Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni ni sa, saa kumi na nusu jioni hii leo, Jumanne Agosti 11, mwaka 2015 katika matangazo yetu ya leo, mamlaka ya Kenya imewaagiza watu wanaomiliki silaha kinyume cha sheria kujisalimisha kwa hiari, na kuna vijana karibu kumi ambao wamepewa hiyo kazi ya kutumia hiyo bunduki. Muende munilete. Munilete bunduki, munilete vijana. Huyo ni mshirikishi wa serikali ya kitaifa nchini Kenya. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Idi Ligongo. Na huko Tanzania kiongozi wa upinzani Freeman Boy aelezea kuhusu hali yake: kwa muda mrefu nimekuwa nafanya kazi usiku na mchana, na kwa kweli mwili wa binadamu una kipimo cha mwisho cha kuchukua adhabu kama basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Idi Ligongo. Mji wa Ferguson katika jimbo la Missouri ulikumbwa uli tena na ghasia hapo jana usiku, siku, siku moja baada ya waandamanaji kuadhimisha mwaka mmoja baada ya kijana mweusi Michael Brown kupigwa risasi na kijana mwingine mweusi kujeruhiwa vibaya mwandishi wa Sauti Amerika aliyepo Ferguson amesema polisi walikamata watu wawili baada ya ghasia ya kwanza wakati waandamanaji walipojaribu kukaa katika mkutano, makutano muhimu ya barabara na polisi walipojaribu kuwatawanya, ambapo wamesema kwamba hali bado ilikuwa ni tete. Shirika la habari la Associated Press limesema mmoja wa wapiga picha wake alikuwa ni miongoni mwa watu waliopuliziwa gesi ya kuasha katika katika kadhia hiyo wakati polisi walipojaribu kuwatawanya waandamanaji. Bunge la Iraq mapema leo limepitisha kwa kura zote mageuzi ya serikali yaliyopendekezwa na waziri mkuu Haider al-Abadi ili kukabiliana na rushwa pamoja na kupunguza matumizi. Mabadiliko yaliyopendekezwa na bwana Abadi siku ya Jumapili yanajumuisha kuondoa nafasi za makamu wa rais na makamu wa rais watatu wa Iraq na naibu waziri mkuu. Mpango wa bwana Abadi pia unataka kufuta mgao wa chama na madhehebu wakati wa kuchagua maafisa, kupunguza idadi ya walinzi wanaohudumia maafisa na kufungua tena uchunguzi wa rushwa. Baraza la mawaziri liliunga mkono mabadiliko hayo siku ya Jumapili. Serikali ilikabiliana na wiki kadhaa za maandamano kwa utawala mpya kwa utawala mbaya na kukosekana kwa huduma ikijumuisha kutowapatia watu umeme wa uhakika. Maafisa wa Ugiriki leo wamesema kwamba serikali imefikia makubaliano na wakopeshaji wa kimataifa kuhusu kanuni mpya za kupatiwa msaada Taarifa mbalimbali bado zimekuwa zikishughulikiwa, lakini sehemu ya kile kinachosubiriwa msaada wa dola bilioni 94 kimekamilika kama walivyosema maafisa. Bunge la Ugiriki linatarajia kupiga kura kuhusu hatua hiyo siku ya Alhamisi, huku mawaziri wa fedha wa ukanda wa Ulaya wanaotumia sarafu ya euro wakitarajia kutoa ushirikiano wao siku ya Ijumaa. Ugiriki inahitaji fedha zaidi ifikapo Agosti 20 ambapo inapaswa kulipa tena kiasi cha dola bilioni tatu nukta tano za deni kwa Benki Kuu ya Ulaya. Marekani imetoa mwito kwa Afghanistan na Pakistan kufanya kazi kwa pamoja kupambana na ghasia zinazosababishwa na msimamo mkali na kutarajia kwamba mashambulizi