Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisheni katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne asubuhi, Agasti 11 mwaka wa 2015. Karibu sana. Katika habari zetu za leo, tunakuharifu kuwa wakina mama nchini Kongo wakusanyika kujadiliana ili kutoa ushawishi wa mikataba ya Addis Ababa kutekelezwa na kuhusisha wanawake. Na wamekuja ili tuweze kuona namna gani sisi wanawake wa Kongo tunaweza kusaidia, jinsi namna gani mwanamke anaweza kutumika. Vilevile tunakuharifu kuwa wanaharakati wakusanyika nje ya bunge la Marekani kutoa shinikizo la kuangamizwa kwa kundi la Lords Resistance Army la Uganda na kiongozi wake kukamatwa. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia na Harrison Kamao. Kenya na Uganda zimekubaliana kuhusu njia ya kupitisha bomba la kusafirisha mafuta ghafi kutoka bomba la Uganda hadi pwani ya Kenya. Ujenzi wa njia ya bomba hilo utakapokamilika utakuwa na urefu wa kilomita 1500 kutoka wilaya ya Hoima huko Uganda, kupitia Rokicha, kaskazini mwa Kenya na hatimaye kwenye mji wa pwani ya Kenya wa Lamu. Majirani hawa wawili wa Afrika Mashariki wanatathmini ujenzi wa bomba kupitia kusini mwa Kenya wanaopinga njia ya kaskazini mwa Kenya wanasema kuwa kuna uwezekano wa mashambulizi kutoka kwa kundi la wanamgambo la al Shabab. Uamuzi huu umetangazwa Jumatatu baada ya mazungumzo kati ya rais wa Uganda, Yoweri Museveni na mwenzake wa Kenya, Uhuru Kenyatta huko Kampala, Uganda. Kampuni ya kuchimba mafuta ya Tulo yenye makao yake Uingereza imegundua mafuta kwenye nchi zote mbili. Mahakama moja ya Uingereza imetupilia mbali kesi yenye utata dhidi ya kiongozi wa ujasusi wa Rwanda anahitajika Spain kwa uhalifu wa makosa ya jinai. Uamuzi huo wa Jumatatu una maana kwamba Jenerali Karenzi Karake ambaye ni kiongozi muhimu katika serikali ya rais Paul Kagame anaweza kurudi nyumbani. Mahakama hiyo mjini London imesema kuwa sheria za Uingereza haziruhusu kusikilizwa kwa kesi dhidi ya tuhuma zilizofanyiwa nje ya nchi na mtu asiye na asili ya Uingereza. Uingereza ilimkamata Karake mwezi Juni ikifuata amri ya kukamatwa kutoka Uhispania kwa madai kuwa jenerali huo alihusika kwenye uhalifu wa jinai baada ya mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 huko Rwanda. Alikuwa mmoja wa viongozi 40 wa ngazi za juu waliotuhumiwa na Spain kwa mauaji ya kundi la maafisa wa afya wa Uhispania waliojitolea na waliouawa katika miaka ya 90. Wazazi na serikali nchini Kenya wameshauriwa kuwa karibu na kutoa mafunzo kwa watoto ili waweze kuacha tabia zinazopelekea uharibifu mashuleni kama vile shule kuchomwa moto na mengineyo. Ras Karaba pamoja na Magi Njoroge ni wazaliwa wa Kenya waishio Marekani, na wamezungumza na Sauti ya Amerika na kutoa maoni yao. Wanaiga kuona kuliko kuambiwa, maanake unaweza kumzungumzia mwanao, lakini kuzungumza haitoshi Familia zimekuwa ino you know, ni mzazi mmoja baba, alitoka akaenda, sasa mama ndio amebaki na watoto. Wengine wameenda shule uh, wengine ni wadogo, ako na uh, kazi ako na uh, kila kitu ya kufanya, hana wakati kabisa wa kuwaambia, yaani hana wakati wa kuweka discipline wa watoto. Kuna mambo tena yanapita kwenye vijana yetu wa barobaro, mihedarati, dawa za ulevi, pombe za kiholela na ukiangalia kwenye jamii vile imepangwa pale nyumbani kwenye ujenzi, kwa kila mahali pana maduka kumi, saba zitakuwa baa. Inawahusu sana watoto na inawadhuru sana wanafunzi. Serikali pia inatakana waelimishe, labda iweke kuelimisha watoto waachane na hii mambo ya drugs na mambo ya pombe. Ni Raskaraba na Magi Njoroge wakizungumza na Sauti ya Amerika utaweza pia kuwasikiliza katika kipindi chetu cha hoja kwa hoja kwenye matangazo ya VOA Express hapo baadaye. