Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu Agosti 10 mwaka wa 2015. Karibu sana katika matangazo Kumekucha Afrika. Hivi leo tunakuarifu katika kipindi chetu cha jamii na maendeleo, tutatupia jicho kuhusu wanubi waishio huko Kenya. Kama mnubi, Tuma tajiri, yani ya culture na tradition, maanake tuna mavazi yetu, tuna lugha yetu, tuna chakula chetu, tuna mikeka yetu, tuna makawa yetu. Na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa vijana nchini Tanzania washauriwa kutumia siasa vilivyo. Vijana wengi sasa hivi wamevamia siasa kama, kama sehemu ya, ku, ya kujikwamua na, na matatizo yao, na kwa hivyo hiyo inasababisha kuna kuwa na vitendo vingi sana vya rushwa. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Chama cha ja upinzani cha Ivorian Popular Front FPI kimedai kususia uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Oktoba 25, kikisema kuwa hali ya kisiasa na kiusalama iliyoko sasa sio shwari kwa kufanyika uchaguzi wa amani, wazi na wenye haki. Chama hicho cha aliyekuwa rais wa Ivory Coast Lolo Bagbo pia kimegawanyika, kime, kime, kulingana na msemaji wake Bobaka Kone, ambaye amekanusha ripoti kwamba Pascal Afin Nguesan ataongoza chama hicho kwenye uchaguzi. Kone amesema kuwa Nguesan aliyeondolewa kama kiongozi wa chama kwenye mkutano uliofanyika mwezi Aprili. Ameongeza kusema kuwa Bwana Ngweso sio mwanachama wa chama hicho na kwa hivyo hawezi kuwa mgombea mwenza wake. Bobaka amesema kuwa chama hicho cha FPI bado kina sababu nyingi za kutoshiriki kwenye uchaguzi, kwanza akisema kuwa rais aliyeko hatakiwi kugombea. Mmoja wa wagombea urais wa mwaka wa 2016 kupitia chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump Jumapili, amesema kuwa atakuwa mtetezi mkuu wa wanawake kwenye ikulu ya White House, akipuuzilia utata ulioko kuwa alitoa matamshi yasiyofaa kuhusu mtangazaji wa televisheni wa kike aliyemuuliza maswali magumu wakati wa mdahalo uliofanyika wiki iliyopita. Ninaheshimu wanawake, amesema tajiri huyo ambaye ni mfanyabiashara mashuhuri kwenye mwenye, mojawapo ya mahojiano mengi na wanahabari wa televisheni. Trump amesema kuwa amewaajiri maelfu ya wanawake kwenye biashara zake akiwaelezea kuwa viongozi wazuri. Mwanasiasa huyo chipkizi ameongoza kwenye kura za maoni za wapiga kura wa Kirepublican na kuwapita wanasiasa wenye uzoefu akipata uungaji mkono kutoka kwa Waconservative waliochoshwa na siasa za kawaida za Washington hata hivyo alizusha utata baada ya kutoa maneno yasiyofaa yenye kashfa dhidi ya mtangazaji wa habari wa Fox Megin Kelly aliyowahi kutoa miaka kadhaa iliyopita. Jana Jumapili ilikuwa maadhimisho ya kifo cha kijana mdogo Mike Brown, Marekani mweusi aliyeuawa wakati wa mabishano na afisa wa polisi wa Ferguson katika jimbo la Mizuri hapa Marekani. Mary Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wetu Arash Arabadasi, Arabasadi. Siku kadhaa za ghasia zilifuata baada ya kifo cha kijana huyo na uamuzi wa baraza la mahakama hapo baadaye wa kutomshitaki afisa polisi aliyeshutumiwa kwa mauaji hayo. Mwaka mmoja baadaye, maandamano yaligubika mitaa kwa ajili ya kumkumbuka kwa kile ambacho wengi wanadai ni mfano wa maofisa wazungu kuua wanaume wa Marekani weusi wasiokuwa na silaha na bila kuadhibiwa. Watu waliokusanyika walinyamaza kimya kwa dakika chache kama ishara ya kumkumbuka kijana huyo aliyeuawa kwa kufyatuliwa risasi mwaka mmoja uliopita na afisa wa polisi mzungu. Ghasia zilizuka baada ya afisa wa polisi Darren Wilson alipowasili katika eneo la tukio baada ya kupata taarifa ya wizi kwenye duka moja na baadaye kumfyatulia risasi kijana Brown. