idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandei shomari na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano agosti 12 mwaka 2015 tunasikika katika 94.1 fm bujumbura burundi na 98.1 ikota fm kisomo nchini kenya karibuni <mulia> Na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa leo ni siku ya vijana ya kimataifa duniani inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa, je, huko Tanzania ambako ni mwaka wa uchaguzi, vijana wanafanya nini? Lakini pia vijana nadhani wanaona kwamba kuna mabadiliko ambayo wanahitaji kuyaona. Kwa hiyo vijana wanajituma sana uwepo katika michakato mbalimbali ya kisiasa, katika michakato inayohusiana na uchaguzi na katika habari nyingine, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameagiza kunyongwa kwa makamu waziri mkuu wake. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandaliwa kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho ya matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia, zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Wanaharakati nchini Siria wamesema mashambulizi ya anga ya serikali hii leo karibu na Damascus yameua watu wasiopungua 27. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza, ambalo linafuatilia ghasia katika nchi hiyo, limesema mashambulizi yamepiga miji kadhaa katika eneo la Eastern Ghouta na kusababisha watu 120 kujeruhiwa. Mashambulizi ya anga yalifuatiwa na makombora mjini Damascus yaliyofanywa na wapiganaji waasi, ambapo kundi la observator limesema liliuwa angalau mtu mmoja na kwa jeruhi ishirini wengine. Shirika la habari la siria sana lina walaumu magaidi kwa mashambulizi ya makombora na roketi, likisema mashambulizi yaliuwa raia watano na kusababisha watu hamsini na watano kujeruhiwa. Mmiminiko wa wahamiaji kutoka Mashariki ya Kati kuelekea Ugiriki unaendelea huku kiasi cha wahamiaji 100 hadi 500 wakiwasili kwenye kisiwa cha Kos nchini Ugiriki kila siku, wakiungana na maelfu ya wahamiaji ambao tayari wako huko. Ugiriki imekumbwa na wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji wa kiuchumi, wengi wao kutoka Syria wakiwa zaidi ya 1,125,000 baadhi yao wakifika katika kisiwa cha mashariki cha Egen mwaka huu ikiwa e ni ongezeko la asilimia mia saba na hamsini ikilinganishwa na mwaka 2014. Akizungumza na waandishi wa habari hii leo mjini Brussels, msemaji wa tume ya Ulaya Natasha Betrod amesema kwamba hali nchini Ugiriki hususan katika kisiwa cha Kos ni mbaya sana na EU inafanya kazi na mashirika kadhaa ya kuhudumia wakimbizi hasa yale ambayo yanahusika na utawala wa mipaka ili kusaidia ushirika. Wa kundi la Islamic State nchini Misri umedai leo kwamba umemkata kichwa raia mmoja wa Croatia waliyemteka nyara mwezi uliopita, wakionyesha picha ya mwili wake kwenye ujumbe mmoja katika mtandao. Shirika la habari la Croatia Hina limesema haliwezi kuthibitisha kwamba Tomislav Salopek Mwenye umri wa miaka 30 ambaye ana mke na baba watoto wawili ambaye alikuwa akifanya kazi nchini Misri aliuwawa. Kama ikithibitika kukatwa kwake kichwa, kutakuwa ni mtu wa kwanza aliyeshikiliwa mateka magharibi na kundi la Sinai Province la Misri ambalo limeapa kufuata nyendo zake za Islamic State. Waziri mkuu wa Libya katika serikali inayotambuliwa kimataifa amesema jana kuwa atajiuzulu kama akitakiwa kufanya hivyo na watu, huku mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Libya akizisihi pande zinazopigana kukubaliana juu ya serikali ya umoja ifikapo mwisho wa mwezi huu. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Waziri Mkuu Abdallah Althini anakabiliwa na, na ukosoaji mkubwa katika mahojiano kwa njia ya televisheni kwa maswali kutoka kwa watazamaji ambao wamelaumu serikali kwa ukosefu wa kutoa huduma na kusema kuwa ataachia ngazi kama hilo litakuwa suluhisho ambalo umma unalitaka. Msemaji wa serikali ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba maoni ya bwana Thini siyo kujiuzulu rasmi. Libya bado imegawanyika kati ya serikali iliyo na makao yake katika mji wa mashariki wa Tobruk na serikali ya Kiislamu iliyo na makao yake katika mji mkuu Tripoli. Mahasimu hao wameanza duru mpya ya mazungumzo ya amani hivi leo. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa Benardino Leon amesema ushiriki wa wanachama wote katika makundi yanayopigana unaonyesha dalili nzuri kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa katika muda wa wiki tatu zijazo amewasihi wapige kura kuidhinisha mkataba ifikapo mwanzoni mwa mwezi Septemba. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. China imeruhusu thamani ya sarafu yake kushuka kwa siku ya pili mfululizo, ikirudia hatua ya kushangaza jana, ambapo ilitikisa masoko ya ulimwengu na huenda kuongeza mivutano na washindani wake wa kibiashara. Thamani ya sarafu ya yuan ya China ilishuka kwa asilimia moja nukta sita hii leo baada ya kushuka kwa takriban asilimia mbili hapo jana, ambapo ilishuka kwa kiwango kikubwa katika siku moja kuwahi kutokea katika muongo mzima. Benki kuu ya China, ambayo inadhibiti vikali sarafu, ilielezea hatua hiyo ni ya muda na ilimaanisha kuifanya thamani ya yuan kuwa mzunguko zaidi wa soko. Wabunge wa Ugiriki wanamaliza rasimu ya mswada kwa ajili ya kupata msaada wa tatu kwa serikali nchini humo ili kuokoa uchumi katika kipindi cha miaka mitano, wakiwa na lengo la kupigia kura kabla ya mkutano wa mawaziri wa ukanda wa Ulaya hapo Ijumaa. Wabunge wanakamilisha rasimu hiyo hii leo ambapo kura inatarajiwa kupigwa hapo kesho. Jana Ugiriki na wakopeshaji wake wa kimataifa walikubaliana kimsingi juu ya vipengele kadhaa kwa mpango mpya wa msaada. Msemaji wa tume ya Ulaya Anika Bridhart, mpatanishi mkuu wa mazungumzo hayo, alithibitisha maendeleo kwa msaada wa dola bilioni 94. Msemaji wa mgombea urais wa chama cha Demokrat Hillary Clinton amesema jana kwamba anakabidhi kifaa cha barua pepe alizokuwa anatumia na kupokea ujumbe wakati akiwa anahudumu kama waziri wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Clinton amekuwa akishinikizwa na wabunge wa Republican kukikabidhi kifaa hicho tangu habari zilipovuja hapo Machi kwamba alikuwa akitumia akaunti binafsi kutuma ujumbe wa kiofisi. Wakosoaji wamemkosoa Clinton kwa kujaribu kuficha mawasiliano yake kwenye akaunti binafsi ikiwemo watu waliozunguka kwenye shambulizi la ugaidi lililosababisha kifo kwenye ubalozi mdogo wa Marekani mjini Bengazi huko Libya mwaka 2012. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari yenye uzito wa juu hii leo ni huko Burundi, ambapo shirika linalohudumia wakimbizi la UNHCR nchini Rwanda linatupilia mbali madai yasemayo kuwa shirika hilo huwa liliwazuia wakimbizi wa Burundi walioomba hifadhi nchini Rwanda kurejea Burundi kwa hiari yao. Tuhuma hizo zinatolewa na serikali ya Burundi, hasa baada ya ziara ya wajumbe wake watano kwenye mipaka ya Burundi na Rwanda. Shirika moja la kiraia nchini humo linasema kuwa lilimtumia barua jana katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ili aweze