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Mwanaume mmoja Marekani amekamatwa na kushitakiwa kwa njama za jaribio la kuingia na kundi kuingia kundi la Islamic State shutuma zilizowasilishwa zilizo mbele ya mahakama ya jimbo la New Jersey zinasema kwamba Nada Sade alipanga njama akiwa na nduguye Ala Sade pamoja na wenzake kutoka New York na New Jersey kutaka kufadhili kundi hilo la kigaidi. Nyaraka zinasema kuwa afisa wa usalama alitoa maelezo kwa shirika la kijasusi la FBI pamoja na kitengo cha kupambana na ugaidi mwezi Aprili kuhusu ongezeko la dhana potovu na mpango wa kujiunga na Islamic State. Shutuma hizo zinasema kuwa Sadai alisafiri kwenda Aman, Jordan, mwezi Mei na akaendelea kupanga kuingia kwenye ngome za Islamic State huko Iraq na Siria akipitia Uturuki, lakini akakamatwa na mamlaka za Jordan. Iwapo atapatikana na hatia, Sade huenda akahukumiwa kifungo cha miaka 40 gerezani na faini ya hadi dola 5. Mapigano kati ya serikali na waasi yameongezeka mashariki mwa Ukrain Jumatatu, huku rais wa nchi hiyo akiamuru waziri wa mambo ya nje kufanya mkutano wa dharura na wenzake wa Ujerumani, Ufaransa na Rasia kujadili ghasia hizo. Tovuti la rais wa Ukraine limeripoti kuwa wapiganaji waasi wanaotaka kujitenga mia mbili wakitumia vifaru wamefanya mashambulizi kuzunguka kijiji cha Novolaspa kilichoko katikati ya ngome ya waasi ya Donetsk na bandari inayomilikiwa na serikali ya Mariupol. Mkuu wa jeshi la Ukraine Viktor Muzhenko amewaambia Rais Petro Poroshenko kwamba Shambulizi hilo lilizimwa. Kulingana na ripoti nyingine, vikosi vya serikali baadaye viliondoka kutoka Novolaspa. Maafisa wa kundi la waasi wamekanusha kushambulia Novolaspa, wakidai kuwa waasi walikuwa tayari wako huko na badala, badala yake wamelaumu vikosi vya Ukraine kwa kushambulia kijiji hicho. Msemaji wa jeshi la Ukraine Vladislav Selesnyov amesema Jumatatu kwamba vikosi vya serikali bado vinashikilia udhibiti wa mji wa Stratana Tivka ulioko kilomita chache kusini magharibi mwa Novolaspa. Mashambulizi mawili ya bomu ya kujitoa mhanga kwenye jimbo la Diyala mashariki mwa Iraq yamewaua takriban watu wa 40 na kuwajeruhi darzeni wengine Jumatatu jioni. Shambulizi lilokuwa mbaya zaidi limetokea karibu na mji mkuu wa jimbo hilo, Bakuba. Bomu ndani ya gari lililipuka kwenye soko na kuwaua watu 35 na kuwajeruhi wengine zaidi ya sabini. Kundi la wanamgambo la Islamic State limedai kuhusika kupitia taarifa iliyotolewa kwenye akaunti yake ya Twitter. Bomu la pili lilitokea kwenye kituo cha ukaguzi mashariki mwa mji na inaripotiwa kuwa liliua takriban watu saba na kujeruhi wengine 25. Bakuba ndio lilikuwa eneo la vita vikali mwaka jana baina ya wapiganaji wa Islamic State na vikosi vinavyounga mkono serikali Vikosi vya serikali viliweza kuchukua udhibiti wa mji huo, lakini mapigano na wanamgambo bado yanaendelea kote katika jimbo la Diala. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mashirika ya wanawake kutoka kanda ya maziwa makuu yanakutana huko Goma, DRC, kushawishi mikataba ya Addis Ababa, Ethiopia, kutekelezwa na kushirikisha wanawake katika nyadhifa mbalimbali. Austeri Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Akina mama hao kutoka Uganda, Kenya, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ndio wamekutana kwa siku tano kuzungumzia utekelezwaji wa mikataba ya Adis Ababa, Ethiopia, ambako viongozi barani Afrika waliafikiana kwa ajili ya amani katika kanda ya maziwa makuu. Justin Masika ni mmoja wa wanawake walioandaa wa kikao hicho cha wanawake kutoka kanda ya maziwa makuu. Tunakuwa hapa kwa mkutano ambayo inaandaliwa na akina mama wa Afrika wanapatikana Uganda lakini wanatumika katika kanda la maziwa makuu, na wamekuja ili tuweze kuona namna gani sisi wanawake wa Kongo tunaweza kusaidia hiyo mapatano waliofanya kwa Adis Abeba, yani inayoitwa kwa kifaransa accord cadre jinsi namna gani mwanamke anaweza kutumika ili ili hiyo mapatano yaweze kutimilika kabisa. Akina mama maeneo haya wamesema kwamba kuna njii ambazo akina mama hawapate haki zao, kama alivyosema mjumbe huyu kutoka shirikisho la wanawake lililoko Kambala nchini Uganda. Uh, anaitwa Irene Kagoya. Uh, nafanya na akina mama wa Afrika hii organization iko Kampala lakini sana sana tunafanya kazi na wabibi uh, West Africa, East Africa na Southern Africa, na kazi yetu uh, saa mingi na kusikana na haki ya wamama. Sasa mi naona tu tumeona kwamba bado tuna kazi mingi ya kufanya kuhusu Uh, haki ya wa Bibi kwenye uh, Great Lakes region. Tumewezesha kidogo lakini kazi bado mingi. Hata hivyo, baadhi yao wameomba wanawake kuinuliwa na kufahamu mikataba hiyo ya Addis Ababa ili kuhamasisha kila serikali kwa utekelezwaji. Samiela ni akina mama kutoka shirikisho la wanawake mkoa wa Kivu ya Kaskazini, Kafed. Mimi jina langu kwa majina ni Samiela Valiare, tuimize watu juu ya mkataba wa amani juu hii mkataba inaweza kusaidia kwa ajili ya maendeleo ya Kongo, kwa ajili ya maendeleo ya vijijini, kama raia inayua ile mkataba inasema nini na kwa nini watu hawataki utekelezwaji. Neli lumbulumbu ni akinamama hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, kuna kwa mambo mengi ambayo inatuma serikali haziweze kuheshimia ama kutekeleza mipango ambayo walikamata Addis Ababa. Ya kwanza ni kusema, kuna kwa ile ambayo wanaita faida ya mainchi, faida zao haziko kabisa zimechungiwa vizuri. kuna kwa pia tena ile ambayo inakuwa ya uchumi, kunakuwa mainchi ambayo inaonekana kuwa mainchi na ya tajiri kushinda mainchi mengine. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia www voa swahili com harrison kamau anaendelea na habari zaidi za dunia rais wa afghanistan ashraf ghani ametoa wito kwa Pakistan kukabiliana na Taliban baada ya kundi hilo kudai kuhusika na shambulizi la bomu ndani ya gari karibu na uwanja wa ndege wa Kabul ambalo limeua watu watano na kuwajeruhi wengine 16 Jumatatu. Hilo ndilo shambulizi la karibu kabisa kufanyika baada ya mfululizo wa mashambulizi katika kipindi cha siku nne zilizopita ambayo amewaua karibu watu sabini na kujeruhi wengine mamia. Walioshuhudia wanasema lengo la washambulizi shambulizi hilo lenye nguvu lilikuwa