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, Papa Francis Jumapili ametoa wito wa kupigwa marufuku kwa silaha za nyuklia wakati Japan ikiadhimisha miaka 70 tangu Marekani ilipodondosha bomu la atomic huko Nagasaki, siku chache kabla ya kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Kiongozi huo wa Kanisa Katoliki amesema kuwa kumbukumbu kumbu ya mabomu ya atomic huko Hiroshima na Nagasaki mapema Agosti mwaka wa 1945 itabaki kuwa wito wa kuangamizwa kwa silaha za nyuklia. Amesema itabaki kuwa onyo la kudumu kwa dunia kukataa vita milele na kuangamiza silaha za nyuklia na kila silaha ya uharibifu wa halaiki. Papa Francis amesema kuwa angetamani kuwe na sauti moja inayosema hapana vita, hapana ghasia, ndiyo kwa mashauriano na ndiyo kwa amani wakati wa mapigano ameongeza kusema kuwa kila mmoja hupoteza. Waziri Mkuu wa Japan, Shinzo Abe ameweka shada la maua kwenye sherehe hizo zilizofanyika huko Nagasaki na kuhudhuriwa na wawakilishi kutoka mataifa 75 akiwemo balozi wa Marekani, Caroline Kennedy. Rais wa Marekani Barack Obama amepuuzilia tishio kutoka Iran na malalamiko ya kisiasa hapa Marekani kuhusiana na mkataba wa programu ya nyuklia na Teheran kwenye mahojiano yaliyorushwa na shirika la habari la utangazaji CNN Jumapili, bwana Obama amesema kuwa haoni umuhimu wa ujumbe wa Twitter kutoka kwa kiongozi wa Iran, Ayatollah Ali Khamenei, unaoonyesha mfano wa kiongozi wa Marekani akiwa amejinyoshea bunduki kwenye kichwa chake. Bwana Obama pia amemwambia amemwambia Farid Zakaria wa CNN kwamba anafikiria inawezekana kuwa mkataba na Tehran huenda ukaleta ushirikiano wa mataifa yote mawili wenye lengo la kuleta suluhisho la kudumu dhidi ya vita vya muda mrefu huko Siria. Hata hivyo, amesema kuwa hilo halitawezekana mara moja, kwenye mahojiano hayo yaliyofanyika Alhamisi saa chache kabla ya seneta Mdemokrat Chuck Schumer kusema kuwa atapinga mkataba huo kwenye kura ijayo katika baraza la Senate. Jeshi la Marekani limepeleka, limepeleka ndege za kivita aina ya F16 Kwenye uwanja wa ndege huko Uturuki huku mashambulizi ya anga kutoka kikosi cha muungano yakiendelea dhidi ya, ya wanamgambo wa Islamic State huko Iraq na Siria. Ankara ilifungua uwanja wa ndege wa Insalik katika juhudi za kupambana na ISIL mwezi uliopita huku ikianza kampeni ya mashambulizi ya anga dhidi ya Islamic State pamoja na kundi la waasi wa Kikurdi la PKK. Ndege hizo sita aina ya F16 zimetolewa kutoka kituo cha ndege cha Aviano kilichoko Italy pamoja no na watu mia tatu kulingana na taarifa kutoka Insalik. Mashambulizi dhidi ya Islamic State yaliendelea usiku kucha wakati kikosi kinachoongozwa na Marekani kikifanya mashambulizi 16 ya angani huko Iraq, na mengine saba nchini Siria. Pentagon imesema kuwa vikosi vya Marekani vilifanya shambulizi la kwanza dhidi ya Islamic State kutoka Uturuki kuelekea Syria vikitumia ndege isiyokuwa na rubani Jumatano, siku ambayo ndege hizo za Marekani zisizo na rubani maarufu kama drone pamoja na ndege zingine za kivita zilipoanza kuwasili kusini mwa Uturuki. <muchos> wanasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc katika habari tulioipa