Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo ya leo, Ijumaa Agosti saba mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM Bujumbura, Burundi, 98.1 Equator FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni. <muchilio> na katika matangazo yetu ya leo uh, washiriki wa mpango wa rais Obama wa Mandela ya Washington Fellows, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, siku ya live talk, tutazungumza nao wakiwa hapa studio pamoja nasi. Je, washiriki hawa wanafanya nini baada ya kupata nafasi ya mafunzo ya wiki sita hapa Marekani? Dokta yangu kuu kutoka kwa kuhudhuria hii programu ya YALI ni kwamba napanga kusaidia vijana ambao hawana kazi kuweza kupata kazi. Fanya kutokana kwa ubunifu wangu. Na katika habari nyingine, watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislamu wameshambulia hoteli mbili katika, katikati mwa Mali na kuwa wanajeshi watano wa nchi hiyo. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza huyu hapa Idi Ligongo na habari za dunia. Wagombea urais kumi wa Republican walio katika nafasi ya juu walizindua rasmi msimu wa kampeni mwaka 2016 kwa mdahalo wao wa kwanza huko Cleveland, Ohio, licha ya mikwaruzano kwa njia moja ama nyingine, lakini mdahalo huo ulifikia matakwa yaliyotarajiwa. Bilionea Donald Trump alielezea kwamba hadhani kama atashindwa na kwamba ana shauku ya kujibu mashambulizi lakini matamshi ya Trump huenda yamezua hofu miongoni mwa baadhi ya Warepublican kuhusu nia yake ya dhati katika chama hicho. Alikuwa mgombea pekee jukwaani ambaye alikataa kukubali kumuunga mkono mgombea yoyote atakayeteuliwa na chama cha Republican kuwania kiti cha uraisi na kueleza uwezekano wa kuwa mgombea binafsi wa uraisi huo wa mwakani. Trump alisema sitaweka sita ahadi kwa wakati huu pale alipoulizwa swali na mmoja wa waendesha mdahalo huo. Juhudi za rais Barack Obama kuelezea mkataba wa nyuklia wa Iran kwa wabunge wenye wasiwasi umekumbwa na kikwazo kikubwa baada ya mmoja wa washirika wakuu wa rais senata Chuck Schumer kupinga hatua hiyo. Katika taarifa yake ya jana, senata Schumer amesema kwamba baada ya utafiti wa kina fikra makini na uchunguzi yakinifu ameamua lazima apige, apinge makubaliano hayo, na amesema hatoweza kupiga kura ya ndio kuidhinisha mpango huo. Shuma seneta kutoka jimbo la New York na mmoja wa wabunge wa Kiyahudi katika ngazi za juu nchini Marekani, aliyetoa taarifa ya muda mfupi baada ya Myahudi mwingine mwenye ushawishi wa chama cha Demokrat, mbunge Eliot Engel pia kutoka jimbo la New York kutangaza kuupinga mkataba huo. Wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislam wameshambulia hoteli mbili katikati mwa Mali na kuwa wanajeshi watano wa Mali na kukamata mateka kadhaa. Gavana wa mji wa Mopti, Koman Kane, ameambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wawili waliuawa wakati watu wenye silaha waliposhambulia hoteli ya Debo na bibles mapema leo katika mji wa sevare gavana huyo amesema jeshi la mali lilifanikiwa kuwaokoa mateka wanne wa kifaransa lakini mmoja kutoka ukraine na mwingine kutoka afrika kusini bado wamo ndani ya majengo yanayoshikiliwa jeshi la mali linasema linasubiri kikosi maalum cha ufaransa kutoka mji mkuu wa mali bamako kuwasili kuanza uokozi Pakistan imesisitiza kwamba juhudi za amani za upatanishi na Afghanistan zinaendelea na kwamba kifo cha kiongozi wa kundi la Taliban Mulla Omar kimesababisha mazungumzo hayo kusimama kwa muda tu. Katika taarifa iliyowasilishwa jana katika bunge la taifa, waziri wa ulinzi Khawaja Asif kwa mara nyingine tena ametoa kauli ya kupuuza tetesi kwamba kifo cha kiongozi wa Taliban kilitokea nchini Pakistan maafisa wa afghan wiki iliyopita walifichua kwamba omar alifariki dunia katika hospitali moja katika mji wa pakistan karachi mwezi aprili mwaka alfu mbili na kumi na tatu unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington Umoja wa Ulaya umetoa mwito kwa nchi wanachama kutimiza ahadi zao kusaidia idara ya usimamizi wa mipaka kukabiliana na wimbi la wahamiaji wanaokimbilia barani Ulaya, hususan Ugiriki. Viongozi wa jumuiya ya Ulaya waliahidi mapema mwaka huu kuongeza bajeti ya idara hiyo Frontex na kuipatia msaada zaidi, kwa kuwa maelfu ya watu wanafanya juhudi za kukimbia umaskini na migogoro huko mashariki ya kati ya Afrika na Asia. Pamoja na kuipatia fedha Frontex inaweza kushindwa kusaidia nchi zinazohitaji msaada, bali pale tu itakapopata vifaa vinavyohitajika, kama alivyosema Gil Arias Fernandez, naibu mkurugenzi mkuu wa Frontex katika mkutano wa Athens na waziri wanaohusika. Waziri mkuu wa Ugiriki amesema ya nchi yake inayokabiliwa na hali ngumu kifedha haiwezi kukabiliana na wimbi la wahamiaji hao bila, wahamia bila msaada kutoka Umoja wa Ulaya. Wapatanishi wa mataifa manne yanayounda jumuiya ya IGAD wameanza rasmi mzunguko mwingine wa mashauriano ya kuleta amani huko Sudan Kusini, katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa, japokuwa moja ya vyama vilivyoalikwa vilishindwa kuhudhuria mazungumzo hayo. Wajumbe wa serikali na waasi wa SPLM-A10 walihudhuria sherehe, lakini wawakilishi wa kundi la upinzani lisilokuwa na silaha lenye makao makuu yake Juba walizuiwa kwenye eneo la mazungumzo, ambapo sherehe za ufunguzi zilianza jana zikihudhuriwa na wajumbe wa serikali na waasi. IGAD imepanga tarehe 17 mwezi huu kuwa tarehe ya mwisho kwa vyama hasimu kuweza kupata mkataba utakaomaliza vita huko Sudan Kusini. Iwapo mazungumzo yatashindikana, waasi wa IGAD waasi wa IGAD wakijumuisha nchi za Troika wamedai kwamba wataweka vikwazo vipya kwa watu wanaokwamisha kupatikana amani nchini humo. Watu sita wamejeruhiwa na nyumba nyingi zimeanguka huko Lwiro, wilaya ya Kabare, katika jimbo la Kivu Kusini lililopo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutokana na tetemeko la ardhi lililotokea maeneo ya majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini, pamoja na maeneo ya nchi jirani ya Rwanda alfajiri ya leo. Kulingana na taarifa kutoka shirika la habari la Associated Press kwamba tetemeko la kwanza lilitokea kilomita 35 kaskazini mashariki mwa wilaya ya Kabare na la pili lilitokea kiasi cha kilomita 40 kaskazini mwa Siangugu huko magharibi mwa Rwanda ni dharuba mbili ambazo chanzo chake kilikuwa ziwa Kivu. Uchunguzi bado unaendelea huko Bukavu na takriban maafisa wote wa serikali wapo kwenye eneo kutathmini uharibifu uliotokea. Wakati huo huo, taarifa kutoka Radio One iliyopo Kivu huko Goma imesema watoto wawili walifariki dunia huko Lwiro kutokana na, na tetemeko hilo na ushirika wa kundi la Islamic State umedai kuhusika kwa mauaji ya watu kumi na watano hapo jana yaliyosababishwa na mlipuaji wa kujitoa muhanga kwenye msikiti wa Saudi Arabia unaotumiwa na vikosi vya usalama. Kundi hilo linalojiita the Hijaz province of Islamic State limesema lilifanya shambulizi hilo, lilitoa taarifa hiyo kwenye mtandao wa Twitter na kadhaa na saa kadhaa baada ya mjitoa mhanga kutegua mlipuko wakati wa umini wakisali kwenye msikiti mmoja huko kusini mwa mji wa Abha. Mji huo upo karibu kuelekea kusini mwa Saudi Arabia, kwenye mpaka na eneo lenye vita na utata hivi sasa nchi ya Yemen. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na msikilizaji kama kawaida leo ikiwa ni siku ya ijumaa eh, ni ile siku ya live talk ambapo mjadala wetu hii leo unamulika mpango wa rais barack obama unaojulikana kama mandela washington fellow ambao unawaleta vijana kutoka bara la afrika kusini mwa jangwa la sahara kushiriki katika mpango wa mafunzo pamoja na kukutana na vijana wenzao wengine katika muda wa wiki sita ambao hawa ni vijana viongozi ambao wanafanya shughuli mbalimbali kule katika nchi zao na wanapata nafasi ya kuja hapa Marekani na hatimaye kurudi kule nyumbani na kupeleka yale waliojifunza. Basi leo tumebahatika kuwa nao kama tulivyowaambia hapa studio. Tunaye Gabriel Mkama ambaye yeye anatokea Zanzibar, Tanzania. Karibu Live Talk. Naam, shukrani sana mheshimiwa. Ah ya, tunaye pia hali kadhalika kutoka Shinyanga Bwana Mtolera Nimrod. Mtolera, karibu Asante sana. Haya basi, hawa ndo tunashiriki nao, lakini pia kwenye na, kwenye laini ya simu tunashiriki pia na mshiriki mwingine amekuja kutoka Zanzibar, Bi Amina Shabani. Amina, karibu Live Talk ya Sauti ya Amerika. asante sana oh, asante haya. Basi ni wape nafasi kwanza kabisa eh, washiriki wa Obama uh, Mandela Washington Fellow au Yali kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano. E, nikianza na wewe bwana Mtolera Nimrudi, hebu ujitambulishe kwa wasikilizaji wetu na utueleze shughuli ambazo unafanya ambazo zimekuwezesha mpaka kuweza kufika hapa Marekani na kuwa mmoja wa washiriki wa huu mpango wa Obama. ya yeah, kwa jina naitwa Mtolera Nimrudi. uh, nafanya kazi mamlaka ya maji Shinyanga. uh, ni moja ya sehemu ya management katika mamlaka ile, na kazi yetu kubwa katika mamlaka ni kuhakikisha Uh, jumuiya ya manispaa ya Shinyanga inapata maji safi na salama, uh, kupitia mtandao wa maji wa Ziwa Victoria, na kwa, kwa kazi hizo basi, mimi na mmoja wa sehemu ya management nikifanya katika idara ya manu, katika kitengo cha manunuzi ni kuhakikisha kuwa kazi zote zinazohusiana na ununuzi ambapo ni kandarasi mbalimbali mbali za kazi uh, na na huduma mbalimbali zinaweza kufanikiwa na kuweza kuendeleza na kuendelea katika mamlaka, na kama unavyojua, asilimia themanini na zaidi ya Uh, bajeti ya serikali inategemea manunuzi. Kwa hiyo ni sehemu kubwa ya kazi inayoifanya katika kuhakikisha wakazi wa Shinyanga wanapata maji kwa kufanya kandarasi mbalimbali mbali za ununuzi wa maji na pia kushiriki katika kazi mbalimbali mbali za management katika mamlaka ya maji Shinyanga ambayo iko chini ya Wizara ya Maji. Asante ah, pia tunaye bwana Gabrieli Mkama. Haya, tueleze Gabrieli Mkama, wewe shughuli zako mpaka umeweza kupata nafasi ya kuja hapa, ni nini hasa kimekuwezesha? Na mimi uh, kama nilivyosema, mimi naitwa Gabriel Mkama ni mwanasheria kutoka katika kituo cha huduma za sheria Zanzibar, na kazi ambazo ninazifanya kwa uh, kifupi mimi ni mwanasheria wa ulinzi wa mtoto, unaweza ukaniita mwanasheria wa watoto. Uh, ninafanya kazi katika, ninaratibu, nina mradi ambao unaitwa uh, mradi wa kuzuia ukatili dhidi ya watoto. Ni mradi ambao unadhaminiwa na Jumuia ya Umoja wa Ulaya. Tunafanya kazi katika ushirika na asasi ya Save the Children International pamoja na, na asasi ya Umoja wa Mataifa ambayo inaitwa UNICEF. Kwa hivyo mimi ninaratibu mradi kwa pale mkoa wa Maghrib sasa hivi naona umekuwa ni mkoa mjini Zanzibar sasa. Ya, kwa kifupi hicho ndio kitu ambacho zaidi kilikie-kime-kime kimefanya kime, kime uh, nikaweza kupata sifa ya kuweza kushiriki katika mpango huu wa Rais Obama wa Mandela Washington Fellowship. Sawa. Tunaye pia kwenye laini ya simu Amina Shabani. Amina hakuweza kufika hapa studio lakini yuko hapa Marekani. Amina, ukiwa kule Arlington, Virginia, hebu tueleze wewe kwa upande wako nafasi uliyoipata ilikuwaje, eh, nini ambacho unafanya kule Zanzibar nyumbani. Uh, mimi nafanya kazi katika asasi ya jamii yaitwayo Brac. Tuna tunaratibu miradi tofauti tofauti, tuna miradi ya ukulima, tuna miradi ya microfinance, lakini mimi sana sana nimejikita katika mradi wa elimu. Tuna program tofauti tofauti za kusaidia vijana na watoto Tanzania kupata elimu, kama wa, wa, ambao wale hawana access kubwa ya elimu. Tunawasaidia pia kujitambua, sana sana wasichana wa kike wa Kitanzania wajitambue wao kama wao na pia tunawasaidia wawe watu muhimu katika jamii zao, sana sana niko katika elimu. Sawa, basi, nikirudi kwenu, kwa sababu tayari kila mmoja anafanya jambo fulani ambalo linasaidia jamii kwa namna moja ama nyingine, pengine mtueleze tu sasa kwa upande wenu nyinyi, mmeshafika hapa Marekani mmeshaona vitu vingi, lakini ningependa kusikia kutoka kwenu yale ambayo mmeweza kuyapata na kusema kwamba haya, tumekuja Marekani tumeyapata ni yapi hasa? Nikianza kwenda Mtolera ya yeah. Katika kuja kwetu huku tumejifunza mambo mengi sana, na kwa kweli tunashukuru kwa programu hii ambayo uh, Rais Obama ameianzisha. Tumeweza kujifunza mambo mengi sana. Kulikuwa na vipindi mbalimbali mbali. Vipindi vya darasani, vipindi vya nje ambapo siku zile ni academic session, na pia zilikuwepo zile za nje ni cultural session. Na katika kujifunza huko tumeweza kujifunza mambo, mambo mengi kuhusu uongozi, kama kiongozi ni nini unachotakiwa kufanya kama kiongozi ili uweze kufaa katika kutumikia jamii yako, mambo ambayo ni zaidi ya moja kwa moja. Kama kiongozi ambazo ni sifa ambazo kiongozi anatakiwa awe nazo tumejifunza darasani. Mbali na hapo tumekuwa tukijifunza nje ya darasa, ambapo tuna activities nyingi kama mfano kwenda kuhudumia jamii na kuongea na watu mbalimbali mbali, katika taasisi mbalimbali zilizoko huko Marekani, na katika hilo tumejifunza pia spi, e, ile hali ya kuweza kuwa kujitolea unaitwa volunteerism ambao chuishi kitu kule kwetu hakipo sana. Kwa hiyo