msafara wa magari yenye silaha yaliyokuwa yamewabeba maafisa wa serikali. Msemaji wa Taliban amesema kuwa shambulizi hilo lililenga vikosi vya kigeni, huku akikanusha kuwa kuna raia yeyote wa Afghanistan aliyeuawa. Pakistan ambayo kwa siku nyingi imekanusha kuunga mkono kundi la Taliban, kwa mara nyingine limelaani shambulizi hilo la Jumatatu. Na shirika moja la habari la hapa Marekani limeripoti kuwa washambuliaji wa mitandaoni kutoka China wamekuwa wakipata habari za barua pepe za kibinafsi za wakuu wa utawala wa Marekani tangu mwaka wa 2010. Shirika hilo la habari la NBC limeangazia kikao cha siri kilichofanywa na shirika la usalama la taifa la Marekani Jumatatu, kikielezea kwa kina kuhusu shambulizi hilo la mitandaoni. Afisa mmoja amenukuliwa akisema kuwa shambulizi hilo la mitandaoni dhidi ya wakuu wa usalama bado linaendelea ripoti hiyo inasema kuwa barua pepe za kibinafsi ndizo zilishambuliwa kinyume na za serikali ambazo ni salama zaidi. Wakati wa shambulizi hilo la mitandaoni ukiendelea, na wakati wa B. Hillary, unaendelea, unaendana na wakati B. Hillary alipotumia akaunti ya kibinafsi ya barua pepe akiwa waziri wa mambo ya nje kati ya mwaka wa 2009 na 2013. Maafisa waliolengwa bado hawajafichuliwa kwa umma. Tukielekea moja kwa moja kwenye ripoti za waandishi wetu katika kipindi hiki cha kumekuu cha Afrika mwandishi wetu Maria Madialo anatuarifu kuwa wanaharakati walikutana Capitol Hill mjini Washington kuomba Marekani kuhusika zaidi katika juhudi za kukandamiza kundi la Lords Resistance Army huko Afrika Mashariki na kumkamata kiongozi wake Joseph Kony. Aida Isa anayesoma ripoti yake hapa. Huu ndio wa wakati wa kuongeza juhudi dhidi ya Lords Resistance Army huko Uganda. Wanaharakati wa haki za binadamu waliambia tume ya haki ya binadamu ya Tom Lantos hiyo jana. Sheria ya miaka mitano ya Marekani juu ya kuwapokonya silaha wapiganaji wa LRA na kusaidia jamii kupona kutokana na mzozo huo kulipelekea washauri wa kijeshi wa Marekani kwenda huko Afrika ya kati na mashariki kusaidia juhudi za kieneo. Paul Ronan ni mkurugenzi wa mradi wa the Resolve LRA Crisis Initiative. When President Obama came into office in 2008, the LRA, uh, had approximately eight, eight hundred. Pale Rais Obama uh, alipoingia madarakani uh, mwaka wa 2008, LRA na signed... lilikuwa na vikosi takriban 800 wakati mswada ulipopitiwa saini kuwa sheria mwaka wa 2010, Koni alikuwa na takriban nusu ya idadi hiyo. Hii leo kutokana na juhudi za operesheni za kijeshi na kampeni ya kuhama zinazosaidiwa na vikosi vya Marekani vilivyopo huko, kuna vikosi takriban 190 hadi 200 tu vilivyobaki lakini Ronan anaonya kuwa Joseph Kony hapaswi kupuuzwa. Kile alichokifanya ni kubuni lililo karibu naye, linalojumuisha wanawe na baadhi ya walinzi wa zamani ambao ni watiifu kwake, na atafanya kile awezacho kuendelea kushikilia uongozi wa kundi hilo. Sasha Lesnef ni naibu mkurugenzi wa sera kwa ajili ya Congo na kanda ya maziwa Makuu na LRA katika mradi unaojulikana kama Inaf anasema ana wasiwasi kuhusu shughuli mpya za kiuchumi za LRA na uwezo wake wa kujijenga upya. Linazidi kuinda ndovu ili kupata pembe zake na kufanya biashara ya pembe hizo ili kununua silaha na vifaa na chakula huko Sudan kwa uhusiano wa serikali ya Sudan. LRA