uzito wa juu ni kwamba vijana kote duniani wameshauriwa kuwa makini kujiingiza katika siasa bila mwelekeo ikiwa ni sehemu tu ya kutafuta ajira mwenzangu sande shomari amefanya mahojiano na gabriel Mukama, wakili anayefanya kazi katika kituo cha sheria visiwani zanzibar nchini tanzania aliyekuwa hapa marekani akihudhuria mkutano wa viongozi vijana ulioandaliwa na rais Barack Obama maarufu kama YALI. Kwanza akamuuliza kwa kutolea mfano chini Tanzania, kwa nini vijana wamepata ushawishi mkubwa wa mambo ya siasa hivi sasa? Kwanza kikubwa, mara nyingi sana tunajua, tunavyozungumzia siasa huwa tunasahau kwamba siasa ni mfumo wa maisha. Mara nyingi sana mtu akisema siasa, unakuwa nahisi kama siasa ni suala la usanii na vijana wengi sasa hivi wamevamia siasa kama, kama sehemu ya, ku, ya kujikwamua na, na matatizo yao, na kwa hivyo hiyo inasababisha kuna kuwa na vitendo vingi sana vya rushwa pamoja na uingiaji mkubwa sana wa vitendo vya, vya, vya pesa ambazo hazikutakiwa ziwe zinafanya shughuli hiyo ya kuendesha masuala ya kisiasa mm. Lakini kama tukichukulia siasa kwa upana wake tutagundua kwamba siasa ni mfumo ambao unatakiwa uendeshe jamii yetu ili kuweza kuhakikisha tunafikia kule ambako tulitarajia tufike. Kwa hivyo, ushiriki wa vijana kwa sasa hivi, kwa bahati mbaya, ushiriki wa vijana vijana imekuwa kama vijana wanatumika katika kuhakikisha wale watu ambao wa, wa, walikuwepo katika, katika hizi, hizi taratibu wanaendelea kupitisha ajenda zao. Kwa hivyo Um, lakini bahati nzuri tunaweza tukawa tunaona kwamba uh, inaonekana kwamba uh, siku za, za usoni mambo yatazidi kuwa mazuri, kwa sababu tayari kuna commitment kubwa sana ambayo inaonekana vijana wamekuwa wameingiza. Kuna mchango mkubwa sana ambao baadhi ya vijana wame, wameonekana kwamba wanataka kuingiza katika ushiriki wao kwa ujumla, kuhakikisha mabadiliko yanakuweko mabadiliko ya mabadiliko ya msingi. Lakini sasa tatizo ni kwamba kutokana na mfumo uliokuweko umekuwa ni mfumo wa siasa ya tuseme, siasa ya kibinafsi. Kwa hivyo, bahati mbaya, unaposema ya kibinafsi kwamba mtu unaonekana kwamba ukishaingia kwenye siasa ni, ni, ni, ni, ni, wanasema ndo njia ya kutokea kwamba ukishaingia kwenye siasa wewe mambo yako yawe mazuri. Ndio maana unaona kiukweli sasa hivi no, no, kila mtu, kila mtu anataka kuingia kwenye siasa kwa sababu imeshaonekana kwamba ile uwanja wa siasa ndio uwanja ambao mtu unaweza ukayapitia maisha njia ya mkato, mm. kwa hivyo sasa hii ndio ambao kitu ambacho tulikuwa kiukweli ningependa tukaondokana tuka, tuka, na hizi dhana we unaingia kwenye siasa kwa lengo la kutaka kui, kuihudumia jamii pasipo kuzingatia hasa kile ambacho unataka jamii kuhudumie wewe. Sasa, kurudi huku ni kitu ambacho kinaweza kikachukua muda mrefu kidogo. Lakini kwa kiukweli, naona kwamba kwamba uh, uh, ile nini future inaonekana si mbaya kwamba kwa with time mambo yatazidi kuwa mazuri kutokana na kwamba ushiriki wa vijana na pamoja na kuingiza aidia ambazo hazikuwekwa hapo awali. Kwa hivyo sasa hivi tunaona kabisa mabadiliko yanaweza yakawa yanatokea hizi siku za usoni. Ni Gabriel Mukama, wakili katika kituo cha sheria visiwani Zanzibar akizungumza na sauti ya Amerika kutoka hapa Marekani. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi Maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Kumekucha Afrika, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, Harrison Kamao atakusomea habari za dunia. Waziri Mkuu wa Iraq Haida al Abadi ametangaza kile alichokiita marekebisho makubwa ya kisiasa baada ya kufanya mkutano na baraza la mawaziri Jumapili, kwa kile kinachoonekana kuwa juhudi ya kutokomeza rushwa. Televisheni ya serikali ya Iraq imesoma taarifa hiyo ya Bwana Abadi Jumapili. Mpango huo unatupilia mbali msimamo ya manaibu watatu wa rais na wengine watatu wa waziri mkuu. Msemaji wa serikali Saad Hadidhi ameambia televisheni hiyo ya serikali kuwa baraza limetathmini pendekezo hilo la marekebisho na kwamba litawasilisha bungeni lijadiliwe. Pendekezo hilo linatarajiwa kupigua kura Jumanne. Pendekezo hilo la marekebisho limetolewa wakati kukiwa na maandamano katika baadhi ya miji ya Iraq kutokana na tuhuma za ufisadi na serikali kushindwa kutoa umeme licha ya kuwa kuna joto jingi. Viongozi wa kidini wa kishia akiwemo Grand Ayatola ali Sistani wanaunga mkono wa pendekezo hilo. Na kundi la Taliban limedai kuhusika kwenye shambulizi lenye maafa la bomu la kujitoa mhanga kwenye gari huko Afghanistan, siku moja baada ya mfululizo wa mashambulizi ya kigaidi yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu 50 karibu na Kabul. Kwenye taarifa iliyotumwa kwa VOA, kundi la Taliban limedai kuhusika kwenye, kwenye shambulizi hilo la Jumamosi katika mkoa wa Kanabad ulioko kwenye jimbo la kaskazini la Kunduz. Maafisa wa Afghanistan Jumapili wamesema idadi ya waliokufa imefikia 29 wengi wakiwa wapiganaji wanaounga mkono serikali. Hali ya taharuki imetanda kwenye mji mkuu wa Afghanistan, huku watu wakiishi kwa wasiwasi baada ya shambulizi baada zaidi, ba, mbaya zaidi kutokea tangu kundi la Taliban liliposemekana kuwa chini ya uongozi mpya baada ya kifo cha kiongozi mwanzilishi mula Muhammad Omar. unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc tukiendelea na habari nyingine tunazungumzia kuhusu siasa huko tanzania ambako imekuwa ni gumzo tukiwa tunaelekea kwenye uchaguzi mkuu wa urais tarehe 25 Oktoba mwaka huu. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na wana diaspora hapa Marekani. John Cita akiwa Washington DC akisimamia upande wa CCM na Liberatus Mwang'ombe ambaye yuko safarini Tanzania, akiwa upande wa muungano wa vyama vya upinzani nchini Tanzania, Ukawa. Kwanza nikawauliza wanabashiri nini katika uchaguzi wa mwaka huu, wao wakiwa wafuatiliaji wakubwa kwa hiyo muunganiko huu umeweza kuleta changamoto sana, na nafikiri itakuwa ni, ni ni nafasi nzuri sana ya kuwa na demokrasia iliyopanuka katika uchaguzi huu, na tutapata wabunge na raisi ambao watakuwa kuna upinzani wa ukweli. Ni kwamba siseme itaibuka mshindi huu uh, umoja wa hivyo vyama Ukawa wana matatizo. Tunaona kwamba uh, baina ya pande zote mbili kumekuwa na mvutano wa kisiasa umetokea. Tumeona kuna baadhi ya viongozi wa juu upande wa CCM wamejitoa, na vilevile vile tumeweza kuona pia hata kwa upande wa Ukawa viongozi uh, wakubwa wameweza kujitoa. Twambieni, mvutano huu unatokana na nini? Kiongozi mmoja mpaka sasa hivi alijitoa katika Ukawa au chama cha Kafu, ambaye ni Profesa Ibrahim Lipumba ibe, tusiangalie tu, tu, tu viongozi wakubwa ama wale wa, wa ngazi ya juu, kisha -anapotoka diwani, huyu ni kiongozi mkubwa sana. kwa hiyo kama kuna diwani ametoka, na hata tuna tatizo moja, nyinyi sema wenzetu, kwa sababu sio wote katika yule