ya karibuni ya Taliban hayatarudisha nyuma juhudi zenye lengo la kuhamasisha amani na maridhiano ya Afghanistan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani John Kirby aliwaambia wanahabari kwamba Washington haina taarifa mahsusi za kijasusi kuhitimisha kama Pakistan ilihusika na mashambulizi hatari ya hivi karibuni katika upande wa mpaka wa Afghanistan. Bwana Kirby alizungumza hayo saa kadhaa baada ya Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani kuishutumu Pakistan moja kwa moja kuhusika na mashambulizi ya mwishoni mwa juma na Jumatatu mjini Kabul. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jeshi la Uturuki limesema kwamba ndege za kivita zimefanya mashambulizi ya anga dhidi ya maeneo 17 ya waasi wa kikurdi kusini mashariki mwa Uturuki. Taarifa imeeleza kwamba mashambulizi yalilenga Kurdistan Workers Party PKK katika jimbo la Hakkari ambalo linapatikana na Iraq pamoja na Iran. Mashambulizi ya anga yalifuatia mfululizo wa mashambulizi makali hapo jana ambayo yaliua maafisa wanne wa polisi na mwanajeshi katika jimbo la karibu na Sinak. Wakati wa usiku waasi wa Kikurdi walishambulia vituo vya kijeshi huko Sinak na kumuua mwanajeshi wa Uturuki. Uturuki imekuwa ikishambulia maeneo ya PKK kusini mashariki mwa Uturuki na kaskazini mwa Iraq toka mwishoni mwa mwezi Julai, baada ya kutangaza mashambulizi mapya dhidi ya ugaidi. Kampuni ya umeme ya Japani iliwasha upya mitambo yake ya kufua umeme kwa nguvu za nyuklia leo Jumanne ikiwa ni mara ya kwanza kwa mujibu wa kanuni mpya za usalama zilizowekwa kufuatia maafa ya Fukushima ya mwaka elfu mbili na kumi na moja. Kampuni ya Kyushu Electric Power imesema inatarajia mitambo yake katika kituo cha Sendai kuzalisha umeme ifikapo siku ya Jumaa na uwezo wake kurudi kama kawaida ifikapo mwezi ujao. Kituo cha uzalishaji umeme kwa nishati ya nyuklia kilifungwa kwa miaka miwili kwa ajili ya kufanyiwa ukaguzi wa usalama. Serikali inataka kurudishwa kwa mitambo hiyo ya nyuklia ili kuzalisha zaidi ya asilimia 20 ya umeme wa nchi hiyo ifikapo mwaka 2030. Kwa kipindi chote hicho, Japan imekuwa ikitegemea matumizi ya mafuta wakati wa kufua umeme katika kituo kilipokuwa kimesitisha kazi zake. Na mahakama moja ya Uingereza imetupilia mbali kesi dhidi ya mkuu wa idara ya jinai ya Rwanda aliyekuwa anatakiwa kupelekwa Spain kukubaliana na mashitaka dhidi yake. Jenerali Kurenzi Karake alikuwa akishikiliwa Uingereza tangu mwezi Juni lakini alikuwa nje kwa dhamana. Alikamatwa wakati anawasili uwanja wa ndege wa Heathrow kwa hati ya Spain ambayo inadai kuwa alihusika katika mauaji ya raia wa nchi hiyo huko Rwanda. Hata hivyo, mahakama ya Westminster mjini London imetupilia mbali kesi hiyo na hivyo atarudishwa kurudi nyumbani. Unaendelea kusafiri na VOA Express basi. Moja kwa moja, habari yenye uzito wa juu ni huko nchini Tanzania, ambapo siku moja baada ya vyama vya upinzani nchini humo kupitia umoja wa katiba ya wananchi Ukawa kutikisa jiji la Dar es Salaam katika shughuli za kuchukua fomu kwa mgombea wake wa urais Bwana Edward Lowassa, kumekuwepo na tetesi kadhaa juu ya kuzorota kwa afya ya mwenyekiti wa taifa wa CHADEMA Bwana Freeman Mbowe. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Tetesi hizo za afya ya kiongozi huyo mkuu wa upinzani nchini Tanzania, zilizoanzia kwenye mitandao ya kijamii, zilizusha taharuki kwa wanachama na wapenzi wa vyama hivyo vinavyounda UKAWA baada ya kuthibitika kwamba Freeman Mboe kweli amelazwa katika hospitali ya taifa ya Muhimbili. Katika mkutano wake na waandishi wa habari hospitalini Muhimbili, akiwa amefuatana na madaktari kadhaa Mboya amekiri kwamba afya yake ilitetereka kidogo, lakini hata hivyo, aliwatoa wasiwasi wanachama na wafuasi wa Ukawa juu ya hali hiyo. Nililazimika kuja hospitali kwa sababu ya kupata medical attention baada ya kuwa nakabiliwa na kizunguzungu kikubwa, na vipimo vya madaktari vilinitaka kwanza nipumzike kwa masaa 48 na majibu ya kiuchunguzi wa kidaktari ulibainisha kwamba nilikuwa nasumbuliwa na matatizo na mawili. La kwanza ni exhaustion. La pili nilikuwa ninisumbua ni fatigue, kwamba kwa muda mrefu nimekuwa nafanya kazi usiku na mchana, na kwa kweli mwili wa binadamu una kipimo cha mwisho cha kuchukua adhabu kama hiyo kwa, kwa sababu ya overwork na kwa sababu ya mambo ambayo yanaendelea nchini sasa hivi. Wote tunaona namna ambavyo tumelazimika kufanya kazi masaa 24 kwa muda mrefu, ndio ikapelekea hali hiyo ya afya, lakini napozungumza sasa afya yangu ni, ni timamu. Mmoja wa madaktari anayemtibu mwenyekiti huyo wa Chadema, daktari bingwa wa masuala ya moyo hospitali ya taifa ya Muhimbili, Tulizo Sanga, alifafanua juu ya matatizo yanayomkabili Freeman Boy. Kwa jina la kitaalamu ni exhaustion au fatigue, ni almost ni kitu hicho hicho, kwamba alikuwa amechoka kutokana na kazi za muda mrefu. Eh, inawezekana na kula kidogo, kwa sababu alikuwa dehydrated kidogo, upungufu wa maji mwilini, pamoja na hiyo kuchoka, kuwa na muda mwingi wa, ma, wa kukosa kupumzika kunakohitajika, ndio maana tumerecommend kwamba apumzishwe kwa muda kidogo kabla ya kuendelea na majukumu yake. Mwenyekiti mwenza wa Ukawa na mwenyekiti wa NCCR Mageuzi taifa James Mbatia amesema shughuli za kichama wakati huo ambapo Ukawa inajipanga kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 25 mwaka huu hazitaathirika kutokana kugua, na kuugua kwa Bwana Mbowe na inatupa faraja kubwa, na wengine wanaendelea na, na shughuli kama kawaida, na tuombe tu wa Tanzania waendelee kutuombea, waendelee kutufariji, waendelee kutupa mshikamano na kulitumikia taifa hili, na wahakikisheni tutavuka salama salimini bila vurugu. Vyama vinavyounda umoja wa katiba ya wananchi ukawa vya Chadema, NCCR Mageuzi, NLD na CUF vimeibua ushindani mkubwa dhidi ya chama tawala CCM katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu, hususan baada ya kusimamisha mgombea mmoja wa kiti cha uraisi na kuachiana majimbo ya uchaguzi. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Na sasa tukielekea huko nchini Kenya, mamlaka nchini humo imewaagiza watu wanaomiliki silaha kinyume cha sheria kuzisalimisha kwa hiari, la sivyo italazimika kutumia nguvu kuweza kuzitoa silaha hizo. Hatua hiyo imejiri huku kukiwa na mzozo wa kijamii katika sehemu kadhaa pwani ya Kenya, baina ya wakulima na wafugaji. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo taarifa kamili. Mzozo huo kuhusu utumiaji wa rasilimali umekuwepo kwa muda sasa, kabla ya kuripotiwa mwishoni mwa mwezi uliopita, umetajwa kama uhasama katika eneo lenye mpaka wa kaunti mbili zilizo eneo hili la pwani. Mshirikishi wa serikali ya kitaifa eneo la pwani, Samuel Kilele, sasa amewaonya watu wanaomiliki bunduki kinyume cha sheria kujisalimisha kwa hiari mara moja kwa maafisa wa polisi kabla ya serikali kuadhibu. Kilele alikuwa akihutubu katika mkutano wa kudumisha amani na utengamano katika eneo ambalo linakumbwa na mgogoro huo wa kijamii. Zile bunduki ambazo zilisikika juzi zimo, na kuna vijana karibu kumi ambao wamepewa hiyo kazi ya kutumia hiyo bunduki. Mwende muniletee, muniletee bunduki, muniletee vijana wale, watu wale kidnap yule kijana muniletee, museme ni fulani, ni kijana ya fulani, ni fulani na fulani walishika hiyo kijana wakampoteza, muniletee. <tiots> Zaidi ya vijana kumi wanazuiliwa korokoroni kufuatia ghasia ambapo nyumba kadhaa zilichomwa na watu wengi kufurushwa. Polisi eneo hilo inafuatilia habari kuhusu kijana anayedaiwa kutekwa nyara kutoka jamii moja sehemu hiyo. Huku nyuma, wizara ya usalama wa ndani imesema tayari imetuma maafisa waandamizi wa usalama kutoka hapa Mombasa kwenda Tana River kukadiria hali ya usalama baada ya ghasia kutikisa eneo hilo. Waziri wa usalama Joseph Nkaiseri amesema naibu inspekta wa polisi anazuru eneo la matukio hayo, na pia Nkaiseri mwenyewe anatarajiwa kuzuru wakati wowote kuanzia sasa. Kati ya mwaka 2012 na mapema mwaka 2013 watu wasiopungua mia moja waliuawa kutokana na uhasama wa kijamii, huku maafisa wengi wa serikali wakiachishwa kazi. Kutoka hapa Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya America. VOA Express. Asante uh, sana Josephat Kioko, basi moja kwa moja unasafiri na VOA Express msikilizaji, na tunaelekea kwenye kifaa mambo ya muziki hapa, kabisa ya moja kwa moja tunaelekea kule nchini Kenya, tunakutana na Avril, dada machachari kabisa, huyo anakuja na, na kitu chake, nikimwona ni kifaa muziki moto motomoto kutoka kule nchini Kenya. Msikilize Avril msikilizaji, huyo akikusafirisha na VOA Express. Hai, basi msikilizaji, ni adhuhuri uh, uh, ni alasiri tulipo kabisa. Yalasiri, ya. <laughs> ya VOA Express moja kwa moja kutoka Washington DC. Asante ah, sana, basi kuelekea katika hoja kwa hoja hii leo tunakutana naye Matano Ngale na Hakimu Watondo wakimulika kama mtoto wa kike anatetewa sana nchini Kenya kuliko wa kiume au hali ikoje? Sikiliza. Kwa majina anaitwa Matano Ngala, mimi ni mkazi wa Kwale kaunti, Kenya. Mimi naunga mkono hiyo hoja kuwa mtoto wa kike lazima atetewe, kwa sababu kulingana na mila na desturi za watu wa Kwale, mtoto wa kike alikuwa ametelekezwa sana na alikuwa ameachwa katika mambo mengi, haswa mambo ya elimu, mambo ya kiuchumi na hata pia mambo ya kisiasa. A, mimi naitwa