From Washington, the voice of America, VOA, kumekucha Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Harrison Kamau, na mimi ni Mary Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo leo Alhamisi, Agosti 13 mwaka 2015. Karibuni. Katika habari zetu za leo ni kwamba maoni tofauti yametolewa kufuatia hatua ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mwenzake Yoweri Museveni wa Uganda ya kuanza ubadilishanaji bidhaa baina ya mataifa hayo mawili kwenye mikataba. Hatujui ni kiwango kipi cha nyama Kenya itakuwa ikituma kule Uganda, na pia kuna kiwango kipi cha kari Uganda itakuwa ikileta chini Kenya. E, vilevile tunakuarifu kuwa ushauri umetolewa kwa jamii kushirikiana kusaidia wasichana na wanawake kuepuka na uwezekano wa magonjwa kama saratani. Kwa nini tunafanya vitu kama hivi? Naona kama ni ujinga, lakini si ujinga, ni vitu vya muhimu sana ambavyo tunahitaji kukaa chini na kushauriana na kuelekezana, na badala ya kuona kwamba haya mambo ni mambo ya watoto wa, wa kike au ni mambo ya wanawake. Haya mambo ni mambo ya jamii nzima. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu Meri Mgawe. Mazungumzo ya amani baina ya pande mbili zinazogombana nchini Libya yamemalizika jana Jumatano mjini Geneva bila kufikia azimio rasmi, lakini mjumbe wa Umoja wa Mataifa anasema pande zote zinataka kufikia mkataba wa ushirikiano wa madaraka ndani ya kipindi cha wiki tatu. Wakati mashauriano yalipovunjika, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Bernardino Leon amesema makundi hayo mawili yote yalidai kudhibiti eneo lililoharibiwa na vita nchini Libya na kugusia uhitaji wa haraka wa kurejesha usalama kwa njia ya mjadala. Amesema pande hizo pia zimesisitiza matarajio yao kukamilisha mashauriano katika wiki zijazo. Libya imegawanyika baina ya serikali mbili zinazoungwa mkono na vikosi vinavyopigana vyenyewe kwa vyenyewe, serikali inayotambulika kimataifa iliyoko mji wa Tobruk, wakati ile inayoungwa mkono na Waislamu wenye siasa kali inaongoza kutoka Tripoli. Rais wa Nigeria Mahamadu Buhari amesema mashitaka ya maafisa wa zamani wanaotuhumiwa kuiba fedha za umma na kutoroshea nje ya nchi yataanza katika wiki chache zijazo. Buhari alitoa taarifa hiyo baada ya kukutana na wajumbe wa kamati ya amani inayoongozwa na kiongozi wa zamani wa jeshi Jenerali Abdusalim Abubakar katika makazi ya rais huko Abuja. Kwa mujibu wa mwanakamati mmoja, kamati ilimshauri bwana Buhari kuhakikisha taratibu za kisheria zinafanyika kwa undani na baadaye kufuatiwa na kesi. Msemaji wa rais Garba Shehu amesema mashtaka hayo kwa wale wanaoshutumiwa kuiba fedha za serikali ni sehemu ya rais Buhari kupambana na rushwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon amechukua hatua kali kufuatia tuhuma za unyanyasaji wa ngono dhidi ya walindamano wa Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kutoka Umoja wa Mataifa, Margaret Bashir anatuarifu na Aida Isa anasoma ripoti yake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon amesema ameomba na kukubali kujiuzulu kwa mjumbe wake wa juu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, luteni jenerali Babacar Gaye. Amesema licha ya kwamba mwanadiplomasia huyo wa muda mrefu kutoka Senegal na afisa wa jeshi ametumikia bila kuchoka ujumbe wa umoja wa Mataifa, anataka kutuma ujumbe mzito dhidi ya tuhuma hizo. Anasema anataka kuwa wazi kwamba tatizo hilo limevuka mpaka kwa mjumbe mmoja au mzozo mmoja au mtu mmoja. Unyanyasaji kingono ni changamoto ya dunia ambayo