ambaye anataka Lada kuingia katika katika kuongoza serikali anakuwa anahangaika zaidi, kwa atafanya kila kitu, kama hizo shutuma za kwamba kuna kadi zinatengenezwa zina ili kuonyesha kadi za sehemu zina kujitoa, kujitoa na, na kila mtu anafanya vitu kwa kwa maamuzi yake. Kwa hiyo mtu anavotoka Chadema kutoka kafu anakaa pembeni, anavotoka CCM anakuja Chadema, nafutoka na CCM na Chadema. Anam, anakuwa amefanya maamuzi ya kidemokrasia tu na kikatiba lakini ni hilo, si swala kubwa mi, sana. Mimi nataka niingilie hapo kati, Libe, mtu yeyote anapojitoa kama hivi, mheshimiwa, uh, anapokuwa haeleweki, ana kundi lake, ataondoka nao. Kama ataondoka hata ukiondoka na watu kumi, kwenye swala la uchaguzi ni watu wengi sana. Lakini turudi katika yeah, swali kwamba chanzo hiki cha kujitoa ni nini, ni unafiki? Ni ulafi wa madaraka, ama ni ni kitu gani? Kwa nini wanajitoa katika wakati huu ambao ni wakati muhimu sana? Kwa upande wangu mimi, kwa upande wangu mimi naona ni, ni vyote viwili. Ulikuta mtu ana, anatoka kwa sababu tu kwamba hame, ha, ha, hakupewa nafasi aliyoitaka yeye. Kuna kiongozi sisi alijitoa kwa sababu hakupanda, amebaki unaibu waziri hakupanda kuwa waziri, kwa hiyo anasema anajitoa. Utamfanya nini mtu huyo? Kwa hiyo kuna vitu vingi vinafanya watu watoke. Libe kwa upande wa ukawa <coughs> Profesa Ibrahim Lipumba nilimsikia ameongea, baada ya kutoka anasema kuna mambo alikuwa hajakubaliana nayo, alisema kuna hawezi kwenda kinyume na dhamira la yake. Sasa hakueleza dhamira yake ni nini. Sasa sasa sijui kakajioni anavyoongelea kwamba lazima atashinda watafanya hivi Mi, chonan, mimi sioni hilo nahoona kwamba kila siku zinavyokwenda ukawa inazidi kupata nguvu na nguvu na nguvu nguvuna. Ndiyo maana anasema uchaguzi wa mwaka huu utakuwa namii sana wa kipekee sana. Huyu mtu ambaye mnamwona shujaa leo, mlimtukana na mkasema ni fisadi, sasa hivi mnasema ni mtu msafi. Hapo ndo inaonyesha jinsi gani upinzani uko desperate kuchukua nani umma, na kuna watu wataba wata, watakimbilia wata upande wa ukawa, na kuna watu wataona hii huu juzi Mmemsafishaje wiki mbili mtu ambaye huku mmemtukana wenyewe? Tuna video ya kila kiongozi, kila kiongozi wa UKAWA wa vyama vya, vya upinzani. Kilichokuwa kinatukana ni mfumo wa CCM, mfumo ambao unalea ufisadi, mfumo ambao unalea wizi, na mfumo ambao unalea mambo yote ki ki ya kiovu ya kisiasa ya kijamii. Libe, hata wewe mwenyewe, tukikutafutia kanda zako au sehemu ulizokuwa unaongea, ulikuwa unataja Loasa ni fisadi. Ah, sio wewe Kwaale? mwenyewe viongozi wa juu ya chama chako wanasema mtu, hawakusema chama, Kwaale. Ni wanadiaspora wa Marekani kutoka Tanzania, John Sita na Liberatus Mangombe wakizungumza na Sauti ya Amerika. Wakati huo huo, muungano wa makundi ya vijana nchini Uganda yamezindua kampeni inayolenga kuwachafulia sifa wanasiasa watakaokosa kueleza jinsi watakavyoimarisha maendeleo nchini humo, hasa kubuni nafasi za ajira, kuimarisha elimu na afya. Muungano huo wa makundi 21 pia umetishia kuwachafulia sifa wanasiasa watakaojihusisha katika siasa za fujo wakati wa kampeni, wakitaka kila mwanasiasa kutoka ngazi ya udiwani hadi rais kueleza jinsi atakavyotumikia jamii na wala sio kujiimarisha kwa sifa ya vyama. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Wire yuko tayari kutuarifu. Vijana hao kutoka makundi mbalimbali wameeleza kukerwa na wanasiasa kutoka ngazi ya rais hadi udiwani mashinani kwa kukosa kuzingatia changamoto zinazowakumba vijana katika jamii, na kuendeleza ajenda ya kusaka kura kwa kuweka mbele picha na sifa ya vyama vyao vya kisiasa. Ahmed Haji ni mwakilishi wa makundi hayo ya vijana. Sisi tuna sauti moja, vijana wote Uganda, unasema that uh, uchaguzi wa next year ikuwa uchaguzi wa salama. Tunataka wanasiasa wa present issues zao kwa shauri wa vijana. Sisi hutaka nini? Tunataka kazi, katika mkutano wa pamoja. Makundi hayo ya vijana yametishia kufanya kampeni ya kuwachafua majina wa wanasiasa watakaowahimiza wa vijana kufanya fujo au kuwadhuluma wapinzani wao wakati wa kampeni. Wengi wanataka kijana ashike viboka aende apige vijana mwingine. Sisi tunasema tunaishi sisi sote kama wabinadamu na heshima ya vijana hay, hayaminishi kukwambia kijana aende apige ule mwingine. Kwa uchaguzi wenye nakuja, wamezindua orodha ya masuala wanaotaka kila mwanasiasa nchini Uganda awe diwani, mbunge au rais, azingatie katika kampeni, ikiwa pamoja na kueleza kwa upana jinsi watakavyotekeleza ahadi zao. Masuala kuu ni elimu, ajira na afya. Tunataka mabadilisho kwenye education system yetu. Wengi wanaenda shule lakini hawana kazi. Sisi kama vijana tunataka ao wowote wa politicians wanataka kustand in the next elections waweke investments kwenye health issues. Ukikuwa ukitaka mimi nikupe kura yangu, tuoneshe kwenye nani, yani kwenye manifesto yako issues of health ni important sana. Makundi hayo ya vijana yamesisitiza kwamba hadi sasa hakuna mwanasiasa yeyote anayezingatia maslahi ya nchi, hasa vijana, ikiwa pamoja na kukosa kuwekeza katika vipaji kama michezo. Sisi kama vijana hatuko hapi, kwa sasa hatuoni manifesto yote yenye inazungumiza, inayozungumiza vitu zetu kama wa vijana zaidi tu, kipsura akishinda ndio wanamwita na wanaweza kumpatia pesa wanaweza, lakini hamna deliberate move kuona kama tunafanya nini, tuna invest tupate wakipsiro kama elfu moja. Uganda inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu mwaka ujao, vyama vya kisiasa vikiwa mbioni kuwateua wanaowania nafasi mbalimbali. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Makala ya jamii na maendeleo leo inatupa jicho katika eneo la Pwani, ambapo mwandishi wetu Salma Mohamed ametuandalia ripoti kuhusu jamii ya Wanubi ambao ni miongoni mwa jamii zilizotengwa nchini Kenya. Licha ya hilo, wanajivunia na kuimarisha tamaduni zao. Mara kadhaa jamii hii ya Wanubi hukutana na kuadhimisha mambo mbalimbali mbali, kama ambavyo wa walifanya mwishoni mwa wiki. Jamii ya Wanubi ina mengi ya kujivunia ikiwemo historia na tamaduni. Nimepata bahati kuhudhuria mojawapo ya, ya sherehe ambazo huwaleta pamoja na kukutana na baadhi ya wakongwe wa jamii hii. Ah, madhumuni ya kukuja pamoja katika hali hii ni kuwakumbusha jamii za Kinubi, hasa wale ambao wako mbalimbali kidogo ili wasitupe ile utamaduni wao. Labda ukiturudisha nyuma kidogo katika historia, wa Wanubi walifikaje katika eneo hili la nchi ya Kenya? Wanubi, Wanubi walikuja hapa mwaka wa 1840 hivi au 35. Walikuja wakitokea sehemu gani? Asili ya Wanubi haswa yatoka Misri, na asili ya Wanubi ni watu ambao wanapenda sana mambo za dini. Turudi katika historia walivyofika hapa nchini. Naam, nam, ndio naja. mm -hmm. Sasa Wanubi walikaa kule sehemu za Misri, mpaka mpaka wajua zamani ilikuwa ina inaitwa Anglo Egyptian