Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22, na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Momoyo wa Hamza. Rais Jomo Kenyatta wa Kenya amesema ushirikiano wa Afrika Mashariki ni ufunguo wa maendeleo ya pamoja ya nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Akizungumza Jumamosi usiku katika dhifa ya taifa aliyoandaliwa na Rais Yoweri Museveni katika ikulu ya Uganda mjini Entebbe, Rais Kenyatta alisema juhudi za pamoja za viongozi wa eneo hilo zimeweka tayari nyenzo za kuondoa vikwazo vya biashara kuongeza nguvu ya uchumi na hatimaye kutimiza ndoto ya shirikisho la Afrika Mashariki kisiasa. Kenyatta alisema juhudi hizo katika ngazi za juu zinaongeza kasi ya kupanua ushirikiano, urafiki na ongezeko la biashara baina ya nchi za Afrika Mashariki. Rais Kenyatta yuko Uganda kwa ziara ya siku tatu na anatazamiwa kuhutubia bunge la nchi hiyo kesho Jumatatu. Rais Barack Obama anapuuzia kauli kutoka Iran na malalamiko ya upinzani nchini Marekani kuhusu makubaliano ya kimataifa juu ya mpango wa nuklia wa Iran. Katika mahojiano na CNN Jumapili, Rais Obama alipuuzia umuhimu wa ujumbe wa Twitter kutoka kwa kiongozi wa kidini wa Iran, Ayatollah Ali Khamenei, unaoonyesha mfano wa picha ya Rais Obama akiwa ameelekeza bunduki kichwani mwake. Rais Obama alisema katika mahojiana hayo kuwa huenda kiongozi huyo wa Iran alitumia ujumbe ule kujibu matamshi yake kuwa ikiwa lazima kushughulikia swala hilo katika hali isiyo ya kidemokrasia, basi Marekani inaweza kuteketeza sehemu kubwa ya jeshi la Iran. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Waziri mkuu wa Iraq Haidar al-Abadi amependekeza kuondoa nafasi za makamu raisi na makamu waziri mkuu katika serikali yake kama sehemu ya mfululizo wa mageuzi kupunguza rushwa na kuboresha utendaji wa serikali. Bwana Abadi alitangaza mapendekezo hayo Jumapili baada ya wiki kadhaa za maandamano dhidi ya utendaji mbaya na ukosefu wa huduma ikiwa ni pamoja na kukatika kwa umeme mara kwa mara. Mpango huo unataka kuondoa nafasi za makamu rais watatu ambayo inajumuisha nafasi yanayoshikilia waziri mkuu wa zamani Nuri al Maliki. Itaondoa pia viti maalum kwa ajili ya vyama na makundi katika kuchagua maafisa na kupunguza idadi ya walinzi wanaopewa maafisa wa serikali. Mapendekezo hayo hayawezi kutekelezwa mpaka bunge la Iraki liyeidhinishe, lakini baraza la mawaziri la nchi hiyo limeidhinisha mapendekezo hayo hivi leo. Israel imechukua hatua zaidi dhidi ya Wayahudi wenye siasa kali leo kwa kuwatia nguvuni watuhumiwa kadhaa na kuwaweka wawili katika kizuizi ambacho kinaruhusu kuwashikilia kwa miezi sita bila kuwafungulia mashtaka. Polisi wanasema ukamataji huo unahusiana na matukio ya hivi karibuni huko ng'ambo ya magharibi, lakini hawakusema ni watuhumiwa wangapi waliokamatwa. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ya Israel imesema Meir Ettinga, ambaye ni mjukuu wa rabai mwenye siasa kali Meir Kahani, na mtuhumiwa mwingine wamewekwa chini ya ulinzi kwa tuhuma za kuhusika katika makundi ya wenye siasa kali. Walikamatwa wiki iliyopita. Msako huo ulianza kufuatia shambulizi la bomu la Julai 31 ambalo lilimuua mtoto mmoja mdogo wa Kipalestina wa miezi 18. Baba wa mtoto huyo alifariki baadaye hospitalini na kundi la Taliban limedai kuhusika katika mlipuko mwingine wa kujitoa mhanga nchini Afghanistan, siku moja baada ya mfululizo wa milipuko iliyoua zaidi ya watu 50 ndani na nje ya mji mkuu Kabul. Katika taarifa iliyotumwa kwa Sauti ya Amerika, Taliban inasema ilihusika katika mlipuko wa Jumamosi kwenye eneo la Hanabad katika jimbo la Kunduz, kaskazini mwa nchi hiyo. Maafisa wa Afghanistan walisema leo kuwa idadi ya vifo kutokana na mlipuko huo imeongezeka hadi 29. Wengi wa waliokufa walikuwa wanamgambo wanaounga mkono serikali. Mji mkuu wa Afghanistan uko katika hali ya wasiwasi kufuatia mashambulizi hayo, tangu kutangazwa kwa kiongozi mpya wa kundi hilo la Taliban baada ya kifo cha mwasisi wa Taliban, Mula Mohamed Omar. kwa kweli, don't say don't say yeah, some from Thomas and Divo anavo tufungulia kama ilivyo kawaida, ikiwa ni weekendi poa kabisa, mambo yakiendelea vizuri kabisa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America hapa Washington DC, langu jina Harrison Kamau, nikukaribisha uwe pamoja nami na popeperusha zako salamu, zikiwafikia jamaa na marafiki popote walipo, nikisema kwamba kwanza kabisa na kusalimia tu popote ulipo, nikisema pata salamu za kutoka Sauti ya America. Sauti ya America kwa niaba yangu na zangu wote karibu sana. Zangu ambazo nimezipata sasa hivi zilizo mkononi ni zako wewe Victor Nyangalima wa Jombe, Tanzania. Zako salamu wasema kwanza kabisa zimfikie Amos Msanga, Hitra Mwalongo, Deus Masunga, Mwandu John Thomas Bobozi, Fiperi Kidhauki, Kikauke, Okuino, Msombe, Sarome, Daina, Sima, Kagaruki, Ramadhani Mchomvu, Simon Kiplagati, Dino Mjombe Msuya, Simon Shukuru wa mama, bila kusahau Ellen Haule unasema kwamba tuonane sisi wote kupitia mtambo ama mtandao wa sauti Amerika. Anasema asanti sana, salamu nazipata zako wewe, Salome Daniel Elias ukisema kwanza salamu zimuende Fikiri Dario Galaka, Emma Kapela, Riziki Minde, Zakaria Kinanda, Jumanne Rukoba, Juma Mwanaharakati, Salibu Nzari Kennedy Mapema, zingine zimwendee Swedi Kaluta, Mapema Ndula, Dius Masunga, Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, bila kusahau William Makenye Nyambono wa Kisii, ukisema kwamba unawapenda sana na kila wakati tuwe tukikumukana kupitia salamu na muziki Salamu ambazo unazipata sasa ni zako wewe, mbili sent ukiwa Nairobi, mbili sent ukiwa Nairobi. Unasema zako ziwaende wafuatao: Pena ina Waweru wakiwa kule sehemu ama maeneo ya Draycott ama Marekani, Staci na Bana wakiwa kule Boston Marekani, Wamboi akiwa kule New Jersey Marekani, wazazi wako akiwa Athi River na wengine wakiwa kule Solai nchini Kenya, Peris Wanjiru akiwa Lanet Kenya, Judi akiwa kule Rongai nchini Kenya, Anna familia yake wakiwa kule uh, kule sehemu za Thika Road upande wa Nairobi, na unasema kwamba sisi wote tukutane ndani ya mtandao ama redio ya Sauti ya Amerika. Nami nasema asanti sana. Zingine salamu unazipata ni zako bwana Peterson Karanja. Peterson Karanja unasema huko Thika ndiko unasema zako ziwaendee mkeo Grace Wangui, mwanao Kamau Kimana, unasema pia zimwendee uh, binti yako Jane Mashari ya na Wangari wakiwa Thika, bila kusahau waumini wote wa Anglican Diocese ya