Hakimu Watondo, natoka kaunti ya Kwale, nchi ya Kenya. Mimi nasema kwamba hapo ndipo kosa lilipofanyika kwamba tunatetea mtoto wa kike kila saa. Hivi sasa tumeona athari ya kampeni hiyo ambayo imekuwa ikiendeshwa na mashirika na mataifa pia. Tunaona kwamba mtoto wa kiume hivi sasa ameingilia ulevi, madawa ya kulevya, amekuwa anatumika vibaya. Kwa mfano jimbo la Kwale saa hii lina kesi nyingi sana za watoto wa kiume ambao wameshawishika wakajiunga na makundi ya kigaidi kama vile Alshababu kule Somalia, na hii yote inatokana kwamba hawana kazi ya kufanya, wamesauliwa kabisa, ndio wanakimbilia kujinasua katika maisha yao. Hayo yote yametokezea kwa sababu mama zetu walikuwa hawana ule ufahamu wa jinsi gani wa kulea watoto wao vizuri. Kwa hivyo endapo kwa mfano tutamwelimisha mtoto wa kike au anajua haki zake, ni wazi kuwa hata ule mtoto wa kiume ambaye atakuja amzae pia atakuja mtetee. Mimi hilo na, na kataa. Sidhani kama mama zetu hawakujua wakuwa wameelimishwa. Ukweli ni kwamba jamii vile ilivyo, jamii yetu ya Kiafrika imeweka wazi majukumu ya mtoto wa kike na mtoto wa kiume, na ni bayana kwamba mtoto wa kiume ni lazima apewe kwa sababu hata tunaona katika jamii, huyu mtoto wa kike hata akielimishwa hata akipewa kile kipaumbele, bado mzigo unakuja unamlemea tena. Yule yule mtoto wa kiume, siungi mkono kabisa hoja hiyo kwa sababu panapokuwa na usawa, hatuwezi endeleza jinsia moja peke yake katika jamii. Ni wazi kwamba mtoto wa kike ni dhaifu, kwa sababu Barack Obama alipokuja Kenya alisema kuwa sisi watu wa Kenya hatujiendelea kwa sababu tumetenga baadhi ya watu wetu na watu wa kike ambao tumewafanya kama raia wa pili wa nchi zetu. Ambapo tungewafanya wakajumuika na wanaume, tungekuwa na mafanikio makubwa katika uchumi. Nikitaka kuuliza swali kabla tuje katika haya maisha ya sasa, nasema western civilization, jamii ilikuwa namna gani? Mtoto wa kike alikuwa na mtoto wa kiume alikuwa na kulikuwa na amani na utengamano na uwiano mzuri sana. Mbona wakati ule ulikuwa hivyo na hivi sasa kumekuwa na hili tatizo? Uh, hiyo amani ambayo naisema, wewe ndugu yangu, ni kwamba ni amani ya kutofahamu, kwa sababu mwanamke alikuwa akikandamizwa, lakini kwa sababu hana sauti, watu wakaona ni kama ni kawaida, lakini haikuwa ni kawaida. Hivi sasa kuna hii hamasa, ni nini ambacho kinazuia wanawake wasiwe pale juu? Wao ndio wengi katika ulimwengu. Mila na desturi zetu zimemfanya mwanamke aji yeye mwenyewe pia asijitambue na ajione kama ni kiumbe duni. Tunapomwelimisha mwanamke kwa mfano ama tunapompa haki sawa, ni wazi kuwa mwanamke huyo atajijua, na kama ni kupigania nafasi za uongozi pia atapigania, na hapo ndipo jamii itaendelea kwa ujumla. Asante sana. Basi hii ni View Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na leo katika teknolojia, tunazungumzia kufunguliwa kwa biashara ya kwenye mitandao huko nchini Kenya ambayo ina lengo la kuwakutanisha wakulima kupata wateja wa kununua nafaka. Basi mkamiti kibayasi anakuelezea kwa kina masuala ya teknolojia Afrika. Biashara hiyo ambayo inajulikana kama G-Soko