Idhaa ya Kiswahili ya ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Agosti 14 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika redio shirika za FM na masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. <tune> Matangazo yetu ya leo ya live talk. Sehemu ya pili tutazungumzia siasa nchini Tanzania, na sehemu ya kwanza tunaangalia hali ya usalama iko vipi nchini Burundi, baada ya ghasia za kisiasa zilizoanza miezi michache iliyopita. Hali huku ni mbaya na hawa jamaa hawana mpango, kama hawapo tuna amani, hawaendi kazini, mabarabara yote mpaka saa kumi saa kumi na mbili, wameroki maisha yetu yote na je, kwa upande mwingine vyombo vya habari vinabana kufanya kazi zao, na raia wanalalamika hawana uhuru wa kusikiliza habari wanazozitaka, vyombo vya habari vya kujitegemea vikiwa vimeharibiwa. Tuka katika hali ya majonzi na masikitiko kuona kwamba wakati wowote raia hawapati haki yao ya kupata habari. Basi kwa taarifa hizo na nyingine, ungana nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ya Live Talk. Lakini kwanza unasomewa habari za dunia na San Shomali. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amefungua tena ubalozi wa Marekani huko Cuba hii leo Ijumaa, na kutoa heshima mbele ya bendera ya Marekani wakati ikipandishwa mjini Havana. Hatua hiyo inayomaliza rasmi miaka 54 ya kutokuwa na uhusiano kati ya Marekani na kisiwa cha Cuba. Hii kwa kweli ni tukio la kukumbukwa, Kerry alisema, siku ya kuweka kando vikwazo za vya zamani na kuangalia fursa mpya, akieleza kwamba ndi waziri wa kwanza wa mambo ya nje wa Marekani kutembelea Cuba katika miaka 45. Kerry anasema alijisikia nyumbani katika ubalozi wao huko Havana. Alizungumza na maafisa kutoka serikali zote mbili na watu waliojazana katika siku iliyokuwa na jua kali katika mji mkuu wa Cuba. Shirika la Human Rights Watch limeitaka Umoja wa Afrika kufanya uchunguzi wa kina kwa mauaji ya wanaume sita raia wa Somalia yaliyotokea wakati wa sherehe za harusi katika mji wa bandari wa Marka nchini Somalia. Kwa mujibu wa ripoti za shirika hilo, mauaji hayo yamefanywa na wanajeshi wa Uganda ambao ni sehemu ya kikosi cha ulinzi wa amani kwa Somalia, AMISOM. Sauti ya Amerika imezungumza na Muhamed Mwalim Lidi ambaye jamaa zake waliuawa na wanajeshi hao wa Uganda baada ya kuivamia nyumba ambako harusi ilikuwa inafanyika. Amesema jeshi ya Uganda yamemuua baba yake, kaka zake wanne na mjomba wake katika sherehe za harusi ya dada yake. Mazungumzo ya kumaliza mzozo wa Sudani kusini yalielekea kuingia hatarini leo Ijumaa baada ya rais Salva Kiir kuvunja safari yake kuelekea Ethiopia na serikali kuamua kuita nyumbani timu yake ya maridhiano. Waziri wa masuala ya baraza la mawaziri Martin Elias Lumoro amesema maafisa wanataka kujua kama kuna mgawanyiko katika ujumbe wa waasi. Majenerali wawili wa waasi walitangaza wiki hii kwamba hawako tena na kiongozi mwasi Riek Machar na wanaandaa vuguvugu lao wenyewe. Kama rais atakwenda Addis Ababa, lomoro anasema lazima aende akiwa anajua wazi ni kitu gani atazungumza na ni nani atakutana nao. ripoti kutoka mji wa pwani nchini Libya wa Sirte zinaeleza darazeni ya watu wameuawa wiki hii kutokana na mapigano kati ya wapiganaji wa kundi la Islamic State na mahasimu wao. Nchi hiyo bado iko kwenye mzozo miaka minne baada ya kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu dikteta Muammar Gaddafi. Mapigano ya hivi karibuni yalitokea baada ya kundi la kiislam la la Salafist na wakazi wenye silaha kuwashambulia wapiganaji wa Islamic State huko Sirte, wakiwashutumu kwa kumuua mhubiri maarufu wa eneo hilo. Libya imegawanyika kati ya serikali mbili zinazoungwa mkono na makundi yenye silaha yanayopingana na kupigana, na serikali inayotambuliwa kimataifa ipo katika mji wa mashariki wa Tobruk, wakati serikali ya kiislamu inafanya kazi zake kutokea mji mkuu wa Tripoli. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Marekani inasema inaangalia kama kundi la Islamic State lilitumia silaha za kemikali wakati wa shambulizi mapema wiki hii kwa wapiganaji wa kikurdi nchini Iraq, kama ilivyoripotiwa na maafisa wa Ujerumani. Wizara ya ulinzi ya Ujerumani ambayo inawapatia mafunzo wa Kurdi inasema kiasi cha wapiganaji 50 wa Peshmerga walikuwa na majeraha ambayo yanafanana na yale yatokanayo na silaha za kemikali wakati wa mapigano siku ya Jumatano na kundi la Islamic State. Msemaji wa usalama wa taifa wa White House Alistair Baske alisema jana Alhamisi kwamba Washington bado inatafuta taarifa zaidi juu ya shambulio hilo. Alisema na nukuu, tunaendelea kufuatilia kwa makini sana shutuma hizi za za matumizi ya silaha za sumu, mwisho wa kunukuu. Maafisa wa China wanaendelea na uchunguzi juu ya nini kilisababisha milipuko mikubwa miwili katika ghala moja kwenye mji wa bandari, huku watu wakiwa na wasiwasi juu ya kuwepo kwa kemikali karibu na eneo la ajali hiyo. Bado kulikuwa na moto mdogo mdogo katika eneo la ajali hii leo Ijumaa asubuhi kwenye eneo la milipuko ambayo ilitokea Jumatano usiku katika ghala inayohifadhi kemikali hatari katika eneo la viwanda katika mji wa kaskazini wa Tianjin. Na wabunge wa Ugiriki wameidhinisha msaada wa dola milioni 93 wa kunusuru uchumi kutoka Umoja wa Ulaya saa chache kabla ya mkutano wa mawaziri wa fedha wa Umoja wa Ulaya kujadili hatua hiyo. Katika hotuba yake bungeni jana usiku, baada ya kikao cha usiku kucha kabla ya kupiga kura, waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsiparis aliwaambia wabunge kwamba msaada huo ni maamuzi muhimu kwa taifa licha ya kupandisha kodi na makato ya matumizi mambo ambayo hayapendwi. Waziri mkuu alilazimishwa kutegemea uungaji mkono wa upinzani ili kupitisha hatua hiyo, licha ya ucheleweshi wa kiutaratibu katika mjadala ulioanza Alhamisi asubuhi. Bwana Tsiparis alikabiliwa na upinzani mkali sana kutoka chama chake cha Siriza, ikiwa ni pamoja na vuguvugu vugu la zaidi ya wanasiasa kumi wa mrengo wa kushoto waliokuwa wanapinga msaada wa kuweza kunusuru uchumi. na msikilizaji, karibu