inatakiwa kuchukuliwa hatua kali. Umoja wa Mataifa ulituma ujumbe wake unaojulikana kwa kifupi kama MINUSKA mwaka mmoja uliyopita. Tangu hapo kumekuweko na tuhuma nyingi za unyanyasaji wa ngono kwa watoto, kwanza na kikosi cha jumuia ya kimataifa na baadaye walinda amani wa umoja mataifa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika, hapa Washington DC. Kundi la wajumbe wa kimataifa limetoa wito nchini Burundi kuanza tena majadiliano ya kisiasa, kibinadamu na mzozo wa kiuchumi kufuatia ghasia zilizozuka baada ya rais kutaka kuwania tena muhula watatu wa uongozi. Wanadiplomasia kutoka Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya na Ubelgiji na Marekani wametoa wito wa kukomesha ghasia, kuheshimu haki za binadamu na uhuru, na kuanza majadiliano ya kisiasa yenye msingi. Kufuatia ghasia nyingi na utaratibu wa uchaguzi uliokuwa na utata, serikali ya Burundi inaweza kuanza kurejesha uthabiti kupitia kuhusisha mjadala wa kisiasa na vyama vya siasa, walisema wajumbe hao katika taarifa yao. Wamesema serikali ya Burundi haiwezi kumudu kuendelea kupuuzia kutokuwa na uthabiti, migawanyiko, kuporomoka kwa kiasi kikubwa cha uchumi na mizozo ya kibinadamu na rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter ametangaza jana Jumatano kwamba ana ugonjwa wa saratani ambao uligunduliwa wakati alipofanyiwa upasuaji kwenye ini. Bwana Carter mwenye umri wa miaka tisini alitoa taarifa hiyo kwa maelezo mafupi. Hakufafanua ni aina gani ya saratani au kama iko katika maeneo mengine ya mwili wake. Taarifa rasmi itatolewa kwa umma mara pale maelezo ya kutosha yatakapopatikana, pengine wiki ijayo. Rais huyo wa thelathini na tisa nchini Marekani atapatiwa matibabu katika kituo cha afya cha Emory kwenye jimbo la Atlanta, Georgia. Bwana Carter alifanyiwa upasuaji Agosti tatu ili kuondolewa uvimbe mdogo kwenye ini na mlipuko mkubwa umetokea kaskazini mwa China kwenye mji wa bandari wa Tianjin Jumatano jioni na kuwa takriban watu saba na kujeruhi wengine mia tatu wakati milipuko iliyokuwa inasafirishwa kulipuka. Hakukuwa na maelezo ya haraka kuhusu mlipuko huo, ingawa vyombo vya habari vya serikali vinaripoti kwamba vinaamini kuwa tukio hilo lilitokea katika gala la kuhifadhia vifaa hatari. Vyombo vya habari vinasema milipuko miwili ilisikika kwa sekunde thelathini kwa kishindo kikubwa. Mtu mmoja aliyeshuhudiwa anasema alikuwa katika harakati za kununua bidhaa wakati mlipuko ulipotokea, na alisikia nyuma ya jengo kulikuwa na moto mkubwa na mlipuko. Anasema katika eneo jirani magari na nyumba vilitikisika, vioo vilipasuka, na kila mmoja alianza kutimwa mbio. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc kumbuka kwamba matangazo haya pia waweza ukapata kupitia mtandao wa www voa swahili com na katika habari ambazo tumezipa uzito siku ya leo ni kule jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambapo mzozo baina ya jamii za watu mbilikimo na luba mashariki mwa nchi hiyo unaonekana kuchochewa na ubaguzi hayo ni kwa mujibu wa kundi la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch mwandishi wa VOA Nick Long ana maelezo zaidi kutoka Goma, na Aida Issa anaisoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa mamia ya raia wameuawa katika maeneo ya kaskazini ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo katika jimbo la Katanga tangu makundi yenye silaha kutoka kabila la Batwa au watu mbilikimo na jamii za Luba kuanzisha mashambulizi dhidi yao takriban miaka miwili iliyopita. Dazeni ya