Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, ni fanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Yot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma, High FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Idi Ligongo kukuletea habari za afya. Shirika la afya duniani WHO linasema kazi inasonga mbele ya mpango wa kufanya mageuzi juu ya uwezo wa taasisi ili kujibu haraka na njia muafaka za dharura za afya. Mageuzi haya yamechochewa na ukosoaji uliotolewa ulimwenguni kote kwa majibu ya polepole ya WHO kwa mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi. Mkurugenzi mkuu wa WHO Margaret Chan hakutangaza Ebola kuwa ni dharura ya kimataifa ya afya mpaka Agosti 8 mwaka 2014. Hii ilikuwa zaidi ya miezi minne baada ya Guine kutangaza kuwa ebola ni dharura ya kitaifa ya afya. Virusi vya ebola ambavyo vinasababisha vifo vilisambaa hadi Sierra Leone na Liberia na kuua takriban watu elfu moja katika eneo hilo wakati pale WHO ilipotoa majibu kwa mlipuko huo. Dr. Chan anasema WHO itatekeleza mageuzi katika maeneo sita. Kwanza, maendeleo ya programu ya pamoja ya dharura ndani ya taasisi ya utekelezaji wake utakuwa wa haraka zaidi, wenye kufuata taratibu katika upatikanaji, upelekaji wa wafanyakazi na utawala wa rasilimali za ulimwengu, ili kuharakisha majibu yoyote ya dharura ya afya. WHO inasema inapanga kuzisaidia nchi kuweka mifumo mipana ya afya. Hii itasaidia katika kuweka nguvu kazi ya dharura ya afya ulimwenguni, ambayo inaweza kwa haraka sana kujibu dharura za kimataifa za afya. Dr. Chan anasema eneo la nne litakuwa ni kufanya kazi ambayo italenga katika kuimarisha utekelezaji wa kanuni za kimataifa za afya na kusema kuwa WHO itaendelea kufanya utafiti na maendeleo ya upatikanaji wa chanjo na matibabu kwa dharura zinazoibukia. Anakiri kuwa utekelezaji wa mageuzi haya yatakuwa ya gharama kubwa, anaimani kuwa fedha zitapatikana katika utekelezaji wa mageuzi haya. Na katika habari nyingine, Nigeria hivi karibuni imesherekea kutokuwa na ugonjwa wa polio huku tishio la ugonjwa huo likiendelea kushuka kote duniani. Watafiti huenda wamegundua jinsi ya kuvizuia kwa vizuri virusi vya ugonjwa huo kama njia ya kupambana na aina fulani ya saratani ya ubongo. Ni vigumu kufikiria jinsi virusi vya polio vinavyoweza kuleta athari, lakini hivi sasa watafiti wanajaribu kutumia virusi hivyo kushambulia seli za saratani kwenye ubongo. Timu ya watafiti kutoka chuo kikuu cha Dukeo wanatumia virusi vya polio ambavyo havifanyi kazi na kufanyiwa majaribio katika maabara kupima nguvu yake katika kutibu. Hadi sasa wagonjwa kumi na wawili kati ya ishirini wenye aina ya kwanza ya uvimbe katika ubongo unaoitwa glioblastoma wameonyesha mafanikio mazuri katika matibabu. Matthias Grow Mayer anasema Wagonjwa hawa walikuwa hawana matumaini, nafasi yao ya kunusurika ilikuwa sifuri kabisa bila ya tiba. Lakini kama ukiliangalia hivi leo, hawezi kugundua wagonjwa hawa kama walikuwa na saratani. Wagonjwa wawili kati ya hawa wamekuwa bila ya saratani kwa muda wa zaidi ya miaka mitatu, ambapo Gromeair anasema ni mafanikio makubwa kwa maradhi haya ya