Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Jumaa Agosti 14 mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, madai ya uchochezi wa kisiasa yaibuka baada ya mauaji katika kaunti ya Kilifi, huko Tanariva nchini Kenya, lakini pia maradhi yadaiwa kunyemelea tulikuwa tutarajia pengine wafadhili wengine waweze kuingilia kati. Pia wanaweza kupata maradhi hapo. Unajua ni wengi. Tuseme pneumonia, kukohoa, maana unajua watoto wamekuwa nje. Ni mmoja wa waathirika wa ghasia za huko Tana River. Hii ni VOA Express na mimi ni Sunday Shomari. Na mimi ni Idi Ligongo. Leo Ijumaa tunakuletea jicho letu. Naamini kabisa, huu mkaa nauza unaweza ukanifikisha mbali na nikaweza kumlea mwanangu, na naamini naweza nikafika mbali, nikamlea mwanangu, nikamsomesha, na siwazi tena kuhangaika kutafuta mwanaume au labda nikawa na mwanaume tena. Haya, basi mambo ya jicho letu. Kwa hayo na mengine mengi utakayosikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia. Kwake Sandey Shomari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko njiani kwenda Havana Cuba ili kupandisha bendera ya Marekani kwenye ubalozi wao huko na kuadhimisha hafla ya kufunguliwa tena rasmi kwa ubalozi wa Marekani nchini humo baada ya nchi hizo mbili kukubaliana kurudisha mahusiano ambayo yaliharibika kwa zaidi ya miaka hamsini iliyopita. Balozi zote zilifunguliwa tena Julai ishirini. Ubalozi wa Cuba ulifanya hafla ya kifahari mwezi uliopita, lakini Marekani iliamua kusubiri mpaka waziri wa mambo ya nchi za nje John Kerry aongoze msafara wa Marekani huko Havana, Cuba. Wabunge wa Ugiriki wameidhinisha msaada wa dola milioni 93 wa kunusuru uchumi wa nchi hiyo kutoka Umoja wa Ulaya, saa chache kabla ya mkutano wa mawaziri wa fedha wa umoja huo kujadili hatua hiyo. Katika hotuba yake bungeni jana usiku baada ya kikao cha usiku kucha, kabla ya upigaji kura, waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras aliwaambia wabunge kwamba msaada huo ni maamuzi muhimu kwa taifa, licha ya kupandisha kodi na makato ya matumizi, mambo ambayo hayapendwi. Waziri mkuu alilazimishwa kutegemea uungaji mkono wa upinzani ili kupitisha hatua hiyo, licha ya uchelewesho wa kiutaratibu katika mjadala ulioanza Alhamisi asubuhi. Bwana Siparis alikabiliwa na upinzani mkali kutoka chama chake cha Siriza ikiwa ni pamoja na vuguvugu vugu la zaidi ya wa wanasiasa kumi wa mrengo wa kushoto waliokuwa wanapinga msaada wa kunusuru uchumi. Marekani inasema inaangalia kama kundi la Islamic State lilitumia silaha za kemikali wakati wa shambulizi mapema wiki hii kwa wapiganaji wa kikurdi nchini Iraq, kama ilivyoripotiwa na maafisa wa Ujerumani. Wizara ya ulinzi wa Ujerumani, ambayo inawapatia mafunzo wa Kurdi, inasema kiasi cha wapiganaji hamsini wa Peshmerga walikuwa na majeraha ambayo yanafanana na yale yatokanayo na silaha za kemikali wakati wa mapigano Jumatano na kundi la Islamic State. Msemaji wa usalama wa taifa wa White House Alistair Baski alisema jana Alhamisi kwamba Washington bado inatafuta taarifa zaidi juu ya shambulizi hilo, na tutaendelea kufuatilia kwa makini sana shutuma hizi za matumizi ya silaha za sumu, alieleza. Naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Korea Kaskazini inakanusha kwamba inahusika na mlipuko ambayo uliojeruhi wanajeshi wa Korea Kusini na kuongeza mivutano ya kijeshi na