vijiji vilichomwa na maelfu ya watu kupoteza makazi yao. Human Rights Watch hivi karibuni iliwahoji watu walionusurika katika mashambulizi mabaya pale wapiganaji wa Luba walipowaua takriban mbilikimo 30 kwa mapanga, mikuki na mashoka hapo Aprili huko Nyanzu. Shirika hilo pia lilizungumza na watu walionusurika kutoka jamii ya Luba walioshambuliwa na mbilikimo. Katika ripoti yake juu ya mzozo iliyotolewa Jumanne, shirika la Human Rights Watch Lilitoa mwito kwa maafisa wa serikali ya DRC kwa kushirikiana na umoja wa Mataifa kuboresha ulinzi, kuchunguza na kushtaki wale waliohusika katika uovu huo na kushughulikia mivutano na ubaguzi katika jamii, jambo ambalo wanasema linaonekana kuchochea mapigano hayo. Ripoti hiyo inasema mivutano baina ya jamii hizo mbili ilibuka hapo mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya jamii ya Batwa kudai haki za msingi ikiwa ni pamoja na kupata ardhi na kukomesha matukio ya kufanyishwa kazi kwa nguvu au tabia ya utumwa. Msemaji wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa huko Congo, MONUSCO, Felix Basafo, alizungumzia hali hiyo hapo jana. hey, constituent... Anasema mzozo baina ya jamii za Batwa na Luba si wa hivi karibuni, ni mzozo wa karne nyingi. Anasema kuishi pamoja kwa jamii hizo mbili limekuwa jambo lenye utata kwa sababu ya mizozo ya ardhi na madai ya haki fulani na yameunda makundi yenye ya silaha yaliyozozana mara kwa mara. Ripoti ya Human Rights Watch inasema kuwa serikali ina jukumu kuu la kuweka usalama katika eneo hilo, lakini yanatuhumu kuwa MONUSCO ilikuwa na vikosi vichache tu vilivyokuwa huko Nyunzu base alikaa na mapendekezo kuwa ujumbe huo haukutoa umuhimu katika eneo hilo. Anasema mkuu wa MONUSKO Martin e, Kobler binafsi sociale alizuru Nyunzu kuchunguza hali huko ambayo anasema inadhoofika kila siku a reprisa, la MONUSKO a. Anasema MONUSKO imepeleka vikosi Nyunzu mara kadhaa, ikiwa ni pamoja na vikosi maalum na kambi ya muda ili kusaidia kurejesha amani na hilo limeweza kupatikana. Umoja wa Mataifa unasema watu wengi waliopoteza makazi takriban elfu kumi na tano huko Nyunzu wamerejea vijijini mwao, na licha ya kwamba nyumba nyingi zimeharibiwa na hali ya maisha ni mgumu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, nikikukumbusha vizuri kwamba kando na www voa swahilicom, vilevile tunapatikana kwenye Facebook na pia Instagram. Kwa hivyo usiwe na sababu ya kutotupata. Tunaendelea nazo habari za dunia, tukisomewa na Mary Mgawe. Ijumaa hii wanajeshi wa anga wa Marekani watapandisha bendera ya Marekani nje ya ubalozi wa Marekani huko Havana, Cuba, kama ishara ya kusherehekea kufunguliwa tena kwa jengo la mahusiano ya kidiplomasia baada ya Marekani na Cuba kukubaliana kurejesha ushirikiano ambao uliharibika takriban miaka hamsini iliyopita. Balozi zote za Marekani na Cuba zilifunguliwa Julai ishirini mwaka huu. Serikali ya Cuba ilifanya sherehe fupi kwa ajili ya ufunguzi wake mwezi uliopita, lakini Marekani ilichagua kusubiri kwa ajili ya sherehe zake rasmi hadi pale waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry atakapoongoza ujumbe huko Havana. Siku ndefu kwa Havana itajumuisha matukio kadhaa huku wabunge wa, wa Marekani na maafisa wengine wa serikali, wawakilishi wa serikali wa ya Cuba na jumuiya za kiraia wakihusika, alisema afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani na afisa wa polisi mzungu karibu na jimbo la Dallas, Texas ameondolewa katika jeshi baada ya kumpiga risasi na kumuua kijana mwanafunzi