tumeona jinsi gani watu wanavyojitolea katika kuwezesha jamii. Unaweza kujitolea katika masaa fulani ya kufanya kazi katika jamii, na hii inawezesha jamii kuenda sehemu moja hadi nyingine, na hii inasaidia wale wa watu ambao wakuwa hawana uwezo wa kuweza kufanya zile kazi, au wana mahitaji fulani wakaweza kupata mahitaji yale kupitia huduma unayotoa kama kiongozi. Pia tumeweza kubadilishana Uh, tumeweza kuje kuweza kutandaa. Tumeweza kuwa na mitandao mingi kama networks ambazo zitatuwezesha tukirudi nyumbani tukaweza kufanya mambo fulani kwa kushirikiana na raia wa Marekani pia na vijana wa Marekani pia na vijana wenzetu kutoka Afrika. Kwa hiyo tumeweza kujifunza jinsi gani ya kuweza kubadilishana vitu mbalimbali uh, kati ya kwetu Marekani, Afrika na sisi kama Tanzania kwa hiyo pia kama grup ya Tanzania yale ya Tanzania pia tumeweza kujifunza vitu vingine ambavyo tuko katika programu ya kuweza kuviendeleza. Kwa hiyo ni mambo mengi sana tumejifunza katika hii programu, kwa ufupi ndio tunaweza tukaweka katika hilo. Hivyo labda mimi niende moja kwa moja kwa Bwana Gabriel Mkama. Nafahamu kwamba hivi sasa, uh, kwa namna moja ama nyingine, muamko wa vijana kuingia katika uongozi uh, nchini Tanzania umekuwa mkubwa sana Kipi hasa ambacho pengine kimekuwezesha zaidi na pengine unaangalia tofauti sasa hivi mtu anapozungumzia swala so zima la uongozi hususan katika eneo la utawala bora? Unajua, uh, kwa kifupi tunavyozungumzia, uh, uz, na hii ni moja kati ya uh, sababu ambazo nasema hii programu ya, ya Mandela Washington Fellowship ime, imekuja kuleta jambo zuri sana katika katika jamii yetu ya, ya, ya Kiafrika kwa ujumla kwa sababu uh, hii imejumuisha viongozi mia tano ambao hawa ni tayari, unajua na hiyo ndo, ndo, ndo upekee wa hii program. Hawa tayari ni watu ambao tayari wanafanya vitu katika jamii ambazo zinawazunguka. Sasa tukirudi kwetu sisi Tanzania, utagundua kwamba kiukweli, unachokisema nakubaliana na wewe kwamba sasahivi watu wengi sana wamekuwa wakijishughulisha waki na maswala ambayo yanahusiana kwa namna moja ama nyingine kuhusiana na mambo ya uongozi, lakini kuna vitu ambavyo mara nyingi tunasahau tuna, tuna, tuna kuviweka katika picha kubwa tunapozungumza kuhusu masuala ya uongozi. Unajua, katika uongozi kuna, kuna, kuna maswala mengi sana ambayo, ni moja kati ya vitu ambavyo nimekuja kuvigundua kutokana na experience yangu ya hapa Marekani, ni kwamba kila mtu ana uwajibu wa kufanya jambo katika kile ambacho tunakitarajia kitokee. Sio sasa, ili uwe kiongozi sahihi, ni lazima uwe ni kiongozi ambaye una, una, una moyo wa kutoa katika kupokea. Sio si, haitakiwi kuwa kwa upande mmoja tu. Unatakiwa uwe ni mtu ambaye unataka kweli kusaidia, kusudi mwisho wa siku na utuweze kupata kile ambacho tumekuwa tukikitarajia. Sasa, uh, kwa vijana ambapo tunaona kwa jinsi taratibu ambazo zina, zinazidi kwenda katika nchi zetu za Afrika, utagundua kwamba saizi kidogo inatia moyo kwamba vijana wengi sana wana badala ya kusubiri washirikishwe, kwa sababu kumekuwa na malalamiko mengi sana kipindi cha nyuma kwamba vijana hawashirikishwi vijana, yani unakuwa kama kuna malalamishi fulani, lakini vijana wanatakiwa kwanza kuchukua zile fursa ambazo zinajitokeza kwa kile kitu chochote ambacho kinaonekana kinaweza kikasaidia kuweza kuleta mchango katika jamii ambayo inatuzunguka ili mwisho wa siku na sisi tuweze kuleta mchango wetu katika kuhakikisha kuna maendeleo endelevu ambayo yanajitokeza katika taifa letu. Sasa ukitizama success stories za za hawa watu 500 ambao wamekutana hapa uh, Washington wiki hii iliyopita, ni kwamba utagundua kwamba kila mtu ameonyesha kwamba kiukweli Afrika sasa hivi si kama ile Afrika ambayo tumekuwa siku zote tukiifikiria, si Afrika ile ambayo imekuwa ikipewa majina, imekuwa Afrika ambayo mtu mwingine, kuna watu wengine ukiwambia kuhusu Afrika wanafikiria kuhusu maradhi, wanafikiria kuhusu vita nja, kuhusu njaa. Sasa hawa ah, vijana utaona kabisa kuna vitu ambavyo wanavileta na hii nguvu inavyo inaonekana ikirudi huku tunakokwenda katika jamii zetu, kuna chachu kubwa sana ya maendeleo, kwa sababu tunatakiwa kukumbuka kwamba asilimia karibu 80 sasa hivi kati, kati tunavyozidi kwenda asilimia zinazidi kuongezeka, jamii ya watu wa Afrika imetawaliwa zaidi na vijana. Kwa hivyo hakuna lile swala la kwamba vijana ni taifa la kesho, kwa sababu sasa hivi haya matatizo ambayo tunayaona tunapaswa tuyashughulikie sasa na tunatakiwa tuwe, tuwe wanasema tuwe very keen katika kujaribu kuyatatua kuya haya matatizo ambayo tunayaona. Kwa hivyo ni wajibu wa kila mtu ambaye yuko, yuko katika, katika jamii inayohusika kuweza kufanya kitu kwa ajili ya kuleta mabadiliko ambayo tunayatarajia. Asante. Labda nimshirikishe kwa upande mwenye ndio kwake Amina Shahban, kama Gabriel alivyosema kwamba hivi sasa vijana ndio wanafanya vitu eh, sio kama ile siku za nyuma kulalaama tu lakini pia hiyo dhana imekuepo, kwa mara nyingi, vijana wengi wanapomaliza shule wanasema kwamba sisi tunangoja kupata ajira, na wengi wanakwambia kwamba, ukiuliza kuna matatizo gani, unailaumu serikali haitusaidii. Wengi wanalaumu wazazi, wengi wanalaumu taasisi, wengi wanalaumu asasi za kiraia. Amina, wewe upo kwenye asasi ya kiraia, nini ambacho unafikiri wewe binafsi kama kijana na kile ambacho vijana wenzako wanakifanya, labda wewe binafsi, baada ya kushiriki kwenye mpango huu wa Obama, unasema sasa, hichi mimi kama kijana, pamoja na yale ninayoyafanya mtaendelea na kupeleka nyumbani ni nini hasa? Asante. Kuna mambo mengi sana, nilivyokuwa katika hii fellowship, tukiwa tuko darasani, tukiwa tunafanya kazi za kujitolea na tukiwa pia tunawasiliana na asasi nyingine za kiraia zinazofanya kazi hapa Marekani, nimejifunza kwamba ni muhimu hata kama ume, umeajiriwa tuseme kwa mfano, ni muhimu pia kuangalia jamii yako inayokuzunguka ukajaribu kuisaidia japo kama ni nje ya ajira yako ukawasaidia uka idha wao wenyewe kupata ajira ama kupata skill, kwa sababu tusisahau kwamba ndio kuna watoto wengi ambao wanamaliza shule na wanasubiri ajira, lakini jinsi ya kupata zile ajira pia hawajui. Ni kitu muhimu hapa ambacho wanazo katika mashule zao na vitu kama wanaitwa counselors. Kama nimemaliza science nini sijui, lakini niende wapi idha nisome engineering ama nisome udaktari ama nisome mambo ya IT, nakuwa niko kote kote kwa ni muhimu sana sisi ambao tayari tuko katika hizi nafasi za uongozi kuangalia vijana wetu ambao bado wako