Seoul. Katika taarifa yake leo Ijumaa, tume ya ulinzi ya taifa ya Kaskazini imesema ni ujinga kusema kuwa Pyongyang imepeleka wanajeshi upande mwingine wa mpaka kuweka mabomu ya kutegwa ardhini. Uchunguzi wa pamoja wa Marekani na Korea Kusini umelishutumu jeshi la Korea Kaskazini kwa kuingia kinyume cha sheria kwenye eneo lisiloruhusiwa silaha au DMZ na kutega mabomu hayo ya ardhini. Maafisa wa China wanaendelea na uchunguzi juu ya nini kilisababisha milipuko mikubwa miwili katika ghala moja kwenye mji wa bandari, huku watu wakiwa na wasiwasi juu ya kuwepo kwa kemikali hatari karibu na eneo la ajali hiyo. Bado kulikuwa na moto mdogo mdogo katika eneo la ajali hii leo Ijumaa asubuhi kwenye eneo la milipuko ambayo ilitokea Jumatano usiku katika ghala inayohifadhi kemikali hatari katika eneo la viwanda katika mji wa kaskazini wa Tianjin. Na mahakama moja ya kijeshi ya Pakistan imehukumu watu sita kifo kwa kuhusika kwao na mauaji halaiki yaliyofanywa na Taliban kwa watoto mia moja na thelathini na nne katika shule ya jeshi huko Peshawar. Jeshi lilieleza jana Alhamisi. Raia hao sita walikiri kumsaidia mtu mwenye silaha ambaye alishambulia shule mwezi Desemba, kwa mujibu wa taarifa ya kijeshi. Washtakiwa walipewa hukumu ya haki kwa kufuata taratibu zote za kisheria na kuwapa msaada wa kisheria, taarifa hiyo ilieleza. Naam, basi msikilizaji, ni alasiri tulivu kabisa siku ya Ijumaa, na mara baada ya kusikiliza habari za dunia kutoka hapa VOA Express, moja kwa moja tunaelekea kwenye ripoti zetu. Kufuatia ghasia zilizosababisha mauaji ya watu kadhaa katika kaunti za Kilifi na Tana River nchini Kenya yameibuka madai kuhusu uchochezi wa kisiasa. Hali mbaya ya mazingira ambayo waathirika wengi waliikimbia mapema wiki iliyopita pia inatia hofu kwa sababu ya maradhi yanayowanyemelea. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa kutoka Mombasa. Eneo la pwani ya Kenya limegonga tena vichwa vya habari kwa sababu ya mzozo huu wa kijamii katika mpaka wa kaunti hizi mbili. Habari kuhusu mgogoro huo sasa zimefika katika bunge la kitaifa, na sasa viongozi wanataka suluhu ya haraka ili kuwalinda raia. Kamati ya bunge kuhusu usalama inataka ufanyike uchunguzi wa kina na kubaini iwapo wanaozua ghasia walichochewa kisiasa kama ilivyokuwa mwaka 2012 ambapo watu wengi waliuawa huko Tananarive. Mwenyekiti wa kamati hiyo ya bunge Asman Kamama amesema wametoa notisi ya siku saba kwa polisi na waziri wa usalama wa ndani kuzima ghasia hizo kuhakikisha kwa kwamba haya mahafa yanazimwa. E, tumepoteza watu wengi na tungependa serikali ihakikishe kwamba familia ambayo wamewacha makwao wamerudishwa na wanapatiwa vyakula. Kamati ya uwiano tunataka iende pale ili wahakikishe kwamba e, wale wafugaji pamoja na pamoja na wakulima a, e, kama jamii moja moja. La National Land Commission iende pale ili iweze kuhakikisha kwamba kama kuna watu walichukua ardhi kwa njia mbaya na wanataka kuhamisha wananchi, hatua ya sheria iwezekuliwa. Wakati wanasiasa hao wakionya serikali kwa kujikokota, maafisa waandamizi wa polisi wanasema wamefanya kazi ya ziada kutuliza ghasia hizo. Ndege za kijeshi zinaonekana angani katika maeneo yenye migogoro na kuelekea katika mpaka wa Kenya na Somalia. Robert Kituru ni afisa mkuu wa idara za usalama eneo la Pwani. nimesikia kaunti komishona sapa, wanataka wazee waende wakiongea