ambaye hakuwa na silaha wiki iliyopita. Will Johnson mkuu wa polisi katika kitongoji cha mji wa Arlington alitangaza Jumanne kwamba ofisa Brad Miller amefukuzwa kazi kwa kufanya makosa makubwa baada ya kumpiga risasi kijana mwenye umri wa miaka 19, Christian Taylor. Mila aliyekuwa afisa wa polisi huko Arlington kwa takriban chini ya mwaka mmoja alijibu wito wa kwenda kwenye eneo la tukio Ijumaa iliyopita katika kampuni ya kuuza magari. Polisi huyo mwenye umri wa miaka 49 aliingia ndani ya kampuni hiyo, na badala ya kusaidiana na maafisa wenzake wa polisi, alifika moja kwa moja na kuanza kukabiliana na Tela. Johnson anasema mara Tela alipokataa kusalimu amri, Mila alifyatua risasi na kumshambulia mara nne. Johnson anasema Mila anaweza kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu katika kesi hiyo, ingawa maamuzi bado hayajafanyika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wakati siku ya kimataifa ya vijana ikiadhimishwa Jumatano kote ulimwenguni, huko nchini Kenya, vijana walifanya mambo mbalimbali mbali kuadhimisha siku hiyo, ya, siku hiyo. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Mani Joseph Muya, mwanzilishi wa taasisi Tuwakuze nchini Kenya, na kuanza kutaka kujua umuhimu wa siku hiyo kwao. Siku hii ni siku ambayo imetengwa ya kuwasaidia vijana kuweza kuinufaisha jamii na siku ambayo pia imetengwa kuwakumbusha au kuwapa vijana nafasi ya ubunifu na kuwajumuisha vijana vijana wote kulingana na maudhui ya mwaka huu, na ikiwa pia ni siku ambayo ya kusisitiza umuhimu wa kuwapa vijana sauti na, na, na, na, na vile vilevile, ukiweza angazia ujumbe wake Ban Ki-moon kuhusu siku ya leo, kwamba yafaa vijana waweze kushirikishwa kwa maendeleo stahimilivu katika hizi tanzia za kisasa, kwa lile neno la kimombo ambalo ametumia youth in civic engagement. Yeah, kwa upande watu wakuze E, ni yapi ambayo mnayafanya kwa upande wa watu wakuza? Tumeweza ku, kuandaa event kulingana na maudhui au mada ya siku hii, na katika hi, hiyo event ambayo tume- tumeweza kufanya, tumeweza tumeweza kuwajumuisha vijana wengine hasa wale ambao wana- wanajihusisha na taasisi ziso, zisizo za serikali, kuweza kuwasaidia hasa wale vijana ambao wanaitwa wale yatima, vulnerable and underprivileged wale, tumeweza kufanya event ambazo tumewapa kama zile taa za sola fagio, na alafu fanya event ambazo zinaitwa capacity building, ile tunawapa, tunafunza some specific skills ambazo wanaweza fanya ili kujipa Income. Na hizo capacity building projects ni ujasirimali. Tumeweza kuwafunza jinsi ambavyo wanaweza wakajihusisha na ujasirimali ili kuweza kujisaidia hata katika siku za usoni, ndio vijana hawafai tu kuwa kila wakati wanategemea msaada, bali wanafaa kuwa wanaweza kujisaidia wao kwa wenyewe. Ile empowerment tunawapa, uh, skills ambazo wanaweza wakatumia kuweza kujisaidia siku za usoni. Na vilevile vile, sababu tume, -tumeang tumeangazia mambo ya mandhari tumeweza kuwafunza katika zile projects ambazo tulikuwa nafanya. Zilikuwa projects ambazo zilikuwa zinataka kuwafunza jinsi wanavyo wanavyoweza kutumia mambo yaliyo mambo yaliyo katika mazingira yao kuweza kujinufaisha. Labda tueleze kidogo, ufafanue zaidi kidogo, unaposema kwamba kuwafundisha mambo yaliyopo kwenye mazingira yao, hii ina maana gani hasa? Hii ina maana ina maana maana kwamba unaona, katika mazingira tunalo hili tatizo la takataka taka. Mm-hmm. Takataka ambazo huwa zinaathiri afya na na na zinatuathiri kwa mambo mengi. Takataka hakuna taka. Mtu ambaye