katika Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Leo tunazungumzia hali ya kisiasa nchini Burundi katika nusu ya kwanza ya matangazo haya, na nusu ya pili pia tutazungumzia siasa nchini Tanzania ambapo tutakuwa na mgeni na vilevile vile ni msanii maarufu nchini Tanzania, Masanja Mkandamizaji. Lakini katika nusu ya kwanza ya hali ya kisiasa nchini Burundi, ninao washiriki Kazungu Kasim na Daniel Babu, wote kutoka Bujumbura, pamoja na mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana. Hapa studio, ninayekuendeshea live talk naitwa Mkamiti Kibayasi, nikishirikiana naye Sunday Shumari. Pamoja tunasema karibu sana msikilizaji, popote pale ulipo ujumuike nasi hadi pale tutakapokamilisha matangazo haya. Nam, basi, kama tunavyofahamu, nchi ya Burundi ilianza mgogoro wa kisiasa mara baada ya rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza kutangaza nia yake ya kuwania muhula wa tatu madarakani. Baadhi ya wananchi na wapinzani waliona kwamba Rais Nkurunziza alikuwa anakiuka katiba ya nchi, huku upande mwingine wa serikali na wafuasi wa chama tawala wakidai kwamba yupo sahihi hajaenda kinyume na katiba. Basi tangu wakati huo, takriban miezi minne, kumekuwepo na ghasia za kisiasa zilizosababisha mauaji ya vifo vya watu na hata nyumba na mali kuharibiwa. Lakini nisieleze mengi, nawakaribisha Haidala Hakizimana pamoja na Kasim Kazungu vilevile vile Daniel Babu kutueleza kwa kina mambo yalivyo huko. Nikianza na wewe Haidala Hakizimana, tueleze hali ya kisiasa ikoje wakati huu katika mji wa Bujumbura? nam kwa hakika hapa jijini Bujumbura, unapoangalia kwa macho ni kama kuwa ni kama hali ni ya utulivu, kwa sababu watu wamekwenda kazini, e, lakini vile vile kuna hofu miongoni mwa wananchi unapozungumza nao, kutokana na milipuko ya maguruneti na risasi inayosikika usiku inaleta hofu. Halafu pia kuna mauaji ambayo inaona kwamba ni ya kuvizia, ambapo hata katika usiku wa kwa mke leo, kuna watu wawili ambao wamejeruhiwa baada ya kuvurumishiwa guruneti. Ni hali ambayo inaya sintofahamu, kwa sababu hata na mazungumzo ili kumaliza mgogoro huu kwa amani yaliyokuwa yakisimamiwa na waziri wa ulinzi wa Uganda, Crispas Kiyonga, yalisimama siku mbili kabla ya uchaguzi wa urais wa ishirini na moja Julai kufanyika. Kwa sasa naweza nikasema kuwa kuna hali ya sintofahamu, ingawa baadhi ya watu wamekwenda kazini, wengine wanashughulika na shughuli zao, lakini vile vile hii milipuko ya usiku ndo inaleta hofu miongoni mwa wananchi. Ukujiuliza je, mustakabali wa nchi kesho utakuwa vipi? Mbona hakuna mazungumzo kati ya serikali na upinzani? ni hiyo ambayo inawaletea hofu wananchi, lakini vile vile kuna kitu ambacho kama kinatuliza tuliza nyewe wananchi kusema kwamba wiki hii serikali kupitia msemaji wake ilisema kwamba iko tayari kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Utakumbuka kuwa si, wakati mazungumzo hayo yaliposimama, ni wajumbe wa serikali ambao walikuwa wamejiondoa kwa hoja ambazo walikuwa wanasema, kwanza uchaguzi ufanyike, halafu mazungumzo yataendelea baadaye. Kwa sasa anaweza kusema kuwa, kwa kifupi, ni hali hiyo ya sintofahamu kutokana na kuwa mazungumzo yalisimama ili maliza mgorogoro huu kwa amani. Hali ndo inaweza nikaeleza. Kwa hivyo haidala hii hali ya sintofahamu na kuwepo milipuko ya hapa na pale, inajulikana milipuko hii inafanywa na watu au kundi la aina gani. Kwa hakika ni vigumu kueleza wale wana ambao wanafanya hiyo milipuko, lakini kinachojulikana tu kuwa ni miongoni mwa silaha zinazotapakaa miongoni mwa wananchi, kwa sababu uh, awali kuwa na suala la kupokonya silaha watu ambazo wanazimiliki kinyume cha sheria. Uh, watu ambao walikuwa wakituhumiwa sana ni vijana wafuasi wa chama tawala maarufu mbon ya Korea, ambapo ulikuwa na taarifa kuwa walipewa silaha, lakini ukiangalia wakati huu hata na vijana wengine pengine wana silaha kutokana na kuwa kuna silaha ambazo zinasikika katika mitaa ambayo ni, ni ya ilishuhudia maandamano. Kwa hiyo inaleta wasiwasi kusema pengine na wengine wameisha kuwa na silaha, na hiyo sasa, kama mwananchi wa kawaida inaleta hofu sana, kwa sababu hakuna uchunguzi ambao ulishafanyika ili kujua anayefanya mauaji hayo au anayefyatua risasi usiku ni nani. Mpaka sasa hajajulikana rasmi ni, ni mtu gani, kama ni upande wa vijana au upande wa majeshi au polisi. Mpaka sasa hatujajua ni watu gani hasa. Nashukuru sana Haidala. Basi na sasa, moja kwa moja ni mkaribishe mchambuzi Kasim Kazungu akiwa eneo la Kitega huko Burundi. Kasim, tunafahamu kwamba serikali na wapinzani wa kisiasa bado wanavutana kuhusu masuala kadhaa. Ipi inaweza kuwa njia bora ya kutatua tatizo hili linaloendelea la kisiasa, tukijua vyema serikali wiki hii imesema iko tayari kushiriki katika mazungumzo ya amani lakini bado hayajapangwa. Wakati hilo likisubiriwa, nini kinaweza kufanyika kwa haraka? Kasimu, unanisikia? Kasim Kazungu, unanisikia? Naonekana Kasim hayupo kwenye laini, labda umtafute mzungumzaji mwingine. Okay, basi naelekea kwako kwa Daniel Babu. Daniel, bila shaka unanisikia katika laini ya simu? Mimi nawapata. Aha, Kasim umenisikia vyema, swali langu? Nimesikia ni hivyo. Ah, basi unaweza ukatupa uka ufafanuzi jinsi ya mtazamo wako unavyoona mtazamo eh, wangu gisi inavyoona, sababu naona uchaguzi ulifanyika, wamoja wanakubali, wengine hawakubali, lakini kwa kifupi kwangu inafaa watu wakae chini wa wasikilizane, wasikilizane, waelewane, ipafanyike nini, sababu kwanza serikali ina mujibu wa kusimamisha gisi unavyoona, kama mjini Bujumbura, haya mauaji ma yanayofanyika wa leo gurumeti inapigwa, haijui inapigwa na nani, inapigwa kwenye watu hata kata ilikuwa imekaa kimya. Kamenge jana juzi, wameuawa watu kabisa. Hivi ni hofu inaokuwa sasa. Kama hapa mjini Kitega, watu, watu wana, wana maswali maswali, wanajiwaza tutafanya nini, itakuwa nini, itafanyika nini kesho? Yani kwa kifupi tunaomba u kama mimi maoni yangu, tangi zamani, kwataka watu waikae chini waongee warundi kwanza wapende nchi yao. Sisi Warundi wote tukubali