kutisha. Virusi vimefanyiwa mabadiliko ili kutoa majibu ya kinga ndani ya seli za saratani ambazo zimesababisha uvimbe kupungua katika kipindi cha miezi kadhaa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mensia John tukizungumza na vijana, ambapo leo mada yetu ni kijana afanyeje juu ya ongezeko la watoto wa mitaani katika miji na nafasi ya kijana katika kukabiliana na tatizo hilo. Tumetembelea kituo cha Kiowede kilichopo jijini Dar es Salaam, wilaya ya Ilala, kinachoshughulika na watoto wanaoishi katika mazingira magumu, katika kulinda na kutetea afya na maendeleo ya mama na mtoto kwa, lakini pia kwa bahati nzuri tuko na mlezi wao ni, ni Agnes Mandwa na ataenda kutueleza pia uzoefu wake, lakini pia kwa ushauri wake, kwamba anashauri nini. Nimeelewa mada ambayo ilizungumziwa, lakini mi nafikiria tulipata elimu hii hii, basi twende mitaani tukatoe elimu hii, hususan elimu ya afya ya uzazi. Maana nayo pia inachangia kuhusiana na, na ongezeko la watoto mitaani. Kwa vile wazazi ama walezi au watoto ambao hakupata elimu ya afya ya uzazi, basi ongezeko la watoto mitaani itazidi kuwa kubwa kutokana na vijana wenyewe wanaenda kufanya ngono zembe kutokana na ukosefu wa elimu ya afya ya uzazi. Kwa hiyo kuna ma, kuna umuhimu wa elimu ya afya ya uzazi kwa vijana pia na kwa warezi, ilimradi tutokomeze tatizo la ongezeko la watoto mitaani. Mimi nakubaliana na Abubakari kwa sababu wazazi, kuna wazazi wengine wanawanyima wanawanyima watoto kuwapa kuwapa yani, kuna wazazi wengine wanawanyima watoto kuwapa yani ile elimu ya afya ya uzazi, wana kama kimwambia mtoto wangu hivi, kama ataharibika mapema, kumbe hajui hivi atamwambia atamwambia, vile ili mtoto wake anakijua atamuundulia ile mimi kupata mimba za utotoni. Mimi nataka ningeomba kwanza, kijana kama kijana, kijana ajitambue. Akishajitambua ataweza kufanya mwelekeo wake mzuri, lakini kama kijana hajajitambua hawezi akafanya kitu chochote. Na kingine ninachotaka kuongezea wazazi wa tamaa utakuta mzazi, utakuta mtu mwingine katoka huko mjini anaenda kule kijijini, anaenda kumwahidi mtoto kwa ku, wazazi wake anaenda kumwambia mimi nataka kusomesha. Sasa yule pale mzazi atasemaje? Nipe hela. Kisha mpa hela, atakuwa nini? Zile hela atazichukua. Sasa yule pale mzazi atakuwa nini? Kisha kubali kumpeleka mtoto wake kijijini, kumbe ajua anachotaka kuja kumfanya anamfanyisha kazi za ndani au anamfanyisha yani kazi zote zote, kujiuza kwa mtoto. Anakuwa na mwelekeo ndio maana anaenda kwa katika mitoto wa mitaani, watoto wa mitaani anakuwa ananiliwa, anaongezeka ongezeko la watoto wa mitaani nini kifanyike? Mimi ningeomba wazazi waache tamaa tamaa ndogo ndogo, yaani ukiwa, ukiwa, na mwanao usikubali atoke tu kiurahisi rahisi. Yaani na after na kingine nitachotaka kuongezea mtoto, inabidi kama mtu mtu mwingine katoka kijijini, inabidi aende kwa serikali za mitaa atoe barua kwamba namchukua mtoto fulani, imradi hapo ndio itakuwa ongezo kwa mtoto wa mitaani litapungua. Na lingine pia inachangia watoto mitaani kwa watoto wa mikoani, wanatoka mikoani na kuja huko, yaani wanajazana nini kwa hiyo yani, ile pale nao