anapenda kuishi kwa sehemu ambayo iko taka taka na takataka halafu ukiweza angalia takataka taka ambayo huwa ina inawasumbua watu sana ni ya plastiki, hasa huko Afrika na vijichupa vya soda vya maji vinatupua vina tu ovyoovyo, alafu wajua takataka ya plastiki huwa haiozi no. Kwa hivyo katika hii ambayo nasema tumeweza kuwafunza jinsi wanavyoweza kutumia mambo ambayo yako katika mazingira yao kujinufaisha. Tumewafunza project moja ambao wameweza kutumia hizo vijichupa vya takataka, wanavikatakata katika upande mmoja, nalafu kama wameviweka vingi na alafu nao wanaviweka mti, zinakuwa kama ufagio ambao wanaweza wakatumia pia kufagia kufanya usafi na pia wauze ili waweze kujipatia hela. Basi ni Mani Joseph Mwea akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Na bado na tukiendelea na mambo huko nchini Kenya, ni kwamba baada ya taarifa kutolewa mwishoni mwa juma kuwa Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni walikubaliana kuwa Kenya ingeagiza sukari kutoka Uganda, wakati Uganda ikiagiza bidhaa za nyama kutoka Kenya, maoni mengi yametolewa na viongozi mbalimbali, hasa wa upinzani wakipinga hatua hiyo. Wizara ya kigeni ya Kenya imekanusha kuwa marais hao wawili walitia saini mikataba hiyo. Muda usio mrefu, nimeweza kuzungumza na Profesa David Monda ambaye pia ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka jimbo la California na kuanza kutaka kujua amelichukuliaje suala hilo. Eh, kwa kweli ushirikiano huu umefika wakati wake, hususan tukiangazia ya kwamba Kenya na Uganda zimekuwa mataifa karibu sana hususan kwa upande wa biashara, lakini jambo la leta utata ni kwamba hakuna uwazi kwenye mikataba. Hatujui ni kiwango kipi cha nyama Kenya itakuwa ikituma kule Uganda, na pia kuna kiwango kipi cha sukari Uganda itakuwa ikileta chini Kenya. Na je, waona kama hatua hii itaathiri mkulima wa sukari nchini Kenya ambaye labda pengine hajalipo hat...? Na pia vilevile vile wanasema kwamba kunaweza kukafungua njia za kuleta sukari ambayo sio ya Uganda, itamwathiri sana mkulima wa Kenya. Manake sukari ya kutoka Uganda tusahau, itakuwa kwenye bei ya chini. Sarafu ya Uganda haina nguvu kama sarafu ya Kenya, kwa hivyo wataweza kuagiza sukari kwa kiwango kikubwa chini Kenya. Kwa hivyo mkulima wa Kenya inaonekana kwamba uh, atatiliwa shaka sana, manake ukiwa na sukari nyingi natoka Uganda kwa bei ya chini basi sukari ya mkulima wa Kenya itaenda wapi? Unaona, kama nchi hizi mbili zimefikia kiwango cha kuwa zimejitosheleza na bidhaa kiasi kwamba Uganda ina sukari hata zaidi ya kuweza kuileta nchini Kenya, nayo Kenya ina nyama ya kutosha ya kuweza kuuza kule nchini Uganda, kuna shida pale, pia kuna utata. Na ni vile nimesema, nime kule mbele, ni kwamba hakuna uwazi kwa mkataba huu. Kwa mfano, kwa wakati huu, Kenya haina nyama ya kutosha kualisha wananchi Kenya. Kwa hivyo itakuwaje tena, Kenya itakuwa na nyama ya ziada kupeleka Uganda, au mataifa ya kigeni? Itabidi tuangazie tena kwa undani ni kiasi kipi cha nyama kitakuwa kitoka upande wa Kenya, na pia ni nyama ya aina gani? Nyama, nyama, nyama ya ng'ombe, nyama ya kondoo, ni nyama ya aina gani? Na kutakuwa na kiasi kipi kitaenda Uganda na kwa miaka mingapi? Mwenyekiti wa kampuni ya sukari ya Nzoia Bwana, uh, Joash wa Mangoli amesema kwamba uh, sukari ya kutoka Uganda haitaathiri uh, soko ama sukari nchini Kenya. Hivi majuzi serikali ya Kenya ilipatia kampuni ya Mumia karibu dola bilioni moja kuisaidia manapo alikuwa Je, viongozi hao wanapotia mikataba hii ya kiuchumi baina ya nchi hizi mbili, unaona kama ni siasa tu ama labda pengine kwa kweli wamemaanisha kuwe na biashara ya kweli baina ya mataifa haya mawili? Kama kuna mikataba, mimi kwa maoni yangu nafikiria kuna biashara inaendelea. Jambo nyeti ni kwamba kwa mikataba hii inasema nini, hata Rais Uhuru Kenyatta aweze kueleza bayana. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hapo akiongea ni Profesa David Munda akizungumza na sauti ya Amerika kutoka California. Katika habari nyingine, jamii nchini Tanzania imeshauriwa kushirikiana kwa pamoja ili kusaidia wasichana na wanawake kwa ujumla kukabiliana na matatizo yanayoweza kupelekea magonjwa kama vile saratani wakati wanapokuwa katika kipindi cha hedhi. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mkurugenzi wa kampuni ya Kasole Secret Behia Sinta Juyeko ambaye anaanza kwa kuzungumzia mila Potofu. Na hizi mila zinaambatana na hizi na haya mambo ya siku ya hedhi, na yanasababisha sasa huyu binti ashindwe kujisitiri katika utaratibu ambao ni sahihi, na mwisho wa siku anaishia kuhatarisha afya yake. Kwao tukaamua kuanzisha kampeni ambayo in tunasema ni siku mafundisho ya hedhi salama, na tunasherekea siku ya hedhi salama duniani Kwao mwaka huu Tanzania imekuwa ni moja kati ya nchi 33 ambao walisherekea siku ya hedhi duniani. Japo jamii inaona kwamba ni kwa nini tunafanya vitu kama hivi, naona kama ni ujinga, lakini si ujinga, ni vitu vya muhimu sana, ambapo tunahitaji kukaa chini na kushauriana na kuelekezana, na badala ya kuona kwamba haya mambo ni mambo ya watoto wa, wa, kike au ni mambo ya wanawake, haya mambo ni mambo ya jamii nzima. Na haya matatizo yote yanatokea, ni, ni kwamba pengine wazazi hawasaidii watoto kupata elimu ya namna ya kutumia hivi vitu au ni umasikini au nini hasa kinachopelekea haya yote yanatokea? Uh, kutokana na jinsi tulivyo tunavyoenda kufundisha ma, wakina mama mabinti, tatizo kubwa ambalo tume, tumeliona hapa ni uelewa. Tunajua tu kidogo, lakini hasa kabisa kuzingatia maswala muhimu, mambo ya hedhi bado hatujaweza kuelewa na hatujaweza kujua madhara yanayotokana na kuto kushindwa ku, ku, kumwezesha binti ili aweze kuwa na mazingira mazuri anapoka katika hedhi. Naweza nikatoa mfano. Unaweza kukuta shule imejengwa vizuri, lakini vyo havina milango, vyo havina maji, hapopo unategemea huyu mtoto wa kike aweze kutumia kicho, atatumia kwa jinsi gani? mwisho wa siku anatumia vitu ambavyo haviko katika mpango sahihi, anapata shida. Hii msaada mnaiangalia kwa staili gani, hasa mnaoamua kwamba tuka waelimishe labda vijana au watoto au kuwasaidia? Uh, tunaangalia zile sehemu ambazo tayari zina mila ambazo ziko kwa hali ya juu zaidi, kwa sababu tamaduni zinatofautiana kulingana na makabila. Kwa hiyo tunachofanya sisi, tunaangalia ni sehemu gani ambayo inaathirika zaidi na hizi tamaduni na hizi mila hapo ndipo tunapoenda, tunakaa nao na hatuwatafuti suluhisho, tunawauliza nini, wana matatizo gani na nini ni suluhisho. Baada ya hapo, tunakaa tunajadiliana, kwa sababu haya mambo ya hedhi pia bado yanakuwa ni magumu sana kujadili na, na mtu anaona saa zingine labda unataka kumwingizia mambo ya family planning kwao. Tunachokifanya ni kwamba tunataka kujua nini shida na nini tu, tutasaidiana kwa hiyo, wao wenyewe wanakuta wanaongea, na tulifanya kikao na walimu wote wa Tanzania nzima wawakilishi, tukaja tukaongea naona, wakasema tunahitaji mtusaidia kwa sababu kweli tunakuwa na shule za wasichana ambazo ni za mabweni. Awa watoto hatuna sehemu