mitaani je wana skills gani je wanaweza kusaidia vipi jamii zao kwa sababu kama walivyosema sio lazima wawe wameajiriwa katika serikali ama katika asasi tofauti tofauti ama katika makampuni wanaweza kujiajiri wao wenyewe wakiwa wakisaidia jamii kitu kimoja sana nilichojifunza hapa kinaitwa social enterprise ni biashara lakini ni biashara ya kusaidia jamii kwa hiyo nadhani concept hiyo nikirudi nyumbani ni concept ambayo nataka kuamplify, nisaidie vijana wa mtaani kujiajiri wao wenyewe, lakini pia kutatua matatizo tofauti tofauti ya jamii yetu iliyotuzunguka. Sawa kabisa. Na nikirudi kwako, Bwana Mtolela, kuna vitu ambavyo kama anavyosema Gabriel kama vijana viongozi, hivi sasa ndio vitu ambavyo mnavifanya na ndio vimesababisha hata mkaonekana kwamba mnafaa kuwa kwenye mpango kama huu vijana wengi wanaangalia hilo, wako kule Tanzania. Labda utueleze kwa eneo lako wewe mwenyewe tu, mlikuwa wangapi mmejaribu kupata nafasi na wangapi mkaipata, na kwa sababu gani hasa ambazo uliona hizi ndio zimeonekana kwamba tunavyofanya vitu vilivyopelekea nyinyi mkaweza kuwa hapa, na ambavyo vinaweza vikasaidia, kwa mfano, kwa wale vijana wengine kule nyumbani ambao wana sababu na sisi tunatamani tupate nafasi kama hii, lakini mbona hatupewi? Kuna upendeleo au ni vipi? Ah, nashukuru sana, kwanza kabisa katika kufanya prosesi, ku, ku, ku, ku, kuandaa huu mchakato mzima uh, tunapitia ma, kwanza hii kazi unaomba kupitia maombi rasmi ambayo yako online, na katika hili utaweza kufanya utaweka maombi yako, ambapo yatapitiwa uh, na, na, na ubarozi na State Department ya Marekani, then wataangalia kama unafaa ni merit basis kwamba wanaangalia nani anafaa kuenda ku, ku, ku, kuwa kwenye mpango mzima. Baada ya hapo, utaitwa kwa interview, ambapo interview hiyo itakuwa ita inaendeshwa na barozi za Marekani kote Afrika, ambapo katika nchi uliopo ndio utakapoweza kuitwa na kufanyiwa interview. Then katika, katika watu kadhaa mtaweza kuchaguliwa. Nadhani katika cohort yetu tulikuwa watu tulio kwa interview nadhani zaidi ya mia mbili na tukachaguliwa watu ishirini na mbili kuweza kuhudhuria mpango, na walioomba, sina kumbukumbu sahihi lakini, ni zaidi ya watu mia tisa walioomba. Na tunahimiza vijana waweze kuomba kwa mwakani, waombe vijana wengi. Najua kuna vijana wengi wanafanya mambo mazuri sana Tanzania, tunawahimiza kwa dhati kwamba waweze ku, kutafuta hii nafasi waweze kuomba vijana wengi, kwa sababu tunaona mataifa mengine Wanaomba watu hadi kama Nigeria so, South Africa wanaomba watu hadi elfu kumi na wanaweza kupata nafasi. Kwa hiyo tunaposhirikisha watu wengi zaidi tunaweza kupata vitu vingi zaidi ambavyo tutawezesha kuonekana kuwa ni, ni, natambua kuwa vijana wako wengi Tanzania wana talents nyingi na wanafanya mambo mengi. Asante sana Bwana uh, Mtolela na tunaona kwamba kuna msikilizaji Bwana Charles Katigisu kutoka Geita, Tanzania. Charles, karibu sana katika live talk. Charles Katigisu, upo kwenye line? Kama, hey. Kama unatusikia karibu sana, na kama una swali ama una maoni endelea. Hey, kiukweli mimi pale naona kwamba hali hiyo kweli inakuwa ni, ni vizuri sana kwa sisi, endapo sisi wa Tanzania tutakuwa na ile hali ya kuweza kulitambua tutashiriki vizuri sana katika ule mpango ambao utakuwa umefanyika. Aya, asante sana bwana Charles, tunashukuru kwa maoni yako moja kwa moja. Labda tuje kwa bwana Gabriel. Gabriel, kwa namna gani wa vijana wa Tanzania wanafahamu huu mpango? Kwa sababu pengine uh, hilo limekuwa tatizo kwa namna moja ama nyingine. Kiukweli ya tunaweza tukisema kwa namna moja ama nyingine, kumekuwa na, na changamoto kidogo katika ufahamu wa Tanzania kuhusiana na na programu hii, kwa sababu kama unavyojua kitu ambacho ni pia ni si kibaya siwezi kusema ni kitu kibaya. Kitu ambacho kiukweli nimekuja kukigundua ni kwamba uswahili wa Tanzania ni moja kati ya ya, ya, ya mtaji mkubwa sana katika Afrika kwa hivyo si kitu ambacho tunatakiwa tujisikie vibaya kuhusiana na hichi, alafu na Uingereza wa hizi program. Sasa hapo ndo panapokuja kuleta gap katikati <laughs> <laughs> kwa sababu ni dhahiri kwamba ili kuweza kushiriki katika program hii ni lazima kidogo yai liwe limekaa vizuri, lakini vijana wengi sasa hivi wanatema yai barabara. Sasa sasa ndo <laughs> unasema kwa sababu watu ambao wanafanya vizuri, kwa sababu kiukweli tunapaswa tukumbuke kwamba uh, kuna vijana wengi sana wanafanya vitu vizuri sana, na siku zote mimi huwa ninapenda kujishukulia sisi kama sample tu ya wale ambao wanafanya vitu vizuri huko katika sehemu ambapo tunatoka. sasa sasa ili kuweza kuhakikisha kwa, kwa, kwa kwamba vijana wengi wanaweza kupata fursa kama hizi, kuna mambo mengi sana ambayo yanatakiwa yafanyike, mbali tu na ku, ne, ya kufanya, ya kufanya uh, matangazo zaidi, ili waweze kwatu kujua namna gani wanaweza kushiriki katika katika uh, programu kama hizi, lakini kitu kizuri ni kwamba sisi ambayo tumekuja, tumebahatika kuwa sample tuna tuna jukumu kubwa sana la kurudisha kwa jamii ambayo inatuzunguka Sisi ambao tumebahatika kupata hizi nafasi hizi chache, watu ishirini na mbili tumekuja kutoka Tanzania, tuna, tuna rudi na opportunities zingine kwa ajili ya watu ambao walikuwa hawana nafasi, hawahawakupata bahati ya kushiriki katika programu kama hizi, kwa sababu kuna nyuma ya, ya programu hii kwamba hii ni mwanzo wa programu ambayo inakuwa inaendelea. Kuna kuna tumefanya, tumefanya uh, mitandao mingi sana sijui tumefanya networks nyingi sana na, na watu mbalimbali mbali. kwa hivyo kitu ambacho tunaweza tukarudi, tunaweza tukarudi kuendeleza hii spirit na kuweza kuhakikisha watu wote wanaweza kupata kushiriki katika fursa ambazo sisi tumejitahidi kwa kama sample kuweza kuhakikisha watu wote pia wanapata kushiriki. Kwa hivyo sisi tunarudi na, na majukumu ya kuweza kuhakikisha tunawalinki wale vijana ambao hawakupata fursa ya kushiriki moja kwa moja katika programu hii. Sawa, so, kabisa. Karibu tutafunga matangazo haya kwa upande wa redio, lakini napenda nakumbusha wasikilizaji wetu kwamba matangazo haya yataendelea kwenye mtandao wetu e, wa internet. Ingia kwenye www.voaswahili.com tuweze kukutana huko. Mpaka hivi sasa tunaendelea na mazungumzo yetu ya live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Sunday Shomari nikiwa naye Idi Ligongo. Tunawatakia ni wote usiku mwema, lakini msahau kujiunga nasi kwenye mtandao wa internet. Tuendelee na sehemu ya pili ya matangazo yetu tukiwa na vijana wa mpango wa Obama utao yali walioko hapa Marekani. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandey shomari na mimi ni idi ligongo tukiwakaribisha katika matangazo ya leo ijumaa agosti 7 mwaka 2015 ambapo tunasikika pia katika 94.9 fm bujumbura burundi 98.1 equator fm kisumu nchini kenya karibuni <muchilio> na katika matangazo yetu ya leo uh, washiriki wa mpango wa rais Obama wa Mandela Washington Fellows. Ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, siku ya live talk, tutazungumza nao wakiwa hapa studio pamoja nasi. Je, washiriki hawa wanafanya nini baada ya kupata nafasi ya mafunzo ya wiki sita hapa Marekani? Wito yangu kuu kutoka kwa kuhudhuria hii programu ya YALI ni kwamba napanga kusaidia vijana ambao hawana kazi kuweza kupata kazi kwa ubunifu wangu. Na katika habari nyingine watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislamu wameshambulia hoteli mbili katika, katikati mwa Mali na kuua wanajeshi watano wa nchi hiyo. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Idi Ligongo na habari za dunia. Wagombea urais kumi wa Republican walio katika nafasi ya juu walizindua rasmi msimu wa kampeni mwaka 2016 kwa mdahalo wao wa kwanza huko Cleveland, Ohio. Licha ya mikwaruzano kwa njia moja ama nyingine, lakini mdahalo huo ulifikia matakwa yaliyotarajiwa. Bilionea Donald Trump alielezea kwamba hadhani kama atashindwa na kwamba ana shauku ya kujibu mashambulizi lakini matamshi ya Trump huenda yamezua hofu miongoni mwa baadhi ya Warepublican kuhusu nia yake ya dhati katika chama hicho. Alikuwa mgombea pekee jukwaani ambaye ya alikataa kukubali kumuunga mkono mgombea yeyote atakayeteuliwa na chama cha Republican kuwania kiti cha uraisi na kueleza uwezekano wa kuwa mgombea binafsi wa uraisi huo wa mwakani. Trump alisema sitaweka sita ahadi kwa wakati huu pale alipoulizwa swali na mmoja wa waendesha mdahalo huo. Juhudi za Rais Barack Obama kuelezea mkataba wa nyuklia wa Iran kwa wabunge wenye wasiwasi umekumbwa na kikwazo kikubwa baada ya mmoja wa washirika wakuu wa rais, senata Chuck Schumer, kupinga hatua hiyo. Katika taarifa yake ya jana, senata Schumer amesema kwamba baada ya utafiti wa kina, fikra makini na uchunguzi yakinifu ameamua lazima apige, apinge makubaliano hayo na amesema hatoweza kupiga kura ya ndio kuidhinisha mpango huo. Shuma, seneta kutoka jimbo la New York na mmoja wa wabunge wa kiyahudi katika ngazi za juu nchini Marekani, aliyetoa taarifa ya muda mfupi baada ya myahudi mwingine mwenye ushawishi wa chama cha Democrat, mbunge Elliot Engel pia kutoka jimbo la New York kutangaza kuupinga mkataba huo. Wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislamu wameshambulia hoteli mbili katikati mwa Mali na kuwa wanajeshi watano wa Mali na kukamata mateka kadhaa. Gavana wa mji wa Mopti, Coman Kane, ameambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wawili waliuawa wakati watu wenye silaha waliposhambulia hoteli ya Debo na Bibles mapema leo katika mji wa Sevare. Gavana huyo amesema jeshi la Mali lilifanikiwa kuwaokoa mateka wanne wa Kifaransa, lakini mmoja kutoka Ukraine na mwingine kutoka Afrika Kusini bado wamo ndani ya majengo yanayoshikiliwa. Jeshi la Mali linasema linasubiri kikosi maalum cha Ufaransa kutoka mji mkuu wa Mali, Bamako, kuwasili kuanza uokozi. Pakistani imesisitiza kwamba juhudi za amani za upatanishi na Afghanistan zinaendelea na kwamba kifo cha kiongozi wa kundi la Taliban Mulla Omar kimesababisha mazungumzo hayo kusimama kwa muda tu. Katika taarifa iliyowasilishwa jana katika bunge la taifa, waziri wa ulinzi Khawaja Asif kwa mara nyingine tena ametoa kauli ya kupuuza tetesi kwamba kifo cha kiongozi wa Taliban kilitokea nchini Pakistan. Maafisa wa Afghan wiki iliyopita walifichua kwamba Omar alifariki dunia katika hospitali moja katika mji wa Pakistan Karachi mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Umoja wa Ulaya umetoa mwito kwa nchi wanachama kutimiza ahadi zao kusaidia idara ya usimamizi wa mipaka kukabiliana na wimbi la wahamiaji wanaokimbilia barani Ulaya, hususan Ugiriki. Viongozi wa jumuiya ya Ulaya waliahidi mapema mwaka huu kuongeza bajeti ya idara hiyo, Frontex, na kuipatia msaada zaidi, kwa kuwa maelfu ya watu wanafanya juhudi za kukimbia umaskini na migogoro huko mashariki ya kati ya Afrika na Asia. Pamoja na kuipatia fedha, Frontex inaweza kushindwa kusaidia nchi zinazohitaji msaada, bali pale tu itakapopata vifaa vinavyohitajika kama alivyosema Gil Arias Fernandez, naibu mkurugenzi mkuu wa Frontex katika mkutano wa Athens na waziri wanaohusika. Waziri mkuu wa Ugiriki amesema ya nchi yake inayokabiliwa, inayokabiliwa na hali ngumu kifedha haiwezi kukabiliana na wimbi la wahamiaji hao bila msaada kutoka Umoja wa Ulaya. Wapatanishi wa mataifa manne yanayounda jumuiya ya, ya IGAD wameanza rasmi mzunguko mwingine wa mashauriano ya kuleta amani huko Sudan Kusini, katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa, japokuwa moja ya vyama vilivyoalikwa vilishindwa kuhudhuria mazungumzo hayo. Wajumbe wa serikali na waasi wa SPLM A10 walihudhuria sherehe, lakini wawakilishi wa kundi la upinzani lisilokuwa na silaha lenye makao makuu yake Juba walizuiwa kwenye eneo la mazungumzo, ambapo sherehe za ufunguzi zilianza jana zikihudhuriwa na wajumbe wa serikali na waasi. IGAD imepanga tarehe 17, mwezi huu, kuwa tarehe ya mwisho kwa vyama hasimu kuweza kupata mkataba utakaomaliza vita huko Sudan Kusini iwapo mazungumzo yatashindikana. Waasi wa IGAD, waasi wa IGAD wakijumuisha nchi za Troika wamedai kwamba wataweka vikwazo vipya kwa watu wanaokwamisha kupatikana amani nchini humo. Watu sita wamejeruhiwa na nyumba nyingi zimeanguka huko lwiro wilaya ya Kabari katika jimbo la Kivu kusini lililopo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kutokana na tetemeko la ardhi lililotokea maeneo ya majimbo ya Kivu kaskazini na kusini pamoja na maeneo ya nchi jirani ya Rwanda alfajiri ya leo, kulingana na taarifa kutoka shirika la habari la Associated Press, kwamba tetemeko la kwanza lilitokea kilomita 35 kaskazini mashariki mwa wilaya ya Kabare na la pili lilitokea kiasi cha kilomita 40 kaskazini mwa Siangugu huko magharibi mwa Rwanda. Ni dhoruba mbili ambazo chanzo chake kilikuwa ziwa Kivu. Uchunguzi bado unaendelea huko Bukavu na takriban maafisa wote wa serikali wapo kwenye eneo kutathmini uharibifu uliotokea. Wakati huohuo, taarifa kutoka radio one iliyopo Kivu huko Goma imesema watoto wawili