nachangia kuna vituo vituo, yani kuna sehemu mbalimbali totamitana wanakuwa wanajajaa wanakuwa wanatoka mikoa mbalimbali, kwa hiyo naomba yani kama kama mikoa wanaotoka hiyo wanakuwa naye kama vituo wakae, wasi wasizagae zagae wasi wasije huku kuzagaa zagaa. Ah, mimi nazungumzia kwamba unakuta kwamba mzazi kama mzazi anakuwa na mzazi mwenzake ambaye kwamba alikuwa anaishi naye, sasa yule ambaye alikuwa anaishi naye anamtelekeza pamoja na mtoto wake. Kwa hiyo nayo inachangia kabisa kwamba mume wake anawaacha anawaacha watoto wake pamoja na mke wake, kwa hiyo anatoka katika mazingira halo anaelekea kama barabarani kwenda kuombaomba msa, nani msaada, ili wasaidie. Kwa hiyo inachangia wanaume kuwatelekeza wanawake pamoja na watoto wao inachangia. Sasa je, kama tunaona kwamba wanaume pia wanachangia wazazi, tuseme kwa ujumla, wanawake, wababa wote wanachangia, je, tufanyeje katika kukabiliana na tatizo hili? Nafasi ya kijana ni ipi katika kukabiliana na tatizo hili? Pia mi nataka ningesema, yaani, kwanza tuwape sisi vijana wenyewe tuliopata hii elimu elimu tuwape wazazi wetu elimu ya kutosha. Utakuta mzazi mwingine anaweza akagombana na mke wake kitu kidogo tu anagombana, yani, ndio maana mtu, yani, anagombana naye kitu kidogo labda akamfumania, na kati ya mambo ni ya kuelimishana tu na kuelewana, waka, wakaishi katika familia yao nzuri. Kwa hiyo mimi ningeomba sisi wenyewe vijana, maana sisi ndio serikali, acha vile pale vyombo vya dola. Sisi wenyewe vijana tuwape elimu ya kutosha wazazi, wazazi wetu. Ah, mimi kuna rafiki yangu alitoka katika mazingira magumu, alikuwa mtaani yani kwamba katelekezwa na wazazi wake, wazazi wa mpendi wamemfukuza. Kwa hiyo yeye akawa anajiona kwamba ana thamani tena, akawa anaishi katika vijiwe huko, anakaa anavuta bangi, anajitunga hivi na hivi kwayo, kwa hiyo kwamba alifukuzwa na wazazi wake kwao, nakuta kwamba upande mwingine wazazi nao wanachangia, wanamfukuza mpaka mpaka mshikaji sasa hivi hana pa kuishi, analala nje, anavuta sigara, anaiba, ana anakaba, uona vitu kama hivyo. Na wazazi wanafanyaje? Wanachangia. Kwa hiyo tunaona kwamba wazazi pia wanachangia, kwamba wazazi wanachangia kwa kiasi kikubwa lakini sasa sisi kama vijana tufanyeje? Kama kijana nafasi yetu ni hipi katika kuhakikisha kwamba tunakomesha au tunapunguza kabisa uwe, uwezekano wa kuwepo kwa watoto wa mitaani? Mimi napingana na hii zana kwamba kuwepo na vituo vingi. Mimi ningefikiria vituo viwe vichache, tuangalie jinsi ya kukomesha kwanza, watoto wasiongezeke sana vituoni. Hata vituo vikizidiwa, vitalemewa, itafikia mahali kituo kama kioede, naende nabeba watoto, nabeba watoto, matokeo yake mpaka inazidiwa kuliko namba hile waliokuwa wamekusudia kuwa, na, na, na, kuwa nao sasa, tufanyeje? Kuachana na kuweka vituo vingi, tufanyeje katika kuhakikisha kwamba ili tatizo linapungua au linakoma kabisa la watoto wa mitaani? Mimi nataka niongeze, nataka niongeze. Mimi ningeomba vijana, kama vijana, kwanza tujitambue afisha tena. Tukishajitambua na tujishughulishe katika kazi mbalimbali mbali. Utakuta kijana mwingine ana kazi, ulishaona. Akisha kuana