kwanza kama tunapenda nchi yetu, alafu tukae chini, tujadiliane. Sababu hatuwezi kufika mbali kwa kuhusu kwa mauaji kwa kuuana, kufanya nini? Kwangu mimi, kusikilizana, kukaa chini, watu wanajadiliana, huyu anataka hiki na wa, wajuane, kuachiana, yaani kwa kusema mtu asi asiweke msimamo huyo huyo mpaka mwisho. Hapana, ajue hapa, mimi naweza nikatoka hapa, napisha hapa, naacha kwa kusema warundi wenyewe waweze ku- kusonga mbele. Kama hivi ukiangalia, kama mfano mdogo tu kuhusu uchumi uchumi umerudi nyuma sana watu hapa kabisa, unaona uchumi hakuna pesa hakuna, watu wote wanalia, na sababu ya matatizo tu yako Kujumbura tu nchini kote, watu wana matatizo. Kwa kifupi mimi naona hayo, kukaa chini watu waweze kujadiliana, vyama vyote watu wote, sio vyama tu, hata watu binafsi wanaweza kwenda kuchangia kwa kutoa, ili wala lile, kwa kuweza kuchangia ili watu waweze kuelewana, itakuwa vizuri zaidi. Na pengine ukiangalia hali ilivyo hivi sasa, e, utueleze tu, kutokana na kwamba pengine wakati wa mchana shughuli za wananchi zinakuwa tofauti, mnaendelea na shughuli zenu, lakini usiku kila mtu ana hali ya wasiwasi wasi na sintofahamu kama alivyotueleza mwandishi wetu hapo e, Burundi Haidallah Kizimana. Sasa kutokana na hii unafikiri kwamba pengine nini ambacho kinaweza kufanyika hivi sasa kusaidia hiyo hali ambayo inaonekana usiku ndio inabadilika na unafikiri kwa nini haya matukio yanakuwa yanatokea tu nyakati za usiku, lakini mchana hayatokei matukio kama haya ya maguruneti? E, uh, tukifatisha kama Bujumbura sababu kama hapa Gitega ukiangalia uh, usalama kweli mchana watu wanapita pita. Kama hivi leo palikuwa watu wa kwenda huko Mugera, sababu kesho, unajua ni tarehe 15, watu wanakwenda kwa wingi, watu walikuwa kabisa wanapita pita, lakini ikifika saa moja saa mbili usiku hauoni mtu tena. Yani watu wote wana hofu wa kwenda ndani, sababu hawajui e, eh, na atapiga gurumeti gurumeti itatokea wapi. Kwa mfano mdogo wa Bujumbura, kwa sababu mimi naongea na watu wa Bujumbura. Hata mimi kesho napaswa kwenda Bujumbura kuona familia iko pale, na wao hiyo, na sisi hatuelewi sababu sababu gani? Kama kata zingine watu wanaingia usiku, ghurumeti zinaanza usiku, masasi yanaanza usiku, silaha mpaka wengine hata hivi Bujumbura anakwambia mimi hato, hawalali mpaka wasikie mlio wa risasi. Ina kuwa walishazoea hiyo mlio wa risasi, na sisi hatufahamu sababu gani hao watu hao polisi wanaingia kwa hizo kata, yani Jabe Nyakaviriga, msaga au fasi ingine usiku. Sababu gani hawaingii mchana kama ni kutafuta wa vijana kutafuta nini, waingie mchana? Yani ukishaingia usiku, mtu watu lazima wawe na hofu. Kwa kwangu mimi, ningelisema polisi kama enda kufanya msako, waingie mchana, sio usiku. Ukishakenda usiku kwa mtu usiku, na tatizo, tunajua fasi nyingine akuna umeme, fasi nyingine akuna; lazima watu wawe na hofu, mwenye anabunduka ataanza kupiga, sababu usiku una mengi So, kwangu kwa, kwa mimi wanafanya yale wanafanya mchana waache ku- kama ni kuingia kata waizingire mchana afu wafanye mchana, lakini kishakuwa usiku lazima watu wawe na hofu. Kwangu mimi ningesema polisi ibadilishe mtindo kama ukitafuta wahalifu waende mchana, hapana kwenda usiku, sababu tafuta usigari imechomwa usiku, yaani kuna kitu hapa e, ki, watu kisi mtofahamu, lakini watu kwa sababu woga, watu washaenda majumbani. Hautajua ni polisi, hautaukiona mtu usiku, hautajua ni mtu mzuri au ni mtu mbaya. Watu lazima watu wawe na hofu ya kuingia majumbani mapema. Na pengine kumekuwa na shutuma kwamba vijana uh, wa upinzani hasa katika yale maeneo ya ngome ya upinzani imeonekana kama hawa wana wanamiliki silaha. Je, hili swala wewe unalifikiri likoje? Sababu uh, ukifuatia watu kisi wanavyosema kweli, unasikia mtu anaweza kwenda kapiga risasi, hautajua nani, na ndio sababu tunasema wangelitafuta utafiti mwingine wa kutuwa kufanyisha, sababu usiku mtu akipiga risasi hautafahamu ni polisi, hautafahamu wala ni raia wa kawaida, lakini kama vile wanavyotoa mfano o, kata ya Nyakabiga, kata ya Msaga, kata ya Mtakura, Chibitoki, wanapiga risasi usiku kweli, zinapigwa zinapigwa na nani? Yani, kwa, kwangu mimi, polisi ingelijitahidi kama vile mchana ikatuma wapolisi wengine, labda wasivai, wanavaa wanavaa hivi, watizame kama ni uhakika ni ukweli, labda polisi mwenyewe aenda akapiga risasi, kasema ni vijana hao, vijana wanazo sababu. Unajua, ukishaona mnakuja kumpiga mara nyingi, hiyo yote inawezekana, so ungetafuta utaratibu mwingine na raia wachangie, sababu kule kule pako watu wanaona vile kuzi, wanaona labda kijana anaf, lakini uoga wa kusema unaweza ukasema una, kumbwa, unaona, una hao, hakuna kama hivi hapa Kitega nisikia hao watengemeza pikipiki unakwambia usiku kamatwa, wanakuambia kama umepeleka silaha, unaona kama ni ni matatizo hivi. Sasa hapa kama Kitega saa mbili pikipiki hazitembei, inaonekana kuna kitu, kuna hofu. Nashukuru sana Kasim Kazungu, endelea kuwepo na sisi na hili swali nalielekeza kwa Daniel Babu. Milipuko inaendelea kusikika kila wakati huko Bujumbura, na vilevile vile mazungumzo ya amani kati ya serikali na upande wa upinzani yanaonekana kukwama, ambayo ni mazungumzo yalikuwa yakisimamiwa na waziri wa ulinzi wa Uganda, Crispas Kionga. Unadhani nini kifanyike wakati huu ili kuweza kabisa kwa saizi tunaongea, mi niko ndani, ni watu wachache, ni ajeshi yaani watu watatuko vizuri kabisa. Na pengine utuambie tu uh, Bwana Babu, leo tumesikia kwamba amechaguliwa amechaguliwa spika baraza la senate. ni miongoni wa wale waliokuwa wakipaombee kwa kumsaidia kwa hiyo wa watatu. Naam, basi tunashukuru washiriki wetu na endeleeni kuwepo katika laini ya simu hivi sasa. Basi tunawasomeni ujumbe mfupi wa SMS tuliopokea kutoka kwako wewe, msikilizaji. Kwa kuwa msikili, muda unaenda mbio, sande, basi itakuwa ni vyema tukisoma SMS chache kabla ya kurudi tena kwa washiriki wetu, moja kwa moja basi, moja kwa moja naanza na wewe Abraham Kirwa, unasema: watu wa Burundi, uchaguzi ni demokrasia wala si wadui. Haya basi, Rajabu