linaanza kufanya biashara ya dhahabu na almasi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Vilevile, balozi wa Sudan nchini Marekani, Muawia Khalid, aliambia Sauti ya Amerika kuwa tuhuma hizo juu ya Sudan ni za uongo na kwamba taifa lake halina uhusiano na kundi la LRA wala Koni. Kundi la LRA lilianza mwishoni mwa miaka ya 1980 kama juhudi za kulinda haki za wale wachache, lakini haraka liligeuka na kuwa kundi linalotekeleza matakwa ya Koni linahusika kwa maelfu ya vifo vya raia. Na LRA limeteka nyara maelfu ya watoto na kuwalazimisha kuwa wapiganaji. Wakati huo huo, bado tukiwa katika nchi ya Uganda, nchi ni kwamba katika eneo la siri nchini humo, jumamosi iliyopita, idadi chache ya mamia ya watu walitembelea katika maandamano ya kujivunia ya mashoga. Tukio hilo lilikuwa la kukaribisha kujitoa mafichoni kwenye kabati mwandishi wa VOA sajino Rosband anaripoti, naye Meri Mgae anasoma ripoti kamili. sisi ni familia moja. Hiyo ndio ilikuwa ajenda ya mkusanyiko huo wa nne unaofanyika kila mwaka wa mashoga. Mwaka mmoja baada ya azimia kubwa la mashoga kupingwa nchini Uganda, jumuiya hiyo ilikuja pamoja kusherekea jinsia na michanganyiko yao. Kwa washiriki wengi matembezi hayo katika maandamano ni moja ya matukio machache ambapo wanasema wanaweza kujiona kuwa ni wenyewe. Jivunia kwangu that..., inamaanisha ni uhuru. Naweza kutoka nje siku ya leo nikisema kuwa najivunia jinsi nilivyo. Mimi ni shoga na ninajivunia. Matembezi hayo yalishawishi takriban watu mia tatu na yalifanyika katika ufuko wa ziwa wa Victoria. Ili kuhakikisha usalama wa watu, polisi na vyombo vya habari walishirikiana na waandamanaji wa matembezi hayo, ambayo yanaweza kuonekana kama mabadiliko madogo kuelekea kukubalika. Tumeshirikiana kwa karibu, so we na polisi have... Ndiyo maana vyombo vya habari vina vitambulisho, ili tujue nani anafanya nini, ili tusiwe na matukio tofauti Jumatatu katika jumuiya yetu. Jumuia ya mashoga nchini Uganda imekabiliwa na matatizo mengi katika miaka ya hivi karibuni. Mwaka elfu mbili kumi na nne sheria iliyowekwa inayotoa adhabu ya kifungo maisha kwa wale wanaotambulika kuwa ni mashoga ilitiwa saini ikifuatiwa na kilio na mwito wa jumuiya ya kimataifa. Mwishowe sheria hiyo ilibatilishwa, lakini jumuiya ya Uganda ilibaki kuwa na msimamo wa kiconservative inapokuja swala la uhusiano wa jinsia moja. Haimaanishi kwamba kwa sababu sheria hiyo ilibatilishwa basi kila uh, health, kitu kiko sawa. Bado tuna mambo ya kushughulikia. Kwa hiyo kuna mambo mengi ya kufanya kazi mbele yetu afya makazi na hata ajira, hata pia familia, ili tuweze kuendelea kupigania haki za mashoga. Juhudi kadhaa zimewekwa ili kuweka ushawishi kwa watu wa Uganda. Jacqueline anasema, ndiyo maana tulichapisha gazeti la kwanza la LGBT ili kutoa mtazamo tofauti kwa vyombo vya habari, na vilevile vile matukio mbalimbali yamefanyika, mbali na matembezi hayo ya maandamano. cha kumekucha Afrika kinachokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Na rais wa Afghanistan Ashraf Ghani anaishutumu Pakistan kwa kukuza idadi ya hivi karibuni ya mashambulizi yaliyokuwa na maafa huko Afghanistan. Mwandishi wa VOA Ayas Gul anaripoti kutoka Islamabad kuwa inalaani mashambulizi hayo ya kigaidi kwa jirani zake na inasema inania kusaidia