kazi, ndio maana anakuana kazi ya kufanya, naenda mtaani anazuwa na yani anaiba anapola. Kwa vijana kama vijana, tujitegemee. Tukisha tukishajitegemea mimi na naniluta ongezeko la mitaani itakufa, afu nini kifanyike? Kama vozungumsisa kwamba elimu ya afya ya uzazi ina umuhimu wake, kutokana kwamba ongezeko kubwa la watu mitaani, ususa pene Dar es Salaam ni kweli lipo, tikizungumzia kwamba Kariakoo, katika soko kubwa la Kariakoo kule chini kule, kuwapo wanalala chini pia hata Karume, katika ile ni ujengo la kutengenezia bia kwa nyuma kule pia kuna watoto wengi alikadhalika, pamoja na hapa Buguruni sokoni, sokoni Buguruni, soko kubwa la Buguruni pia kuna watoto wengi ambao wanazurula na wanalala nje, kwamba mia kwa mia kwamba wao washaharibika kisaikolojia kutokana na hali ngumu maisha, alafu tukawa na wenyeji sio alivyo. Kwa hiyo wanasema kwamba elimu ya afya ya uzazi ina umuhimu mkubwa sana kwa jamii, ili mradi ongezeko lisiwe kubwa. Labda ningependa nitumie kisa mkasa, kisa kimoja hapa ya kwamba kijiji kimoja kilitoacho mabofi huko kijiji hicho ninavyosema kwamba kweli elimu kwa haijafika, kwa sababu kitu kimoja, watoto wengi au vijana wengi walikopo chini ya umri wa kumi na nane, kumi na tisa ama ishirini, wanazaa katika umri mdogo, na wao ni watoto, na maana kwa watoto watoto kati ya umri wao watoto. Kwa hiyo pia ni moja kati ya ongezeko la watoto mitaani, pia na mila na desturi nayo pia inachangia. Tukizungumzia mila na desturi, kwa nani, nikija katika mila mila peke yake, mila kama mila kwamba kuna ile tabia ya ukeketaji. Naamini mpaka sasa hivi sijui kama tabia nani ishaisha. Lakini nachoamini kwamba mia kwa mia bado kuna baadhi ya mikoa elimu ishapata kuhusu masuala ya ukeketaji kwamba kuna madhara na wakiketi. Lakini kwamba kuna baadhi ya mikoa na vijiji ukeketaji unaendelea Nepe, na pia ni sababu moja wapo kwamba watoto wengi wanakimbia mateso yale ya kukeketwa na kuja mjini ku, kuja kuzua zuri. Kwa hiyo ni moja kati ya madhara ambayo yanatokea mitaani. Kwa hiyo ni moja kati ya changamoto ambazo nilotoa na kisa mkasa kimoja hapo. Alikadhalika pia, pia pamoja na unyanyasaji wa kijinsia. Hiyo pia ni moja hapo kati ya ongezeko la watoto mitaani. Kwa sababu mzazi ama mlezi ambaye alipa majukumu ya kulea watoto wawili iyopa mateso sana, kwani nisisome basi ngoja nitoke hapa niende mjini nikazule zule. Hiyo pia ni moja kati ya ongezeko watu mitaani. Kwa hiyo mpaka hapo tushapata tusha kwamba kuna umuhimu mkubwa sana wa elimu ya afya ya uzazi pamoja na elimu ya unyanyasaji wa kijinsia pamoja na mila potofu. Oh, kwa kuwa tuko na madamu Agnes Mandwa na yeye ni mlezi katika kituo cha Kiwaede. Tumsikilize yeye anasemaje, ametusikiliza kwa makini, amesikiliza pointi zetu, amesikiliza vijana wanawaza nini juu ya ongezeko la watoto wa mitaani. Lakini yeye ataenda kutueleza kwa pointi ambazo wameongelea watoto. Kuna watoto wameongelea kuhusu suala la uongezekaji wa vituo vya watoto mijini na vijijini. Kwa mimi navyoona, kwa experience ambayo nazofanya na hawa watoto, hiyo haita tatua tatizo sana sana, itaongeza kwa sababu kuna watoto ambao