walifariki dunia huko Lwiro kutokana na, na tetemeko hilo. Na ushirika wa kundi la Islamic State umedai kuhusika kwa mauaji ya watu kumi na watano hapo jana yaliyosababishwa na mlipuaji wa kujitoa muhanga kwenye msikiti wa Saudi Arabia unaotumiwa na vikosi vya usalama. Kundi hilo linalojiita The Hijaz Province of Islamic State limesema lilifanya shambulizi hilo. Lilitoa taarifa hiyo kwenye mtandao wa Twitter na, kadhaa, na saa kadhaa baada ya mji tomo mhanga kutegua mlipuko wakati wa umini wa kisali kwenye msikiti mmoja huko kusini mwa mji wa Abha. Mji huo upo karibu kuelekea kusini mwa Saudi Arabia kwenye mpaka na eneo lenye vita na utata hivi sasa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji kama kawaida, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa eh, ni ile siku ya Live Talk ambapo mjadala wetu hii leo unamulika mpango wa Rais Barack Obama unaojulikana kama Mandela Washington Fellow ambao unawaleta vijana kutoka bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kushiriki katika mpango wa mafunzo pamoja na kukutana na vijana wenzao wengine katika muda wa wiki sita ambao hawa ni vijana viongozi ambao wanafanya shughuli mbalimbali kule katika nchi zao, na wanapata nafasi ya kuja hapa Marekani na hatimaye kurudi kule nyumbani na kupeleka yale waliojifunza. Basi leo tumebahatika kuwa nao kama tulivyowaambia hapa studio, tunaye Gabriel Mkama ambaye e anatokea Zanzibar, Tanzania. Karibu live talk. Naam, shukrani sana. Aya, tunaye pia hali kadhalika kutoka Shinyanga Bwana Mtolera, Nimrod Mtolera, karibu. Asante sana. Haya basi hawa ndo tunashiriki nao, lakini pia kwenye na, kwenye laini ya simu tunashiriki pia na mshiriki mwingine amekuja kutoka Zanzibar, Bi Amina Shabani. Amina karibu ya Sauti Amerika. Asante sana. Oh, asante. Haya basi niwape nafasi kwanza kabisa, eh, washiriki wa Obama uh, Mandela Washington fellow au YALI kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano. E, nikianza na wewe bwana Mtolera Nimrudi, hebu jitambulishe kwa wasikilizaji wetu na utueleze shughuli ambazo unafanya ambazo zimekuwezesha mpaka kuweza kufika hapa Marekani na kuwa mmoja wa washiriki wa huu mpango wa Obama ya. Yeah, kwa jina naitwa Mtolera Nimrudi. Uh, nafanya kazi mamlaka ya maji Shinyanga. Uh, ni moja ya sehemu ya management katika mamlaka ile, na kazi yetu kubwa katika mamlaka ni kuhakikisha Uh, jumuia ya manispaa ya Shinyanga inapata maji safi na salama, uh, kupitia mtandao wa maji wa Ziwa Victoria na kwa, kwa kazi hizo basi, mimi na mmoja wa sehemu ya management nikifanya katika idara ya manu, katika kitengo cha manunuzi ni kuhakikisha kuwa kazi zote zinazohusiana na ununuzi ambapo ni kandarasi mbalimbali mbali za kazi, uh, na na huduma mbalimbali zinaweza kufanikiwa na kuweza kuendeleza na kuendelea katika mamlaka, na kama unavyojua, uh, asilimia themanini na zaidi ya uh, bajeti ya serikali inategemea manunuzi. Kwa hiyo, ni sehemu kubwa ya kazi inayofanya katika kuhakikisha wakazi wa Shinyanga wanapata maji kwa kufanya kandarasi mbalimbali mbali za ununuzi wa maji na pia kushiriki katika kazi mbalimbali za management katika mamlaka ya maji Shinyanga ambayo iko chini ya wizara ya maji asante. Ah, pia tunaye bwana Gabriel Mkama. Haya, tueleze Gabriel Mkama, wewe shughuli zako mpaka umeweza kupata nafasi ya kuja hapa, ni nini hasa kimekuwezesha? Na mimi uh, kama alivyosema, mi naitwa Gabriel Mkama, ni mwanasheria kutoka katika kituo cha huduma za sheria Zanzibar, na kazi ambazo ninazifanya kwa uh, kifupi, mimi ni mwanasheria wa ulinzi wa mtoto. Unaweza ukaniita mwanasheria wa watoto. Uh, ninafanya kazi katika nina, nina ratibu mradi ambao unaitwa uh, mradi wa kuzuia ukatili dhidi ya watoto. Ni mradi ambao unadhaminiwa na jumuiya ya Umoja wa Ulaya. Tunafanya kazi katika ushirika na asasi ya Save the Children International pamoja na, na asasi ya Umoja wa Mataifa ambayo inaitwa UNICEF. Kwa hivyo mimi ninaratibu mradi kwa pale mkoa wa Magharibi. Sasa hivi naona, ni umekuwa ni mkoa mjini Zanzibar sasa. Ya, kwa kifupi hicho ndio kitu ambacho zaidi kimefanya kime, kime, kime uh, nikaweza kupata sifa ya kuweza kushiriki katika mpango huu wa, wa Rais Obama wa Mandela Washington Fellowship. Sawa. Tunaye pia kwenye laini ya simu Amina Shabani. Amina hakuweza kufika hapa studio lakini yuko hapa Marekani. Amina ukiwa kule Arlington, Virginia, hebu tueleze wewe kwa upande wako nafasi ulioipata eh, ilikuwaje? Nini ambacho unafanya kule Zanzibar nyumbani? Uh, mimi nafanya kazi katika asasi ya jamii yaitwayo BRAC. Tunaratibu miradi tofauti tofauti, tuna miradi ya ukulima, tuna miradi ya microfinance, lakini mimi sana sana nimejikita katika mradi wa elimu. Tuna program tofauti tofauti za kusaidia vijana na watoto Tanzania kupata elimu, kama wa, wa, ambao wale hawana access kubwa ya elimu. Tunawasaidia pia kujitambua, sana sana wasichana wa kike wa Kitanzania wajitambue wao kama wao na pia tunawasaidia wawe watu muhimu katika jamii zao. Kwawe sana, sana niko katika elimu. Sawa, basi nikirudi kwenu, kwa sababu tayari kila mmoja anafanya jambo fulani ambalo linasaidia jamii kwa namna moja ama nyingine. Pengine mtueleze tu sasa, kwa upande wenu nyinyi, mmeshafika hapa Marekani mmeshaona vitu vingi, lakini ningependa kusikia kutoka kwenu yale ambayo mmeweza kuyapata na kusema kwamba, haya tumekuja Marekani tumeyapata ni yapi hasa, nikianza na Mtolera ya yeah. Katika kuja kwetu huku tumejifunza mambo mengi sana, na kwa kweli tunashukuru kwa programu hii ambayo, uh, rais Obama, ameianzisha tumeweza kujifunza mambo mengi sana. Kulikuwa na vipindi mbalimbali -mbali, vipindi vya darasani, vipindi vya nje ambapo zile ni academic session, na pia zilikuwepo zile za nje ni cultural session na katika kujifunza huko tumeweza kujifunza mambo mambo mengi kuhusu uongozi, kama kiongozi ni nini unachotakiwa kufanya kama kiongozi, ili uweze kufaa katika kutumikia jamii yako. Mambo ambayo ni zaidi ya moja kwa moja kama kiongozi, ambazo ni sifa ambazo kiongozi anatakiwa awe nazo, tumejifunza darasani. Mbali na hapo, tumekuwa tukijifunza nje ya darasa, ambapo tuna activities nyingi kama mfano kwenda kuhudumia jamii na na kuongea na watu mbalimbali mbali, katika taasisi mbalimbali zilizoko huko Marekani na katika hilo tumejifunza pia spi, e, ile hali ya kuweza kuwa kujitolea unaitwa volunteerism, ambao chiishi kitu kule kwetu akipo sana kwa hiyo tumeona jinsi gani watu wanavyojitolea katika