za kuchoma hivi vitu vyao, tunavitupa wapi? na hizi zinaleta impact kwenye mazingira pia. Kwa hiyo tunavyofanya hivi kwamba serikali itaona, jamii inaona sasa, wote tunakutana pamoja, tunashikana mikono kuhakikisha kwamba tunaweza kufanikia katika kutatua haya matatizo. Ni bi yes, Hyasinta Ntuyeko akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC katika mkutano wa YALI. Na sasa nakusomea muktasari wa habari. Mazungumzo ya amani baina ya pande mbili zinazogombana nchini Libya yamemalizika jana Jumatano mjini Geneva bila kufikia azimio rasmi, lakini mjumbe wa Umoja wa Mataifa anasema pande zote zinataka kufikia mkataba wa ushirikiano wa madaraka ndani ya kipindi cha wiki tatu na rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema mashtaka ya maafisa wa zamani wanaotuhumiwa kuiba fedha za umma na kutoroshea nje ya nchi yataanza katika wiki chache zijazo. Na ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Miaka 50 iliyopita mwezi kama huu, demokrasia nchini Marekani ilizaliwa upya kwa kutiwa saini na kuwa sheria haki ya kupiga kura Marekani, wakisukuma mbele juhudi za kundi la Civil Rights Movement kwenye miaka 1950 na 1960 wakati wa Marekani weusi na makundi mengine ya walio wachache walipoandaa kumaliza miongo kadhaa ya ubaguzi wa rangi dhidi yao. Sheria ilielezea zote haki zao za msingi kama raia na ilibadilisha mfumo wetu wa kisiasa. Sheria iliyotiwa saini na Rais Lyndon Johnson hapo Agosti 6 mwaka 1965 ilielezea haki ya kupiga kura ya watu weusi wa na makundi mengine ya walio wachache, haki ambayo imekuja baada ya kuanguka kwa utumwa karne moja awali, lakini mara kwa mara walinyimwa haki hiyo kwa njia za kisiasa. Inadhibiti taratibu nyingi zilizotumika katika miji na majimbo mbalimbali, ili kuendeleza udhibiti wa kisiasa wa watu weupe wa kwa kudhibiti upigaji kura wa walio wachache. Hii inajumuisha masuala muhimu ambapo wapiga kura wanalipa kodi ili kuweza kupiga kura na kuweza kuthibitisha wanajua kusoma na kuandika. Pia ilitoa mtazamo wa serikali juu ya uchaguzi mahala ambako uandikishaji wa wapiga kura weusi ulikuwa mdogo, na ulimpa nguvu mwanasheria mkuu kuchunguza mbinu nyingine zilizotumika kukandamiza kura. Takriban usiku kucha, uandikishaji wa mpiga kura mweusi uliongezeka kwa haraka. Hasa katika maeneo ya kusini mahala ambako ubaguzi ulikuwa upo waziwazi wazi. Tangu wakati huo, bunge limefuata kwa kufanya marekebisho mara kadhaa, ambayo mengi yanaonekana kwa kuhitaji uwepo uchaguzi kwa lugha mbalimbali, ambapo inawasaidia wazungumzaji wa, wa lugha za kigeni pamoja na makundi ya walio wachache katika miaka kadhaa iliyofuatia Uongozi wetu wa kisiasa kutoka halmashauri za miji hadi majimbo hadi bunge la Marekani na White House, uliongezeka kwa makundi tofauti ilipofika katikati ya miaka 1990. Hatua hii na kupanuka kwa siasa za Marekani zilikamilisha kuwepo kwa mtazamo wa vyama viwili vikuu vya kisiasa. Wakati taifa linaadhimisha miaka 50 ya sheria ya haki ya kupiga kura na hatua kubwa tuliopiga kama taifa tangu wakati huo pia tunawakumbuka watu ambao walifanya kazi kuhakikisha sheria inapatikana na mawazo yao ya ukweli, usalama kwa wote, na haki kwa maisha kila Marekani. <Mondaysi> Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera za serikali ya, ya Amerika. Kwa niaba ya, ya wenzangu wote walioshiriki katika matangazo haya Mwendeshamwa mwelekezi Aida Isa hapa studioni, ni naye Mary Mgawe, langu jina Harrison Kamau, nikisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.