ilizinduliwa na kampuni ya masuala ya teknolojia ya Visual City yenye makao makuu nchini Kenya ikishirikiana na Eastern Africa Grain Council EAGC, vilevile vile Food Trade Eastern and Southern Africa organization, kwa mujibu wa mtandao wa habari za teknolojia. Jisoko ina nia ya kuwawezesha wakulima wadogo wadogo huko Afrika Mashariki kuuza bidhaa zao kwa bei inayostahili Wakulima pia watanufaika kutokana na kupungua kwa hasara baada ya mavuno kupitia njia za kitaalam za kuhifadhi, usafi, ukaushaji na watanufaika kutokana na ugunduzi wa bei zilizoimarika, kwa kuwa wengi wao wanategemea bei ya bidhaa za kilimo za papo kwa papo ambayo inawapa fedha taslimu kwa bei ya chini kwa wasagaji wa nafaka. Mfumo wa Ji soko una nia ya kuhakikisha kuwepo kwa ubora wa bidhaa kiwango kinachokubalika, na kwa viwango ambavyo vinapunguza haja ya kubeba bidhaa ili kwenda kufanyiwa uchunguzi kufahamu ubora wake. Ji soko hivi sasa inafanya kazi katika nchi mbili za Afrika Mashariki, Uganda na Kenya, na mipango inafanywa kupanua mfumo huu huko Tanzania na Rwanda, kabla ya mkutano wa wakulima wa nafaka uliopangwa kufanyika nchini Rwanda mwanzoni mwa mwezi wa Oktoba mwaka huu. Na wakati huo kampuni ya Samsung imetangaza kuzindua simu yake ya kisasa aina ya Galaxy J7 pamoja na Galaxy J5 katika soko la Kenya. Galaxy imeeleza kwamba kila kifaa kinachoonekana kina lengo la kupunguza matumizi ya betri. Simu ya J5 itakuwa na ukubwa wa inchi 5, wakati J7 itakuwa na inchi 5.5. Simu zote zimetengenezwa kwa kuongezewa CPU ambayo inaruhusu utumiaji wa shughuli zaidi ya moja kwa wakati mmoja, na inafanya kazi kwa haraka pale unapofungua kurasa za mitandao au kutumia kwa ajili ya michezo au game. Naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Asante sana Mkamiti Kibayasi katika masuala hayo ya teknolojia. Basi mambo ni haya, unaendelea kusafiri na VOA Express. <tune> Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea katika yavumayo mitandaoni na Sande Shomari anadokeza hapa kwamba atazungumzia ugonjwa wa mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe, mafuriko ya jana ya wakati Edward Lowassa alipokwenda kuchukua fomu za uraisi, hali kadhalika malezi ya David Beckham. Sande Shomari, kwako asante sana Idi Ligongo. Kwenye mitandao ya kijamii kule ukiangalia Facebook, Twitter, hali kadhalika Instagram, mambo ni mengi kwelikweli kweli, lakini yale machache tuyachupua ni haya yafuatayo. Kwanza kabisa ni habari huko nchini Tanzania inayovuma kuhusu hali ya mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Freeman Mbowe ambaye alifikishwa hospitali baada ya kuzidiwa, lakini amesema kwamba uchovu ndio uliokuwa sababu kubwa, kama ulivyosikia kwenye habari zetu hii leo, iliyosababisha yeye kuugua ghafla jana na kulazwa katika hospitali ya taifa ya Muhimbili jijini Dar es Salaam na basi amesema alipozungumza na waandishi wa habari kwamba alipewa saa 48 za kupumzika kutokana na uchovu, na kutaka kuwatoa wasiwasi wafuasi wake kwamba bado anaendelea vizuri. Basi kwenye mtandao huko, Bona anasema tunakutakia uponyaji mwema