wanakimbia majumbani mwao vijijini, hata hapa mjini, kuja mitaani wakifikiria kwamba kuna donors wanaleta pesa kwa ajili ya hivyo vituo, najua akija huko atapata huduma. Kiukweli kwamba kwanza vituo vya watoto wa mitaani viko vichache na havitoshi, haviwezi kukizi tatizo lililopo. Mimi nadhani kuna mtu ameongea kuhusu swala la afya ya uzazi. Mimi nadhani ni pointi muhimu sana kwamba wazazi wote jamii kwa ujumla ipewe hii elimu, ili mzazi yoyote anapopanga kuzaa watoto azae wa watoto ambao anaweza kuwalea na kuwapa zile huduma muhimu swala so, lingine kwa wazazi, kwa sababu ukiangalia chanzo la watoto kukimbilia mitaani hasa ni familia ambao ndo watakiwa wawe walinzi wakuu wa watoto familia. Kuna watoto watoto, imeonekana kwamba hata ile familia inashindwa kumlinda mtoto kuna watoto ambao wanawanyanyasa watoto wa, wa, wazazi wanawanyanyasa watoto wao kijinsia, watoto wanapelekea kukimbilia mtaani. Kuna wazazi wengine wanakwepa majukumu ya kulea watoto, watoto wanakimbilia mtaani. Ku, kuachana kwa wazazi, hili ni chanzo kikubwa cha watoto kukimbilia mtaani, kwa sababu baba, kunapokuwa hakuna maelewano ndani ya nyumba, kunakuwa hakuna amani, kwa watoto wengi wanakimbilia mitaani. Nadhani katika hivyo vitu vitatu vingetiliwa mkazo. Naam. Hivyo ndivyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu ambayo ilikuwa inasema kijana afanyeje juu ya ongezeko la watoto wa mitaani katika miji na nafasi ya kijana katika kukabiliana na tatizo hilo. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu muulize daktari leo, tutakuwa na Dr Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, mimi naitwa Fina Nimrod. ni magonjwa gani yanayoathiri mfumo wa uzazi wa mwanamke? Magonjwa yafuatayo yanaweza kuathiri mfumo wa uzazi wa mwanamke. Kwanza, magonjwa ya zinaa hii ni moja ambayo inaweza kusababisha mfumo wa uzazi wa mwanamke ukapata ma madhara au ukapata matatizo. Kwa hiyo mgonjwa yote akipata magonjwa ya zinaa ni akatibiwe haraka iwezekanavyo. Kwa hiyo nyingine inaweza kusababishwa na na uvimbe, hasa uvimbe huo unasababisha sehemu mbili, kuna kwenye mfuko wa uzazi na nyingine inaweza kutokea kwenye kwenye mdomo wa njia ya uzazi. Kwa hiyo hii inaweza kusababisha mfumo mzima wa ukamwathiri mfumo mzima wa mwanamke wa uzazi. Alafu kitu kingine kinaweza kusababisha mfumo wa uzazi kwa mwanamke kuna ugonjwa unaoitwa PID. PID ni infection kwenye nyonga hii ya chini ya mwanamke. Kwa hiyo kuna maradhi ambayo yanatokea kutokana na maambukizi ambayo atayapata, sio kwa ajili ya magonjwa ya zinaa tu. Kuna magonjwa ya fangasi na bakteria wanaingia kwenye mifumo ya njia ya uzazi, kwa hiyo anapata maumivu makali chini na kutoa uchafu ambao unatoa harufu. Kwa hiyo hiyo nayo inaathiri mfumo wa uzazi, kwa hiyo mwanamke anatakiwa apate matibabu ya haraka ili aweze kutibiwa. Vile vile matumizi mabaya ya dawa Mwanamke yote ambaye amevunja ungo na kuendelea, anatakiwa dawa zote anazozipata apate ushauri kutoka kwa daktari. alafu kitu kingine kinaweza kusababisha kuathiri mfumo wa uzazi wa mwanamke kutoa mimba za tunasema za uchocholoni au wa mimba za, bila kutumia vifaa