kutumia ushawishi wake kuwalazimisha wahudumu wa UNHCR nchini Rwanda waweze kuheshimu kueshi haki hiyo ya wakimbizi. Mwandishi wetu Haidallah Hakizimana ametumia taarifa kamili kutoka Bujumbura. Shirika lisilokuwa la kiserikali la hapa Burundi maarufu Izere ni Wihebure linasema baada ya kugundua kuwa baadhi ya wakimbizi wa Burundi waliopewa hifadhi katika nchi jirani ya Rwanda wanazuriwa kurejea makwao kwa hiari na shirika linalohudumia wakimbizi UNHCR, shirika hilo lilimtumia barua katibu mkuu wa umoja wa mataifa ban Ki-moon jana, nikimwomba kuwalazimisha wahudumu hao wa shirika hilo la UNHCR tawi la Rwanda kuheshimisha haki hizo za wakimbizi. Hapa Francois Xavier Ndarulinze anayeongoza shirika hilo anasema, walipata malalamiko hasa kutoka kwa vijana wanaoishi katika kambi za wakimbizi nchini Rwanda wakidai kuwa waliwekewa vikwazo na shirika hilo la UNHCR wakati walipodai kuwa wako tayari kurejea nchini Burundi baada ya uchaguzi wa uraisi wa Julai 21. Tuhuma hizo pia zimetolewa na serikali ya Burundi kupitia msemaji wake siku 10 zilizopita, baada ya ziara ya wajumbe watano wa serikali kwenye mipaka ya Burundi na Rwanda, bwana Philippe Nzobonariba alisema katika ziara hiyo ilibainika wazi kuwa tawi la Rwanda la shirika linalowahudumia wakimbizi UNHCR huwa linawakataza wakimbizi wa Burundi kurejea nyumbani kwa hiari. Alizidi kuwa serikali litasogelea shirika hilo la Umoja wa Mataifa ambalo kimsingi jukumu lake ni kushughulikia wakimbizi, sio kuwazuia kurudi katika nchi yao. Upande wake shirika hilo la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi tawi la Rwanda wanakanusha tuhuma hizo. Martina Pomera ni afisa katika UNHCR nchini Rwanda anayehusika na uhusiano hapa, anasema iwapo mkimbizi amerejea kwa hiari yake ni mzigo unaopunguka. Anazidi kuwa bila shaka wakimbizi wa Burundi waliopewa hifadhi nchini Rwanda wana haki ya kurejea nchini Burundi. Anasema hawawezi kuwazuia kamwe, hawana hata uwezo wa kufanya hivyo. Badala yake, anasema kiukweli, hakuna hata mkimbizi mmoja aliyewasogelea akidai kuwa anataka kurudi nyumbani kwa hiari, halafu akapewa ushauri kuwa amechukua uamuzi usiofaa. Kwa sasa nchi ya Rwanda inawahifadhi wakimbizi wa Burundi elfu sabini waliotoroka nchi kufuatia ghasia zilizotokea mara tu baada ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, ambaye anakaribia kuapishwa kuliongoza taifa hili kwa muhula wa tatu kutangazwa na chama chake kuwa atatetea urais kwa mara nyingine, jambo ambalo upinzani, baadhi ya mashirika ya kiraia na jumuiya ya kimataifa walidai kuwa ni kinyume cha katiba na makubaliano ya amani ya Arusha yaliyositisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa Afghanistan wanasema kwamba ujumbe wa ngazi ya juu unaoongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Afghanistan Salahuddin Raban utatembelea Pakistan hapo kesho kumtaka jirani yake kuviondoa vituo vya wanamgambo vinayoipinga Afghanistan. Msemaji wa rais Said Zafar Hashimi ameiambia sauti ya Amerika VOA kwamba kaimu waziri wa ulinzi na mkuu wa upelelezi nchini humo pia wanafuatana na Rabani katika kile anachosema kitakuwa majadiliano ya kina na wenzake wa Pakistan. Amesema, tutaitaka Pakistan lazima ichukue hatua dhidi ya makundi yanayofanya mikusanyiko ndani ya Pakistan na kutangaza vita dhidi ya watu wa Afghanistan. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameagiza kunyongwa kwa makamu waziri mkuu wake kwa mujibu wa ripoti za habari za Korea Kusini katika shutuma za karibuni za kuondoa uongozi wa juu wa Pyongyang. Kwa mujibu wa chanzo ambacho hakikutajwa jina kinachofahamu kuhusu Kaskazini, shirika la habari la Yonhap limesema makamu waziri mkuu Cho Yong Gon aliuawa kwa kupigwa risasi mwezi Mei baada ya kuelezea kutoridhishwa na sera za misitu za Kim. Wizara ya masuala ya pamoja ya Seul haikuthibitisha ripoti hii, lakini ilieleza kwamba Cho hajaonekana hadharani kwa kiasi cha miezi minane. Serikali inafuatilia kwa karibu kuona kile ambacho kimemtokea kiongozi huyo, iliongeza taarifa. Ofisa polisi mzungu karibu na mji wa Dallas katika jimbo la Texas amefutwa kazi kwenye idara hiyo baada ya kumpiga risasi na kumuua kijana mmoja mweusi ambaye hakuwa na silaha, mwanafunzi wa chuo, wiki iliyopita. Will Johnson, mkuu wa polisi katika viunga vya mji wa Arlington, ametangaza jana kwamba ofisa Brad Miller alifukuzwa kazi kwa kufanya makosa mbalimbali mbali katika mauaji ya Christian Taylor mwenye umri wa miaka kumi na tisa. Miller ambaye alikuwa ofisa polisi wa Arlington katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja, alikuwa anafuatilia tukio la mtu aliyeshukiwa mwizi Ijumaa iliyopita kwenye eneo moja la kuuza magari. Mila mwenye umri wa miaka 49 alimwona Taylor katika chumba cha kuonyeshea magari, na badala ya kuwasaidia maafisa wengine waliokuwepo huko na tayari walishaelekeza eneo la uhalifu, ofisa huyo aliingia ndani na kumkabili Taylor. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za mwandishi wetu, naelekea huko Rwanda, ambapo wawekezaji wa Afrika wanasema ukosefu wa mazingira bora ya kisiasa miongoni mwa mataifa hayo umesababisha ugumu wa kushirikiana kibiashara na kiwekezaji. Kwenye maonyesho ya kimataifa ya biashara yanayofanyika Kigali, Rwanda, wamesema mataifa ya Afrika yanaona ni vyema kushirikiana na nchi za ng'ambo kuliko kushirikiana na wao kwa wao kutoka kigali mwandishi wetu silvanus karimera anayo ripoti zaidi takwimu za jukwaa la dunia la uchumi zinaonyesha kwamba bara ya afrika linazalisha kiasi kubwa cha bidhaa ambazo lakini halizitumii huku likiagiza bidhaa nyingine kutoka ng'ambo ambazo halizalishi kubwa zaidi lakini takwimu zinaonyesha kwamba biashara baina ya waafrika wenyewe ziko katika kiwango cha asilimia kumi hadi kumi na mbili hali hii ni tofauti kabisa na mabara mengine yenye kiwango cha asilimia kuanzia 40 hadi 60. Lakini wafanyabiashara hao wa Kiafrika wanazisota kidole serikali zao kushindwa kuwatendea haki, ingawa inadhoofisha mstakabali mzima wa uchumi wa bara hilo. Mmoja wao ni Sabit Ali kutoka Uganda, anasema Africa as a continent generally we... sisi wa Afrika tunatakiwa kushirikiana kiuchumi kama ambavyo tunafanya na mataifa kama Uchina, Korea na mengine yanayopendelea kushirikiana nasi wafanya biashara hao wanajiuliza inakuwaje iwe vigumu kutoa mzigo kutoka nchi moja ya kia kiafrika kwenda nyingine, huku ikiwa rahisi kupeleka mzigo huo au kuagiza kutoka Uchina, Marekani au Ulaya. Hata hivyo, hilo lina sababu zake kama anavyofahamisha Fidelis Madhi Musembi kutoka Kenya. Uh, viongozi wetu wanatuweka chini, wengi hawataki kuondoka ofisini, na kwa kawaida watu wanapoanza kupigania maslahi binafsi mataifa yanakwenda chini. Na hata ukichukulia mfano wa Burundi, hakuna anayeweza kusafiri kwenda pale. Nadhani kisiasa, viongozi wetu wanapaswa kubadili hili, one leader should change. Ni kutokana na mivutano hii ya kisiasa kwa baadhi ya mataifa ya Kiafrika, ambako kunatajwa na wafanyabiashara hao kushindwa kuweka