kule Thika. Unasema kwamba mambo yote ni kuombeana na kukumbukana kila uchao, ndivyo unavyosema wewe, bwana Peterson Karanja ukiwa kule thika. Salamu zingine nazo zipata sasa unasema kutoka ni zako wewe, Mwandu John. Mwandu John unasema kwamba salamu za kwanza kabisa kabisa zimuendee Lucy Malisa wa Mbeya. Salamu zingine unataka kabisa riende kwa Ruta Hiwa, Busisi, Fataki Bachige, Jumanne Lukoba, Mama Boleti Bashil, Kavinda Nota Bene, Mwakamala, Abdulaziz Kamata, Omari Juma, Justin Wakiseke, Noel Lucas, Rehema Halfan, Jafar Kopo, Bakahamisi ukisema kwamba zingine ziwaendee watangazaji ama mtangazaji wa zamu. Anasema asante sana wewe Mwandu John. Naendelea tu kusikiliza mambo na maneno kutoka idhaa ya sauti ya Amerika, yani VOA. Salamu zingine nazipata, unasema kwamba ni waziri wa mambo ya salamu Deus Masunga Buhungukila Buhungu. Unasema kwamba umetoka kule Sikonge upande wa Tabora, Tanzania. Unasema kwanza kabisa unamkumbuka Asha Shabani pia Nakaba Lukuba Ndula mtoto Masunga Deus, Mapema Ndula na Masanja Deus wakiwa wote kule Tabora, Manduhu Masunga, Charles Luhende, Fikiri Dario, Rutahiwa Busisi, Robati Mwabozi, Dhidhiki Minde, Victor Nyangalima na Sali Bunzali, unasema kwamba Jumanne Lukoba asisaulike, Juma Mariko mwanaharakati na Zakaria Mdemfo popote walipo wapate salamu kutoka kwa, kwa waziri wa mambo ya salamu Dius Masunga muungukila wa wa kule upande wa Sikonge. Na sasa wacha tupate kibao kibao e, ambacho ni cha banana wakiwa naye Vanessa Mdi, kibao siri Record. Mdi wanasema siri mambo mengi pale na maswali magumu kabisa yanaibuka, mambo tu yanavyoendelea, tunapoendelea na muziki na salamu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, yani Voice of America hapa Washington DC, langu jina nalo likiwa ni Harrison Kamau um. Bila kupoteza wakati naona kwamba ninazo salamu mkononi, zako wewe Joseph Miroro, unasema mko pamoja na bi Rebecca Kwamboka, ukisema salamu za kwanza kabisa ziwaendee wafuatao Oscar Mugire Machuki, Dura Manani, Henry Ayoma, Robert Atinga, John Nyabuto Mose, William Makenye, Chief Fred Mokembo, Mariba Onsumu, Machakasi Nyambega, unasema pia Peter Muchoge akiwa Kenya apate salamu, pia unasema wasisahulike Zakaria Demfo, Deus Masunga, Fikiri Dario, Salome Daniel, Henry Kidaula, Sali Bunzali Sali, Lenga Chapati. Sijui kama hapo jina ni chapati ama naambiwa Lenga Chapati ama labda jina lake chapati. Unasema kwamba Emmanuel Kapera, Daud Kikoti, Mapema Ndula, ukisema kwamba wote wakiwa Tanzania wapate salamu kutoka kwako kwa kwa kwa kwa, Joseph Miroro mkiwa na Unasema kwamba ni kutoka kule sehemu za Keroka nchini Kenya nazipata zako salamu Lenusi Kingalu. Lenusi Kingalu. Unasema unasema za uh, Meri Lenusi Kingalu, alafu kisha unasema zingine ziende kwa Godfrey na Dietrich Lenusi wa Morogoro mckee mchana, mchana, wa Morogoro Mashamfinanga wa na Joffrey Engeleka wa Mbeya, uh, na pia bila kusahau Rahma Sukumba, Steven stehen uh, Kumalija, na pia Rebecca Kuomboka, Juma Magimba, Helen Ayomba, Denda Ram Apele, Adeka Dauti Kikoti. Majina yani majina ya kuvutia kabisa: Henri Kideula, Salome Alufuda Luf, uh, Riziki Barnabas, na unasema kwamba usisahau, utasahau watangazaji wa Sauti ya Amerika. Kwa