kuwezesha jamii. Unaweza kujitolea katika masaa fulani ya kufanya kazi katika jamii, na hii inawezesha jamii kuenda sehemu moja hadi nyingine, na hii inasaidia wale wa watu ambao wakuwa hawana uwezo wa kuweza kufanya zile kazi, au wana mahitaji fulani wakaweza kupata mahitaji yale kupitia huduma unayotoa kama kiongozi. Pia tumeweza kubadilishana Uh, tumeweza kuweza kutandaa, tumeweza kuwa na mitandao mingi kama networks ambazo zitatuwezesha tukirudi nyumbani, tukaweza kufanya mambo fulani kwa kushirikiana na raia wa Marekani pia na vijana wa Marekani pia na vijana wenzetu kutoka Afrika. Kwa hiyo tumeweza kujifunza jinsi gani ya kuweza kubadilishana vitu mbalimbali uh, kati ya kwetu Marekani, Afrika, na sisi kama Tanzania kwa hiyo pia kama grup la Tanzania, yale ya Tanzania pia tumeweza kujifunza vitu vingine ambavyo tuko katika programu ya kuweza kuviendeleza. Kwa hiyo ni mambo mengi sana tumejifunza katika hii programu, kwa ufupi ndio tunaweza tukaweka katika hilo hivyo. Labda mimi niende moja kwa moja kwa Bwana Gabriel Mkama. Nafahamu kwamba hivi sasa uh, kwa namna moja na nyingine, mwamko wa vijana kuingia katika uongozi nchini Tanzania umekuwa mkubwa sana. Kipi hasa ambacho pengine kimekuwezesha zaidi na pengine unaangalia tofauti sasa hivi mtu anapozungumzia swala so zima la uongozi hususan katika eneo la utawala bora? Unajua, uh, kwa kifupi tunavyozungumzia na uzun, na hii ni moja kati ya uh, sababu ambazo nasema hii programu ya, ya Mandela Washington Fellowship imekuja ime kuleta jambo zuri sana katika katika jamii yetu ya ya, ya, ya Kiafrika kwa ujumla kwa sababu uh, hii imejumuisha viongozi mia tano ambao hawa ni tayari unajua, hiyo ndo, ndo, ndo upekee wa hii program. Hawa tayari ni watu ambao tayari wanafanya vitu katika jamii ambazo zinawazunguka. Sasa tukirudi kwetu sisi Tanzania, utagundua kwamba kiukweli, unachokisema, nakubaliana nawe kwamba sasahivi watu wengi sana wamekuwa waki, wakijishughulisha na maswala ambayo yanahusiana kwa namna moja ama nyingine kuhusiana na mambo ya uongozi, lakini kuna vitu ambavyo mara nyingi tunasahau, tuna, tuna, tuna kuvi, kuviweka katika picha kubwa, tunapozungumza kuhusu masuala ya uongozi. Unajua, katika uongozi kuna, kuna, kuna masuala mengi sana ambayo, ni moja kati ya vitu ambavyo nimekuja kuvigundua kutokana na experience yangu ya hapa Marekani, ni kwamba kila mtu ana wajibu wa kufanya jambo katika kile ambacho tunakitarajia kitokee. Sio sasa, ili uwe kiongozi sahihi, ni lazima uwe ni kiongozi ambaye una, una, una moyo wa kutoa katika kupokea. Sio haitakiwi si, kuwa kwa upande mmoja tu, unatakiwa uwe ni mtu ambaye unataka kweli kusaidia, kusudi mwisho wa siku na tuweze kupata kile ambacho tumekuwa tukikitarajia. Sasa a, kwa vijana ambapo tunaona kwa jinsi taratibu ambazo zina, zinazidi kwenda katika nchi zetu za Afrika utagundua kwamba saizi kidogo inatia moyo kwamba vijana wengi sana wana badala ya kusubiri washirikishwe, kwa sababu kumekuwa na malalamiko mengi sana kipindi cha nyuma kwamba vijana hawashirikishwi vijana, yani unakuwa kama kuna malalamishi fulani, lakini vijana wanatakiwa kwanza kuchukua zile fursa ambazo zinajitokeza kwa kile kitu chochote ambacho kinaonekana kinaweza kikasaidia kuweza kuleta mchango katika jamii ambayo inatuzunguka ili mwisho wa siku na sisi tuweze kuleta mchango wetu katika kuhakikisha kuna maendeleo endelevu ambayo yanajitokeza katika taifa letu. Sasa ukitizama success stories za za hawa watu mia tano ambao wamekutana hapa uh, Washington wiki hii iliyopita, ni kwamba utagundua kwamba kila mtu ameonyesha kwamba kiukweli Afrika sasa hivi si kama ile Afrika ambayo tumekuwa siku zote tukiifikiria. Si Afrika ile ambayo imekuwa ikipewa majina, imekuwa Afrika ambayo mtu mwingine, kuna watu wengine ukiwambia kuhusu Afrika wanafikiria kuhusu maradhi, wanafikiria kuhusu vita nja. kuhusu njaa. Sasa hawa ah, vijana utaona kabisa kuna vitu ambavyo wanavileta na hii nguvu inaonekana ikirudi huku tunakokwenda katika jamii zetu kuna chachu kubwa sana ya maendeleo, kwa sababu tunatakiwa kukumbuka kwamba asilimia karibu 80, sasa hivi, kadri kadri tunavyozidi kwenda, asilimia zinazidi kuongezeka, jamii ya watu wa Afrika imetawaliwa zaidi na vijana. Kwa hivyo hakuna lile swala la kwamba vijana ni taifa la kesho, kwa sababu sasa hivi haya matatizo ambayo tunayaona tunapaswa tuyashughulikie sasa, na tunatakiwa tuwe, tuwe wanasema tuwe very keen katika kujaribu kuyatatua kuya haya matatizo ambayo tunayaona. Kwa hivyo ni wajibu wa kila mtu ambaye yuko, yuko katika, katika jamii inayohusika kuweza kufanya kitu kwa ajili ya kuleta mabadiliko ambayo tunayatarajia. Asante. Labda nimshirikishe kwa upande mwenyewo ndio kwake Amina Shaban. Kama Gabriel alivyosema kwamba hivi sasa vijana ndio wanafanya vitu eh, sio kama ile siku za nyuma kulalaama tu lakini pia hiyo dhana imekuepo, kwamba mara nyingi vijana wengi wanapomaliza shule wanasema kwamba sisi tunangoja kupata ajira, na wengi wanakwambia kwamba, ukiuliza kuna matatizo gani, wanalaumu serikali itusaidie, wengi wanalaumu wazazi, wengi wanalaumu taasisi, wengi wanalaumu asasi za kiraia. Amina, wewe upo kwenye asasi ya kiraia, nini ambacho unafikiri wewe binafsi kama kijana na kile ambacho vijana wenzako wanakifanya? Labda wewe binafsi, baada ya kushiriki kwenye mpango huu wa Obama unasema sasa, hichi mimi kama kijana, pamoja na yale ninayoyafanya, nitaendelea na kupeleka nyumbani. Nini ni nini hasa? Asante. Kuna mambo mengi sana nilivyokuwa katika hii fellowship, tukiwa tuko darasani, tukiwa tunafanya kazi za kujitolea na tukiwa pia tunawasiliana na asasi nyingine za kiraia zinazofanya kazi hapa Marekani, nimejifunza kwamba ni muhimu hata kama ume, umeajiriwa tuseme kwa mfano, ni muhimu pia kuangalia jamii yako inayokuzunguka ukajaribu kuisaidia japo kama ni nje ya ajira yako ukawasaidia uka idha wao wenyewe kupata ajira ama kupata skills, kwa sababu tukisahau kwamba ndio kuna watoto wengi ambao wanamaliza shule na wanasubiri ajira, lakini jinsi ya kupata zile ajira pia hawajui. Ni kitu muhimu hapa ambacho wanazo katika mashule zao na vitu kama wanaitwa counselors. Kama nimemaliza science mimi, sijui lakini niende wapi, iha nisome engineering ama nisome udaktari ama nisome mambo ya IT, nakuwa niko kote kote kwa ni muhimu sana sisi ambao tayari tuko katika hizi nafasi za uongozi kuangalia vijana wetu ambao bado wako mitaani. Je, wana skills gani? Je, wanaweza