mazingira bora ya kuuzia bidhaa zao miongoni mwao na mwisho kupiga hatua ya maendeleo. Hali hii pia imelalamikiwa na wawekezaji kutoka bara Asia. Huyu ni Ali kutoka Pakistani, ambaye anasema ushuru mkubwa wa mara kwa mara usiofata mpango umedhoofisha mazingira ya kibiashara kwa mataifa mengi ya Kiafrika. Ni ushuru mkubwa ambao tunaombwa kulipa kila mara tunapovuka mpaka kutoka nchi moja kwenda nyingine. Wakati mwingine unakuta tunalipa asilimia 50 ya mtaji wetu. Kwa upande mwingine, lakini serikali zinatambua hilo, na baadhi zinasema dawa ya tatizo hilo ni kujiunga pamoja katika ushirikiano wa kanda ambao hatimaye utasaidia bara zima kujiona kama kitu kimoja kwenye masuala ya kiuchumi na kisiasa. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Nam, kutoka kwa Kigali basi tuelekea nchini Tanzania, ambako kama mnavyofahamu, mlivyosikia leo, ikiwa ni siku ya kimataifa ya vijana inaadhimishwa ulimwenguni kote, nchini Tanzania mwaka huu utafanyika uchaguzi mkuu utakaofika tarehe 25 Oktoba, ambapo ushiriki wa vijana katika uchaguzi huo ni jambo ambalo linaangaliwa na vyama vya siasa, asasi za kiraia, mashirika ya kimataifa na makundi ya haki za binadamu. Mwenzangu Idi Ligongo ameongea na Amabilis Batamula, mkurugenzi wa mradi wa habari kwa vijana Femina Hip, ambaye yeye alianza kuzungumzia mwamko wa vijana kuelekea uchaguzi mkuu. Mwamko wa vijana kwa sasa ni mkubwa sana, imetokana pengine na mambo mbalimbali ambayo yanaendelea, vijana wanayaona, uelimishaji, uhamasishaji ambao unaendelea, lakini pia vijana nadhani wanaona kwamba kuna mabadiliko ambayo wanahitaji kuyaona. Kwa hiyo vijana wanajituma sana uwepo katika michakato mbalimbali ya kisiasa, katika michakato inayohusiana na uchaguzi. Hata tunapozungumza nao katika makundi yao, unaona michango yao inaelekea kuonyesha hamasa kwamba wako tayari kabisa kushiriki katika michakato ya uchaguzi. Tunafahamu kwamba nyinyi mnafanya kazi moja kwa moja na vijana na mmekuwa mkiwafikia kupitia klabu mbalimbali mbali katika mashule ya sekondari ama kwenye vijiwe ama zile sehemu zozote ambazo vijana wanapatikana. Kwenye hili swala la uchaguzi, hasa ni nini ambacho vijana wamekuwa kikizungumza, au ni mwamko gani ambao wamekuwa wakiwaonyesha? Ni ile hali ya kuwa mashabiki wa chama fulani, ama ni kwenye masuala muhimu ya nchi yao? Huwezi kuepuka swala la ushabiki wa vyama, na ndio utamu wa siasa unapokuja hapo, vijana wameingia, unaona kabisa wako kwenye ushabiki wa vyama, lakini pia wanazungumza, wanapaza sauti zao, wanazungumza yale mambo ambayo wanakutana nayo kila siku, wanazungumza changamoto zao. Kwa hiyo tunazisikia hizo changamoto, lakini pia tunaona ushiriki wao katika vyama vya siasa, na hiyo inatudhihirishia kwamba kweli vijana wa Tanzania wamedhamiria. Kipindi cha nyuma kwa hapo Tanzania, pengine suala zima la siasa katika ufuatiliaji, ushiriki, ilikuwa inaonekana ni suala la kizee. Unadhani kwa hivi sasa hali hiyo bado Nadhani hali hiyo imeondoka. Tunaona ushiriki wa vijana, tunauona katika michakato mbalimbali kwa uthabiti zaidi. Swala la kujiandikisha kupiga kura, foleni zilijaa vijana, hicho ni mojawapo. Kwa hiyo nikisema hapa, naweza kuhakikishia kwamba nimeona kwamba kuna mabadiliko na ninaona kwamba vijana wamepita ile hatua ya kuamini kwamba swala la siasa ni swala la vijana. Kijana wa kike katika nchi nyingi za Afrika anakabiliana na changamoto mbalimbali, sijui kwa hapo Tanzania e, ni changamoto zipi hasa ambazo kijana wa kike anakabiliana