maalum. Nini sababu ya mtu kufunga choo na kawaida aende haja kubwa mara ngapi kwa siku? Mtu anaweza akafunga kupata choo, inaweza kusababishwa na vitu vinaweza kuwa vitu vitatu au na zaidi ambavyo inaweza kuleta mtu mgonjwa akakosa kupata choo. Ya kwanza inaweza kuwa maradhi, kwa hiyo maradhi yanaweza kuwa aina nyingi. Kuna maradhi inaweza kuwa kansa kama ikiwa serious sana kwenye kwenye mfumo wa chakula. Anaweza kupata maradhi ya amoeba na kafunga choo au akapata choo kidogo sana kuliko kawaida. Halafu kitu kingine vile vile, mgonjwa kutokula kwa wakati. Kwa hiyo mara nyingi tunaamini kuwa choo ni chakula, kama mgonjwa hali hawezi kupata choo kwa, kwa wakati ambao so, kwa hiyo mgonjwa yote anaweza kupata choo kutokana na jinsi mlo anaokula. Hamna sababu ya kusema kuwa mgonjwa anapata mara ngapi kwa siku, kupata choo inategemea na chakula jinsi kilivyoingia mwilini na kinavyoyayuka na kutoka. Kwa hiyo kutoka inategemea na ule mlundukano wa choo ambacho kinatakiwa kitoke kwa muda huo. Kwa hiyo mgonjwa pate chakula kidogo kuliko kawaida, huwa mara nyingi anaweza akapoteza hata siku mbili au moja kukosa choo. Kwa hiyo choo mara nyingi inategemea na mlundukano wa chakula ambao unazunguka una kwenye njia ya chakula mpaka kinakuja kinatoka. Kwa hiyo kitu kingine ambacho kinaweza kusababisha mgonjwa akakosa choo ni mawazo, anaweza kuwa mawazo mengi akawa nini. Kwa hiyo hiyo nayo inaweza kuleta constipation, yani kukosa choo. Alafu kitu kingine kinaweza kuleta mgonjwa akakosa choo vile vile inaweza kutokana na uoga, kama labda mgonjwa anaumwa kitu fulani, basi anaogopa aenda kupata choo. Kwa hiyo inao nayo inasababisha nayo mgonjwa akashindwa kupata choo, kwa hiyo huyu anatakiwa apate ushauri. Anaitwa Esther Vitus, kwa nini mwenye vidonda vya tumbo hupata kiungulia? Mgonjwa mwenye vidonda vya tumbo hupata kiungulia kwa sababu zifuatavyo. Ya kwanza, huwa mara nyingi katika tumbo la, la chakula huwa kuna asidi ambayo inatoka inaitwa gastric asidi. Hii tunaita kiyayusho kwa ajili ya vyakula kuyayuka, ili viweze kuingia katika system nyingine au utaratibu mwingine wa kuweza kuyayushwa kuingia mwilini. Kwa hiyo hii gastric acid huwa ina, inatoa gesi ambayo inakuwa kama moto. Sasa ile gesi ikishatoka, huwa inaleta kiungulia, kwa hiyo ndio maana mgonjwa anakuwa na kiungulia. Kwa hiyo sababu kubwa ya kiungulia kwa mgonjwa mwenye vidonda vya tumbo ni hii gesi ambayo inaitwa gastric acid. Asante sana Dr. Fredrick Busaru kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Nam, asante sana dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Sweet. Unajua na mtihani wewe? Mtihani kitu gani bana? Eh. Mtihani kitu gani? Angalia unajua. Walifanyaje na kafeli? Mtihani kila kitu mimi nipo. Bana acha hizo bana, mbona unanizingua? Nakuzingua? Mm. Oh oh, shauri yako utasoma. Matokeo kitu yako utajisoma mwenyewe. Ah, ah. Jojo, natamani hata kuishi na wewe. Kuishi kwangu. Yeye anakupenda kuliko hata mama yangu. Mliuishi kwangu. Kweli. Mimi sijajipanga, wewe unajipanga je, Shiku wangu? Hivyo hivyo. Eh. Maisha sio rahisi sasa hivi. Ah, unajua nikiwa na wewe. Eh. Hiyo