Manirakiza anasema hao wote naona hamna mrundi aliyeelezea kwa kina hali ya kisiasa hawaijui jinsi hali inavyokwenda nchini Burundi. Matatizo Burundi kiukweli, ni muhula watatu, ambao uko kinyume na katiba ya nchi na makubaliano yaliyoafikiwa huko Arusha. Ingelikuwa vizuri kumwacha atawale huyu muhula miwili tu Naye Filbert Jonathan Kieshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera anasema Burundi ni shida, ila la kufanya ni kujaribu kuwarudisha wananchi wawe pamoja, jambo hilo linawezekana. King Majuto wa Geita, Tanzania anasema Umoja wa Mataifa inapaswa kuingilia kati ili kurejesha hali ya amani nchini Burundi. Haya, naye huyu mwingine ndi naye hapa ni Joeli Ngusa, mwanaharakati, anasema nikipenda kusema kwamba jamani, kupatikana kwa amani Burundi yawezekawa vigumu Haya basi, na huyu naye, ujumbe mwingine unatoka kwa mzalendo Dickson anasema kwamba, jamani, Warundi, msiumizane bure, inabidi hali muikubali kwa hivi sasa ili kuweza kuleta amani huko kwenu. Asante ah, sana. Basi na kuwakumbusha tu wasikilizaji wetu katika sehemu ya pili ya mazungumzo yetu haya ya leo, tukielekea kwenye mtandao wetu, msisahau, tutakuwa naye hapa ndani ya studio mchekeshaji kutoka Tanzania maarufu kama Masanja Mkandamizaji, tukizungumzia siasa za Tanzania. Usikose kuungana nasi kwenye www voswahili com. Lakini hivi sasa tukiwa na sehemu ya kwanza ya live talk, tunazungumzia hali ya kisiasa huko nchini Burundi. Nam, nikirudi kwako bwana Kazungu, kama huko hapo kwenye laini, utuambie tu kwamba hivi sasa kunaonekana kwamba kama unavyosema, hali imeathirika kiuchumi, usiku hali ni nzito. Je, vipi kuhusu misako inayoendelea ya polisi wakiwa na silaha nzito nzito? Hii inaathiri vipi pengine wananchi wa Burundi au inawasaidia vipi? Kazungu Kasim atuko naye line. Hai, labda Bwana Babu upo kwenye line. Halo, Halo, Halo. Unanipata Bwana Kazungu Kasim? Nafikiri Kazungu pia yupo. Hei, katika kupata line. Haya, na swali langu umelisikia? Eh, nimesikia kwa ukweli eh, ni hofu tu sababu kisi ninavyokuambia, nchini buju eh, mjini Bujumbura ndio kunayo matatizo, polisi anatembea kwa silaha nzito nzito kwa kutembea, kwa kutizama. Lakini kama mjini tuko Kitega watu ni hofu, watu wanaulizana Bujumbura kuna nini, Bujumbura kunaendelea nini? Lakini eh, watu wakazi wa Bujumbura tunaoweza ku-kuwasiliana kwa simu wanakuambia kabisa ni uoga, watu nakuwa saa kumi saa kumi na moja ku, yani kama vile kujificha nyumbani kungoja itatoka nini usiku wa leo, kuna nini usiku wa leo. Eyy, awitato kani, lakini kwa kweli ni hofu na woga inasaidia wananchi wa uh, uh, Bujumbura sana sana, hata, uh, Kitega hata Kitega pia watu wakitoka Bujumbura toka Bujumbura, ah Bujumbura moto polisi atembea yani kwa silaha nzito nzito askari nini ni yani, woga tu na hofu inayoendelea katika wananchi wa nchi yetu Burundi. Basi kazungu bado upo na sisi tu, na tu, tuangalie hali ya kisiasa katika upande mwingine. Ni kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki ilikuwa mstari wa mbele katika kuwapatanisha maasimu hawa wa kisiasa, yani serikali na vyama vya upinzani. Je, kwa hali ilivyo hivi sasa jumuiya hii inaweza kweli kuja na kuongoza mazungumzo ambayo yamevunjika bila ya kupatikana kwa suluhu? Kwa kweli, unajua, kwanza ni Warundi wenyewe kutaka hayo mazungumzo, mmhm, sababu kama wa, wa, wa, watu wananchi wenyewe tuseme, wale wakuu wa vyama, serikali yenyewe iliyochaguliwa, wakitaka mzozo unaozokaisha bila hata kuja msuluhishi wowote ule Kusema, me, msevina, ka kusema siku zinaisha pale kwa Mseveni akaamua akaenda akatuma mtu wake akaamua akaenda, lakini hawa hawa watu wa vyama kama kabisa wanataka kutumikia nchi yao kutumikia Warundi kabisa kisi wanavyosema ile, wakitaka wenyewe watamalizana kwa kuhu, kwa kuwa watasikilizana na mzozo utakwisha. Lakin, na... lakini kwa kusema team solution ndio atakuja kumaliza kivyangu, mimi naona kabisa haiwezekani kwa kudanganyana na, kudanga na, na. Shukuru sana Kazungu kasi muda unakimbia kweli kweli, basi ni rudi kwako Daniel Babu, tukiwa tumebakiwa na takriban dakika mbili hivi niweze kupata nini, maoni yako na mtazamo wako kuhusiana na ghasia hizi zinazo endelea huko Bujumbura Burundi. Lakini kabla ya kujibu swali langu, naomba kati ya Kazungu ama wewe Daniel Babu, mmoja wenu apunguze sauti ya redio iliyo karibu na wewe ili tuweze kukusikia kwa uzuri. Haya basi, sasa nawasikia vizuri. Basi Daniel, nakupa dakika sekunde 45 uweze kunipa maoni yako na mtazamo wako kuhusiana na siasa, hali ya kisiasa huko Burundi. Maoni. Kwa ajili ya kiiako nci burungu tunavyoviona, tukapa na hizi kata sisi wenyewe tulizo, siwezi kufika hata mjini katikati leti kutembea hii ama tunaenda kazini, watu tumeishia na nyumbani. Sasa tunachoomba waongee, wamalize hizo vurugu zao, kwani zote au viwe mabaya yote yanarudi kwa sisi wa raia wenyewe wa chini. Nashukuru sana. nashukuru basi, naelekea kwako Kazungu Kasim, na wewe nakupa sekundi arobaini na tano uweze kunipa maoni yako na mtazamo wako kuhusiana na ghasia za kisiasa huko Bujumbura. Kwa kweli, gisi anavyosema mtangazaji mwenzenu, ni hivyo hivyo, watu inafaa watu wa au wakubwa wa masiasa watu na vyama vya ya kisiasa waweze kuelewana sababu raia ndio wanateseka, raia ndio iko chini. Sasa wakubali kutumikia nchi. Nashukuru. Kwangu mimi kivyangu tunavyosema huyo msibishi hatakiwi kabisa. Nashukuru na sana. Basi Kazungu Kasim, msikilizaji, mpaka hapa ndio tunakamilisha nusu ya kwanza ya Live Talk kwa njia ya redio ambapo tulikuwa tunazungumzia hali ya kisiasa nchini Burundi. Washiriki walikuwa ni Kazungu Kasim, vilevile alikuwepo Daniel Babu kutoka Bujumbura, Burundi, na mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana. Hapa studio ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Basi tunakusi endelea kusikiliza katika www.voiswahili.com. Sehemu ya pili ya live talk tutazungumzia hali ya kisiasa nchini Tanzania. Tukutane huko ya ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Agosti 14 