nazo kuelekea uchaguzi mkuu kuna? mambo mengi ya ambayo tunaweza kuyazungumza hapa, na pengine katika hili ni nitoe mfano wa kitu ambacho sisi wenyewe kama Femina hii tunakifanya. Kwa kuangalia changamoto za wasichana walizonazo, tumetayarisha kampeni ambayo tunaiita nguvu ya binti, na nguvu ya binti ni kampeni maalum ambayo inahusisha kipindi chetu cha Fema TV show, inahusisha pia jarida letu la Fema. Tunahamasisha wasichana kuzungumza na kuhoji viongozi wa siasa wanaangaliaje haki zao. Tumeangalia haki za aina nne: tumeangalia haki ya kupata elimu kwa msichana, haki ya msichana juu ya mwili wake yeye mwenyewe, na haki ya msichana kupata rasilimali ili aweze kujiendeleza. Lakini pia tumeangalia haki ya msichana katika kushiriki, na hapo ndo linaweza kuja pia swala la msichana kushiriki kama kiongozi. Kwa kweli ni kampeni ambayo tumeianza wakati huu wa uchaguzi, lakini tunataka yale matokeo yake yaweze kuonekana hata baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka huu, tunapoendelea katika miaka ya mbele wasichana wapate hamasa sasa hivi waendelee mpaka katika miaka inayokuja. Ni Amabilis Batamula, mkurugenzi wa habari Femina Hip, akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Maadhimisho ya siku ya dunia bila tumbaku yalifanyika Mei 31 yakihamasisha wavutaji kufikiria tabia zao na kuacha hata kwa saa 24. Leo katika makala ya afya mwandishi wetu Carol Pearson ametuletea taarifa hii inayosimuliwa na Mary Mgawe. Sio siri kwamba matumizi yoyote ya tumbaku ni mabaya kwa afya, lakini kwa watu wengi ni vigumu kuacha. Hiyo ni kwa sababu wengi wao wameanza wakiwa na umri mdogo na pia kwa sababu tumbaku ina nikotini. Nikotini inaweza kuzoeleka sana mwilini, ni dawa kali inayolevya. Dr Kimberly H amesema vijana wanaweza kutumia aina mbalimbali ya tumbaku inayoweza kuwa sigara, sigara ndogo ndogo, au tumbaku zisizotoa moshi, na vijana wanaotumia tumbaku ni rahisi kutumia sigara zinazotumia umeme ambazo pia zinasambaza nikotin. The more nicotine that I get, the more addicted I am, the more difficult it is for me to quit. Jinsi ninavyopata nikotini zaidi ndiyo jinsi ninavyoizoea zaidi na kuwa jambo gumu zaidi kwangu kuacha. Hakuna namna ya aina moja ya kuacha uvutaji inayoweza kufanya kazi kwa kila mtu. Wengine huamua kutumia sigara za umeme kama msaada wa kuacha. Sisi, aliyependa kutumia jina lake la kwanza tu, anatarajia kujiunga na sigara za umeme inaweza kumsaidia kuacha tabia ya uvutaji. I really don't like the smell of smoke. I don't like the mess of cigarette butts. Baada ya miaka mingi ya uvutaji, sipendi tena harufu ya moshi. Sipendi uchafu wa sigara wala ladha inayoacha katika mdomo wangu na sipendi kwamba watu wengine wanabugudhiwa na moshi wa tumbaku. Utafiti unaonyesha kwamba vifaa vya kutumia umeme vinaweza kufanya kazi kwa baadhi ya watu lakini sio kwa watu wote. Ushauri wa tabia na dawa bigijii zinazosaidia kupunguza hamu ya nikotin vinaweza kusaidia. Dkt. Nancy Rigoti na watafiti wengine wametengeneza programu rahisi kusaidia wavutaji kuacha wakati wanapokuwa hospitali na kuwa huru na uvutaji baada ya kutolewa. Wagonjwa wamepewa plasta yenye nikotini au dawa na ushauri wakiwa hospitali na kufuatiliwa mara wanapoondoka. We know that medication works and that counseling works and counseling but they both together work much better than either one alone. Tunajua kwamba dawa inafanya kazi na ushauri unafanya kazi, lakini vyote vinafanya kazi pamoja kuliko kutumia kimoja kimoja. Asilimia sabini ya wavutaji tumbaku katika programu hiyo walikuwa huru bila kuvuta kwa miezi sita baada ya kuondoka hospitali. Serikali ya Marekani na mashirika binafsi wamekuwa wakifanya kazi ya kampeni za kupinga uvutaji wa tumbaku tangu mwaka 1964. Utafiti uliofanywa kutoka chuo cha afya ya umma cha Yale umegundua kuwa wale wanaowacha kuvuta katika kipindi hichi wana mafanikio ya asilimia thelathini ya maisha. Tafiti zote zimechapishwa kwenye jarida la Marekani la afya. Hadi wiki ijayo, katika makala ya afya, ni mimi Meri Mdawe. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc muda mfupi ujao tutakusomea muktasari wa habari Wanaharakati nchini Siria wamesema mashambulizi ya anga ya serikali hii leo karibu na Damascus yameua watu wasiopungua ishirini na saba. Mmiminiko wa wahamiaji kutoka Mashariki ya Kati kuelekea Ugiriki unaendelea huku kwa kiasi cha wahamiaji mia moja hadi mia tano wakiasili kwenye kisiwa cha Cos nchini Ugiriki kila siku, wakiungana na maelfu ya wahamiaji ambao tayari wapo huko. Ushirika wa kundi la Islamic State nchini Misri umedai leo kwamba umemkata kichwa raia mmoja wa Croatia waliyemteka nyara mwezi uliopita, wakionyesha picha ya mwili wake kwenye ujumbe mmoja katika mtandao. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika ni za sera ya serikali ya Amerika. kundi la ISIL linaendelea wake na unyanyasaji wake dhidi ya raia wasio na hatia huku likifanya utekaji wake wa hivi karibuni kabisa kati mwa Siria kwenye jimbo la Homs ambako kundi hilo la kigaidi limeteka takriban watu 230 wakiwemo Wakristo. Utekaji wa ISIL pia umesababisha kukoseshwa makazi takriban watu 2000 katika vijiji vilivyo karibu, kwa mujibu wa ripoti ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani mwaka wa 2014 Baadhi ya jumuiya zinazoongozwa na ISIL zimeshuhudia vitendo vya kulazimishwa kuhama madhehebu yao, kuharibiwa kwa maeneo ya kuabudia na kufukuzwa kwa jumuiya za walio wachache. Idadi ya Wakristo ni takriban asilimia kumi ya watu wote nchini Siria, ambao ni zaidi ya milioni kumi na saba. Mwezi Februari, ISIL ilivamia vijiji vya Siria vya Wakristo kaskazini mashariki mwa jimbo la Hasake nchini Siria, ambako waliteka dazani ya raia ikiwemo wanawake, watoto na wazee pia. ISIL ilichoma na kuharibu nyumba na makanisa. Ghasia hizo za uvamizi ziliripotiwa kukosesha makazi takriban watu elfu tatu. Ukweli ni kwamba ISIL inalenga raia wa Kristo kwa makusudi. Pia ilikubali kufanya uhalifu na ukatili dhidi ya wale waliopinga imani ya kundi hilo. ISIL inaendelea kueneza vitendo vyake viovu dhidi ya madhehebu yote na waadhiriwa wengi wamekuwa Waislamu. Viongozi wa watu wa imani zote na dini nyingi kote katika eneo wameungana kupinga kundi la ISIL dhidi ya mauaji yake ya halaiki, ubakaji utumwa wa kingono na mauaji ya umma kwa wale waliotekwa. Vita vya umwagaji damu vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria vimesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mbili mia tano. Marekani inalazimisha kuachiliwa haraka bila masharti kwa raia wote waliotekwa na ISIL ili kusaidia kufikia mwisho wa uhalifu huu. Marekani bado ina nia ya dhati kuongoza ushirikiano wa dunia kupambana na kulishinda kundi la ISIL. Na hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika VOA iliowezea sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Edwin Collins, msimamizi wa matangazo haya Hadija Riyami kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la hapa Marekani, Washington DC.