kusaidia vipi jamii zao? Kwa sababu kama walivyosema, sio lazima wawe wameajiriwa katika serikali, ama katika asasi tofauti tofauti, ama katika makampuni. Wanaweza kujiajiri wao wenyewe, wakiwa wakisaidia jamii. Kitu kimoja sana nilichojifunza hapa kinaitwa social enterprise. Ni biashara, lakini ni biashara ya kusaidia jamii. Kwa hiyo nadhani concept hiyo nikirudi nyumbani ni concept ambayo nataka kuamplify, nisaidie vijana wa mtaani kujiajiri wao wenyewe, lakini pia kutatua matatizo tofauti tofauti ya jamii yetu iliyotuzunguka. Sawa kabisa. Na nikirudi kwako, bwana Mtolela, kuna vitu ambavyo kama anavyosema Gabriel, kama vijana viongozi, hivi sasa ndio vitu ambavyo mnavifanya na ndio vimesababisha hata mkaonekana kwamba mnafaa kuwa kwenye mpango kama huu vijana wengi wanaangalia hilo, wako kule Tanzania. Labda utueleze kwa eneo lako wewe mwenyewe, tumlikuwa wangapi mmejaribu kupata nafasi na wangapi mkaipata, na kwa sababu gani hasa ambazo uliona hizi ndio zimeonekana kwamba tunavyofanya vitu vivopelekea nyinyi mkaweza kuwa hapa na ambavyo vinaweza vikasaidia, kwa mfano, kwa wale vijana wengine kule nyumbani ambao wana saba na sisi tunatamani tupate nafasi kama hii. Lakini mbona hatupewi? Kuna upendeleo au ni vipi? Ah, nashukuru sana kwanza kabisa katika kufanya prosesi huu ku, ku, ku, ku, kuandaa mchakato mzima uh, tunapitia maho, kwanza, hii kazi unaomba kupitia maombi rasmi ambayo yako online. Na katika hili utaweza kufanya, utaweka maombi yako ambapo yatapitiwa uh, na, na, na ubarozi na state department ya Marekani, then wataangalia kama unafaa. Ni merit basis kwamba wanaangalia nani anafaa kuenda kuwa ku, ku, ku, ku, kwenye um, pango mzima. Baada ya hapo, utaitwa kwa interview, ambapo interview hiyo itakuwa ita inaendeshwa na barozi za Marekani kote Afrika ambapo katika nchi uliopo ndio utakapoweza kuitwa na kufanyiwa interview then, katika, katika watu kadhaa mtaweza kuchaguliwa. Nadhani katika court yetu tulikuwa watu tulioita kwa interview nadhani zaidi ya mia mbili na tukachaguliwa watu ishirini na mbili kwezo kuhudhuria mpango. Na walioomba sina kumbukumbu sahihi, lakini ni zaidi ya watu mia tisa walioomba. Na tunahimiza vijana waweze kuomba kwa mwaka ni waombe vijana wengi, najua kuna vijana wengi wanafanya mambo mazuri sana Tanzania. Tunawahimiza kwa dhati kwamba waweze ku, kutafuta hii nafasi waweze kuomba vijana wengi kwa sababu tunaona mataifa mengine wanaomba watu hadi kama Nigeria, South Africa wanaomba watu hadi elfu kumi na wanaweza kupata nafasi. Kwa hiyo tunaposhirikisha watu wengi zaidi, tunaweza kupata vitu vingi zaidi ambavyo tutawezesha kuonekana kuwa ni kinatambua kuwa vijana wako wengi Tanzania, wana talents nyingi na wanafanya mambo mengi. Asante sana bwana uh, Mtolela na tunaona kwamba kuna msikilizaji bwana Charles Katigisu kutoka Geita, Tanzania. Charles karibu sana katika live talk. Charles kati Katigisu upo kwenye line? Kama hey, kama unatusikia karibu sana na kama una swali ama una maoni endelea. Hey, kiukweli mimi pale naona kwamba hali hiyo kweli inakuwa ni, ni vizuri sana kwa sisi endapo sisi wa Tanzania tutakuwa na ile hali ya kuweza kulitambua tutashiriki vizuri sana katika ule mpango ambao utakuwa umefanyika. Aya, asante sana bwana Charles, tunashukuru kwa maoni yako. Moja kwa moja, labda tuje kwa bwana Gabriel. Gabriel, kwa namna gani wa vijana wa Tanzania wanafahamu huu mpango? Kwa sababu pengine hilo limekuwa tatizo kwa namna moja ama nyingine. Kiukweli ya tunaweza tukasema, kwa namna moja ama nyingine kumekuwa na, na changamoto kidogo katika ufahamu wa Tanzania kuhusiana na, na programu hii, kwa sababu kama unavyojua kitu ambacho ni pia, ni si kibaya, siwezi kusema ni kitu kibaya. Kitu ambacho kiukweli nimekuja kukigundua ni kwamba uswahili wa Tanzania ni moja kati ya ya, ya, ya mtaji mkubwa sana katika Afrika kwa hivyo si kitu ambacho tunatakiwa tujisikie vibaya kuhusiana na hichi, alafu na Uingereza wa hizi program. Sasa hapo ndo panapokuja kuleta gap katikati <laughs> <laughs> kwa sababu ni dhahiri kwamba ili kuweza kushiriki katika program hii ni lazima kidogo yai iliwe lime, limekaa vizuri lakini kidogo. Sasa hivi wanatema yai barabara. Sasa sasa ndo tunasema kwa sababu watu ambao wanafanya vizuri, kwa sababu kiukweli tunapaswa tukumbuke kwamba kuna vijana wengi sana wanafanya vitu vizuri sana, na siku zote mimi huwa ninapenda kujichukulia sisi kama sampo tu ya wale ambao wanafanya vitu vizuri huko katika sehemu ambapo tunatoka. Sasa sasa ili kuweza kuhakikisha kwa, kwa, kwa kwamba vijana wengi wanaweza kupata fursa kama hizi kuna mambo mengi sana ambayo yanatakiwa yafanyike mbali tu na ku, na, ya, kufanya, ya kufanya matangazo zaidi, ili waweze kwatu kujua namna gani wanaweza kushiriki katika katika uh, programu kama hizi, lakini kitu kizuri ni kwamba sisi ambayo tumekuja, tumebahatika kuwa sample tuna tuna jukumu kubwa sana la kurudisha kwa jamii ambayo inatuzunguka sisi, ambao tumebahatika kupata hizi nafasi hizi chache. Watu ishirini na mbili tumekuja kutoka Tanzania, tuna, tunarudi na opportunities zingine kwa ajili ya watu ambao walikuwa hawana nafasi, hawakupata bahati ya kushiriki katika programu kama hizi, kwa sababu kuna nyuma ya, ya programu hii kwamba hii ni mwanzo wa programu ambayo inakuwa inaendelea. Kuna kuna tumefanya, tumefanya uh, mitandao mingi sana sijui tumefanya networks nyingi sana na, na watu mbalimbali mbali. Kwa hivyo kitu ambacho tunaweza tukarudi, tunaweza tukarudi kuendeleza hii spirit na kuweza kuhakikisha watu wote wanaweza kupata kushiriki katika fursa ambazo sisi tumejitahidi kwa kama sample kuweza kuhakikisha watu wote pia wanapata kushiriki. Kwa hivyo sisi tunarudi na, na majukumu ya kuweza kuhakikisha tunawalinki wale vijana ambao hawakupata fursa ya kushiriki moja kwa moja katika programu hii. Sawa kabisa karibu, tutafunga matangazo haya kwa upande wa redio, lakini napenda nakumbusha wasikilizaji wetu kwamba matangazo haya yataendelea kwenye mtandao wetu e, wa internet. Ingia kwenye www.voaswahili.com, tuweze kukutana huko. Mpaka hivi sasa, tunaendelea na mazungumzo yetu ya Live Talk kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Sandey Shomari nikiwa naye Ligongo. Tunawatakia ni wote usiku mwema lakini msahau kujiunga nasi kwenye mtandao wa internet. Tuendelee na sehemu ya pili ya matangazo yetu tukiwa na vijana wa mpango wa Obama uitwao YALI walioko hapa Marekani <muchas>