njama ninaisikia. Ah, mwanangu toka kitambo mwanangu mpaka nageuza ndala. Mwanangu sasa, unajua nini mwanangu, so fresh mwanangu na nisusa. Au sikuizi unalima shamba la viazi sai ya kibega, sikuizi makomando ndo sana hapa mjini, ah, acha na nao Oh, yeah. Nini unauliza? Mhm. Wapi mnavyosema klabu mnavyosema, ina maana mjui mitihani imekaribia mi mchangamka mama mjini hapa. Amekaa wewe mwacha kakia na uza nyago. So, unauza nyago mama hapa mjini. Sikiliza, ni niwambie nyie sasa hivi mnaniona mimi nauza nyago lakini mimi najua nafanya nini. Unajua nafanya nini dada zangu? Shoga. Usiniache hoi. Ni huu sio wakati wa nyie kwenda club. Eh, mama. Naona, naona amekuwa bwana Lisala. Sasa hebu nipe lingine. Hapa sio kijijini. Ujaje kula kisamvu, sawa? Wenzake tunakula bata mpaka kuku anaona wivu. Asa anakushangaa wewe ambao unakaa kila siku kitabu kitabu. Sikieni niwaambie. Kwanza si tunasoma kwa faida yetu. Dogo jumuti, m, niambie mwanangu. Dogo inakwaje? Ah mwanangu, siku hizi sikuoni yani. Ah dogo yangu amenisusa. Sijakususa, mambo kibao, si unajua, na mtoto mlito siku hizi. Sasa achana, najua mtoto wa Kiswahili sawa. Eh, mwanangu, tunaenda na muda, sasa hivi nataka niingie kazini, ule mchongo wangu umefanikisha ule mchongo eh. Ule mchongo tunajua, mwanangu mwenyewe naanya bam, mwanangu yule mtoto sawa e. Mimi na pesa lakini yule mtoto ananiumiza mtoto kashushwa e. Watu wenye lazetu shule tu. Tunawajua nyie hapa mjini yule mtoto e, nimekutana na <laughs> Analo wapi mwanangu ananisumbua kila siku kuna nyote ile, mihela, mihela sio? Eh si ana kitambi lazima amwage hela. Sasa mimi nakuaminia na wewe hata ukikunizungua basi, Atamwaga tu mimi si ndo mtoto wa mjini hapa. Kwa unasemaje? Hata mwaga hela, si, sikia mwanangu yeah. Unajua nini, kuna yule mwingine yule, pacha wenu yule mwingine, waga mtoto mlito fresh eh, mwanangu. Huyo huyo mwanangu wewe, mtoto binti wa kilokole, babake mchungaji, kisha mcheke. Lakini sio deal za kitoto, ah, fresh deal za kikubwa. Si unajua zile deal za kiamerika Mtoto mm -hmm. Mukuru kana namtaka mtoto binti mlokole lakini, <laughs> ana mihela. Cha msingi hivi mm -hmm. Nikwambia kitu moja. mm -hmm. Amna kupoteza muda, sawa? mm -hmm. Cha msingi tumwambie ukweli, afu tuone vipi. Poa jamani, muda umeisha, inabidi mm -hmm. tusome. Dunia inaisha. Mama shauri yako, ungeongea hivyo sasa. Nikwambia kitu moja, dili moja, sawa bisho? mm -hmm. Tumetoka matembezi, matembezi club nini. Sasa shika kwanza bunda ili limetoka, usiulize wewe shika kwanza afu mambo mengine baadaye. Siwezi kushika, sijui imetoka. Wewe <coughs> unajua wewe. Najua lakini siwezi kuchukua hiyo ah. Sawa, katoka kijijini, si unajua msambu. Kuna libaba, li li libaba lina mipisa, lina mihela hilo. Libaba hilo, li, yani ni libaba, ukiona kitambi unafikiri kweli kweli. Ni libaba lina hela, lina yani yeye mihela anakuambia mihela na magari. Hiyo mihela ya yake, hiyo migari yake. Mimi hainihusu. Mm. Na wewe naye na nahiyo bana ah. Nawaibisha kitu gani nyie? Mkiona nawaibisha poa, lakini na nyie mnaniaibisha, mnaenda klabu, hamtaki kusoma <coughs> shule, sijui mkoje. Mimi