na haraka kamanda, urudi kwenye mapambano. John Juma anasema Mboye ni mchapakazi, pole sana, na tunashukuru kwamba hujalishwa sumu. Chenga Ngezi anasema, kamanda tuko pamoja endelea na mapambano. Naye Bwana Mnanga anaongeza, unajua, huwezi kufanya kazi bila y kupumzika. Lakini kamanda ni mchapakazi sana. Habari nyingine ni yale mafuriko kama ulivyosema Idi jana, pale ambapo mgombea urais kwa tiketi ya CHADEMA anayewakilisha vyama vinavyounda UKAWA, waziri mkuu wa zamani bwana Edward Lowasa, ambaye alikwenda kuchukua fomu, alisema kwamba maelfu ya wananchi walijitokeza kumsindikiza wakati akienda kuchukua fomu Tume ya Taifa ya Uchaguzi yani NEC fomu ya urais. Ni kwamba hizo ni salamu maalum kwa Chama cha Mapinduzi na kusema kwamba Watanzania wanataka mabadiliko. Luka anasema Haya, ni mafuriko bwana. Ben anaongeza, anasema maamuzi magumu. Reginald anasema hadi magereza ni Ukawa. <laughs> Haya, naye Mr Liverpool anaongeza, hivi hali ya Dkt Magufuli ikoje kwa wakati huu? Mgema anasema Masai atakamata nchi mwaka huu, ni mwendo wa nyama na maziwa, mwaka 2016 Haya basi, tukiangalia upande mwingine kule, ni habari ya picha iliyosambaa kwenye mitandao ya mtoto wa mchezaji mashuhuri David Beckham. Mtoto wake ana umri wa miaka minne, lakini anaonekana bado akiwa ananyonya kile kitu cha mdomoni kwa watoto maarufu hujulikana kama pacifier, ambapo wasomaji wamekosoa sana Beckham kwamba yeye hajui kulea, na kwamba hicho kilitakiwa kisiwe kitu cha mtoto kunyonya akiwa na umri wa miaka minne. Basi hayo kwa sasa inaonekana kutambwa, lakini yako maamuzi mbalimbali, baadhi ya watu wakisema. Kwamba Stacey kwenye Facebook anasema hili si swala la biashara, mtu yoyote ana maamuzi ya kufanya juu ya mwanawe. Tammy Douglas anasema hivi, watu wanafikiri unaweza kuwapangia wazazi wenzao. Basi hayo tu ni baadhi yaliyotamba kwenye mitandao ya kijamii. Turudi kwake Idi Ligongo kwa muktasari wa habari. Naam, ufuatao sasa ni mukhtasari wa habari. Mji wa Ferguson katika jimbo la Missouri ulikumbwa tena na ghasia hapo jana usiku, siku moja baada ya waandamanaji kuadhimisha mwaka mmoja baada ya kijana mweusi Michael Brown kupigwa risasi na kijana mwingine mweusi kujeruhiwa vibaya. Bunge la Iraq mapema leo limepitisha kwa kura zote mageuzi ya serikali yaliyopendekezwa na Waziri Mkuu Haider al-Abadi ili kukabiliana na rushwa pamoja na kupunguza matumizi ya serikali. Maafisa wa Ugiriki leo wamesema kwamba serikali imefikia makubaliano na wakopeshaji wa kimataifa kuhusu kanuni mpya za kupatiwa msaada wa kunusuru uchumi wa taifa hilo la Ulaya. Marekani imetoa mwito kwa Afghanistan na Pakistan kufanya kazi pamoja kupambana na ghasia zinazosababishwa na msimamo mkali na kutarajia kwamba mashambulizi ya hivi karibuni ya Taliban yasirudishe nyuma juhudi hizo. Asante ah, sana. Basi tunakushukuru msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba wote waliofanikisha kuletia matangazo haya, msimamizi. Hadi Yariami Mwelekezi Des McKinnon. Mimi ni Sunday Shomari, mimi ni Idli Gongo. Tunakuwaga kutoka Washington DC, tukisema kwaherini.