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika redio shirika za FM na masafa mafupi katika mitabend 19 na 22. Karibuni. <tune> matangazo yetu ya leo ya live talk, sehemu ya pili tutazungumzia siasa nchini Tanzania, na sehemu ya kwanza tunaangalia hali ya usalama iko vipi nchini Burundi baada ya ghasia za kisiasa zilizoanza miezi michache iliyopita. Hali huku ni mbaya na hawa jamaa hawana mpango. Kama hawapo tuna amani, wakija ndio matatizo. Kama jana usiku wanapiga maritai, asubuhi wanachinja, mabarabara yote hiyo mpaka yote na je, kwa upande mwingine, vyombo vya habari vinabana kufanya kazi zao, na raia wanalalamika hawana uhuru wa kusikiliza habari wanazozitaka, vyombo vya habari vya kujitegemea vikiwa vimeharibika. Tuko katika hali ya majonzi na masikitiko kuona kwamba wakati wowote raia hawapati haki yao ya kupata habari. Basi kwa taarifa hizo na nyingine, ungana nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ya Live Talk. Lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sande Shamali. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amefungua tena ubalozi wa Marekani huko Cuba hii leo Ijumaa, na kutoa heshima mbele ya bendera ya Marekani wakati ikipandishwa mjini Havana. Hatua hiyo inayomaliza rasmi miaka 54 ya kutokuwa na uhusiano kati ya Marekani na kisiwa cha Cuba. Hii kwa kweli ni tukio la kukumbukwa, Kerry alisema, siku ya kuweka kando vikwazo vya zamani na kuangalia fursa mpya, akieleza kwamba ndi waziri wa kwanza wa mambo ya nje wa Marekani kutembelea Cuba katika miaka 45. Kerry anasema alijisikia nyumbani katika ubalozi wao huko Havana. Alizungumza na maafisa kutoka serikali zote mbili na watu waliojazana katika siku iliyokuwa na jua kali katika mji mkuu wa Cuba. Shirika la Human Rights Watch limeitaka Umoja wa Afrika kufanya uchunguzi wa kina kwa mauaji ya wanaume sita raia wa Somalia yaliyotokea wakati wa sherehe za harusi katika mji wa bandari wa Marka nchini Somalia. Kwa mujibu wa ripoti za shirika hilo, mauaji hayo yamefanywa na wanajeshi wa Uganda ambao ni sehemu ya kikosi cha ulinzi wa amani kwa Somalia, AMISOM. Sauti Amerika imezungumza na Mohamed Mwalim Lidi ambaye jamaa zake waliuawa na wanajeshi hao wa Uganda baada ya kuivamia nyumba ambako harusi ilikuwa inafanyika. Amesema jeshi ya Uganda yamemuua baba yake, kaka zake wanne na mjomba wake katika sherehe za harusi ya dada yake. Mazungumzo ya kumaliza mzozo wa sudani kusini yalielekea kuingia hatarini leo Ijumaa baada ya rais salva kir kuvunja safari yake kuelekea ethiopia na serikali kuamua kuita nyumbani timu yake ya maridhiano waziri wa masuala ya baraza la mawaziri martin elias lumoro amesema maafisa wanataka kujua kama kuna mgawanyiko katika ujumbe wa waasi. Majenerali wawili wa waasi walitangaza wiki hii kwamba hawako tena na kiongozi mwasi Riek Machar na wanaandaa vuguvugu lao wenyewe. Kama rais atakwenda Addis Ababa, lomoro anasema lazima aende akiwa anajua wazi ni kitu gani atazungumza na ni nani atakutana nao. Ripoti kutoka mji wa pwani Nchini Libya wa Sirte zinaeleza darazeni ya watu wameuawa wiki hii kutokana na mapigano kati ya wapiganaji wa kundi la Islamic State na mahasimu wao. Nchi hiyo bado iko kwenye mzozo miaka minne baada ya kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu dikteta Muammar Gadafi. Mapigano ya hivi karibuni yalitokea baada ya kundi la kiislamu la la Salafist na wakazi wenye silaha kuwashambulia wapiganaji wa Islamic State huko Sirte, wakiwashutumu kwa kumuua mhubiri maarufu wa eneo hilo. Libya imegawanyika kati ya serikali mbili zinazoungwa mkono na makundi yenye silaha yanayopingana na kupigana, na serikali inayotambuliwa kimataifa ipo katika mji wa mashariki wa Tobruk, wakati serikali ya Kiislamu inafanya kazi zake kutokea mji mkuu wa Tripoli naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Marekani inasema inaangalia kama kundi la Islamic State lilitumia silaha za kemikali wakati wa shambulizi mapema wiki hii kwa wapiganaji wa Kikurdi nchini Iraq, kama ilivyoripotiwa na maafisa wa Ujerumani. Wizara ya ulinzi ya Ujerumani ambayo inawapatia mafunzo wa Kurdi inasema kiasi cha wapiganaji hamsini wa Peshmerga walikuwa na majeraha ambayo yanafanya yanafanana na yale yatokanayo na silaha za kemikali wakati wa mapigano siku ya Jumatano na kundi la Islamic State. Msemaji wa usalama wa taifa wa White House, Alister Baske alisema jana Alhamisi kwamba Washington bado inatafuta taarifa zaidi juu ya shambulio hilo. Alisema na nukuu, tunaendelea kufuatilia kwa makini sana shutuma hizi za matumizi ya silaha za sumu, mwisho wa kunukuu. Maafisa wa China wanaendelea na uchunguzi juu ya nini kilisababisha milipuko mikubwa miwili katika ghala moja kwenye mji wa bandari, huku watu wakiwa na wasiwasi juu ya kuwepo kwa kemikali karibu na eneo la ajali hiyo. Bado kulikuwa na moto mdogo mdogo katika eneo la ajali hii leo Ijumaa asubuhi kwenye eneo la milipuko ambayo ilitokea Jumatano usiku katika ghala inayohifadhi kemikali hatari katika eneo la viwanda katika mji wa kaskazini wa Tianjin. Na wabunge wa Ugiriki wameidhinisha msaada wa dola milioni 93 wa kunusuru uchumi kutoka Umoja wa Ulaya saa chache kabla ya mkutano wa mawaziri wa fedha wa Umoja wa Ulaya kujadili hatua hiyo. Katika hotuba yake bungeni jana usiku, baada ya kikao cha usiku kucha kabla ya kupiga kura, waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsiparis aliwaambia wabunge kwamba msaada huo ni maamuzi muhimu kwa taifa, licha ya kupandisha kodi na makato ya matumizi mambo ambayo hayapendwi waziri. Mkuu alilazimishwa kutegemea uungaji mkono wa upinzani ili kupitisha hatua hiyo, licha ya ucheleweshi wa kiutaratibu katika mjadala ulioanza Alhamisi asubuhi. Bwana Tsiparis alikabiliwa na upinzani mkali sana kutoka chama chake cha Siriza, ikiwa ni pamoja na vuguvugu vugu la zaidi ya wanasiasa kumi wa mrengo wa kushoto waliokuwa wanapinga msaada wa kuweza kunusuru uchumi. Na, msikilizaji, karibu katika live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Leo tunazungumzia