Sudan, manake utawala ilikuwa ni wa Misri wa Misri, Waingereza. mm -hmm. Waingereza wakarikurutu Wanubi kama askari. mm -hmm. wakaletwa hapa Wanubi 1880 hapo Mombasa, wakaja wakawapiga warenu wa mpaka wa reni wakakimbia. Sawa, unaweza kuzungumzia vipi kuhusu jamii hii kwa hivi sasa? Unaona inaenda ikipotea ama inaimarika? Ah, bila shaka inaimarika. Kama hivi tulivyokutana leo, hivi ndio kuimarisha tena. Mm. na je, ni changamoto zipi ambazo jamii inapata ama inapitia kwa hivi sasa? tabu kubwa kubwa kushinda zote, kama kuna jamii ambayo haina sehemu ya ardhi ya dunia ambayo wanaweza kuita ni yao. Hao ni kabila iliyokucha potea. Sisi hatuna sehemu moja ya ardhi iliyoitwa ardhi ya Mnuku na Kibra, masikitiko makubwa. Serikali inakuja inakwenda, na kila inayokuja, tunakuwa na hamasa, tunakuwa na raha na furaha ya kwamba serikali hii haitapita bila kutupatia ardhi hiyo ya Kibra. Labda wewe kama mama ambaye unaheshimika sana katika jamii hii, unafikiri ni jambo gani ambalo mnafanya kama jamii ili kuweza kuona kwamba mila hazipotei? Nafikiri katika makabila ya Kenya ama ulimwengu mzima kama Mnubi naweza kujivunia sana nikasema sisi Wanubi tumatajiri yani ya culture na tradition, maanake tuna mavazi yetu, tuna lugha yetu, tuna chakula chetu, tuna mikeka yetu, tuna makawa yetu. mm-hmm. Tuna ngoma zetu, ana jamaa za tanubi ana furahi zaidi vile ninakutana kutana. Alhamdulillahi, bila shaka ni jamii ambayo bado ingali kijivunia, hasa ukisikiza mziki huo, ni kwamba ni watu ambao wanadumisha utamaduni wao kwa densi hiyo ambayo inatamatisha sherehe hii ya leo, iliweza kujumuisha jamii hii ya Wanubi katika sehemu hii ya eneo la pwani ya Kenya. Huyu alikuwa ni Salma Mohamed akiripoti katika makala haya ya jamii ya na maendeleo. Na tukiwa tunakaribia ukingoni wa matangazo ya leo, basi tutakusomea muktasari wa habari. Chama cha upinzani cha Ivorian Popular Front kimedai kuhususia uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Oktoba 25 kikisema kuwa hali ya kisiasa na kiusalama iliyoko sasa sio shwari kwa kufanyika uchaguzi wa amani. Mmoja wa gombea urais wa mwaka wa 2016 kupitia chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump Jumapili, amesema kuwa atakuwa mtetezi mkuu wa wanawake kwenye ikulu ya White House pindi atakapochukua urais. Papa Francis Jumapili ametoa wito kwa kupigwa marufuku kwa silaha za nyuklia wakati Japan ikiadhimisha miaka sabini tangu Marekani ilipodondosha bomu la atomic huko Nagasaki siku chache kabla ya kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amepuuzilia tishio kutoka Iran na malalamiko ya kisiasa hapa Marekani kuhusiana na mkataba wa programu ya nyuklia na Teheran. Jeshi la Marekani limepeleka ndege za kivita aina ya F16 kwenye uwanja wa ndege huko Uturuki huku mashambulizi ya anga kutoka kikosi cha muungano yakiendelea dhidi ya wanamgambo wa Islamic, wa Islamic State. Waziri Mkuu wa Iraq Haida Al-Abadi ametangaza kile alichokiita marekebisho makubwa ya kisiasa baada ya kufanya mkutano na baraza la mawaziri Jumapili kwa kile kinachoonekana kuwa juhudi za kutokomeza rushwa. Na muktasari wa habari ndio unakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA Washington DC. Hapa studio nilikuwa naye Harrison Kamau, mwelekezi wa matangazo alikuwa Aida Isa, mimi wa naitwa Meri Mgawe, msimamizi wa matangazo ya leo, na kuaga kutoka Washington DC.