Kabul kumaliza ghasia. Aida Isa anasoma ripoti kamili. Ukosoaji wa rais Ashraf Ghani unafuatia mfululizo wa mashambulizi huko Kabul wiki iliyopita, ikiwa ni pamoja na bomu la mjitoa mhanga Jumatatu karibu na uwanja wa kimataifa. Ghasia hizo zimeua dazeni ya watu na kujeruhi mamia wengine. Taliban imedai kuhusika na mashambulizi mengi. Katika matamshi yalioonyeshwa katika televisheni, bwana Ghani anatuhumu kuwa Pakistan bado ni sehemu ambako ujumbe wa vita unatumwa Afghanistan kutokea huko ama Pakistan. Par, Rais Khan anasema matukio hivi karibuni yanaonyesha kambi za wajitoa wa mhanga na vituo vya kutengeneza mabomu viliotumiwa kulenga na kuua watu wasio na hatia bado zinaendelea kufanya kazi huko Pakistan. Baada ya kuchukua ofisi takriban mwaka mmoja uliopita Rais Ghani aliweka kando tofauti na Islamabad na kufungua ukurasa mpya wa uhusiano wa pande mbili. Nchi hizo mbili sasa zimechukua hatua za kuboresha ushirikiano wa kiusalama, lakini mashambulizi ya hivi karibuni yamechochea bwana Ghani kuilaumu moja kwa moja Pakistan kwa kukosa kushindwa kuwadhibiti waasi. Taliban imeongeza mashambulizi huko Afghanistan, hasa baada ya kuthibitishwa kwamba kiongozi wa muda mrefu wa Taliban, Mullah Omar, amefariki. Taarifa hizo zilisitisha mazungumzo ya amani baina ya serikali ya Afghanistan na Taliban yanayofanywa na Pakistan. Rais Ghani sasa anasema anaacha utaratibu wa majadiliano na Pakistan. Anasema amani na maridhiano itafanywa na taifa la Afghanistani pekee, kulingana na njia zake wenyewe. Anasema hatutaki Pakistan kuwaleta Taliban kwenye meza ya mazungumzo, lakini tunataka Pakistan kusitisha shughuli za wale wanaotafuta vita na Afghanistan kwenye ardhi yake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Pakistan akijibu alisema Pakistan imekuwa mwathiriwa wa ugaidi, huku kukiwa na maisha takriban ya watu elfu sitini yaliyopotezwa kutokana na vitendo vya kigaidi. Anasema watu na serikali ya Pakistan wanahisi uchungu wa ndugu zao na serikali ya Afghanistan. Msemaji huyo wa Pakistan anasema na ugaidi ni adui wetu sote, na tunahitaji kuwa na ushirikiano ili kuweza kukabiliana na janga hilo. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Kenya na Uganda zimekubaliana kuhusu njia ya kupitisha bomba la kusafirisha mafuta gafi kutoka mabomba ya Uganda hadi pwani ya Kenya. Mahakama moja ya Uingereza imetupilia mbali kesi yenye utata dhidi ya kiongozi wa ujasusi wa Rwanda anahitajika Spain kwa uhalifu wa makosa ya jinai. Mwanaume mmoja Marekani amekamatwa na kushtakiwa kwa njama na jaribio la kujiunga na kundi la Islamic State. Shutuma zilizowakilishwa mbele ya mahakama ya jimbo la New Jersey zinasema Nada Sade alipanga njama akiwa na ndugu ya Ala Sadei. Mapigano kati ya serikali na waasi yameongezeka mashariki mwa Ukraine Jumatatu, huku rais wa nchi hiyo akiamuru waziri wa mambo ya nje kufanya mkutano wa dharura na wenzake wa Ujerumani, Ufaransa na Rasia. Mashambulizi mawili ya bomu ya kujitoa mhanga kwenye jimbo la Diyala, mashariki mwa Iran Iraq, yamewaua takriban watu 40 wa na kuwajeruhi darzeni wengine. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani ametoa wito kwa Pakistan kukabiliana na, takrib, na Taliban baada ya kundi hilo kudai kuhusika na shambulizi la bomu ndani ya gari karibu na uwanja wa ndege wa Kabul. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu, sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Nchini Burundi, msako mkali wa polisi na ongezeko la ghasia nchini kote tangu ushindi wa utata wa rais Pierre Nkurunziza katika uchaguzi wa hivi karibuni kumechochea kusambaa kwa mzozo wa kibinadamu na haki za binadamu. Kwa mujibu wa Human Rights Watch, maafisa wa usalama wa Burundi, polisi na vijana kutoka chama tawala wamewakamata kiholela, kuwatesa na hata kuwaua dazeni ya washukiwa wa upinzani. wa kesi nyingi zilizotajwa zimetokea katika mji mkuu Bujumbura lakini ukiukaji mwingi pia umetokea kwenye maeneo ya ndani ya nchi. Mzozo huu umepelekea kukimbia kwa wakimbizi wa Burundi wapatao laki mbili huku wengi wakikimbia nchi kila siku. Moja ya mambo makubwa ya kusambaa kwa mzozo huo huko Burundi kumekuwa ni ongezeko la mauaji ya watu wa ngazi ya juu waliolengwa. Agosti 2 jenerali Adolfe Shirimirimana, mkuu wa zamani wa ujasusi nchini humo na mshirika wa karibu wa rais Nkurunziza, aliuawa akiwa kwenye gari na siku ya pili mtetezi wa juu wa haki za binadamu Pierre Claver Mbonimpa ambaye pia ni mwanzilishi na rais wa chama cha kutetea haki za wanaharakati na watu waliowekwa kizuizini alipigwa risasi na mtu aliyekuwa kwenye pikipiki. Bwana Mbonimpa alipinga wazi wazi mpango wa Rais Pierre Nkurunziza wa kugombea muhula wa tatu. Tunalaani mashambulizi haya mabaya na kuwataka wale waliohusika kufikishwa mbele ya sheria haraka. Vitendo kama hivi vya ghasia haviwasaidii raia wa Burundi na vinapelekea kutokuwa na uthabiti zaidi. Marekani inazitaka pande zote hasa serikali ya Burundi kukana ghasia na matumizi ya nguvu ili kufikia malengo yao na kufanya kazi ya kuyarejesha amani kwa ajili ya raia wote wa Burundi. Marekani inawataka washikadau wote wa Burundi kukubali kufanya mazungumzo ya kisiasa kama njia bora ya kurejesha uthabiti nchini Burundi na kuepuka ghasia zaidi, kwa majibu dhidi ya mashambulizi dhidi ya Pierre Claver Mbonimpa. Kaimu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Mark Tona alisema, shambulizi hili linaonyesha umuhimu wa hatua ya haraka kwa serikali na upinzani kushirikiana katika juhudi ya kupata maridhiano na njia ya amani siku zijazo kwa watu wa Burundi. Kushindwa kufanya hivyo kunapelekea hatari kwamba mzozo wa kisiasa wa Burundi utazidi kuongezeka na kudumaza amani na uthabiti ambao umepatikana kutokana na mkataba wa amani wa Arusha uliofanyika mwongo uliopita, anasema. Tunawataka washikadau wote kuwa watulivu na kuepuka taarifa za uchokozi na vitendo. Tunasihi serikali ya Burundi kuhakikisha usalama wa Bwana Mbonimpa, na sala zetu ziko na familia yake na raia wa Burundi, tunamtakia uponyaji wa haraka. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Usikose kujiunga nasi tena hapo kesho asubuhi kama kawaida, saa 11 alfajiri kwa saa za afrika kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Lakini pia usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni, saa 12 na nusu afrika ya kati na saa moja na nusu Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote walioshiriki, mwendeshaji alikuwa Idaisa, msimamizi wa matangazo haya ni mimi Meri Mgawe. Hapa studio, Horizon Kamau, twawaga kwa erini na asubuhi njema.