niaba yao nasema asante sana. Wewe Lenusi Kingalu, salamu nilizo nazo mkononi. Ni zako wewe Kideula. Aa, unasema, unasema kwamba ni Henry Kideula kutoka kule Njombe, Tanzania. Unasema kwanza kabisa zimuende Joshua Turuka, zingine zimuende Adha Kabungu, Mlanga Mlangwa wa Mlagwa asisahaulike, Linus Kingalu, Salome Daniel, Ameriko Rocha pia. Pokea salamu kutoka kwako Henry Kideula. Unasema pia Daudi Msuya, Meshak Mwamalwa na Akwino Msombe. Geoffrey Njereka pia pokea salamu kutoka kwa Henry Kideula. Jorev, na, na fikiri Edwin Dario pia, Onsemo Mponda, Magere Machuki, Salibu Nzali, Philbert Kaule. hey, wewe una rafiki wengi sana naona, kwamba orodha yao ya ni orodha ndefu kweli kweli, lakini mimi najitahidi kwamba kabisa waweze kupata salamu zao. Yaani uchumi Philbert pia azipokee. Kennedy Mpemba apokee salamu kutoka kwako wewe Henry Kideula, bila kusahau Amos Msanga, Simon Selili, Juma Magimba, Sima Kagaruki, eh, Exau John Makeo unasema kwamba mambo yote tumtegemee Mungu, na VOA ndio radio ya kutegemea duniani, inasema hakika. Umeisha nena wewe Henry Akideula, kweli kabisa, mambo yamesha zidi na yanashika kasi, lakini labda tusikie jamaa huyu kutoka kule Uganda, anaitwa Edi Kenzo, anasema jambo lii pata kibao ndani ya idhaa ya Kiswahili ya VOA kutoka Washington DC. Hakika wimbo noma kabisa, ndivyo wanavyosema ni jamaa kutoka kule Kampala Uganda, Eddie Kenzo anasema oh my love, jambo lee, najua kwamba anaendelea kabisa kututengenezea weekend yetu tunapoendelea na salamu na mziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa, Washington DC. Jina langu Arizona Kamau, nazipata zako salamu Joru Rengo, ukiwa hapa Marekani unasema zako za kwanza kabisa ziwaendewe mkeo na mtoto wakiwa Nairobi. Isaac Dhuku akiwa Nairobi. Nairobi wakiwa na Ross, unasema kwamba Samir Rengo wakiwa na mkewe na pia mtoto wazipoke, akiwa kule Nakuru nchini Kenya, bila kusahau baba na mama Mrs. na Mr. Rengo wakiwa na kuru Kenya, zako salamu nimeshazipokea Millicent, ukiwa Nairobi, unasema zako ziwaende wafuatao. Unasema za kwanza kabisa ziende kwa mjombako Bwana Kihara na wanaye wale wanaye, Stella Waweru na Bwana Kihara wakiwa Nairobi, Mwendi na familia yake wakiwa Nairobi, Florence Murithi na jamii yake na pia Kinyanjui wote wakiwa Nairobi, bila kusahau masi Emma, wote wakiwa sehemu mbalimbali nchini Kenya, na mwisho kabisa unasema daktari na bi Mwendi wakiwa Kitale nchini Kenya. Unasema ujumbe I love you all, ni kutoka kwako wewe Millicent ukiwa Nairobi. Na zipata zako salamu Jane Waithera ukiwa Maryland hapa Marekani, zako ziende wa Fort Town. Unasema za kwanza ni Kenneth Mashariya akiwa Thome nchini Kenya, Vincent Mwangi Mashariya, na pia Winnie Wangari Mashariya na Lincoln wakiwa Nairobi Kenya, Maru Nyambura Kirama akiwa Kiambu nchini Kenya, Bina Bwana na Murungu wakiwa kule Nairobi, bila kusahau daktari Nabiruga wakiwa Nairobi Kenya, unasema kwamba kila siku tukumbukane kwa njia ya maombi. Napata salamu zako, wewe Simon Palesi, Simon Falesi, wasema kwamba za kwanza kabisa kabisa zimwendee Abdul Albu, Aziz Kamata, fikiri ndari ogaraka Rustic Malatu, Juma Hassan, Jaka Zawadi, Falesi, Salome Daniel, na pia unasema salamu ni kwa wana VOA