mwisho wenu utakuwa mbaya, najua kabisa. Oh, oh my God, hata sielewi cha kufanya yani, huwezi kuamini, ningejua ningesoma. Ash yani Da. hapa nilipo hata sijielewi, nimeenda kupima jana. Umejikuta chini umeathirika. Mimi hapa nilipo na mimba, sijui ni ya nani. Ya yaani hata sijui nifanyeje Mungu wangu. Acha tu ni sijui nifanyeje mimba yenyewe sijui ya nani. Yaani mm -hmm. Niliwambia, so umeniona, sasa mnavojuta maskini. Wenyewe wa mjini nani yuko juu? Mm -hmm. Wewe una ukimwi na una mimba, huyu naye ana mimba, ajui hata alompa mimba ni nani. Mm -hmm. Shule kwenyewe mmeshapata sapu nyingi sijui hata kama mtagraduate maskini rafiki zangu. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi, tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Atupakisie mwaka robo. Nina umri wa miaka ishirini na nne. Kwa kweli, nimeamini penye nia pana njia. Mimi nilisoma nikaishia form two. Sababu iliyonifanya nikaishia form two ni wazazi wangu walishindwa kunilipia ada. Sasa basi, kuanzia hapo ndipo nikaanza kujitegemea, kutokana na kwamba wazazi wangu walishakuwa wazee na kazi yao ilikuwa ni kilimo. Kama unavyojua, kilimo chenyewe ndio kile kisicho na tija, ardhi ishachoka tulikuwa tukilima mahindi ambayo yalikuwa hata yatotoshelezi kwa chakula pale nyumbani, kwa sababu sisi kwetu tumezaliwa watoto kumi. Kwa kweli tupo wengi sana, mpaka nahisi kipindi hicho labda masuala ya uzazi wa mpango sijui walikuwa hawayajui, maana kama tungezaliwa kwa mpangilio, labda ningepata nafasi ya kusoma vizuri. Sasa basi, baada ya kuona maisha magumu, nikaenda kutafuta kibarua, nikapata kazi kwa mamalishe yeye yeah, alikuwa anapika, halafu mimi napeleka kwa wateja wake ambao wengi walikuwa ni wajenzi. Kwa kweli changamoto nilikuwa nazipata sana tena mno, unakuta wateja wanakula, halafu hawataki kunipa hela, wananichelewesha. Nikirudi yule mama alikuwa ananigombeza sana lakini nifanyeje? Nikawa navumilia, maana lengo langu lilikuwa nipate uzoefu, halafu na mimi nikipata hela ya kutosha nikafungua kibanda changu. Basi nilifanya kazi pale kwa miezi kumi huku nikiwa na lengo langu. Baadaye nikapanga chumba ambacho kilikuwa hakina hata umeme, nikanunua mkeka nikatandika pale chini, maisha yakaendelea. Baadaye nikaanza kupika chai na mikate, mtaji ulipokuwa nikapika chakula pia. Nikaendelea, nikafungua mgahawa mkubwa hapo sasa. Nikapanga vyumba viwili, nikanunua vitu na kitanda pia. Nikaanza kuajiri vijana wenzangu. Lakini hawa watu ninaofanya nao kazi wamekuwa msaada sana kwangu, na mpaka sasa nina mgahawa mkubwa pamoja na kiwanda cha kutengeneza mikate na nimeajiri watu wengi tu, na shule nimeendelea. Sasa hivi niko chuo mwaka wa kwanza. Nawashauri mabinti wenzangu kwa watakate tamaa kutokana na mazingira. Juhudi ndio zinaweza kuwakwamua na zile changamoto. Wasisubiri tu kama ule useme unaosema wanawake wakiwezeshwa wanaweza. Mimi naamini kwamba tukithubutu tunaweza, hata kama hatujawezeshwa. Maana mimi nimewapa ajira na hata watoto wa kiume. Kwa hiyo penye nia pana njia siku zote. pando tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githo Yuwat. Na kusiungane nasi tena.