na watu, so kuanzia kesho tutawachilia nyinyi hii helikopta. Kama wase wanataka kwenda mahali waende, kwa peace meeting, county police commander wapelekwe. Hii resources yote ni ya serikali, kama namna gani? Lakini hawa wase ni amana, waende waongee huko, hatutaki watu wetu wakae kwa shule. Watu zaidi ya mia sita waliopata hifadhi tangu wiki iliyopita wengi wao ni wanawake na watoto ambao baadhi wameripotiwa kuugua homa kali na maradhi mengine yanayotokana na mazingira bovu. Eline Mapenzi na afisa wa kukabili mikasa ya eneo la Kilifi robo ya ile population iko hapa ni watoto wa chini ya miaka mitano, na huo sasa ndio wasiwasi wetu, wasi kwa sababu hiyo ni idadi kubwa sana. Tulipeana maziwa pia, tukawapatia unga wapikiwe na uji, lakini tunajua hiyo sio lishe la mtoto mchanga, na tulikuwa tutarajia pengine wafadhili wengine waweze kuingilia kati. Pia wanaweza kupata maradhi hapo, najua ni wengi, na tuseme kwa nimonia, kukohoa, maanake unajua watoto wamekuwa nje wenyeji sasa wanataka mazungumzo ya kurejesha amani baina ya wafugaji na wakulima wa mimea ili kukomesha ghasia hizo katika eneo hili la pwani kutoka mombasa ni josephat kioko sauti america voa express haya basi msikilizaji baada ya kutoka huko pwani ya kenya mombasa moja kwa moja tunaelekea kule bujumbura burundi Wasikilizaji na waandishi wa habari wa redio za binafsi nchini Burundi hii leo wanakumbuka miezi mitatu tangu redio za kujitegemea nchini humo ziliposhambuliwa na kuteketezwa na watu wasiojulikana. Redio hizo zilichomwa moto katika usiku wa Mei kumi na tatu. Siku moja baada ya jaribio la mapinduzi lililoshindikana. Kitendo hicho ni miongoni mwa madhara ya mgogoro wa kisiasa ulioibuka nchini humo tangu rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza kutangaza kugombea muhula wa tatu wa uraisi. Mwandishi wetu Haidallah Hakizimana ametutumia taarifa ifuatayo kutoka Bujumbura, Burundi. Redio hizo Bonesha FM, RPA, Sauti ya Umma, Isanganiro na kituo cha redio na televisheni Renaissance, zilizokuwa zimefungiwa mitambo inayorusha matangazo mikoani mwishoni mwa mwezi Aprili pale maandamano dhidi ya muhula watatu wa Rais Pierre Nkurunziza yalipoanza, zilishambuliwa kwa risasi na makombora siku moja baada ya kutangaza ujumbe wa mwanajeshi aliyefanya mapinduzi ya kijeshi yaliyofeli. Redio nyingine iliyokuwa ikimilikiwa na chama tawala ya Rema FM ilisambaratishwa siku hiyo ya la mapinduzi tarehe 13 Mei. Mwandishi wa habari huyu ambaye alikuwa akifanyia kazi katika redio moja miongoni mwa hizo zilizonyamazishwa, anasema ni masikitiko makubwa kuona miezi mitatu imemalizika huku vyombo hivyo vya habari vikiwa bado havijaanza kufanya kazi tena. Jina lake limehifadhiwa. Kwa kweli hii leo ni masikitiko kuona kwamba miezi mitatu imekamilika, vyombo vya habari vya kujitegemea vikiwa vimeharibiwa Tuko katika hali ya majonzi na masikitiko kuona kwamba wakati wote raia hawapati haki yao ya kupata habari, na pia kwamba kama mfanyakazi ambaye ulikuwa ukiamkia asubuhi tangu Jumatatu hadi Jumamosi ukienda kazini wakati wote, na inakuwa mtu hana ratiba yoyote. Baadhi ya waandishi wa habari wengine walikimbilia nchini Rwanda na kwingineko kwa kuhofia usalama wao. Kilio ni kikubwa kwa raia wa kawaida ambao walikosa haki yao ya kupata habari. Naweza nikazungumza kwamba nchi ya Burundi inaweza kuwa ni nchi ya kwanza kabisa ambapo imefanya kitendo ambacho duniani huwa hakijawahi kutokea, kwa sababu chombo ambacho kinachotoa habari duniani huwa kinakuwa kinafanya hizo habari kwa ajili ya manufaa ya raia manufaa ya serikali, manufaa ya association tofauti, unaona bwana. Lakini midhali vi hizi redio wa wajamaa wamezichoma, ni kwamba hivi sasa wananchi wamekaa kama vile vile mayatima, hata vilevile serikali imekaa kama mayatima. Kwa sasa redio zinazotoa taarifa ya habari nchini Burundi ni pamoja na redio ya taifa na redio ya elimu na mafunzo, ambazo zote mbili zinamilikiwa na serikali. Hofu kwa wasikilizaji ikiwa ni redio hizo kutoa habari zinazoegamia upande wa serikali. Hata hivyo, baadhi ya wananchi walipata njia nyingine ya kupata habari ni kupitia redio za kimataifa kama Sauti ya Amerika na nyingine na mitandao ya kijamii. Kama anavyosema mwananchi huyu: tangu redio zilipofungwa, ni kwamba sasa mitandao ya kijamii ilipanda sana ikanawili sana, kwa sababu kila habari inapotokea naiona watu wanapeana Facebook, wanapeana Twitter, wanapeana uh, WhatsApp wanapeana. Redio za kimataifa ndizo ambazo zinatupa vipindi tunasikiliza. RFI, tunasikiliza hasa hasa redio uh, VOA redio Marekani nayo imeongezea hata muda wa vipindi huku Burundi muda wa Kirundi na Kiswahili. Na kuhusu lini redio hizo zitafunguliwa, mkuu wa baraza la kitaifa linalochunguza uandishi wa habari la sense Bwana Richard Gira Mahoro anasema kwa hivi sasa swala hilo liko mahakamani na anaomba mwendesha mashtaka wa jamhuri afanye uchunguzi haraka ili vyombo hivyo viweze kufunguliwa tena na wananchi wapate haki yao ya kupata habari. Haidara Kizimana, VOA Express Bujumbura nam basi msikilizaji, hii ni VOA Express kutoka Washington DC leo Ijumaa, katika matangazo yetu ya jioni. Usikose kujiunga nasi katika live talk, ili uweze kujua yali tunayozungumza kuhusiana na hali ya kisiasa huko nchini Burundi. Na sasa basi, anaitwa Omi kutoka nchini Jamaica. Naam, anakuja na kitu chake Omi kirochia lida mambo hayo ya Omi. Haya basi, ni Omi anakuambia "Cheerleader", mambo matamu kabisa. Na hivi sasa, moja kwa moja, tunaelekea katika. Kama huna kazi, kama una kazi, si lazima ungoje serikali ama makampuni makuu makuu ya kuandike kazi. Hapana, we mwenyewe unaweza kujisaidia kupata riziki. Nilianza kupika chapati, chai mandazi, samosa, nikauza kwa maofisi, watu wa mjengo, hata marafiki niliuzia. So, si lazima ukae ukangoja kuajiriwa kazi. Kazi zingine uhitaji pesa nyingi kuanza. Nimeenda tu unajipa, unafungua una macho unaangalia unajipatia shughuli na unapata riziki yako. Tuseme kama wewe ni mwanaume ukawa uko na nguvu ya mwili unaweza enda Jikomba marikiti ubebe watu mizigo, na unapata pesa. Kwa hivyo usikufe moyo, jikakamue, ungua macho, angalia nilipi unawezaanza upate riziki sasa. Kwa hivyo si lazima ukawa na pesa nyingi za kuanza biashara. Kama nilivyosema, nilianza na chai na mandazi, nikaendelea, nikaona watu wanafurahia chakula nikaongeza samosa kidogo, nikaongeza mchele. Sasa nina biashara yangu, hata sihitaji sasa tena kuajiriwa na makampuni makuu, na ngoja sasa hata mi mwenyewe ndio napatia watu kazi. Huyu akuja nisaidie na mchele ule, kuja ukande unga hivyo hivyo, tuna tunaendelea. Sio lazima ukakaa ukafikiria we ni maskini, huwezi jisaidia. Amka, fikiria na utaona utajisaidia pia wewe. Mambo ya utajiri ama umaskini inaanzia kwa mafikira yako. Ukikaa ufikirie o, siwezi, o siwezi, hutaweza. Lakini ukiamka ufikirie, uone, aya, hapa naweza fanya hivi, nifanye hivi na nikapata riziki. Fikiria mbali, usikae tu ukangoja ni serikali, ni makampuni, hivyo hutasaidika. Niujuwe mwenyewe, ujikakama, ujipange, uangalie na ukianga mambo ya biashara usije sasa kila mtu tena, kamaiia ingine angalia wengine unaweza fanya ambao ni tofauti na vile ingine na wale watu wengine vile wanavyofanya. Sasa basi tuungane naye Rahabu Fredi katika inawezekana, na leo anazungumza na Fides Aristides Kiria ambaye anasema inawezekana kujikimu kimaisha, na baadaye Lucy Patrick atakuletea masuala ya mahusiano. Anazungumza na binti aliyekutana na misukusuku katika safari yake ya mapenzi. Hayo yote basi ni katika jicho letu. Ni wakati mwingine wa jicho letu, karibu ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi na nianze na upande wa kwanza, inawezekana. Kwa jina anaitwa Fides Aristides Kiria. Inawezekana ukajikimu kimaisha kama mimi hapa na watoto wawili na nafanya kazi ya ukondakta. Mimi nilipoanza hii kazi wengi walikuwa wananicheka sana. Kwa wakati yani, wanasema wana, wana, wana sema, kondakta. Kwa kuna mambo mengi sana huko barabarani, mwingine anaweza akasema wewe nenda kapike chai wewe. Lakini mimi nawaambia mjui ninachokifanya. Kuna baadhi kama hivyo wanasema mnataniwa. Kwa hiyo anaona ah, yani, yule anataniwa alafu mimi nitakuwaje kondakta na mimi ni dada mrembo mm, kama wewe hapo. Unawaambiaje? Utaniwa kupoa, na wewe mwenyewe unatakiwa yani, chochote ambacho unakikuta kwenye maisha ujue kwamba ushataniwa, usichukie. Wewe unatakiwa tu uone ni moja ya maisha. Hakuna kazi ngumu, lakini kazi inatakiwa ikiwa nyepesi kwako unaiona, kwa sababu pale tu unapoingiza hela. Naiona ruti za Ubungo, pitie njia ya chuo kwenda makumbusho. Najua yani, ndani ya miezi mitatu ijayo naweza nikajenga na mimi mwenyewe niwe jasiriamali inawezekana ukawakonda na ukaendelea kimaisha. Wale wadada wengine ambao wamekata tamaa unakuta wanajiuza tena, ni warembo wazuri sana. Mi nawashauri yani wasijiuze kwa sababu wanavyojiuza, unakuta wanatenda zambi kingine. Pia unakuta yani wanafanya zinaa ambazo hazina kiwango. Unakuta mwingine tu anakunywa pombe huku anaenda anafanya uasherati anabeba magonjwa mbalimbali. Unakuta mwisho maisha yake anakuwa ni mabaya, anabeba magonjwa kama ukimwi na magonjwa ya zinaa mengine. Naomba yani, naomba tu yani, mwangalie kwamba yani kazi ambayo anatakiwa kuifanya, hata ukiwa konda inawezekana. Hongera sana dada, kwa kuchukua jukumu la kujitafutia kipato kwa kuwa kondakta. Kwa upande wa pili leo ni mahusiano, Lucy Patrick yuko tayari hapa. Asante sana Rahabu Jicho, kwa upande wa mahusiano, basi tumekutana na binti ambaye amekutana na misukosuko katika safari yake ya mapenzi, na kwa sasa ana mtoto wake wa miaka miwili na nusu. Mimi leo nataka nikusimulie mkasa niliyokutana nao katika mahusiano kwa sasa, lakini nina mtoto ambaye ana umri wa miaka miwili na nusu. Kuna mwanaume ambaye nilikuwa nimekutana naye akawa amenipenda, tukapendana, tukawa tunaendelea na mahusiano baada ya hapo akawa amenipa ujauzito. Nilivyomwambia na ujauzito kweli, alifurahi akaniambia sawa, haina shida, lakini baadaye mwenzangu akawa anazidi kubadilika, kadri ya siku zinavyozidi kwenda anabadilika, akawa hanipendi, akawa amepata wasichana wengine huko. Mimi nikawa nazidi kuvumilia tu. Baada ya um, mimba yangu kufikisha miezi nane, akaamua kunipeleka kwao huko kijijini, lakini toka amenipeleka huko kwao kijijini toka na mimba hiyo ya miezi nane mpaka mtoto akawa amefikisha umri wa miaka miwili hatujawai kuwasiliana, wala hajawai kumwona mtoto wala hajawai kunitumia hela ya matumizi, ndo nikamua nirudi Mbeya. Nilivyorudi Mbeya nikawa nimemtafuta, akaniambia sawa, njoo tuishi wote. Baada ya kufika pale, nikaona bado mwenzangu hajabadilika, yuko vilevile, hachi hela matumizi, anaondoka asubuhi, anarudi usiku, ananinyanyasa, ananipiga, ananitukana, ananiambia kwanza mimi sikupendi, ilitokea bahati mbaya tu yani, na maneno mengi ya kashfa. nilivyoona hivyo Mm, nazidi kunyanyasika. Kuna jirani yangu ambaye alikopo hapo tunaishi naye karibu, nikawa nimemweleza matatizo yangu ambayo yamenipata. Yule jirani yangu akawa amenipa hela, nikawa nimetafuta chumba. Hela iliyobaki nikamwa ninue gunia la mkaa. Nimenua gunia la mkaa, nimepanga kwenye makopo hapo nje, ndo nauza huo mkaa. Kwa hiyo naamini kabisa huu mkaa nauza unaweza ukanifikisha mbali na nikaweza kumlea mwanangu, na naamini naweza nikafika mbali, nikamlea mwanangu, nikamsomesha, na siwazi tena kuhangaika kutafuta mwanaume au labda nikawa na mwanaume tena, hapana na naamini nitafika tu pale ambapo nahitaji nifike. Nikushukuru kwa kuweza kushiriki nasi katika mahojiano. Pole kwa mkasa ambao umeweza kukutana nao katika mahusiano yako. Jicho linakuwa linatia nanga. Hapo awali ulipata kumsikia Rahabu Fredi katika Inawezekana. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana Lucy Patrick na Rahabu Fredi. Moja kwa moja tunaelekea kwenye tahadhari za wikendi. Wikendi imewadia na mara kwa mara huambatana na matukio mbalimbali, mbali ya mikusanyiko kwa watu kufanya sherehe au safari za hapa na pale. Hii leo msemaji wa jeshi la polisi nchini ya Tanzania, Kamanda Adivela Senso Bilimba anatoa tahadhari ya jumla kwako wewe, mwananchi, tunapoelekea siku kama hizi za wikendi hapa kwetu Tanzania kwa ujumla, jeshi la polisi tunakuwa tumejipanga vizuri, kama ilivyo kawaida kwamba doria zetu zinakuwa zimeendeshwa katika maeneo hasa yale ambayo yanakuwa na mikusanyiko mikubwa ya watu, lakini pia kwenye maeneo ambayo tuseme watu wanapenda kwenda kupumzika kama kwenye fukwe za bahari na maeneo mengine kama hayo. Lakini kubwa ili tuweze kufanikisha swala la usalama na na utulivu katika maeneo yetu ni kwamba tumekuwa tukiomba ushirikiano na wananchi. Kwa hiyo tunaimbiza wananchi kwanza kufuata sheria, lakini pia kuwa wepesi wa kutoa taarifa pale wanapoona kitu ambacho wanakitilia shaka katika hayo maeneo mbalimbali ambayo wananchi wanakuwepo, labda mtu ametoka kwenda kupumzika eneo fulani, labda fukwe za bahari lakini ameona kitu kinamtia shaka, au ameona vikundi vya watu ambao sio wee ene, kutoa taarifa kwa jeshi la polisi ili tuweze kushirikiana na kuweza kubaini hao wahalifu. Lakini suala lingine ambalo tunawahimiza wananchi ni kwamba hata katika makazi yao wa wanapotoka, basi wahakikishe kwamba wameacha makazi yao yakiwa katika hali ya, ya usalama. Tunawahimiza wananchi, kwa hiyo namba zetu za simu ziko wazi muda wote masaa ishirini na nne. Jeshi la polisi liko kazini, namba za makamanda ziko wazi kuhakikisha kwamba nchi inaendelea kuwa salama na yenye utulivu. Maana swala la msingi ni kwamba usalama unaimarishwa kwa vyombo vya dola kushirikiana na wananchi, wananchi wanakuwa maeneo yote muhimu. Kwa hiyo mwananchi akiona kitu chochote katika eneo ambalo anakuwepo, ni vyema akatoa taarifa haraka kwa vyombo vya dola ili viweze kufuatilia. Hayo ni maangalizo ambayo tumekuwa tukiwapatia Tanzania, na ushirikiano huo tumekuwa tukiupata wa kutosha. Kwa hiyo hata katika siku hizi za weekend, bado tunahimiza wananchi kuchukua hizo tahadhari, lakini pia wanaoendesha vyombo vya magari na watembea kwa miguu, ni kwamba weekend, basi mtu asijiachie sana, kufikia kwamba hatua kwamba anaku labda amekunywa pombe, basi anajia analala barabarani, anahatarisha maisha yake zote hizo ni tahadhari ambazo wananchi wanapaswa kuzichukua ili kuimarisha usalama wa raia na mali zao. Naendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja. Basi tunageukia katika yale yanayovuma kwenye mitandao hii leo. Ana Idi Ligongo anaangalia mambo yanayoendelea kwenye kinyanganyiro cha uchaguzi nchini Tanzania. Mambo ya kwenye mtandao yameelekea kuwa yanazushia wagombea mambo mbalimbali mbali, ni yapi yanayozushwa? ya kabisa. Asante Shomari. Leo katika hivyo mayo mitandaoni kubwa kwa sasa, hasa kuelekea uchaguzi mkuu nchini Tanzania, ni kukanushwa kwa habari ambazo zilizagaa wiki nzima kwenye mitandao na baadaye kuhamia kwenye vyombo vya habari zikidai mgombea wa chama cha mapinduzi CCM Dr John Pombe Magufuli amedai kwamba endapo atachaguliwa kuwa rais wa Tanzania atafanya zoezi la kukabidhi kompyuta mpakato ama laptop kwa walimu wote nchini humo. Habari hii ilipokelewa kwa hisia tofauti na kufanyiwa uchambuzi, dhihaka na hata utani kwa kutumia picha katika mitandao mbalimbali mbali. Leo hii katibu wa itikadi na uenezi wa chama hicho Nape Nnauye ameibuka na kusema habari hizo ni za uongo na Dr. Magufuli hajawahi kutamka kauli kama hiyo mahali popote pale. Basi suala hili limepokelewa kwa hisia tofauti. Hadija Ismail anasema asante sana Nape kwa kuelewesha wananchi, maana habari hizo za laptop zilienea sana na sasa tumeelewa. Judith Ngionyani anasema kwa kweli hii hali ya kuwa mtu hana shughuli na kufanya shughuli ya kufanya na anakaa na kutunga uongo hata uh, kufikia hatua hii inasikitisha sana. Na hapa tulipofikia, basi hayo ndiyo yaliyovuma katika mitandao hii leo. Kwako Sande Shomari. Na muktasari wa habari, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko njiani kwenda Havana, Cuba ili kupandisha bendera ya Marekani kwenye ubalozi wao huko na kuadhimisha hafla ya kufunguliwa tena rasmi kwa ubalozi wa Marekani nchini humo baada ya nchi hizo mbili kukubaliana kurudisha mahusiano ambayo yaliharibika zaidi ya miaka hamsini iliyopita. Balozi zote zilifunguliwa tena Julai ishirini. Wabunge wa Ugiriki wameidhinisha msaada wa dola milioni tisini na tatu wa kunusuru uchumi wa nchi hiyo kutoka Umoja wa Ulaya saa chache kabla ya mkutano wa mawaziri wa fedha umoja huo wa Ulaya kujadili hatua hiyo. Shukrani msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Leo Ijumaa tutakuwa na live talk, usikose kujiunga nasi. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwendeshaji Duane Collins, fundi mitambo Curtis Bynum. Mimi ni Idi Ligongo. Na mimi ni Sunday Shomari. Kutoka Washington DC, tunakuambia kwa heri, alasiri njema.