hali ya kisiasa nchini Burundi katika nusu ya kwanza ya matangazo haya, na nusu ya pili pia tutazungumzia siasa nchini Tanzania, ambapo tutakuwa na mgeni na vilevile vile ni msanii maarufu nchini Tanzania, Masanja Mkandamizaji, lakini katika nusu ya kwanza ya hali ya kisiasa nchini Burundi, ninao washiriki Kazungu Kasim na Daniel Babu, wote kutoka Bujumbura, pamoja na mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana. Hapa studio, ninayekuendeshea live talk naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Sandei Shomari. Pamoja tunasema karibu sana msikilizaji, popote pale ulipo ujumuike nasi hadi pale tutakapokamilisha matangazo haya. Nam basi, kama tunavyofahamu, nchi ya Burundi ilianza mgogoro wa kisiasa mara baada ya rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza kutangaza nia yake ya kuwania muhula wa tatu madarakani. Baadhi ya wa wananchi na wapinzani waliona kwamba rais Nkurunziza alikuwa anakiuka katiba ya nchi, huku upande mwingine wa serikali na wafuasi wa chama tawala wakidai kwamba yupo sahihi hajaenda kinyume na katiba. Basi tangu wakati huo, takriban miezi minne, kumekuwepo na ghasia za kisiasa zilizosababisha mauaji ya vifo vya watu na hata nyumba na mali kuharibiwa. Lakini nisieleze mengi, nawakaribisha Haidala Hakizimana pamoja na Kasim Kazungu vilevile vile Daniel Babu kutueleza kwa kina mambo yalivyo huko. Nikianza na wewe Haidala Hakizimana, tueleze hali ya kisiasa ikoje wakati huu katika mji wa Bujumbura? Naam, kwa hakika hapa jijini Bujumbura, unapoangalia kwa macho ni kama kuwa ni kama hali ni ya utulivu, kwa sababu watu wamekwenda kazini, e, lakini vile vile kuna hofu miongoni mwa wananchi unapozungumza nao, kutokana na milipuko ya magurumeti na risasi inayosikika usiku inaleta hofu. Halafu pia kuna mauaji ambayo inaona kwamba ni ya kuvizia, ambapo hata katika usiku wa kuamkia leo kuna watu wawili ambao wamejeruhiwa baada ya kuvurumishiwa guruneti ni hali ambayo inayo sintofahamu kwa sababu hata na mazungumzo ili kumaliza mgogoro huu kwa amani yaliyokuwa yakisimamiwa na waziri wa ulinzi wa Uganda, Crispas Kiyonga yalisimama siku mbili kabla ya uchaguzi wa urais wa ishirini na moja Julai kufanyika. Kwa sasa naweza nikasema kuwa kuna hali ya sintofahamu ingawa baadhi ya watu wamekwenda kazini, wengine wanashughulika na shughuli zao, lakini vile vile hii milipuko ya usiku ndio inaleta hofu miongoni mwa wananchi. Ukujiuliza, je, mustakabali wa nchi kesho utakuwa vipi? Mbona hakuna mazungumzo kati ya serikali na upinzani? ni hiyo ambayo inawaletea hofu wananchi, lakini vile vile kuna kitu ambacho kama kinatuliza nyewe wananchi kusema kwamba wiki hii serikali kupitia msemaji wake ilisema kwamba iko tayari kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Utakumbuka kuwa wakati mazungumzo hayo yaliposimama, ni wajumbe wa serikali ambao walikuwa wamejiondoa kwa hoja ambazo walikuwa wanasema, kwanza uchaguzi ufanyike, halafu mazungumzo yataendelea baadaye. Kwa sasa anaweza kusema kuwa, kwa kifupi, ni hali hiyo ya sintofahamu kutokana na kuwa mazungumzo yalisimama ili maliza mgorogoro huu kwa amani. Hali ndo inaweza nikaeleza. Kwa hivyo, haidala hii hali ya sintofahamu na kuwepo milipuko ya hapa na pale, inajulikana milipuko hii inafanywa na watu au kundi la aina gani? Kwa hakika ni vigumu kueleza wale wana ambao wanafanya hiyo milipuko, lakini kinachojulikana tu kuwa ni miongoni mwa silaha zinazotapakaa miongoni mwa wananchi, kwa sababu uh, awali kuwa na suala la kupokonya silaha watu ambazo wanazimiliki kinyume cha sheria uh, watu ambao walikuwa wakituhumiwa sana ni vijana wafuasi wa chama tawala maarufu mboni ya Korea ambapo ulikuwa na taarifa kuwa walipewa silaha, lakini ukiangalia wakati huu hata na vijana wengine pengine wana silaha kutokana na kuwa kuna silaha ambazo zinasikika katika mitaa ambayo ni, ni ya ilishuhudia maandamano. Kwa hiyo inaleta wasiwasi kusema pengine na wengine wamesha kuwa na silaha, na hiyo sasa kama mwananchi wa kawaida inaleta hofu sana, kwa sababu hakuna uchunguzi ambao ulishafanyika ili kujua anayefanya mauaji hayo au anayeshatua risasi usiku ni nani. Mpaka sasa hajajulikana rasmi ni, ni mtu gani, kama ni upande wa vijana au upande wa majeshi au polisi. Mpaka sasa hatujajua ni watu gani hasa. Nashukuru sana Haidala basi na sasa moja kwa moja ni mkaribishe mchambuzi Kasim Kazungu akiwa eneo la Kitega huko Burundi. Kasim, tunafahamu kwamba serikali na wapinzani wa kisiasa bado wanavutana kuhusu masuala kadhaa. Ipi inaweza kuwa njia bora ya kutatua tatizo hili linaloendelea la kisiasa, tukijua vyema serikali wiki hii imesema iko tayari kushiriki katika mazungumzo ya amani, lakini bado hayajapangwa. Wakati hilo likisubiriwa, nini kinaweza kufanyika kwa haraka? Kasim, unanisikia? Kasim Kazungu, unanisikia? naonekana Kasim hayupo kwenye laini, labda umtafute mzungumzaji mwingine okay. Basi naelekea kwako kwa Daniel Babu. Daniel, bila shaka unanisikia katika laini ya simu. Mimi nawapata Kasim, umenisikia vyema swali langu, nimesikia nivo. Aha, basi unaweza ukatupa uka ufafanuzi jinsi ya mtazamo wako unavyoona Mtazamo eh, wangu hisi inavyoona, sababu naona uchaguzi ulifanyika, wamoja wanakubali, wengine hawakubali, lakini kwa kifupi kwangu, kwa inafaa watu wakae chini, wasikilizane wa wasikilizane waelewane, pafanyike nini, sababu kwanza serikali ina mujibu wa kusimamisha gisi. Unavyoona kama mjini Bujumbura, haya mauaji yanayofanyika leo, gurumeti inapigwa, haijui inapigwa na nani, inapigwa kwenye watu, hata kata ilikuwa imekaa kimya. Kamenge jana juzi wameuawa watu kabisa. Hivi ni hofu inayokuwa sasa, kama hapa mjini Kitega watu wote wana wana maswali maswali wanajiwaza tutafanya nini, itakuwa nini, itafanyika nini kesho? Yani kwa kifupi, tunaomba kisi tuk kama mimi maoni yangu tangi zamani, nataka watu waikae chini waongee Warundi, kwanza wapende nchi yao. Sisi warundi wote tukubali kwanza kama tunapenda nchi yetu, alafu tukae chini tujadiliane, sababu hatuwezi kufika mbali kwa kuhusu kwa mauaji, kwa kuuana. kufanya nini kwangu, mimi kusikilizana, kukaa chini, watu wanajadiliana, huyu anataka hiki, na wajuane, kuachiana yaani kwa kusema mtu asi- asiweke msimamo huyo huyo mpaka mwisho hapana. Ajue hapa, mimi naweza nikatoka hapa, napisha hapa, naacha kwa kusema warundi wenyewe waweze ku- kusonga mbele. Kama hivi ukiangalia, kama mfano mdogo tu kuhusu uchumi, uchumi umerudi nyuma sana, watu hapa kabisa, unaona uchumi hakuna pesa hakuna, watu wote wanalia, na sababu wawe matatizo tu yako kujumbura tu, nchini kote watu wana matatizo. Kwa kifupi mimi naona hayo, kukaa chini, watu waweze kujadiliana, vyama vyote, watu wote, sio vyama tu, hata watu binafsi wanaweza kwenda kuchangia kwa kutoa hili wala lile, kwa kuweza kuchangia ili watu waweze kuelewana, itakuwa vizuri zaidi. Na pengine ukiangalia hali ilivyo hivi sasa, e, utueleze tu kutokana na kwamba pengine wakati wa mchana shughuli za wananchi zinakuwa tofauti, mnaendelea na shughuli zenu, lakini usiku kila mtu ana hali ya wasiwasi na sintofahamu, kama alivyotueleza mwandishi wetu hapo uh, Burundi Haidallah Hakizimana. Sasa kutokana na hii, unafikiri kwamba pengine nini ambacho kinaweza kufanyika hivi sasa kusaidia hiyo hali ambayo inaonekana usiku ndio inabadilika? Na unafikiri kwa nini haya matukio yanakuwa yanatokea tu nyakati za usiku, lakini mchana hayatokei matukio kama haya ya maguruneti? Uh, tukifatisha kama Bujumbura, sababu kama pa Gitega ukiangalia, uh, usalama kweli mchana watu wanapita pita. Kama hivi leo palikuwa watu wa kwenda huko Mugera, sababu kesho unajua tarehe 15 watu wanakwenda kwa wingi, watu walikuwa kabisa wanapita pita, lakini ikifika saa moja saa mbili usiku hauoni mtu tena, yani watu wote wana hofu wa kwenda ndani, sababu hawajui na atapiga gurumeti, gurumeti itatokea wapi. Kwa mfano mdogo wa Bujumbura, kwa sababu mimi naongea na watu wa Bujumbura, hata mimi kesho napaswa kwenda Bujumbura kuona familia iko pale, na wao hiyo, na sisi hatuelewi sababu sababu gani? Kama kata zingine watu wanaingia usiku, gurumeti zinaanza usiku, masasi yanaanza usiku, silaha mpaka wengine hata hivi Bujumbura anakuambia mimi hawalali mpaka wasikie mlio wa risasi, yana kuwa walishazoea hiyo mlio wa risasi. Na sisi hatufahamu sababu gani hao watu hao polisi wanaingia kwa hizo kata, yani Jabe, Nyakaviga, Msaga, ufasi ingine usiku Sababu gani wengine mchana? Kama ni kutafuta wa vijana, kutafuta nini, waingie mchana? Yani kushangia usiku, mtu watu lazima wawe na hofu. Kwa kwangu, kwa mimi, ningelisema polisi kama atakwenda kwa kufanya msako, waingie mchana, sio usiku. Ukishakenda usiku kwa mtu usiku, na tatizo, tunajua fasi nyingine hakuna umeme, fasi nyingine kuna, lazima watu wawe na hofu. Mwenye anabunduka ataanza kupiga, sababu usiku una mengi. So, kwangu kwa mimi wanafanya yale wanafanya mchana, waache ku- kama ni kuingia kata waizingire mchana, afu wafanye mchana, lakini kishakuwa usiku lazima watu wawe na hofu. Kwangu mimi ningesema polisi ibadilishe mtindo kama ukitafuta wahalifu waende mchana, hapana kwenda usiku, sababu sababu gari imechomwa usiku. Yani kuna kitu hapa e, ki, watu kisi mtofahamu, lakini watu lakini kwa sababu, woga, watu washaenda majumbani, hautajua ni polisi hautajua, mtu usiku hautajua ni mtu mzuri au ni mtu mbaya, wote lazima watu wana hofu ya kuingia majumbani mapema. Na pengine kumekuwa na shutuma kwamba vijana uh, wa upinzani hasa katika yale maeneo ya ngome ya upinzani imeonekana kama hawa wana wanamiliki silaha. Je, hili swala wewe unalifikiri likoje? Sababu uh, ukifuatia watu kisi wanavyosema, kweli unasikia mtu anaweza kwenda kapiga risasi, hautajua nani na ndio na ndio sababu tunasema wangelitafuta utafiti mwingine wa kufanyisha, sababu usiku mtu akipiga risasi, hautafahamu ni polisi, hautafahamu wala ni raia wa kawaida. Lakini kama vile wanavyotoa mfano o, kata ya Nyakabiga, kata ya Msaga, kata ya Mtakura Chibitoki, wanapiga risasi usiku, kweli. Zinapigwa zinapigwa na nani? Yani kwa, kwangu kwa mimi, polisi ingejitahidi kama vile mchana ikatuma wa polisi wengine, labda wasivai wanavaa civilian, wanavaa hivi watizame kama ni uhakika ni ukweli, labda polisi mwenyewe zikwenda kapiga risasi, kasema ni vijana hao vijana. Wanazo sababu, unajua mtu ukishaona mnakuja kumpiga mara nyingi, na ya hiyo kujihami, hiyo yote inawezekana, ungetafuta so, ut ut utaratibu mwingine na raia wachangie sababu kule kule katani pako, watu wanaona vile kuzi, wanaona labda kijana anafasara, lakini uoga wa kusema, unaweza ukasema unakumbwa na unaonekana na au hakuna. Kama hivi hapa Kitega nisikia hao watengemeza pikipiki wanakuambia usiku kikamatwa, wanakuambia kama ulikuwa umepeleka silaha Unaona kama ni ni matatizo hivi sasa. Hapa kama Kitega saa mbili ukipika hazitembei, inaonekana kuna kitu, kuna hofu. Nashukuru sana Kasim Kazungu, endelea kuwepo na sisi na ili swali inalielekeza kwa Daniel Babu. Milipuko inaendelea kusikika kila wakati huko Bujumbura, na vilevile vile mazungumzo ya amani kati ya serikali na upande wa upinzani yanaonekana kukwama, ambayo ni mazungumzo yalikuwa yakisimamiwa na waziri wa ulinzi wa Uganda, Crispas Kionga. ukitizama hali ya kule ya nje si tofauti, hali tete kabisa, kwani kwa saa hizi tunaongea, mimi niko ndani a barabarani, watu ni wachache gai, ni majeshi yaani, watu watatuko vizuri kabisa. Na pengine utuambie tu uh, bwana Babu, leo tumesikia kwamba amechaguliwa spika baraza la seneti, pengine unaweza ukatueleza pengine hii ina maana gani kwa siasa za Burundi? Ni maana yenyewe, a kwanza tunabidi kujua kile iliyosababisha hii haifahamu Burundi kwa sasa. Naona kama iyo hali isiofahamu Burundi imetokea limua wakati wa raisi ana wenyewe ikachaguliwa ni miongoni wa wale waliokuwa wakipaombee kwa kumsaidia, kwa hiyo muda watatu naam. Basi tunashukuru washiriki wetu, na endeleeni kuwepo katika laini ya simu hivi sasa. Basi tunawasomeni ujumbe mfupi wa SMS tuliopokea kutoka kwako wewe, msikilizaji. Kwa kuwa msiki, muda unaenda mbio, sande, basi itakuwa ni vyema tukisoma SMS chache kabla ya kurudi tena kwa washiriki wetu moja kwa moja basi, moja kwa moja naanza na wewe Abraham Kirwa, unasema watu wa Burundi, uchaguzi ni demokrasia wala si wadui. Haya basi, Rajabu Manirakiza anasema hao wote, naona hamna mrundi aliyeelezea kwa kina hali ya kisiasa hawajui jinsi hali inavyokwenda nchini Burundi. Matatizo Burundi kiukweli ni muhula watatu ambao uko kinyume na katiba ya nchi na makubaliano yaliyoafikiwa huko Arusha. Ingelikuwa vizuri kumwacha atawale huyu muhula miwili tu. Naye Philbert Jonathan Kieshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera anasema Burundi ni shida, ila la kufanya ni kujaribu kuwarudisha wananchi wawe pamoja, jambo hilo linawezekana. King Majuto wa Geita, Tanzania anasema Umoja wa Mataifa inapaswa kuingilia kati ili kurejesha hali ya amani nchini Burundi. Haya, naye huyu mwingine naye hapa ni Joeli Ngusa, mwanaharakati, anasema ningependa kusema kwamba jamani, kupatikana kwa amani Burundi yaweza ikawa vigumu. Haya basi, na huyu naye ujumbe mwingine unatoka kwa mzalendo Dikson, anasema kwamba jamani, Warundi msiumizane bure, inabidi hali muikubali kwa hivi sasa ili kuweza kuleta amani huko kwenu. Asante sana. Basi na kuwakumbusha tu wasikilizaji wetu katika sehemu ya pili ya mazungumzo yetu haya ya leo, tukielekea kwenye mtandao wetu, msisahau, tutakuwa naye hapa ndani ya studio mchekeshaji kutoka Tanzania maarufu kama Masanja Mkandamizaji, tukizungumzia siasa za Tanzania. Usikose kuungana nasi kwenye www.voaswahili.com. Lakini hivi sasa tukiwa na sehemu ya kwanza ya live talk, tunazungumzia hali ya kisiasa huko nchini Burundi. Naam, nikirudi kwako bwana Kazungu, kama uko hapo kwenye laini, utuambie tu kwamba hivi sasa kunaonekana kwamba kama unavyosema hali imeathirika kiuchumi, usiku hali ni nzito. Je, vipi kuhusu misako inayoendelea ya polisi wakiwa na silaha nzito nzito, hii inaathiri vipi pengine wananchi wa Burundi au inawasaidia vipi? Kazungu Kasim, hatuko naye kwenye line? Halo. Halo. Halo. Hai, line labda bwana bwana babu, unanipata Kazungu? na <laughs> Hei, kwa kweli eh, ni hofu tu, sababu si nilivyokwambia, nchini buju- mjini Bujumbura ndio kunayo matatizo. Polisi anatembea kwa silaha nzito nzito kwa kutembea kwa kutizama, lakini kama mjini tuko Kitega watu ni hofu, watu wanaulizana Bujumbura kuna nini, Bujumbura kunaendelea nini? Lakini kwa, eh, watu wakazi wa Bujumbura tunaoweza kuwasiliana kwa simu wanakwambia kabisa ni uoga. Watu nakuwa saa kumi saa kumi na moja na kwenda ku- yani kama vile kujificha nyumbani kungoja itatoka nini usiku wa leo, kuna nini usiku wa leo au itatoka nini? Lakini kwa kweli ni hofu na woga, inasaidia wananchi uh, uh, Bujumbura sana sana, hata uh, Kitega pia, watu wakitoka Bujumbura ah uh, Bujumbura moto, yani polisi atembea kwa silaha nzito nzito, askari ni, yani ni woga tu na hofu inayoendelea katika wananchi wa nchi yetu Burundi. Basi Kazungu, bado upo na sisi tu, na tuangalie hali ya kisiasa katika upande mwingine ni kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki ilikuwa mstari wa mbele katika kuwapatanisha maasimu hawa wa kisiasa, yaani serikali na vyama vya upinzani. Je, kwa hali ilivyo hivi sasa, jumuiya hii inaweza kweli kuja na kuongoza mazungumzo ambayo yamevunjika bila ya kupatikana kwa suluhu? Kwa ukweli, unajua, kwanza ni warundi wenyewe kutaka hayo mazungumzo sababu mm -hmm. Kama wa, wa, wa, watu wananchi wenyewe tuseme, wale wakuu wa vyama serikali yenyewe iliyochaguliwa wakitaka, mzozo unaweza ukaisha bila hata kuja msuluhisho wowote ule. Ukasema siku zinaisha, palikuwa Museveni akaamua akaenda akatuma mtu wake, akaamua akaenda. Lakini hawa hawa watu wa vyama kama kabisa wanataka kutumikia nchi yao, kutumikia Warundi kabisa kisi wanavyosema wakitaka wenyewe watamalizana kwa kuhu, kwa watasikilizana na mzozo utakwisha. Lakini kwa kusema eti msuluhishi ndio atakuja kumaliza, kivyangu mimi naona kabisa haiwezekani ni kudanganyana na, na. Shukuru sana Kazungu Zungu Kasim, muda unakimbia kweli, kweli. Basi ni rudi kwako Daniel Babu, tukiwa tumebakiwa na takriban dakika mbili hivi, ni weze kupata nini maoni yako na mtazamo wako kuhusiana na ghasia hizi zinazoendelea huko Bujumbura, Burundi. Lakini kabla ya kujibu swali langu, naomba kati ya Kazungu ama wewe Daniel Babu, mmoja wenu apunguze sauti ya redio iliyo karibu na wewe, ili tuweze kukusikia kwa uzuri. Haya basi, sasa nawasikia vizuri. Basi Daniel, nakupa dakika, sekunde 45 uweze kunipa maoni yako na mtazamo wako kuhusiana na siasa, hali ya kisiasa huko Burundi. Maoni yangu kwa hali ya kisiasa ya Burundi tuko hapa nahizi kata sisi wenyewe tulizo, siwezi kufika hata mjini katikati, leki kutembea hii ama tunaenda kazini, watu tumeishia manyumbani nyumbani. Sasa tunachoomba waongee, wamalize hizo vurugu zao, kwani zote au viwe mabaya yote yanarudi kwa sisi wa raia wenyewe wa chini. Nashukuru sana, nashukuru basi. Naelekea kwako, Kazungu Kasim. Na wewe nakupa sekundi arobaini na tano uweze kunipa maoni yako na mtazamo wako kuhusiana na ghasia za kisiasa huko Bujumbura. Kwa ukweli, gisi anavyosema mtangazaji mwenzenu ni hivyo hivyo, watu inafaa watu au wakubwa wa masiasa watu wana vyama vya ya kisiasa waweze kuelewana, sababu raia ndio wanateseka, raia ndio iko chini. Sasa wakubali kutumikia nchi na Haya, kwa, kwa mimi nchiwanu mii tunavyosema hatakiwi kabisa. Nashukuru sana basi Kazungu Kasim, msikilizaji. Mpaka hapa ndio tunakamilisha nusu ya kwanza ya Live Talk kwa njia ya redio ambapo tulikuwa tunazungumzia hali ya kisiasa nchini Burundi. Washiriki walikuwa ni Kazungu Kasim, vilevile alikuwepo Daniel Babu kutoka Bujumbura, Burundi, na mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana. Hapa studio ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Basi tuna kusi endelea kusikiliza katika www.voaswahili.com. Sehemu ya pili ya live talk tutazungumzia hali ya kisiasa nchini Tanzania. Tukutane huko.