Jumatatu asubuhi.