wote. Kwa niaba yao nasema asante sana wewe Simon Falesi. Zingine salamu ambazo nazikamata sasa hivi ni zako, wewe nani huyu? Ni Fataki Bachige. Fataki Bachige, unasema kwamba salamu kwanza kabisa, kabisa zimuende mtangazaji wa zamu. Mimi nasema asanti sana kwa zako salamu Fataki Bachige. Ukisema zingine ziwaende bwana Umari, Salome Daniel, Elias Fikiri, Dario, Halid Said Kachuru, Swedi Kaluta, Advetsa Tarimo, yani Advetsa jina nzuri sana, Mwandu John, Mzee Joseph Sindano <laughs> na unasema Lutahi wa Busisi hatasahulika, Jumanne Rukoba, Jason Mwalongo Hapi, Alfons, Mama Boteli wa kule upande wa Tanzania, na mwisho kabisa unasema kwa Mama Jostina na Richard Kashindi, ukisema tuendelee kukumbukana kupitia Sauti ya Amerika. Na sasa naona tu kwamba wakati nao unanipa kisogo, lakini sikuachikavu, manake na kuacha na wimbo safi, wimbo Nomani ambao ndani yake kuna Vampino nikisema kwamba nashukuru sana kuwa nawe na wakati wako kwangu, wapa moyo wangu yani furaha na pia joto fulani kwangu. Nasema asanti sana, uwe na wakati mwema, na juma lijalo pia ukabarikiwa. Hadi tutakapoonana tena, mambo yawe mazuri. Kwa hivyo mimi, jina langu Harrison Kamau, um, nikisema kwa heri kutoka Washington DC. Asante sana Harizon Kamau na salamu na muziki msikilizaji. Usikose kujiunga nasi tena Jumapili ijayo kwa kipindi kingine murwa kabisa cha salamu na muziki. Na kwa sasa ni muhtasari wa habari. Rais Barack Obama wa Marekani anapuuzia kauli kutoka Iran na malalamiko ya upinzani ndani ya Marekani kuhusu makubaliano ya kimataifa juu ya mpango wa nyuklia wa Iran. Katika mahojiano na CNN Jumapili, Rais Obama alipuuzia umuhimu wa ujumbe uliotumwa na kiongozi wa kidini wa Iran Ayatola Ali Khamenei, unaonyesha mfano wa picha ya Rais Obama akiwa ameelekeza bunduki kichwani mwake. Ujumbe huo ulitumwa kwa njia ya, ya mtandao wa Twitter. Rais Jomo Kenyatta wa Kenya amesema ushirikiano wa Afrika Mashariki ni ufunguo wa maendeleo ya pamoja ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Akizungumza Jumamosi usiku katika dhifa ya taifa aliyoandaliwa na Rais Yoweri Museveni katika ikulu ya Uganda mjini Entebbe, Rais Kenyatta alisema juhudi za pamoja za viongozi wa eneo hilo zimeweka tayari nyenzo za kuondoa vikwazo vya biashara, kuongeza nguvu ya uchumi na hatimaye kutimiza ndoto ya shirikisho la Afrika Mashariki kisiasa. Waziri Mkuu wa Iraq Haidar al-Abadi amependekeza kuondoa nafasi za makamu raisi na makamu waziri mkuu katika serikali yake kama sehemu ya mfululizo wa mageuzi kupunguza rushwa na kuboresha utendaji wa serikali ya nchi hiyo. Bwana Abadi alitangaza mapendekezo hayo Jumapili baada ya wiki kadhaa za maandamano dhidi ya utendaji mbaya na ukosefu wa huduma nchini humo ikiwa ni pamoja na kukatika kwa umeme mara kwa mara. Israel imechukua hatua zaidi dhidi ya Wayahudi wenye siasa kali leo kwa kuwatia nguvuni watuhumiwa kadhaa na kuwaweka wawili katika kizuizi ambacho kinaruhusu kuwashikilia kwa kwa miezi sita bila kuwafungulia mashtaka. Polisi wanasema ukamataji huo unahusiana na matukio ya hivi karibuni huko ng'ambo ya Magharibi, lakini hawakusema ni watuhumiwa wangapi waliokamatwa na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc